พระวิสุทธิพุทธรังสีบรมบิดาคือใครคะ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย DuchessFidgette, 27 ธันวาคม 2013.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ ส่วนนี้นะครับกิริยาที่เกิดนิมิตรกสิณไฟที่เข้าใจว่าเตรียมไปใช้งานถูกครับ.
    แต่เป็นในอนาคตนะครับ.บางที่เราคล้ายสลึมสลือ ครึ่งหลับครึ่งตื่น
    หรือเคลิ้มๆก็เกิดได้ได้ครับ.เพียงแต่แต่ความใสอาจจะไม่เท่า
    เวลาปกติที่เราฝึก.และเป็นเรื่องปกติครับ.สำหรับประเด็นนี้
    และปกติกสิณนะครับถ้าอนาคตมันจะใช้งานได้แบบไม่ใช่แค่ในนิมิตร
    หมายถึงเอาพลังงานขึ้นมาใช้ได้นะครับ..แรกๆ
    ๆมันจะมาใน ๒ ลักษณะครับ.คือ ๑.เป็นการป้องกันตนแต่ไม่ได้คิด
    ถึงผลที่จะทำลายมุงเน้นเพื่อการใช้ได้อย่างเดียว
    และไม่นึกถึงเหตุผลหรือความจำเป็นที่จะต้องใช้.
    .๒.เป็นการทำลายเพียงเพื่อป้องกันภัยไม่ให้มาถึงตน
    .และขาดการวิเคราะห์
    ถึงความจำเป็นที่ต้องทำลายทั้ง ๒ กรณีถือว่าเป็นปกติครับ
    แต่ว่าจะเกิดในนิมิตรก่อนนะครับ.ในระดับนี้จะใช้ได้ผ่านทางมือทั้งสองข้าง
    นะครับ..และถ้าทำได้ซึ่งมันจำเป็นจะต้องทำได้ก่อน.ถึงจะมาต่อขั้น
    ที่จะนำขี้นมาใช้งานต่อไปได้
    ..จะเข้าใจว่ากสิณไฟไม่ใช่ของร้อน เพราะที่ร้อนๆ.ไม่ใช่
    ช่วงความร้อนของกสิณไฟที่พุ่งไปกระทบกับอะไรก็ตาม.แต่เป็นความร้อน
    ที่จะเกิดขึ้นจากภายในจิตเราเองที่แผ่ขยายจนล้นออกมานอกกายครับ.
    หรือว่าเป็นพลังงานความร้อนที่สร้างจากตัวจิตของเราครับ
    เรียกง่ายๆว่ากำลังจากจิต หรือ กำลังจิตนั่นหละครับ..คำภาวนา
    ที่มักจะมาถ้าสามารถใช้ได้ที่ไม่ใช่การใช้ผ่านมือ.หรือการ
    นึกได้ในขณะนั้นเป็นเพียงการโน้มนำให้จิตทำในลักษณะที่เรานึกจะใช้..
    ต่อมาถึงจะพัฒนาเป็นการ ..ป้องปราม.
    คือมีเหตุมีผลเพียงพอก่อนที่จะใช้งาน วิเคราะห์สถาน ณ การณ์ได้อย่างคลอบคลุม..
