พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้ความรู้เยอะเลยครับ ต้องขอขอบคุณ คุณ sithiphong ที่นำความรู้และประวัติศาสตร์ที่ถูกลบเลือนเกือบจะสูญหายมาเผยแพร่ ผมขออนุโมทนา สาธุด้วยครับ

.

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post304204 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 10:55 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1267 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_304204", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:40 AM
    Thanked 10,878 Times in 2,272 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1633[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_304204><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ต่อครับ

ในปี พ.ศ.2451 นั้น จะมีพระราชพิธีพุทธาภิเษกครั้งใหญ่อีกครั้ง เนื่องในวาระโอกาศพระราชพิธีรัชมังคลาภิเษก (พระราชพิธีฉลองการขึ้นครองราชของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวครบ 40 ปี)และพระราชพิธีฉลองพระบรมรูปทรงม้าในปี พ.ศ.2451 ในพระราชพิธีครั้งนี้ มีพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว(ในขณะนั้น พระองค์ท่านดำรงตำแหน่งสยามมงกุฎราชกุมาร) ท่านเป็นประธานในการจัดสร้างและประธานการดำเนินการทั้งหมดในพระราชพิธีรัชมังคลาภิเษก (พระราชพิธีฉลองการขึ้นครองราชของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวครบ 40 ปี)และพระราชพิธีฉลองพระบรมรูปทรงม้าในปี พ.ศ.2451 ครั้งนั้น พระองค์ท่านได้รวบรวมช่างทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นช่างหลวงหรือช่างราษฎร์ ให้เข้ามาช่วยกันสร้างพระพิมพ์และวัตถุมงคล ในการสร้างครั้งนี้ สร้างพระพิมพ์และวัตถุมงคลขึ้นอย่างมากมายมหาศาล พระพิมพ์ที่สร้างขึ้นในครั้งนี้ สังเกตุดูง่ายคือ จะมีการฝังพลอย ,ติดมุกด้านหลังองค์พระพิมพ์ ที่องค์พระพิมพ์ทุกองค์ ส่วนพระที่มาปลุกเสกในพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวงปี พ.ศ.2451 นั้น ก็จะเป็นพระคณาจารย์ในสมัยนั้นครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเพิ่มเติมครับ

พระพิมพ์ที่สร้างขึ้นและนำเข้าพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวง ในปี พ.ศ.2451 นั้น นอกจากพระพิมพ์ที่ฝังพลอย , ติดมุกด้านหลังองค์พระพิมพ์ แล้วนั้น ยังมีพระพิมพ์ที่ไม่ได้ติดพลอยและติดมุกก็มีครับ แต่เนื้อจะแตกต่างกับพระพิมพ์ที่สร้างขึ้นก่อนหน้านั้น ส่วนบล็อคพระพิมพ์นั้น ก็ใช้บล็อคของเดิมก็มี ใช้บล็อคที่ช่างสิบหมู่สร้างขึ้นใหม่ก็มีครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) 4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)
    พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...
    ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร
    มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง
    บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา
    บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    การบริจาค ดวงตา , อวัยวะ , ร่างกาย ให้สภากาชาดไทย
    สภากาชาดไทย , มูลนิธิชัยพัฒนา
    โรงพยาบาลสงฆ์ , วัดพระบาทน้ำพุ
    เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ
    ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 และงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง วันที่ 14-15 ตุลาคม 49 นี้
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือธรรมะแก่ 274 วัดกรรมฐานทั้ง 4 ภาคและวัดไทยในต่างประเทศ

<!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] [​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 304204 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>sithiphong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ sithiphong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ sithiphong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เพิ่ม sithiphong ในรายชื่อคู่หูของคุณ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 304204 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #304204 --><!-- Start Post Thank You Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_thanks_give_304204(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_304204) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_ajax&p=304204') do_thanks_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_add.onreadystatechange(thanks_add_Done_304204) do_thanks_add.send('showthread.php?do=post_thanks_add_ajax&p=304204')}function thanks_button_Done_304204(){ if (do_thanks_button.handler.readyState == 4 && do_thanks_button.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_button_304204').innerHTML = do_thanks_button.handler.responseText }}function thanks_add_Done_304204(){ if (do_thanks_add.handler.readyState == 4 && do_thanks_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_304204').innerHTML = do_thanks_add.handler.responseText }}function post_thanks_remove_all_304204(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_304204) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_add_ajax&p=304204') do_thanks_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_all.onreadystatechange(thanks_remove_all_Done_304204) do_thanks_remove_all.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_all_ajax&p=304204')}function thanks_remove_all_Done_304204(){ if (do_thanks_remove_all.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_304204').innerHTML = do_thanks_remove_all.handler.responseText }}function post_thanks_remove_user_304204(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_304204) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_add_ajax&p=304204') do_thanks_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_user.onreadystatechange(thanks_remove_user_Done_304204) do_thanks_remove_user.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_user_ajax&p=304204')}function thanks_remove_user_Done_304204(){ if (do_thanks_remove_user.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_304204').innerHTML = do_thanks_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>สมาชิก 4 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ sithiphong ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] guawn (วันนี้), guawn (วันนี้), guawn (วันนี้), guawn (วันนี้) </TD></TR></TBODY></TABLE>

