พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    น้าต๋อยครับ ชัยภูมิ ไปกลับหรือค้างคืนครับ
    พี่รัก ชอบฐานเข้ม พระสีอ่อนครับ
    ความรู้สึกว่า พระเข้ม ฐานอ่อนลอยๆ พิกล
    (ความรู้สึกส่วนตัวครับ)

2. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ผมชอบแบบ ขาว ทอง ครับ สงสัยจะเป็นคนเดียวที่ชอบองค์พระสีทองแน่เลย อิ อิ

ดูเด่น สง่า ใส สว่าง งดงามดีครับ

3. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยครับ
    พระประทานผมก็ขอแบบนี้นะครับพี่รัก
    ขอบคุณครับ
    สวยๆๆๆๆๆๆชอบๆๆๆๆๆ

4. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ใช่เลยครับ สวัสดีพี่ๆทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วชอบทุกแบบแต่ส่วนตัวชอบแบบนี้มากที่สุดครับ แต่สุดท้ายจะเป็นแบบไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ..

6. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ร่วมโหวตนะครับ ผมชอบแบบนี้ครับ

7. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010

ถูกต้องตามความต้องการของผมมากครับ (และอีกหลายๆ คน)
    สวยมาก ครับ
    ขอลงแลคเคอร์อย่าให้สีเปลี่ยนมากนะครับ
    (ท่านใดมีความเห็นอื่น ช่วยโหวตด้วยครับ)

8. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    ทีแรกผมคิดเหมือน คุณ thavornsiripat เลยครัย แต่พอเห็นพี่รัก
    ถ่ายรูปตรงๆ เลยต้องเปลี่ยนใจ เพราะ
    1.พระบูชาทั่วไปมักหล่อออกมาเป็นเนื้อเดียวกัย และสีเดียวกัน
    2.องค์พระสีสนิมแดง ผมยังไม่มี
    3.แท่นรูปแบบสวย รับกับองค์พระ ความสูง ของแท่นเสริม เสริมให้ท่านเด่นขึ้น
    ทั่วไปที่หล่อออกมา จะมีรูปแบบ เช่น ฐานบัว, ฐานลายไทย ตัดกลางด้วย
    ลายผ้าทิพย์
    4.ทีแรกผมเคย ของเป็นแท่นสีโอ๊คเข้ม แต่พอเห็นแท่นสีอ่อน เลยเปลี่ยนใจ
    แก้ใหม่ ด้วยเหตุผลข้อ 1,3 เพราะแท่นรูปแบบนี้ แสดงให้เห็นถึงความเข้ม
    แข็งของฐานวาง และเสริมความเด่นให้องค์พระมาก
    (ความเห็นส่วนตัว นะครับ)

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแจ้งเรื่องกำหนดวันที่ไปชัยภูมินะครับ ที่จริงปรึกษา
    อาจารย์ตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมา แล้วยังไม่ได้แจ้ง หลังจากได้คุย
    กับสมาชิกท่านอื่นๆ แล้ว วันที่ 24 เกรงว่าจะกระชั้น และค่อนไป
    ทางปลายเดือน จึงยกกำหนดการไปในต้นเดือนหน้าแทน ส่วน
    รายละเอียดยังคงเดิมครับ ผมจะแจ้งให้ทราบต่อไป

ขออภัยที่ชี้แจงช้าไปนะครับ....

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไม่มีส่งพัสดุนะครับ ไม่อยากให้ค้างที่ไปรษณีย์ ประมาณ
    วันจันทร์ จะจัดส่งให้พร้อมกันทั้งหมด

11. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันศุกร์แห่งซาด อิอิ อิอิ ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดา บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่าน ครับ

ได้ทุกแบบครับ ว่าไงว่าตามกันจะได้เป็นรูปแบบเดียวกัน ง่ายกับพี่รักและคณะทำงาน จะได้ไม่เหนื่อย เป็นภาระกับคณะฯ ด้วยครับ

12. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"บุญ กับ คำอธิษฐานเราตั้งจิตอธิฐานอย่างไร
    พลังบุญซึ่งเป็นกระแสบุญธาตุอันบริสุทธิ์ก็จะส่งเอาไปใช้ให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ตามความปรารถนาของเรา ถ้าเราตั้งความปรารถนาใหญ่กำลังบุญก็จะต้องพอเหมาะพอสมกันเช่น ปรารถนาจะเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า กำลังบุญก็ต้องเต็มเปี่ยมบริบูรณ์ทั้ง ๓๐ ทัศจึงจะเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เพราะฉะนั้น พระบรมโพธิสัตว์จึงไม่ได้ทำบุญครั้งเดียวอธิษฐานครั้งเดียว แต่ทำนับครั้งไม่ถ้วน นับชาติไม่ถ้วนซึ่งก็แล้วแต่ว่าสิ่งที่เราปรารถนานั้นมันเล็ก ปานกลางหรือยิ่งใหญ่ขนาดไหนที่จะพอเหมาะพอดีกันเหมือนเรามีเงินนิดหน่อย แต่อยากจะซื้อบ้านหลังใหญ่หรือรถเก๋งหรู ๆ มันก็ยังซื้อไม่ได้ เพราะฉะนั้นของที่เราอยากได้ต้องพอเหมาะกับเงินที่เรามีบุญก็เช่นเดียวกันจะต้องพอเหมาะกับสิ่งที่เราได้ตั้งความปรารถนาเอาไว้เมื่อบุญยังมีไม่พอ ก็ต้องค่อย ๆ สั่งสมกันไป"

13. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ชอบไปหมดเลือกไม่ถูก

น้ารักฯครับ วันนี้ผมโอนค่าพระประธาน 5 นิ้ว ให้แล้วนะครับ
    1,700.07 23/8/2556 เวลา 14:01 น. เลขจองประมาณ 60 กว่า (ผมหาข้อมูลไม่เจอแล้ว หลายหน้าเกิน)
    ขออภัยในความล่าช้า ช่วงนี้ ออกข้างนอกบ่อย กลับบ้านก็ดึก แทบไม่ได้เข้าพลังจิตเลย T_T

ที่อยู่แจ้ง PM นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  14. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีทุกท่านช่วงนี้ติดประชุมซะหลายวัน ผมขอย้อนนำเสนอเครื่องรางที่เป็นเอกอุสำคัญยิ่งแห่งเมืองระยองที่สร้างชื่อเสียงและเป็นที่เสาะหากันมากในทุกๆวันนี้ วัตถุมงคลชนิดนั้นก็คือแพะ ตำนานการสร้างแพะนั้นสร้างกันมาตั้งแต่เมื่อใดไม่มีใครทราบ ทราบแต่เพียงว่าหลวงปู่อ่ำแห่งวัดหนองกระบอก ท่านเป็นเจ้าตำรับในการสร้างขึ้นมา ซึ่งมันเป็นวิชาเฉพาะที่ยากแก่การที่จะสร้างกันขึ้นมาให้สำเร็จ จึงมีเกจิน้อยรายมากที่จะสร้างกันได้ ปลัดเจริญ เพชรนครท่านเป็นเด็กวัดในยุคของหลวงปุ่อ่ำท่านเล่าว่า หลวงปู่ทิมแห่งวัดละหารไร่ท่านเคยเดินทางมาศึกษาวิชากับหลวงปู่อ่ำ แต่จะเป็นวิชาใดนั้นไม่สามารถระบุได้ นายสาย แก้วสว่างลูกศิษย์ใกล้ชิดของหลวงปู่ทิมท่านเล่าว่าเมื่อหลวงปู่ทิมท่านทราบว่าเกจิรูปใดที่สำเร็จในแต่ละวิชาที่เป็นเอกอุสำคัญๆ หลวงปู่ทิมท่านจะเดินทางไปขอร่ำเรียนวิชานั้นทันที ถึงแม้จะไกลหรือลำบากเพียงใดก็ตาม จึงเป็นไปได้ว่าหลวงปู่ทิมท่านสำเร็จวิชาการสร้างแพะมากับหลวงปู่อ่ำ เคยมีลูกศิษย์ของหลวงพ่อลัดเจ้าอาวาสหนองกระบอกในยุคต่อมาเล่าว่าการเสกแพะในยุคแรกๆของหลวงพ่อลัดนั้นท่านยังต้องนำมาให้หลวงปู่ทิมเสกเพื่อให้สำเร็จ จนมาหลังๆเมื่อหลวงพ่อลัดท่านสามารถเสกได้จนสำเร็จท่านจึงได้สร้างเองในช่วงยุคเวลาต่อมาและสร้างแจกกันมาเรื่อยๆ แต่สำหรับแพะของหลวงปู่ทิมนั้นท่านสร้างมาเพียงครั้งแรกและครั้งเดียวเท่านั้น โดยมีคนนำเขาควายเผือกที่โดนฟ้าผ่าตายมาถวายให้กับหลวงปู่ จากนั้นหลวงปู่ทิมท่านจึงมอบให้นายสายลูกศิษย์ของท่านนำไปแกะเป็นแพะ นายสายท่านก็ได้ใช้มีดแกะได้20-30 ตัวหรือประมาณหนึ่งหอบมือโดยแกะตามรูปลักษณ์ของหลวงปู่อ่ำ นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านเสกในห้องของท่านประมาณหนึ่งพรรษา ส่วนใหญ่คนที่ได้จะเป็นบุคคลที่ใกล้ชิด ซึ่งปัจจุบันหาดูได้ยากมากพอควร และแพะถือเป็นเครื่องรางของหลวงปู่ทิมที่แกะกันน้อยมาก เมื่อเทียบกับเสือแกะกรามช้างน้ำที่สร้างกันไม่เกิน200ตัว ซึ่งปัจจุบันของจริงนั้นก็หาได้ยากมากเช่นกัน ส่วนเรื่องพุทธคุณที่หลวงปู่ทิมท่านเสกนั้นไม่ต้องพูดถึง กล่าวได้เพียงอย่างเดียวว่า"เยี่ยม" ขอเพียงแต่ให้คนเรามีใจมั่นและความศรัทธากันเท่านั้นครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      41
  15. 7sense

7sense เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนค่าพระ รายการที่ 103 พระเนื้อดิน ผสมกระเบื้องโบสถ์ พิมพ์สมเด็จซุ้มแก้ว วันที่23/8/2556 เวลา 17.10น. 1899.- ที่อยู่แจ้งทาง pm ครับ
    ขอบคุณครับ

16. Kon Korat

Kon Korat เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิมและกราบคุณลุงสาย สวัสดีครับอ.แก้วสว่าง,น้าต๋อย,พี่รักรังสิตและศิทษ์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ

ชอบๆครับองค์พระบูชาสีดำตัดกับฐานสีขาว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  17. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านคับ

18. แก้วสว่าง

อันเวลา เปรียบคล้าย กับสายน้ำ
    ย่อมไหลนำ ชีพมนุษย์ ไร้จุดหมาย
    ไหลจากเกิด ไปถึงแก่ แลเจ็บตาย
    ทั้งหญิงชาย ล้วนชีวิต อนิจจา

ถึงรูปสวย รวยทรัพย์ คนนับหน้า
    ต้องอำลา ลับลี้ หนีไม่พ้น
    มาเยี่ยมโลก เพียงครู่ สู้ทุกข์ทน
    แล้วกลับหน ทางเก่า ถูกเผาไฟ

คืนและวัน พลันดับ ลาลับล่วง
    ท่านทั้งปวง จงอุตส่าห์ หากุศล
    ครวญชีวิต คิดถึง รำพึงตน
    อายุคน นั้นไม่ยืน ถึงหมื่นปี

