พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

.

2. sithiphong

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    จะมีอะไรเกิดขึ้นก็เป็นไปตามวาระครับ เพียงแต่ผมอยากจะบอกว่าผมไม่ใช่หน้าม้า ลูกสมุนหรืออื่นใดๆที่จะตีความหมายในทางลบ ถ้าใครได้ติดตามอ่านกระทู้พระวังหน้ามาโดยตลอดจะทราบดีครับ ไม่ว่าจะเป็น ผม คุณตั้งจิต น้องเอ หรือพี่ pondkantana ล้วนแล้วแต่ ร่วมทำบุญกับคุณ sithiphong มาเป็นเวลานานอย่างต่อเนื่อง และด้วยตัวเลขที่ค่อนข้างสูง นั่นแสดงว่าพวกเราย่อมมีความมั่นใจในพฤติกรรม ของเจ้าของกระทู้มากพอสมควร ผมอยากจะบอกสั้นๆว่าผมเชื่อว่า พวกเรามีสติปัญญา วิจารณญานในการพิจารณาเรื่องราวต่างๆได้เองว่าอะไรเป็นสิ่งที่จริงอันไหนที่หลอกลวง ผมก็ผ่านมามากพอสมควร จนเรียกว่าเอียนแล้วครับ เราทราบว่าไม่จริงแค่ครั้งเดียวก็คงเกินพอครับ แต่สำหรับ คุณsithiphong นั้น เท่าที่ผมได้รู้จักมากว่า1ปีนั้น ผมตอบได้เลยว่าความมีน้ำใจการเสียสละและมิตรภาพเกินร้อยเปอร์เซนต์ครับ ทุกคนย่อมมีส่วนไม่ดี ไม่มีใครสมบูรณ์ ทั้งหมด คุณsithiphong ก็เช่นกันครับ บ่อยครั้งความใจร้อนทำให้เกิดภาพที่ไม่ดีออกไป แต่เช่นกันครับ เพราะเขาไม่ใช่นักสร้างภาพ ได้รับเงินจากภาวะของมนุษย์เงินเดือนเท่านั้น ไม่ได้รับผลประโยชน์ใดๆจากพระพิมพ์ทั้งสิ้น ผมกล้ารับรอง มีแต่จ่ายเงินออกไม่มีเข้า ผมได้คุยกับตัวผบ.ของเขายังบ่นให้ผมฟังเลย เพราะฉะนั้น คงใช้คำเรียกว่าเสี่ยไม่ได้หลอกครับ เอาเป็นสั้นๆเท่านี้ครับ ถ้าจะปิดกระทู้จริงก็ช่วยไม่ได้ครับ เราก็คงจะทำบุญเฉพาะพวกเรา องค์ความรู้ที่เราต้องการให้เผยแพร่ออกไปก็คงทราบกัน เท่านี้แค่ไหนแค่นั้นครับ
    จาก เพื่อนคนหนึ่งครับ(*)

เรื่องนี้เดี๋ยวจะโดนข้อหา หน้าม้าอีก

ผมกับคุณnongnooo ที่ได้รู้จักกัน เพราะว่า หลังจากที่ผมได้เจอปัญหาเรื่องของคนมาพอสมควรแล้ว ผมก็ไม่เปิดรับใครง่ายๆ ผมตามดูหลายๆคนที่ร่วมทำบุญ ผมเห็นคุณnongnooo ตามทำบุญกับผมมาตลอดและเป็นเวลานาน ผมจึงได้ขอเบอร์โทร. แล้วผมจึงได้โทร.ไปคุย และพาคุณnongnooo มาดูว่า ผมทำอะไร จะได้ให้คุณnongnooo สบายใจเรื่องเงินทำบุญได้ มาคุยกับพระอาจารย์นิล พี่แอ๊ว และอีกหลายๆท่าน ซึ่งร่วมทั้งท่านอื่นๆที่ร่วมทำบุญกับผม เช่นน้องเอ ,คุณตั้งจิต ฯลฯ

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมดีใจ คือเจอเพื่อนที่ดีมากๆ ที่ผมคิดว่าเป็นเพื่อนที่จริงใจต่อกัน ไม่มีการสวมหน้ากากต่อกัน และสถานที่ๆผมเจอ บนเว็บพลังจิตแห่งนี้
    ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ครับ และขอขอบคุณ คุณเว็บสโน ,คุณMBY ที่ทำให้ผมได้เจอเพื่อนที่ดีมากครับ

เรื่องในอนาคต ก็แล้วแต่นะครับ เรายังคงไปเจอกันเหมือนเดิม ไปกราบครูบาอาจารย์กันเหมือนเดิม ไปนั่งศึกษาเรื่องพระกันเหมือนเดิม บางครั้งอาจจะนัดกันไปอ่านหนังสือที่ หอสมุดแห่งชาติบ้างน่าจะดีครับ

.

3. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจิตของเราครับอย่าไปดูคนอื่น ผลบุญที่คุณหนุ่มสร้างครับ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนคนนี้ในยามที่เหน็ดเหนื่อย ด้วยการนำผลบุญที่เป็นรูปธรรม มาย้ำเตือน อย่างไรก็จะตามไปร่วมบุญทุกหนแห่ง ดูแล้วขอให้สดชื่น
    ...................จากแบบร่าง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อำเภอบ้านเขว้า จังหวัดชัยภูมิ

<O:p</O:p
    ด้วยสำนักสงฆ์ผาผึ้ง ร่วมกันพุทธบริษัท ได้ดำเนินโครงการจัดสร้าง

4. offerrer

offerrer เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    งดงามแต่ไม่ตระการตา ขึ้นและลงเป็นอนิจจัง

5. sithiphong

6. offerrer

offerrer เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    "เป้าหมายของการมีชีวิตคือการก้าวไปสู่ความตาย
    สิ่งที่น่ากลัวคือในระหว่างความเป็นและความตายนั้น ท่านได้ทำอะไรไปบ้าง? "

7. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม
    ดีใจครับที่คุณหนุ่มหายเหนื่อย ต้องอย่าลืมนึกถึงบุญที่เราสร้างครับ จะปิติ แช่มชื่น
    วันนี้ผมเลี้ยงลูก รับแขกทั้งวัน ไม่วุ่นหรอกครับแต่ไม่ค่อยได้ดูเน็ท ดึกนี้กล่อมลูกนอนแล้วรู้สึกมึนหัวคิ้วและขมับเล็กน้อยรู้สึกว่าจะมีอะไร เลยมาเปิดเน็ทดู ก็ได้เห็นพีเอ็มจากคุณหนุ่มครับ
    คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2008
  8. sithiphong

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ขอบคุณครับคุณตั้งจิต

แหม เห็นแล้วหายเหนื่อยครับ

ที่หายไป ไปค้นหามาให้ละซิ ขอบคุณจริงๆครับ

.

เหมือนโดนอะไรซักกะอย่าง

เหนื่อยนัก พักเสียก่อน
    แต่วันและเวลาไม่เคยคอยใคร

อย่าท้อถอย หรือน้อยใจ
    ถ้างานไม่ สัมฤทธิ์ผล
    จงสุขุม และอดทน
    พิจารณาคน ด้วยปัญญา
    พระบรมราโชวาท รัชกาลที่ 9

จำใส่กะโหลกไ้ว้นานแล้ว แต่ทำไม่ได้เต็มร้อยซะกะที

ขอบคุณ คุณตั้งจิตครับ

.

9. sithiphong

สำหรับท่านที่ติดตามกระทู้พระวังหน้า (ที่เป็นสมาชิก) ผมขอเชิญไปแสดงความคิดเห็นกันในกระทู้ "พระวังหน้า" เพื่อรักษาผลประโยชน์ของทุกๆฝ่ายและลดความขัดแย้งลง ขอเสนอทางเลือกดังนี้
    http://palungjit.org/showthread.php?p=1189741#post1189741

รบกวนทุกๆท่านครับ

.

10. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1189741#post1189741

<table id="post1189721" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;"> วันนี้, 11:33 PM <!-- / status icon and date --> </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #1 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> [​IMG] WebSnow <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1189721", true); </script>
    เว็บมาสเตอร์ (วีระชัย)
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:42 PM
    สถานที่: London, England
    ได้ให้อนุโมทนา 1,233 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 38,855 ครั้ง ใน 4,039 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1189721" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- icon and title --> "พระวังหน้า" เพื่อรักษาผลประโยชน์ของทุกๆฝ่ายและลดความขัดแย้งลง ขอเสนอทางเลือกดังนี้
    <hr style="color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- / icon and title --> <!-- message --> สวสัดี สมาชิกทุกท่าน

เนื่องจากสมาชิกมีความเห็นไม่ตรงกันเรื่อง พระวังหน้า

จากกระทู้
    --------------------------------------------------------------------
    พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... sithiphong

