พระสมเด็จ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย phaderm, 13 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chai wong

chai wong เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับ

(verygood) ขอขอบคุณ คุณสิทธิพงศ์มากครับ ที่ให้ความรู้ แนวทางในการสะสม และวิธีปฏิบัติ ขอบคุณอีกครั้งครับ

2. ยอด

ยอด เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่แนะใจว่า เห็นมีบางท่านว่าเป็นพระสนาม พระสนามคือ พระที่สร้างปลอมขึ้นมาหรือเปล่าครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=54397
    แต่พระชุดนี้ผมเช่าเมื่อปี 2535 ที่วัดเสมียนนารี น่าองค์ละ500
    ที่กล่องพระ จะเขียนไว้ว่า
    สมเด็จพระพุฒาจารณ์ (โต)พรหมรังสี
    รุ่นเจ้าคุณกรมท่า
    กรุวัดพระแก้ว พ.ศ.2412
    งานยกช่อฟ้า - ฝูกพัทธสีมา
    วัดเสมียร์นารี
    25 มค -9 กพ 2535
    ตามจริงผมเช่าไปน่าประมาณ 5-6 องค์ แจกเพื่อนมั่ง
    ส่วนที่เหลือ ก็เอาไปให้คุณพ่อผมหมด แทบไม่ได้อยู่กับผมเลยพระชุดนี้
    มาช่วงหลังพ่อผมท่านไม่อยู่แล้ว เลยขอแม่กลับมาบูชาต่อที่บ้าน
    เห็นมีหลายท่านในเวป ก่อนหน้าว่าเป็นพระสนาม เลยไม่แน่ใจตัวเอง
    เลยไปให้พี่ที่รู้จัก ให้ท่านจับพลังดู หลังจับก็บอกว่าเป็นพระน่ามีอายุ ช่วง
    20 ปีเท่านั้น แต่ผ่านการทำพิธีสร้าง ตามแบบแผน ครับ
    เลยอยากให้ผู่รู้ในกระทู้นี้ช่วยแนะนำ ต่อด้วย ครับ

เลย

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมคิดว่าพระที่คุณดอกรัก เอ่ยถึง น่าจะเป็นองค์นี้นะครับ ปี พ.ศ ๒๔๐๘ ด้านหลัง
    เป็นพระธาตุสัณฐานคล้ายสมเด็จเนื้อพระธาตุที่คุณหนุ่มนำออกให้บูชาเพื่องานบุญหลายๆงาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      911.7 KB
      เปิดดู:
      2,681
      ขนาดไฟล์:
      811 KB
      เปิดดู:
      719
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2006
  4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

5. sithiphong

พระจากรูปนั้น
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

ไม่ใช่พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าครับ
    พระพิมพ์พระแม่กวนอิม เท่าที่ผมดูแล้ว น่าจะเป็นของวังหน้าครับ ส่วนพระสมเด็จนั้น ไม่แน่ใจครับ พระพิมพ์ส่วนใหญ่ต้องดูของจริงๆครับ ดูจากรูปดูยากครับ

.

6. ยอด

น่าจะนัดชุมนุม คนรัก พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า
    ช่วง วันวิทยาศาสตร์ทางจิต ก็ดีครับ ในงานก็สะดวก ดีครับ
    เพื่อผมจะได้มีโอกาสเป็นบุญ ตา ได้เห็นมั่งครับ

7. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    องค์นี้อีกองค์ครับ คุณหนุ่ม

ขนาดไฟล์:
      119.8 KB
      เปิดดู:
      845
      ขนาดไฟล์:
      123.4 KB
      เปิดดู:
      530
  8. sithiphong

9. ยอด

ขอบคุณ sithiphong
    ช่วยดูอีกครั้งเพื่อจะจะดูเนื้อพระดีขึ้นครับ
    ช่วยสอนดูเนื้อพระเก่าว่า จะมีลักษณะแตก ลายแบบไหนด้วยครับ
    ไปค้นมามีเท่านี้เองครับ
    แถม ยังทำตกแดกอีกองค์ด้วย
    ไม่รู้มีเทคนิคการจับพระ ยังไงครับ เพื่อวันหลังจะได้ป้องกันไม่ให้เกิดอีก
    เมื่อใหม่หัด ส่องเลย เพือนเพื่อน ช่วยแนะนำด้วยครับ...

