มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอขอบพระคุณท่านพี่WSBมากครับที่กรุณาเข้ามาตอบให้....:cool:

2. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พี่ๆ .... ที่ผมเอามาลงๆนี่ ฟังพี่วิจารณ์ได้ความรู้ดีนะครับ พระพวกนี้ บางทีติดๆมากับพระหลัก หรือมายกกล่องครับ :) ไช่ว่าผมจะไปเดินส่อง เสาะหามาหรอกครับ เอามาลงให้ชมกันเผื่อได้ความรู้ครับ เพราะเวลาพี่ทั้งสองวิจารณ์ ยังได้เก็บไว้เป็นจุดสังเกตต่อไป ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      132
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  3. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพไม่ค่อยชัดครับดูยากมาก....ผมขอผ่านนะครับ

4. xlmen

[​IMG][​IMG]
    พระคุณอังคารองค์นี้น่าจะเป็นพระยุคต้นครับ...
    พิมพ์ชายจีวรบาง อกกระบอก เกศทะลุซุ้ม ลักษณะของแขน...จะยกแปลกตาแต่ไม่แปลกใจครับ....

เนื้อเป็นปูนเปลือกหอย + มวลสารเพียบ...จัดเป็นพระสวยดูง่ายครับ
    ผงเกสรมี ผงพุทธคุณมี ผงดำมี เศษอิฐมี ตามขอบพระมีเส้นตอกตัดขวางๆ เพียบ...

สิ่งที่น่าสงสัยก็คือ เหตุใดคราบรักจึงดูเหมือนว่าจะยังไม่ค่อยจะร่อนเท่าที่ควร...จุดนี้ผมยังสงสัยอยู่ครับ....

สรุป องค์นี้พิมพ์ผ่าน (ไม่เทียบกับพิมพ์สากลนะครับ) เนื้อมวลสารผ่าน ส่วนคราบรักเช็ดนั้นผมว่ายังดูตุ่ยๆ อยู่นะครับ ?

5. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอีกรอบนะครับ 2 องค์นี้ คุณ xlmen ยังไม่วิภาคเลยครับ อารมณ์มันค้างยังไงไม่รู้ครับ

6. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]
    แหมะคุณอังคารเล่นถามผมหลังไมค์แบบนี้.....ผมงานเข้าเลยครับ 555+
    กว่าจะตอบมาถึงองค์ที่คุณอังคารถามเล่นเอาผมแทบขาดจัย อิอิ....

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับว่า....คำตอบสำหรับองค์นี้อาจจะแทงใจดำของเจ้าของพระได้ครับ....
    ยังงัยซะก็ต้องขออโหสิกันล่วงหน้าด้วยครับ หุหุ

ลักษณะพิมพ์ทรงเป็นพิมพ์ชายจีวรบาง....ศิลปะการแกะพิมพ์เป็นแนวหลวงวิจาร...
    แต่ผู้แกะพิมพ์ไม่ใช่หลวงวิจารน่าจะเป็นนายเจิม-จอน บ้านช่างหล่อ....สาเหตุก็คือ พิมพ์หลักคือพิมพ์ที่ช่างสิบหมู่พยายามที่จะแกะออกมาให้เหมือนพิมพ์แม่แบบที่ครูช่างกำหนด...หนึ่งพิมพ์มีได้หลายบล็อคเพื่อที่เวลากดพิมพ์จะได้จำนวนพระที่มากพอชาวบ้านจะได้ช่วยกันกดพิมพ์ได้หลายคนครับ

รายละเอียดโดยรวมๆ ถ้ามีครบก็ถือว่าใช้ได้....อย่างองค์นี้นั้นฐานสิงห์แหลมคมทั้ง 2 ด้านก็ต้องเป็นช่างสิบหมู่แกะแน่ๆ ครับ...

