พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครั้งหนึ่งคราวที่ไปกราบเยี่ยมเยียนอาจารย์ปู่ประถม นั้น ผมได้เรียนถามเคล็ดลับสำคัญข้อหนึ่งของพระพิมพ์ปัญจสิริ คือ ท่านเมตตาแนะนำว่า"อย่าได้ดูด้านหน้าพระก่อน ให้พิจารณาจากด้านหลังขององค์พระก่อน แล้วชมความงามเหมือนการชมภาพจิตรกรรมฝาผนัง ตรงนี้เป็นภูเขา ตรงนี้เป็นแม่น้ำ ตรงนี้เป็นต้นไม้ ตรงนี้เป็นวัด...สร้างจินตนาการจากสีสันที่เห็นเป็นลวดลายธรรมชาติ ไม่ใช่การจงใจป้ายไปทางโน้น ทางนี้ ของเณรจะไม่พบว่ามีลักษณะนี้ ขาดจิตวิญญาณของภาพจิตรกรรมฝาผนัง ...

นี่คืออีกเหตุผลหนึ่งที่ให้นำพระเครื่องปัญจสิริไปใน trip วังหน้าที่จะมีขึ้นเร็วๆนี้ในช่วงต้นเดือนธันวาคม ซึ่งตรงกับวันฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ไปชมจิตรกรรมฝาผนังของวังหน้าแท้ๆ เทียบสีของพระ กับสีของผนังดูเอา ของจริงของเทียมได้รู้กัน...

2. :::เพชร:::

1

๕๕๕๕๕ ขอหัวเราะกันแบบไทยๆกันหน่อยนะ .. ดูดเอาดูดเอาแบบนี้ ท่าจะต้องพองตัวใหญ่ใหญ่ซักหน่อย อิอิ เห็น..แต่ดูดไม่เข้า ทำให้อยากแล้วจากไป...

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมลืมแล้ว ดีนะคุณเพชรมาลงอีกครั้ง

ในต้นเดือนธันวาคม ผมจะมีทริปไปสักการะหลวงปู่และหลวงปู่ท่านเจ้า ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส

ผมจะขอรายชื่อท่านที่สนใจจะไปกัน ให้ลงชื่อกันได้เลยนับตั้งแต่วันนี้(27 สิงหาคม 2550)นะครับ
    ะได้ทำหนังสือไปเป็นทางการ เพื่อขอเข้าไปสักการะพระพุทธรูป,หลวงปู่ และเยี่ยมชมในวัดบวรสถานสุทธาวาสกันครับ

โมทนาสาธุครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2007
  4. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

คนแรกอยู่ที่นี้ครับ ตัวจริง
    นายธนวัฒน์ วิเชียรดี
    และครอบครัว
    จะส่ง PM ให้ครับ
    สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2007
  5. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ลงชื่อจองไปด้วย คนแรกเลย(kiss)
    กดไปแล้วไม่ทันน้องchaipat เลย คนที่2ก็ได้ครับ

6. :::เพชร:::

1

จะเหลือไว้สำหรับงานบุญได้ครบ ๑๐ ปีดังที่ตั้งใจกันหรือเปล่าน๊า....แบบนี้อาจจะหมดใน ๓ ปี ผู้มีวาสนาได้รับไปต้องเห็นถึงคุณค่างานศิลปะที่วังหน้า เคารพและระลึกถึงองค์ผู้เสก องค์ผู้สร้าง และช่างสิบหมู่ หมั่นอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เทพเทวาประจองค์ แบบนี้เทพเทวาก็อยากอยู่ช่วยพวกเรากัน และแย่ลืมว่า หากได้ไป trip วังหน้าแล้ว ที่วัดจะมีตู้ทำบุญเล็กๆอยู่ตู้นึง เป็นการทำบุญชำระหนี้สงฆ์ เพราะพระเครื่องเหล่านี้ เป็นทั้งของสงฆ์ และของวัง(หน้า) การพลาดพลั้งจึงหนักกว่า พระกรุทั่วไป ดังนั้นต้องระมัดระวังรอบคอบ และหวงแหนกันนะครับ..

7. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    คุณหนุ่มได้เผยเคล็ดลับพระวังหน้าไปบางส่วนประมาณ ๑๕% อีก ๘๕% คงต้องติดตามกันในตอนต่อไป...

