พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    เรื่องแตกกรุจริงๆแล้วผมเองก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยเห็นข่าวออกว่ามีอยู่วัดนึงมีพระหลวงพ่อแตกกรุออกมา แล้วทางวัดโฆษิตารามก็ออกหนังสือยืนยันว่าเป็นพระของหลวงพ่อกวยจริง แต่น้องมากครับ ขอแนะนำว่าไปบูชาพระใหม่ที่วัดชัวกว่าครับได้บุญด้วย ฟันธง

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอโมทนากับคุณศิษย์แพร่ง<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_659608", true); </SCRIPT> ที่นำข้อมูลดีๆ มาให้ได้ทราบกันครับ

ตลอดจนทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ ขอให้มั่งมี ศรีสุข ทุกข์ภัยไม่เบียดเบียนนะครับ

3. sinpet

sinpet เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ขอโชคลาภจากหลวงพ่อ

หลวงพ่อกวย เป็นพระผู้วิเศษแห่งเมืองสรรค์..

ผมพึ่งไปกราบสังขารของหลวงพ่อ ที่วัดมา 2-3 วันที่ผ่านมา...
    เข้าไปทางถนนสายเอเชีย ผ่านสิงห์บุรี แวะกราบหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน อ.พรหมบุรี มีคนเข้าไปทำบุญ

4. ตาโอ๋

ตาโอ๋ สมาชิก

5. MOUNTAIN

ขอโมทนากับคุณศิษย์แพร่ง และคุณ ตาโอ๋ ด้วยครับ
    ผมก็กำลังศึกษาเส้นทางที่จะไปวัดหลวงพ่ออยู่เหมือนกัน

6. sinpet

กุมารทองลูกพ่อ..

เดือน มิถุนายน 2550 ที่ผ่านมา ผมแนะนำให้เพื่อนบูชากุมารทอง หลวงพ่อกวย ในช่วงที่เพื่อนอยากได้กุมารทองมาช่วยด้านโชคลาภ และให้กิจการค้าขายดียิ่งขึ้น ซึ่งก็สมหวังตามที่ต้องการ

<O:p</O:pเพราะจากที่เพื่อนบูชากุมารทองได้ 2 วัน เครื่องถ่ายเอกสารขนาดใหญ่ ที่ประกาศขายมาก่อนหน้านานนับเดือน ก็มีคนมาติดต่อขอซื้อ โดยไม่ต่อรองราคาแม้แต่บาทเดียว

<O:p</O:pส่วนกิจการของเพื่อน ในระยะหลังๆ ก็ดีขึ้นจนเห็นได้ชัด มีลูกค้าเข้าร้านมากขึ้น ทั้งที่ภาวะเศรษฐกิจในละแวกเดียวกันซบเซา ลูกค้าเก่าที่หายหน้าไปนาน ก็กลับมาใช้บริการกันอีกคึกคัก ส่วนลูกค้าใหม่ก็มีเข้ามาเรื่อย ไม่รู้มาจากไหนกันบ้าง

<O:p</O:pนอกจากนี้ ก็ยังมีเหตุการณ์เครียดๆ ที่พึ่งผ่านมา คือ มีผู้หญิงจูงเด็กเดินผ่านหน้าร้าน ก็ไม่รู้ว่าไปเดินกันท่าไหน ปรากฏว่าเด็กถูกหมาจรจัดที่มากินนอนประจำอยู่หน้าร้านกัดเข้าให้ที่แขน เด็กร้องไห้ลั่น ส่วนผู้หญิงก็ไม่พอใจ โวยวายเสียงดังว่าจะไปแจ้งความกับตำรวจให้เอาผิดกับทางร้านให้ได้ แต่ก็ยังไม่ทันที่จะได้คุยตกลงอะไรกัน ผู้หญิงคนนั้นก็ผลุนผลันกลับไปก่อน

<O:p</O:pเพื่อนเล่าให้ผมฟังว่า ช่วงเวลานั้น ตัวเขาก็นึกอะไรไม่ออก ได้แต่มองไปที่รูปหลวงพ่อกวยบนหิ้งพระหน้าร้าน ด้วยสายตาวิงวอน และใจก็นึกถึงกุมารทอง ว่ากุมารทองลูกพ่อ จะช่วยปัดเป่าอย่างไรได้บ้าง ให้หนักเป็นเบา.

