พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ ที่มอบพญาไก่ฟ้าให้ครับ ถือเป็นโชคดีต้อนรับตรุษจีนครับ ก็ขอให้สมพรปากตามที่พี่เกรียงอวยพรมานะครับ ส่วนพี่เกรียงก็ขอ เฮงๆๆ ร่ำรวยๆๆ เงินทองไหลมาเทมา รับตรุษจีนเช่นกันตลอดไปด้วยครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    พี่หน่องเนี่ย...ไม่พลาดเลยจริงๆ...มีให้ชมทุกเกจิเลยทีเดียวครับ....
    ห่มทองอีกต่างหาก....สวยขลังมากๆไม่แพ้องค์อื่นๆเลยครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ....

----------------------------------------------------------------------
    จริงๆแล้วตั้งใจจะอุ้มพญาไก่ฟ้าไปเยี่ยมพี่หน่องที่บ้าน เมษานี้....
    แต่คิดอีกที....ส่งไปอวยพรรับตรุษจีน...น่าจะเหมาะสมกับโอกาสแลพุทธคุณของพญาไก่ฟ้าครับ....."เงินไหลมาเทมา".....

ขอบพระคุณพี่หน่องมากๆครับ...สำหรับทุกๆอย่างที่เป็นไปในกระทู้น้อยๆนี้ครับ...

3. บุพนิมิต

เงินที่ไหลมา..ขอจงเข้ากระเป๋าเมีย...เพี๊ยงงงงงง!!!!! ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    ขอบพระคุณคุณตี๋มากๆครับ...

4. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ยังหรอกครับ

ยังไม่ถดถอยหรอกครับ มีอีกเยอะครับทั้งคุณนัน คุณอัค พี่หน่อง ต่างก็อุบเงียบของดีไว้ บางช่วงอาจจะติดภารกิจกันเลยดูห่างๆกันไป ผมเองช่วงสิ้นเดือน ต้นเดือนจะยุ่งเป็นพิเศษครับ แต่พอกลางเดือนก็พอปลีกเวลามาเล่นเน็ตได้บ้างครับ รอดูมหากาพย์ของกระทู้นี้นะครับ หากเจ้าของกระทู้ไม่ถอดใจเสียก่อนงานนี้อ่านกันข้ามปีครับ ฮ่าๆๆๆๆ

5. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเยี่ยมชม ครับ:cool:

6. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอบพระคุณมากครับพี่บุพนิมิต

7. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ armchi [​IMG]
    อยากเห็นตัวจริงของพี่ๆทุกๆคนเลยครับผม เจอกันคงคุยกันมันน่าดูครับผม
    </td> </tr> </tbody></table>
    เช่นกันครับ... ถ้ามีโอกาสและวาสนาต่อกันย่อมได้พบเจอครับ..แต่คุณarmchi คงเบื่อผมแน่เลยเพราะผมคุยไม่เก่ง แต่เป็นผู้ฟังที่ดี..
    ไม่เป็นไรครับ เราค่อยมานั่งเก็บข้อมูลด้วยกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คงมีโอกาสได้พบป่ะพูดคุยกันนะครับ เมษานี้ได้เจอคุณเกรียงแน่สำหรับกระท่อมน้อยของผม

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยขอรับกระผม กระทู้ผมยังไม่ไกลเท่าพี่เกรียงเลยครับ ตอนนี้เป็นประวัติหลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์ ฉบับจากแม่สู่ลูก มาได้หลายตอนแล้ว ก็ยังพอมีคนตามอ่านให้กำลังใจครับ ผมก็เข้ามาเรื่อยๆครับ ส่วนรูปนี่ แอร์การ์ด มันโพสยากมากครับพี่เกรียง ก็เป็นกระทู้สำหรับการปรึกษาได้ทุกเรื่องครับ

10. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ยังเดินทางได้อีกไกลครับ อย่ากังวลไปเลยครับ
    ผมเข้าใจว่าช่วงต้นปีงานจะเยอะกันทุกคน
    หลังจากที่บริษัทอัดฉีดด้วยโบนัสก้อนโต(รึเปล่า)ครับ อิอิ

11. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ยังเดินทางได้อีกไกลครับ อย่ากังวลไปเลยครับ
    ผมเข้าใจว่าช่วงต้นปีงานจะเยอะกันทุกคน
    หลังจากที่บริษัทอัดฉีดด้วยโบนัสก้อนโต(รึเปล่า)ครับ อิอิ

12. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยครับ ป๋าหน่องเราไม่เคยพลาดเลย พระพี่แกสวย ๆ ทั้งนั้นครับ แวะไปบ้านป๋าหน่องอย่าลืมชิมขนมเค้กนมสดอร่อยที่สุดในโลก ที่ร้าน U.D เบเกอร์รี่ ด้วยล่ะครับ รสชาด อร่อยที่สุดในโลกเลยครับ จริง ๆ นะขอบอก ที่สำคัญซ้อหมวยใจดีด้วยนะ น้องปังปอนด์ก็น่ารัก ว่าง ๆ ก็ว่าจะแวะไปคารวะ ป๋าหน่องเหมือนกันครับ

13. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรูปไข่พระครูวิชิตพัชราจารย์(หลวงพ่อทบ ธัมมปัญโญ) วัดโบสถ์โพธิ์ทอง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ ปี๒๕๑๘ เนื้อทองแดงรมดำ ไม่ตอกโค๊ต เทพเจ้าแห่งเมืองมะขามหวานครับ จัดสร้างโดยพี่นพคุณ ทานอุทิศและพี่วิญญู จันทร์เจ้า เพื่อทูลเกล้าถวายฯ จัดสร้างเนื้อเงิน ๙ เหรียญ เนื้อนวโลหะ ๙๙ เหรียญ และเนื้อทองแดงรมดำประมาณ ๑๐,๐๐๐ เหรียญ แบ่งเป็นเหรียญมีโค๊ด และไม่มีโค๊ด เนื่องจากโค๊ดพัง จึงหยุดตอก

พิเศษตรงที่โรงงานปั๊มเหรียญนำเหรียญหลวงพ่ออื่นมาปั๊มทับครับ แกะแม่พิมพ์โดยพี่อ๊อด ช่างประหยัด ลออพันธ์สกุลครับ เป็นผู้แกะแม่พิมพ์หลวงปู่แหวนมาเป็นร้อยๆรุ่นแล้วครับ โดยไม่ต้องดูรูปจำได้ขึ้นใจครับ และเป็นผู้แกะแม่พิมพ์หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่คือเหรียญนั่งพานอันลือลั่น เป็นต้นแบบของเหรียญนั่งพานอีกเป็นร้อยๆหลวงพ่อครับ ได้สอบถามพี่ประหยัด จึงทราบว่าเป็นเหรียญตัวอย่าง มี๒แบบครับ อธิบายดังนี้ครับ 1คือเหรียญจมูกแบนด้านหลังยันต์ไม่ติด เป็นเหรียญตัวอย่างทดลองปั๊มแรกๆครับไม่ครบจำนวนครั้งครับ คือแม่พิมพ์รูปหน้าของหลวงพ่อเป็นแบบนูนสูง จำเป็นต้องปั๊มประมาณ5ครั้งครับ แต่เหรียญตัวอย่างปั๊มมาไม่ครบจำนวนครั้งทำให้จมูกกับยันต์ด้านหลังไม่เต็มพิมพ์ ไม่ติดนั่นเองครับ และ2เหรียญที่ปั๊มเขยื้อนเป็นเหรียญทดลองปั๊มตั้งแม่พิมพ์หน้าหลังยังไม่ลงตัวครับ คือต้องปรับตั้งปั๊มไปเรื่อยๆจนพอดีครับ ทำให้มีเหรียญที่เขยื่อนอยู่จำนวนหนึ่งครับ พอเสร็จส่งงาน พี่วิญญูเจ้าของงานมารับของ นำไปหมดเลยครับ ทั้งเหรียญดีและเหรียญตัวอย่างไม่เหลือไว้ที่โรงปั๊มเลยครับ นำไปปลุกเสกหมดครับ ไม่ต้องห่วงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2011
  14. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สุดยอดครับป๋า ทั้งภาพและเหรียญ เลยขอบอก

15. บุพนิมิต

โห.....กริ๊บเลยครับพี่หน่อง.....เงาวาว...คม ขลัง....

อ่ะ....เติมพลังลงในกระทู้แบบนี้....มีแรงขึ้นโขเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

16. บุพนิมิต

ขอบพระคุณท่าน ณเมตตาครับ...ที่เข้ามาให้กำลังใจ...

17. บุพนิมิต

นี่ถ้าสำเร็จวิชาย่นระยะทาง...หรือล่องหนหายตัวได้นะ....คงได้ไปนอนแช่น้ำพุร้อนที่ตรังได้บ่อยๆ....ฮ่าๆๆๆๆๆ

ใจเย็นๆครับ...ลูกเต้าโตอีกสักหน่อย....คงได้แวะไปเที่ยวตรังได้อ่ะครับ....
    ปกติผมกับภรรยาชอบขับรถเที่ยวไกลๆอยู่แล้วครับ...แต่จะเน้นไปทางภาคเหนือเพราะคุ้นเคยกว่าอ่ะครับ....