ผมเลยนำพระปัญจสิริ พิมพ์เก๋งจีนไตรโลกอุดรมาให้ชมกันก่อน รู้สึกกันยังไง ก่อนจะแนะเคล็ดลับให้ได้ทราบกัน แฟนพันธุ์แท้ของปัญจสิริอย่าพลาดนะครับ..
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ดูจากหนังสือก็จะได้ประสบการณ์บางส่วน แต่พี่เองนอกจากหนังสือแล้ว ก็ดูจากองค์จริงๆ แค่องค์เดียว บางทีนั่งคุยและส่องกันเป็นชั่วโมง ดูศิลป ดูความแกร่ง ดูสีในเนื้อพระ คนโบราณนี่เก่งเรื่องศิลปกันจริงๆ

ยิ่งหลวงปู่ท่านเจ้า(กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ท่านยิ่งมีความอัจฉริยภาพในเรื่องของศิลปอย่างมาก บางพิมพ์ที่ท่านคิดพิมพ์ขึ้น ก็มีความวิจิตรพิศดารอยู่ในองค์พระพิมพ์เป็นอย่างมากครับ

.

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมลืมแล้ว ดีนะคุณเพชรมาลงอีกครั้ง

ในต้นเดือนธันวาคม ผมจะมีทริปไปสักการะหลวงปู่และหลวงปู่ท่านเจ้า ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส

ผมจะขอรายชื่อท่านที่สนใจจะไปกัน ให้ลงชื่อกันได้เลยนับตั้งแต่วันนี้(27 สิงหาคม 2550)นะครับ
    ะได้ทำหนังสือไปเป็นทางการ เพื่อขอเข้าไปสักการะพระพุทธรูป,หลวงปู่ และเยี่ยมชมในวัดบวรสถานสุทธาวาสกันครับ

.
    สงสัยว่าคุณnongnoo จะอายุมากกว่าน้องchaipat และน้องเอ ถึงกดไม่ทัน

ผมเองก็ถ้าให้กดแข่งกับน้องchaipat และน้องเอ ก็ไม่ทันเหมือนกัน เด็กๆสมัยนี้ เก่งและทำอะไรก็รวดเร็วจริงๆ

ต้องรีบบอกกันก่อน เพราะว่าอายุอานามนี่ทั้งคุณnongnoo ,ผม ,คุณเพชร ,คุณพันวฤทธิ์ ,คุณโสระ ,พี่ตุ่น ,คุณพุทธันดร ,คุณกุ้งมังกร ,คุณตั้งจิต และคุณguawn กลุ่มนี้ก็อายุมากๆกันทั้งนั้น คิคิคิ

9. :::เพชร:::

1
    แสดงว่า คุณ nongnooo ได้ตกอยู่ในภวังค์ในบทความของอาจารย์ปู่ประถมที่เขียนเรื่องราวของพระปัญจสิริอย่างถึง"รากของพระวังหน้า"ไปเรียบร้อยแล้ว และเข้าถึงสภาวะแห่ง"ปัญจสิริ"แล้วนะครับ โมทนาด้วยครับ หาผู้ที่จะมาถ่ายทอดเรื่องราวได้ลึกซึ้ง และละเอียดแบบนี้ หาไม่ได้อีกแล้วครับ...

10. :::เพชร:::

1
    ผมปล่อยให้จินตนาการพระปัญจสิริไปทีละองค์ๆๆก่อน เพื่อให้เกิดความซาบซึ้งระลึกถึงท่านเจ้ากรมพระราชวังบวรวิชัยชาญพระมหาอุปราขวังหน้าองค์ที่ ๕ แห่งราชวงศ์จักรี อาจารย์ปู่ประถมท่านแนะนำได้ลึกซึ้งมากครับ ด้วยวิธีการดูแบบนี้ พิจารณาแบบนี้ มันดื่มด่ำในจินตนาการมาก องค์เดียวดูเป็นอาทิตย์ก็ยังวางไม่ลง และมันก็ช่างทรมานใจคนน่าดู คาดเดาต่างๆนานาไปว่าด้านหน้าพระจะเป็นอย่างไร ขนาดด้านหลังพระยังขนาดนี้ ขอให้จดจำ"สี"ที่ด้านหลังพระเอาไว้ให้ดีนะครับ ดูของแท้แล้ว เวลามาดูของเทียมจะ"รู้"(รู้ว่ารู้)ว่าต่างกันอย่างไร ทำเลียนแบบไม่ได้ขนาดนี้ ขอรับประกัน...

11. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ชักวิตกความเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆ ของน้องๆในวันศุกร์ซะแล้ว!!!!!!

12. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    คุณหนุ่มได้เผยเคล็ดลับพระวังหน้าไปบางส่วนประมาณ ๑๕% อีก ๘๕% คงต้องติดตามกันในตอนต่อไป...

