พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 8 มกราคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ได้รับ กล่องข้าว เอ๊ย..กล่องใส่พระ 10 องค์แล้วครับ
    สวยงามๆ ขอบคุณครับ
    :cool:

2. เบิร์ด2010

เบิร์ด2010 Active Member

17 กันยายน 2010
    ขอราคารายการ 360 ครับ

3. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่แจ้งมาครับ

กล่องใส่กันกระแทก ถึงแล้วก็นำพระเครื่องออกจ้า ...และนำกล่องไปใส่มาม่าครับ...เผื่อเช่าบูชาพระเครื่องเยอะ ...อิอิ(แซวววจ้า) (deejai)

4. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

ราคารายการ360 อะไรเอ่ย...ไม่เห็นมี คงแหย่เรามาแหงๆ สงสัยต้องรอวันนี้จ้าๆ

-ปิดรายการ 347 รูปหล่อวิเชียร หลวงปู่ดู่ หน้า285 ปิดให้คุณu...ครับ :cool:

5. supachaisook

อุ๊ยเจอแล้ว ถามรายการที่ให้เช่าไปแล้ว เหรียญธรรมสภา หลวงปู่ชื้น วัดญาฯเสน เนื้อเงิน ตอนนี้มาแรง แซงทางโค้งของสายนี้ครับ...ผมเคยประกาศรับเช่าไม่อั้น เป็นเดือนๆแล้ว เพราะรู้ว่าราคาจะวิ่งจ้า...แต่ไม่มีสมาชิกมาให้เช่าบูชาสักเหรียญเลยครับ
    ...หลักพัน(หลายใบ)อยู่นะครับ ตอนนี้ผมไม่มีนะครับ (deejai)

6. supachaisook

ว่างๆมาคุยกันสักนิดครับ.
    หลวงพ่อเกษม เขมโก จ.ลำปาง ประมาณปี2517
    ผิวสวยเดิมๆ แต่รุ่นนี้พระเนื้อจะร่อนออก แม้บางองค์ผิวจะแน่นๆก็ตาม ถึงเวลาก็ร่อนออก เพราะมวลสารเยอะ และตัวประสานไม่ถึงเนื้อพระนะครับ ผมชอบยืดอายุพระ จึงจุดธูปและพวงมาลัย ขอท่าน ก่อนที่เนื้อพระจะร่อนออกหมด แรกๆผมกะจะเอาแชล็คมาทาเคลือบ แบบทีเดียวจบ แบบพระเครื่องพระวัดปากน้ำ ของหลวงพ่อสด ที่เนื้อยุ่ย จึงนำแชล็กมาเคลือบ ผมก็มามองต่อ ถ้านานไปหลายสิบปี แชล็กร่อนออก เนื้อพระก็ไปหมด ก็กะจะหา ตัวเคลือบที่ทนที่สุด แต่ไม่มีความรู้ ในใจคิดว่าเรซิ่นทำกรอบวิทยาศาสตร์,หรือน้ำมันวานิช,หรือยูรีเทนใส ในที่สุดผมจึงเริ่มจากที่ชัวว์ก่อน คือปลอดภัยไว้ก่อน จึงนำน้ำมันจันทร์มา และนำพระะเครื่องแช่ และยกออกซับให้แห้ง และใช้สีผิ้งใสๆใช้พู่กันทาเคลือบ และทิ้งไว้1-2วัน รอให้แห้ง ก็จะลองใส่กรอบแสตนเลสก่อน กะว่าหลายๆปีถ้าเนื้อพระเริ่มแห้งอีกค่อยทำอีกครั้ง ถ้าไม่ผ่านค่อยใช้น้ำยาเคลือบพวกแชล็กไปเลยครับ ปกติถ้าคิดจะออกตัวต่อ เขาไม่ทำกัน เพราะจะเสียราคา แต่ผมเห็นพระที่เริ่มชำรุด ก็อดบูรณะไม่ได้ และคิดว่าไว้บูชาเองด้วยนะครับ ...รุ่นนี้เขาก็ เก็บกัน พระสวย สภาพเดิมๆ แท้ตาเปล่า องค์นี้ผมเก็บไว้บูชานะครับ เพิ่งได้มาสภาพเดิมๆ อยากบูชานานแล้วนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2010
  7. supachaisook

หลวงพ่อเกษม เขมโก องค์นี้เขาเรียกกัน มงคลเกษม2. ราคาสภาพนี้ ปกติประมาณ 6,500 ครับ

ความรู้เรื่องน้ำมันจันทร์...ผมไปซื้อตามร้านสังฆภัณฑ์ บอกเอาอย่างดี...เขามีหลอดสีเหลือง มีกลื่นหอม...ผมไปหาข้อมูลมา จริงๆคือน้ำมันแก้ว หรือผสมน้ำหอม เพระน้ำมันจันทร์แท้ๆ 10 ซีซี หลอดเล็ก หลายตังค์ครับ มาขายทั่วๆไปไม่ได้หรอกครับ
    ***แต่มีการแนะนำให้ไปหาหางน้ำมันจันทร์ แถวพาหุรัด กรุงเทพฯ จะได้ของแท้จ้า แต่แค่หางนิดหน่อยก็200-300บาท
    ***ผมลงรูปให้ดูขวดแรก น้ำมันจันทร์(ของเทียม)ตามร้านสังฆภัณฑ์ ทั่วไป แต่เขาจะมีหลอดเล็กๆห่อกระดาษแก้วด้วยครับ...ส่วนหลอดที่2.มีฉลากผมซื้อจากร้านขายธูปที่เจเจมอลล์ สวนจตุจักร คล้ายๆน้ำมันมะกอก ไม่มีกลิ่น เขาบอกน้ำมันจันทร์อินเดีย
    ***ผมใช้ขวดที่2.เป็นหลักและผสมกับขวดแรกนิดเดียว เอากลิ่นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2010
  8. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ไม่แช่น้ำมันเครื่อง แบบพระหลวงปู่ดู่ละครับ เอามาวางจะได้คล้ายๆกัน[​IMG]