    และไม่ใช่ใช้เพื่อการทำลายหรือเพื่อ
    การโอ้อวดตนหรือสนองกิเลสของตนเอง...
    .แต่ต้องจากผ่านเรื่องที่เคยๆบอกก่อนหน้านั้นมาแล้วต่อไปจากการใช้
    งานได้แค่ในนิมิตรถึงจะฝันเปลี่ยนมาเป็นการเรียกพลังงานมาใช้งาน
    ได้จริงในเวลาปกติได้ในระดับเริ่มต้นก่อนส่วนจะพัฒนาต่อจากนี้แล้แต่
    บุคคลครับ.และต่อไปทั้งในนิมิตรและในความเป็นจริงจะใช้งานได้ตลอด
    เป็นปกติไม่มีเสื่อมครับ
    เพราะกำลังจิตมันไม่ได้แปรผันเหมือนสภาพร่างกายที่เสื่อมลงเสื่อมลง
    ครับ..เราจึงเห็นพระหลายๆท่านที่ชรามากๆแต่ว่ามีกำลังจิตสูงๆไงครับ
    แต่ว่าต้องๆค่อยๆเป็นไปตามขั้นตอนนะครับ..ช่วงนี้เรื่องที่จะทำให้เร็วฝึก
    ไปได้เร็วมีหลักๆ ๔ เรื่อง.๑.เพิ่มเมตตาให้มากๆครับแม้แต่คนที่
    เราโครตเกลียดหลังหน้าเค้านะครับ.เค้าจะว่าเรา จะด่าเราก็เฉยๆไว้ครับ
    เค้ามาดีเราก็ยิ่มรับและถ้ามาไม่ดีเราก็ยิ้มรับ(ซักวันจะเข้าใจคำนี้ครับ).
    ๒.ระวังสังโยชน์โดยเฉพาะเรื่องปฏิฆะ
    ให้ดีครับ.ให้รู้ตัวให้เร็วแล้วละซะ.
    ๓.ระวังเรื่องการเผลอไปปรามาสพระรัตน์ตรัย
    ทุกกรณีครับ.ไม่ว่าจะเป็นพระ ฤาษี เทพ พรหม ตำหนัก
    ร่างทรง อะไรก็แล้วแต่.ถ้าเค้ายังทำความดีอยู่ หรือสร้าง
    ความดีอยู่แม้จะน้อยให้งดวิจารณ์ไว้ทุกๆกรณี(เด่วซักวันจะเข้าใจ)
    คือทำตัวไม่ให้มีศัตรูไว้ดีที่สุด..ยิ่งถ้าจะ
    ใช้ฤิทธิ์ได้จะต้องยิ่งระวัง เพราะจะมีผลกับความสามารถ
    และระดับของฤิทธิ์ที่เราจะใช้ได้รวมทั้งสัมผัสพิเศษที่จะเกิดแบบลืม
    ตาปกติในแบบคลอบคลุมในอนาคตครับ
    (เด่วพอใช้ได้แล้วซักอย่างจะยิ่งเข้าใจครับ)
    ๔.รักษาความสม่ำเสมอไว้ครับ.ส่วนกิเลสเรื่องอื่นๆให้เพิ่มสัจจะในการ
    ค่อยๆลดด้วยครับ.อย่าไปว่าจะต้องเลิกเลย.เด่วจะเสียข้อสัจจะบารมีครับ
    ค่อยๆลด ค่อยๆละ ปรมาณนี้
    มีอีกข้ออ้าววว..ลืมครับ..

