พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวยครับคุณทิพย์ ดูเป็นธรรมชาติดีจัง

2. akkhawee

สวยงามสมบูรณ์ ดั่งองค์สังกัจจายน์ อยากจะมีหนึ่งในเจ็ดร้อยบ้างจริงๆ

3. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สวยงาม เข้มขลัง

สวยงาม เข้มขลัง สุดๆครับรูปหล่อหลวงพ่อทบ ผมกะว่าจะเก็บกะตังค์ไว้เช่ารูปหล่อหรือเหรียญของหลวงพ่อท่านสักเหรียญหนึ่งเหมือนกันครับ
    หากใครสนใจอยากปรึกษาเรื่องพระเครื่องหลวงพ่อทบ ผมแนะนำให้สายตรงไปหาคุณอดุลย์ หรือป๋าหน่อง หนุ่มใหญ่ใจดีของน้องๆได้เสมอครับ

4. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณอัค :cool:

5. Dek_watpa

วันก่อนมีโอกาสรื้อค้นกระป๋องขนมคุ๊กกี้ที่ใส่พระเครื่องบางส่วนไว้ จนได้พบกับล็อคเก็ตและเหรียญบูรพาจารย์สายวัดป่าครับ เอามาให้ชมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เยี่ยมมากครับคุณตี๋...สวยครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่มั่นครับ...

7. akkhawee

สงสัยคุณตี๋คงต้องรีบแล้วครับ ไม่งั้นเห็นทีจะต้องออกแรงเยอะแน่ๆ

8. akkhawee

สวยครับคุณตี๋ กราบหลวงปู่มั่นครับสาธุ

9. akkhawee

เช้านี้คัดลอกเรื่องนี้มาจากสนุกดอท.คอม มาให้อ่านกันครับ

พระประธานท้องแตก พบพระอีกองค์อยู่ข้างใน

<!-- CSS = "article-detail partners" -->
    <!--article-fuction-->
    พระประธานท้องแตก พบพระอีกองค์อยู่ข้างใน

พระประธานท้องแตก ที่วัดบ้านแก่งใต้ จ.อุตรดิตถ์ พบเศียรพระอีกองค์อยู่ด้านใน คาดเป็นพระพุทธรูปศิลาแลงทรงเครื่องสมัยสุโขทัย
    ผู้สื่อข่าวรายงานว่า (6 ส.ค.) ที่วัดบ้านแก่งใต้ หมู่ 3 ต.บ้านแก่ง อ.ตรอน จ.อุตรดิตถ์ พบหน้าท้องพระประธานหลวงพ่อเพชรเกิดแตกหักขึ้น หลังจากที่ช่างฝีมือจากเมืองพิจิตรทำการบูรณะองค์พระที่ทรุดโทรมแต่เกิดการแตกหักมากขึ้น จนพบเห็นใบหน้าพระพักต์พระพุทธรูปศิลาแลงทรงเครื่องสมัยสุโขทัย โผล่ขึ้นกลางท้องพระประธานหลวงพ่อเพชร ซึ่งมีขนาดหน้าตักกว้าง 4 เมตร สูง 5 เมตร
    พระครูปัญญาวัชระกิจเจ้าอาวาสวัดบ้านแก่งใต้ กล่าวว่า เดิมอุโบสถวัดเป็นครึ่งไม้ครึ่งปูน เกิดการทรุดโทรมลงเนื่องจากถูกสร้างมานานและเป็นไปตามกาลเวลา จึงมีการก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่ที่แข็งแรงขึ้นแทนหลังเดิมให้เหมือนอุโบสถทั่วไป ดำเนินการก่อสร้างมาเป็นเวลานานถึง 4 ปี ขณะเดียวกันก็บูรณะองค์พระประธานหลวงพ่อเพชรที่ชำรุดทั้งตัวองค์และฐานไปด้วยพร้อมกัน ระหว่างที่บูรณะอยู่นั้น สภาพอิฐและปูนที่เสื่อมลงจากการโดนฝนกัดกร่อนใส่เมื่อครั้งยังอยู่ในพระอุโบสถหลังไม้เก่าที่ชำรุด เกิดการแตกหักบางส่วนที่บริเวณพระเกศเหนือเศียร รวมไปถึงบริเวณอกท้องและฐานพระ โดยเฉพาะช่วงท้องเกิดการแตกหักจนเห็นพระพักต์ของพระพุทธรูปศิลาแลงทรงเครื่องคาดว่าสร้างในสมัยกรุงสุโขทัยโผล่ออกมา
    ทั้งนี้ ได้เตรียมทำหนังสือแจ้งไปยังเจ้าคณะตำบลบ้านแก่ง และเจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ให้รับทราบเรื่องที่เกิดขึ้นจะเปิดโอกาสให้ญาติโยมได้สักการะกราบไหว้บูชา ตั้งแต่วันนี้ไปจนถึงวันพฤหัสบดีที่9 สิงหาคมนี้ จากนั้นจะสั่งให้ช่างที่บูรณะทำการโบกปูนปิดทับองค์พระศิลาแรงทรงเครื่องต่อไป

