พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาตลงประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ซึ่งท่านอาจารย์ประถม ท่านเป็นผู้ที่เขียนขึ้นนะครับ

กาลามสูตร

ของ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระบรมครู

1. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา <O:p</O:p
    2. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสืบๆกันมา<O:p</O:p
    3. อย่าปลงใจเชื่อ ค้วยการเล่าลือ <O:p</O:p
    4. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์<O:p</O:p
    5. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก <O:p</O:p
    6.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะการอนุมาน<O:p</O:p
    7. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล <O:p</O:p
    8. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฏีที่พินิจไว้แล้ว<O:p</O:p
    9. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ <O:p</O:p
    10.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา<O:p</O:p
    เรื่องราวเกี่ยวกับพระเทพโลกอุดร มีมาช้านานแล้ว เริ่มต้นในยุคสมัยสุวรรณภูมิ หริภุญไชย สุโขทัย อยุธยา และตนโกสินทร์ หลักฐานที่ปรากฏชัดแต่ขาดการค้นคว้า อย่างจริงจังรู้ในชนกลุ่มน้อยทางเจโตบ้าง เช่น พระอริยคุณาธาร (ปุสโสเส็ง) และหลวงปู่คำคะนิง ต่างเห็นพ้องต้องกันว่า คณะพระเทพโลกอุดร เคยมาพำนัก ณ ถ้ำดอยเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ กล่าวไปก็ไม่มีผู้ใดเห็นอย่างท่าน บางท่านที่มีวาสนาก็พบเห็นท่านและยืนยัน ครั้นจะเอาเข้าจริงก็ไม่สามารถพบเห็นท่าน คล้ายคนหนึ่งเคยเห็นผีแต่หลายคนอยากเห็นบ้างก็ไม่เห็น จนเกือบจะเป็นเรื่องอจิณไตย (คือเรื่องที่ไม่ควรนึกคิด) แต่ก็ไม่ใช่นิยายท่านมักอยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง สามารถปรากฏได้ในสถานที่ต่าง ๆ ไม่จำกัด ทั้งผู้ที่พบเห็นก็ปราศจากความรู้ว่าเป็นพระเทพโลกอุดรองค์ใดกันแน่ เพราะมีอยู่ด้วยกันถึง 5 พระองค์ และอาจมาในรูปต่าง ๆ ไม่ซ้ำกัน หรือปรากฏรูปเดิม แต่ที่มีวาสนาบารมีสูงส่งก็คือ คุณดอน นนทะศรีวิไล คนลาวไปประกอบอาชีพที่ประเทศแคนาดา ท่านผู้นี้ปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัด ถือเอกามังสะวิรัติมานานกว่าสิบปีซึ่งบรมครูพระเทพโลกอุดรโปรดปรานมาก คุณดอนและครอบครัว นับถือบรมครูพระเทพโลกอุดรมาก และเล่าให้ฟังว่าได้พบเห็นบรมครูพระเทพโลกอุดรด้วยตาเนื้อ 2 ครั้ง <O:p</O:p
    ครั้งแรกหลังจากเสร็จจากการนั่งสมาธิประจำวัน เป็นเวลาทางประเทศแคนาดา 00.02 น. ปรากฏพระภิกษุชรารูปหนึ่งเดินเข้ามาในบ้าน คุณดอนทราบทางจิตว่าเป็นบรมครูพระเทพโลกอุดรแน่ จึงก้มลงกราบและเรียนถามว่า

2. sithiphong

สำหรับพระวังหน้านั้น เป็นพระที่สร้างขึ้นเมื่อปลายรัชกาลที่ 4 จวบจนสิ้นสมัยท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ พ.ศ.2428 <O:p</O:p
    <O:p</O:p

ผมได้ศึกษาประวัติของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร มาจากหนังสือหลายๆเล่ม หลายผู้เขียน จนกระทั้งสุดท้าย ผมได้มีโอกาสได้รู้จักกับท่านอาจาย์ประถม อาจสาคร ซึ่งท่านก็มีความเมตตาที่ได้สอนให้ผมได้รู้จักกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ผมได้หนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ซึ่งเขียนโดยท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและท่านพันเอกชม สุคนธรัต ท่านได้บอกว่า หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร นั้น ในคณะท่านมี 5 องค์ (ตามประวัติโดยย่อของหลวงปู่ที่ผมได้ลงในกระทู้นี้) ท่านอาจารย์ประถม ท่านเล่าให้ฟังว่า เวลาที่หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า มาหาหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้านั้น หลวงปู่พระโสณเถระเจ้าท่านจะเรียกหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าว่า หลวงพี่ ส่วนพระมูนียะเถระเจ้า (หลวงปู่อิเกสาโร ที่มีรูปหลวงปู่นั่งมรณภาพในถ้ำ เป็นรูปโครงกระดูก) หรือหลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า หรือหลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า มาหาหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้านั้น จะเรียกหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้าว่าหลวงพ่อ

ส่วนพระพิมพ์ของหลวงปู่นั้น ท่านอาจารย์ประถม ท่านเล่าให้ฟังว่า พระของหลวงปู่ นั้น เริ่มมีการจัดสร้างขึ้นตั้งแต่ที่ เนปาล มีกรุของพระพิมพ์ของหลวงปู่อยู่ในภูเขาหิมาลัย (ท่านอาจารย์ประถมท่านเคยนำพระของกรุนี้ ตรวจสอบด้วยตนเองและนำไปให้ผู้ทรงญาณอีกหลายท่านตรวจสอบ ผลปรากฏว่าบางท่านเห็นเป็นภูเขาสูงที่มีน้ำแข็งปกคลุม บางท่านบอกว่าเข้าไปในถ้ำแล้วหนาวมาก ผลที่ตรวจสอบนั้นตรงกันหมด) ต่อมาก็มีการสร้างพระพิมพ์ขึ้นหลังจากที่คณะของหลวงปู่ได้เดินทางเข้ามายังสุวรรณภูมิ จนในสมัยรัชกาลที่ 4 (หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า ท่านเห็นว่าท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญเคยมีความเกี่ยวพันกันในอดีตมา หลวงปู่ท่านก็มาหาท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ในปัจจุบันท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเป็นหนึ่งในห้าของครูฝึก เมื่อมีการฝึกตามระดับขั้นแล้วหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า ,หรือหลวงปู่พระโสณเถระเจ้า หรือหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านจะมาเป็นผู้ที่ทดสอบกับศิษย์ว่า ผ่านในขั้นนั้นแล้วหรือยัง) จวบจนพ.ศ.2428 ซึ่งเป็นปีที่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญทิวงคต หลังจากนั้นก็มีการสร้างพระพิมพ์ของหลวงปู่อีก แต่ในช่วงหลังนี้ หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านเป็นผู้ที่เสกให้ พระพิมพ์ที่เราๆท่านๆคุ้นตานั้น ส่วนใหญ่จะเป็นพระพิมพ์ที่ยืนปิดตาบ้าง , นั่งอยู่ตอไม้บาง , นั่งสมาธิมีบาตรบนมือท่านบ้าง ,นั่งบนตอไม้มือปิดหน้าบ้าง และยังมีอีกหลายพิมพ์ การจัดสร้างนั้น หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า ท่านให้ลูกศิษย์ของท่านเป็นคนทำพระพิมพ์ขึ้นแล้วท่านเป็นผู้ที่เสกให้ แต่การสร้างนั้นเป็นการสร้างพระพิมพ์ในยุคหลังแล้ว<O:p</O:p

ครูฝึกของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรนั้น มี 5 องค์ แต่ท่านอาจารย์ประถม ท่านบอกว่าทราบนามของครูฝึกเพียง 2 ท่านคือหลวงปู่แจ้งฌาณ กับท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ อีก 3 ท่านไม่ทราบนาม ในบางครั้งผู้ที่ได้พบหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรนั้น จริงๆแล้วอาจจะไม่ใช่หลวงปู่ แต่ได้พบครูฝึกของหลวงปู่ก็เป็นได้ <O:p</O:p

ส่วนท่านกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทเจ้านั้น ในสมัยท่านไม่ปรากฏการจัดสร้างพระพิมพ์ขึ้น เนื่องจากว่า ท่านอาจารย์ประถม ท่านได้ศึกษาค้นคว้าจาก <O:p</O:p
    1.ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ 13 <O:p</O:p
    2.ตำนานเรื่องเครื่องโต๊ะและถ้วยปั้น พระนิพนธ์ สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ<O:p</O:p
    3.ประวัติ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี<O:p</O:p
    4.พระราชประวัติวังหน้า<O:p</O:p
    5.ประวัติเจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี(ท้วม บุนนาค) เจ้าคุณกรมท่า ฉบับนายนัฐวุฒิ สุทธิสงคราม<O:p</O:p
    อีกทั้งต้องศึกษาศิลปะของพระพิมพ์ว่ายุคใหนลักษณะเป็นอย่างไร และต้องตรวจทางด้านนาม (ตรวจว่าใครเป็นผู้เสกหรือเสกที่ไหน)ด้วยครับ<O:p</O:p

จากเอกสารอ้างอิงดัง(เป็นเอกสารอ้างอิงในหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี ท้วม บุนนาค) กล่าวนี้ พอที่จะบ่งบอกได้ว่า การสร้างพระพิมพ์ในยุครัตนโกสินทร์ของวังหน้านั้น มีการจัดสร้างขึ้นในปลายรัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5 ส่วนทางวังหลวงนั้นมีการจัดสร้างขึ้นในปลายรัชกาลที่ 4 จวบจนปลายรัชกาลที่ 6 ท่านอาจารย์ประถม ท่านเคยบอกผมว่า วังหน้า ร.1 ถือดาบ วังหน้า ร.5 ถือพู่กัน ท่านกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทเจ้านั้น พระองค์ท่านเก่งมากในเรื่องของการศึกสงคราม แต่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเก่งมากในเรื่องของศิลปะทุกแขนง <O:p</O:p

อีกทั้งหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) เขียนโดยปรัศนี ประชากร ซึ่งเป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ได้วิเคราะห์ชีวประวัติของเจ้าคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี วิเคราะห์การสร้าง ,มวลสารต่างๆ ,เรื่องช่างสิบหมู่ ,มีการจำแนกวรรณพระพิมพ์สมเด็จวังหน้า สมเด็จพระปัญจศิริ ,พิธีการพุทธาภิเษกของวังหน้า และอีกหลายๆเรื่องครับ แต่ถ้าท่านใดสนใจที่จะได้นั้น ผมคงต้องให้ท่านไปซื้อกับท่านอาจารย์ประถมเองครับ ผมเองเคยไปขอซื้อจากท่านเนื่องจากเพื่อนขอซื้อ ท่านบอกว่า ให้คนที่อยากได้ มาซื้อกับท่านเอง ผมก็เลยจนแต้มครับ หนังสือเล่มนี้ท่านอาจารย์ประถม ท่านได้นำไปมอบให้กับหอสมุดแห่งชาติ (ที่อยู่เทเวศน์) 2 เล่มครับ ลองไปหาอ่านกันได้ แต่ข้อมูลในหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จและพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) เขียนโดยปรัศนี ประชากร นี้ จะนำลงในเว็บไซด์ของหลวงปู่ด้วยในโอกาสต่อไปครับ<O:p</O:p

3. sithiphong

ผมจะขอแนะนำเรื่องผงวิเศษนะครับ

เรื่องผงวิเศษ ที่มีอยู่ในพระพิมพ์สมเด็จ(ทั้งพระพิมพ์สมเด็จวังหน้า ,สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า ,พระสมเด็จวัดระฆัง ของสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี)<O:p</O:p
    ได้มีผู้เขียนบางท่านกล่าวว่า พระพิมพ์สมเด็จสร้างขึ้นด้วยผงวิเศษ 5 ประการ ความจริงผงวิเศษหลักมีเพียง 4 ประการเท่านั้น คือผงปถมัง ผงอิธะเจ ผงตรีนิสิงเห และผงมหาราช ส่วนผงพุทธคุณนั้น เป็นผงเกล็ดซึ่งแยกจากผงปถมัง<O:p</O:p
    อาจกล่าวได้ว่า ผงวิเศษ 4 ประการนี้ มิใช่ผลวิเศษ สำหรับใช้ในการสร้างพระพิมพ์ ผงวิเศษ แต่ละแขนงล้วนจบลงด้วยสูญนิพพาน แต่ในทางปฎิบัติใช้ลงเป็นตอนๆ สำหรับใช้เฉพาะกิจเท่านั้น เช่นการลบผงอิธะเจ ลบเพียงถึงอิธะเจตะโสทัฬหังคณหาหิถามะสา 13 คำขาดตัวในสูตรสนธิ ใช้ในทางเสน่ห์ เมตตา หากลบเลยไปจะเปลี่ยนรูปเป็นอิทธิฤทธิ์ ไม่ตรงกับความหมายของผู้ต้องการจะใช้ผง<O:p</O:p
    ถ้าต้องการให้เกิดอิทธิฤทธิ์ ต้องลบผงด้วยคัมภีร์ปถมัง เช่นการให้ผู้คนเห็นเราคล้ายดั่งนนทยักษ์ มีอำนาจน่าเกรงขาม ท่านให้เริ่มแต่นะปถมังลบไปจนถึงโองการมหาไวยเอาผงที่ลบเสกด้วยพระคาถาที่ใช้บังคับมาลูบหาตัว ฯลฯ<O:p</O:p
    นักเขียนไม่ใช่นักทำ นักอ่านก็ไม่ใช่นักทำ .....<O:p</O:p
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ที่ท่านให้เผยแพร่เป็นวิทยาทาน ขอบพระคุณมากครับ

4. sithiphong

พระประวัติกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ (โดยย่อ)<O:p</O:p

