พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง อาทิตย์หน้าจะเริ่ม เทศกาลกินเจแล้ว ท่านใดทานเจ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

นำเหรียญเจ้าสัวมาให้ ชมกันครับ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ดูดี ดูไม่ดี อย่างใด วิจารณ์กันได้เต็มที่เลยครับ ห่วงเจ้าของเดิมนำเข้าตลับไม่ได้เลยตัดไปแล้ว เสียดายจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      397.5 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      393.3 KB
      เปิดดู:
      56
  3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวางระเบิดและลอบยิงทหาร ครู พลเรือน ที่สามจังหวัดภาคใต้เป็นเรื่องที่น่าหดหู่มาก
    เพื่ออำนาจ และกิเลสของคนบางคน ทำให้ศาสนามัวหมอง และผู้บริสุทธิ์ต้องล้มตายเป็นอันมาก
    คนบางกลุ่มก็ยึดมั่นในคำสอนที่ผิด ๆ ทำให้คนดี ๆ อีกนับร้อยต้องเดือดร้อนไปด้วย
    ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะสงบสุขสักที ไม่รู้เหมือนกันว่าาพวกที่สนับสนุนผู้ก่อการร้ายจะเคยคิดบ้างหรือไม่
    ว่า ขนาดยังไม่ทันได้ตั้งรัฐปกครองเป็นเรื่องเป็นราวก็ยังโหดร้ายกับประชาชนพลเมืองถึงขนาดนี้
    หากไปอยู่ใต้การปกครองของเขา จะถูกกดขี่ข่มเหงอีกสักขนาดไหน
    ขนาดศาสนาเดียวกันเขายังฆ่าได้ไม่เว้นเลย แล้วคิดหรือว่าจะสงบสุขจริง ๆ ตามที่เขาแอบอ้าง

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ เนื้อสวยมากๆ เรียกได้ว่า มะขามเปียกมากๆ ส่วนเรื่องตำหนิต่างๆ เลิกคิดแล้วครับ มันจะเหมือนกันทุกองค์ได้อย่างไร การใช้งานที่แตกต่าง

มีเหรียญนี้แล้ว พี่ทิพย์น่าจะได้เป็นเจ้าสัวในไม่ช้า เฮงๆๆ จ้า

5. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    อย่างน้องชายของผมรถโดนระเบิดลอยขึ้นทั้งคันมีทหาร 6 นาย บาดเจ็บทันที 3 คน โดยยิงโจมตีซ้ำอีกทุกคนต้องช่วยยิงต่อสู้นานร่วมครึ่งชั่วโมง กำลังถึงจะมาช่วย น้องชายแขวนพระเจ้าตากสินรูปหล่อยืนปลุกเสกโดยหลวงปู่ทิมเมื่อปี 18 ของค่ายตากสิน จันทบุรี เมื่อ 5 ปีที่แล้วน้องชายก็ย้ายมาประจำชั่วคราวที่นราธิวาสช่วงนั้นโดนโจมตีค่ายไปครั้งหนึ่ง พอหมดภาระกิจก็ย้ายกลับแต่เขาทำเรื่องขอสมัครไปอยู่ที่นราฯอีกครั้งร่วมสองปีกว่าแล้ว ตั้งแต่โดนระเบิดกระดูกสันหลังงอไปหนึ่งข้อ แต่ยังไม่ยอมย้ายกลับบอกว่าสงสารเพื่อนและลูกน้องที่อยู่ที่นั่น ทหารเกณฑ์บางคนโดนส่งไปโดยไม่ได้สมัครใจ พ่อแม่มีลูกคนเดียวได้แต่คิดถึงบ้านทุกวัน<!-- google_ad_section_end -->
    ทหารทุกนายที่มาประจำที่ทางใต้ เป็นที่ชื่นชอบของชาวบ้านมากครับ คุณศุภฤกษ์ โดยมากถ้าประจำพื้นที่ไหนนานๆ ได้สาวอิสลามเป็นแฟนกันมาก (สาวอิสลามชอบทหารมาก) ดีไม่ดีน้องชายคุณศุภฤกษ์ เป็นเขยอิสลาม ได้หัดละหมาดแน่ครับ

