พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้กลับถึงบ้าน...ได้รับตะกรุดจากท่านศนิวารเรียบร้อยแล้วครับผม...
    ขอบพระคุณท่านทิพย์ฯ คุณนัน และท่านศนิวารมากๆครับ...

2. บุพนิมิต

ไม่น่าเชื่อครับว่ามรสุมจะพัดเลยตรังเข้ามาตกในภาคเหนือและกลางครับ....
    วันนี้เริ่มพร่ำๆเม็ดใหญ่พอควรตั้งแต่หัวค่ำครับ...ตอนนี้สี่ทุ่มครึ่งแล้วก็ยังไม่หยุดครับ...ดีที่ไม่มีลมแรงครับ...อากาศเลยเย็นสบาย....

3. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ...ให้กำลังใจเจ้าของเวบและผู้ดูแลทุกๆคนครับ....
    โมทนาสาธุครับ...

4. บุพนิมิต

คาถา-อาคม

ผมขึ้นต้นโพสนี้...ด้วยความที่หมดมุก หมดกรุของขลังที่จะมาแบ่งปันกับพี่ๆน้องๆที่เคารพทุกท่านแล้ว....
    แต่ด้วยเมตตาจิต มิตรไมตรีที่พี่ๆน้องๆที่เคารพทุกท่านมีให้...ทำให้ผมยังคงตั้งมั่นคงอยู่ในกระทู้น้อยๆนี้ต่อไปได้...

และด้วยความที่อยากรู้อยากเข้าใจเรื่องอิทธิปาฎิหาริย์อยู่เป็นทุนในใจ...จึงใคร่อยากจะไฝ่รู้ร่วมกันไปกับพี่ๆน้องๆที่เคารพรักทั้งหลายด้วย...

พี่ๆน้องๆบางท่านดูมีภูมิรู้มิใช่น้อย....
    พี่ๆน้องๆหลายท่านก็ใฝ่อยากที่จะเรียนรู้เช่นเดียวกับผม....

แต่ด้วยความที่ห้องนี้เป็นห้อง "วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง" หากผมจะเดินกระทู้นี้ต่อไปอย่างดูเหมาะสมกับห้องที่เราอยู่...จึงจำเป็นต้องปรับการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับเจตนาของห้องวิธีดูพระฯ

ดังนั้น...การเรียนรู้เรื่องพระคาถา-อาคมที่ผมจะดำเนินต่อไปนี้...จะสอดคล้องไปกับวิธีการดูพระหรือเครื่องรางฯที่ผ่านมา...ทั้งพระพื้นบ้านแลพระราคาแพง...อักขระเลขยันต์ที่ปรากฏอยู่บนพระเครื่องฯ เหรียญ ผ้ายันต์ ตะกรุด ฯลฯ
    แบบไหนแท้ แบบไหนเทียม มีอะไรเป็นจุดสังเกตุ และมีความหมายอย่างไร เด่นทางด้านไหน เป็นของพระเกจิอาจารย์ผู้สำเร็จอภิญาญาณท่านใด สายไหน ฯลฯ

พี่ๆน้องๆผู้ฝักใฝ่ใคร่รู้ ใคร่สนทนา คงได้อัฐรสไหนการสนทนาไม่มากก็น้อยครับ...ควบคู่ไปกับพระพื้นบ้านท้องถิ่นและแท้ของตรูที่ยังคงมีให้ชมกันอย่างต่อเนื่องครับ...

ด้วยความเคารพทุกๆคนครับ...
    จาก..สิงโตเฒ่าขี้โรค ฮ่าๆๆๆๆๆ

5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    จะรอติดตามครับพี่ :)

6. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ใจตรงกัน

ใจตรงกันครับพี่เกรียง เมื่อคืนวันจันทร์ได้นั่งดูรายการถกหนังเห็นคน ปฐมบทของวีรชนคนกล้าที่ถูกลืม "ขุนรองปลัดชู" ทางTPBSครับ ก็ได้พูดกันถึงเรื่องชายชาตรี ผู้ที่มาร่วมรายการก็มี ท่านอาจารย์สายเขาอ้อเป็นเจ้าพิธีอาบว่าน มีครูดาบ มีเซียนพระใหญ่ และคนเขียนบทที่ผมยอมรับว่าเป็นคนที่มีความรู้อ่านอักขระเลขยันต์ได้อย่างแตกฉานมากๆครับ เรียกได้ว่าเป็นผู้ถอดรหัสพุทธาคมเลยก็ได้ครับ สำหรับผมก็คงเริ่มต้นจากอ่านหนังสือที่ท่านศนิวารแนะนำครับ เริ่มไปทีละนิดครับ
    แต่ว่าพระเครื่องบ้านๆก็มีโชว์เรื่อยๆนะครับ อิ อิ ผมยังโชว์ไม่ถึงครึ่งกรุเลยครับ (ไม่ได้โม้)