ผมเลยนำพระปัญจสิริ พิมพ์เก๋งจีนไตรโลกอุดรมาให้ชมกันก่อน รู้สึกกันยังไง ก่อนจะแนะเคล็ดลับให้ได้ทราบกัน แฟนพันธุ์แท้ของปัญจสิริอย่าพลาดนะครับ..

ผมต้องขอโทษท่านผู้อ่านทุกๆท่าน
    เนื่องจากเรื่องราวต่างๆของพระวังหน้าที่ผมได้นำมาลงนั้น ลงเพียงน้อยนิดเท่านั้น เพราะว่าผมไม่ต้องการที่จะให้ผู้ที่ไม่ประสงค์ดี นำไปใช้ในทางที่ผิด ผมบอกได้แต่เพียงว่า ท่านที่ดูรูปพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลที่ผมได้นำมาลง ประกอบกับเรื่องราวต่างๆที่ผมได้นำมาลงให้ได้อ่านกันนั้น ยังไม่สามารถออกไปเสาะแสวงหาได้ ยังไม่สามารถยืนได้ด้วยตนเองแน่นอน

เรื่องราวบางเรื่องราวก็ไม่ได้มีการบันทึกไว้เป็นตัวอักษร ผมและคณะที่ไปหาท่านอาจารย์ประถม ,พี่ที่ผมเคารพทั้งสองท่าน ได้พูดคุย ได้เล่าเรื่องต่างๆออกมา ผมและคณะก็มีหน้าที่จำ จำ จำ และจำก่อนอื่นครับ

หนังสือวิเคราะห์พระสมเด็จฯ เป็นหนังสือที่คุณเพชรได้พูดไว้แล้ว ว่าเป็นคัมภีร์พระวังหน้า เป็นเรื่องราวเบื้องต้นที่ควรรู้ รู้ถึงธรรมชาติของสิ่งต่างๆ รู้ถึงกรรมวิธีเรื่องต่างๆรวมทั้งพิธีพุทธาภิเษกหลวง ที่วังหน้าว่าทำอย่างไร ถ้าได้อ่านแล้ว และเห็นของจริงๆมากๆ ก็จะสามารถออกไปดูข้างนอกได้ ผมเองเรียนรู้จากหนังสือเล่มนี้ อีกทั้งมีรูปที่ผมศึกษาอีกหลายร้อยรูป รวมทั้งการได้เห็น ได้สัมผัสกับของจริงๆว่ามีรูปลักษณะอย่างไร ผมจึงเข้าใจ แต่ความรู้ของพระวังหน้านั้น บอกได้แต่เพียงว่า ต่อให้เรียนรู้กันไปทั้งชีวิต ก็ยังศึกษาไม่หมด ย้ำ ศึกษาไม่หมดจริงๆครับ

13. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:

.

สงสัยว่าคุณnongnoo จะอายุมากกว่าน้องchaipat และน้องเอ ถึงกดไม่ทัน

ผมเองก็ถ้าให้กดแข่งกับน้องchaipat และน้องเอ ก็ไม่ทันเหมือนกัน เด็กๆสมัยนี้ เก่งและทำอะไรก็รวดเร็วจริงๆ

ต้องรีบบอกกันก่อน เพราะว่าอายุอานามนี่ทั้งคุณnongnoo ,ผม ,คุณเพชร ,คุณพันวฤทธิ์ ,คุณโสระ ,พี่ตุ่น ,คุณพุทธันดร ,คุณกุ้งมังกร ,คุณตั้งจิต และคุณguawn กลุ่มนี้ก็อายุมากๆกันทั้งนั้น คิคิคิ

อย่างนี้ต้องซ้อมโพส และจับเวลาแล้วครับ (deejai) (deejai) (deejai)

อย่าลืมยาบำรุงกำลังด้วยครับ [b-nurse]

14. chaipat

เรื่องความเร็วนี้ น้องว่าพอกันทั้งหมดละครับ

ถ้าอยากเพิ่ม ต้องว่านลุงเม้าครับ

สาธุครับ

15. chaipat

น้องๆ ในวันศุกร์คงจะไม่กันนะครับ

แต่ท่านๆ ที่ยังมิได้ออกเสียงนี่สิ น่ากลัวครับ

หลายๆ ท่านเลยครับ ท่านพี่

สาธุครับ

16. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิมพ์สมเด็จฯ

ผมได้มาจากนาย ทหารคนหนึ่ง ผมเข้าใจว่าองค์พระบรรจุพระธาตุด้วย แต่ไม่ทราบว่าเป็นของพระ อรหันต์ ท่านใด ลงให้สมาชิกชมกัน ถ้าผู้ใดทราบ ก็กรุณา อธิบายเป็น วิทยาทานด้วยครับ...ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      115.1 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      125.8 KB
      เปิดดู:
      40
  17. sithiphong