โอ้โห อนุโมทนา 4 ครั้งเลยเหรอนี่

.

3. sithiphong

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

ขอแจ้งข่าวด่วนมากถึงมากที่สุด

<TABLE class=tborder id=post304261 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 11:58 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#574 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_304261", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:52 AM
    Thanked 122 Times in 23 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_304261><!-- message -->สวัสดีครับคุณsithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_304215", true); </SCRIPT> ขอโมทนาในกุศลผลบุญที่ได้ร่วมกันนะครับ

การประมูลแผ่นพับคำสอนสมเด็จองค์ปฐม หากผู้ประมูลได้ นำใส่กรอบแขวนหรือตั้งโต๊ะจะเป็นอนุสสติให้เร่งทำความดี ละวางความชั่ว เป็นมงคลกับตัวผู้ปฏิบัติ เหลือเวลาอีกเพียง วันครึ่งครับ ไม่ใช่ 5 วัน สิ้นสุดเวลา ๒๓.๑๑ น.วันพรุ่งนี้(๒๕ สิงหาคม ๒๕๔๙)ครับ..ขอแก้ไขนิดนึงครับ ขอโมทนาที่ช่วยแจ้งข่าวครับ
    <!-- / message -->

4. sithiphong

ผมนำพระพิมพ์จิตรดาซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 มาให้ชมกันนะครับ

เนื้อว่านบุเงิน

เนื้อผงมีพระธาตุ

เนื้อเจ้าคุณกรมท่า

เนื้อเจ้าคุณกรมท่า

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.8 KB
      เปิดดู:
      1,840
      ขนาดไฟล์:
      30.7 KB
      เปิดดู:
      1,270
      ขนาดไฟล์:
      31 KB
      เปิดดู:
      1,320
      ขนาดไฟล์:
      30.6 KB
      เปิดดู:
      1,314
  5. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับ

คุณ Sitthipong ครับ
    ขอบคุณมาก ทำให้มีความกระจ่างชัดมากขึ้น ในเรื่องกรุวัดพระแก้ว วังหน้า วังหลัง

ไม่ทราบว่ามีข้อมูลที่เกี่ยวกับพระแก้วมรกตที่พุทธาภิเษกในปี 2525 (200 ปี รัตนโกสินทร์) หรือไม่ ผมบูชาพระแก้วมรกตไว้ 1 ชุด ขนาด 9 นิ้ว ฐานด้านในจะมีการฝังพระเครื่องไว้ 1 องค์ ได้รับฟังว่าเป็นการนำพระจากรุวัดพระแก้วมา ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร หาหลักฐานมาศึกษาประกอบไม่ได้ ขอความรู้ด้วยครับ

6. guawn

งดงามมากครับ

7. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นำภาพสมเด็จนางพญามุกที่เป็นต้นแบบในการสร้างพระสมเด็จจิตรลดาของในหลวงมาแสดงที่กระทู้นี้ด้วยเลยครับ.....

ผมรบกวนสอบถาม 3 เรื่อง

เรื่องแรก ที่คุณsithiphong แจ้งว่าใครอยากให้ลงเรื่องการเดินรังสีต่อ... ขอให้แจ้งด้วย ผมยก 1 เสียง หรือ หากน้อยกว่านั้น ผมอยากขอซื้อหนังสือของท่านปู่ประถมครับ ผมถือว่าความรู้เป็นทรัพย์สิน ไม่ใช่ค่าใช้จ่าย กว่าความรู้เหล่านี้จะรวมได้ขนาดนี้ หากใจไม่รัก คงทำไม่ได้ขนาดนี้ เหมือนเราซื้อประสบการณ์ท่าน อยากให้มองที่"คุณค่า"กันมากกว่า คุณค่าที่มากกว่าเงินที่เราเสียไป เงินทอง หากไม่ตาย เราหาใหม่ได้ครับ ดังนั้นผมบอกตามตรงว่า สนใจหนังสือเล่มนี้ครับ ช่วยแจ้งราคาหนังสือให้ทราบด้วยครับ แล้วจะโอนเงินไปยังไง รบกวนคุณsithiphong ด้วยครับ...