ลักษณะมวลสารมีตรึมทั้งผงดำ ผงเกสรดอกไม้ ผงพุทธคุณ ผงอิฐกำแพงครบสูตรเลยครับ...มวลสารเก่าใช้ได้ครับ

ตัวประสานเนื้อพระใช้น้ำอ้อยเคี่ยว....ถ้าไม่ผ่านการล้างน้ำมาก่อนสีของน้ำอ้อยเคี่ยวจะออกสีน้ำตาลอมดำ...
    อย่างองค์นี้คิดว่าน่าจะผ่านการล้างมายกนึงแล้วครับ.....

ผิวมีการแตกลายงาบ่งชี้ชัดว่าต้องเป็นน้ำอ้อยเคี่ยวประสานเนื้อแน่ๆ ครับ....อายุพระน่าจะเป็นยุคก่อนที่มีการใช้น้ำมันตั่งอิ๋วนะครับ.....

ถ้าสังเกตดีๆ จะพบว่าตลอดทั้งองค์พระนั้นผิวจะมีความเหี่ยวย่นแบบผิวคนแก่
    เล็กๆ กระจายทั้งองค์ทีเดียว....ด้านหลังมีแผลตกสะเก็ด เป็นหลุมบ่อสวยมากครับ....

สรุป องค์นี้จัดเป็นพระสวยดูดีครับคุณอังคาร....แม้ว่ามองเผินๆ จะเหมือนพระจำลองพิมพ์แต่องค์ประกอบรวมๆ ถือว่าสอบผ่านครับ....อิอิ

คุณ xlmen นี่ ถามจิงเหอะรู้ได้ไงว่าล้างครับ สีเป็นแบบที่คุณบอกจิงๆครับเหมียนเดิมครับ กับคำตอบ ขอดป็นเหตุ และผลเหมียนเดิม อิอิอิ ขอบคุณมากครับ

7. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

สรุป องค์นี้พิมพ์ผ่าน (ไม่เทียบกับพิมพ์สากลนะครับ) เนื้อมวลสารผ่าน ส่วนคราบรักเช็ดนั้นผมว่ายังดูตุ่ยๆ อยู่นะครับ ?
    ก็สุดยอดอีกเช่นเคยครับ ขอถามแบบเข้าข้างตัวเองว่า รักที่ล้างมานั้นเป็นไปได้ไหมครับว่าอาจมาทาเพื่อรักษาตอนหลัง อิอิ ขอบคุณครับ เพื่อนำไปเป็นเหตุ และผลต่อครับ

8. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณbikarn มีแต่พิมพ์แปลกๆ แต่ก็น่าศึกษาดี:cool::cool:

9. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

k.wsbs..ช่วยพิจารณาพระผงสุพรรณว่าพอจะทันยุคหรือเปล่า และพระรอดกรุใหนครับเขียวจริงๆ เท็จจริงเป็นเช่นไร...ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      567.3 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      627.6 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      397.4 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      385 KB
      เปิดดู:
      196
  10. xlmen

ตอบ น่าคิดครับ....อาจจะเป็นไปได้ว่ามีการลงรักในภายหลังครับ....

11. xlmen

คุณหัวหน้าคนงาน บรรยายมาได้ดีเหมือนเซียนมาเองเลยครับ....อิอิ
    ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนครับว่าผมไม่ค่อยจะแม่นพิมพ์ของลป.นาคนะครับ....แต่ถ้าให้ลองวิเคราะห์แบบมั่วนิ่มให้ฟังก็พอจะไหวอยู่ครับ อิอิ

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    อย่างองค์นี้นั้นลักษณะพิมพ์ทรงเป็นการลอกเลียนแบบพิมพ์ทรงของหลวงวิจารชัดเจนมาก....
    ไม่ว่าจะเป็นขาซ้อน แขนยก มีหู มีคอ แขนหักศอกล้วนแต่เป็นแนวฝีมือหลวงวิจารท่านทั้งสิ้นครับ...หรือถ้าจะบอกว่าเป็นพระแนวบุญพระเครื่องก็พอจะได้อยู่ครับ....