ตั้งแต่รัฐบาลที่ประกาศยุบ ศ.อ.บ.ต. แล้วตามติดมาด้วยคำพูดของโจรหนีคุกที่ว่า"โจรกระจอก" มันยิ่งทำให้ความรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆครับ ปัญหาเกิดจากคนที่ไม่เข้าใจปัญหาแล้วอยากทำผลงานผลออกมาเลยเป็นปัญหาที่แยกไม่ได้ครับ
    คุณเด็กวัดพระ เคยได้ยินเรื่อง ตากใบ ที่มีคนตาย70-80คนเมื่อ7-8ปีที่แล้วไหมครับ ความจริงครั้งนั้นผู้บริสุทธ์ ตายกันมาก เพราะการขนย้ายคน เราเห็นคนนำสุนัขไปขายยังใส่กรง หมูก็ใส่อวย แต่นี่ขนย้ายคน ถอดเสื้อแล้วจับขึ้นรถก็ทับๆกันไป แทบไม่มีที่ยืน ขาดอากาศตายไปก็มาก หลายเหตุการณ์ภาพข่าวบิดเบือน ครั้งนั้นพี่น้องอิสลามที่ดีๆ โกรธแค้นมาก ไม่เคยมีคำกล่าวขอโทษจากรัฐบาล เป็นการผลักดันคนดีๆให้นิ่งเฉยไม่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ทางการ และความจริงอีกข้อที่ต้องยอมรับช้าหรือเร็ว 3จังหวัดชายแดนจะมีประชากรอิสลามกว่า95% ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้ก็เป็นเหมือน ตรังกานูไทรบุรี ใครเคยเที่ยวประเทศมาเลเซีย คงนึกออกแผ่นดินเรานั้นเดิมทีกว้างใหญ่มากน่าเสียดาย ทรัพยากร ขึ้นอยู่กับรัฐบาล เหมือนกรณีเขาพระวิหาร คนเรารักถิ่นฐานบ้านเกิดเหมือนคุณศุภฤกษ์ อยู่ไกลแค่ไหนก็ถวิลหาไออุ่นแผ่นดินเกิด ดูโจรหนีคุกเป็นตัวอย่างครับ หมดเงินเท่าไหร่ก็ทุ่มเพื่อจะกลับมาบ้าน ผมว่า "ฟ้าลงโทษ "
    แผ่นดินไทยมีสิ่งศักดิ์สิทธ์ ปกป้องรักษา น้ำท่วมก็แก้ไขได้ เหตุการณ์ใต้ก็เช่นกัน เพราะฉนั้น น้ำท่วมหนนี้อย่าประมาท ระวังและป้องกันเหมือนคน3จังหวัดชายแดนระวังตัวเอง ผมว่าผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ทั้งคุณอดุลย์และคุณสวนพลู ผมเอาใจช่วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  6. พ่อเลี้ยง2

ผมว่าไม่ใช่แค่น่าเสียดายจริงๆ โค--เสียดาย ดีที่ไม่ได้ตัดต่อหน้าต่อตา ดูจากสภาพเหรียญนี้สวยดีนะครับ ส่วนตำหนิพิมพ์นั้นต้องรอคุณศนิวาร ไขข้องข้องใจ แล้วครับ

7. สวนพลู

เขาว่ากันว่า ที่ไม่ยอมสงบซะทีเพราะเจ้าหน้าที่ระดับสูง ทำให้ไม่สงบเพราะจะกินเบี้ยเลี้ยงแพงๆ ทหารและตำรวจระดับล่าง แทบจะไม่ได้อะไรเลย เขาว่ากันมาครับ จริงเท็จอย่างไรก็ไม่ทราบครับ

