พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อ่านข้อมูลนี้เมื่อวานเช้า...อดนึกถึงองค์ที่อยู่ในคอไม่ได้ครับ....
    แกะเอามาถ่ายภาพ...แต่งภาพเสร็จจะโพส...เนทเดี๋ยงไปซะก่อน ฮ่าๆๆๆๆ

แท้ของตรูแบบนี้...ไม่รู้เกจิใดเหมือนกันครับ...
    พี่ๆน้องๆผ่านตามาบ้าง...ช่วยอนุเคราะห์ข้อมูลด้วยนะครับ...ฮ่าๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เอลงภาพไปไหนหนอข้อความหายสงสัยเนตมีปังหาเดี๋ยวลองใหม่อิๆๆๆ

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากครับคุณนัน

โคตรเสียดายจริงๆครับ คุณลุงท่านนี้ท่านเห็นห่วงไม่ได้ครับ กี่องค์ๆ ริดห่วงออกหมด หากใส่ตลับไม่ได้

เจอแบบนี้ทีไร มันจิ๊ดที่หัวใจทุกทีครับ เสียดายครับพี่

4. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง เคยเห็นหลายองค์เหมือนกันครับ แต่ผิดพิมพ์บ้าง ตำหนิไม่ได้บ้าง เคยเห็นอยู่องค์นึงแต่ศึกษาไม่ดีพอ เป็นเนื้อทองแดงผสมทองเหลือง เก่ามาก น่าจะออกที่วัดกัลยาฯ ด้วยความไม่รู้คิดว่าไม่มีเนื้อแบบนั้น อดเสียดายไม่ได้จริงๆ

5. บุพนิมิต

ผมยังโหลดภาพขยายดูไม่ผ่านนะครับ.....
    แต่มองพิมพ์แล้ว...ชอบครับ...
    เนื้อห่วงหู (ดูได้แค่ห่วง อิอิอิ)...เก่า ขลังใช้ได้นะครับ....

ฟ้าผ่า ๒๕๑๖...ชอบครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ครับ..

6. บุพนิมิต

เหรียญหรือรูปเหมือนปั๊มบางเกจิ หรือบางรุ่น...ตำหนิอาจจำเป็นที่ต้องนำมาพิจารณาเป็นลำดับแรกครับท่านทิพย์...
    คือ...ถ้าไม่มี...ถือว่าไม่ผ่าน
    หรือ..ถ้าไม่ชัด...ถือว่าไม่ดี...

แต่ของขลังย่อมมีมนต์เสน่ห์ครับ...
    หลายๆครั้งที่เทียบตำราแล้วดูไม่ดี...แต่ใจยากจะได้อ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

สาธุ สาธุ สาธุ...

7. ae noi

ขอบคุรครับพี่อิๆๆที่มิลืมผมนึกว่าจะลืมซาแล้วแหะๆๆ

8. บุพนิมิต

เหรียญยุคต้น ๒๕๐๐ ....วรรณะแบบนี้..เนื้อแบบนี้...พิมพ์แบบนี้...
    ขลังได้ใจจริงๆครับคุณกวิน....

สาุธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อหลำ กราบหลวงปู่ทิมครับ...

9. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

มาอีก set ครับ หลวงปู่เหรียญวัดหนองบัว เนื้อขาวๆ และเหลืองๆขุนแผน พิมพ์เล็ก พิมพ์ใหญ่ กับลีลา :)

Set นี้เคยลงในกระทู้พี่วิสุธโธ แล้วรอบหนึ่ง น่าจะดี (รึเปล่าครับ)