"พระเก๊มาจากไหน" มันตรัย
    ---------------------------------------------------------------------

เนื่องจาก ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า เป็นของจริงหรือของปลอม

ผมและทีมงานมีหน้าที่เป็นคนกลางวางตัวเป็นกลาง ทีมงานไม่สามารถชี้ผิดหรือถูกได้ว่าของจริงหรือของปลอม

ส่วนความเห็นที่ผ่านมาของทีมงานเกี่ยวกับเรื่องพระนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวในฐานนะสมาชิกคนหนึ่ง ยังไม่ได้เป็นมติในที่ประชุมของทางเว็บ

เพื่อรักษาผลประโยชน์ของทุกๆฝ่ายและลดความขัดแย้งลง ขอเสนอทางเลือกดังนี้

1). เราจะไม่ทำการปิด ทั้งสองกระทู้
    ทางเราเข้าใจว่าทั้งสองฝ่าย ต่างก็มีเหตุผลและจุดยืนของตัวเอง

-ทางคุณ sithiphong ยืนยันว่าของจริง และจะนำรายได้ไปทำบุญ
    -ทางคุณ มันตรัย ยืนยันว่าของปลอม ไม่อยากให้สมาชิกเช่าเกรงว่าเป็นของปลอม
    เป็นการตรวจสอบกัน

ถ้าจะปิดกระทู้ใดกระทู้หนึ่งไปเลย ก็จะไม่เกิดความยุติธรรม
    และขอให้ทั้งสองฝ่ายลดความรุนแรงลง

2). สมาชิกเป็นคนตัดสินใจเองว่า ควรบูชาหรือไม่ควรบูชา
    สำหรับสมาชิกที่สนใจ จะบูชาพระวังหน้า ขอให้ใช้วิจารณญาณของตัวเอง โดยศึกษาข้อมูล ของทั้งสองฝ่ายและศึกษาข้อมูลตามแหล่งต่างๆให้ดีก่อนบูชา

3). อาจจะทำการตกลง กับผู้ให้บูชา (sithiphong) ว่าถ้าบูชาไปแล้วไม่พอใจหรือคิดว่าของปลอม ยินดีคือเงิน ภายใน xxx วัน เพื่อให้เกิดความพึงพอใจ (อาจจะทำการถ่ายภาพพระก่อนส่งเพื่อเป็นหลักฐาน)

4). สุดท้ายนี้ ขอให้ทุกคนมีเมตตาต่อกัน เจริญพรหมวิหาร ๔ และ กุศลกรรมบท ๑๐
    ผมเชื่อว่าทุกคนไม่ยากเห็นความขัดแย้ง จนกลายไปถึงจุดเกิดการแตกความสามัคคีเกิดขึ้น
    </td></tr></tbody></table>

11. sithiphong

พี่แอ๊ว ,น้องชา ,น้องเก้น

ถึงเวลาแล้วนะครับที่ต้องมาชี้แจงเรื่องเงินในบัญชีของกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

เพราะว่า มีหลายคนคิดว่า ผมมีส่วนได้ส่วนเสียในเงินทำบุญ ขอให้มาชี้แจงด้วยครับ

กราบนมัสการหลวงพ่อแผนและพระคุณเจ้า สนส.บ่อเงินบ่อทอง
    ตามที่มีท่านที่ร่วมทำบุญกับ สนส.บ่อเงินบ่อทอง แล้วท่านที่ร่วมทำบุญกับ สนส.บ่อเิงินบ่อทองได้โอนเงินเข้าบัญชีในกระทู้ ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร บช.ออมทรัพย์ 2030-06304-5 บัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    ผมกราบขอความกรุณาช่วยมาชี้แจงหน่อยครับว่า ผมมีส่วนในเงินที่ทำบุญกับ สนส.บ่อเงินบ่อทองหรือไม่อย่างไรครับ

ส่วนมูลนิธิชัยพัฒนา ,สภากาชาดไทย ,โรงพยาบาลสงฆ์ และวัดพระบาทน้ำพุ คงไม่ต้องมาชี้แจงนะครับ เพราะว่าไม่มีใครที่สามารถกล้าไปนำเงินที่ทำบุญตามองค์กรทั้ง 4 องค์กรออกมาได้

โมทนาสาธุครับ

.

12. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ตั้งแต่หน้าแรก ๆ เคยสอบถามข้อมูลบ้าง ได้รับคำตอบที่จริงใจ ตรงไปตรงมา และได้รับข้อเสนอแนะดี ๆ เสมอ ทำให้ผมติดตามอ่านและร่วมทำบุญมาโดยตลอด

เมื่อครั้งมีการเชิญชวนไปทำบุญผ้าป่าของหลวงพ่อแผนที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง ผมก็เดินทางไปร่วมงานโดยในงานนี้ผมรู้จักกับคุณสิทธิพงษ์คนเดียวและเป็นการรู้จักกันทางโทรศัพท์เท่านั้น ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อนเลย
    ในงานมีการนำพระกรุวังหน้าและพระสมเด็จไปให้บูชา ผมได้ร่วมบูชาไปหลายตังค์
    สิ่งที่ผมประทับใจมากที่สุด คือ การพูดจริงทำจริงของคุณสิทธิพงษ์และคณะว่า ทุกบาททุกสตางค์ที่ได้จากการให้บูชา เงินเข้าสำนักสงฆ์หมด
    ดังนั้น เมื่อถึงเวลา คณะทำงานนับปัจจัยที่ได้จากการบูชา ประกาศทางไมค์และถวายปัจจัยทั้งหมดในทันที ไม่ได้มีการยักย้ายถ่ายเทไปที่ไหน

เมื่อมีการเชิญชวนทำบุญ เพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีวิชัยผาผึ้ง ของสำนักสงฆ์ผาผึ้ง ผมทำบุญไปหลายครั้ง โดยโอนเงินเข้าบัญชีของคุณพิชญ์สินีและคณะ(3คน)
    ได้รับพระกรุวังหน้าบ้าง พระสมเด็จบ้าง พระหลวงปู่เทพโลกอุดรและล็อคเก็ตตามวาระที่คุณสิทธิพงษ์ได้แจ้งไว้

ปัจจัยที่ผมตั้งใจทำบุญไปกับคุณสิทธิพงษ์ ได้รับพระกรุวังหน้า สมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี หลวงปู่เทพโลกอุดร เป็นจำนวนมากร่วม 100 องค์ ทำให้ผมเจริญรุ่งเรื่องในหน้าที่การงาน มีความสุขในชีวิตครอบครัว อยู่อย่างมีเกียรติในสังคม

ผมไม่ทราบหรอกว่า เป็นพระกรุวังหน้าและพระสมเด็จ หลวงปู่เทพโลกอุดร(หลวงปู่ใหญ่และคณะ)เป็นจำนวนเท่าไร ที่คุณสิทธิพงษ์ต้องนำไปให้บูชาร่วมทำบุญ มีใครกล้าทำอย่างนั้นสักกี่คนครับ?

ก่อนจะพูดอะไร ขอให้คิดและศึกษากันให้ดีเสียก่อน
    ระวังจะเป็นการปรามาส หรือหนักเข้าจะกลายเป็นหมิ่น..............
    ให้ข้อคิดเพียงว่า ในรัชกาลปัจจุบันที่พวกเราอยู่
    มีกี่ครั้งครับที่มีพิธีมหาพุทธาภิเษกในวัดพระแก้วเนื่องในวาระพิเศษต่าง ๆ
    มีกี่ครั้งครับที่มีพิธีมหาพุทธาภิเษกในวาระพิเศษอันเป็นมงคลต่าง ๆ
    บรรพบุรุษคงไม่ได้มีความจงรักภักดีฯ และความศรัทธาในพระศาสนาที่น้อยกว่าพวกเราหรอก
    ผมมีพระแก้วมรกต ขนาด 9 นิ้ว ปี 2525 ครบ 200 ปีกรุงเทพมหานครฯ
    ใต้ฐานบรรจุด้วยพระผงสี่เหลี่ยม พระแก้วมรกต 3 ฤดู ทุกองค์
    มีใครบังอาจกล้าทำโดยพละการหรือเปล่าครับ?