8. พ่อเลี้ยง2

เรื่องนั้นน่าคิดครับคุณสวนพลู เพราะผลประโยชน์มหาศาล ค่าเบี้ยเลี้ยงทหาร ค่าเสี่ยงภัย (บางทีพลทหารเซ็นชื่อไม่เคยเห็นเงินสักที)นี่ยังไม่รวมงบลับ สำหรับงานข่าว ขึ้นชื่อว่า งบลับ ไม่จำเป็นต้องแสดงหลักฐานมาก แต่เราไม่มีหลักฐาน แต่เท่าที่รู้ ตำรวจและข้าราชการครู พยาบาล มีเบี้ยเสี่ยงภัยเพิ่มให้ต่างหากจากเงินเดือนมากอยู่ครับ ตำรวจยศนายสิบ เบ็ดเสร็จรวมเบี้ยเสี่ยงภัย ก็เกือบร่วม 2หมื่น
    จริงแล้ว 3จังหวัด ภาคใต้เหมือนโรคเบาหวาน คุมดีๆ อยู่ได้สบาย ชาวบ้านทำมาหากินคล่อง เหมือนแม่สาย ทหาร ตำรวจ อยากมาประจำอ.สุไหงโก-ลคและ อ.ตากใบ เยอะครับ เงินทั้งนั้น

9. สวนพลู

เขาว่าถ้าหัวหน้าเมืองบริหารงานไม่ดี มีจิตใจเลวทราม จ้องจะหาผลประโยชน์ ขายชาติ อาจจะทำให้เกิดภัยพิบัติแบบทั่วบ้านทั่วเมือง ดังสุภาษิตที่ว่า เหี้ยเหยียบนา พญาเหยียบเมือง ไม่ได้หยาบน่ะครับ แต่เป็นคำโบราณ ที่ได้ยินตั้งแต่เด็กๆ โจรหนีคุก กำลังจะทำผิดกลายเป็นถูกได้ โดยอำนาจแห่งเงินตรา และการหลอกล่อด้วยวิธีการต่างๆ ไม่เว้นแม้แต่คุณแม่ผม แกก็ยังโดนกล่อม ในเมืองไทยที่เป็นเช่นทุกวันนี้ สาเหตุจริงๆแล้วมาจากอะไร ก็ต้องตรึกตรองครับ มองดีๆใจกลางๆ ก็จะเห็นว่ามันเกิดจาก.........และ......... ทำให้ชาติวุ่นวายจนทุกวันนี้

ยังดีที่เรายังมีพ่อหลวงเอาไว้กราบไหว้ ศูนย์รวมใจชาวไทยรักยิ่ง เมื่อก่อนผมเคยเข้าเวป ล้มเจ้า อ่านแล้วทนแทบไม่ได้ เหมือนกับว่า พ่อแม่พวกมันโดนท่านทำร้ายมันจึงแค้นเช่นนั้น ยังงงจนทุกวันนี้ ท่านทำเพื่อชาวไทยขนาดไหน ยังไม่สำนึกบุญคุณ

10. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องจริงครับ ผมถามน้องแล้วคนที่น่าสงสารมากที่สุดคือพลทหาร นายทหารสัญญาบัตรยิ่งยศสูงเบี้ยเลี้ยงยิ่งมากด้วย มากกว่าเงินเดือนซะอีกบางทีไม่ได้ออกพื้นที่ด้วย ผู้ที่ออกคือทหารยศชั้นประทวนเป็นส่วนมากสังเกตยศผู้บาดเจ็บและตายดูสิครับ

11. supparerk

เนื้อสวยมากครับ มีพระบางองค์ที่คนสมัยก่อนชอบตัดห่วงเพราะเข้ากรอบไม่ได้ เช่น หลวงพ่อทวด ผมเห็นมาหลายองค์แล้วครับ น่าเสียดายมาก

12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงจะมีอำนาจเงินตรา มีพลังมวลชนจัดตั้งและจัดจ้างช่วยกลับผิดเป็นถูก
    สุดท้ายก็หนีกรรมไม่พ้นอยู่ดี

แต่น่าสงสัยจังหนักแผ่นดินขนาดนี้นั่งเครื่องบินร่อนไปร่อนมาไม่ยักกะพาเครื่องบินตกแฮะ
    ทีคนทำงานเพื่อแผ่นดินแท้ ๆ ยังร่วงเอาร่วงเอาตั้งหลายลำซ้อน ๆ กัน