ครั้นเมื่อมีการผลัดแผ่นดินใหม่ ในปีพ.ศ. 2411อันเป็นปีแรกแห่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในหลวงรัชกาลที่ 5 เสด็จขึ้นครองราชย์สมบัติได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้สถาปนากรมหมื่นบวรวิชัยชาญขึ้นดำรงตำแหน่งมหาอุปราชวังหน้าทรงพระนามว่า "กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญสถานมงคล"
    กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญสถานมงคลทรงเป็นพระราชโอรสองค์ต้นในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระมหาอุปราชในรัชกาลที่ 4มีพรสวรรค์ในด้านศิลปศาสตร์วิทยาการแทบทุกแขนงสาขาคือวิชา รัฐศาสตร์ วิชาการทหารแบบยุโรป การช่างและการฝีมือ หลักการบริหารราชการแผ่นดิน วิชาพุทธศาสตร์ ทรงเชี่ยวชาญด้านวิปัสสนากรรมฐานมาแต่ครั้งเยาว์วัย ทั้งเจนจบในพิชัยสงครามประกอบด้วย ไสยเวทย์มนตรา ท่านได้เริ่มสร้างพระโลกอุดรบรรจุในพระเจดีย์วังหน้ารุ่นแรกประมาณปี พ.ศ.2400 ในสมัยรัชกาลที่ 4 ครั้งเมื่อทรงดำรงราชอิสริยยศ
    เป็นพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศฯ โดยได้อาราธนาองค์ปรมาจารย์อรหันต์อธิษฐานฤทธิ์ให้เสร็จสรรพ เรียกกันว่า

"สมเด็จพระโลกอุดร" หรือพระพิมพ์วังหน้าทรงแกะแม่แบบโดยฝีพระหัตถ์ 2 พิมพ์ และรุ่นต่อมาเป็นฝีพระหัตถ์ล้วนๆเพื่อสร้างแจกในงานพระศพของสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวนอกนั้นสร้างเมื่อสมัยเป็นวังหน้าแล้วอีกหลายรุ่นนอกนั้นสร้างเมื่อสมัยเป็นวังหน้าแล้วอีกหลายรุ่น<O:p</O:p
    ในปีพ.ศ. 2411 ท่านเจ้าคุณกรมท่าได้สั่งให้ช่างทำการต่อสำเภาหลวงขึ้นหลายลำ เพื่อทำการค้าระหว่างประเทศเช่น บังคลาเทศ ศรีลังกา หมู่เกาะสุมาตรา ตลอดจนแหลมมลายูและประเทศจีน เพื่อเป็นการรักษาดุลย์การค้าส่วน กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ได้ดำริให้สร้างเตาเผาอบเครื่องเบญจรงค์ซึ่งถือเป็นเตาแห่งแรกของกรุงรัตนโกสินทร์ ภายในบริเวณพระราชวังหน้าเป็นเตาเผาส่วนพระองค์สาเหตุสำคัญก็คือได้มีการคลั่งเครื่องเบญจรงค์เมื่อต้นรัชกาลที่ 4 และขาดตอนไปในปลายรัชกาลโดยเริ่มหันไปนิยมเครื่องกังใสลายครามเป็นส่วนใหญ่เพราะประเทศทางยุโรป กำลังนิยมมากและมีการสั่งซื้อเครื่องกังใสลายครามจากประเทศจีนเป็นสาเหตุให้กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ จำ
    เป็นต้องสร้างเตาเผาอบเครื่องเบญจรงค์ขึ้นมา ซึ่งในการนี้ได้มีการร่วมมือประสานงานจากกับท่านเจ้าคุณกรมท่า ในการสั่งหุ่นถ้วยชามจากทางประเทศจีนที่ไปทำการค้าขายอยู่และการทำเครื่องเบญจรงค์นี้เองที่ต่อมาได้มีบทบาทในการก่อให้เกิดพระสมเด็จปัญจสิริและสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าขึ้นมา<O:p

<!-- / message --><!-- sig -->

5. sithiphong

ผมขออธิบายเรื่องการจับพลังขององค์พระพิมพ์นะครับ

เรื่องของการจับพลังพระพิมพ์นั้น มีปัจจัยที่เข้ามาเกี่ยวข้องอยู่หลายประการ อาทิเช่น

1.พระพิมพ์บางองค์ เวลาที่กดพระพิมพ์นั้น อาจกดไปโดนฤกษ์ดอกลูกพิษ ถ้าพระพิมพ์องค์ไหน กดโดนฤกษ์ดอกลูกพิษ ไม่ว่าพระองค์ไหน ก็เสกไม่เข้าทั้งสิ้น ฤกษ์ดอกลูกพิษนั้น มีทุกวัน แต่ว่ามีเป็นช่วงๆ บางครั้งในหนึ่งวัน มีช่วงเดียว บางครั้งในหนึ่งวัน อาจมีหลายช่วงก็เป็นไปได้ทั้งสิ้น

2.ในการจับพลังองค์พระพิมพ์นั้น บางวัน พระผู้เสกท่านอาจปิดกระแสขององค์พระพิมพ์ก็เป็นได้ การปิดกระแสนั้น พระผู้เสกย่อมทำได้เนื่องจากว่า ระดับของญาณหรืออภิญญาสูงกว่าผู้จับพลังองค์พระพิมพ์ มีเพื่อนผมคนหนึ่ง สามารถจับพลังขององค์พระพิมพ์ได้ มีอยู่วันหนึ่ง เพื่อนผมผู้นี้ได้นำพระพิมพ์องค์หนึ่ง ไปให้อาจารย์ของเขาตรวจพลังให้ แต่ปรากฏว่า อาจารย์ของเขาได้บอกว่า พระพิมพ์องค์นี้ ไม่มีพลัง ไม่มีอะไรเลย แต่เพื่อนผมได้นำพระพิมพ์องค์เดิมไปให้เพื่อนของเขาจับ ปรากฎว่าเพื่อนของเขาจับพลังได้ และยังบอกอีกว่า พลังขององค์พระพิมพ์นั้น แรงมากด้วย ในเรื่องนี้ ความคิดเห็นส่วนตัวผม ผมเห็นว่า พระผู้เสกท่านอาจปิดกระแสไม่ให้อาจารย์ของเพื่อนตรวจพลัง นะครับ

3.ในบางวัน พระผู้เสก ท่านอาจปิดกระแสขององค์พระพิมพ์ ก็เป็นไปได้เช่นเดียวกัน

4.และในบางวัน ผู้ที่ตรวจพลังของพระพิมพ์ เป็นวันที่เบื้องบนไม่ให้ตรวจพลังขององค์พระพิมพ์ ก็เป็นไปได้เช่นเดียวกัน

5.พิมพ์ทุกองค์นั้น เวลาที่ผ่านการปลุกเสกแล้ว จะมีเทวดารักษาองค์พระพิมพ์ทุกองค์ บางครั้งเทวดาที่รักษาองค์พระพิมพ์อาจจะปิดกระแสก็เป็นไปได้อีกเช่นกัน