<O:p</O:pเพราะเรื่องไม่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ ทำให้เพื่อนผมเครียดไปหลายวัน กังวลไปต่างๆ นานา และที่เป็นห่วงมากที่สุด คือ กลัวว่าหมาตัวนั้นจะมีเชื้อโรคพิษสุนัขบ้าเข้าไปด้วย มันจะทำให้เรื่องต่างๆ รุนแรงขึ้นไปอีกมาก

<O:p</O:pหลังจากที่เพื่อนรอดูอยู่หลายวันแบบใจดีสู้เสือ สุดท้ายก็โล่งอก เด็กคนนั้นก็ยังมีคนจูงเดินผ่านร้านตามปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หมาจรจัดถูกไล่ให้ไปนอนที่อื่นตั้งแต่วันที่เกิดเรื่อง แต่ผู้หญิงที่โวยวาย กลับไม่เห็นหน้าเธออีกเลย..

ศิษย์แพร่ง

7. sinpet

คิดถึงหลวงพ่อ..

การที่จะพูด หรือเขียนเกี่ยวกับเรื่องหลวงพ่อกวย ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ประเภทคิดเอาเองว่าผิดถูกไม่สำคัญนั้นไม่ได้เลย เพราะอย่างที่รู้ๆ กันของเหล่าศิษย์ หรือผู้ที่ได้ติดตามอ่านประวัติของหลวงพ่อ จะรู้ว่าคุณวิเศษของท่านนั้นมีหนักหนาเพียงไร

<O:p</O:pและที่สำคัญ การที่หลวงพ่อได้ห้ามไว้สำหรับคนที่จะลองดีกับพระ

8. sinpet

หลวงพ่อกวย อุปถัมภ์

หลวงพ่อกวย อุปถัมภ์ สำหรับตัดสติกเกอร์ ติดหน้ารถ..

ศิษย์แพร่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

9. MOUNTAIN

ขอโมทนากับคุณศิษย์แพร่ง ที่นำเรื่องราวดีๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ

10. sinpet

ขอเชิญร่วมงานบุญหลวงพ่อกวย เดือนพฤศจิกายน 2550

ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธา และคณะศิษย์หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร
    ร่วมงานบุญ 2 รายการ ในเดือนพฤศจิกายน 2550

ที่วัดโฆสิตาราม ต.บางขุด อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท

งานทำบุญยกช่อฟ้าฉลองศาลาหลังใหม่ และ อัญเชิญโลงแก้วหลวงพ่อกวย ลงประดิษฐาน<O:p</O:p

วันอาทิตย์ที่ 4 พฤศจิกายน 2550<O:p</O:p
    08.08 น. อัญเชิญโลงแก้วหลวงพ่อ ลงประดิษฐานที่ศาลาหลังใหม่<O:p</O:p
    10.09 น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ 10 รูป<O:p</O:p
    11.00 น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์<O:p</O:p
    11.55 น. ทำพิธียกช่อฟ้าศาลาหลังใหม่<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    -----------------------------------------------------------------------

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี กองละ 2550 บาท<O:p</O:p
    วันอาทิตย์ที่ 18 พฤศจิกายน 2550<O:p</O:p

เจ้าภาพ 1 กอง จะได้รับพระผงรูปเหมือนหลวงพ่อกวย สามกษัตริย์ 1 องค์<O:p</O:p<O:p</O:p

( รายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อได้ที่วัด 081-379-3068, 081-991-3218, 056-448119 )

ขออนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศล และบุญทั้งหลายที่ท่านทำไปทั้งหมดด้วย

11. สันยาสี

สันยาสี เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ช่วยมนุษย์ได้จริง สัมผัสได้ ดูใน www.sanyasi.org

12. wallopthan

wallopthan สมาชิก

13 กรกฎาคม 2007
    รบกวนพี่ๆช่วยดูพระผงรูปเหมือนองค์ให้หน่อย... ว่าออกวัดไหนทันหลวงพ่อไหม แบบว่าจะขึ้นคอแต่ไม่แน่ใจ...ขอบคุณครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      96.7 KB
      เปิดดู:
      131
  13. sinpet

แคล้วคลาดเพราะหลวงพ่อ

ผมพึ่งกลับมาจากไปธุระที่ จ. พะเยา อยู่ที่นั่น 2 -3 วัน พะเยายังน่าเที่ยวน่าอยู่เหมือนเดิม อากาศดี ค่าครองชีพต่ำ สังคม-ชุมชน ก็เป็นมิตร<O:p</O:p
    สถานที่สำคัญ ที่คารพสักการะ ศูนย์รวมใจคนที่นั่น ก็มี วัดพระเจ้าตนหลวง พระธาตุจอมทอง วัดอนาลโย และ วัดห้วยแก้วหลวง ฯลฯ ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวหลัก ก็จะมี กว๊านพะเยา สวยงามเป็นธรรมชาติ นักท่องเที่ยวไปกันเยอะ<O:p</O:p
    การเดินทางไปเหนือครั้งนี้ ช่วงขาไป ผมใช้เส้นทางกรุงเทพฯ

14. sinpet

บังเอิญสุดขอบโลก

ผมมารู้จักหลวงพ่อกวย ก็ในช่วงปี 2548 อ่านจากหนังสือพระเล่มหนึ่ง รู้สึกอยากได้พระของหลวงพ่อมาบูชาบ้าง จังหวะนั้น ก็ประจวบเหมาะได้รู้จักกับลูกค้าที่ร้าน แกก็มาเล่าให้ฟังถึงเรื่องของหลวงพ่อ พร้อมกับเอาพระของหลวงพ่อที่แกสะสมมาให้ผมดู ก็ยิ่งเพิ่มความศรัทธาให้ผมอกแทบแตก แต่แกก็ใจแข็งไม่ยอมแบ่งให้ผมบูชา เพราะแกบอกว่าพระของหลวงพ่อหายาก บางองค์แกใช้เวลาหลายปี และบางองค์แกต้องดั้นด้นนั่งรถไปชัยนาท ไปบูชาจากวัดถึงได้มา
    ผมได้พระองค์แรกของหลวงพ่อ เป็นเหรียญอาร์ม หลังหนุมารเชิญธง ปี 21 จากเซียนพระที่ จ.พะเยา แบบให้เปล่า ยังเป็นพระที่ใหม่ ไม่ผ่านการใช้เลย
    หลังจากนั้น ผมก็มาได้พระสิวลีองค์จ้อย ของหลวงพ่ออีกชุดจากกัลยาณมิตรของผม และการได้เจอท่านผู้นี้ ถือเป็นการบังเอิญสุดขอบโลก เพราะต่างคนต่างอยู่คนละที่ละทาง แต่สุดท้ายก็มาเจอกันจนได้
    หลังจากที่ได้เหรียญปี 21 มา ผมก็ยังอยากได้พระของหลวงพ่อเพิ่มอีก โดยเฉพาะพระสิวลี เพราะอาชีพผมช่วงนั้น ทำธุรกิจ เกี่ยวกับการค้า- การขาย ก็ได้รับการแนะนำจากลูกค้าคนเดิม บอกว่า น่าจะไปกราบหลวงพ่อชำนาญ ที่วัดบางกุฎีทอง (ตรงข้ามนิคมอุตสาหกรรมบางกะดี) ปทุมธานี เพราะหลวงพ่อองค์นี้ ท่านเป็นศิษย์ ทางสมาธิของหลวงพ่อกวย
    ถ้าไม่มีพระสิวลีของหลวงพ่อกวย ก็ใช้พระสีวลีของหลวงพ่อชำนาญแทนได้ ทำให้ผมต้องไปกราบท่านที่วัดในเวลาต่อมา หลวงพ่อชำนาญท่านเป็นยังพระหนุ่ม แต่น่าเคารพศรัทธามาก มีปาฏิหาริย์น่าทึ่งไม่น้อย วัดของท่านก็ใหญ่โตเป็นสง่า ในภายหลังผมจะหาโอกาสมาเล่าให้ฟัง
    ประมาณ ต้นปี 2549 วันที่ผมไปวัดบางกุฎีทองนั้น จำได้ว่าเป็นช่วงที่อาจารย์ชำนาญ ท่านกำลังจะทอดผ้าป่า ทำให้ลูกศิษย์ของท่าน จากที่ต่างๆ มากันที่วัดไม่ขาดสาย เพื่อนำซองผ้าป่าที่รวบรวมกันมาถวายท่าน
    ขณะที่ผมกำลังเดินดูพระในตู้ที่ทางวัดที่เปิดให้บูชา ก็บังเอิญได้เจอผู้ที่มาร่วมงานท่านหนึ่ง ซึ่งภายหลัง ก็กลายมาเป็นกัลยาณมิตรของผมจนถึงทุกวันนี้ เกื้อกูล แบ่งพระของหลวงพ่อให้ผมบูชาตลอดมา
    จากที่พูดคุยกันทำให้ได้ทราบว่าท่านเป็นนายทหาร อยู่กองทัพเรือ ฝั่งธนบุรี เป็นศิษย์หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร ประเภทแฟนพันธุ์แท้ มีพระหลวงพ่อกวยอยู่แทบทุกรุ่น รวมถึง พระสิวลีที่ผมต้องการด้วย ก่อนจากกันในวันนั้น ท่านก็นัดให้ผมเข้าไปรับพระ ที่หน่วยงาน
    ผมได้พระสิวลีจากกัลยาณมิตรมายกชุด โดยคิดราคาบูชาเท่ากับที่ได้บูชามายุคแรกๆ หลังจากที่ผมนำพระเข้าร้าน เย็นวันนั้น ลูกค้าไม่รู้จากที่ไหนเป็นที่ไหน มากันแน่นร้าน ทำให้ผมรับรู้ของปาฏิหาริย์หลวงพ่อ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ด้วยปาฏิหาริย์ของหลวงพ่อ ที่สัมผัสได้ กิจการที่ทำอยู่ ดีวันดีคืน การเงินคล่องมือ การเจรจาการค้าก็ไปได้ด้วยดี ทำให้ผมต้องขวนขวายที่จะบูชาพระหลวงพ่อจากกัลยาณมิตร เพิ่มอีก ในจำนวนพระหลายองค์ที่ผมอยากได้สุดขณะนั้น คือ

