พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

ผมจะได้เจอท่านขุนแผนแดนระยองในวันงานกฐินที่วัดบ่อเงินบ่อทองหรือเปล่าน๊อ ผมขอเชิญในกระทู้นี้เลยนะครับ ไปร่วมงานบุญกัน

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    กลับมาแล้วครับ เมื่อวานนี้ผมได้ไปกราบพระอาจารย์จักรี ที่บ้านท่านอาจารย์ประถม เมื่อกลับมาถึงบ้านมีความรู้สึกว่าถ้าไม่ได้ไปเสียใจแย่เลยครับ

ผมขอแจ้งเรื่องบุญก่อน เมื่อวานนี้ได้ร่วมกันถวายภัตตาหารพระอาจารย์จักรี มีทั้งคุณguawn , คุณปุ๊ ,คุณหมู และคณะที่บ้านอาจารย์ประถม บุญต่อมาก็คือได้ร่วมกันบริจาคเงินถวายพระอาจารย์จักรี ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะนำไปใช้ประโยชน์อย่างไร บุญที่ 3 คือร่วมกันทำบุญงานกฐิน วัดเขาทองพุทธาราม จ.นครสวรรค์ ที่หลวงพ่อเชื่อมท่านเป็นเจ้าอาวาส หลวงพ่อเชื่อมท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง ส่วนบุญสุดท้ายก็คือได้รับธรรมะจากพระอาจาย์จักรี ซึ่งท่านสอนง่ายๆ แต่เวลาที่นำไปปฎิบัตินั้น ในความรู้สึกว่ายาก ท่านสอนว่า ให้มีศรัทธา ศรัทธาต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่อมีศรัทธาอย่างมั่นคงแล้ว ให้ใช้ปัญญาเป็นสิ่งที่พิจารณา การที่จะมีปัญญาได้นั้น เบื้องต้นต้องมีศีล และสมาธิ ต้องปฎิบัติอย่างจริงๆจังๆ จึงจะเกิดปัญญา ในคำสอนหลายๆอย่างเป็นคำสอนที่กินใจผมมากๆ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเพิ่มเติมสำหรับคำสอนพระอาจารย์จักรี นะครับ สำหรับศรัทธานั้น หากมีแต่ศรัทธาอย่างเดียว อาจจะทำให้หลงงมงายได้ พระพุทธเจ้าท่านสอนให้เป็นวิทยาศาสตร์นะครับ ทุกๆคนสามารถพิสูจน์คำสอนของพระพุทธองค์ได้ เพียงแต่ต้องหาครูบาอาจารย์ที่สามารถอธิบายในหลักธรรมที่เป็นขั้นเป็นตอน ในการปฎิบัติได้ ยิ่งวิทยาศาสตร์เจริญขึ้นเท่าไร หลักธรรมะของพระพุทธองค์ยิ่งชัดเจนขึ้น ต้องพิสูจน์ตามหลักกาลามะสูตรครับ

ผมนำบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยครับ

.

3. sithiphong

ผมขอแจ้งเรื่องหนังสือที่คณะลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถมจะทำขึ้นเนื่องในวาระวันคล้ายวันเกิดของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ในตอนนี้หนังสือเริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว และผมคาดว่าจะเสร็จสิ้นภายในเดือนตุลาคม49 นี้นะครับ เรื่องราคาหนังสือคาดว่าจะอยู่ที่ประมาณเล่มละ 150 บาท ส่วนเนื้อหาในหนังสือนั้น จะเป็นเรื่องราวที่ท่านอาจารย์ประถม ได้ศึกษาค้นคว้าและสร้างพระพิมพ์ขึ้น จะมีหลายๆเรื่องราวในหนังสือเล่มนี้ และจะไม่มีการวางขายในท้องตลาดโดยเด็ดขาด หากว่ามีข่าวความคืบหน้าผมจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

4. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post342598 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 09:18 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1289 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_342598", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:18 AM
    สถานที่: กรุงเทพฯ
    Thanked 3,771 Times in 456 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 498[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_342598><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    5555 คุณฤๅษีเม้า มาคว้าม้าตัวที่ ๙ ไปซะแล้ว เดิมทีผมก็คิดไว้ว่า ที่นั่งสุดท้ายหมายเลข ๙ ถ้าไม่มีผู้ใด๋ ผมจะจ่ายเอง ตามที่คิดไว้มีว่า

ที่นั่งหมายเลข ๙ เราอุดหนุน (ถ้าไม่มีใครซื้อ)
    ช่วยครอบครัวพ่อคุณท่านขุนแผน (๑๐๐๐ บาท)
    และรับช่วยค่าน้ำมันที่ขาดแคลน
    เงินสี่พันทดแทนช่วยเดินทาง

มาวันนี้พี่เม้าเจ้าลมกรต
    มาช่วยปลดภาระและสะสาง
    แซงหน้าเราช่วยคณะผู้เดินทาง
    ไปร่วมบุญเหล่าเงินฮางที่อุบล

ผมก็ขอตั้งมั่นในดวงจิต
    ก็ไม่คิดถอดถอนบุญกุศล
    คิดอย่างไรต้องทำได้ดังใจตน
    เงินสามพันหารทุกคนช่วยน้ำมัน เอย

วันนี้สมองโปล่งแต่งกลอนสดได้แฮะ ไม่เกินวันที่ ๑๒ พี่จะโอนเงินไปให้โยนะ ช่วยค่าน้ำมัน เอาเป็นว่าพี่ช่วยค่าน้ำมันอีกสามพันก็แล้วกันครอบครัวขุนแผนต่างหากนะ