6.ในบางครั้งพระปลอมก็มีพลังเช่นเดียวกัน ถ้าผู้ทำพระปลอมได้นำพระไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก

7.หรือบางครั้งผู้ทำพระปลอมได้นำเศษพระแท้ผสมลงไป ก็สามารถมีพลังได้เหมือนกันเพียงแต่พลังอาจจะน้อยกว่าพระแท้ครับ

8.การนำพระแท้ไปไว้ในที่ไม่สมควร เทวดาที่รักษาองค์พระพิมพ์ ท่านอาจจะไม่อยู่ครับ และทำให้พลังขององค์พระพิมพ์นั้นเสื่อมได้ครับ ตามหลัก มีเกิดได้ก็มีดับได้นะครับ
    <O></O>
    <O></O>
    ผมเอง ก่อนที่จะนำพระไปแจกให้ใครก็ตาม ผมจะนำพระไปให้ท่านอาจารย์ประถม ท่านเป็นผู้ที่ตรวจสอบก่อนทุกครั้ง ท่านอาจารย์ประถมท่านเคยบอกผมว่า พระผู้เสกพระพิมพ์แต่ละองค์นั้น จะมีกระแสที่ไม่เหมือนกัน ผมเองเชื่อว่า ท่านอาจารย์ประถม ท่านรู้กระแสพระแต่ละองค์ว่า มีกระแสเป็นอย่างไร และผมยังเชื่ออีกว่า ท่านอาจารย์ประถม ท่านสามารถมองเห็นรังสีขององค์พระพิมพ์ได้ เนื่องจากท่านเองได้เล่าให้ฟังในเรื่องของรังสีของคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรให้ฟังหลายครั้ง อีกทั้งลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถมหลายท่าน ก็สามารถตรวจสอบพลังขององค์พระพิมพ์ได้ เช่นการนั่งดูว่าใครเสก ,การนั่งดูพิธีเสก ,การจับพลังขององค์พระพิมพ์ ครับ

การตรวจสอบพลังขององค์พระพิมพ์นั้น ผมขอแนะนำว่า ควรนำไปตรวจสอบกับผู้ทรงฌาณหรือผู้ทรงญาญ หลายๆท่าน (อย่างน้อยสัก 3 ท่าน) และผลที่ตรวจสอบได้นั้น ต้องตรงกัน จึงเป็นการยืนยันในพลังขององค์พระพิมพ์องค์นั้นๆครับ<O></O>
    <O></O>

6. sithiphong

วัตถุมงคลที่จะมอบให้กับผู้บริจาคผ้าป่า วัดบ่อเงินบ่อทองนั้น ในช่วงประมาณกลางเดือนนี้(พค.49) ผมจะนำน้ำมันชาตรี ของคุณโต ไปให้หลวงพ่อแผนท่านเป็นผู้ที่ต่อน้ำมันชาตรีให้
    และสำหรับผู้ที่ไม่ได้ไปในงานผ้าป่าในวันที่ 9 กรกฎาคม 2549 นี้ จะรับพระก่อน ผมขอความกรุณาช่วยส่งชื่อ - นามสกุลและที่อยู่มาให้ผม ผ่านทางข้อความส่วนตัวก็ได้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำด้วยครับ

7. sithiphong

วันนี้ ลูกค้าผม คุณสมยศ ได้ร่วมเป็นรองประธานผ้าป่ามหากุศล วัดบ่อเงินบ่อทอง จำนวนเงิน 500 บาท ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี รร.พระปริยัติธรรม วัดบ่อเงินบ่อทอง เรียบร้อยแล้ว ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่คุณสมยศ ได้ทำในครั้งนี้ด้วยครับ

8. sithiphong

9. sithiphong

ผ้าป่ามหากุศล สมทบทุนก่อสร้างอาคารเรียนเพื่อเด็กผู้ด้อยโอกาส วัดบ่อเงินบ่อทอง อ.พนมสาม จ.ฉะเชิงเทรา

วัตถุประสงค์
    เนื่องจากโรงเรียนพระปริยัติ(สายสามัญ)วัดบ่อเงินบ่อทอง เพิ่งจะจัดตั้งขึ้นโดยมีจุดประสงค์เพื่อให้เยาวชนชายที่ฐานะทางบ้านยากจนไม่มีโอกาสที่จะได้รับการศึกษาที่เหมาะสม ได้มีโอกาสได้ศึกษาเล่าเรียนทั้งสายสามัญและสายพระปริยัติ โดยการบวชเป็นสามเณรเข้าศึกษาในโรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทอง โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น แต่ขณะนี้โรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทองยังขาดทั้งอาคารเรียนและอาคารที่พักอาศัยบังแดดบังฝน รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับการศึกษา

ปัจจุบันสามเณรจำนวนกว่าร้อยรูป ได้อาศัยอาคารฌาปนกิจศพเป็นทั้งห้องเรียนและที่พักหลับนอน แต่เนื่องจากพื้นที่มีจำกัด สามเณรบางส่วนจำต้องอาศัยปูเสื่อปักกลดนอนใต้ร่มไม้รอบ ๆ บริเวณวัด
    ทางคณะพวกเราพิจารณาแล้วเห็นว่า หากรอความช่วยเหลือจากทางราชการโดยไม่ยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ โรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทองก็คงไม่สามารถที่จะดำเนินการต่อไปได้ เด็ก ๆ ผู้ด้อยโอกาสเหล่านั้นคงต้องแยกย้ายกันไปตามยถากรรม เราจึงเห็นพ้องต้องกันว่าควรจะจัดตั้งผ้าป่า เพื่อรวบรวมเงินจากท่านผู้ใจบุญสำหรับก่อสร้างอาคารเรียนและจัดหาวัสดุอุปกรณ์สำหรับการศึกษา ขอความเมตตาท่านผู้ใจบุญทั้งหลายได้หยิบยื่นเศษเงินเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้เด็ก ๆ เหล่านี้ได้มีการศึกษาเพื่อเป็นพื้นฐานในการหาเลี้ยงชีพตัวเองและครอบครัว รวมทั้งเป็นกำลังสำคัญที่มีคุณภาพของประเทศชาติและพระพุทธศาสนาต่อไปในอนาคต

หากท่านปราถนาจะช่วยเหลือเด็ก ๆ ที่ด้อยโอกาสเหล่านั้น ขอความกรุณาลงชื่อเข้าร่วมในผ้าป่ามหากุศลได้เลยครับ เรามีกำหนดการที่จะทอดผ้าป่า ณ วัดบ่อเงินบ่อทอง ในวันอาทิตย์ที่ 9 กรกฎาคม 2549

สำหรับท่านที่ร่วมในผ้าป่ามหากุศลนี้ เรามีของที่ระลึกแก่ทุกท่านดังนี้, ขออย่าได้คิดว่าเป็นของกำนัลนะครับ วัถุมงคลที่เราจะมอบให้ก็เพื่อให้ท่านได้ระลึกถึงความดีที่ท่านได้หยิบยื่นให้เด็ก ๆ ผู้ด้อยโอกาสเหล่านั้น รวมทั้งให้ได้ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

1. ประธานพิเศษ (10,000)

- พระปิดตาวังหน้า ขนาดบูชา 5" 1องค์* (มีจำกัดแค่ 3 องค์) ปัจจุบัน( 27 เมย.2549) พระปิดตาวังหน้า หมดแล้วนะครับ แต่จะเปลี่ยนแปลงเป็นหลวงพ่อโสธร หน้าตัก 5 นิ้ว ของหลวงพ่อแผน แทนครับ
    - พระบรมสารีริกธาตุ 1 องค์ (ตามรูป) (รวมทั้งหมด 10 องค์) ปัจจุบัน(10 พ.ค.49 มีผู้เป็นประธานพิเศษแล้ว 9 ท่าน )

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ ยังคงเหลืออีกเพียง 1 องค์นะครับ ส่วนผู้ที่มีความประสงค์จะเป็นประธานพิเศษนั้น หลังจากมีผู้แจ้งความประสงค์ครบ 10 คนแล้ว ยังคงเปิดรับผู้ใจบุญอยู่ต่อไป เพียงแต่ว่าไม่มีพระบรมสารีริกธาตุมอบให้ครับ

- พระฐานผ้าทิพย์วังหน้า 1 องค์
    - พระหลวงพ่อเงินวังหน้า 1 องค์
    - พระสมเด็จวังหน้า 1 องค์
    - พระอุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต 1 องค์
    - น้ำมันชาตรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ 1 ขวด
    พระบรมสารีริกธาตุ

พระปิดตาวังหน้า ขนาดบูชา 5"

องค์ที่ 1 - 4 พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์(พระบัณฑูรย์)
    องค์ที่ 5 หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน สร้างที่วังหน้า หลวงพ่อเงินเสก
    องค์ที่ 6 พระสมเด็จวังหน้า
    พระอุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต (ยกเว้นสีชมพู)

2. ประธานอุปถัมภ์ (5,000)

- พระบรมสารีริกธาตุ พระบรมสารีริกธาตุ รูปพรรณสันฐานคล้าย เมล็ดถั่วแตก ให้ท่านละ 19 องค์
    - พระฐานผ้าทิพย์วังหน้า หรือ พระหลวงพ่อเงินวังหน้า 1 องค์
    - น้ำมันชาตรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ 1 ขวด
    [​IMG]พระบรมสารีริกธาตุ(เมล็ดถั่วแตก)

องค์ที่ 1 - 4 พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์)
    องค์ที่ 5 หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน สร้างที่วังหน้า หลวงพ่อเงินเสก
    องค์ที่ 6 สมเด็จวังหน้า

3. ประธาน (1,000)

- พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าคะแนนร้อย 1 องค์
    - พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า 1 องค์
    พระพิมพ์เจ้าคุณกรมท่า คะแนนร้อย

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า และพระพิมพ์จุฬามณี

4. รองประธาน (500)

- พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า 1 องค์

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า และพระพิมพ์จุฬามณี

5. กรรมการ (100)

- เชิญรับของที่ระลึกในวันทอดผ้าป่าที่วัด จะัมีการจัดรถเดินทางไปที่วัดในวันทอดผ้าป่า
    - สำหรับกรรมการ จะมีเม็ดประคำหินพระธาตุเขาสามร้อยยอดให้ท่านละ 1 เม็ด

หมายเลขบัญชีเพื่อรับบริจาค
    บัญชีออมทรัพย์
    หมายเลขบัญชี : 203-0-06304-5
    ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    ชื่อบัญชี : ร.รปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง

การร่วมบริจาค ถ้าเป็นกรรมการเราจะพิมพ์ชื่อลงในใบรายชื่อกรรมการและเตรียมของที่ระลึกให้
    หากต้องการร่วมบริจาคอย่างเดียวก็ได้ครับ ลงชื่อแล้วระบุด้วยครับว่า จะขอเป็นกรรมการ หรือว่าจะขอร่วมบริจาคอย่างเดียว

เรื่องวัตถุมงคลนั้น ผมจะนำไปมอบให้ท่านผู้ที่บริจาค ในวันที่ไปทอดผ้าป่ากัน ( 9 กรกฎาคม 2549) ส่วนท่านที่ไม่ได้ไปร่วมกันทอดผ้าป่านั้น ผมขอความกรุณาให้ท่านช่วยแจ้ง ชื่อ - นามสกุล และที่อยู่มาให้ผมด้วยครับ (ส่งมาให้ผมผ่านข้อความส่วนตัวก็ได้นะครับ) ผมจะได้ดำเนินการจัดการเรื่องส่งวัตถุมงคลไปให้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำบุญทอดผ้าป่ามหากุศล วัดบ่อเงินบ่อทอง และขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมด้วยครับ.

ผ้าป่ามหากุศล สมทบทุนสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมเพื่อพระสงฆ์-สามเณร วัดบ่อเงินบ่อทอง

ท่านใดที่ประสงค์จะเป็นประธานพิเศษ ,ประธานอุปถัมภ์ ,ประธาน , รองประธาน หรือกรรมการ ขอให้ท่านลงชื่อไว้เท่านั้น เพื่อที่จะได้นำไปพิมพ์รายชื่อในใบรายชื่อกรรมการครับ

ส่วนรายละเอียด(ไม่ว่าจะเป็นนามสกุล หรือหมายเลขโทรศัทพ์ติดต่อ) ให้ส่งผ่านข้อความส่วนตัวไปยังคุณนักเดินทาง หรือคุณโต ก็ได้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันทำนะครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post240250 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] วันนี้, 01:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #155 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>นักเดินทาง<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_240250", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 02:29 PM
    Thanked 887 Times in 284 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 246[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_240250><!-- message -->สรุปรายชื่อผู้ร่วมบริจาค ณ วันที่ 12 พ.ค. 49

ประธานพิเศษ
    1. คุณเสกสรร และบิดา-มารดา
    2. คุณศศิสมัย และบิดา-มารดา
    3. คุณกังวาน
    4. คุณมังกร
    5. คุณวุฒิพงศ์ และครอบครัว
    6. คุณปราณี(USA)
    7. คุณนรเสฎฐ์
    8. ดร.ไพลิน

11. BlueAngel

BlueAngel สมาชิกใหม่

15 สิงหาคม 2005
    คุณ Sitthiphong ขา คือว่าสนใจ "พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก" อยากมีไว้บูชาน่ะค่ะ ดิฉันเพิ่งไปบริจาคเงินที่ธรรมรักษ์นิเวศน์โครงการ 2 (อยูอำเภอบ้านม่วง) มา เมื่อวานนี้ โดยเป็นเงินดิฉันเอง รวมกับเงินที่เรี่ยไรจากเพื่อนที่ทำงาน รวมแล้วประมาณ ห้าพันบาท พร้อมขนมอีกนิดหน่อย ยังรู้สึกอิ่มใจมาจนถึงขณะนี้เลย :) แต่เพิ่งอ่านเจอกระทู้นี้ตะกี้นี้เองค่ะ อย่างไรก็ตาม ดิฉันยินดีร่วมทำบุญอีก ทั้งของโครงการธรรมรักษ์ และ ของวัดบ่อเงิน บ่อทอง ว่าแต่ว่าตอนนี้ พระวังหน้า ยังเหลืออยู่หรือป่าวคะ