10. Dek_watpa

ครับ

ใช่ครับ เพราะตอนนี้ราคาขยับขึ้นมากกว่าแต่ก่อนมากครับสำหรับวัตถุมงคลหลวงพ่อทบครับ
    แต่ตอนนี้คงต้องแบ่งปัจจัยบางส่วนมาร่วมด้วยช่วยกันถวายแก่พระสงฆ์ที่อาพาธครับ เนื่องจากขณะนี้หลวงปู่อั๊บวัดท้องไทร ซึ่งหลวงปู่ชราภาพแล้ว สุขภาพก็ไม่สู้ดีนัก เข้ารับการรักษาอาการอาพาธมานานแล้วครับ หากสมาชิกท่านใดต้องการทำบุญช่วยกันบำรุงขันธ์ะาตุหลวงปู่ต่อไปก็ไปตามลิงค์กระทู้ที่ผมนำมาแปะไว้ให้ได้นะครับ
    http://palungjit.org/threads/มงคลวัตถุ-เพื่อนำปัจจัยถวายหลวงปู่อั๊บ-วัดท้องไทร.352814/

11. ทิพย์มงคล

สวยมากครับคุณตี๋ หลวงปู่มั่น "พระอาจารย์ใหญ่ฝ่ายพระกรรมฐาน" :cool::cool:

12. ทิพย์มงคล

ใจผมอยากให้ซ่อมแซมเฉพาะโดยรอบพระพักตร์ องค์พระพุทธรูปศิลาแลงครับ ให้ประชาชนได้มีโอกาส ชื่นชม ความงดงาม เชื่อว่าจะทำให้วัด ชาวบ้าน และประชาชน ในละแวกนั้น มีอาชีพ มีชีวิต ความเป็นอยู่ที่ดียิ่งขึ้น จากคนที่มาทำบุญและ นักท่องเที่ยวที่มาสักการะ ขอบคุณมากครับคุณอัค :cool:

13. akkhawee

คิดคล้ายกันครับคุณทิพย์ หรือไม่ก็หาวิธีนำพระพุทธรูปศิลาแลงออกมา แล้วบูรณะองค์ใหญ่อีกที

14. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ Amuletism นี่สุดยอด :cool:
    สะสมแต่ของสวยกับของหายาก
    แท้ดูง่ายทุกองค์ เล่นสายสากลนิยมจริงๆ
    เห็นแล้ว กิเลสขึ้นทุกทีครับ

15. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผม จะปล่อยไว้อย่างนี้ครับ เจียปูนรอบๆท้องให้ดูดี ลงรัก ปิดทอง และปล่อยให้เห็นหน้าพระอีกองค์ที่ท้องครับ

แล้วจัดสร้างเหรียญพระพุทธซ้อน แกะแบบจากองค์จริง แจกให้ผู้ร่วมบุญบูชาครับ แปลกใหม่ดีครับ สามารถทำให้เป็นอเมสซิ่งไทยแลนด์อีกที่นึงได้เลย

16. Dek_watpa

เงียบๆเหงาๆ ก็เลยเอามาแบ่งปันกันชมอีกสักรายการครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      189.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      175.9 KB
      เปิดดู:
      27
  17. akkhawee

อืมความคิดเข้าท่าดีครับ มาลองคิดดูสงสัยท่านคงอยากจะออกมาปรากฎให้เห็น แต่เสียดายครับทางพื้นที่เขาจะโบกปูนปิดกลับไปเสียแล้ว

18. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    นับเป็นสมบัติล้ำค่าตกทอดมาแต่โบราญจริงๆครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ...

19. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สุดยอดแห่งความลับของคนสมัยก่อนครับผม

20. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เสียโอกาสเลยนะครับพี่อัค เสียดายจัง แล้วตรงที่แตก เป็นส่วนที่แตกยากที่สุด ส่วนใหญ่จะแตกตรงเศียร ตรงแขน ตรงขา