เรื่องที่ 2 วันนี้เงินเดือนออกผมนำออกมาช่วยการกุศลก่อนเลยดีกว่าครับ..ขอจองกริชพรหม4 หน้าที่เหลือเล่มสุดท้าย 1 เล่ม และพระผงยาวาสนา 1 องค์ (จริงๆ ควรจะบอกว่าพระผงยาวาสนา หลวงปู่บุญ ใช้แทนพระผงยาวาสนาองค์นี้ต่างหากนะครับ ....เป็นทัศนะของผมคนเดียวนะครับ) พระผงยาวาสนาขอเป็นแบบดิบๆไม่ล้างน้ำมีไม๊ครับ ผมชอบแบบธรรมชาติมากกว่าครับ คนทั่วไปอาจจะมองว่าสกปรก

เรื่องสุดท้าย ผมขอมอบพระธาตุพระโมคคัลลานะ จำนวน 9 องค์ และพระธาตุพระสีวลี จำนวน 3 องค์ ร่วมบรรจุในสมเด็จองค์ปฐมทันใจ ที่วัดภูเหล่าเงินฮางด้วยเพื่ออานิสงค์ด้านอิทธิฤทธิ์ และโชคลาภ อุดมพูนสุข สมความปรารถนาทันใจทุกๆประการแก่ผู้สักการะบูชาด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      64.4 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      63 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      128
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2006
  8. sithiphong

ผมเองไม่เคยเห็นครับ ผมรบกวนให้ช่วยถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ

ส่วนเรื่องพระจากกรุวัดพระแก้วนั้น ผมเองได้ศึกษาจากท่านอาจารย์ประถม และผู้รู้ที่เป็นนายทหาร (นายทหารท่านนี้ ศึกษาพระกรุวัดพระแก้วมาเป็นเวลา 15 ปีได้) พร้อมทั้งผมได้ศึกษาจากหนังสือหลายๆเล่มด้วยกันครับ

.

9. sithiphong

ผมขอชี้แจงเรื่องพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาครับ ในความเห็นของผมนั้น

1.พระผงยาวาสนา เป็นพระที่สร้างขึ้นโดยท่านวังหน้า(ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ซึ่งเป็นพระราชวงศ์ชั้นสูง ผู้ที่สร้างคือช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า แต่พระผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญ สร้างโดยพระ-เณร หรือช่างชาวบ้าน
    2.พิธีพุทธาภิเษกนั้น พระผงยาวาสนา มีพิธีพุทธาภิเษกหลวง ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส ซึ่งเป็นพระอุโบสถแห่งวังหน้า ส่วนพระผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญ มีพิธีพุทธาภิเษาที่วัดกลางบางแก้ว
    3.พระผงยาวาสนานั้น เป็นพระที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสก ส่วนพระผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว เป็นผู้เสก มีผู้ที่นำพระผงยาจินดามณี ของหลวงปู่บุญไปตรวจสอบกับพระพิมพ์ของวังหน้าที่หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)ท่านเสก ปรากฎว่าพระพิมพ์ของวังหน้าที่หลวงปู่อิเกสาโรเสกนั้น แรงกว่าพระผงยาจินดามณี หลวงปู่บุญครับ แต่พระผงยาวาสนานั้น เสกกัน 3 หรือ 5 องค์

พระผงยาวาสนา ทำมาจากไม้มงคลและว่านนานาชนิด นำมาบดเป็นผง แล้วจึงนำมากดพิมพ์ครับ

ส่วนพระจิตรดานั้น องค์ที่ผมนำมาให้ดูนั้น สร้างก่อนปี 2428 ครับ หลวงปู่อิเกสาโร ท่านเสก ส่วนพระจิตรดาที่ลงในหนังสือพุทธสยามนั้น เป็นพระในพระราชพิธี 2451 เป็นพระคณาจารย์ในสมัยนั้นช่วยกันเสก ครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2006
  10. sithiphong

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

ขอแจ้งข่าวด่วนมากถึงมากที่สุด

การประมูลแผ่นพับคำสอนสมเด็จองค์ปฐม หากผู้ประมูลได้ นำใส่กรอบแขวนหรือตั้งโต๊ะจะเป็นอนุสสติให้เร่งทำความดี ละวางความชั่ว เป็นมงคลกับตัวผู้ปฏิบัติ สิ้นสุดเวลา ๒๓.๑๑ น.วันนี้(๒๕ สิงหาคม ๒๕๔๙)ครับ.