12. sithiphong

ตอนนี้ พระวังหน้ายังมีอยู่นะครับ รายละเอียดนั้นว่าทำบุญเท่าไรจะได้พระอะไรนั้น ให้ดูในกระทู้นี้ ครับ ดูในข้อความที่ #654 ซึ่งเป็นรายละเอียดการทำบุญผ้าป่าวัดบ่อเงินบ่อทอง ได้นะครับ

ส่วนในวันที่ทอดผ้าป่า ( 9 กรกฎาคม 2549) นั้น ผมเองก็จะมีพระและวัตถุมงคลของวังหน้า นำไปให้บูชากันในงานผ้าป่า โดยผมจะให้ผู้มีต้องการที่จะได้พระและวัตถุมงคล นำเงินไปบริจาคและติดที่ต้นผ้าป่าเอง และมารับพระและวัตถุมงคลได้ที่ผมในงานครับ ส่วนรายละเอียดของพระและวัตถุมงคลที่ผมจะนำไปให้บูชากันในงานนั้น ผมจะนำมาลงอีกครั้งก่อนที่จะไปงานผ้าป่ากันครับ

.

13. BD

BD เป็นที่รู้จักกันดี

:: บทสวดบูชาหลวงปู่ อิเกสาโร เทพโลกอุดร พระในป่า ::

นะโมพุทธายะ กะกุสันโท โกนาคะมะโน กัสสะโป โคตะโม อะริยะเมตตะโย
    พุทธะคุณัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมะคุณัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆะคุณัง สะระณัง คัจฉามิ
    สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ สัตตะ ธัมโม อุตตะมัง สัมปันโน ยะธัมเม เอหิมะมะ
    อะหังสุขิโตโหมิ นิททุกโขโหมิ อะเวโรโหมิ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะรามิ
    สิทธิโก กัสสะโป โลกะวิทู วิหิงสา โวโว วาวา อะกะวิติ อิเกสาโร ปูเชมิ โลกุตตะโร จะ อิเกสาโร จะ มะหาเถโร
    อะหัง วันทามิ ตัง สะทา
    โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร ปะฏิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก พะหู เมตตาทิวาสะโน
    มะหาเถรานุสาสะโก อะมะตัญเญวะ สุชีวะติ อะภินันที คุหาวะนัง โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต อิธะ
    ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ ปะระมะสารีริกะธาตุ
    วะชิรัญจาปิวานิตัง โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร อะยัง โนโข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต
    ภะเวตัพโพ สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง วะเรนะ สุภาสิตัง โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต
    โลกุตตะระคุณัง มหาเถระคุณัจจะ เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา โลกุตตะเรนะ จะ มะหาเถระ
    นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม.

:: บทสวดบูชาหลวงปู่ อิเกสาโร เทพโลกอุดร พระในป่า (แปล) ::
    ข้าพระพุทธเจ้า ขอนอบน้อมแด่พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ พระนามว่า พระกกุสันทะ พระโกนาคมนะ พระกัสสปะ พระโคตมะ และพระอริยเมตตรัย

ข้าพระพุทธเจ้า ขอถึงพระพุทธคุณว่าเป็นที่พึ่ง
    ข้าพระพุทธเจ้า ขอถึงพระธรรมคุณว่าเป็นที่พึ่ง
    ข้าพระพุทธเจ้า ขอถึงพระสังฆคุณว่าเป็นที่พึ่ง

พระธรรม ๗ คัมภีร์ คือ สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ ถึงพร้อมเป็นพระคัมภีร์อันสูงสุด ขอให้ข้าพระพุทธเจ้าเป็นผู้ถึงซึ่งความสุข ปราศจากทุกข์ ปราศจากกรรมเวร รักษาตนอยู่เถิด
    พระกัสสปะ ผู้รู้แจ้งโลก ผู้ไม่เบียดเบียน พระมหาเถระ อิเกสาโร เทพโลกอุดร ข้าพเจ้ากราบไหว้บูชาแล้วเป็นอย่างยิ่งในกาลทุกเมื่อ
    พระมหาเถระ ผู้เป็นพระอริยะ ผู้เป็นพระอรหันต์ ทรงไว้ซึ่งอภิญญา ถึงพร้อมด้วยปฏิสัมภิทา มีวิชชา ๓ เป็นสาวกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประกอบด้วยเมตตาธรรม แสดงธรรมเทศนา แสดงมรรคและผล เป็นอยู่อย่างอมตะ ยินดียิ่งในถ้ำและป่าเขา พระมหาเถระผู้ประกอบพร้อมในคุณงามความดี ทำประโยชน์เกื้อกูลแก่สรรพสัตว์ พระมหาเถระท่านนั้นนามว่า อิเกสาโร เทพโลกอุดร พระในป่า พระผู้เทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว นับเป็นบุญลาภอันหาที่สุดมิได้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจักได้ปฏิบัติตามในสิ่งที่ดีทั้งหลายนั้น
    ด้วยอานุภาพอำนาจรัศมีแห่งบุญญฤทธิ์บารมีอันศักดิ์สิทธิ์ ของพระมหาเถระ อิเกสาโร เทพโลกอุดร พระในป่า ขอให้ข้าพเจ้าได้ดวงตาเห็นธรรม ได้พบเส้นทางสว่างแห่งการดำเนินชีวิต ได้มีสติปัญญาอันเป็นเลิศ และขอความสุขสวัสดี จงมีแก่ข้าพเจ้าในกาลทุกเมื่อเทอญ

บทสวดนี้ได้จากวัดอมพวันครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2006
  14. sithiphong

15. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post239830 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] 11-05-2006, 09:46 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#153 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Wibool<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_239830", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 02:31 PM
    Thanked 12 Times in 4 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG]
    [​IMG] [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_239830><!-- message -->ผมขอร่วมทำบุญผ้าป่าครั้งนี้ด้วยนะครับ โดยขอเป็นรองประธาน

วิบูลย์ วัฒนกุล
    <TABLE class=tborder id=post240971 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] เมื่อวานนี้, 08:32 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#158 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Wibool<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_240971", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 02:31 PM
    Thanked 12 Times in 4 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG]
    [​IMG] [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_240971><!-- message -->ผมโอนเงินจำนวน 600 บาท เข้า บัญชี : 203-0-06304-5 แล้วครับ คุณ ตระกูล สมเกียรติ ร่วมทำบุญด้วย 100 บาทครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    Wibool
    <!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