ปล.ประมาณนี้ก่อนนะครับ.

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ สังโยชน์ ข้อ ปฏิฆะ แทบไม่มีคะ แต่หลักๆน่าจะเรื่อง กิเลส
    ความกังวล ว่าเราจะทำนั้นทำนี้สำเร็จไหม จะโดนเอาเปรียบและ
    เสียกำไรไหม อะไรทำนองนี้นะคะ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

โดยมากมักจะโดนเอาเปรียบเป็นปกติครับ.
    คือถ้าเราจะพอมีอะไรพิเศษกว่าทั่วไปๆหน่อยมันจะ
    ต้องโดนเรื่องทำนองนี้โดยรวมคือเรื่องที่ทำให้จิตใจ
    ได้รับความกระทบกระเทือนอย่างรุนแรงก่อน
    เป็นปกติก่อนอันดับแรกครับ
    และเรามีหน้าที่ยอมรับตามความเป็นจริง..
    ส่วนกังวลแก้ด้วยการอยู่กับปัจจุบัน.ถ้าเหตุ
    เกิดภายนอกใช้สติพากายไปแก้ปัญหา
    หากเกิดจากภายในก็ให้ดับที่ต้นเหตุครับ.

4. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนพกานต์คะ ทั้งๆที่รู้ว่าเราต้องขาดทุน เหมือนเอาพิมเสน
    ไปแลกกับเกลือ เอาของแพงไปแลกกับราคาถูก เราจะต้องวาง
    ไปเฉยๆ และก็ต้องทำใจว่า ธรรมดา ไม่รู้สึกสะทกสะท้านอย่างงั้นใช่ไหมคะ

5. บุรุษไร้เงา

ใช่ครับ.ทั้งความรู้สึกที่เรารู้ล่วงหน้า.
    และปัจจุบันหากเกิดให้เทียบเป็นปกติว่าเหตุ
    การณ์นี้ถ้าเราเป็นเค้าเราก็ทำได้(แม้เราไม่คิดจะทำ)
    หรือว่าเราเคยไปทำเค้ามาก่อนชาติก่อน พวกนี้
    เป็นอุบายให้ใจเรามองเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นได้.
    บางคนเค้าจะมองว่าเราไม่ค่อยฉลาด.มันอาจจะทำให้
    เราไม่มีฐานะเหมือนใครเค้า.แต่สิ่งที่จะได้มามันคุ้มกว่า
    ครับ.คือจิตใจเราจะสะอาดขึ้นอีกระดับหนึ่งครับ.

.
    อืมๆๆๆ..ปฏิฆะให้ระวังในส่วนภพภูมินะครับ.
    เพราะเค้าจะมาทดสอบเราในช่วงนั้นหละครับ เค้ามีลูกเล่นเยอะแยะครับ
    เพื่อจะดูถึงเหตุผลในการใช้ฤิทธิ์ของเราว่าจะผ่านระดับที่
    เค้าจะให้เรานำขึ้นมาใช้งานได้จริงๆหรือเปล่าในระดับเบื้องต้น
    ..มักจะมาทดสอบในนิมิตรหรือตอนที่คล้ายๆเราฝันกำลังสติเราจะอ่อน
    ที่สุด.บางครั้งมันจะทดสอบต่อเนื่องในครั้งเดียวถึง ๒ ถึง ๓
    เหตุการณ์นะครับ.ที่ว่าน่ารักๆมดกับยุงแทบไม่เคยตบ
    มีความสามารถพิเศษระดับเห็นตาเป่า.เป็น ญ ที่เคยรู้จักเนี่ย
    ฆ่าจรเข้ตายหมด บ่ มาแล้วนะครับ
    หรือที่เป็นพระสงฆ์มีชื่อท่านหนึ่งกำหนดไฟเผาวิญญานซะเหี้ยน
    ไปเป็นกองทัพเลยก็มีนะครับ.

ปล.เด่วเจอซักครั้งจะเข้าใจครับ..แต่สอบตกเรื่องปกตินะครับไม่แปลก​

6. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ..เฮ้อออ ง่วงนอน..zzZZ

7. DuchessFidgette

ดิฉันไม่เคยคิดจะไปเอาของคนอื่นคะ ทำไม่ได้ และก็จะรู้สึก
    แย่มากด้วยถ้าต้องไปทำอะไรแบบนั้น ก็จะรู้สึกไม่ดีนะคะ
    เลยงงว่าทำไมคนอื่นถึงทำได้

อีกประการนึง เฮ้อ ยากมากๆเรื่องการวางความแค้น

แต่ก็พยามอยู่คะ มาเรื่องกสิณต่อช่วงนี้จิตไม่ค่อยสงบเท่า
    ที่ควรเพราะปัญหาหลายอย่าง

