มาช่วยกันทำข้อมูลในระบบ Wikia กันครับ!

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย mead, 16 มีนาคม 2007.

1. ตลับนาค

ตลับนาค เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    เรียบร้อยแล้วครับ ข้อมูลใน wikia จนถึง 8 เมษา เที่ยงคืน
    ขออนุโมทนากับผู้ให้ข้อมูล และผู้เข้าชมทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ตลับนาค

ข้อมูลจากใน Wikia จนถึง วันที่ 5 พฤษภาคม 2550 ครับ

มีหัวข้อเพิ่มเข้ามาในหมวดของ
    - ผัก/ไม้ยืนต้น
    - วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ

ขอโมทนากับผู้ให้ข้อมูล และผู้เข้าชมทุกๆท่านครับ

อาศัยการ ตัด/แปะ จากเว็บเพื่อแยกข้อมูลเป็นหมวดหมู่
    เผื่อว่าจะเอาไปทำอะไรต่อ ถ้าท่านใดมีเวลาว่างช่วย
    ได้ก็เชิญมาครับ

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

มีทั้ง CD ของน้อง Nakamura แล้วยังมีข้อมูลจากใน Wikia ด้วย
    สมบูรณ์แบบ ขออนุโมทนาทีมงานด้วยครับ

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มาช่วยวางแผนการเผยแพร่ข้อมูลเหล่านี้กันได้แล้วครับผม

ใครมีความเห็น หรือไอเดียอะไรดีๆช่วยกันเสนอกันมาครับผม

5. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ย้ายแล้วครับ ขออัพรูปหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      126.6 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      161.1 KB
      เปิดดู:
      151
  6. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ ครือว่าไม่ใช่ "ย้าย" น่ะคะ แต่ให้ก้อปเอาซอร์ซโค้ดจากของวีเกีย มาไว้ที่เว็บใหม่นะคะ

1. คลิกที่ "Edit" ในหน้าของวีเกียที่ต้องการสำเนาเนื้อหา
    2. จะเห็นซอร์ซโค้ด ให้ก้อปตรงนั้นมาทั้งหมด
    3. คลิกที่ลิ้งก์สีแดงในเว็บ wiki.palungjitrescuedisaster.com ที่สอดคล้องกัน
    4. จะเปิดหน้าใหม่ ให้แปะซอร์ซโค้ดเมื่อกี้ลงไป
    5. แก้ไขลิ้งก์ให้เป็นหน้าแรกของเว็บใหม่แล้วกดเซฟ

ลองใหม่นะคะ ที่ทำเมื่อกี้เด๋วพี่ตามไปแก้

ขนาดไฟล์:
      32.3 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      43.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      18.5 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      32.2 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      24.5 KB
      เปิดดู:
      55
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2007
  7. Toutou

ความคืบหน้ากาีรจัดทำข้อมูลในระบบวิกิ

ตอนนี้ได้คุณ Piakear คุณอรอุมา และน้องน้ำริน มาช่วยกันใส่ข้อมูลเกี่ยวกับผักและไม้ยืนต้นอย่างขะมีขมันคะ :cool:

http://wiki.palungjitrescuedisaster.com/

ขนาดไฟล์:
      18.3 KB
      เปิดดู:
      454
  8. Toutou

ว้าว เพิ่งเห็นว่าคุณเปี๊ยกทำข้อมูลเป็นตารางด้วย รวมพืชผักไว้เยอะเลยคะ

ขนาดไฟล์:
      23.9 KB
      เปิดดู:
      453
  9. kananun

คุณตลับนาคได้ส่งซีดี เอาไว้อ่าน วิกี้ แบบออฟไลน์มาให้ผมจากอังกฤษครับ และฝากส่งถึง อ. ตู๋ น้องนาคามูระ และคุณเปี๊ยกเกียร์ เป็นจำนวน หกแผ่น

ขออนุญาตส่งให้คุณโอ๋ แคทบริวเวอร์อีกท่านหนึ่งครับ

ส่วนน้องนาคามูระคงได้มีโอกาสไรท์แจกอีกเช่นเคย

ต้องขอกราบโมทนาบุญกับคุณตลับนาคเอาไว้ด้วยครับ

10. ตลับนาค

ข้อมูลเริ่มเยอะครับ เอาทั้งหมดมาลงที่นี่ไม่ไหวแล้ว
    ประมาณ 64Mb เลยเอาลงซีดีแทน ใช้ที่ในแผ่นไปนิดเดียว
    เผื่อจะเอาไปโมดิฟาย อย่างไรต่อก็ตามแต่จะเห็นควรครับ