พระสมัยของลป.นาคนั้นส่วนใหญ่ผู้ที่แกะแม่พิมพ์นั้นไม่ได้เป็นช่างหลวงฝีมือระดับเทพอย่างสมัยของเจ้าประคุณสมเด็จโตนะครับ.....
    ดังนั้นจู่ๆ การที่พิมพ์แนวหลวงวิจารจะไปปรากฎในสมัย ลป.นาคจึงไม่ใช่ฐานะที่จะเป็นไปได้ครับ...นอกจากจะเป็นพระเจตนาเลียนแบบเท่านั้นครับ....

ถ้าพิจารณาเนื้อพระก็มิใช่ปูนเปลือกหอยเก่า ไม่ใช่ทั้งยุคสมเด็จโตและไม่ใช่ทั้งลป.นาค

สรุป โดยรวมๆ คิดว่าองค์นี้พิมพ์สวยดีครับ...แต่ยังไม่ดีพอยังไม่ถึงยุคถึงคนครับ...

12. xlmen

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>
    เอ...ทำไมช่วงนี้คุณอังคารมีพระดีพระสวยให้ชมถี่จังครับ....
    ผมสงสัยว่าคุณอังคารจะแอบสวดชินบัญชรขอเจ้าประคุณสมเด็จโตแหง๋มๆ เลยถึงได้มีพระสวยๆ แหล่มๆ ให้ผมได้ชมมากถึงเพียงนี้ครับ อิอิ

อย่างองค์นี้นั้นถ้าให้เซียนใหญ่ดูเขาจะตีว่าเป็นพระปลอมผิดพิมพ์แน่นอนเลยครับ....
    ยิ่งเขาเห็นสีพระออกเหลืองสว่างใสแบบกานิเย่...นี่มีโอกาสมากที่จะโดนตีว่าพระกั๊กครับ อิอิ

แต่ถ้าวิเคราะห์จากเนื้อพระไม่อิงอารมณ์ส่วนตัวแล้วต้องบอกเลยครับว่าพระองค์นี้นั้น....
    พิมพ์เป็นพิมพ์พระยุคต้นก่อนหลวงวิจารดังนั้นถ้าจะนำพิมพ์นี้ไปเทียบกับพิมพ์ยอดนิยมก็ย่อมเป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ....

เนื้อพระเป็นปูนเปลือกหอยเผา หนึกนุ่ม ซึ้งตา สวยมากครับ....
    ผิวเนื้อปูนเปลือกหอยเกิดการหดตัวเหี่ยวหดเหมือนผิวคนแก่แบบเล็กๆ ต้องส่องดีๆ แล้วจะเห็นผิวครับ...

มวลสารองค์นี้เพียบเลย...ผงดำมี ผงเกสรมี เศษอิฐมี ผงข้าวสุกมี ผงพุทธคุณมีตลอดทั้งองค์...
    ยิ่งถ้าเป็นด้านหลังพระด้วยแล้วปรากฎผงผุดบริเวณด้านล่างซ้ายขององค์พระและตามขอบพระด้านขวาผงผุดทั่วองค์ดีจริงๆ ครับ...

ลักษณะของตัวประสานเนื้อพระองค์นี้จะเน้นไปที่ปูนเปลือกหอย + ผงข้าวสุก + การลงรักน้ำเกลี้ยง...
    ผิวมีการหดตัวเหี่ยวตัวมีทั้งหดเพราะผงข้าวและหดเพราะรักน้ำเกลี้ยง...สวยมากครับ

สรุป องค์นี้เนื้อสวยดูดีน่าศึกษามากครับ

13. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

พระของคุณชัยรูปไม่ชัดครับพิจารณายากครับ....ถ้ามองเผินๆ มีลุ้นอยู่เหมือนกันครับ
    [/QUOTE]
    ขอบพระคุณมากครับพี่ เอาไว้ถ่ายรูปใหม่ ขอรบกวนด้วยครับ