ขนาดไฟล์:
      801.5 KB
      เปิดดู:
      392
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      413
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      554
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      579
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      381
  10. pon98

pon98 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    พระดีๆทั้งนั้นครับ คุณยอด โดยเฉพาะสมเด็จเสกมาดีมีครบ องค์ที่เป็นสมเด็จเม็ดสีต่างๆนั้นมีด้านโชคลาภเมตตาดี ไม่ปลอมทั้งหมดครับ

11. sithiphong

12. lunatical

lunatical Active Member

สวยมาก จะหาได้ที่ไหนอีกครับ

13. sithiphong

ผมได้นำพระพิมพ์ของวังหน้า ไปถวายหลวงพ่อแผน จำนวน 800 กว่าองค์ มีสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าด้วยครับ แต่เป็นพระคะแนนร้อย (คือ ร้อยองค์จะสร้างเป็นแบบนี้ 1 องค์) ส่วนพิมพ์อื่นๆก็มีครับ

สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (คะแนนร้อย) หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านเสกครับ

พระสมเด็จวังหน้า หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านเสกครับ

พระสมเด็จวังหน้า หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านเสกครับ

พระสมเด็จผงยาวาสนาและผงยาจินดามณี (องค์ละ 2,000 บาท) หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านเสกครับ

โดยพระพิมพ์ทั้งหมด หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสกไว้ให้ครับ

ส่วนพระพิมพ์อื่นๆนั้น แล้วแต่หลวงพ่อแผน ท่านจะพิจารณาครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2006
  14. bjinui

bjinui สมาชิก

พระของคุณยอดองค์ที่ตกแตก ใช่องค์ล่องชาดในแถวสองที่โพสต์มาให้ดูอ๊ะเป่า องค์พระตรงที่บิ่น เห็นเนื้อในคล้ายปูนพลาสเตอร์เรย.ย.ย..อิอิ..หุหุ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2006
  15. ยอด

khun bjinui พระองค์ที่ตกแตก ยกในบ้านผมเองตกจากโตะ ทำงานผมเอง
    พื้นบ้านเป็นกระเบื้องครับ เสียดายมากเลยครับ
    เห็นว่าคงไม่ใช้ปูนพลาสเตอร์ เพราะว่า ผมลองเอามีดคัตเตอร์ลองขูดดูจากเศษ ที่แตกครับ เนื้อแข็งมากเลย แข็งเท่าชามกระเบื้องตาไก่เลยครับ
    คงไม่ใช้ปูนครับ แต่เนื้อพระคล้านปูนที่ทำชามกระเบื้องมากกว่าครับ
    ผมไม่มีความรู้เรื่องดิน เลยไม่รู้ว่าเป็นปูนอะไร ใครรู้ผมจะส่งเศษ ที่แตกไปให้
    ดูได้ครับ

16. pon98

pon98 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    พระสมเด็จนี้ไม่ใช่ปูนพลาสเตอร์ครับ แค่ดูจากภาพขยายก็รู้แล้วว่าเป็นปูนเนื้อแกร่งคล้ายกระเบื้องไม่ต้องดูจากของจริงอีกอย่างคือ ผิวหน้าเป็นมันมีแตกลายงานิดหน่อยคงไม่ใช่ปูนพลาสเตอร์แน่นอนพิจารณาทางในก็ไม่ปลอมมีการเสกมาดี คุณยอดมั่นใจได้

17. sithiphong

ปูนที่ใช้สร้างพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่านั้น เป็นปูนเพชร จากเทือกเขาฮันซุย ประเทศจีน(ไม่ใช่ปูนเปลือกหอย) เริ่มนำเข้ามาประมาณปี พ.ศ.2411-12 ส่วนพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่านั้นเริ่มสร้างประมาณปี พ.ศ.2412ครับ

.