อันว่าความ มรณา ถ้วนหน้าสัตว์
    แม้แต่พระ พุทธองค์ พระชินศรี
    แสนประเสริฐ เลิศพิภพ จบธาตรี
    ยังจรลี เข้าสู่ชั้น นิพพานเอย

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ouw36HbfrnY&feature=player_embedded]พระคุณที่สาม - YouTube[/ame]

19. แก้วสว่าง

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ResP อ่านข้อความ
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่าง ด้วยความเคารพ
    และสวัสดีพี่ๆสมาชิกทุกท่านในเช้าวันเสาร์ครับ
    วันเสาร์-อาทิตย์อาจเป็นวันหยุดของหลายๆคน แต่ผมคนหนึ่งล่ะไม่ได้หยุด
    ทำงานตามปกติ ชอบมากสองวันนี้เดินทางสะดวกดี
    ยิ่งมีพระเนื้อขาวหลวงปู่ทิมองค์นี้อาราธนาติดตัวไปด้วย..พร้อมลุยงานเต็มที่ครับ

พระหัวโตหรือเศียรโตตามแต่จะเรียกหากัน โดยนายสาย แก้วสว่างลูกศิษย์ใกล้ชิดของหลวงปู่ทิม ท่านใช้แม่พิมพ์หินมีดโกนแกะเป็นรูปลักษณ์ครั้งแรกที่สร้างจากผงเนื้อขาวโดยใช้เนื้อหาจากผงดินสอพองผสมกับผงลบต่างๆของหลวงปู่ท่าน ในยุคแรกๆนั้นนายสายท่านเล่าว่าจะนำดินสอพองมาใช้เท่านั้นจะยังไม่ใช้ผงประกอบอื่นอย่างเช่นผงว่านต่างๆมาผสมหรือการวิวัฒนาการใช้ทองผงมาทาเพื่อกันการหลุดร่วงเพราะเนื้อพระที่สร้างจะไม่ใช้กาวมาเป็นตัวประสานทั้งสิ้น ซึ่งพระเศียรโตพิมพ์แรกๆนั้นส่วนใหญ่จะยังไม่มีความสวยงามและความคมชัดประการใด แต่จะมีการตกแต่งพิมพ์ขึ้นมาเรื่อยๆเพื่อพัฒนาความชัดเจนแต่ก็ได้แต่เพียงรูปลักษณ์ของชาวบ้าน พระเศียรโตหลวงปู่ทิมท่านเสกนานมากบางครั้งก็ทิ้งไว้ในหัวนอนของท่านเป็นปีๆ คนที่ได้รับส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลที่ไปมาหาสู่หรือลูกศิษย์ลูกหา ด้วยความที่พระยังไม่มีความสวยงามไม่มีความคมชัด ก็จะมีแต่คนติกันไปตามธรรมดาเฉกเช่นเดียวกับพระพิมพ์ขุนแผนที่ไม่มีความสวยงามเช่นเดียวกันก็ต้องมีการพัฒนากันไปอีก นายสายท่านจึงได้ตกแต่งพิมพ์เศียรโตขึ้นมาอีกเพื่อให้มีความคมชัดขึ้นแต่ก็ได้เพียงตามประสาฝีมือชาวบ้าน เพราะการกดต้องกดด้วยมือกันเป็นธรรมดาต้องมีรอยหยิบของนิ้วมือบ้างเพราะชาวบ้านช่วยกดกันเอง บางทีหลวงตารอดอดีตขร้วรองของวัดซึ่งมีส่วนสำคัญยิ่งในการสร้างพระของวัดละหารไร่ก็ได้มีการพัฒนาการใช้กระจกดูดขึ้นมาก็มี ซึ่งการสร้างพระของวัดละหารไร่ในแต่ละครั้งนั้นจะใช้มือกันทั้งนั้นจะไม่มีเครื่องมือหรือเครื่องโยกพระมาใช้กดพระทั้งสิ้น พระที่จะออกมาเป็นเช่นใดนั้น ลองตรองกันดูครับ!

20. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านคับผม