พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณมากๆครับท่านทิพย์.....
    เห็นพิมพ์แล้วอึ้งครับ...ปิดตา ปิดหู ปิดสะดือ...ปรกเข่า....
    แต่พอส่องเนื้อแล้ววรรณดีมากเลยครับ...ดำออกสัมฤทธิ์แดง...ภาพเหมือนองค์จริงเลยครับ...แสงธรรมชาติ...

เห็นแล้วชอบ...เลยขอพี่ชายภรรยาแถมมา...สามองค์ห้าร้อย...(พร้อมหลวงพ่อปานไก่หางพวง + ๒๕ พศต เนื้อดินอ่ะครับ)...

องค์เล็กกระทัดรัดดี...เลยเอาขึ้นคอเป็นคู่ที่สามครับ...

----------------------------------------------------------------------
    วันนั้นเจองูตัวขนาดนิ้วชี้ด้วยครับ...
    แต่ไม่ได้ไล่มันครับ เลยทุบกระบานซะ...
    กลัวมันซุกแล้วหาไม่เห็น...เดี๋ยวเป็นอันตรายกับลูกๆอ่ะครับ...

หากเจอนอกบ้านก็จะไล่มันไปครับ ทางใครทางมัน...
    แต่หากมาแหยมในเขตบ้าน...สังหารอย่างเดียวครับ...
    ต้องยอมตัดใจทำบาปครับ...

2. บุพนิมิต

เนื้อหาแบบนี้...ถึงไม่รู้จัก ก็เก็บครับคุณกวิน....
    เนื้อผงแห้ง เก่าได้ใจจริงๆครับ...

3. บุพนิมิต

เหรียญหันข้างลงยาครับ....
    แต่งด้วย PS ดูดีไปอีกแบบครับ...

เหรียญนี้จัดว่าแปลกนะครับ...เพราะไม่ค่อยมีให้เห็นกันทั่วไปครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบท่านเจ้าคุณนรฯครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถามแล้วครับ เขาบอกว่าไม่รู้ที่เหมือนกัน องค์นี้ไม่เก๊แน่นอน แต่จะเป็นของที่ไหนนี่ยังจนปัญญา

มีภาพเจ้าคุณนรฯจะต้องปฏิบัติให้ครบสูตรคือ จะต้องไหว้ห้าครั้ง เช้า - เย็น ห้ามขาดแม้แต่วันเดียว
    แต่ถ้าวันไหนขาดให้ไหว้ชดเชยได้ในครั้งต่อไปคือ ถ้าขาดไหว้ตอนเช้าให้ไหว้ชดเชยตอนเย็นถ้า ขาดตอนเย็นให้ไหว้ชดเชยในตอนเช้าอีก ๑ ครั้ง รวมกับที่ไหว้ปกติจะเป็น ๒ ครั้งในรอบนั้น

รูปของท่าน ท่านจะไม่แจกใครง่าย ๆ อย่างน้อยท่านจะบอกให้กลับไป ไหว้ ๕ ครั้งไม่ให้ขาดประมาณ ๑ - ๓ เดือนตามแต่ท่านจะกำหนดให้ แล้วนัดวันมารับรูปกับท่าน แต่ไม่มีใครโกงท่านได้สักคน ท่านจะรู้ทันทีว่าครบหรือไม่ครบตามกำหนด ส่วนใหญ่ท่านจะแจกรูปพระอุปัชฌาย์ของท่านคือ พระพุทธโฆษาจารย์(เจริญ) เคยมีคนได้รูปของท่านไป แล้วไปรับราชการอยู่แถวนครพนม คอมมิวนิสต์เยอะมากในยุคนั้น ท่านสั่งว่าให้ ไหว้ ๕ ครั้งอย่าให้ขาดเหมือนที่เคยทำ วันหนึ่งกลางดึกรู้สึกผิดปกติจะลูกขึ้นมาดู แต่ลุกไม่ได้เหมือนถูกคนกดไว้กับพื้นที่นอน แถมถูกผลักกลิ้งลงไปข้างเตียง พร้อม ๆ กับเสียงปืนรัวสนั่นหวั่นไหว รุ่งเช้าลุกขึ้นมาได้ประตูห้องแกพรุนไปหมด ใคร ๆ ก็คิดว่าตายแน่ ๆ แต่กลับรอด แปลกคือมันไม่บุกพังประตูเข้าไปยิงแต่ยิงกราดอยู่นอกประตู แกมีรูปที่เจ้าคุณนรฯแปะไว้ที่หัวที่นอนแผ่นเดียว

