พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    เดือน พ.ค.นี้ไม่ว่าง17-18-19 ค่ะ
    นอกนั้นได้เลยค่ะ

2. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

4. sithiphong

5. sithiphong

ผมขอนำมาแจ้งไว้บนบอร์ดนะครับคุณชวภณ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: ขอรับรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ และผ้ายันต์ครอบจักรวาล</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 11:12 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ชวภณ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:15 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 6,969 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 299 ครั้ง ใน 30 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ขอรับรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ และผ้ายันต์ครอบจักรวาล
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->เรียน ท่านผู้อ่านทุกๆท่าน

ผมมีรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ (
    หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน) อธิษฐานจิตทั้ง 5 พระองค์) อยู่จำนวนหนึ่ง

และผมมีผ้ายันต์ครอบจักรวาล (รายละเอียดด้านล่าง) อยู่จำนวนหนึ่ง

ซึ่งท่านที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ที่มีความประสงค์ที่จะขอรับไว้เพื่อบูชา โปรดแจ้งมาให้ผมทราบด้วยนะครับ

ผมขอรับภาพ และผ้ายันต์ด้วยครับ ส่งมาพร้อมกับพระปิดตาสี่กร (เนื้อปัญจสิริและเนื้อกรมท่า)ก็ได้ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

รับทราบครับ
    เรื่องรูปและผ้ายันต์ ผมจะส่งให้อีกครั้งนะครับ เนื่องจากวันนี้ผมได้นำพระพิมพ์ที่จะส่ง ใส่กล่องมาแล้วครับ

โมทนาบุญทุกประการครับ
    .

6. sithiphong

วันนี้ผมส่งให้ไม่ทันนะครับ

ผมบอกแม่บ้านที่ทำงานไม่ทัน ก็เลยยังไม่ได้ฝากแม่บ้านไปส่งที่ไปรษณีย์ ขอเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ

แต่ถ้าช่วงบ่ายผมแว๊บไปที่ไปรษณีย์ได้ ผมจะรีบไปส่งให้ครับ

โมทนาสาธุครับ

.

7. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เรียน ท่านผู้อ่านทุกๆท่าน

ผมมีรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ( หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน) อธิษฐานจิตทั้ง 5 พระองค์) อยู่จำนวนหนึ่ง

และผมมีผ้ายันต์ครอบจักรวาล (รายละเอียดด้านล่าง) อยู่จำนวนหนึ่ง

ซึ่งท่านที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ที่มีความประสงค์ที่จะขอรับไว้เพื่อบูชา โปรดแจ้งมาให้ผมทราบด้วยนะครับ

ส่วนรายละเอียดเรื่องของผ้ายันต์ครอบจักรวาล ตามนี้ครับ
    เชิญร่วมบุญผ้ายันต์ครอบจักรวาลรุ่นพิเศษเพื่อแจกจ่ายผู้ปฎิบัติงานใน 3 จังหวัดภาคใต้
    http://palungjit.org/showthread.php?p=583434
    http://www.palungjit.org/board/showt...434#post583434

เรื่องที่เกี่ยวข้องกับพิธีพุทธาภิเษก วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2550<O:p</O:p
    กระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้<O:p</O:p
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6010 หน้าที่ 601<O:p</O:p
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6034 หน้าที่ 604<O:p</O:p
    สำเร็จลุน โพสที่ 6138 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6139 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6140 หน้าที่ 614<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6141,6142,6143 หน้าที่ 615<O:p</O:p
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6176,6178,6179,6180 หน้าที่ 618<O:p</O:p
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6181,6182,6183,6184,6185 หน้าที่ 619<O:p</O:p
    พระครูวิหารกิจจานุการ (หลวงพ่อปาน) โพสที่ 6186,6187,6188 หน้าที่ 619<O:p</O:p
    พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) โพสที่ 6189 หน้าที่ 619<O:p</O:p

ผ้ายันต์ครอบจักรวาลนี้ ได้รับการอธิษฐานจิต จาก หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สำเร็จลุน พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม ,พระครูวิหารกิจจานุการ(หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค) พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง) , หลวงปู่สุภา กันตสีโล

โมทนาสาธุครับ<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->

อย่าลืมแจ้งมานะครับ สำหรับท่านที่ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งทุกๆท่านครับ

โมทนาสาธุครับ

8. sithiphong

9. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ช่วงอาทิตย์นี้ผมว่างครับพี่หนุ่ม ถ้าพี่หนุ่มจะชวนไปดูรังพระของพี่(good)

10. sithiphong

11. พรสว่าง_2008

พรสว่าง_2008 เป็นที่รู้จักกันดี

----------------------------------------

เรียน คุณ sithiphong กระผมขอรับรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ และผ้ายันต์ครอบจักรวาล ด้วยนะครับ
    ..โมทนาสาธุ ครับ...