เห็นภาพที่สองท่านที่ไปแสวงบุญมาเอามาลงให้ชม เป็นที่น่าอัศจรรย์จริงนะครับ ไม่ใช่ภาพฝุ่นละอองแน่นอน องค์พระพุทธรูปก็สวยมาก

ถ้ามีภาพพระพุทธรูปขณะที่ยังไม่ได้ย่อขนาด ขอบ้างได้ไหมเอาเฉพาะภาพที่ถ่ายด้านหน้าตรงเต็มองค์ ผมชอบสะสมภาพพระพุทธรูป

ส่งมาที่ nphenglarp@hotmail.com

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

เมื่อคืนก่อนนอน เข้ามาดูกระทู้นี้ อ่านที่พี่รงค์โพสไว้เป็นบทกลอนแล้ว อ่านแล้วชอบจริงๆ เกิดคันไม้คันมือ อย่างแต่งกลอนบ้าง คิดดังนั้นหยิบสมุดปากกา แต่งกลอนแซวพี่ๆ ทุกท่านดีกว่า เพราะพี่รงค์แท้ๆๆๆๆ เลย จุดประกายความคิดทำให้กว่าจะได้นอน ปาเข้าไปตีหนึ่งกว่า หุหุ

แต่ก่อนเรียนมัธยม อาจารย์เคยสอนเรื่องการแต่งกลอน แต่ว่ามีบางส่วนที่คืนอาจารย์ไปแล้ว อิอิ ครั้งนี้จึงแต่งกลอนมาแบบไม่ได้ถูกหลักอะไรมาก เน้นเนื้อหามากกว่านะจ้ะ

มีเนื้อหาดังนี้ค่ะ

ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    (bb-flower
    <!-- / message --><!-- attachments --></TD></TR></TBODY></TABLE>

5. sithiphong

โต้ง พี่มาปรึกษากับหลายๆคน ก็เลยมีความคิดเห็นกันว่า จักร กับตรีศูลนั้น เป็นเครื่องหมายของราชวงศ์จักรี พี่จะลองไปติดต่อกับทางพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ ที่ใดที่หนึ่ง แล้วจะไปมอบให้พิพิธภัณฑ์น่าจะเป็นการเหมาะสมที่สุด ส่วนตะกรุดกับปลอกแขนพิรอดนั้น พี่คงจะนำไปไว้ที่ฐานพระพรหมเหมือนเดิมนะ

.

6. sithiphong

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

<TABLE class=tborder id=post341612 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 08:47 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#1251 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_341612", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:14 AM
    Thanked 3,774 Times in 457 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 498[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_341612><!-- message -->สวัสดียามเช้าที่วันนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝนแต่เช้าเลย เมื่อวานดูข่าวเรื่องน้ำท่วมหลายๆ จังหวัด รู้สึกเห็นใจพี่น้องที่อยู่ต่างจังหวัดที่น้ำท่วมเข้าบ้านจังเลย แต่อย่างไรหวังว่าเส้นทางที่เราจะเดินทางไป คงไม่มีอุปสรรคใดๆ

เมื่อวานหลังจากได้รับพระพิมพ์ต่างๆ ที่คุณสิทธิพงศ์ฝากไว้กับพี่ตุ่น(พี่สาวที่น่ารัก ที่หลายคนเรียกว่า สาวสองพันปี) คุยกันอยู่พักหนึ่ง ก็กลับ พอดีคุณสิทธิพงศ์โทรมาบอกว่าได้โอนเงินเข้ามาให้แล้ว

ได้คุยกันว่าพระที่รับมาแล้วนั้น โยต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะว่าพระพิมพ์ทั้งหมดที่รับมามาเป็นของเก่าแก่ เกรงเรื่องเจ้าของเก่าเท่านั้นเอง หุหุ

ตกเย็น เลยซื้อพวงมาลัยมะลิสด มาถวายบูชาพระพิมพ์และสวดมนต์บูชาบรมครูพระโลกอุดร ขอบารมีท่านและเทวดาประจำองค์พระ คุ้มครองและแผ่รังสีธรรมะ ความเมตตา ความร่มเย็นแก่บุคคลในบ้าน และรอบๆบ้าน
    ได้ทำตามนั้นแล้วสบายใจ หลับสบายเลย

เช้านี้จึงขออนุญาติ และถ่ายรูปพระพิมพ์ที่คุณสิทธิพงศ์ให้นำไปให้พระอาจารย์สาเพื่อแจกแก่ผู้มาร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง

[​IMG] [​IMG]

เย็นนี้ จะได้ดำเนินการบรรจุพระและวิธีการอาราธนาพระที่คุณสิทธิพงศ์ให้มาเพื่อใส่ลงซองซิป

ดังนั้น เพื่อนท่านใด อยู่จังหวัดอุบลราชธานีหรือใกล้เคียง ต้องการไปร่วมงานกฐินที่วัด ก็ขอเรียนเชิญตรงนี้เลยค่ะ

นอกจากได้มหาบุญ มหากุศลแล้ว ยังได้พระพิมพ์ที่ปลุกเสกโดยบรมครูพระโลกอุดร ซึ่งเป็นพระพิมพ์ที่เก่าแก่ รับพระมาเป็นศิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัวอีกด้วย

เช้านี้เท่านี้ก่อนหล่ะคะ วันนี้จะไปรับภาพโปสเตอร์ จากคุณลุงเม้าตาอิน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
    (bb-flower
    <!-- / message --><!-- attachments -->