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องไปทำการบ้านก่อน ครับโจทย์พี่เกรียง น่าสนใจ 555 ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ค่อยได้เข้ามาครับ สวัสดี พี่ๆน้องๆ อาจารย์ทุกท่านครับ

8. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    รับทราบครับ

ได้รับพัสดุเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ ล็อคเก็ตสวยงามมากครับ ส่วนท่านปลัดก็เล็กดีรสโตครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2011
  9. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    วันนี้นำเหรียญหลวงพ่อมุ่ยรุ่นศิษย์สร้างศาลากะหลั่ยทองพิเศษ 5 โค๊ด ที่กำลังแรงอย่างไม่หยุด มาฝากทุกๆท่านครับ หลังจากคราวก่อนเป็นกะหลั่ยเงิน 4 โค๊ด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      113.4 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      112.3 KB
      เปิดดู:
      23
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2011
  10. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สุดยอดครับป๋า ขอบคุณมาก ๆ ครับ

11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ศิษย์พี่ครับ ของไปถึงหรือยังครับ เอกชนมันช้าจริงๆ เลิกส่งดีกว่ากับเอกชน

พี่ตี๋ไปทีหลังกลับได้ก่อน ลองดูว่าอย่างไหนดีกว่าครับพี่ ปรากฏว่าสู้ไปรษณีย์ไทยมิได้เลย

หลวงพ่อมุ่ยสวยกริ๊บๆครับ ผมมีสมเด็จหลวงพ่อมุ่ย แต่ปลอมครับ องค์เล็กๆ ได้มาตั้งแต่เด็กๆ ก็โดนปลอมตั้งแต่เด็กๆ หุหุ

12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ได้รับแล้วครับน้องนัน ขอบคุณมาก พี่ลืมเขียนลงไป ได้รับตอนเพลวันนี้เอง แฟนพี่เช่าต่อไปแล้ว 1000 บาท 2 ตัว 555+แกเห็นแล้วบอกว่าแบ่งกับลูกชายผมมันหน้ารักดีครับ 555+

13. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    วันนี้
    วันนี้ตอนตี4หัวรุ่งฝนตกไม่ทั่วฟ้า ฝนตกหนักด้วยครัยผม ผมไปสวนวันนี้เปียกหมดเลยครับผม

14. สวนพลู

เนื่องในวันแม่ ผมขอนำเสนอบทกลอน ซึ่งแต่งเอง อาจไม่เพราะแต่ตั้งใจแต่งคับ

ใครไหนเล่า จะรักเจ้า เท่าแม่รัก
    อย่าหาญหัก ธารน้ำใจ ให้มัวหมอง
    พระคุณแม่ นั้นล้นฟ้า ควรตรึกตรอง
    เฝ้าถนอม ทดแทนบุญ คุณมารดา

15. สวนพลู

โอ้โห... กำไลเห็นๆครับพี่ ได้ทั้งใจ ได้ทั้งตังค์ อิอิอิ

เดี๋ยวว่างๆ ต้องไปล่ามาใหม่ เก็บไว้ครับ น่ารักดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2011
  16. สวนพลู

รับทราบครับพี่ ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ รวดเร็วทันใจไปรษณีย์ไทยเพิ่งส่งเมื่อวานเที่ยง เที่ยงอีกวัน ถึงแว้ววว

17. บุพนิมิต

สุดยอดครับพี่หน่อง.....
    ใบหน้าหลวงพ่อดั่งเหมือนจริงเลยครับ....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ครับ....

18. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    พี่ใหญ่เรามาแต่ที เล่นเอาน้องๆตาร้อนกันเป็นแถวๆ555

19. akkhawee

ไม่เป็นไร ถ้าพี่หมดมุกดี่ยวผมรับช่วงต่อ เห็นคุณDek_watpa กล่าวถึงพระสายเหนือ จัดให้ชมครับของดีราคาเบาๆ ขออภัยถ้ารูปไม่ชัด(มือถือผบ.) ดีไม่ดีติชมได้ จัดไปเลยครับ
    ครูบาดวงดี..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  20. akkhawee

มาต่ออีกซักหน่อยครับ
    เหรียญที่2ผมจำชื่อท่านไม่ได้ แต่พี่ศนิวารเคยบอกมาครั้งแล้ว...