18. บุพนิมิต

ทริปนี้...ไม่พลาดครับพี่หน่อง...บุกถึงบ้านแน่นอน...ฮ่าๆๆๆๆ

19. อดุลย์ เมธีกุล

นำข้อมูลดีๆมาฝากครับสำหรับมือสมัครเล่นอย่างพวกเรา

วิธีสังเกตพระเครื่อง

1. อย่าเช่าตอนกลางคืน เพราะเงาแสงจะหลอกตา

2. อย่าเช่าพระที่ยังเลี่ยมกรอบไว้ โดยเฉพาะเหรียญ และเนื้อดิน

3. อย่าแลกพระกับเซียนถ้าไม่รู้จริง เพราะเซียนจะมีพระชุดหนึ่งไว้แลก บางครั้งที่แขวนคอก็ไว้แลกเช่นกัน

4. เวลานำพระมาโชว์เซียน ถ้ารู้ว่าพระนั้นดีจะไม่ตื่นตูม จะแค่เพียงทักบอกเราแต่จะเงียบทำทีสนใจองค์อื่น บางทีอาจจะเช่าพระเก๊ของท่านทั้งๆ ที่รู้ หรือยอมเสียเปรียบนำพระราคาสูงกว่ามาแลกกับพระที่ไม่มีราคาของท่านดีใจเล่น แต่จริงๆ เขาจะเล็งพระอีกองค์เพื่อเบี่ยงเบนความสนใจนั่นเอง

สิ่งสำคัญในการดูและเช่าพระเครื่อง

1. อย่าชื่นชอบพระเครื่องจนถึงกับบ้าคลั่ง มีทรัพย์สินมากน้อยเพียงไหนก็นำมาเช่าพระทั้งหมด

2. อย่าจับพระมาถูเหงื่อ ให้จับขอบพระ เพราะเจ้าของจะมักจะหวงและ แสดงว่าเราไม่ถนอม หรือขาดหลักในการอนุรักษ์ที่ดี

3. อย่าไถหรือหลอกขอพระมาฟรีๆ โดยที่เจ้าของเขาไม่เต็มใจ

4. พิสูจน์ว่าใครเป็นเซียนตัวจริง โดยนำพระแท้จากคนที่สามารถให้ยืมได้หรือพระของผู้ที่วงการยอมรับเชื่อถือมาใส่กรอบพลาสติก ปนมากับพระเก๊ แล้วให้ลองวิจารณ์

มือใหม่ควรระวัง

1. เซียนเปิดร้าน แต่พอถามพระในร้านกลับบอกว่าอันนี้ดูไม่เป็น (อย่าเชื่อ เพราะพระในร้านถึงดูไม่เป็นก็รู้อยู่แล้วว่าแท้หรือปลอม เซียนพระมักมีเครือข่ายตรวจสอบของจริง ของเก๊ได้)

2. ถามพระในร้านบอกว่ามีคนฝากมาปล่อย การันตีไม่ได้ (อย่าเชื่อ เพราะถ้าถ้าเป็นพระแท้ก็สามารถการันตีให้แล้ว)

3. พระรุ่นนี้มีหลายบล็อก (อันนี้ควรระวังหน่อย หากไม่ใช่บล็อกนิยมหรือก็จะเป็นของปลอมไปเลย)

4. ถ้าปลอมเอามาเปลี่ยนได้ (สุดท้ายต้องเอาพระมาเปลี่ยนองค์อื่นๆ ในร้าน ส่วนใหญ่ไม่ได้เงินคืน)

5. มือใหม่ควรเริ่มต้นจากการอ่านหนังสือพระ ไม่ต้องรีบร้อนตามหาพระในหนังสือมาครอบครอง อ่านให้เข้าใจก่อนแล้วค่อยทยอยเก็บ

20. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆๆ....คนหนุ่มไฟแรง...ให้กำลังใจคนแก่หมดไฟน่าดู.....
    อ่ะ....กระทู้มหัศจรรย์...ในเมื่อเริ่มต้นด้วยความไม่ตั้งใจ...ก็ต้องจบลงด้วยความไม่ตั้งใจ ฮ่าๆๆๆๆ......

หลากหลายข้อมูลพระพื้นบ้านและแท้ของตรู...ด้วยใจรักและศรัทธาในพระเครื่องและเครื่องรางของขลัง...โดยไร้ซึ่งการแสวงหากำไร....

ลองติดตามกันต่อไปครับ...ว่าจะมีอะไรมาให้ชมเป็นความรู้กัน...