ในแผ่นจะมีเฉพาะรูปที่อยู่บนวิกิจริงๆ ถ้าเป็น link มาจาก
    ที่อื่นก็ยังไม่ได้รวมลงมา เอาตามวิกิเป็นหลัก

ขอกราบโมทนาความตั้งใจที่ทุกๆท่านรวบรวมข้อมูลขึ้นมา
    ตลอดถึงฝ่ายโฮสติ้งด้วยครับ

11. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ใครว่างๆ ก็ลองมาทำ wiki กันครับ

ตอนนี้เราย้ายไปที่ใหม่แล้ว

http://wiki.palungjitrescuedisaster.com/

ช่วงนี้คุณตลับนาคกำลังรวบรวมข้อมูลจากกระูทู้ และเรียบเรียงให้เป็นระเบียบมากขึ้น ลงใน wiki

ขอโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมสร้างสรรค์ wiki พลังจิตพิชิตภัยพิบัิติ ทุกท่านด้วยครับ _/\_

12. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ใน http://www.wikihow.com/Category:Outdoor-Safety มีข้อมูลที่น่าจะสำคัญต่อการดำรงชีวิตนอกสถานที่ครับ แต่เป็นภาษาอังกฤษ คงต้องรบกวนเพื่อนๆที่เก่งในการแปล ช่วยกันคนละหัวข้อที่สำคัญๆครับ

เดี๋ยววันนี้จะลองแปลหัวข้อ How to calculate the distance from lightning ดูครับ (เผื่อเอาไว้หนีฟ้าผ่า)

13. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอบคุณครับสำหรับเว็บที่ให้มา

เด่วว่างๆจะช่วยแปลมาแปะใน wiki พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ กันครับ

ใครว่างๆมีความสามารถแปลภาษาก็มาช่วยกันได้ครับ

อย่ามองข้ามความดีแม้เพียงเล็กน้อย ^^

โมทนาด้วยครับ _/\_

14. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    แปลเสร็จแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปใส่ในที่หัวข้อไหนใน http://palungjitrescuedisaster.com/wiki/index.php

--------------------------------------
    จะคำนวณหาระยะห่างจากฟ้าผ่าได้อย่างไร

ขั้นตอน
    1. มองท้องฟ้าแล้วหาการเกิดขึ้นของฟ้าผ่า
    2. นับเวลาเป็นวินาทีจนกระทั่งคุณได้ยินเสียงฟ้าร้อง ถ้าคุณมีนาฬิกาให้เริ่มจับเวลาทันทีที่คุณมองเห็นฟ้าผ่าและหยุดจับเวลาทันทีที่คุณได้ยินเสียงฟ้าร้อง แต่ถ้าไม่มีนาฬิกาให้คุณนับเวลาในใจ เช่น นับ "หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง" ซึ่งจะเป็นการนับเวลาที่ใกล้เคียงกับการนับต่อหนึ่งวินาที
    3. หารค่าวินาทีที่นับได้ด้วย 3 เพื่อคำนวณหาระยะทางในหน่วยในหน่วยกิโลเมตร (ทั้งนี้เนื่องจากเสียงเดินทางในอากาศประมาณ 1 กิโลเมตรใน 3 วินาที)
    4. หาที่กำบังทันทีถ้าพายุกำลังใกล้เข้ามา

คำแนะนำ
    - ถ้ามีฟ้าผ่าจำนวนมากเกิดขึ้นใกล้ๆกัน มันอาจเป็นการยากในการประมาณระยะห่างของฟ้าผ่าที่คุณสนใจ เนื่องจากมันเป็นการยากในการบอกว่าเสียงฟ้าร้องที่เกิดขึ้นนั้นเป็นของฟ้าผ่าอันไหน ในกรณีนี้คุณจำเป็นต้องพยายามทำตามขั้นตอนข้างต้นจนกว่าคุณสามารถแน่ใจว่าเสียงฟ้าร้องเกิดขึ้นมาจากฟ้าผ่าอันไหน
    - ถ้าคุณอยู่ในพื้นที่ที่มีเสียงรบกวนมาก คุณอาจจะไม่สามารถหาการเริ่มต้นของเสียงฟ้าร้องได้
    - ถ้าคุณมีแผนที่และเข็มทิศ พยายามวาดตำแหน่งของฟ้าผ่าแต่ละอันโดยการวาดเส้นบนแผนที่ไปยังทิศทางของฟ้าผ่าและวาดกากบาท ณ ตำแหน่งที่คุณคำนวณได้