14. bikarn

55555 ผมก็ว่างั้นครับ ขออย่างหลงทางอย่างเดียวครับ

15. xlmen

ตอบคุณกวินพันธ์ สำหรับองค์นี้นั้นเนื้อไม่ใช่ปูนเปลือกหอยครับ....
    ความเก่ายังไม่ถึงยุคครับ...การผสมมวลสารและเนื้อผิดสูตรพระสมเด็จมากมายเลยครับ...สรุปองค์นี้หมดลุ้นครับ

องค์นี้มีลุ้นครับ....เสียดายที่ภาพไม่ชัดเท่าที่ควร....
    แต่ถ้ามองคร่าวๆ น่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่ เกศโย้ชิดซุ้ม....

ส่วนจะทันยุคหรือไม่นั้นตอบยากครับ....เพราะภาพไม่ชัด ลักษณะเนื้อค่อนข้างจะด้านๆ ไปนิดครับ....

การหดตัวดูดี...มวลสารมีประปราย ผงผุดฉาบผิวพระมีทั้งหน้าและหลัง โดยเฉพาะด้านหลังนั้นผงผุดฉาบผิวพระเกือบจะเป็นเนื้อเดียวกันเลยครับ....

ผิวเนื้อแท้ๆ สีออกน้ำตาลอมเหลือง....ถ้าจะให้ผมเดาคิดว่าน่าจะเป็นพระสองคลองครับ....

ตามองค์พระมีคราบรักน้ำเกลี้ยงแห้งร่อนกระจายทั่วองค์...
    ส่วนผิวปูนเปลือกหอยนั้นเริ่มที่จะผุและเสียสภาพของปูนเปลือกหอยไปแล้วทำให้ความหนึกนุ่มหายไปมากพอสมควรทีเดียวครับ....

ถ้าให้ผมสันนิษฐานการที่คราบกรุไม่ปรากฎอาจจะเกิดจากผิวที่ลงรักน้ำเกลี้ยงไว้รักษาผิวพระ...
    เมื่อเจ้าของพระล้างคราบรักน้ำเกลี้ยงออก...หินปูนที่จับตามรักน้ำเกลี้ยงก็พลอยหลุดไปด้วย...ดังนั้นผิวเนื้อเดิมจึงไม่ปรากฎคราบหินปูน...

สรุป องค์นี้น่าจะเป็นสมเด็จพิมพ์ใหญ่ เกศโย้ชิดซุ้ม กรุบางขุนพรหม (สองคลอง) มีลุ้นครับ

16. xlmen

ตอบคุณ tum98<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3876160", true); </SCRIPT>
    องค์แรกหมดลุ้น....องค์ที่สองพิมพ์เส้นด้ายภาพไม่ชัดมีลุ้นครับ....

ตอบคุณkanja009<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3876650", true); </SCRIPT>ด้านหลังพระขรุขระชวนให้ผมสงสัยมากว่า "รอยขรุขระ" นี้เกิดจากสาเหตุอะไร ?
    ส่วนตัวผมว่าดูไม่ดีเท่าที่ควรครับ.....

ตอบคุณ chaiyaput<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3877435", true); </SCRIPT>เนื้อดูใหม่ผิวตึงไปนิดครับ....เอาเป็นว่าผมขอผ่านละกันครับ....

ตอบคุณ ละอองบุญ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3879110", true); </SCRIPT>ลักษณะผิวพระขรุขระแบบนี้ผมไม่ชอบเอาซะเลยครับ....
    จะให้หาสาเหตุว่าทำไมผิวถึงต้องขรุขระก็คิดไม่ออกจริงๆ ครับ....