9. supachaisook

รายการ361. หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท ประมาณปี2515 เนื้อกะไหล่นาค บล็อกนิยม เหรียญสวย ผิวเหรียญสภาพเดิมๆ เช่าจากวัดมาอย่างไรก็อยู่สภาพนั้นครับ...เข้าพิธีเพื่อรวบรวมเงินทำบุญเข้าวัดเดิมบางฯจ .สุพรรณบุรี หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท อธิฐานจิต ราคาจริง สวยๆเดิมๆแบบนี้ ต้องมี4,500-5,000 ครับ พิมพ์นี้จะอยู่กับท่านถึง2ปี และเข้าพิธีใหญ่ปี 2515 พิมพ์นี้ใกล้ๆหูซ้ายท่านเส้นขนแมววิ่งเป็นเส้นตรง เขาเรียกว่าบล็อกนิยม ไม่ซูมให้ดูนะครับ เพราะต้องเอียงเหรียญและใช้กล้องส่องพระส่องครับ มีทุกเหรียญจ้า รุ่นนี้สายนี้ เขาก็เก็บกันนะครับ คือเป็นที่ต้องการ ผมก็ทยอยให้สมาชิกเราก่อน ข้างนอกเมื่อไหร่ก็ได้ครับ 3,800 ค่าส่ง 50 บาทครับ(พระผมแท้ และทันหลวงพ่อ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณcoffeemaxครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2010
  10. supachaisook

รายการ362.พระชัยวัฒน์ ปี2522ประมาณ 3,000 องค์ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา สวยเดิมๆจ้า จานใต้ฐานพระ หลวงปู่ดู่จารเองครับ พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณส...พีเอ็มมาปิดครับ

11. supachaisook

รายการ363.เหรียญยันต์ดวง ปี2526 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ราคาขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่ใช่ผมขึ้นนะครับ เพราะคนถามหาและของไม่ค่อยมีราคาจึงขึ้นครับ... สภาพสวย พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณส...พีเอ็มมาปิดครับ

12. supachaisook

รายการ364.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา เดิมๆจ้า โค้ดและจารชัด ยังมีประกายแดงพื้นเหรียญให้เห็น เก่าเดิมๆเหมือนเราวางแจกันทองเหลืองไว้ เริ่มกลับดำ พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณส...พีเอ็มมาปิดครับ

13. supachaisook

รายการ365.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ผิวออกนวะ เดิมๆจ้า โค้ดและจารชัด ยังมีประกายแดงพื้นเหรียญให้เห็น เก่าเดิมๆเหมือนเราวางแจกันทองเหลืองไว้ เริ่มกลับดำ พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณย...พีเอ็มมาปิดครับ

14. supachaisook

รายการ366.เหรียญข้างบัว ปี2520 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา เดิมๆจากวัดจ้า เก็บไว้ในซองไม่ได้ใช้เลยครับ จารจึงชัดแจ๋ว หลวงปู่ดู่จารให้เองครับ ยังมีประกายแดงพื้นเหรียญให้เห็น เก่าเดิมๆเหมือนเราวางแจกันทองเหลืองไว้ เริ่มกลับดำ พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณส...พีเอ็มมาปิดครับ

15. supachaisook

รายการ367.เหรียญข้าง บัว ปี2520 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา เดิมๆจากวัดจ้า เก็บไว้ในซองไม่ได้ใช้เลยครับ จารจึงชัด แจ๋ว หลวงปู่ดู่จารให้เองครับ ยังมีประกายแดงพื้นเหรียญให้เห็น เก่าเดิมๆเหมือนเราวางแจกันทองเหลืองไว้ เริ่มกลับดำ พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ ให้เช่าบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ บาท ค่าส่ง 50 บาทต่อครั้ง (พระผมแท้ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปี)ปิดให้คุณย...พีเอ็มมาปิดครับ

16. supachaisook

วันนี้ลงพระเครื่องแค่นี้นะครับ...ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับthaxx

17. supachaisook

ปิดรายการ362.พระชัยวัฒน์ ปี2522 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดรายการ363.เหรียญยันต์ดวง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดรายการ364.เหรียญเศรษฐี หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดรายการ366.เหรียญข้างบัว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดให้คุณส...ครับ:cool:

18. supachaisook

ปิดรายการ365.เหรียญเศรษฐี หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดรายการ367.เหรียญข้างบัว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา
    ปิดให้คุณย...พีเอ็มมาปิดครับ

19. supachaisook

พีเอ็มมาหลายท่าน...สมาชิกที่ถามราคา ผมก็บอกคร่าวๆนะครับ ท่านใดพอใจราคาแล้ว แต่ไม่ทัน ครั้งหน้าค่อยติดตามกันใหม่นะครับ หวัดดีï¿

20. supachaisook

ขอบคุณครับพี่...ลองทำเคลือบดู เพราะถ้าไม่ทำ เนื้อพระร่อนออกไม่เห็นพระแน่ๆ แต่นี่ก็ร่อนไปนิดแล้วนะครับ ทั้งหน้าและหลัง นับรวมดูก็ผ่านมา 2553-2517=36ปี ก็ถือว่าใช้ได้ แต่ก็ทำเผื่อไว้ให้รุ่นหลังๆนะครับ;38

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้