คำเตือน
    - นี้ไม่ใช่แบบฝึกหัดที่จะทำกลางแจ้ง ถ้ามีฟ้าผ่าใกล้ๆให้หาที่กำบังให้เร็วที่สุด
    - ฟ้าผ่าสามารถทำให้เสียชีวิตได้ คำแนะนำเหล่านี้สามารถช่วยคุณในการหลีกเลียงอันตรายได้
    - พายุสามารถเดินทางได้ด้วยความเร็วสูง และฟ้าผ่ามักจะเกิดขึ้นไม่เกิน 16 กิโลเมตรจากพายุ ดังนั้นแม้ว่าคุณจะรู้ว่าฟ้าผ่าอยู่ไกลออกไป แต่คุณควรหาที่กำบังเนื่องจากฟ้าผ่าครั้งต่อไปสามารถเกิดอยู่ใกล้เข้ามา
    - เนื่องจากเสียงสามารถเกิดการสะท้อนกับวัตถุต่างๆได้ เช่น ตึกหรือภูเขา ดังนั้นวิธีคำนวณนี้จึงไม่ใช่วิธีที่น่าเชื่อถือที่สุดในการทำนายระยะห่างของฟ้าผ่า

15. ตลับนาค

ขอโมทนาครับ เอาวางไว้ตรงนี้ก่อน

จะคำนวณหาระยะห่างจากฟ้าผ่าได้อย่างไร

ถ้ามาจากหน้าแรกจะอยู่ใต้ "ความปลอดภัยนอกสถานที่" ช่วงล่างๆ
    ถ้าไม่คุ้นกับวิกิ ลองดู "คำอธิบาย" เมนูด้านซ้ายครับ

16. kananun

มีซีดีวีกี้ของพวกเราอยู่อีกจำนวนหนึ่งครับท่านใดต้องการแจ้งชื่อที่อยู่มาได้ครับผม ในกระทู้นี้

17. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมครับ ขอรับมาไรท์แจกได้ไหมฮะ ถ้ามีข้อมูลหลายแผ่น cd ผมอาจจะ
    ไรท์รวมลงแผ่น dvd รวมไว้จะดีไหมเอ่ย

18. kananun

ตอนนี้มีอยู่ร้อยกว่าแผ่นครับ

19. Nakamura

ไฟล์ wiki ตอนนี้ยังไม่เยอะครับ ไร้ใส่ CD ได้สบายๆ

20. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านแล้วมึนตึ๊บเลยค่ะ... ไม่ทราบว่าจะช่วยยังไงดี เรื่องเทคโยโลยี่นี่ไม่สันทัดเลย... แต่ก็ขอร่วมอนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ... ยิ่งอ่านยิ่งรู้เลยว่าทีมงาน และสมาชิกหลายๆ ท่านต้องเสียสละความสุขส่วนตัวกันมากขนาดไหนเพื่อให้สิ่งดีๆ เหล่านี้เกิดขึ้นมาได้...

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านเลยนะคะ ทั้งในเรื่องของทางโลก ทางวัตถุ ทางธรรม และทางจิต ทั้งทำในเบื้องหน้า เบื้องหลัง ทั้งในที่ลับ ( คือแอบช่วยคนอื่นอยู่เงียบๆ) และในที่แจ้ง... ขอบพระคุณมากค่ะ... จะพยายามเต็มที่เหมือนกันค่ะ

อ้อ! พอจะมีความรู้อยู่บ้างเรื่องขีดๆ เขียนๆ ค่ะ... ถ้ามีงานที่ไม่ได้เร่งรีบมาก (เพราะจะมีเวลาว่าง ก็ช่วง 3 -4 ทุ่มไปแล้วน่ะค่ะ) ถ้ามีอะไรจะให้ช่วยก็บอกได้เลยนะคะ... ถ้าทำได้ ยินดีเลยค่ะ