12. พรสว่าง_2008

พรสว่าง_2008 เป็นที่รู้จักกันดี

...เป็นจังหวัดเฉพาะแถวๆชายฝั่งทะเลใช่ไหมครับ อีสานนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ..

13. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ สิทธิพงษ์ ผมใคร่ขอความอนุเคราะห์จากคุณ เรื่อง พระวังหน้า ที่ผมมีอยู่ ผมเองไม่ทราบว่า เป็นของแท้หรือไม่ คุณพอมีแนวทางที่จะตรวจสอบได้หรือ กรุณาแนะนำด้วยครับ เพราะเท่าที่อ่านข้อความมา ที่ดีที่สุดคือให้ผู้ที่สามารถตรวจจับพลังตรวจสอบให้ ซึ่งผมก็ไม่รู้จักท่านใดเลย...ขอบคุณครับ
    ท้ายนี้ผมขออนุโมทนาบุญกับสมาชิกทั้งหลายด้วยครับ

14. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เป็นตัวอย่างมาก่อนครับ

ยังมีอีกแน่นอน
    แล้วมีในประเทศไทยเราด้วย ขอให้ระมัดระวังตัวกันให้มากๆ
    .

เท่าที่ทราบ จะเป็นหัวเมืองใหญ่ๆ
    แต่เรื่องของภัยธรรมชาติ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน โดนอยู่แล้วครับ แต่จะมากหรือน้อยอีกเรื่องนะครับ
    ผมรู้มาไม่มากนัก เพียงแต่ตัวผมเองก็ต้องระมัดระวังตัวเองไว้ก่อนครับ

15. ตั้งจิต

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]
    ช่วงอาทิตย์นี้ผมว่างครับพี่หนุ่ม ถ้าพี่หนุ่มจะชวนไปดูรังพระของพี่(good)
    พี่ไม่มี "รัง" น๊ะจ๊ะ หุหุหุ
    พี่หนุ่มมีแต่"กำปั่น"จ้ะ

16. ตั้งจิต

<TABLE class=tborder id=post1173428 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 08:25 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#1044 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1173428", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:56 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 4,994 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 130,672 ครั้ง ใน 17,771 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 13749 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1173428 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->คุณเพชรไปจีน อย่าลืมช่วยดู "ชาดจอแส" ให้ผมด้วย ถ้ามีฝากซื้อด้วย แต่ถ้ามีเป็นกิ่งต้นรัก ก็ยิ่งดีใหญ่เลยครับ

ไม่ต้องเยอะครับ เพราะว่า เท่าที่ทราบมา แพงครับ

ต่อไปจักเป็นคน มีรักมาก ฤามากรัก นั่นเอง

.............
    .......................
    ทั้งรักสมุ รักจอแส แลรักไทย

17. sithiphong

เรื่องของพระวังหน้าหรือวัตถุมงคลต่างๆที่สร้างขึ้นในยุครัตนโกสินทร์ ยังมีความเข้าใจที่ผิดอยู่เป็นจำนวนมาก ผมเองใช้หลักการที่แยกพระพิมพ์ออกเป็น 5 ช่วงใหญ่ๆ คือ