พระปรกโพธิ์เก้า หลังแม่พระธรณี..

ศิษย์แพร่ง

15. sinpet

อธิษฐานจิตถึงหลวงพ่อ

เมื่อผมได้พระหลวงพ่อมาบูชาแล้ว ชีวิตผมมีการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นมากทั้งหน้าที่การงาน และการดำเนินชีวิตต่างๆทำให้ผมอยากได้พระของหลวงพ่อเพิ่มเข้ามาอีก ถ้ายังไม่ได้พระตามที่ต้องการมันเหมือนกินข้าว แล้วไม่ได้กินน้ำอย่างนั้น นี่เป็นเหตุการณ์ในช่วงปี 2549

เนื่องจาก กัลยาณมิตรของผม มีพระของหลวงพ่ออยู่มาก พระหลายองค์ในนั้นผมก็อยากได้ แต่ก็ตัดสินใจไม่ได้ว่าพระองค์ไหนจะเป็นของผมหรือจะบูชาองค์ที่ต้องการได้หรือไม่ ทำให้อย่างน้อย 3 ครั้งที่ผมอธิษฐานจิตถึงหลวงพ่อ

ครั้งที่ 1 ผมอยากได้สมเด็จแหวกม่านบางองค์ก็ตั้งจิตว่า ถ้าพระองค์นี้จะเป็นของผม ขอให้กัลยาณมิตรโทรศัพท์มาหาผมภายใน 3 วัน
    ก็ ปรากฏว่า กัลยาณมิตรโทร. มาหาผมจริงภายในเวลาที่ผมกำหนดไว้ตามนั้น

ครั้งที่ 2 ผมอยากได้พระของหลวงพ่ออีกชุดหนึ่ง ก็ทำเหมือนเดิมตั้งจิตถึงหลวงพ่ออีกว่า ถ้าพระชุดนี้จะเป็นของผมขอให้กัลยาณมิตรโทรศัพท์มาหาผมด้วย
    ปรากฏว่า กัลยาณมิตรผมก็โทร. มาหาจริงตามที่ผมอธิษฐานจิตไว้

ปี 2550 กัลยาณมิตรของผมมีเหตุต้องย้ายไปปฏิบัติราชการที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ ทำให้การติดต่อต่างๆก็ห่างหายไปบ้าง