ขอให้กำลังใจกับคุณสิทธิพงษ์และคณะทุกคน
    และอนุโมทนาบุญที่ผมและครอบครัวเคยได้รับให้กับคุณสิทธิพงษ์ด้วยครับ

13. ชวภณ

ชวภณ สมาชิก

<TABLE class=tborder id=post1132070 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">21-04-2008, 05:57 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #15736 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ชวภณ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1132070", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:11 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 7,401 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 310 ครั้ง ใน 31 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1132070 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ผมก็จะไม่นำเรื่องที่ไม่จำเป็นมาโพสต์ลงในกระทู้พระวังหน้าฯ ส่วนเรื่องที่ผมเห็นว่า จำเป็นต่อการดำรงชีวิตเพื่อการรู้เท่าทันเล่ห์ต่างๆของคน ซึ่งบางเรื่องผมจะไม่นำไปตั้งเป็นกระทู้ข้างนอก เช่นเรื่องเกี่ยวกับเรื่องการเงิน เรื่องของเลห์คนโกงระบบเงิน ซึ่งบางเรื่องผมเป็นผู้ที่เขียนจากประสบการณ์ตรงของผมเอง ผมก็จะขอนำมาลงในกระทู้พระวังหน้าเท่านั้น

ปกติผมจะอ่านอย่างเดียว แต่ครั้งนี้ก็ใจหาย เพราะความรู้หลายๆอย่างผมก็ทราบจากห้องนี้ครับ ก็แปลกใจเหมือนกันเมื่อคืนดูๆอยู่ หน้าที่ 800 กว่า ทำไมวันนี้ มีแค่นี้ล่ะ ไม่รู้สิ ผมว่าห้องนั้ให้ความรู้ดีมาก หลากหลาย มาที่เดียวได้หมด เหมือน One Stop Service เลยล่ะ บางทีเขาก็เย้ากันเล่น ก็เพลินดี ยังไงก็แล้วแต่ ผมก็ขออ่านของผมต่อไปครับ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ก็คงยืนยันแบบเดิม เป็นกำลังใจให้คุณหนุ่มครับ ท้อได้ แต่อย่าถอยเลยนะครับ

14. sithiphong

ขอโมทนาบุญทุกประการครับ

.

15. sithiphong

ขอโมทนาบุญทุกประการ

ขอบคุณมากครับ

.

16. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=127353&page=13
    <TABLE class=tborder id=post1188889 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 06:06 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #242 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ยายผีป่า<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1188889", true); </SCRIPT>
    สมาชิก กิตติมศักดิ์
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 11:11 PM
    สถานที่: ที่แผงหนังสือทั่วประเทศที่จำหน่ายนิตยสารพลังจิต.คอม ไปหาซื้ออ่านสิแล้วจะรู้ว่าอยู่ที่แห่งหนตำบลใด
    ได้ให้อนุโมทนา 231 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 32,052 ครั้ง ใน 3,658 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3342 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1188889 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message --><TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ไม่ต้องปิดก็ได้นะคะ เพราะว่าปิดแล้ว มันก็ตั้งห้องใหม่ได้ กระทู้หากไม่อยากให้ใครตอบค้าน ก็ให้ระบุไปด้วยสิคะว่า ห้องนี้ต้องการคนที่เชื่อตามเขา ไม่ต้อนรับคนมายุ่งวุ่นวาย(ค้าน)

เอาเก็บไว้ได้ค่ะเป็นกรณีศึกษา เหมือนที่คมบอกยายผีป่าว่า "เรื่องของเขา แล้วแต่ว่าใครจะเชื่อใคร ให้ยายวางเฉย "

แต่ที่มานี่ยังขอยืนยันว่า

พระวังหน้ามีจริง พระหลวงปู่โตท่านสร้างแล้วแยกไปบรรจุกรุในสถานที่ต่างๆ นั้นมีจริง

และโรงงานทำพระเลียนแบบนั้นมีจริง เขาทำเพื่อการค้าผลประโยชน์ของเขา แต่อย่าเหมาสิคะว่า "พระวังหน้า พระกรุวัดพระแก้วไม่มีจริง"

ทีมงานที่เกี่ยวข้องก็เด็ก สมัยยายเดินสนามหลวง พวกคุณยังเดินเตาะแตะ บ้างยังไม่เกิดก็มีนะคะ

ใครจะแบนยายเชิญนะคะ เพราะยายไม่มีปลอกคอ ไม่มีอะไรตีตราว่า "ห้ามทำอะไรให้ภาพลักษณ์เสีย" ยายผีป่าชอบรักษาสิ่งที่ถูกต้อง ภาพลักษณ์มารยาทจอมปลอม ทำไม่เป็น

</TD></TR></TBODY></TABLE>

.

17. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    คุณหนุ่มคะ กิจใดที่เป็นเรื่องบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งก็ดี
    สร้างสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองก็ดี
    ขอให้ทำต่อไปอย่าล้มเลิกจนกว่าจะสำเร็จ
    อย่าเอาคำพูดที่เจตนาไม่ดี มาให้ทำลายความตั้งใจดีค่ะ
    อย่าลืมว่ากิจของข้างบนท่านสำคัญที่สุด

และเลือกอยู่อย่างสงบในที่ของเราเถิดค่ะ
    ใครเห็นคุณค่าหรือมีวาระที่เกี่ยวข้อง
    เป็นเนื้อนาบุญ เดี๋ยวก็มากันเองนะคะ

ส่วนเรื่องพระแท้ไม่แท้
    817หน้า มีคำอธิบายพอแล้วค่ะ
    ภูมิจิตภูมิธรรมก็ไม่เท่ากัน มันก็เป็นของมันอย่างนั้นเอง
    เรื่องบางเรื่องก็เล่าไม่ได้เป็นปัจจัตตัง
    เป็นวาระของใครของมัน

โมทนาบุญในจิตกุศลของคุณหนุ่มทุกประการ

18. sithiphong

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณรบช.ออมทรัพย์ 2030-06304-5 บัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม

เมื่อไม่เกิน 1 นาทีที่ผ่านมา ผมได้โทรศัพท์ไปกราบเรียน หลวงพ่อแผน สนส.บ่อเงินบ่อทอง เรื่องของเงินบริจาคที่ผมได้บอกบุญกับทุกๆท่านในเว็บพลังจิต ว่า มีหลายๆคนที่เข้าใจว่า ผมมีส่วนได้ส่วนเสียกับเงินที่บริจาค ผมกราบเรียนหลวงพ่อแผน ขอให้พระคุณเจ้าได้เข้ามาชี้แจงข้อเท็จจริงเรื่องของเงินบริจาคที่เข้าไปยังบัญชีดังกล่าวแล้ว หลวงพ่อแผนท่านรับปากผมแล้วว่า จะให้พระคุณเจ้าเข้ามาชี้แจง แต่เนื่องจากเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ สนส.บ่อเงินบ่อทองเสีย น่าจะแก้ไขเสร็จในวันนี้

กราบนมัสการหลวงพ่อแผนและพระคุณเจ้า(โตกุมารน้อย)ด้วยครับ
    หากมีสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่ผมได้ล่วงเกินหลวงพ่อแผนและพระคุณเจ้า(โตกุมารน้อย) ในเรื่องนี้ อโหสิกรรมให้ผมด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เดี๋ยวผมไปหาก่อนครับ น่าจะอยู่อีกบ้านหนึ่งผมจะมอบพระผงไพรรีพินาศ ของวัดบวรนิเวศน์ ให้คุณหนุ่มไว้เป็นกำลังใจครับ(เก็บมากว่า10ปีแล้วครับ)
    nongnooo...

20. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    พี่แอ๊ว ,น้องชา ,น้องเก้น

ถึงเวลาแล้วนะครับที่ต้องมาชี้แจงเรื่องเงินในบัญชีของกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

เพราะว่า มีหลายคนคิดว่า ผมมีส่วนได้ส่วนเสียในเงินทำบุญ ขอให้มาชี้แจงด้วยครับ

กราบนมัสการหลวงพ่อแผนและพระคุณเจ้า สนส.บ่อเงินบ่อทอง
    ตามที่มีท่านที่ร่วมทำบุญกับ สนส.บ่อเงินบ่อทอง แล้วท่านที่ร่วมทำบุญกับ สนส.บ่อเิงินบ่อทองได้โอนเงินเข้าบัญชีในกระทู้ ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร บช.ออมทรัพย์ 2030-06304-5 บัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    ผมกราบขอความกรุณาช่วยมาชี้แจงหน่อยครับว่า ผมมีส่วนในเงินที่ทำบุญกับ สนส.บ่อเงินบ่อทองหรือไม่อย่างไรครับ

ส่วนมูลนิธิชัยพัฒนา ,สภากาชาดไทย ,โรงพยาบาลสงฆ์ และวัดพระบาทน้ำพุ คงไม่ต้องมาชี้แจงนะครับ เพราะว่าไม่มีใครที่สามารถกล้าไปนำเงินที่ทำบุญตามองค์กรทั้ง 4 องค์กรออกมาได้

.

ส่วนกรรมที่คนอื่นที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อแผนและพระคุณเจ้า(โตกุมารน้อย) ไม่เกี่ยวกับผมครับ

.