1.ช่วงที่ 1 อยู่ในช่วงของรัชกาลที่ 1 ถึง รัชกาลที่ 3 ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องราง จะมีพระพิมพ์หรือพระบูชาอยู่เป็นจำนวนน้อย ในสมัยรัชกาลที่ 1 จะมีก็คือพระยอดธง หรือเครื่องราง เช่น แหวน(ตะกรุด)พิรอด ,ตะกรุดสะพายบ่าหรือคาดเอว ฯลฯ ในช่วงนั้นจะมีการสงครามอยู่บ่อยครั้ง ส่วนในสมัยรัชกาลที่ 2 เท่าที่ศึกษามา จะเป็นช่วงของวรรรณกรรม ไม่ค่อยมีเรื่องพระพิมพ์(พระเครื่อง) ส่วนสมัยรัชกาลที่ 3 จะเป็นเรื่องของการค้าขาย แต่จะมีเรื่องของพระพิมพ์(พระเครื่อง)อยู่บ้าง

2.ช่วงที่ 2 อยู่ในช่วงรัชกาลที่ 4 จนถึง ปี พ.ศ.2415(รัชกาลที่ 5) ช่วงนี้ผมจะแยกออกมาเนื่องจากเป็นช่วงที่มีการสร้างพระพิมพ์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านอธิษฐานจิต แต่ในพิธีพุทธาภิเษกหลวงโดยส่วนใหญ่ หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านมาอธิษฐานจิต(ด้วยกายเนื้อ)ด้วยครับ

3.ช่วงที่ 3 อยู่ในช่วงรัชกาลที่ 5 จนถึงปี พ.ศ.2428 อันเป็นปีที่กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ทิวงคต(ตามประวัติศาสตร์) ในช่วงนี้ จะเป็นช่วงที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็จะมีพระคณาจารย์(และพระอภิญญาใหญ่) อธิษฐานจิตด้วย และมีการสร้างพระพิมพ์ขึ้นเป็นจำนวนมาก ส่วนพระบูชามีน้อยครับ

4.ช่วงที่ 4 อยู่ในช่วงรัชกาลที่ 5 จนถึงปี พ.ศ.2451 ช่วงนี้เป็นช่วงที่มีการสร้างพระพิมพ์,พระบูชา และวัตถุมงคลต่างๆ อย่างมากมาย โดยเฉพาะการเฉลิมฉลองพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงครองราชย์ครบ 40 ปี ในปี พ.ศ.2451 ซึ่งในปีนั้น พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ในช่วงนั้นพระองค์ท่านดำรงพระอิสริยศ สยามมงกุฎราชกุมาร เป็นเจ้าพิธี(ด้านฆาราวส)

5.ช่วงที่ 5 หลังจาก ปีพ.ศ.2451 จนปลายรัชกาลที่ 6 ช่วงนี้เป็นช่วงที่มีการสร้างพระพิมพ์ขึ้น แต่ก็ไม่ได้มากเหมือนกับช่วงที่ 5 ครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ

.

18. sithiphong

ถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ รักหลายๆคน พอไหว ไม่มีปัญหา (good)

แต่ถ้าสาวๆมารัก ละก็ ตายแน่ (eek)

19. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Phocharoen [​IMG]
    คุณ สิทธิพงษ์ ผมใคร่ขอความอนุเคราะห์จากคุณ เรื่อง พระวังหน้า ที่ผมมีอยู่ ผมเองไม่ทราบว่า เป็นของแท้หรือไม่ คุณพอมีแนวทางที่จะตรวจสอบได้หรือ กรุณาแนะนำด้วยครับ เพราะเท่าที่อ่านข้อความมา ที่ดีที่สุดคือให้ผู้ที่สามารถตรวจจับพลังตรวจสอบให้ ซึ่งผมก็ไม่รู้จักท่านใดเลย...ขอบคุณครับ
    ท้ายนี้ผมขออนุโมทนาบุญกับสมาชิกทั้งหลายด้วยครับ

หลักการแยกออกเป็น 5 ช่วงเวลา เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง ซึ่งผมแยกเรื่องขององค์ผู้อธิษฐานจิตเป็นสำคัญครับ

.

20. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    เรียน คุณsithiphong
    ได้รับพระนานแล้วละครับ(ครบตามรายการ) แต่ยังไม่ได้แจ้งให้ทราบ ด้วยระบบnetมีปัญหา ขอขอบคุณที่จัดส่งให้อย่างดี และยินดีร่วมบุญ
    และเมื่อเข้ามาแล้ว ถ้าอยู่ในเงื่อนไข ขอรับรูปภาพและผ้ายันต์ ด้วยครับ
    ที่อยู่เดิม(ทาง pm) ครับ