18. chai wong

chai wong เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    พระชุดนี้ดีมากนะครับ

ผมและเพื่อนๆแขวนติดตัวอยู่ทุกวัน ทำอะไรก็สะดวก คล่องตัวกว่าเมื่อก่อนมาก เมื่อก่อนเราจะสะสมตามหนังสือพระที่วางขายในตลาด แต่พอแขวนพระชุดนี้ พวกเราแทบไม่เก็บชุดอื่นเลย และ เนื่องจากพวกเราเริ่มสะสมไม่นานจึงพยายามหาข้อมูล ซึ่งหายากมาก จนมาเจอในกระทู้พระสมเด็จนี้ ได้คุยกับคุณสิทธิพงศ์ ประกอบกับได้อ่านหนังสือ พระสมเด็จกรุวัดพระแก้ว หนังสือ สมเด็จพุฒาจารย์โตที่ข้าพเจ้ารู้จัก หนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์สมเด็จ เพิ่มเติม ทำให้ทราบข้อมูลอีกมากมาย ทราบมาว่าคุณสิทธิพงศ์ สะสมไว้หลายพันองค์ และทุกองค์ที่บริจาค หรือ ให้เช่า ได้ผ่านการตรวจสอบทั้งทางรูป และทางนาม เรียบร้อย นับว่าเป็นโชคดีของเพื่อนๆที่ได้บูชาไปนะครับ เพราะผมและเพื่อนๆ บางครั้งเช่ามา ทางรูปใช่ แต่พอตรวจสอบทางนาม ไม่มีอะไรเลย เอาไปคืนก็คืนไม่ได้นะครับ ผมไม่ได้เชียร์นะครับ แต่อยากให้เพื่อนๆที่อยากได้พระสมเด็จแท้ๆ ดีๆ ถูกๆ ได้มีไว้เป็นสิริมงคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2006
  19. ยอด

คุณ สุธิพงษ์ ครับ ผมเพิ่งสมาชิกน้องใหม่ ไม่ทราบว่าหนังสือ สมเด็จ วังหน้า
    ยังเหลือ อยู่หรือเปล่าครับ
    และไม่ทราบว่า พระสมเด็จ วังหน้า พอมีให้เช่าเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่สะดวกในการเดินทางไป ต่างจังหวัด หาหลงพ่อแผนครับ
    เรียนคุญ สุธิพงษ์ น่านัดรวมพล ชุมนุมคนรักของพระสมเด็จ วังหน้า พูดคุย ชม และถ่าย รวบรวมพิมพ์ ต่างต่าง เพื่ออนุชนรุ่นหลังต่อไป

20. sithiphong

หนังสือวิเคราะห์พระสมเด็จและสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ยังพอมีอยู่ที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร แต่ต้องไปซื้อกับท่านเองที่ชลบุรี หนังสือเล่มนี้ไม่มีวางขายตามท้องตลาดครับ

ส่วนพระสมเด็จของวังหน้า ตอนนี้ผมยังให้บูชาอยู่ ผมให้ไปบูชาในกระทู้พระวังหน้า ส่วนรายละเอียดผมจะนำไปลงในกระทู้พระวังหน้า(ตามลายเซ็นผม)ครับ

ส่วนเรื่องที่จะนัดรวมพลกัน ปกติผมจะไปรวมพลคนรักพระที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ที่บ้านท่านอาจารย์ประถม (จังหวัดชลบุรี) ประมาณ 1 -2 เดือนต่อครั้งครับ แต่ในกรุงเทพนั้น ผมยังไม่มีสถานที่ในการนัดพบกันครับ

.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้