หากท่านใดที่รับพระพิมพ์ที่แจกฟรีไป ผมแนะนำให้ทำผาติกรรม (คือการทำบุญให้วัดหรือให้คณะสงฆ์ ทำบุญอะไรก็ได้) จำนวนเงินก็แล้วแต่ศรัทธานะครับ พระพิมพ์นี้เป็นพระพิมพ์ที่ไม่เหมือนกับพระพิมพ์โดยทั่วๆไป เป็นพระพิมพ์ที่ต้องถือว่าเป็นของสูงครับ ผมคงต้องโทร.หาพระอาจารย์สาเพื่อแจ้งเรื่องนี้อีกรอบครับ

ส่วนท่านที่ร่วมบุญและบูชาพระพิมพ์ไปนั้น ถือว่าได้ทำผาติกรรมร่วมกับผมแล้วนะครับ ไม่ต้องเป็นกังวลเหมือนที่ผมเคยกังวลใจ ตอนนี้ผมเองหายกังวลใจเรียบร้อยแล้ว

.

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2006
  7. sithiphong

ผมขออนุญาตแนะนำอีกเรื่องนะครับ หลายๆท่านคงไม่เคยสังเกตุเวลาที่ผมกรวดน้ำนั้น ผมเองได้กรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน สำหรับท่านที่มีพระพิมพ์วังหน้า,พระพิมพ์กรุวัดพระแก้วหรือบูชาพระพิมพ์ของวังหน้าจากผมไป ควรทำบุญกรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน ด้วยนะครับ

บทกรวดน้ำที่ผมเองใช้อยู่ครับ

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้มอบพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า , สมเด็จสี , สมเด็จพระปัญจศิริ ,พระปิดตาสี่กร รวมทั้งหมด 450 องค์ เพื่อมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญในงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน, เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

<O:p</O:p
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

.

8. sithiphong

เมื่อสักพักนี้ เพื่อนผมได้โทร.มาบอกเรื่องนอกจากการกรวดน้ำให้ผู้สร้างแล้ว ควรจะกรวดน้ำให้กับเจ้าของพระพิมพ์ด้วย เผื่อว่าเจ้าของอาจจะหวงแหนครับ ผมขอขอบคุณนะครับ ผมคงใช้บทกรวดน้ำเพิ่มขึ้นครับ

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้ .............................. ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

หากท่านใดจะนำไปใช้ สามารถนำไปใช้ได้เลยนะครับ ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ ความดีต้องช่วยกันทำ โมทนาสาธุครับ

.

9. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอสอบถามคุณหนุ่มเป็นความรู้ครับ.. ภาพที่ผมนำเสนอนี้ใช่กริชวังหน้าชุดเดียวกับที่คุณเคยลงนำออกให้บูชาหรือไม่ครับ ด้ามเป็นพญานาคครับ นอกเหนือจากด้ามพระพรหม ท้าวเวสสุวัณ ฤาษีสิงขร พระนาคปรก หรือไม่ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      293.8 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      320.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      334 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      154.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      144.9 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      53
  10. sithiphong

ใช่ครับ ด้ามนั้นนอกเหนือจาก ด้ามพระพรหม ท้าวเวสสุวรรณ ฤาษีสิงขร พระนาคปรก พญานาคแล้ว ก็ยังมีที่เป็นอย่างอื่นอีกหลายอย่างครับ ผมเองมีไม่น้อยกว่า 20 ประเภทครับ (ผมเองไม่ได้นับไว้ว่ามีกี่ประเภท)

หากได้มาแล้วนั้น นอกจากจะต้องทำผาติกรรมแล้วนั้น ควรจะกรวดน้ำและบอกให้เจ้าของเดิมและผู้สร้างมาอนุโมทนาบุญกับเราด้วยนะครับ ผลที่ไม่ดีจะได้ไม่ย้อนกลับมาสู่ตนเอง

กาลามสูตร
    ของ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระบรมครู<O:p</O:p

1. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา <O:p</O:p
    2. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสืบๆกันมา<O:p</O:p
    3. อย่าปลงใจเชื่อ ค้วยการเล่าลือ <O:p</O:p
    4. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์<O:p</O:p
    5. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก <O:p</O:p
    6.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะการอนุมาน<O:p</O:p
    7. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล <O:p</O:p
    8. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฏีที่พินิจไว้แล้ว<O:p</O:p
    9. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ <O:p</O:p
    10.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา<O:p</O:p
    เรื่องราวเกี่ยวกับพระเทพโลกอุดร มีมาช้านานแล้ว เริ่มต้นในยุคสมัยสุวรรณภูมิ หริภุญไชย สุโขทัย อยุธยา และตนโกสินทร์ หลักฐานที่ปรากฏชัดแต่ขาดการค้นคว้า อย่างจริงจังรู้ในชนกลุ่มน้อยทางเจโตบ้าง เช่น พระอริยคุณาธาร (ปุสโสเส็ง) และหลวงปู่คำคะนิง ต่างเห็นพ้องต้องกันว่า คณะพระเทพโลกอุดร เคยมาพำนัก ณ ถ้ำดอยเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ กล่าวไปก็ไม่มีผู้ใดเห็นอย่างท่าน บางท่านที่มีวาสนาก็พบเห็นท่านและยืนยัน ครั้นจะเอาเข้าจริงก็ไม่สามารถพบเห็นท่าน คล้ายคนหนึ่งเคยเห็นผีแต่หลายคนอยากเห็นบ้างก็ไม่เห็น จนเกือบจะเป็นเรื่องอจิณไตย (คือเรื่องที่ไม่ควรนึกคิด) แต่ก็ไม่ใช่นิยายท่านมักอยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง สามารถปรากฏได้ในสถานที่ต่าง ๆ ไม่จำกัด ทั้งผู้ที่พบเห็นก็ปราศจากความรู้ว่าเป็นพระเทพโลกอุดรองค์ใดกันแน่ เพราะมีอยู่ด้วยกันถึง 5 พระองค์ และอาจมาในรูปต่าง ๆ ไม่ซ้ำกัน หรือปรากฏรูปเดิม แต่ที่มีวาสนาบารมีสูงส่งก็คือ คุณดอน นนทะศรีวิไล คนลาวไปประกอบอาชีพที่ประเทศแคนาดา ท่านผู้นี้ปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัด ถือเอกามังสะวิรัติมานานกว่าสิบปีซึ่งบรมครูพระเทพโลกอุดรโปรดปรานมาก คุณดอนและครอบครัว นับถือบรมครูพระเทพโลกอุดรมาก และเล่าให้ฟังว่าได้พบเห็นบรมครูพระเทพโลกอุดรด้วยตาเนื้อ 2 ครั้ง <O:p</O:p
    ครั้งแรกหลังจากเสร็จจากการนั่งสมาธิประจำวัน เป็นเวลาทางประเทศแคนาดา 00.02 น. ปรากฏพระภิกษุชรารูปหนึ่งเดินเข้ามาในบ้าน คุณดอนทราบทางจิตว่าเป็นบรมครูพระเทพโลกอุดรแน่ จึงก้มลงกราบและเรียนถามว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2006
  11. sithiphong

ผมขอเก็บคำกรวดน้ำไว้ก่อนนะครับ เพราะว่าต้องใช้อีก

วันนี้ข้าพเจ้าได้........... ขอให้ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ , คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์,พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระสยามเทวาธิราช ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระฤาษีทุกๆตน พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ขอให้มาอนุโมทนาในบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้ .............................. ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์,ตัวข้าพเจ้าและทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระสยามเทวาธิราช ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, ท่านผู้เสกทุกท่าน เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระฤาษีทุกๆตน พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)
    พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้... & ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร & มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    ประชาสัมพันธ์งานบุญ"งานบุญคุณแผ่นดิน"จัดขึ้นวันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2549 ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ชื่อบัญชี "บุญคุณแผ่นดิน" สาขาตลาดเจ้าพรหม บมจ.ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาอยุธยา บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 059-1-88984-9http://www.boonkunpandin.com
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือธรรมะแก่ 274 วัดกรรมฐานทั้ง 4 ภาคและวัดไทยในต่างประเทศ
    ร่วมสร้างกุศลบูรณะซ่อมแซม โบสถ์โบราณอายุ234ปี-วัดมะลิทรุดโทรมหนัก
    คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)
    พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้... หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง&คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ
    สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ
    ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 เบอร์โทรพระอาจารย์สา 089-578-9600
    ที่อยู่วัด พระอ่อนสา ฐิติคุโณ วัดภูเหล่าเงินฮาง หมู่บ้านศรีสมบูรณ์ ต.หนองทันน้ำ อ.กุดข้าวปุ้น จ.อุบลราชธานี 34270
    ประชาสัมพันธ์"งานบุญคุณแผ่นดิน"วันเสาร์ที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๔๙

มีศรัทธาแล้วใช้ปัญญานำ

รู้น้อยว่ามากรู้ เริงใจ
    กลกบเกิดอยู่ใน สระจ้อย
    ไป่เห็นชะเลไกล กลางสมุทร
    ชมว่าน้ำบ่อน้อย สุดล้ำลึกเหลือ <!-- / sig --><!-- edit note -->

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...

หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร (จากเว็บไซด์อกาลิโก)

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม

สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง&คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 เบอร์โทรพระอาจารย์สา 089-578-9600

ประชาสัมพันธ์"งานบุญคุณแผ่นดิน"วันเสาร์ที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๔๙

"ให้ร่วมกันสร้าง เราจะมาโปรดสัตว์ไม่ให้สร้างคนเดียว"

เชิญร่วมทำบุญซื้อเครื่องสูบน้ำ ขุดเจาะน้ำ โรงครัว (จากเว็บไซด์ลานธรรมเสวนา)

ชื่อหนังสือ
    วิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จฯ และพระสมเด็จท่านเจ้าคุณกรมท่า
    เจ้าพระยาภานุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุญนาค)
    ซึ่งเขียนโดย ท่านปรัศนี ประชากร (เป็นนามปากกาของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ) ซึ่งปัจจุบันไม่มีวางขายที่ไหน แต่ยังพอมีจำหน่ายที่ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครครับ แต่ท่านอาจารย์ประถมท่านนำหนังสือเล่มนี้ จำนวน 2 เล่มไปมอบให้หอสมุดแห่งชาติครับ ก็ยังพอหาอ่านได้ครับ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ในปี 2539 ครับ<!-- / message --><!-- edit note -->

ผมจะขอเล่าเกร็ดประวัติของอาจารย์ประถม อาจสาครให้เพื่อนๆ ชาวพลังจิตได้ทราบกัน<O:p</O:p
    อาจารย์ประถม อาจสาคร ท่านเริ่มรู้จักพระ สร้างพระพิมพ์ให้กับหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ตั้งแต่อายุ 17-18 ปี แต่สิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น ท่านมีส่วนในผงสมเด็จจิตรดา ประมาณปี พ.ศ.2504-5 ทางสำนักพระราชวัง ได้ขอให้หลวงปู่เฮียง วัดป่า ชลบุรี ท่านลบผงให้ แต่หลวงปู่เฮียงท่านมีภารกิจมาก จึงไม่มีเวลา หลวงปู่เฮียงท่านจึงได้ให้อาจารย์ประถม มาช่วยลบผงให้ อาจารย์ประถมท่านได้ไปอาศัยอยู่ที่กระท่อมหลังป่าช้าวัดป่า 3 เดือน ลบผงให้จนเสร็จ อาจารย์ประถม ท่านเคยบอกผมว่า ท่านลบผง อย่างชำนาญ แต่กว่าจะลบได้ 1 ช้อนชา ต้องใช้เวลา ถึง 3 ชั่วโมง ลบจนถึงนิพพานสูญ เพราะฉะนั้น ในผงสมเด็จจิตรดานั้น มีส่วนผสมของผงที่อาจารย์ประถมท่านลบให้ด้วย ปัจจุบันท่านอาจารย์ประถม ท่านอายุ 85 ปี (ท่านเป็นฆารวาส) และยังมีชีวิตอยู่ รวมระยะเวลาที่ท่านทำพระ , ลบผงวิเศษ ,รู้จักหลวงปู่เทพโลกอุดร ,พระพิมพ์ของหลวงปู่เทพโลกอุดร (พระวังหน้า) ก็เป็นระยะเวลา 67 ปี <O:p</O:p
    ท่านอาจารย์ประถม ท่านเคยเล่าให้ผมฟังว่า เรื่องของหลวงปู่เทพโลกอุดร นั้น ไม่ใช่สิ่งลี้ลับแต่ประการใด เพียงแต่ต้องปฏิบัติธรรมให้ดี อย่างเช่น หลานของท่าน นั่งสมาธิ จนกระทั่งเห็นหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านออกมาจากรูปทั้ง 5 องค์ สามารถจับต้องได้ด้วยกายเนื้อ สามารถพูดคุยได้ แต่สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่เป็นประสบการณ์เฉพาะตนเท่านั้น ขึ้นอยู่กับบุญ บารมีของแต่ละบุคคลที่ได้สั่งสมกันมา<O:p</O:p
    ส่วนการตรวจสอบพระหลวงปู่เทพโลกอุดรนั้น สามารถตรวจสอบได้ โดยนำพระไปให้ผู้ที่ได้วิปัสสนาญาณ (ควรไม่น้อยกว่า 4-5 ท่าน) เป็นผู้ที่ตรวจสอบ ว่าพระมีอิทธิคุณไปในทางใด ใครเป็นผู้เสก แล้วผลที่ได้จะต้องเหมือนกันทุกท่าน จึงจะรับรองได้<O:p</O:p
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ที่ท่านได้อนุญาตให้นำบทความที่ท่านเขียน และที่ท่านได้เล่าให้ฟัง มาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน ขอบพระคุณครับ

คำอธิฐานขอบารมี<O:p</O:p

ข้าพเจ้าขอเดชะพลานิสงค์<O:p</O:p
    เมื่อจะปลงชีวิตขอให้คิดได้<O:p</O:p
    ขออย่าได้มีมารมาผจญดลใจ เทพไทจงเห็นเป็นพยาน<O:p</O:p
    ขอให้ข้าพเจ้าได้ขจัดตัดกิเลส <O:p</O:p
    ขอข้ามเขตแว่นแคว้นแดนสงสาร<O:p</O:p
    ขอให้ได้สำเร็จประโยชน์โพธิญาณ เข้านิพพานพ้นทุกข์สุขสบาย<O:p</O:p
    ขอให้สมมาตรปรารถนาอย่าช้านัก การสิ่งใดรักชอบให้สมอารมณ์หมาย<O:p</O:p
    ขอให้พบพระทุกชาติอย่าคลาดคลาย <O:p</O:p
    ขออย่าให้ตายกลางอายุปัจจุบัน<O:p</O:p
    ตั้งแต่ชาตินี้จนชาติหน้า <O:p</O:p
    ขออย่าข้องขัดทรัพย์สินทุกสิ่งสรรพ<O:p</O:p
    การสิ่งใดบาปหยาบช้าทุกสิ่งอัน การสิ่งนั้นขออย่าได้พบประสพเลย<O:p</O:p

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ<O:p</O:p

( อธิฐานทุกครั้ง หลังไหว้พระสวดมนต์แล้ว

เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า <O:p</O:p
    เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน<O:p</O:p
    เจ้ามามือเปล่า เจ้าจะ เอาอะไร <O:p</O:p
    เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา<O:p</O:p
    ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่ <O:p</O:p
    มีเพียงแต่ ต้นทุน บุญกุศล<O:p</O:p
    ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน <O:p</O:p
    แม้ร่างตน เขาก็เอา ไปเผาไฟ<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- / message --><!-- sig -->​

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p

จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่าน หรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้น หลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรม ชอบอาหารมังสะวิรัติ ชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้ว เทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้าหรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปานหรือหลวงพ่อโอภาสี วัดโอภาสี บางมด) ) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อย ย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ

สำหรับพิมพ์อรหันต์ พิมพ์ปิดตา และพิมพ์มหากัจจายนะซึ่งเป็นองค์เดียวกันแต่ปางต่างกันหากจะอาราธนาอย่างพิศดารก็ย่อมกระทำได้ กล่าวคือพิมพ์อรหันต์ใหญ่ พิมพ์อรหันต์กลางและพิมพ์อรหันต์น้อย อยู่ในหมวดพระมหากัจจายนะรูปงามซึ่งเป็นรูปเดิมก่อนการอธิษฐานวรกายให้ต่อท้ายด้วยคาถาดังนี้

พิมพ์อรหันต์
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม
    (เชยยะ อ่านว่า ไชยะ ; รูปะวะระ แปลว่า รูปงาม)
    *** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม ***

สำหรับสำหรับพิมพ์พระปิดตาซึ่งเป็นปางอธิษฐานวรกายให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้
    พิมพ์พระภควัมปติ(ปิดตา)
    ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    *** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***

สำหรับพิมพ์พุงพลุ้ยที่นิยมเรียกกันว่า พระสังกัจจายน์ คำนี้ไม่มีศัพท์นี้ในภาษาบาลี ที่ถูกต้องคือ พระมหากัจจายนะ เถระเจ้าอัน
    เป็นปางหลังจากที่นิมิตวรกายแล้ว ให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วย พระคาถาต่อไปนี้
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    ***โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***
    จะเห็นว่าตัดเอาคำว่า รูปะวะระออกไปเพราะสิ้นความงดงามแล้ว

พระพิมพ์ของคณะพระเทพโลกอุดรนั้นทุกรูปแบบทุกพิมพ์ทรงมีอานุภาพครอบจักรวาล อาราธนาทำน้ำมนต์ประสิทธิ์ยิ่งนัก โดยให้นำเอาพระแช่ในภาชนะที่บรรจุน้ำเรียบร้อยแล้ว บูชาด้วยดอกไม้ จุดธูปเทียน แล้วอธิษฐานตามความมุ่งหมาย เสร็จแล้วให้รีบนำพระขึ้นเช็ดน้ำด้วยสำลีหรือผ้าสะอาด ผึ่งลมให้แห้งก่อนนำไปบรรจุตลับ องค์พระจะไม่ละลายลบเลือนและไม่ควรแช่ในน้ำนานเกินควร จงทะนุถนอมให้จงดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว

สำหรับท่านที่มีพระอันเป็นทิพยสมบัติอันทรงคุณค่า โดยได้รับสืบทอดมาจากบรรพชนหรือได้รับจากทางใดทางหนึ่งก็ตาม เสมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัว ไม่จำเป็นต้องขวนขวายในอิทธิวัตถุอื่นอีก<O:p</O:p

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

คำบูชาบรมครูพระโลกอุดร
    นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯลฯ ( 3 จบ )<O:p</O:p
    โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร ปฎิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต อิฐะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ ปะระมะสาริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวานิตัง โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร อะยัง โน โข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง เวเรนะ สุภาสิตัง โลกุตตะโร จะ มหาเถโร เทวะตา นะระปูชิโต โลกุตตะระคุณัง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา มะหาเถรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม

บทสวด แบบย่อหรืออาราธนาพระพิมพ์ (ได้ทุกทรงพิมพ์)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา
    หรือภาวนา ๓ จบ , ๗ จบ , ๙ จบ (เช้า-เย็น ตื่นนอนและก่อนนอน)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา เมตตาลาโภ นะโสมิยะ อะหะพุทโธ

หมายเหตุ : บทความที่นำมาเสนอนี้ได้รับการอนุญาตในการคัดลอกและเรียบเรียงเพื่อเผยแพรเป็นวิทยาทานจากท่าน อาจารย์ ประถม อาจสาครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นับเป็นพระคุณและความกรุณาอย่างยิ่ง<O:p</O:p

ผมขอเสริมนะครับ ท่านสามารถอาราธนาเป็นภาษาไทย ได้นะครับ ถ้ายังจำบทสวดของท่านไม่ได้ครับ<!-- / message --><!-- sig -->
    .
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      14.5 KB
      เปิดดู:
      546
      ขนาดไฟล์:
      1,004 bytes
      เปิดดู:
      538
      ขนาดไฟล์:
      218 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      15.1 KB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      23 KB
      เปิดดู:
      548
      ขนาดไฟล์:
      30.1 KB
      เปิดดู:
      508
      ขนาดไฟล์:
      3 KB
      เปิดดู:
      493
      ขนาดไฟล์:
      13.6 KB
      เปิดดู:
      501
      ขนาดไฟล์:
      6.2 KB
      เปิดดู:
      493
      ขนาดไฟล์:
      21.6 KB
      เปิดดู:
      489
      ขนาดไฟล์:
      5.4 KB
      เปิดดู:
      489
      ขนาดไฟล์:
      5.4 KB
      เปิดดู:
      608
      ขนาดไฟล์:
      5.5 KB
      เปิดดู:
      605
      ขนาดไฟล์:
      3.7 KB
      เปิดดู:
      512
      ขนาดไฟล์:
      4.2 KB
      เปิดดู:
      496
      ขนาดไฟล์:
      23 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      50 KB
      เปิดดู:
      775
      ขนาดไฟล์:
      14.8 KB
      เปิดดู:
      511
    • ร9 ทรงผนวช.jpg
      ร9 ทรงผนวช.jpg
      ขนาดไฟล์:
      23.4 KB
      เปิดดู:
      17,706
      ขนาดไฟล์:
      61.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      3.2 KB
      เปิดดู:
      665
      ขนาดไฟล์:
      823 bytes
      เปิดดู:
      495
      ขนาดไฟล์:
      13 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      139.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      6.1 KB
      เปิดดู:
      47,362
      ขนาดไฟล์:
      24.9 KB
      เปิดดู:
      1,632
      ขนาดไฟล์:
      23.1 KB
      เปิดดู:
      1,515
      ขนาดไฟล์:
      14.5 KB
      เปิดดู:
      2,649
      ขนาดไฟล์:
      13.3 KB
      เปิดดู:
      10,108
      ขนาดไฟล์:
      8.1 KB
      เปิดดู:
      264
      ขนาดไฟล์:
      9.3 KB
      เปิดดู:
      234
      ขนาดไฟล์:
      8.4 KB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      8.6 KB
      เปิดดู:
      1,158
      ขนาดไฟล์:
      38.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      10.8 KB
      เปิดดู:
      424
      ขนาดไฟล์:
      8.7 KB
      เปิดดู:
      643
      ขนาดไฟล์:
      7 KB
      เปิดดู:
      994
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2007
  12. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post341612 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 08:47 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#1251 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_341612", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:14 AM
    Thanked 3,774 Times in 457 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_341612><!-- message -->สวัสดียามเช้าที่วันนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝนแต่เช้าเลย เมื่อวานดูข่าวเรื่องน้ำท่วมหลายๆ จังหวัด รู้สึกเห็นใจพี่น้องที่อยู่ต่างจังหวัดที่น้ำท่วมเข้าบ้านจังเลย แต่อย่างไรหวังว่าเส้นทางที่เราจะเดินทางไป คงไม่มีอุปสรรคใดๆ