11. sithiphong

โมทนสาธุครับ

เรื่องร่วมบรรจุพระธาตุพระโมคคัลลานะและพระธาตุพระสิวลีในสมเด็จองค์ปฐมทันใจ ที่วัดภูเหล่าเงินฮาง ให้ส่งไปให้พระอาจารย์สาที่วัดภูเหล่าเงินฮางได้เลยนะครับ คุณณรงค์เคยแจ้งที่อยู่ไว้ในกระทู้ครับ

ที่อยู่วัด พระอ่อนสา ฐิติคุโณ วัดภูเหล่าเงินฮาง หมู่บ้านศรีสมบูรณ์ ต.หนองทันน้ำ อ.กุดข้าวปุ้น จ.อุบลราชธานี 34270<!-- / message --><!-- sig -->

.

12. sithiphong

พระกรุวัดพระแก้วนั้น เวลาที่ผมได้มา ผมเองในตอนนี้ก็พอที่จะดูเป็นบ้าง ผมดูว่าเนื้อหาทรงพิมพ์ของพระพิมพ์นั้น เหมือนหรือใกล้เคียงกับพระพิมพ์ที่ผมเองมีอยู่หรือไม่ พระพิมพ์ที่ผมเก็บสะสมไว้ ส่วนใหญ่ร้อยละ 90 จะเป็นพระของวังหน้าทั้งสิ้น และ ผมจะนำไปให้ท่านอาจารย์ประถม ช่วยตรวจสอบดูว่า เป็นพระของวังหน้า หรือเป็นพระของวังหลวง และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านเสกให้หรือไม่ครับ พระพิมพ์ที่สร้างขึ้นหลังจากปี พ.ศ. 2428 อันเป็นปีที่ท่านเจ้า (กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ทิวงคตนั้น จะไม่มีหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก แต่จะเป็นพระคณาจารย์ในสมัยนั้นเป็นผู้เสกให้ครับ

ส่วนพระพิมพ์บางพิมพ์นั้น ผมเองได้ความรู้จากนายทหารท่านหนึ่ง ซึ่งท่านได้ศึกษาพระกรุวัดพระแก้วมาเป็นระยะเวลา 15 ปี ท่านได้อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับพระกรุวัดพระแก้ว ผมว่าเป็นสิบเล่ม ผมเองบางครั้งยังยืมหนังสือที่เกี่ยวกับพระกรุวัดพระแก้วของท่านมาอ่าน หนังสือที่ผมใช้เป็นมาตรฐานนั้น ผมใช้หนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯ และพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุญนาค) ซึ่งเขียนโดย ปรัศนี ประชากร (เป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ) ในการดูทรงพิมพ์และเนื้อหา ต่อมาเมื่อผมเห็นพระพิมพ์มากขึ้น ก็พอเข้าใจในเรื่องของลักษณะเฉพาะของช่างสิบหมู่ ในการสร้างพระพิมพ์ แต่พระกรุวัดพระแก้วนั้น ผู้คนโดยส่วนใหญ่แล้วจะไม่นิยม แต่นายทหารที่ทราบเรื่องนี้ ,กลุ่มลูกศิษย์ของอาจารย์ประถม รวมถึงผู้ที่สามารถตรวจสอบพลังอิทธิคุณได้ว่าเป็นพระพิมพ์ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก จะตามเก็บกัน บางคนที่ตามเก็บไว้นั้น เก็บกันเป็นแสนองค์แถมเก็บเงียบๆ ไม่มีการปล่อยออกมาในตลาด ผมเองยอมรับว่าพระพิมพ์บางพิมพ์ผมเองก็ไม่มี(น่าจะหลายพิมพ์มากอยู่เหมือนกัน) ท่านอาจารย์ประถม ท่านเคยบอกกับลูกศิษย์ของท่านว่า พระพิมพ์ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสกไว้ให้ที่วังหน้า หรือพระพิมพ์ของวังหน้า เรียนกันไม่รู้จักจบสิ้น ผมเคยนำพระสมเด็จสีเขียวอ่อน เนื้อกังใสไปให้ท่านอาจารย์ประถม ท่านดูให้ ท่านบอกกับผมว่า ไม่เคยเห็นเลย เนื้อสวยมาก สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านเสก พระสมเด็จพิมพ์นี้ ผมเคยนำไปให้บูชาในงานผ้าป่ามหากุศลวัดบ่อเงินบ่อทองมาแล้ว

