มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ผมว่าคนต่างชาติที่ดีที่สุดในยามนั้นคือ เยอร์มันนี กับรัสเซีย และเจ้าพระยาอภัยราชาสยามานุกูลกิจ มีนามเดิมว่า ดร.โรแลง ยัคแมงส์ (Gustave Rolin-Jaequemyns) ท่านเป็นชาวเบลเยี่ยม ผู้ซึ่งทำให้อังกฤษ และฝรั่งเศษ ไม่สามารถยึดสยามประเทศได้ และพระยาอภัยฯเป็นผู้อัญเชิญพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระพุทธเจ้าหลวงให้เสด็จประพาสยุโรปทั้ง 2 ครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2010
  2. wasabi san

[​IMG] [​IMG]

พระสมเด็จเกศไชโย องค์นี้ผิดพิมพ์ และผิดมวลสาร ครับ

ส่วนองค์นี้เป็นพระถอดพิมพ์ที่ธรรมดามาก มวลสารยังทำได้ไม่ดีเลย

สรุปว่า เก๊ 100 % ทั้ง2องค์ครับ

3. wasabi san

ผมมีพิมพ์ไกเซอร์ 1 ใน 300 องค์ แต่ไม่ได้ถ่ายภาพไว้ หากมีโอกาสจะนำมาให้ชมกัน

4. wasabi san

เนื้อแบบนี้ ต้องเห็นทั้งองค์ อย่างที่คุณxlmen ว่าครับ

5. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ สำหรับเทคนิคดูพระ

ขอบคุณมากๆคะ ที่ช่วยสอนวิธี และ มีพระสวยๆมาให้ชมเยอะแยะ เลยคะ ถูกใจจังเลย :cool: เลยต้องสมัครเป็นสมาชิกเลยนะนี่ เพราะมีอะไรดีๆหาดูได้ยาก และ อาจจะไม่เคยรู้มาก่อน ได้ความรู้ใหม่เพียบ ขอบคุณอีกครั้งคะ

6. wasabi san

ไหนๆก็เป็นสมาชิกแล้ว ก็Upความรู้กันต่อเลยแล้วกัน

พระสมเด็จพิมพ์ไกเซอร์ องค์นี้ไม่ใช่ของWASABI

ดูมวลสาร และการแตกลายงาขององค์นี้เป็นองค์ครูได้

รอยปริแยกแตกบนผิวพระสมเด็จ เกิดจากการยุบตัว หดตัวของเนื้อพระ เนื่องจาก ความชื้นและอุณหภูมิของอากาศที่เปลี่ยนแปลงในระยะเวลานานนับ100ปี โดยเนื้อพระมีส่วนผสมน้ำมันตังอิ้วประสาน ดูความหนึกนุ่มอย่างเป็นธรรมชาติ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. kanja009

kanja009 เป็นที่รู้จักกันดี

8. gumio

gumio Active Member

ถึงจะปิ่นมุมก็ยังชอบอยู่ครับ
    ถ้าได้ก็PM บอกผมก็ได้ครับ
    ขอบคุณมากครับ

9. fiber

fiber เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ช่วยดูพระสมเด็จให้ด้วยครับ ว่าที่ไหนแท้ไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      174 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      140.3 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      329.3 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      343.5 KB
      เปิดดู:
      72
  10. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เรียนพี่ wasabi san พี่xlmen ขอรบกวนพระพิมพ์แปลกๆหน่อยนะครับ ไม่ทราบว่าออกวัดไหนครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      309.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      638.1 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      263.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      190.1 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2010
  11. kanja009

12. kanja009

13. kanja009

14. kanja009

15. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านประวัติพระไกเซอร์แล้วขนลุกครับ คนที่วัดพุทธคุณให้ผมบอกว่าพระไกเซอร์แรงมากเหมาะกับผม มานั่งคิดดูแล้ว พระอื่นอาจคุ้มครองคนๆเดียวหรือเต็มที่ก็ครอบครัวหนึ่ง
    แต่พระไกเซอร์ท่านคุ้มครองประเทศ ให้รอดพ้นจากการเป็นอาณานิคม ครับ ผมสัญญาว่าจะไม่ยอมให้ท่านห่างกายครับ และผมสัญญาผมก็จะทำให้ท่านไม่ผิดหวังครับ มาลองดูพระอื่นที่วัดพุทธคุณแล้วพลังแรงกันต่อครับ แนวทางของผมเน้นแนวพุทธคุณแรงนะครับ ท่านที่คิดว่าจะยึดแนวพระผม แล้วไปทำกำไรโอกาสน้อยมากครับ ผมมั่นใจครับ ท่านผิดหวังแน่นอน พระแนวผมขวัญใจคนยากครับ ผมเน้นพระที่ช่วยคุ้มครองท่านจริงๆครับ

ขนาดไฟล์:
      213.6 KB
      เปิดดู:
      102
  16. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จเกศไชโย องค์นี้ผิดพิมพ์ และผิดมวลสาร ครับ