คุณละอองบุญพอนึกออกไหมครับว่าทำไมช่างสิบหมู่ถึงต้องทำพระออกมาให้ผิวขรุขระเป็นผิวมะระแบบนี้ ?....
    จะบอกว่าพระตากฝนหนักไปหน่อยก็ไม่น่าจะใช่...เพราะสีเนื้อขาวแนววัดระฆังซะขนาดนั้น....จะบอกว่าเป็นบางขุนพรหมก็ยากเพราะคราบกรุไม่มีให้เห็น

สรุป องค์นี้ดูไม่ดีหมดลุ้นผมขอผ่านละกันครับ....

17. xlmen

ตอบคุณ Kawinpun<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3880360", true); </SCRIPT> ครับ

องค์นี้เจตนาเลียนแบบกรุบางขุนพรหมชัดเจนครับ....ไม่ผ่านครับ

องค์นี้เป็นพระแนวพระตลาดสายบุญพระเครื่องครับ....ถ้าเดินแถวท่าพระจันทร์รับรองว่าได้เจอองค์ฝาแฝด 100 ฝาแฝดพันแน่ๆ ครับ....

สรุป พระทั้ง 2 องค์เป็นผลงานของมนุษย์ที่โลภสร้างขึ้นเพื่อหวังเงินโดยเอาศรัทธาของคนมาเล่น...
    ผมเชื่อว่าคนที่ปลอมพระเพื่อหวังเงินแบบนี้จะต้องไปทุคติ ไม่ขุมใดก็ขุมหนึ่งแน่ครับคุณกวินฯ....

แต่ถึงแม้ว่าจะไม่แท้ก็อย่าได้คิดมากไปเลยครับ....
    ยังงัยซะพระรูปพระโฉมของพระพุทธองค์ก็ยังประทับอยู่บนองค์พระ...

ขึ้นชื่อว่าพระพุทธเจ้าสถิตย์อยู่ที่ไหนที่นั่นน่ากราบไหว้หมดแหละครับ......

18. xlmen

แหมะกว่าจะตอบถึงคุณ bikarn<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3880962", true); </SCRIPT> เล่นเอาผมแทบเดี้ยงเลยครับ 555+

[​IMG][​IMG][​IMG]
    สมเด็จเกศไชโยองค์นี้พิมพ์ตลอดองค์พระเกิดการบิดงออันเป็นสาเหตุมาจาก...
    มีการใช้แม่พิมพ์ยางพาราในการทำพิมพ์ครับ....ความคมชัดของกรอบนอกซุ้มผ่าหวายน้อยมาก...

ถ้าเดาไม่ผิดมีการนำพระพิมพ์นี้ที่เป็นเนื้อตะกั่วถ้ำชามากดพิมพ์อีกทีครับ...

สรุป องค์นี้ยังดูไม่ดีครับ

องค์นี่ผมไม่ทราบจริงๆ ครับว่าเป็นพระวัดไหน ? ใครสร้าง ?
    แต่คิดว่าน่าจะเป็นพระแท้นะครับ...เผลอๆ อาจจะเป็นพระกรุใดกรุหนึ่งนี่แหละครับ...

ผิวเนื้อดูเหมือนเนื้อดินมากครับคุณ bikarn<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3880962", true); </SCRIPT>
    เจ้าของพระเดิมเขาต้องรู้ที่มาแน่ๆ ถึงได้ปิดทองเอาไว้....
    งานนี้คุณ bikarn<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3880962", true); </SCRIPT> คงต้องลองห้อยดูซักพักแล้วลองขอพรท่านดูแล้วหละครับ (อย่าลืมบอกเลขท้ายงวดนี้ให้ผมด้วยนะครับ อิอิ)

19. kanja009

kanja009 เป็นที่รู้จักกันดี

20. bikarn

55555 คุณได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้ครับ 55555

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่เสียสละ เวลา ถือว่าเป็นการให้วิทยาทานนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้