พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ถามและตอบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 27 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. botaa

botaa เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ .. ผมก็มีนิดหน่อยเองครับ แต่แปลกครับพระหลวงปู่ดู่มีคนให้ผมมาหลายองค์แล้ว นี่มีคนบอกจะให้แหวนด้วย ไม่อยากจะเชื่อเลย
    ของคุณ subin ไม่ถ่ายมาให้ดูเพื่อศึกษาบ้างละครับ ของหลวงปู่ หลวงพ่อ ในกรุคงใหญ่มาก

2. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ผมล่ะชอบจริง ๆ หิ หิ ... !!!

3. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ห้องนี้ ให้เข้าเฉพาะสมาชิก PREMIUM หรือครับ ฮิฮิ
    ชอบกระทู้นี้จังครับ

4. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ แหมเก่งๆกันเยอะนะครับ...สุดยอดครับ
    -แต่เหรียญยันต์ดวงที่โชว์ มีจารด้านหน้าด้วยนะครับ ถ้าสนามพระเครื่องแถวบ้านผม เขาต่อกันองค์ละ 50 บาทได้ไหมครับ และไปออกตัวอีกที วางๆบนแผง ใครเดินมาต่อราคา ต้องได้ไปแบบสมใจ...สงสัยจะหาแบบนี้กันเยอะ เพราะกำไรดี อย่างนี้ เก๊ มาตรฐานสากล ตามที่สมาชิกบอกเลยนะครับ แย้งอย่างไรก็ไม่ขึ้นครับ :boo:

5. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ อยากสอบถามเป็นความรู้ครับ เหรียญยันต์ดวงมีกี่แบบครับ เคยเห็นเขียนกันว่า
    บล็อกนิยม แสดงว่ามีหลายบล็อกหรือครับ พอดีผมมีอยู่ 1 เหรียญแต่ไม่รู้ว่าเป็นบล็อกไหน

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    บล็อคนิยมด้านซ้ายของหลวงปู่ (ขวาของเรา) จะมีรอยกลมๆ คล้ายก้นหอยซึ่งเป็นรอยที่เกิดจากการปั้มมานานแล้วบล็อคชำรุดน่ะครับ เลยเล่นหากันเป็นบล็อคนิยม เพราะมันปลอมรอยนี้ยากกว่านั่นเองครับท่าน

ผมตอบผิดตอบถูกอย่างไรเมตตาพวกพี่ๆช่วยแก้ให้ด้วยเด้อครับ

ส่วนที่ พี่ล้อมเดช มาช่วยวงๆตอบนี่สุดยอดเลยคร้าบ ชี้กันทุกจุดเลย 555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.4 KB
      เปิดดู:
      2,618
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2010
  7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    จุดนี้บอกกันหลายท่านแล้วว่าถ้าจะเล่นหาเหรียญยันต์ดวง จุดนี้ถือเป็นจุดตายเลยทีเดียว แต่ล่าสุดมีเพื่อนสมาชิกบอกว่าเขาเจอเหรียญที่ปลอมเจ้าจุดๆนี้ได้แล้ว เหมือนของแท้มาก ผมก็ยังไม่เคยเห็น ใครเจอของแท้ปาดคอเซียนช่วยมาลงรูปด้วยนะครับ หุหุ

8. subin10

subin10 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2008
    โชคดีนะครับ มีคนให้เรื่อย ๆ เลย ส่วนของผมยังไม่ค่อยมีครับ กำลังศึกษาพระ
    หลวงปู่อยู่ครับ เห็นปลอมเยอะมาก เลยกลัวครับ ของคุณตาถ้าองค์ไหนมีเยอะ
    แบ่งให้ผมบูชาบ้างก็ได้นะครับ

9. ญาณวโร นามะ

ญาณวโร นามะ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

9 มิถุนายน 2009
    แท้..............เลิกสืบ(อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2010
  10. Specialized

23
    ย้อนมาดูเหรียญปี 26 เห็นแล้วอึ้งเลย ถ้าเป็นผมเห็นแบบนี้ก็โดนเหมือนกันครับ เสร็จแน่ๆ

11. botaa

ได้ครับ เพียงแต่ผมมีไม่เยอะ จุ๋มจิ๋มครับ

12. botaa

ขอบคุณครับ

13. botaa

คิดเหมือนผมเลยครับ แบบนี้เสร็จแน่

14. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญปี2526 เนื้อทองแดง เก๊ ครับ มองรวมๆโอเคมากๆๆ แต่เนื้อ-ตำหนิ ไม่ละเอียดพอ เช่นเนื้อผิวเหรียญใกล้เคียงมากๆ-ตำหนิ ดูแค่จุดเดียวพอ โค้ดสังเกตที่หัวและปลายหาง ใกล้เคียงเฉยๆ เหรียญนี้ต้องดูด้านหน้าเหรียญ และหลังเหรียญ ประกอบ และต้องชำนาญการณ์มากๆ ตอนแรกออกมาใหม่ๆ นานเป็นปีๆแล้วนะครับ โดนกันระนาวครับ โชว์เก๊ ให้ศึกษาครับ<!-- google_ad_section_end --> <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend> attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg

</fieldset>เหรียญนี้ผมโดนมาเอง สมัยยังไม่เข้าวงการพระ และไม่มีความรู้เลย เคยเห็นนี่เหรียญหลวงปู่ดู่นี่นา สงสัยจะแท้ คว้าเลยประมาณนี้ ก็หาตามแผงลอย แผงพระเครื่องทั่วๆไป จำได้คร่าวๆประมาณ 1-3ปี แหละครับ องค์ละ200-500 ก็ทำบุญกับเขาไป ค่าสอนวิชาเรา
    -เหรียญนี้บอกจุดศึกษาอีกนิด สังเกตด้านหลังซ้ายมือเราตรงใกล้ขอบช่วงกลางเหรียญ บล็อกแตก คิดว่าเขาปั๊มเยอะมาก จนบล็อกแตก
    -ตอนผมเริ่มเป็นพระเครื่องสายหลวงปู่ดู่แล้ว ผมนำเหรียญนี้ไปแห่ทั่วกรุงเทพ และอยุธยา เสียงแตกมีแท้กับเก๊ แต่สรุปก็ เก๊
    -แสดงว่าช่วงแรกๆอออกมาโดนกันเยอะ แต่เดี๋ยวนี้บล็อกเขาพัฒนาไปเยอะแล้วครับ ...ถ้าไม่แม่นพอ แนะเคล็ดวิชาให้ นำเหรียญแท้มาเทียบ ดูกันทีละจุดแหละครับ ปลอดภัยที่สุดครับ
    dencee

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2010
  15. supachaisook

พอดีคุณบอยไปโฆษณาให้ จึงได้ย้ำความตั้งใจของผมอีกครั้ง เพราะเปิดกระทู้แบบนี้สุ่มเสียงโดนต่อว่าจาก...ได้ง่ายครับ ไม่โดนหน้ากระทู้ ก็โดนหลังกระทู้นะครับ (คือผมมีคติข้อหนึ่ง คือทำดีอย่ากลัว...แต่ถ้าจะโดนลูกปืน ขอพักความดีส่วนนั้นไว้ก่อน ขอหลบลูกปืนก่อน... 555)
    อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Specialized viewpost.gif
    และแนะนำสำหรับผู้ที่สนใจในพระเครื่องหลวงปู่ดู่ มาช่วยแจมกันในกระทู้ของพี่สุขุมกระทู้นี้นะครับ

http://palungjit.org/threads/ถามมา-ช่วยกันตอบ-พระเครื่องหลวงปู่ดู่-วัดสะแก-และโชว์รุ่นที่ไม่ทัน-ศิษย์สร้าง.224681/
    </td> </tr> </tbody></table>
    -ขอบคุณครับคุณบอย ผมเปิดเป็นส่วนรวมเลยครับ ร่วมด้วยช่วยกัน เข้าไปพูดคุยหรือช่วยตอบได้ครับ...
    -และ ผมพยายามจะไม่เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้ท่านอื่นนะครับ หรือโปรโมทพระเครื่องเรา กระทู้นี้จึงไม่ให้โชว์พระเครื่องที่ทันหลวงปู่ดู่ เดี๋ยวจะมีทั้งของแท้และเก๊ มาบอกว่าโชว์แท้แล้วจะสับสน เดี๋ยวจะเป็นการันตรีความแท้ไปเฉย แต่นำมาถามตอบกันได้ เช่นมีเก็บไว้นานแล้ว หรือไปหาของถูกๆได้ตามบ้านเพื่อนหรือแผงลอย ก็นำมาถามกัน ลฯ และศึกษาการดูพระเครื่องไปในตัวครับ
    -และ ท่านใดมีพระเครื่องที่ไม่ทันหลวงปู่สร้าง แต่พิมพ์คล้ายๆกัน ก็ยินดีอย่างมาก ในการนำมาลงกระทู้ เพราะสมาชิกหลายท่านยังไม่รู้อีกเยอะมากครั
    :cool:

16. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวด่วน ตอนนี้ เหรีญหลวงปู่ดู่ เก๊ดี มีให้เห็นกันแล้วครับ ระวังกันให้ดีครับ

17. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านข้ามา ศึกษาหาความรู้ครับ

สายสิญจน์

18. อ็อดจ.ส.

อ็อดจ.ส. เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    (f)เข้ามาเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ และขอศึกษาไปด้วยเลยครับ

19. supachaisook

-ยินดีต้อนรับ และขอบคุณครับผม (smile)

20. supachaisook

เริ่มๆทำเป็น ถามเขามา อ้างหลายๆชื่อไวดี สมาชิกเยอะนะครับ และเดี๋ยวก็เข้ามาถามกันเรื่อยๆ ก็ช่วยๆกันดูนะครับ...พระเครื่องหลวงปู่ดู่ ราคาเริ่มสูงๆ จึงไม่ค่อยมีหมุนเวียน ที่เห็นกันมากๆก็จะแพง เราว่างๆก็มาคุยกันดีกว่า...สบายใจดีครับ เผื่อใครไปพระเครื่องแท้แบบฟลุ๊กๆ หรือได้มาฟรี จะได้ยินดีกับเขาครับ :z12

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้