แท้ของตรู T_T ไม่ดี ไม่งามบอกกันได้เลยนะครับ แหะ แหะ แหะ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  10. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าเชื่อครับ ผมให้แฟนไปส่งให้แค่ 6 วันเอง เวลาผมส่ง 10 กว่าวันทุกทีเลย เจ้าหน้าที่ที่ทำงานไปรษณีย์เป็นผู้ชายสงสัยไม่ถูกชะตากับผมมั๊งครับ 555 ดีใจที่ของได้กลับคืนสู่ประเทศเดิมจนได้หลังจากผลัดถิ่นมาไม่รู้ว่ากี่ปีแล้ว

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณกวิน หากคุณวิสุทโธตอบให้แล้วก็คงต้องยึดถือคำตอบของพี่วิสุทโธเป็นหลัก
    และอีกท่านที่ชำนาญพระสายเมืองกาญจน์คือคุณโชติยา

พระชุดนี้ผมไม่มีความรู้ครับ บอกไม่ได้ หากถามว่าชอบไหม ถ้าสวยไม่ว่าเก๊-แท้ผมชอบทั้งนั้นครับ

ปล.ไม่ทราบว่าคุณกวินเห็นข้อวิเคราะห์ของผมเกี่ยวกับล็อกเกตหลวงพ่อฤาษีฯแล้วหรือไม่

12. ae noi

ผมดูไม่เป็นครับแต่ส่วนตัวแล้วชอบเนื้อหาครับสวยดีครับ

13. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาแบบนี้ผมเคยเห็น อยู่กับแผงพระเจ้าประจำ จับส่องๆ อยู่ แต่ไม่รู้ที่มาที่ไปเหมือนกัน
    ว่าแต่แขวนแล้วมีประสบการณ์ดีหรือไม่ จะไปไปเอามาเก็บเข้ากรุบ้างถ้าเขายังไม่ขาย

14. บุพนิมิต

ผมว่า...lady first(quick) มากกว่าครับ....
    พี่ศุภฤกษ์ใจนักเลงครับ...บุรุษย่อมยินดีคบหา...ฮ่าๆๆๆๆ

วัตถุโบราญ...ยังคงหายไปจากวัดอยู่เสมอนะครับ....
    แต่ส่วนใหญ่...ผมว่าไปจากดินแดนแถบ ลาว เขมร พม่า ซะมากกว่า เพราะดูท่าแล้วจะมีเยอะกว่าไทย แล้วยังมีหลงเหลือให้เห็นเยอะครับ....

ผมเคยขึ้นไปบนพระธาตุดอยเวา แม่สาย...
    มองข้ามไปฝั่งพม่าท่าขี้เหล็ก...สภาพบ้านเรือน วัดวาอาราม ไม่ต่างจากเมืองไทยเลยครับพี่....

และหากมองขึ้นไปบนยอดเขา (ดอย) ...จะเห็นพระบรมธาตุเจดีย์เป็นสิบองค์เลยครับ....
    สร้างอยู่บนดอยสูงๆ เหมือนดอยสุเทพ ดอยตุง ฯลฯ...ไม่น่าเชื่อด้วยซ้ำว่าเป็นคนละประเทศกันครับ...

ขอบพระคุณพี่ศุภฤกษ์มากๆครับ...
    ด้วยความเคารพครับ...

15. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่สำหรับความเห็น เรื่องล็อคเก็ตนี้ ผมลองส่องดูแล้วครับ ที่จริงมีเหลือบๆนะครับทั้งหน้าและหลัง คงเพราะให้แสงแรงมากๆ ถ่ายภาพออกมาเลยเป็นแบบนี้ แต่เรื่องทัน ไม่ทันนี่ผมไม่ทราบจริงๆ ไปค้นกระทู้เก่าๆดูที่พี่มหาหินลงไว้ (สมบัติพ่อให้) เห็นว่าน่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายที่แจก

ผมรับมาจากบุคคลที่อ้างตัวว่าไปทำบุญที่วัดท่าซุงเป็นประจำครับ ส่วนตัวแล้วผมก็ไม่ได้ใช้องค์นี้ครับผม ขอบพระคุณมากครับพี่ เอาเป็นว่าน่าจะไม่ทัน :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  16. บุพนิมิต

มีอยู่ห้าองค์ในคอครับท่านศนิวาร...เลยไม่รู้ว่าองค์ไหนช่วยเอาไว้มั่ง ฮ่าๆๆๆๆ

เมื่อวันอาทิตย์...แต่งกิ่งมะเฟืองหวาน...
    ไปโดนรังต่อตัวเท่าปลายนิ้วก้อย...
    เจอลุ่มต่อยทั้งหัว ขมับ ไหล่ แขน...
    ด้วยความที่ไม่อยากตบมัน..แต่หมั่นไส้ดันดุ มาต่อยเรา...
    เลยตบไปตัวหนึ่งครับ ฮ่าๆๆๆๆ

กะจะอาบน้ำล้างตัว แล้วทาแซมบัค...เจ็บๆ ปวดๆ คันๆครับ...
    ยังไม่ทันบวม หายซะแล้ว...

แต่รู้สึกได้ถึงความแรงของพิษนะครับ...
    ตรงขมับ...ปวดลึกถึงรากฟัน...เคี้ยวอาหารแล้วเสียวรากฟันไปสองวันเลยครับ...
    เพิ่งรู้สึกดีขึ้นเมื่อเช้านี้เอง....

ปกติจะไม่ค่อยยุ่งกับมันถ้าเห็นรังมันก่อนครับ....
    แต่พอโดนมันต่อยจริงๆ...รู้สึกเลย มันจิ๊ด...เวลามันแทงเข็มพิษ...
    ยิงตรงขมับกับหัวนะครับ...เหมือนโดนตีดังตื๊บๆ ครับ...
    แต่ไม่รู้สึกกลัวมันครับ ฮ่าๆๆๆ (ซาดิสม์จริง)...

-----------------------------------------------------------------------
    ผมชอบเนื้อครับท่านศนิวาร...ดูเก่าขลังดี....
    แต่พิมพ์แปลกครับ...ไม่ปิดทวารล่างครับ...แถมมีมือปรกเข่า ๑ ข้าง...

น้ำหนักดีครับ...เนื้อออกสัมฤทธิ์แดงๆครับ...
    ลองถามข้อมูลได้มั๊ยครับ...ว่าหลวงพ่ออะไร...
    ไม่ใช่พระสนามก็ดีใจแล้วครับ....

17. บุพนิมิต

มาดูแปลกๆชิ้นถัดไปจาก LA ครับ......
    ดูแล้วนึกถึงภาพถ่ายพ่อกับแม่ครับ...ใบเล็กๆครับ...
    เนื้อกระดาษเก่าอยู่ในช่วงปี ๒๕๐๐-๒๕๑๐ แน่นอนครับ...

ภาพถ่ายท่านเจ้าคุณนรฯ ครับ...ขนาดประมาณ 1x1.5 นิ้วครับ....

18. ทิพย์มงคล

ภาพถ่ายเก่าได้อายุเลยครับพี่เกรียง ด้านหลังยันต์น้ำเต้า ชอบมากๆครับ กราบท่านเจ้าคุณนรฯ ครับ

19. ทิพย์มงคล

องค์นี้ผมพยายามหาอยู่ แต่ยังหาไม่เจอเหมือนกันครับ แต่ดูเนื้อแล้วเก่า ดีครับ
    เรื่อง ศีลข้อ 1 พยายามรักษาไม่ให้ขาดเหมือนกันครับ แต่บางครั้งด้วยเหตุสุดวิสัยจริงๆ หลีกได้หลีก เลี่ยงได้เลี่ยงเหมือนกันครับ

20. บุพนิมิต

limited edition....ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    สงสัยพี่ศุภฤกษ์ท่านอาจจะอยู่ในกลุ่ม limited ด้วยแน่เลย.....
    ขอพระคุณท่าน phaake มากๆครับ...