คนไม่มีรูปไม่มีวัตถุมงคลของท่านเจ้าคุณนรฯ ก็สามารถขอความคุ้มครองจากท่านได้คือให้ไหว้ ๕ ครั้งเป็นประจำ และเมื่อถึงคราวคับขันให้ระลึกถึงพระอุปัชฌายของท่านและตัวท่าน ดังนี้ อะ อุ มะ พะ ฆะ อะ ธัมมะวิตักโก หรืออยากได้น้ำมนต์จากท่านเวลาฝนตกปรอย ๆ ให้ออกไปที่กลางแจ้งพนมมือระลึกถึงท่านพร้อมว่าคาถาขณะตากฝนไปด้วย ก็เหมือนกับท่านพรมน้ำมนต์ลงมาให้จากฟ้าเป็นสิริมงคล

กับงูผมไม่ค่อยมีปัญหา เพราะที่บ้านเคยโปรยทรายเสกของหลวงพ่อวัดท่าซุง อธิษฐานว่าสัตว์พิษทั้งปวงอย่าได้เข้ามารบกวน เลยไม่ค่อยได้พบเจอกัน หากเจอที่อื่นก็ไม่ฆ่า ปล่อยให้เลื้อยผ่านไป เพราะเกิดวันเสาร์ มีพระนาคปรกเป็นพระประจำวันเกี่ยวข้องกับงู อีกอย่างวันเสาร์ ตำราพิชัยสงครามจัดเป็น นาคนาม เกี่ยวพันกับงูอีกเช่นกันเลยไม่ฆ่าเพราะถือว่าสิริในตัวจะเสื่อมลง แนะนำให้สวด ขันธปริตร(คาถากันงู)ในเจ็ดตำนานครับจะได้ไม่เป็นเวรต่อกัน

ต่อต่อยนี้นานนับสิบปีแล้วที่ไม่เคยโดยต่อย แต่กับผึ้งนี้มีบ้าง แต่ไม่บวมมาก เพียงเจ็บ ๆ คัน ๆ ส่วนมากเป็นผึ้งเลี้ยงของคนอื่นบินมาเล่นไฟตกอยู่ตามพื้น ก็มีเหยียบโดนบ้าง สงสัยฝ่าเท้าจะหนาเลยไม่แพ้ ไม่บวมเท่าไหร่ หรือไม่ก็เป็นเพราะผึ้งเลี้ยงมีพิษไม่เยอะเท่าผึ้งหลวงก็ได้

5. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ป๋าอดุลย์ ตอบถูกด้วยอ่ะ :cool: ... ผมนึกว่าจะไม่มีใครรู้จัก ผมชอบก็เก็บไว้ กว่าจะหาวัดได้นี่เรียกว่าเกือบจะข้ามปี พอดีพบรูป ลองเทียบตำหนิแม่พิมพ์ ดูเนื้ออะไรแล้วก็น่าจะพอผ่าน จึงตัดสินใจว่าเก็บได้ โชว์ได้ :boo:(น่าจะ) แท้ของตรู

จากอายุพระ ถ้าไม่ได้ใช้งาน 50 - 60 ปี เนื้อผงที่ผสมดีๆ เก็บดีๆ ก็ประมาณนี้ ผมนึกย้อนเล่นๆ ..... สมเด็จ ร้อยกว่าปี .... ที่จริงก็ไม่น่าเก่ากว่านี้สักเท่าไหร่ (คิดไปเอง)