ขอแถมท้ายสักหน่อยครับ หากท่านใดว่างจากภาระกิจในวันอาทิตย์ที่ 29 ตุลาคม 2549 นี้ ผมขอเชิญไปร่วมงานมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 นี้ ผมจะนำวัตถุมงคลของวังหน้าที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสกไว้ นำไปให้บูชาเพื่อสมทบทุนการสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง จะได้เป็นที่เล่าเรียนของเณรน้อย ผู้ด้อยโอกาสจากภาคอีสาน เพื่อเณรทั้งหลายนั้นเติบโตขึ้นมาเป็นคนดีของสังคม แต่ถ้าเณรบางองค์ ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ เป็นเนื้อนาบุญที่ดี ทุกๆท่านจะยิ่งได้อานิสงค์มากขึ้นไปอีกครับ

.

13. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้...
    ส่งพระธาตุพระโมคคัลลานะและพระธาตุพระสิวลีไปร่วมบรรจุในสมเด็จองค์ปฐมทันใจ ที่วัดภูเหล่าเงินฮางเป็นที่เรียบร้อยแล้วบ่ายที่ผ่านมา

ได้โอนปัจจัยจำนวน 4,500 บาทไปที่โรงเรียนปริยัติธรรมวัดบ่อเงินบ่อทองเพื่อสร้างกุฎิดิน เดี๋ยวคืนนี้ จะscan ใบ Pay-in แนบกระทู้นี้อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับคุณโต้งนักเดินทาง
    จัดส่งที่...อภิวัฒน์ ชัฎอนันต์ บมจ.แปซิฟิค แอสเซ็ทส์ เลขที่ 142 อาคารทู แปซิฟิค เพลส 2 ชั้น23 (ตึก 2 ด้านหน้า ติดกับโรงแรมแลนด์มาร์ค สุขุมวิท ระหว่างซอย 4-6) ถ.สุขุมวิท แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม.10110

วันจันทร์ผมจะช่วยสมทบค่าจัดส่งให้จำนวน 500 บาทนะครับ ขอชื่อธนาคารและเบอร์บัญชีของคุณโต้งด้วยครับ...

ขนาดไฟล์:
      72.5 KB
      เปิดดู:
      66
  14. guawn

ขออนุโมทนาสาธุกับคุณ:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305052", true); </SCRIPT> ด้วยครับ

15. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขอชื่อที่อยู่เพื่อส่งของด้วยนะครับ msg ก็ได้ครับ

16. sithiphong

เหลือเวลาอีกไม่มากแล้วนะครับ สำหรับการประมูลคำสอนสมเด็จองค์ปฐม ผู้ที่ประมูลท่านแรกคือคุณณรงค์ ประมูลราคา 1,300 บาท ท่านที่สองคือคุณพรหมประกาศิต ประมูลราคา 1,900 บาท ยังสามารถประมูลได้อีกนะครับ ตอนนี้เหลือเวลาอีกเพียง 6 ชั่วโมงเท่านั้นครับ

ขออนุโมทนากับคุณณรงค์และคุณพรหมประกาศิตด้วยครับ

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    หมดเวลาของการประมูลคำสอนสมเด็จองค์ปฐม ผู้ที่ประมูลท่านแรกคือคุณณรงค์ ประมูลราคา 1,300 บาท ท่านที่สองคือคุณพรหมประกาศิต ประมูลราคา 1,900 บาท ผู้ชนะการประมูลคือคุณพรหมประกาศิต ครับ ผมจะจัดส่งให้ทาง EMS วันพรุ่งนี้เลยครับ เพราะทำบุญกับสมเด็จองค์ปฐมสมปรารถนาทันใจ ต้องเกิดผลโดยฉับพลันครับ และวันพรุ่งนี้จะรีบโอนปัจจัยไปทำบุญที่วัดภูเหล่าเงินฮางด้วยจำนวน 1,900 บาทด้วยถือว่างานนี้ได้ร่วมบุญกันครับ.... อยากบอกว่าคุณเป็นคนที่โชคดีมาก...เป็นคนที่มีกำลังใจดีมาก