เมื่อวานหลังจากได้รับพระพิมพ์ต่างๆ ที่คุณสิทธิพงศ์ฝากไว้กับพี่ตุ่น(พี่สาวที่น่ารัก ที่หลายคนเรียกว่า สาวสองพันปี) คุยกันอยู่พักหนึ่ง ก็กลับ พอดีคุณสิทธิพงศ์โทรมาบอกว่าได้โอนเงินเข้ามาให้แล้ว

ได้คุยกันว่าพระที่รับมาแล้วนั้น โยต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะว่าพระพิมพ์ทั้งหมดที่รับมามาเป็นของเก่าแก่ เกรงเรื่องเจ้าของเก่าเท่านั้นเอง หุหุ

ตกเย็น เลยซื้อพวงมาลัยมะลิสด มาถวายบูชาพระพิมพ์และสวดมนต์บูชาบรมครูพระโลกอุดร ขอบารมีท่านและเทวดาประจำองค์พระ คุ้มครองและแผ่รังสีธรรมะ ความเมตตา ความร่มเย็นแก่บุคคลในบ้าน และรอบๆบ้าน
    ได้ทำตามนั้นแล้วสบายใจ หลับสบายเลย

เช้านี้จึงขออนุญาติ และถ่ายรูปพระพิมพ์ที่คุณสิทธิพงศ์ให้นำไปให้พระอาจารย์สาเพื่อแจกแก่ผู้มาร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง

เย็นนี้ จะได้ดำเนินการบรรจุพระและวิธีการอาราธนาพระที่คุณสิทธิพงศ์ให้มาเพื่อใส่ลงซองซิป

ดังนั้น เพื่อนท่านใด อยู่จังหวัดอุบลราชธานีหรือใกล้เคียง ต้องการไปร่วมงานกฐินที่วัด ก็ขอเรียนเชิญตรงนี้เลยค่ะ

นอกจากได้มหาบุญ มหากุศลแล้ว ยังได้พระพิมพ์ที่ปลุกเสกโดยบรมครูพระโลกอุดร ซึ่งเป็นพระพิมพ์ที่เก่าแก่ รับพระมาเป็นศิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัวอีกด้วย

เช้านี้เท่านี้ก่อนหล่ะคะ วันนี้จะไปรับภาพโปสเตอร์ จากคุณลุงเม้าตาอิน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
    (bb-flower
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ผมขอขอบพระคุณ คุณโยมากครับ เนื่องจากเป็นผู้ที่จัดการเรื่องการถ่ายเอกสารบทสวดมนต์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อีกทั้งนำพระพิมพ์พร้อมทั้งบทสวดบรรจุลงในถุงพลาสติคอีก

โมทนาสาธุครับคุณโย

.<!-- / message --><!-- sig -->

13. sithiphong

ผมจะนำบทความของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ซึ่งผมนำมาจากกระทู้พระสมเด็จมาให้อ่านกันนะครับ ขอขอบคุณคุณphaderm ที่ได้นำมาลงให้ได้อ่านกันครับ

ขนาดไฟล์:
      659.8 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      686.6 KB
      เปิดดู:
      192
      ขนาดไฟล์:
      649.7 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      170
  14. sithiphong

15. sithiphong

16. sithiphong

17. sithiphong

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

วันนี้ ผมได้นำบทความเรื่องสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า มาให้อ่านกันในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้... พระพิมพ์ที่จะนำไปแจกในงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางนั้น มีพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าด้วยครับ แต่พระพิมพ์ที่นำไปแจกนั้นเป็นพระประเภทคะแนนร้อย คือพระพิมพ์100องค์ จะมีพระคะแนนอยู่หนึ่งองค์ ลักษณะองค์พระ ขอบพระพิมพ์ด้านบนจะมนครับ ใครอยากได้ไปรับในงานนะครับ

โมทนาสาธุครับ

.