ใครไปเจอสมเด็จแปลกๆไม่แน่นะครับ ของดีๆ ยังมีอยู่อีกเยอะเลย อย่างหลวงพ่อครื้นเนี่ย ประวัติท่านก็ไม่ธรรมดาเลย .... กราบบบบบ หลวงพ่อครื้นครับ

[FONT=courier new,courier,monospace]คุณ เสรีย์ รุ่งสว่าง ศิลปินเพลงลูกทุ่ง เคยเล่าไว้ว่า[/FONT]

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=183565

"ผมเป็นคนเชื่อว่า ปาฏิหาริย์มีจริง เพราะสิ่งลี้ลับ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้เป็นสิ่งที่เ รามองไม่เห็น แล้วที่เราเห็นกับตาว่า เพื่อนเกิดอุบัติเหตุใหญ่ๆ แล้วไม่ตายเนี่ย น่าจะมาจากพุทธคุณของพระที่แขวนติดตัว พี่เขยตกตึก ๖ ชั้นครึ่งถึงพื้นดิน เขาก็ไม่เป็นอะไรเลย แล้วก็ตกอีกครั้งกับตึก ๔ ชั้น ผมจำได้ว่าเขาแขวน พระหลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ

ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      256
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  6. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โดยธรรมดาแล้ว ผมก็กราบพระ 5 ครั้ง ครั้งแรก นึกถึงพระพุทธเจ้า สอง พระธรรม สาม พระสงฆ์ สี่ พ่อแม่ ห้า ครูบาอาจารย์ทั้งหมด เพราะอ่านประวัติของเจ้าคุณนรฯ ซื้อหนังสือไว้เลยครับ อ่านแล้วชื่นใจ ท่านมีขันติเป็นเลิศ อดทนสุดๆในบั้นปลายชีวิต กตัญญูสุดๆ ยากหาใครเหมือนครับ และรูปภาพของผม ก็เป็นเจ้าคุณนรฯ ไม่แท้หรอกครับ แต่เห็นมีรูปท่านก็เลยเก็บไว้บูชา เข้าพิธีไปแล้วครับ ถือว่าแท้ของตรูครับ ฮ่าๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      51
  7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกไปว่า ฉายาของเจ้าคุณนรฯ สามารถใช้ปลุกพระของท่านได้ และก็นำมาเป็นกัมมัฎฐานได้ด้วย ซึ่งเป็นธรรมานุสสติ

8. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับความรู้จากท่าน ศนิวาร บ่อยๆ เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากๆครับ

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เอาลงให้พี่ดูแก้เหงาอิๆๆ

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      58
  10. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

11. ศนิวาร

พระรูปแบบอย่างนี้ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยสนใจเพราะสายท่าพระจันทร์จะทำออกมาบ่อยมากครับ

12. Kawinpun

อรุณสวัสครับผม :)

พี่ๆที่น้ำท่วม สถานการณ์ดีขึ้นบ้างรึยังครับ ขอให้กลับสู่ภาวะปกติไวๆนะครับ เช้านี้ กวินฯหายข้องใจไป 2 ข้อ เพราะเมื่อวานได้รับความอนุเคาระห์จากสายตรง

วันนี้มีให้ชมเพิ่ม 1 องค์ครับ ปิดตาหลังแบบ หลวงพ่อปาน วัดเครือวัลย์ :)

[​IMG] [​IMG]

และสำหรับองค์ขวามือสุดนี่

[​IMG] [​IMG]

คือ ปิดตาเม็ดบัว หลวงปู่สุข ครับผม

ขอขอบพระคุณคุณ cocomoto สายตรงภควัมปติ ประจำเวปเราด้วยครับ เยี่ยมจริงๆ ^^

13. ae noi

555ถูกใจมากๆครับพี่สะใจพี่ๆน้องๆดูไว้นะกรุท่าพระจันทร์ อังคารอิๆๆๆ

14. ae noi

ฝากอีก1องค์ครับเอพักนี้.พี่บุพนิมิต.ไปไหนหนอพี่ๆท่านใดมีข้อมูลลองดูครับ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      55
  15. บุพนิมิต

มองต่างมุมกับท่านศนิวารครับ.....
    ไข่ผ่าซีก styls นี้ถิ่นสุพรรณทำกันแถบทุกวัดครับ.....
    แจกงานปิดทองฝังลูกนิมิตและงานกฐิน ผ้าป่าครับ....