สำหรับคุณณรงค์ก็ไม่ต้องเสียใจนะครับ คุณเป็นคนที่เห็นคุณค่าของงานที่ทำซึ่งผมชื่นชมจริงๆ... งานทุกอย่างจะขาดคนเริ่มต้น ขาดผู้นำไม่ได้ คุณทำดีที่สุดแล้วครับ เอาไว้ผมจะหาของทดแทนคุณงามความดีของคุณให้นะครับ รับรองได้ว่าต้องถูกใจแน่นอน!!! (ขอเวลาคิดก่อนนะ) หลวงปู่วงศ์ท่านเป็นพระอริยเจ้าที่ผมศรัทธาองค์หนึ่ง ครั้งแรกผมไปกราบท่านกับคณะสายลม จำได้ว่าเป็นงานกฐินเพื่อดึงไฟฟ้าเข้าวัด(ตอนนั้นไม่มีไฟฟ้าที่วัด และหลวงพ่อบอกให้ไปหาหลวงปู่องค์นั้นองค์นี้ตามที่หลวงพ่อรับสั่ง คณะสายลมจึงมาที่วัดนี้) ตอนนั้นหลวงปู่ยังสามารถใช้ไม้ยาวๆยื่นไปมาได้ หลวงปู่มีจริยาวัตรงดงามมาก สำเนียงการสวดมนต์ของท่าน และชาวเขา ไพเราะมาก 2 ครั้งสุดท้ายมีโอกาสได้ไปช่วยลำเลียงหินศิลาแลงเพื่อก่อสร้างเจดีย์ชเวดากองจำลอง ผมยังมีรูปถ่ายเก่าๆอยู่เลย ครั้งสุดท้ายได้ไปปิดทองที่เจดีย์หินศิลาแลงที่ก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ ภายในบรรจุพระประจำตัวไว้เช่นกัน

ขอบคุณคุณหนุ่มสิทธิพงศ์ที่ช่วยดำเนินการประสานงานให้การประมูลรายการนี้มีสีสัน ด้วยอานิสงค์ผลบุญนี้จะทำให้การติดต่องานธุระใดๆเป็นไปโดยง่าย ทำการใดๆก็มีแต่ผู้คนมากหน้าหลายตามาให้ความช่วยเหลือเกื้อกูล ผมว่าไม่ต้องเห็นกันชาติหน้าหรอกนะ ชาตินี้เวลานี้ก็มีผู้คนช่วยเหลือ ศรัทธามากมายขนาดนี้ อยากบอกว่า คุณเป็นคนที่มีบารมีมาก และมากน้ำใจด้วยนะครับ เป็นบุคคลที่สมควรยกย่องให้เป็น"ผู้นำ" ซึ่งคำจำกัดความของคำว่า"ผู้นำ"คือ ผู้ที่เดินไปข้างหน้าแล้ว มีผู้คนเดินตามหลัง หากผู้นำเดินไปข้างหน้าแล้ว ไม่มีผู้ใดเดินตาม เรียกว่าผู้นำกำลังเดินเล่น...

ขอบคุณเพื่อนๆที่ได้เข้ามาเติมสีสันในกระทู้นี้ทุกๆท่านนะครับ...อยากให้งานนี้สำเร็จด้วยดี และเร็ววันครับ

ขอแสดงความยินดีกับคุณพรหมประกาศิตด้วยที่ได้คำสอนสมเด็จองค์ปฐมไปบูชาครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพรหมประกาศิต ,คุณณรงค์ และคุณเพชรด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post305760 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 04:36 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #600 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>MOUNTAIN<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305760", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:33 PM
    Thanked 3,766 Times in 1,023 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 546[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_305760><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mead
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#ffffff background=image/bg_bg.jpg border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE class=fontDefault cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD height=9>[​IMG]</TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff height=1></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=fontDefault cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>ให้ท่านตั้งคำถามแล้วอธิษฐานให้แน่วแน่และศรัทธา
    คลิกที่กระบอกเซียมซีด้านล่าง คำทำนายจะเป็นคำกลอนน่าอ่านมาก
    </TD></TR><TR><TD align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=50 border=0><TBODY><TR><TD width="57%"></TD><TD vAlign=baseline align=middle width="21%">[​IMG] </TD><TD vAlign=baseline align=middle width="22%"></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD width=4 background=image/frame_right_10.gif></TD></TR><TR><TD vAlign=bottom align=left width=2 height=2>[​IMG]</TD><TD background=image/frame_bt_10.gif height=4></TD><TD vAlign=bottom align=right width=2 height=2>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

แม่นมากๆครับ ขอบคุณครับที่นำมาเผยแพร่
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post305678 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 01:48 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#597 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305678", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:53 PM
    Thanked 221 Times in 39 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_305678><!-- message -->ผมได้โอนปัจจัยจำนวน 1,900 บาทเข้าบัญชีของอาจารย์อ่อนสา เจ้าอาวาส เมื่อเที่ยงเศษๆที่ผ่านมาเรียบร้อยแล้วครับ...ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนทุกๆท่านนะครับ

สำหรับเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าของถ้ำนารายณ์(วัดเขาวง) หากเพื่อนๆไม่ประสงค์จะรับไว้ ผมขอจัดส่งไปเป็นกองกลางเพื่อสมทบทุนในงานบุญโอกาสต่อๆไปที่คุณสิทธิพงศ์แล้วกันนะครับ ทั้งนี้สุดแล้วแต่คุณสิทธิพงศ์เห็นสมควรทุกประการครับ...ขอให้คุณสิทธิพงศ์ได้โปรดแจ้งที่อยู่การจัดส่งด้วยครับ....

ขอโมทนาบุญกุศลครั้งนี้กับคุณพรหมประกาศิตครับ น้ำใจลูกหลวงพ่อช่างมากล้นจริงๆเลยนะครับ คราวนี้คุณณรงค์แจ้งที่อยู่มาในกระทู้นี้ด้วยครับ อย่าได้ขัดศรัทธาของคุณพรหมประกาศิตเลยครับ อนุโมทนาด้วยครับกับเจตนาบริสุทธิ์ สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ หลวงพ่อ ท่านรับทราบในเจตนานี้แล้วครับ..

<TABLE class=tborder id=post305646 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 01:01 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#596 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>พรหมประกาศิต<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305646", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:16 PM
    สถานที่: ย้ายที่อยู่บ่อย แล้วแต่สถานที่ทำงาน
    Thanked 162 Times in 17 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_305646><!-- icon and title -->[​IMG]
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    คุณพรหมประกาศิต ผมขอที่อยู่เพื่อจัดส่งด้วยครับ สำหรับปัจจัยที่ชนะการประมูลให้โอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ของทางวัดภูเหล่าเงินฮางเลยครับ
    ทำบุญใหญ่สามรายการ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานี
    ๑ สร้างสมเด็จองค์ปฐมปูนปั้นสี่ศอกปิดทองทั้งองค์& ๒ สร้างพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะทั่วไป& ๓ สร้างกุฏิพระ
    สามรายการนี้จะถวายเข้ากับกองกฐิน 14-15 ตุลาคม 49 นี้
    ร่วมสร้างด้วยเงินปัจจัยได้ที่ พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด สาขากิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    เบอร์โทรพระอาจารย์สา 095789600 เบอร์โทรคุณ อนุชา 019665710

คุณณรงค์ และคุณสิทธิพงศ์ ผมขอที่อยู่เพื่อจัดส่งเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า จากวัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) สระบุรี ที่หลวงตาเจ้าอาวาสซึ่งเป็นลูกศิษย์ขององค์หลวงพ่อฤาษีฯ ได้มาสร้างวัดตามบัญชาของหลวงปู่เกี่ยว สมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศ วัดนี้บูชาพระปัจเจกพุทธเจ้า และคาถาเงินล้านอยู่เป็นนิจ เทปม้วนนี้ จึงเป็นเสียงของคณะสงฆ์วัดเขาวง ซึ่งก็อยู่ในบารมีธรรมขององค์หลวงพ่อฤาษีฯเฉกเช่นเดียวกัน รายการนี้เพื่อตอบแทนคุณความดีที่ช่วยให้งานนี้ลุล่วงไปด้วยดีครับ...