เวลาดิฉันเคลียดดิฉันจะทำอย่างนี้คะ ดิฉันจะฟังเพลงแบบสองเพลง
    ข้างล่างนี้ ตอนมืดๆ เปิดไฟ โคมสีส้มสลั่วๆดวงนึงและ
    หลับตานึกภาพไฟแบบเวลาเราเพ่งไฟจะทำนิมิตกสิณ
    ประมาณไม่กี่วิ เราหยุดนึกภาพไฟ
    จะมีภาพติดตาเป็นดวงไฟออกเขียวอมเหลืองออกมาคะ
    โดยที่เราไม่ต้องนึก ถ้าตอนสมาธิดีๆตั้งใจมันสามารถดึง
    ออกมาขณะตาเปิดและเห็นด้วยตาเนื้อได้ แต่ช่วงนี้จิต มันตกเคลียดๆ
    มันเลยดึงออกมาไม่ได้ เพราะเหมือนเรามีความกังวลตลอดเวลา

3เพลงนี้ดีมากเลยคะสามารถทำให้ประคองนิมิตกสิณได้นานตลอดที่เพลงเปิด

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=RhIuScGQTYs]The Moon And The Nightspirit - Örökké - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=emkIjXMLmws"]The Moon And The Nightspirit - Alkonyvarazs - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=iiC4-LqV3wQ]The Moon And The Nightspirit - Rögből élet - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=HI9n7m8PEQw]Stellamara - Kyrie Eleison - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2014
  8. บุรุษไร้เงา

เรื่องนิสัยพอเดาได้อยู่ครับ..
    เรื่องปัญหาเฉพาะตนก็พยายามตามลมหายใจไว้
    ถ้าสงบๆนิ่งเด่ววิธีการที่เหมาะสมสุดจะฝุดมาเอง
    เรื่องเพลงก็ใช้ได้ครับ.เป็นกุศโลบาย
    เฉพาะตนไม่มีปัญหาอะไร.
    ส่วนเรื่องการฝึกลักษณะนี้ก็ต้องพยายามต่อไป
    เพราะการสำเร็จได้..ไม่มีคำว่าฝลุ๊คแน่นอน
    ต้องฝีมือล้วนๆ.ยกเว้นถ้าโชคดีได้ครูบาร์อาจารย์
    ทางภพภูมิมาช่วยแนะเทคนิคเฉพาะที่เหมาะกับ
    เราอาจจะเร็วกว่านี้
    ส่วนโคมสีส้มไม่เป็นไรขอให้ดวงไฟข้างในกลมๆไว้ก่อนใช้ได้
    แต่เหมาะสำหรับฝึกลืมตาในที่สว่างๆมากกว่า.ถ้าฝึกหลับตา

แสงที่ส่องจากโคมแม้เพียงน้อยจะมากวนแสงในระดับที่กำลัง
    ขึ้นฌานได้เพราะจิตเราเริ่มสงบมันจะจับช่วงระหว่างที่แสงเดินทาง
    ได้เป็นอัตโนมัติ.และถ้าเป็นไปได้ใช้เทียนเล่มใหญ่หน่อย.ฝึกได้
    ทั้งหลับตาและลืมตาในที่มืดๆ.และสว่างเพราะแสงเทียนไม่มีช่วง
    การเดินทางของแสงเนื่องจากการกำเนิดด้วยประจุไฟฟ้าเหมือนแสง
    จากโคมครับ

อืม.คุณ duch ปกติก่อนนั่งสมาธิได้ขอขมา
    พระรัตนตรัยให้เป็นนิสัยก่อนนั่งและอุทิศส่วน
    กุศลแบบขอบารมีพระกับบารมีเรามาร่วมกัน
    และส่งไปทั่วทุกภพภูมิและอุทิศให้ท่านผู้ใด
    ก็ตามที่ต้องการบุญจากการนั่งสมาธิ.จนเป็น
    นิสัยปกติหรือยังครับ