อ้างอิง:
    จะเหลือไว้สำหรับงานบุญได้ครบ ๑๐ ปีดังที่ตั้งใจกันหรือเปล่าน๊า....แบบนี้อาจจะหมดใน ๓ ปี ผู้มีวาสนาได้รับไปต้องเห็นถึงคุณค่างานศิลปะที่วังหน้า เคารพและระลึกถึงองค์ผู้เสก องค์ผู้สร้าง และช่างสิบหมู่ หมั่นอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เทพเทวาประจองค์ แบบนี้เทพเทวาก็อยากอยู่ช่วยพวกเรากัน และแย่ลืมว่า หากได้ไป trip วังหน้าแล้ว ที่วัดจะมีตู้ทำบุญเล็กๆอยู่ตู้นึง เป็นการทำบุญชำระหนี้สงฆ์ เพราะพระเครื่องเหล่านี้ เป็นทั้งของสงฆ์ และของวัง(หน้า) การพลาดพลั้งจึงหนักกว่า พระกรุทั่วไป ดังนั้นต้องระมัดระวังรอบคอบ และหวงแหนกันนะครับ

พระพิมพ์ของวังหน้าและวังหลวง ไม่ใช่แต่เพียงเป็นสมบัติของสงฆ์เท่านั้น ยังเป็นสมบัติของแผ่นดินไทย ด้วย จึงไม่ใช่ของล้อเล่น

ดังนั้นการเผยแพร่ความรู้ต่างๆ หากรู้ไม่จริงแล้วนำไปเผยแพร่ ก็ยังเป็นกรรม(หนัก) สำหรับผู้กระทำเช่นกัน

ผู้ที่ไม่รู้ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือผู้ที่เจตนากระทำ มักจะทำให้ตนเองฉิบหายวอดวาย ดั่งคำที่ว่า "ไม่เห็นโลง ไม่หลั่งน้ำตา" เมื่อถึงวันนั้นแล้ว ก็ต้องก้มหน้ารับกรรม(หนัก)กันไปเท่านั้น

.

18. sithiphong

การดูพระพิมพ์จากจอคอมพิวเตอร์ หากไม่ใช่บุคคลที่ได้ทิพย์จักขุญาณแล้ว ไม่สามารถดูได้

ผมเองก็จะไม่ตอบว่าแท้หรือไม่แท้ ใครเป็นองค์อธิษฐานจิต และคงไม่ดูให้นะครับ ผมก็ยืนยันได้ว่า คณะของผมก็คงไม่มีใครที่จะกล้าตอบให้เช่นกัน

อีกประการหนึ่ง ไม่ใช่ว่าพระของท่านอื่นไม่แท้ พระของผมหรือของคณะผมแท้ พระกรุวัดพระแก้ว ผมบอกได้แต่เพียงว่ามีการสร้างเป็นจำนวนมากเท่านั้นครับ แต่ผมดูให้ไม่ได้จริงๆ ต้องขอโทษด้วย

19. sithiphong

สำหรับพระพิมพ์ ผมคงไม่ตอบแล้วนะครับ เนื่องจากว่าต้องดูทั้งรูปและนามเป็นหลักใหญ่ ผมเองดูทางนามไม่เป็น ต้องอาศัยอาจารย์ของผมครับ

ขอเป็นการคุยกันในเรื่องอื่นน่าจะดีกว่าครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ

20. sithiphong

ผมโพส โพสนี้เสร็จแล้วมีน้องท่านนึง โทร.เข้ามาหาผมในทันที เกรงว่าผมจะไปว่าเขา ผมไม่ได้ว่าใคร เพียงแต่จะเตือนสำหรับผู้ที่ไม่รู้จริงๆ แต่นำไปเผยแพร่เรื่องราวผิดๆ ต่อสาธารณชน ผมคงไม่เตือน ไม่บอกเรื่องนี้อีกแล้ว ผมเคยบอกไว้ว่าจะไม่พูดถึงเรื่องนี้อีก

ต่อไปนี้ผมจะไปโพสเตือนเรื่องเหล่านี้อีกแล้ว ปล่อยให้เป็นไปตามกรรมของแต่ละบุคคล ดีที่สุด (ตามบัว 4 เหล่า) ตามกรรมของแต่ละบุคคลที่ทำกันไว้เองครับ

ขอยืนยันอีกครั้ง ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าใครครับ

.