เรียน คุณเพชร ที่นับถือ ทราบ
    ช่วยกรุณาส่งภาพสมเด็จองค์ปฐมไปให้กับคุณณรงค์ด้วยครับ เพื่อว่าคุณณรงค์จะได้นำไปไว้ที่วิหารแก้ว วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ตามที่ได้ตั้งใจไว้
    เพื่อจะได้เป็นประโยชน์กับคนหมู่มาก จะได้ทำการสักการะบูชา ผมมิได้มีความปรารถนาที่จะได้ครอบครองเป็นเจ้าของแต่ประการใด ผมเพียงแต่จะช่วยทำการประมูลดูมีสีสันขึ้นเท่านั้น สำหรับเงินที่ชนะการประมูล 1,900 บาท เย็นนี้ผมจะไปจัดส่งเป็นธนาณัติ ให้กับท่านพระครูอ่อนสา พร้อมกับหนังสือธรรมะที่ผม
    มีอยู่บางส่วน ซึ่งอาจจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านท่านอื่นตามสมควร
    <!-- / message -->

<TABLE class=tborder id=post305791 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 05:38 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#601 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305791", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:32 PM
    Thanked 2,446 Times in 238 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 277[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_305791><!-- message -->ข้าพเจ้าขอน้อมก้มกราบนมัสการต่ออค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมต้น พุทธะรูปังสัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา กราบ กราบ กราบ

แหมรวดเร็วได้ทันใจจริงๆนะครับ ผมเพียงปราถนาไว้ว่าสักวันคงได้มาเองหรือมาหาเราเอง ยังไม่ทันข้ามวันก็ได้แล้วครับ

กราบขอบพระคุณและกราบโมทนากับคุณ พรหมประกาศิต เป็นอย่างยิ่ง ที่มีธรรมอันประเสริฐอยู่ในจิตใจ ละวาง ไม่ยึดติด เป็นการพิสูจน์ได้อย่างนึงของจิตใจนะครับ ดังคุณเม้าตาอินกล่าวไว้น่ะเองครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านต้องยินดีโมทนากับคุณเป็นอย่างยิ่งเช่นกัน และเจตนาอันดีที่เล็งเห็นประโยชน์ของมหาชนมากกว่าส่วนตัว อานิสงส์ยิ่งใหญ่มากๆๆครับ สาธุ

ครับแผ่นพับคำสอนองค์ปฐมนี้จะไปบรรจุในพระวิหารแก้วองค์ปฐม ณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้มครับ และจะมีอะไรดีๆอีกเยอะที่วิหารแก้วนี้ครับ

ผมขอกราบอนุโมทนาด้วยครับ

สุดยอดของสุดยอดครับ

.<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2006
  20. sithiphong

อ้างอิง:
    ผมได้โอนปัจจัยจำนวน 1,900 บาทเข้าบัญชีของอาจารย์อ่อนสา เจ้าอาวาส เมื่อเที่ยงเศษๆที่ผ่านมาเรียบร้อยแล้วครับ...ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนทุกๆท่านนะครับ

สำหรับเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าของถ้ำนารายณ์(วัดเขาวง) หากเพื่อนๆไม่ประสงค์จะรับไว้ ผมขอจัดส่งไปเป็นกองกลางเพื่อสมทบทุนในงานบุญโอกาสต่อๆไปที่คุณสิทธิพงศ์แล้วกันนะครับ ทั้งนี้สุดแล้วแต่คุณสิทธิพงศ์เห็นสมควรทุกประการครับ...ขอให้คุณสิทธิพงศ์ได้โปรดแจ้งที่อยู่การจัดส่งด้วยครับ....

ขอโมทนาบุญกุศลครั้งนี้กับคุณพรหมประกาศิตครับ น้ำใจลูกหลวงพ่อช่างมากล้นจริงๆเลยนะครับ คราวนี้คุณณรงค์แจ้งที่อยู่มาในกระทู้นี้ด้วยครับ อย่าได้ขัดศรัทธาของคุณพรหมประกาศิตเลยครับ อนุโมทนาด้วยครับกับเจตนาบริสุทธิ์ สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ หลวงพ่อ ท่านรับทราบในเจตนานี้แล้วครับ..

ผมขออนุโมทนาด้วยครับ สำหรับเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าของถ้ำนารายณ์(วัดเขาวง) ผมขออนุญาตินำไปถวายหลวงพ่อแผน ที่วัดบ่อเงินบ่อทองนะครับ จะได้ให้ท่านเปิดให้พระ-เณรหรือผู้ที่มาทำบุญได้ฟังกันครับ ถ้าอยู่ที่ผม ผมเองก็ฟังคนเดียว สวดคนเดียว แต่ถ้าอยู่ที่หลวงพ่อแผน มีหลายๆคนที่ได้ร่วมกันฟัง ร่วมกันสวดครับ ส่วนที่อยู่ผม ได้ส่งผ่านข้อความส่วนตัวไปให้แล้วครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2006