พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อกวยครับ

2. Yasamsen

Yasamsen เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    เมื่อวานไปช่วยน้ำท่วมที่สายไหม ได้ช่วยลูกศิษย์หลวงพ่อรายหนึ่ง แขวนหลังยันต์ปี๓๙ พอดีหนุมานผมออกนอกเสื้อ เขาขอดูแล้วก้อเลยพูดคุยกัน

3. kroro

kroro เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

4. kroro

กราบหลวงพ่อ

กราบหลวงพ่อกวยครับ ผมใช้ปลัดย้อนยุคปี52 และ ปลัดหลวงปู่เมฆ ตั้งแต่ใช้อาราธนาว่า "อมแม่น้ำ3จอก กูจะขึ้นไปกรอกบนหลังคา ถอกขาว ถอกเขียว ถอกเยี่ยวรดผ้า ถอกค้าคนกิน ถอกอินทะนิน นะอุดทัง นะอัดโธ นะโมพุทธายะ ปิดตุ อุทธะ" อาราธณาด้วยบทนี้แล้วบอกหลวงพ่อก่อนไปเรียน ดีมากครับ เอาไว้ข้างซ้ายตามใบปลิวหลวงพ่อ "สู้เอาไว้หน้า ถอยเอาไว้หลัง เข้าหาขุนนางไว้ทางซ้าย ค้าขายไว้ข้างขวา" เรื่่องผู้ใหญ่ดีมากครับจะได้ผลทางเมตตาและความสำเร็จ และมักจะเป็นผู้นำ ดีมากๆครับ (หาได้ให้หาน่ะครับ ไม่ทันก็ขลัง)
    :cool::cool::cool::cool::cool:

5. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    กราบเเทบเท้าหลวงพ่อด้วยความเคารพรักเเละศรัทธา ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองลูกศิษย์ทุกๆท่านให้มีความสุขความเจริญด้วยครับ

6. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    หลวงพ่อกวย ร่วมปลุกเสก ปี 2515

สมเด็จพระพุทธบาทประชารักษ์ (สมเด็จจุลมงกุฎ) วัดพระพุทธบาท สระบุรี

ข้อมูลอ่านได้ที่ลิงค์นี้ครับ สมเด็จหลังจุลมงกุฏ 2

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      67
  7. kroro

อะไรอยู่ที่เอว

ประสบการณ์เมตตาดีมาก สดๆ ชมกัน :cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.6 KB
      เปิดดู:
      77
  8. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

พระรอดมือโต ไม่ทราบหลวงพ่อได้สร้างไว้บ้างหรือเปล่าครับ

9. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมเงินแล้วครับ ก็สวยไปอีกแบบครับ

[​IMG][​IMG]

10. Tawatchai1889

ประวัติว่ามีครับ บ้างว่าของตลาดซื้อมาเสก บ้างว่าหลวงพ่อถอดพิมพ์
    แต่มีข้อมูลเจอบล็อคพระพิมพ์นี้ครับ ถ้าถอดพิมพ์ต้องดูแม่นๆ เนื้อหาครับ

ไปดูแม่พิมพ์ที่เว็บวัดโฆสิตาราม ครับ

11. Tawatchai1889

ช่วงนี้เห็นบ่อยๆ อะไรๆก็หลวงพ่อกวย มีวลีเก่าๆพูดไว้ว่า " ไม่รู้วัดยัดหลวงพ่อกวย "

เห็นมีพระแปลกๆ หรือพระถอดพิมพ์ มีในหนังสือบ้าง ไม่มีบ้าง และคนเก่าๆไม่เคยเห็นพูดถึงบ้าง

แบบนี้ก็แล้วแต่ใครจะเล่นครับ เล่นแค่ชอบ อาจจะแท้ครับ แต่คลุมเคลือ วังเวง

เล่นแบบมาตรฐานสบายใจกว่าครับ ทั้งคนขาย ทั้งคนใช้บูชา

12. kuhu_32

kuhu_32 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ออกที่วัดนี้ มีพระสมเด็จพิมพ์ 2 หน้า บ้างไหมครับ เห็นแปลกๆ แต่วัดเดียวกันนะครับ

