พ่อท่านลี วัดอโศการาม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิงคอง99, 11 สิงหาคม 2013.

1. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ลักษณะพระเนื้อแบบนี้ ผมคาดการณ์ว่าน่าจะไม่รอดนะครับอิอิ

2. คิงคอง99

พระประเภทเหรียญ ผมยังไม่ได้ศึกษาเลยครับ ถ้าคุณslipx ถ้ามีความรู้ก็อธิบายได้เลยครับ ว่าสร้างเมื่อไหร่ พ.ศ.ไหนออกวัดไหน พิธีเป็นอย่างไรครับ

3. Guiital2s

Guiital2s Active Member

สุดยอดเลยครับพี่เค อย่างที่พี่เคว่าเลยครับ พระหลักร้อยพุทธคุณหลักล้าน
    ใบโพธิ์ของพี่เคสวยมากครับถ้าเอากำไลนิดหน่อยแบ่งมาผมเอาเลยครับ อิอิ^^
    ที่ผมใช้อยู่พิมพ์พระรอดเนื้อดินผสมผงใบลานปี 2496 ผมขึ้นคอมา 11 ปี ไม่เคยถอดเลยครับ ประสบการณ์มากมาย พระพุทธคุณสุดยอดจริงๆครับผม

4. คิงคอง99

พอดีวันนั้นน่ะไปดูพระเเล้วเจอพี่สายตรงหลวงพ่อลีซึ่งรู้จักกับเรา(สนิทกัน) เขากำลังต่อรองราคากับผู้ใหญ่บ้านอยู่พอดี เราก็เลยนั่งฟังเขาคุยกัน ซึ่งผู่ใหญ่บ้านตั้งราคาไว้1พันบาท สายตรง(เพื่อนรุ่นพี่)ก็บอกผู้ใหญ่บ้านว่าถ้า600ผมซื้อเพราะอย่างมากผมก็เอาไปขาย1พันเขาก็พูดตรงๆกับผู้ใหญ่บ้าน แต่ผู้ใหญ่ไม่ยอมขาย สายตรงเขาก็ไม่เอา..ทีนี้ผมก็ขอส่องแล้วเห็นเนื้อพระสีสันคล้าย ซ๊อกเกอเเล็ค แต่เพิ่งเคยเห็นเนื้อแบบนี้แต่พระนั้นมีมิติ ก็ดึงมือพี่เขาออกมาคุยด้านนอกแล้วถามว่าพี่ไม่เอาแล้วหรอองค์นั้นน่ะครับ สายตรงบอกว่าก็เขาไม่ยอมลดถ้าลดให้600พี่ก็เอาเพราะเขาก็เล่นกันพันต้นๆเนื้อแบบนี้หายาก เขาเรียกว่าเนื้อไห เราได้ฟังแบบนี้เราก็ปิ๊งเข้าใจเลย ก็เลยบอกว่าพี่ถ้าพี่ไม่เอาผมเอานะเด๋วผมจะลองไปต่อราคากับผู้ใหญ่เอง พี่เขาก็บอกว่าอื่มถ้าเคต่อได้ก็ซื้อไปซิแท้ล้านเปอร์ ..เราก็เลยเดินไปหาผู้ใหญ่บ้านแล้วพูดว่า ผู้ใหญ่ถ้า700ผมบูชานะว่าไงผมสู้ได้แค่นี้นะเพราะผมเพิ่งศึกษา ผู้ใหญ่นิ่งคิดแล้วบอกเอ้าเอาไป800ขายให้เลย(ความจริงในใจเอาแล้วแค่800อิอิแต่แกล้งลองพูดอีกที)ว่า700แระถ้าไม่เอาผมจะกลับบ้านแล้วนะ แกก็คิดนิดหนึ่งแล้วบอกว่าเอ้าเอาไปถึงได้มาน่ะครับอิอิ แล้วสายตรงก็ดีใจกับเราด้วยแล้วบอกว่าเค ถ้าเบื่อเมื่อไหร่เอามาขายพี่นะ600พี่ก็จะซื้อราคานี้ เราก็บอกพี่แกว่าอื่มแต่...คงไม่เบื่อหลอกพี่ผมยากได้ในใจมานานแว๊วอิอิ (พี่สายตรงคนนี้เล่นพระดีมากแล้วซื้อขายหลวงพ่อลี มาอย่างโชกโชน พระสายจันทร์บุรีทุกอย่างแกถนัดแล้วแม่นเสียด้วยครับผมลองเชิงแกมาแล้วครับ..ผมก็อาศัยแกสอนนั่นแหละครับเพราะยังงูๆปลาๆครับอิอิ ส่วนแกอยากได้ความรู้เรื่องพระองค์หลวงพ่อทบหรือตะกรุด ผมก็จะแนะนำแนวทางการเล่นให้แก ผลัดกันให้ความรู้ครับ*-*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2013
  5. Guiital2s

Guiital2s Active Member

ถ้าเนื้อแบบองค์ของพี่เคผมเอาตั้งแต่ผู้ใหญ่เปิดราคาแล้วครับ สวยคลาสสิคครับเนื้อแบบนี้เจอไม่บ่อยนักครับ ผมก็พึ่งจะเริ่มศึกษาพระเครื่องความรู้ก็ยังงูๆปลา อาศัยเข้ามาหาความรู้ทางเวปบ้าง สายตรงบ้าง ได้มาเจอกระทู้หลวงพ่อทบ+หลวงพ่อเขียนของพี่เค ได้ความรู้มากเลยครับ ส่วนตัวผมจะศรัทธา
    ท่านพ่อลีมากครับ ประสบการณ์กลับตัวเองบ่อยครั้ง แคล้วคลาด ปลอดภัย ไปไหนก็เอาท่านพ่อลีขึ้นคอไว้อุ่นใจครับผม ^^

6. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    แอบมีกะเขาบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู: