พระอริยะบุคคลดูอย่างไร และรู้ได้อย่างไร ว่าใครเป็นพระอริยะบุคคล?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สุดทั่รัก, 16 ตุลาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ผมเคยตั้งใจเดินทางออกจากบ้านเป็นระยะทางร่วม 700 กว่า กม.
    ว่าจะไปกราบพระอริยะสงฆ์ทาง จ.หนองคาย เนื่องจากฟังเทศนา
    ของท่านจากทางสื่อต่างๆ
    แล้วเกิดศรัทธาเปี่ยมล้น
    พอไปถึงวัดก็ไม่มีอะไร หรือใครให้
    ติดต่อสอบถาม
    ก็พิจารณาว่าเราตั้งเดินทางมาไกล...
    เมื่อมาถึงที่แต่ไม่มีอะไรใยดี อ๋อ...บุญเรามี
    แค่เดินทางมาถึงวัดไม่เจออุบัติเหตุตายกลางทางเท่านั้น
    คิดแล้วรอสักพักก็พากันกลับ(ไปกับเพื่อนชายอีก1ท่าน)ขับรถ
    กลับบ้านอีก 700 กม.กลับถึงบ้านก็ไม่เจออุบัติเหตุใดๆ โอ.....
    บุญของท่านคุ้มครองเราจริงๆ
    นี่ขนาดไม่มีโอกาส
    ได้เข้าไปกราบท่านต่อหน้านะ

พระอริยะบุคคลที่ดูได้ง่ายๆ
    จากจริยวัตร ส่วนใหญ่ท่านละขันธ์ไปหมดแล้ว
    ที่เหลืออยู่เป็นอริยะไฮเทค
    คนดูต้องมีญาณทัศนะ
    ถึงจะพอดูออกนะ คับผ๋ม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้