ประมาณ หลังสงกรานต์ เผอิญผมไปเห็นหนังสือพระเล่มหนึ่ง ชื่อโหมโรง ลงโฆษณาให้เช่าพระของหลวงพ่อ สภาพสวยมาก เป็นพระเนื้อผงน้ำมันแทบทั้งนั้นผมเห็นแล้วอยากได้ เพราะดูราคาไม่แพงเลยแต่ก็เอะใจอยู่นิดหนึ่งว่าจะใช่พระของหลวงพ่อหรือเปล่าก็เลยต้องอธิษฐานจิตกับหลวงพ่อ อีกครั้ง

ครั้งที่ 3 ผมอธิษฐานจิตกับหลวงพ่อว่า ถ้าพระที่ผมเห็นในหนังสือที่ว่าเป็นพระของหลวงพ่อจริงขอให้กัลยาณมิตรของผมที่ขาดการติดต่อไปนาน โทร.ติดต่อมาผมด้วย
    ปรากฏว่าวันรุ่งขึ้น กัลยาณมิตรโทร.มาจากใต้ เหมือนนัดไว้ ก็คุยกันเรื่องโน้นกันเรื่องนี้เพียงให้เป็นเครื่องหมายสำหรับผมรู้แต่ผู้เดียวเท่านั้นแต่เมื่อผมติดต่อไปยังสำนักงานหนังสือโหมโรง ก็ทราบว่าพระของหลวงพ่อถูกเช่าบูชาไปหมดแล้ว

... เข้าใจว่าน่าจะอยู่กับศิษย์ที่แวะเวียนเข้ามาอ่านใน web นี้เป็นแน่

ศิษย์แพร่ง

( ผมจะหาโอกาสมาเล่าเรื่องให้พี่น้องได้อ่านกันอีก หลังงานบุญหลวงพ่อครับ.. )<O:p</O:p

16. thejirayu

thejirayu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าหน่อยนะครับ คือหาพระของหลวงพ่อมาบูชาบ้างเหมือนกัน มีอยู่ช่วงนึงตามเก็บชุดปี39 เลยฝากเพื่อนๆในเวปพลังจิตเช่าจากวัดให้ เพื่อนท่านนั้นก็ใจดีมากช่วยเป็นธุระให้ผมและยังแถมรูปของหลวงพ่อที่พิมพ์เป็นแบบกระดาษโปสกาด์ หลังจากนั้นสองสามเดือนต่อมาผมได้ลงทุนเปิดร้านกาแฟหุ้นกันกับเพื่อนๆ ช่วงเดือนแรกที่เปิดมีปัญหากันมากทั่งหุ้นส่วนที่ไม่ดี เอาเปลียบกันและยอดขายที่ได้ไม่มากประมาณ หมื่นนิดๆ ตอมาผมได้นำรูปหลวงพ่อกวยไปติดบูชาที่ร้าน เหตุการณ์ต่างๆกลับดีขึ่นแบบพริกฝ่ามือเลยครับ หุ้นส่วนที่ไม่ดีก็ถอนตัวออกไปแบบง่ายดาย และยอดขายที่ขายได้เดือนละหมื่อนถึงสองหมื่นิดๆ เดือนต่อมายอดทะลุแสนเลยละครับ ขอบอกเลยนะครับคำที่หลวงพ่อท่านกล่าวไว้ "อย่าอด อย่าอยาก อย่ายาก อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขา" ที่มอบให้กับลูกศิษย์ทุกๆคนเป็นคำที่สักศิทธิ์จริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  17. MOUNTAIN

ขออนุโมทนากับ คุณศิษย์แพร่ง และ คุณthejirayu<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_725180", true); </SCRIPT> ด้วยครับ

18. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

กราบนมัสการหลวงพ่อกวยด้วยใจเคารพครับ สาธุๆๆ

19. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้เหรียญหลังหนุมานนำธง มาเหรียญนึง ไม่รู้ว่าของแท้หรือปล่าว ไว้จะลงรูปมาให้ดูนะครับ แล้วรบกวนพี่ๆช่วยดูให้ผมด้วยนะครับ

20. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    กราบนมัสการหลวงพ่อกวย ด้วยความเคารพอย่างสูง
    ขออนุโมทนา