16. sithiphong

วันที่ 17 เมษายน 2549

ผมขอยุติการมอบพระ ดังรายการต่อไปนี้

พระพิมพ์ที่นำมามอบให้ผู้บริจาค มีดังนี้
    ขอแจ้งเรื่องการบริจาคในกระทู้ขอความเมตตาต่อชีวิตพระเณร<O:p</O:p
    พระพิมพ์ที่นำมามอบให้ผู้บริจาค มีดังนี้<O:p</O:p
    1.พระฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์) พิมพ์ปางสมาธิ จำนวน 3 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    2.พระฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์) พิมพ์ปางมารวิชัย จำนวน 3 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    3.พระฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์) พิมพ์ปางพระควัมปติ(ปิดตา) จำนวน 3 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    4.พระฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์) พิมพ์ปางพระสังกัจจายน์ จำนวน 3 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    5.หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน รุ่นทูลเกล้าถวายรัชกาลที่ 5(หลวงพ่อเงินเสก และสร้างที่วังหน้า) เนื้อขาว จำนวน 5 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    6.หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน รุ่นทูลเกล้าถวายรัชกาลที่5 (หลวงพ่อเงินเสก และสร้างที่วังหน้า) เนื้อดำ จำนวน 5 องค์ๆละ 1,500.-บาท<O:p</O:p
    7.และ8.สมเด็จวังหน้า จำนวน 10 องค์ๆละ 1,000.-บาท <O:p</O:p
    9.พระปิดตาวังหน้า (สองหน้า) เนื้อขาว จำนวน 2 องค์ๆละ 500.-บาท<O:p</O:p
    10.พระปิดตาวังหน้า เนื้อดำ(สองหน้า) จำนวน 2 องค์ๆละ 500.-บาท<O:p</O:p
    11.พระวังหน้า พิมพ์พรหมสี่หน้า จำนวน 15 องค์ๆละ 500.-บาท<O:p</O:p
    12.พระวังหน้า พิมพ์ไตรโลกอุดร จำนวน 15 องค์ๆละ 500.-บาท<O:p</O:p

ส่วนรายการพระที่มอบให้ในการทำบุญผ้าป่ามหากุศลนั้น ยังคงมอบสำหรับผู้ที่เป็นประธานพิเศษ ,ประธานอุปถัมภ์ ,ประธาน , รองประธาน ,กรรมการ อยู่นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      5,594
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2006
  17. sithiphong

ผ้าป่ามหากุศล สมทบทุนก่อสร้างอาคารเรียนเพื่อเด็กผู้ด้อยโอกาส วัดบ่อเงินบ่อทอง อ.พนมสาม จ.ฉะเชิงเทรา

วัตถุประสงค์
    เนื่องจากโรงเรียนพระปริยัติ(สายสามัญ)วัดบ่อเงินบ่อทอง เพิ่งจะจัดตั้งขึ้นโดยมีจุดประสงค์เพื่อให้เยาวชนชายที่ฐานะทางบ้านยากจนไม่มีโอกาสที่จะได้รับการศึกษาที่เหมาะสม ได้มีโอกาสได้ศึกษาเล่าเรียนทั้งสายสามัญและสายพระปริยัติ โดยการบวชเป็นสามเณรเข้าศึกษาในโรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทอง โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น แต่ขณะนี้โรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทองยังขาดทั้งอาคารเรียนและอาคารที่พักอาศัยบังแดดบังฝน รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับการศึกษา

ปัจจุบันสามเณรจำนวนกว่าร้อยรูป ได้อาศัยอาคารฌาปนกิจศพเป็นทั้งห้องเรียนและที่พักหลับนอน แต่เนื่องจากพื้นที่มีจำกัด สามเณรบางส่วนจำต้องอาศัยปูเสื่อปักกลดนอนใต้ร่มไม้รอบ ๆ บริเวณวัด
    ทางคณะพวกเราพิจารณาแล้วเห็นว่า หากรอความช่วยเหลือจากทางราชการโดยไม่ยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ โรงเรียนพระปริยัติวัดบ่อเงินบ่อทองก็คงไม่สามารถที่จะดำเนินการต่อไปได้ เด็ก ๆ ผู้ด้อยโอกาสเหล่านั้นคงต้องแยกย้ายกันไปตามยถากรรม เราจึงเห็นพ้องต้องกันว่าควรจะจัดตั้งผ้าป่า เพื่อรวบรวมเงินจากท่านผู้ใจบุญสำหรับก่อสร้างอาคารเรียนและจัดหาวัสดุอุปกรณ์สำหรับการศึกษา ขอความเมตตาท่านผู้ใจบุญทั้งหลายได้หยิบยื่นเศษเงินเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้เด็ก ๆ เหล่านี้ได้มีการศึกษาเพื่อเป็นพื้นฐานในการหาเลี้ยงชีพตัวเองและครอบครัว รวมทั้งเป็นกำลังสำคัญที่มีคุณภาพของประเทศชาติและพระพุทธศาสนาต่อไปในอนาคต

หากท่านปราถนาจะช่วยเหลือเด็ก ๆ ที่ด้อยโอกาสเหล่านั้น ขอความกรุณาลงชื่อเข้าร่วมในผ้าป่ามหากุศลได้เลยครับ เรามีกำหนดการที่จะทอดผ้าป่า ณ วัดบ่อเงินบ่อทอง ในวันอาทิตย์ที่ 9 กรกฎาคม 2549

สำหรับท่านที่ร่วมในผ้าป่ามหากุศลนี้ เรามีของที่ระลึกแก่ทุกท่านดังนี้, ขออย่าได้คิดว่าเป็นของกำนัลนะครับ วัถุมงคลที่เราจะมอบให้ก็เพื่อให้ท่านได้ระลึกถึงความดีที่ท่านได้หยิบยื่นให้เด็ก ๆ ผู้ด้อยโอกาสเหล่านั้น รวมทั้งให้ได้ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

1. ประธานพิเศษ (10,000)

- พระปิดตาวังหน้า ขนาดบูชา 5" 1องค์* (มีจำกัดแค่ 3 องค์) ปัจจุบัน( 27 เมย.2549) พระปิดตาวังหน้า หมดแล้วนะครับ แต่จะเปลี่ยนแปลงเป็นหลวงพ่อโสธร หน้าตัก 5 นิ้ว ของหลวงพ่อแผน แทนครับ
    - พระบรมสารีริกธาตุ 1 องค์ (ตามรูป) (รวมทั้งหมด 10 องค์) ปัจจุบัน(10 พ.ค.49 มีผู้เป็นประธานพิเศษแล้ว 9 ท่าน )

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ ยังคงเหลืออีกเพียง 1 องค์นะครับ ส่วนผู้ที่มีความประสงค์จะเป็นประธานพิเศษนั้น หลังจากมีผู้แจ้งความประสงค์ครบ 10 คนแล้ว ยังคงเปิดรับผู้ใจบุญอยู่ต่อไป เพียงแต่ว่าไม่มีพระบรมสารีริกธาตุมอบให้ครับ

- พระฐานผ้าทิพย์วังหน้า 1 องค์
    - พระหลวงพ่อเงินวังหน้า 1 องค์
    - พระอุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต 1 องค์
    พระบรมสารีริกธาตุ