หากท่านพระจันทร์ไม่ทำเอง...ก็อาจไปเหมามาจากถิ่นสุพรรณครับ....
    บางวัดพิธีดีครับ...มีเกจิเก่าๆท้องถิ่นร่วมปลุกเสกด้วย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  16. Kawinpun

เป็นไปได้นะครับจะว่าไป ผมมีไข่ผ่า กับผงสุพรรณหลวงพ่อถิรยุคแรกๆอยู่เช่นกัน (คุณตาว่าอย่างนั้น ไว้วันไหนว่างจะถ่ายให้ชมครับ) อิอิอิ

17. ศนิวาร

lสาเหตุที่ผมบอกว่าเป็นพระกรุท่าพระจันทร์ก็เพราะพระองค์นี้มีสองหน้า
    ซึ่งโดยปกติถ้าเป็นวัดสร้างยุคเก่า ๆ มักจะไม่ทำออกมาเพราะทำได้ยาก ฝีมือไม่ถึง
    จึงมักจะทำเป็นหน้าเดียว สู้สายท่าพระจันทร์ไม่ได้ เขาเทคโนโลยีสูงจึงทำออกมาได้

ยกเว้นว่าวัดไปเหมามาจากท่าพระจันทร์แล้วมาแจก อันก็ก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่า
    แท้ - เก๊ เพราะตรวจพลัง จับรังสีออลอร่าไม่ได้เหมือกล้องหรือเหมือนบางคน
    ที่บอกว่าเห็นแค่ภาพพระผ่านจอคอมพิวเตอร์ก็สามารถรับรู้ถึงพลังเห็นรังสีได้
    ถึงขนาดฟันธงโช๊ะ ๆ ว่า แท้ แย้งกับสภาพของพระที่เห็นอยู่ว่า เก๊ แน่ ๆ
    แต่ตะแกบอกว่าแท้เฉยเลย 555+

18. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เป็นไปได้ครับผม เคยได้ยินมาเหมือนกันครับที่ญาติโยมไปทำบุญที่วัดโดยนำพระจำนวนหนึ่งไปถวายแก่หลวงพ่อหลังจากนั้นหลวงพ่อท่านก็ปลุกเสกแจกญาติโยม ญาติโยมบางท่านรับเองกับมือแต่พระพิมพ์นั้นไม่ได้อยู่ในสารบบของทางวัดครับผม

19. บุพนิมิต

ช่ายครับ...
    ล้อพิมพ์...ยอมรับได้...
    แต่ถ้าแหวกแนว...ย่อมอันตรายสูงครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

20. บุพนิมิต

วงการพระเครื่อง..เป็นที่นิยมแลกเปลี่ยนกันมานานแล้วครับ....
    หลวงพ่อที่ท่านมีลูกศิษย์ลูกหาเยอะ...ก็จะมีลูกศิษย์ลูกหาช่วยเผยแพร่ข้อมูล...
    หลวงพ่อที่มีลูกศิษย์ลูกหาน้อย...ก็จะรู้จักกันในวงแคบ...

และเมื่อหลวงพ่อที่มีลูกศิษย์น้อย กลับมาดังตอนที่ท่านละสังขารไปแล้ว....
    ตอนนี้แหล่ะครับที่ต้องระวัง...คนที่มีของเก่าเก็บอยู่กับบ้าน...
    จะกลายเป็นแท้ของตรูไปครับ...