18. sithiphong

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

คงได้เวลานับถอยหลังแล้วนะครับ สำหรับงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง นับจากวันนี้(วันที่ 12 ตุลาคม 2549) เหลือเวลาอีกเพียง 2 วันเท่านั้นเอง เวลาช่างเดินรวดเร็วอะไรเช่นนี้ เวลาที่ทุกๆคนจะได้ร่วมบุญมหากฐินซึ่งเป็นบุญใหญ่ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

.

19. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post343392 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 08:52 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1317 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_343392", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:55 AM
    Thanked 3,822 Times in 459 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 503[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_343392><!-- message -->พี่ๆ ทุกท่าน

เมื่อวานนี้ได้บรรจุพระพิมพ์ลงในซองพลาสติกเรียบร้อยแล้วพร้อมกับกระดาษใบวิธีการอาราธนาและการบูชาหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร

เมื่อบรรจุเสร็จจึงนับจำนวน

จึงขอสรุปจำนวนองค์พระพิมพ์ที่ได้รับมามี 2 ถุง
    ถุงที่ 1 จำนวน 196 องค์
    ถุงที่ 2(พระจะมีสีแดง เหลือง เขียว น้ำเงิน เข้าใจว่าที่คุณสิทธิพงศ์บอกว่าเป็นพระเจ้าคุณกรมท่า) จำนวน 161 องค์

รวมพระพิมพ์จำนวน 357 องค์ ที่คุณสิทธิพงศ์ตั้งใจนำไปมอบให้แก่ผู้ทำบุญวัดภูเหล่าเงินฮาง โดยมีเพิ่มเติมคือ ต้องมีการผาติกรรม คือก่อนรับพระให้ร่วมบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง จะเป็นกฐินก็จะได้อานิสงส์มาก แล้วท่านอาจารย์สาจะมอบพระให้

พระที่ได้รับมานั้น ขอบอกว่า ไม่ธรรมดา ทั้งด้านความเก่า และด้วยพลังพุทธานุภาพ และสังฆานุภาพ ใครได้รับพระไป เป็นมงคลแก่ชีวิตอย่างยิ่ง

รายรับที่รับมาจัดทำเรื่องบรรจุพระพิมพ์
    1.คุณสิทธิพงศ์มอบให้มา 500 บาท
    2.คุณพิมพาภรณ์(พี่ตุ่น) 100 บาท
    3.โย 100 บาท
    รวม 700 บาท

ดังนั้นขอสรุปรายจ่ายในการดำเนินการบรรจุพระ
    1.ค่าซองซิปพลาสติก 100 บาท ซื้อจากร้านขายส่งที่สำเพ็ง
    2.ค่าถ่ายเอกสาร 280 บาท จำนวน 700 ใบ เฉลี่ยใบละ 0.35 สตางค์
    รวมเป็นเงิน 380 บาท

**คงเหลือเงิน 320 บาท**

คุณสิทธิพงศ์แจ้งว่าจำนวนที่เหลือแล้วจะโยจะนำไปทำอะไร ดังนั้นจึงขอนำรวมกันเข้าในกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง

ดังนั้น ปัจจัยที่มีการนำเข้ากองกฐินเพิ่มเติมที่อยู่กับโยและนำถวายพระอาจารย์สา (จะโอนเข้าบัญชีท่านในวันนี้)
    1.คุณสัจญาณ พี่ที่ห้องพันทิพย์ ห้องศาสนา ร่วมบุญ 100 บาท
    2.พี่เม้าตาอิน 1,000 บาท
    3.คุณพิมพาภรณ์(พี่ตุ่น) 2,000 บาท
    4.คุณสิทธิพงศ์ คุณโย และคุณพิมพาภรณ์ 320 บาท
    5.คุณบุญสม จันทรอำพร(คุณพ่อ) 500 บาท
    รวมเป็นเงิน 3,920 บาท

จึงแจ้งมาเพื่อทราบกันและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ปล.เมื่อวานคุยกับพี่โต้ง(คุณนักเดินทาง) เรื่องจุดรับ จึงโทรหาคุณอาร์ต(คนขับ) แจ้งว่ามารับโย คุณแม่ คุณนิโลบล ที่ซอยจรัญ 12 ต่อจากนั้นไปรับพี่โต้งแถวบิ๊กซี ลาดพร้าว และไปรับพี่พรหมประกาศิตและครอบครัวที่เมืองเอก รังสิต จากนั้นมุ่งหน้าสู่จังหวัดอุบลราชธานี

พระพิมพ์ก็บรรจุลงซองเสร็จแล้ว หนังสือธรรมะโยก็บรรจุลงกล่องเสร็จแล้วเหลือเพียงจัดส่งที่ไปรษณีย์พรุ่งนี้ ก็ไม่มีอะไรห่วงแล้ว เดินทางสบายๆ เลย หุหุ

เช้านี้เท่านี้ก่อนหล่ะค่ะ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

โมทนาสาธุครับ

.

20. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมกันในงานบุญวันที่ 14-15 ตค 2549 ที่จะถึงนี้ด้วยนะครับ

ผมติดภาระกิจวันที่ 13-15 ตค 2549 เลยไปร่วมด้วยไม่ได้ แต่ยังไงก็ตามวันเวลาดังกล่าวจะส่งจิตไปร่วมในพิธีการวันนั้นด้วยแน่นอนครับ เพื่อนท่านใดที่ไปในงานวันนั้น จดบันทึกการเดินทางด้วยภาพ และตัวหนังสือไว้บอกเล่าเพื่อนๆที่ไปร่วมไม่ได้ด้วยนะครับ...

ขอโมทนาบุญ..