13. Tawatchai1889

การจัดสร้างมีการดำเนินการโดยทางวัดเองเริ่มประมาณในปีพ.ศ.2512 โดยมี “พระมหาโกเมศ” จากวัดราชนัดดาซึ่งมีความสนิทกับท่านพระธรรมรัตนากรเป็นผู้ดำเนินการจัด สร้าง(ปัจจุบันทราบว่าท่านได้ลาสิกขาแล้ว )และการดำเนินการไม่ได้มีการจัดทำเอกสารในการจัดสร้างแต่อย่างใดแต่ได้มีการ ถ่ายรูปไว้จำนวนหนึ่งขณะนี้สอบถามแล้วตั้งแต่เจ้าอาวาสคือท่านพระธรรม รัตนากรมรณภาพแล้วก็ไม่ได้มีผู้ใดสนใจ รูปที่ถ่ายไว้ได้สูญหายไปไม่ทราบว่าไปตกอยู่ที่ใครบ้างถ้าตามพบจะนำมาเสนอ ต่อไป การกดพิมพ์พระได้ดำเนินการกดพิมพ์กันในบริเวณวัดพระพุทธบาท บริเวณใต้ถุนศาลาทำบุญ ปัจจุบันศาลาหลังนี้เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันได้ทำการรื้อไปแล้วซึ่งน่าเสียดาย ยิ่งนัก โดยพิมพ์พระเป็นพิมพ์ที่ท่านพระมหาโกเมศจัดหามาเท่าที่ทราบมีประมาณสิบกว่า พิมพ์โดยเรียกชื่อพิมพ์คล้ายกันกับสมเด็จบางขุนพรหมแต่ได้แกะพิมพ์ให้แตก ต่างกันออกไป และการพิมพ์องค์พระทำเป็นแบบสองหน้าก็มี ที่เรียกชื่อเท่าที่พบ

๑) พิมพ์ทรงเจดีย์
    ๒) พิมพ์ฐานขาสิงห์
    ๓) พิมพ์เกศบัวตูม
    ๔) พิมพ์ปกโพธิ์
    ๕) พิมพ์อกครุฑ
    ๖) พิมพ์ฐานแซม
    ๗) พิมพ์วัดเกศ

พิมพ์นอกจากนี้จะเป็นพิมพ์พิเศษที่ทำขึ้นมาเพื่อแจกแก่ผู้ที่มาช่วยงานเช่นทำเป็นพิมพ์สองหน้า
    ส่วนพิมพ์ทั่วไปลักษณะองค์พระด้านหน้าจะเป็นรูปแบบของแต่ละพิมพ์ทรงด้านหลังจะกดพิมพ์
    ด้านหลังองค์พระด้วยตราจุลมงกุฎ ซึ่งจุลมงกุฎนี้สมเด็จพระพุฒาจารย์นวมได้ทำการจัดสร้างไว้
    เพื่อแจกแก่ผู้ที่ร่วมทำบูญเมื่อคราวบูรณะรอยพระพุทธบาทจะมีสองแบบคือแบบพิมพ์เล็กและพิมพ์
    ใหญ่จะนำมากดด้านหลังองค์พระทั้งสองแบบ

ส่วนเนื้อพระจะแบ่งออกเป็นสามสีคือ
    ๑)เนื้อสีน้ำตาลหรือเนื้อเกสร สร้างจำนวนไม่มาก ไม่ได้นำออกจำหน่าย
    ๒) เนื้อสีเปลือกมังคุด สร้างจำนวนน้อยสุด ไม่ได้นำออกจำหน่าย
    ๓) เนื้อสีขาวสร้างจำนวนมากและนำมาจำหน่ายองค์ละสิบบาท
    พระทั้งหมดจัดสร้างจำนวนเท่าใดไม่ทราบ

14. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006

สวัสดีครับพี่ธวัชชัย ของผมก็มีแบบนี้องค์หนึ่งครับ เนื้อออกผงน้ำมันอ่อน ๆ ด้านหลังมีเขียนตัวเลขไว้ 4 ตัว ซึ่งออกสลับไปมาหลายงวดแล้ว แต่ผมไม่ได้ซื้อเลย วันหลังจะถ่ายให้ชมนะครับ ว่าแต่เค้าว่าหายากกว่าปรกโพธิ์จริงหรือเปล่าครับ แล้วพุทธคุณเน้นไปทางไหนครับพี่ ขอบคุณมากครับพี่.....

15. Tawatchai1889

หายากกว่าครับ นับองค์ได้เลยครับ ลองถ่ายรูปมาชมครับ
    ไม่ทราบว่าพุทธคุณทางไหนเช่นกันครับ แต่น่าจะดีทุกด้านครับ

16. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

ผมก็หาอยู่เหมือนกันครับ

แต่ตอนนี้ผมต้องหาเรือก่อนครับ[​IMG]

17. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ถามแนวคิดของแต่ละท่านที่แขวนพระของหลวงปู่บ้างดีกว่า ว่าแต่ละวัน อธิฐานขออะไรจากท่านบ้าง
    ของผมก็ ขอให้ชิวิตมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ขอให้มีความเจริญในหน้าที่การงานและขอให้เป็นที่รักของผู้บังคับบัญชา หัวหน้างาน เพื่อนร่วมงาน และขอให้ศัตรูที่คิดไม่ดีกับผมขอให้กับมาเป็นมิตร (สงสัยยาวไป)

18. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมจะขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคปัญหาในการทำงานและการดำเนินชีวิตประจำวันทุกๆประการครับ..(smile)

19. Aof_HANA

Aof_HANA สมาชิก

อยากทราบ พระนางพญา ที่หลวงพ่อสร้วง ใครมีข้อมุลบ้างครับ

20. Tawatchai1889