9. DuchessFidgette

มีเรื่องจะถามด้วยคะ

ผู้หญิงคนที่โกงเงินดิฉันไปแสนนึงกับอีกสองหมื่น ลูกสาวคนกลางของเธอ
    โดนยิงตายไปเมื่อหลายปีก่อน เค้าเลยเสียใจมากตอนนั้น
    ผู้หญิงคนนี้แทบจะเป็นบ้า แต่เค้ายังไม่รู้ตัวโกงคน ด่าคนไปเรื่อยๆ
    ทั้งทำกับดิฉัน และคนอื่นๆ

แต่ ในนิมิตที่เห็นเมื่อคืนนี้
    วิญญาณลูกของผู้หญิงคนดังกล่าว มาหาดิฉัน
    เค้าอยู่กับน้องสาวคนรอง และบอกดิฉันว่าให้พยามทำ
    ให้แม่ของเค้าเลิกทำแบบนั้นพราะถ้าเค้าโกงดิฉันอีกที
    คือคราวนี้เค้าจะขอเงินก้อนใหญ่จากการขายบ้าน
    ซึ่งกรรม หนักครั้งนี้จะทำให้ลูกสาวคนเล็กของเค้าตายอีกเช่นกัน
    โดยจะเป็นโรคภูมิแพ้ตัวเอง ลีบลงไปเรื่อยๆ
    ภาพที่วิญญาณทำให้เห็นนั้นชัดมาก

ดิฉันช่วยคนเรื่องเงิน เรื่องให้ทำนั้นทำนี้นะพอได้แต่
    ช่วยให้คนหยุดก่อกรรมนี้ดิฉันทำไม่ได้ เราควรจะปล่อย
    ไปเฉยๆดีไหมคะ เพราะผู้หญิคนนี้เค้าเป็นคนคริตส์คะ
    และที่แน่ๆดิฉันรู้คือ ลูกของเค้าสามคนที่เหลือสุขภาพแย่
    มาก ตัวผู้หญิงคนนี้เองก็เดินไม่ค่อยดี ขับรถไม่ได้เพราะ
    เค้าโดนอุบัติเหตุรถชน ต้องไปผ่าตัดเข่าอยู่เรื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2014
  10. บุรุษไร้เงา

อืมๆที่ส่วนตัวที่ถาม.เป็นอุบายส่วนหนึ่ง
    คล้ายๆว่าอุ่นเครื่องยนต์ก่อนออกเดินทาง
    ถ้าเป็นได้ก็ควรทำครับ.ถ้าทำได้จิตจะสงบเร็ว
    และเป็นอุบายในการขยายนิมิตรรูปแบบหนึ่ง
    ที่ช่วยหนุนการฟังเพลงแบบที่ชอบได้

..ส่วนกรณีคู่กรณีความเข้าใจเรื่องช่วยใครไม่ได้
    และควรปล่อยไปเฉยๆดีแล้วครับ
    คือต่อให้เรามีความสามารถเปิดประตูให้เค้าได้
    เค้าก็ไม่เดินเข้าประตูด้วยตัวเองครับ.
    เป็นปกติของภูมิวิสัยอสูรกายครับทิฐิจะสูงไม่รู้ตัว
    เอาไว้ถ้าคุณฝึกแบบนี้ไปเรื่อยๆ.วันหนึ่งคุณจะมอง
    เห็นสีภพภูมิพวกนี้ได้.จะออกขาวๆขุ่นๆแบมีสีดำปน
    พวกนี้ขนาดตายแล้วยังไม่ค่อยจะยอมรับเลยครับ.
    เพราะคิดว่าสิ่งที่ตนเป็นดีที่สุดอยู่เป็นทุนในจิต..
    ถ้าสมมุติเราไปบอกเค้าขี้โกงเนี่ยนอกจาก
    จะไม่ยอมรับและโกรธเกลียดเราแล้ว.
    เผลอๆจะมาย้อนและว่าเราคืนด้วยครับ