พระปิดตาวังหน้า ขนาดบูชา 5"

องค์ที่ 1 - 4 พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์(พระบัณฑูรย์)
    องค์ที่ 6 พระสมเด็จวังหน้า
    พระอุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต (ยกเว้นสีชมพู)

2. ประธานอุปถัมภ์ (5,000)

- พระบรมสารีริกธาตุ พระบรมสารีริกธาตุ รูปพรรณสันฐานคล้าย เมล็ดถั่วแตก ให้ท่านละ 19 องค์
    - พระฐานผ้าทิพย์วังหน้า หรือ พระหลวงพ่อเงินวังหน้า 1 องค์
    [​IMG]พระบรมสารีริกธาตุ(เมล็ดถั่วแตก)
    องค์ที่ 1 - 4 พระพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ (พระบัณฑูรย์)
    องค์ที่ 6 สมเด็จวังหน้า

3. ประธาน (1,000)

- พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าคะแนนร้อย 1 องค์
    พระพิมพ์เจ้าคุณกรมท่า คะแนนร้อย

4. รองประธาน (500)

5. กรรมการ (100)

- เชิญรับของที่ระลึกในวันทอดผ้าป่าที่วัด จะัมีการจัดรถเดินทางไปที่วัดในวันทอดผ้าป่า
    - สำหรับกรรมการ จะมีเม็ดประคำหินพระธาตุเขาสามร้อยยอดให้ท่านละ 1 เม็ด

หมายเลขบัญชีเพื่อรับบริจาค
    บัญชีออมทรัพย์
    หมายเลขบัญชี : 203-0-06304-5
    ชื่อบัญชี : ร.รปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง

การร่วมบริจาค ถ้าเป็นกรรมการเราจะพิมพ์ชื่อลงในใบรายชื่อกรรมการและเตรียมของที่ระลึกให้
    หากต้องการร่วมบริจาคอย่างเดียวก็ได้ครับ ลงชื่อแล้วระบุด้วยครับว่า จะขอเป็นกรรมการ หรือว่าจะขอร่วมบริจาคอย่างเดียว

เรื่องวัตถุมงคลนั้น ผมจะนำไปมอบให้ท่านผู้ที่บริจาค ในวันที่ไปทอดผ้าป่ากัน ( 9 กรกฎาคม 2549) ส่วนท่านที่ไม่ได้ไปร่วมกันทอดผ้าป่านั้น ผมขอความกรุณาให้ท่านช่วยแจ้ง ชื่อ - นามสกุล และที่อยู่มาให้ผมด้วยครับ (ส่งมาให้ผมผ่านข้อความส่วนตัวก็ได้นะครับ) ผมจะได้ดำเนินการจัดการเรื่องส่งวัตถุมงคลไปให้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำบุญทอดผ้าป่ามหากุศล วัดบ่อเงินบ่อทอง และขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมด้วยครับ.

ผ้าป่ามหากุศล สมทบทุนสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมเพื่อพระสงฆ์-สามเณร วัดบ่อเงินบ่อทอง

ท่านใดที่ประสงค์จะเป็นประธานพิเศษ ,ประธานอุปถัมภ์ ,ประธาน , รองประธาน หรือกรรมการ ขอให้ท่านลงชื่อไว้เท่านั้น เพื่อที่จะได้นำไปพิมพ์รายชื่อในใบรายชื่อกรรมการครับ

ส่วนรายละเอียด(ไม่ว่าจะเป็นนามสกุล หรือหมายเลขโทรศัทพ์ติดต่อ) ให้ส่งผ่านข้อความส่วนตัวไปยังคุณนักเดินทาง หรือคุณโต ก็ได้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันทำนะครับ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.5 KB
      เปิดดู:
      3,065
      ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      4,825
      ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      3,059
      ขนาดไฟล์:
      80.7 KB
      เปิดดู:
      3,789
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2006
  18. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post241232 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] เมื่อวานนี้, 11:03 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#161 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>พุทธันดร<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_241232", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 11:29 PM
    Thanked 167 Times in 53 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 32[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_241232><!-- message -->วันที่15/05/06โอนเงินเข้า บัญชี : 203-0-06304-5
    ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม<O:p
    seq.No 7880 A 80 บาท (หักค่าธรรมเนียมโอนแล้ว)<O:p</O:p
    seq.No 7882 A 1,480 บาท (หักค่าธรรมเนียมโอนแล้ว)<O:p</O:p
    seq.No 7886 A 80 บาท (หักค่าธรรมเนียมโอนแล้ว) <O:p</O:p
    รวม 1,640 บาท<O:p</O:p
    ยอดเก่า 6, 500 บาท<O:p</O:p
    รวมทั้งสิ้น 8,140 บาท<O:p</O:p
    รายชื่อผู้ร่วมบุญ คุณประภิญญา เชื้อเทศ<O:p</O:p
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ<O:p</O:p

<!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พุทธันดร : เมื่อวานนี้ เมื่อ 11:06 AM.
    <!-- / edit note --></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post241328 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] เมื่อวานนี้, 03:21 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#164 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>พุทธันดร<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_241328", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 11:29 PM
    Thanked 167 Times in 53 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 32[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_241328><!-- message -->มีผู้ร่วมทำบุญเพิ่มค่ะ
    คุณอัญมา มหารมณ์ 100 บาท
    คุณจุฬาภรณ์ วิสุทธิและบิดา-มารดา 50 บาท
    รวมยอดโอน 150 บาท (หักค่าธรรมเนียมโอนแล้ว)
    โอนวันที่16/05/06 บัญชี : 203-0-06304-5
    ยอดเก่า 8, 140 บาท<O:p</O:p
    รวมทั้งสิ้น 8,390 บาท

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนากับคุณพุทธันดรด้วยครับ

.<!-- / message --><!-- sig -->

19. sithiphong

วันนี้ ลูกค้าผม บจก.บางกอกอินเตอร์ทิ้วส์ ได้มาร่วมเป็นรองประธานผ้าป่า และได้มอบเงินมาให้ผมแล้ว จำนวนเงิน 500.- บาท

และคุณนรเสฎฐ์(เพื่อนผม) ที่จองประธานพิเศษไว้ ได้นำเงินมามอบให้ผมไว้ เป็นจำนวนเงิน 10,000.-บาท

ในวันพรุ่งนี้ ผมจะดำเนินการโอนเงินเข้าบัญชี

ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมแผนกสามัญ บ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา
    เลขที่บัญชี 203-0-06304-5

จำนวนเงิน 10,500.-บาท

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทั้งสองท่านได้ทำด้วยครับ

.

20. sithiphong

วันนี้ 18 พฤษภาคม 2549 เวลา 10.19 น. ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี รร.พระปริยัติธรรมแผนกสามัญ บ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา
    เลขที่บัญชี 203-0-06304-5
    จำนวนเงิน 10,500.-บาท เรียบร้อยแล้วครับ
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลอีกครั้งครับ