ส่วนองค์นี้เป็นพระถอดพิมพ์ที่ธรรมดามาก มวลสารยังทำได้ไม่ดีเลย

สรุปว่า เก๊ 100 % ทั้ง2องค์ครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

สรุปได้แล้วครับ เพราะตอนนี้ ท่านเซียนทั้ง 2 วิเคราะห์ ไปในแนวทาง เดียวกันไม่ขัดแย้งกันแย้ว ก้อ ต้องขอบคุณหลายๆ เด้อ คับ
    ดีใจครับที่ได้มีโอกาส มาค้นหาความรู้ในโพสนี้ ผมได้อะไรๆ ในนี้มากซึ่งเรา ต่างก็รู้ๆ กันดีอยู่แล้ว ว่าอารมณ์ ความรู้ มารยาท เล่นพวกช่วยกัน ... ความจริงใจ และจริงจัง ฯ มากมายสารพัด สาระพรรณา มีครบหมดทุกโพส ตามเวปต่างๆ สรุปแล้วที่นี้มีความรู้มากๆ อย่างน้อยได้เปิดโอกาสที่โพสอื่น เวปอื่นไม่ค่อยกล่าวถึงพระสมเด็จท่าน ( ยุคต้น ยุคกลาง ยุควังหน้า ) ห่วงแต่พิมพ์นิยม ที่คิดหาเป็นมูลค่าทำให้ สมาชิก หรือผู้อื่นที่มีความเคารพสมเด็จท่าน ต้องผิดหวัง หรือกระทงหลงทางกันไป ( เผลอๆ ได้พิมพ์นิยม มาแพงแล้วยังเก๊ด้วย เพราะตามคำว่าพิมพ์นิยม ไปในทางพาณิชย์ )
    ผมคงจบการค้นหาพระสมเด็จ เพียงเท่านี้ ไม่ว่าจากเพื่อน ญาติ ( หมดแหล่ว จิงๆ ) ซึ่งปิดท้ายด้วยเก๊ ทั้ง 2 องค์ แหม.... น่าปลื้มใจเน๊าะ อิอิอิ แต่ขออนุญาตเบิ่งหา ความรู้ และวิเคราะห์ด้วยตัวเองครับ
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ see you next time happy ๆๆ krub

17. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาทักทายยามเช้า

สวัสดีคะ เพื่อนๆพี่ทุกคนคะ แวะมาทักทาย กะว่าจะหาความรู้ต่อจากเมื่อวานคะ ชอบอ่านดูข้อความและวิเคราะห์ตามไปด้วยคะ บางทีก็สับสนนิดๆ เพราะอ่านมาอ่านไป เอ๊ะจริงหรือปลอมกันแน่ สับสน ห้าห้าห้า แบบว่าเบลอคะ แต่ก็สนุกดี ถือว่าได้เกร็ดความรู้มาเพิ่ม สำหรับตัวเองเริ่มสนใจพระเก่าๆ แต่ขอบอกตรงๆนะคะ ไม่รู้ว่าจะได้จับองค์สมเด็จจริงๆกะเขาหรือเปล่า แต่อย่างน้อยก็ขอให้ได้ชมรูปภาพบ้างก็ถือว่าเป็นครู ชั้นหนึ่งเช่นกัน
    อ่านตั้งแต่ ฟอรั่มแรกๆ เห็นความขัดแย้งกันเยอะ ในเพื่อนสมาชิก แต่ก็คิดว่า ดีคะ เพราะ ขัดแย้งเพื่อชี้ประเด็นให้เราได้เห็นชัดเจน เพื่อให้เราได้พิจารณา และ ไตร่ตรอง ด้วยตัวเราเองยิ่งขึ้น โดยยึดนำความรู้จากการวิเคราะห์เพื่อนสมาชิกช่วยเหลือส่วนหนึ่ง ถึงแม้จะเป็นการขัดแย้งกัน แต่ก็คือข้อมูลให้เราได้สืบค้น ว่าจริงหรือไม่ ( งงไก่ตาแตก ต้องใช้เวลาความเข้าใจอีกเยอะ สำหรับตัวเองคะ )
    สู้ สู้ สู้ คะ เป็นกำลังใจ ให้กับเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ที่หาข้อมูลมาให้อ่านและ ได้ชมคะdenceedenceedencee

18. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สรุปได้แล้วครับ เพราะตอนนี้ ท่านเซียนทั้ง 2 วิเคราะห์ ไปในแนวทาง เดียวกันไม่ขัดแย้งกันแย้ว ก้อ ต้องขอบคุณหลายๆ เด้อ คับ
    ดีใจครับที่ได้มีโอกาส มาค้นหาความรู้ในโพสนี้ ผมได้อะไรๆ ในนี้มากซึ่งเรา ต่างก็รู้ๆ กันดีอยู่แล้ว ว่าอารมณ์ ความรู้ มารยาท เล่นพวกช่วยกัน ... ความจริงใจ และจริงจัง ฯ มากมายสารพัด สาระพรรณา มีครบหมดทุกโพส ตามเวปต่างๆ สรุปแล้วที่นี้มีความรู้มากๆ อย่างน้อยได้เปิดโอกาสที่โพสอื่น เวปอื่นไม่ค่อยกล่าวถึงพระสมเด็จท่าน ( ยุคต้น ยุคกลาง ยุควังหน้า ) ห่วงแต่พิมพ์นิยม ที่คิดหาเป็นมูลค่าทำให้ สมาชิก หรือผู้อื่นที่มีความเคารพสมเด็จท่าน ต้องผิดหวัง หรือกระทงหลงทางกันไป ( เผลอๆ ได้พิมพ์นิยม มาแพงแล้วยังเก๊ด้วย เพราะตามคำว่าพิมพ์นิยม ไปในทางพาณิชย์ )
    ผมคงจบการค้นหาพระสมเด็จ เพียงเท่านี้ ไม่ว่าจากเพื่อน ญาติ ( หมดแหล่ว จิงๆ ) ซึ่งปิดท้ายด้วยเก๊ ทั้ง 2 องค์ แหม.... น่าปลื้มใจเน๊าะ อิอิอิ แต่ขออนุญาตเบิ่งหา ความรู้ และวิเคราะห์ด้วยตัวเองครับ
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ see you next time happy ๆๆ krub[/QUOTE]

อ้าว ๆ..เอะอะ..ก็จาปาย ๆ..ไหนๆก็มาแล้ว..จาทิ้งกันหรือไร...ผมเชื่อนะว่ายังมีอีกแน่ครับ..ท่านอังคาร..แต่ยังไม่มาทันทีตอนนี้ (มากำลังจะถึง)
    ในช่วงนี้ก็..แวะมาทักทายกันบ้างก็ได้ครับ...อย่าลืมสิครับ..เรายังไม่มี(ตอนนี้)
    แต่เพื่อนมี..เราก็เข้ามาเชียร์ก็ได้..ถูก/ผิดก็คงไม่ใช่(ประเด็น).แต่อยู่ที่เดียวคือ (ก็คนมันชอบอ่ะ)
    ใครจะห้ามได้..จริงแมะ..อะ อะ อุ อุ อิ อิ โอะ โอะ..แซ๊บหลาย

19. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จพิมพ์ไกเซอร์องค์นี้นั้นศิลปะการแกะแม่พิมพ์ดูเหมือนว่าจะผิดฟอร์มผิวแนวช่างสิบหมู่มากโขอยู่นะครับ....

ปกติพิมพ์ไกเซอร์ที่จะถวายพระพุทธเจ้าหลวงนั้น...
    ช่างสิบหมู่ที่จะแกะพิมพ์นี่ต้องตั้งใจทำสุดชีวิตนะครับ....

ดังนั้นถ้าเกิดไปเจอพิมพ์ที่รูปทรงผิดสัดส่วนมากๆ เช่น เศียรบิดเบี้ยว แขนโย้เย้ ให้สันนิษฐานไว้ได้เลยครับว่าไม่น่าจะทันยุคสมเด็จครับ....

พูดง่ายๆ ก็คือ...
    ศิลปะการแกะพิมพ์สะท้อนจิตวิญญาณของคนแกะพิมพ์ถ้าจิตใจดีตั้งใจทำผลงานย่อมออกมาดีและปราณีต...
    แต่ถ้าจิตใจไม่ดีคิดคด คิดที่จะหลอกลวงผู้อื่นด้วยจิตที่เต็มไปด้วยความละโมภพิมพ์ที่ออกมาก็บิดเบี้ยว คดเคี้ยวเหมือนใจของคนแกะพิมพ์ที่เต็มไปด้วยความคดเช่นกันครับ...

สรุป องค์นี้ผิดพิมพ์...ผิดฝีมือ...ผิดเนื้อ ความเก่ายังไม่ถึงยุค ผิวด้านหลังตึงเกินไปครับ...

20. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ fiber<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3901198", true); </SCRIPT> ครับ
    ลักษณะพิมพ์ขาโต๊ะฐานสิงห์องค์นี้เจตนาเลียนแบบพิมพ์ของสมเด็จท่านครับ...
    ลักษณะความเก่าของเนื้อยังไม่ถึงยุคสมเด็จ และก็ไม่ทันยุคของลป.นาคด้วยครับ...

เท่าที่ผมเคยเห็นในสนามพระมาเนื้อแบบนี้เห็นได้ที่ท่าพระจันทร์ครับคุณ fiber<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3901198", true); </SCRIPT>

สรุป องค์นี้พิมพ์สวย....เนื้อไม่สวย มวลสารไม่เห็น...โดยส่วนตัวผมว่าองค์นี้ยังดูไม่ดีนักครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้