สงสัยว่าที่รอดอยู่ได้คงเป็นเพราะเลวขนาดนรกยังไม่ต้องการ
    เพราะกลัวไปปลุกระดม สร้างความวุ่นวายอยู่ในนรกเป็นแน่แท้

หุ ๆ ๆ วิพากย์อย่างนี้นี่สุ่มเสี่ยงถูกปิดกระทู้หรือเปล่าเนี่ย เลิกแล้วไม่พูดแล้ว
    เดี๋ยวเดือดร้อนถึงกระทู้ และเจ้าของกระทู้จะโดนปิดโดยไม่ทันตั้งตัว

13. supparerk

5555...นั่นนะสิเห็นเงียบกันไปหมดเลย

14. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

น่าจะเป็นหลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ สุพรรณบุรี

15. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    หวัดียามเช้าครับพี่บุพนิมิตไปไหนหนอพี่ๆทุกท่านสบายดีนะครับน้ำท่วมต่างจังหวัดยุบยังครับ

16. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ป๋า เจ๋งมากกกกกกก ตอนผมได้รับมา หาวัดตั้งนาน .....

พอทราบว่าของที่ไหน กลายเป็นไม่กล้าขึ้นคอไปอีก (เสียดายของ) ครับ ฮ่าฮ่าฮ่า

พอจะดูโอเคมั๊ยครับองค์นี้ :)

17. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ขอมีส่วนร่วมแบบขำขำนะครับพี่....
    พูดเรื่องการเมือง...ระเหี่ยใจครับ...ตอนนี้ยึดสิ่งเดียวครับ...อย่าสร้างความทุกข์ให้ผู้อื่น...

ช่วงรักษามะเร็งตับ ๒๕๕๑ ...เลิกอ่าน/เลิกดูข่าว ทั้งเศรษฐิจและการเมืองครับพี่...
    ตอนนี้ก็ยังคงทำอยู่ครับ...แต่ก็อดที่จะมองพาดหัวข่าวไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ....

ไม่สนใจ...ดูชีวิตมีความสุขมากขึ้นอ่ะครับ....

18. บุพนิมิต

ยังไม่เคยเห็นของจริงครับท่านทิพย์....
    ดูแต่ในหนังสือพระทั่วๆไปครับ...

องค์นี้...พิมพ์โอเค...เนื้อชอบครับ ดูฉ่ำ ขลังมากๆครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่บุญครับ...

19. บุพนิมิต

เมื่อวานบ่าย...เนทที่ออฟฟิตเดี๋ยงครับ...เพิ่งใช้ได้เมื่อสายๆวันนี้...
    เมื่อคืนเข้าเวบได้...แต่เข้ากระทู้ไม่ได้...คิดว่าถูก lock ซะแล้ว ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

วันนี้ยังตามโพสอยู่ครับ...ไม่ทันอีกตามเคยครับ....
    ฝนยังตกอย่างต่อเนื่องครับ...สี่ทุ่มตกยันตีสอง...นอนสบายไม่เปลื่องแอร์..

มีปัญหา...ก็ต้องแก้ปัญหา...
    จะสู้ จะถอย จะยอมจำนน...ล้วนเป็นสิ่งที่เลือกได้ หากชีิวิตข้างหน้าจะสุขมากขึ้น...

เป็นกำลังใจให้ทุกคน...ที่มีหัวใจแกร่งครับ...

20. บุพนิมิต

แจ้งข่าวถึงพี่ศุภฤกษ์ครับ...

ได้รับพัสดุเมื่อวานนี้ครับ....
    กลับไปถึงบ้าน...ภรรยาวางไว้ให้บนหิ้งพระครับ....
    เนื้อดีมากครับพี่...แร่เยอะมากทีเดียว...เดี๋ยวจะถ่ายชัดๆให้พี่ๆน้องๆได้ศึกษากันครับ....

วันนี้จะลอง facebook อีกรอบครับพี่...
    กราบขอบพระคุณพี่ศุภฤกษ์อย่างสูงอีกครั้งครับ...
    ด้วยความเคารพยิ่งครับพี่...