เรื่องทำนองนี้มีมาตั้งแต่สมัยโบราณแล้วครับ
    ถ้าวันหนึ่งในนิมิตรได้เจอพวกนี้จะเข้าใจเลยครับ.ว่าเค้าจะไม่สนใจ
    เรื่องบุญและไม่กล่าวถึงเลย.เพราะเข้าใจว่าฤิทธิ์ที่ตนพอมีดีสุด
    และความเป็นทิพย์ของตนดีสุดเลิศสุด.ประมาณนี้.
    แต่ว่าการปล่อยเฉยๆของเราเป็นแบบรับรู้นะครับ
    ส่วนที่พอทำได้คืออุทิศส่วนกุศลให้เทวดาประจำตัว
    เค้าให้ช่วยให้เค้าโน้มเปลียนนิสัย.ได้ไม่ได้ช่างเค้าครับ.
    หากเค้าพอมีบารมีเพียงพอเดี๋ยวเค้าเปลี่ยนได้เอง
    .แต่ต้องอย่างน้อย เดือนนะครับ..
    เวลาเค้าตายหน้าตาถึงจะไม่น่าเกลียดแต่ก็
    จะอยู่ในภูมิอสูรกายเหมือนๆเดิมแต่ว่าตัวสูง
    เท่าๆคนปกติธรรมดาครับ

11. DuchessFidgette

ขอพูดเรื่องกสิณไฟต่ออีกหน่อยคะ แปลกมาก เมื่อประมาณสิบนาทีก่อน คือ พรุ่งนี้จะมีคนมาขอดูบ้าน ที่ว่าจะซื้อบ้านดิฉันที่ยุโรป ก็นั่งฟังเพลง ติ๊ก ชีโร่ ไปด้วย และ เปิด external drive เอ็กซเทอร์นอล ไดร์ฟ จะ เอาภาพบ้านที่เมืองไทยเทียบให้ลูกค้าดู ก็ไปเจอ รูป ไฟร์ เก่าๆที่เพื่อน ดิฉัน เขามาเที่ยวเมืองไทย และไปที่ต่างๆ และก็ วีดีโอ กด ถ่ายเขาพูด ที่สยาม พารากอน, ไป อุทธยาน ร. สอง, และก็ แถวโบราณๆ เกาะรัตนโกฯ, โลหะปราสาท แบบ มันบังเอิญกดเป็นวีดีโอ พอเห็น เท่านั้นนะ น้ำตามันไหล นึกถึงอดีต ความจริงดิฉันไม่ได้ร้องไห้หนักๆตอนปีนี้เท่าปีก่อนๆ ที่ร้องทุกวัน

พอร้องไห้หนักๆ มันแปลกคะที่ ดวงกสิณมาเอง ชัดมาก สีตรงแบบลูกไฟสีแดง แบบเวลาเราเพ่งไฟ และบังคับได้ด้วย ตอนนี้เลยเริ่มสงสัยว่า มันต้องเกี่ยวข้องกับการใช้อารมย์ เช่น เสียใจมาก โกรธมาก ฯ กสิณจะมาเอง ก็แปลกดีเหมือนกันคะ

เวลาดิฉันคุยกับรูป หน้าโลงศพเขา คือ ดิฉันเอากลับมาบ้านด้วย คุยไป บ่อยครัง ชอบมี แสงเหมือนประกายเพชรวาบมาที่รูป เวลาคุยกับพระพุทธรูปติดฝาผนังก็เหมือนกันคะ อย่างนี้ อยากทราบว่า เขารับรู้ที่ดิฉันพูดด้วยใช่ไหมคะ แต่ศพดิฉันเอากลับมาบ้านไม่ได้ถ้าตามกฏหมายมันไม่ค่อยจะยุติธรรมเท่าไร ตอนนี้ถ้าดิฉันสู้สำเร็จอาจจะได้เอาศพเขาไปเมืองไทยด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2014