มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    [​IMG] [​IMG]

พระพิมพ์สมเด็จจิตรลดา ต้องพิจารณา มวลสาร และการตัดพิมพ์ขอบด้านข้าง ส่วนด้านหลังดูฟองอากาศและทอง

องค์นี้การตัดยังไม่ถูก ด้านหลังยังดูไม่ดีนัก ลองหาข้อมูลเพิ่มเต็ม จะเข้าใจที่อธิบายไว้

2. wasabi san

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

พิมพ์ดูยากมากครับ เนื่องจากขาดรายละเอียดของตำหนิพิมพ์

ลองดูพระในเวปนี้ จะเห็นตำหนิพิมพ์

ที่มา :

3. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดีใจครับที่คุณวาซาบิซังยังไม่ทอดทิ้งกันครับ....หุหุ
    ถ้ามาช้าอีกนิดผมอาจจะแย่ได้เหมือนกันครับ...เอิ๊กๆๆ

ยังงัยก็ขอให้แวะเวียนมาเยี่ยมชมบ้างนะครับอย่าถึงกับทิ้งถิ่นฐานกันเลยครับ....(ไม่งั้นหละผมแย่เลยเอ้า 555+)

=============================
    ส่วนที่คุณพ่อเลี้ยงถามถึงองค์ครูที่ผมชอบนั้น...ผมจำได้ว่าเคยนำรูปมาลงให้ชมแล้วครับ...
    (คุณพ่อเลี้ยงคงต้องลองเปิดดูในหน้าต้นๆ ประมาณหน้าที่ 25-35 นี่แหละครับ...แบบว่ากระทู้เยอะจัดคุณพ่อเลี้ยงคงต้องอาศัยความเพียรหน่อยแล้วหละครับ...หุหุ)

ส่วนรูปในหนังสือนั้นผมก็เกรงๆ อยู่ว่าจะโดนฟ้องเรื่องลิขสิทธิ์ที่นำรูปในหนังสือมาเผยแพร่ในเวพหนะครับ....

ถ้าใครที่มีหนังสือสมเด็จโต ที่เรียบเรียงโดยคุณแฉล้ม โชติช่วง และคุณมนัส ยอขันธ์ ขอให้เปิดไปที่หน้า 319 ,321 ,323 ส่วนหน้าที่ 325 ชื่อพระพิมพ์ปรกโพธิ์ดำข้างละ ๘ ใบ ในบันทึกระบุว่า.....

"นายจอน วงศ์ช่างหล่อ" เป็นผู้แกะพิมพ์ถวาย....แต่เท่าที่ผมสังเกตฝึมือการแกะเทียบกับองค์ก่อนหน้านี้แล้วจะเห็นได้ชัดว่าฝีมือองค์นี้น่าจะเป็นหลวงสิทธิ์มากกว่านายจอนครับ....

พระเครื่องที่ปรากฎในหนังสือนั้นเป็นเพียงการรวบรวมพระที่มีเนื้อหาให้ใกล้เคียงกับในบันทึกของ ลป.คำให้มากที่สุดเท่านั้นครับ....
    ถือเป็นแนวทางได้แต่ยังไม่ถึงกับเป็นคำตอบของทั้งหมดครับ....

4. wasabi san

องค์นี้เป็นพิมพ์เส้นด้ายพิมพ์หนึ่งใน 7 พิมพ์ พิมพ์นี้จะคล้ายพิมพ์ใหญ่บางขุนพรหม องค์นี้ตามที่ดูทั้ง 2 ด้าน ไม่น่าจะปลอม เป็นพระแท้ครับ ปูนตาย มวลสาร และผิวต้องจำไว้ว่าต้องมีสีอย่างนี้ครับ

5. xlmen

องค์นี้ผมไม่ทราบที่เหมือนกันครับ....แต่ดูจากผิวปูนอายุของพระไม่น่าจะมากนะครับ...
    ถ้าตีอายุปูนก็น่าจะราวๆ ไม่เกิน 40-50 ปีครับ...

คิดว่าผิวเนื้อแลดูขาวสะอาดตาไปหน่อยนะครับคุณ Rasbora<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3992099", true); </SCRIPT>
    การโย้ของพิมพ์เหมือนกับว่าแม่พิมพ์ที่ใช้กดมีความอ่อนนิ่มแบบแม่พิมพ์ยางพาราเลยครับ...

สรุป คิดวว่าไม่น่าจะทันยุค ลป.นาคนะครับ...

6. wasabi san

ดีมากๆครับ ข้อมูลตามที่ว่า ผมคงต้องหาซื้อไว้บ้างแล้ว

คุณxlmen ตอบได้ดีอยู่แล้ว ไม่ต้องกังวลหากเราตอบ เพราะนั่นคือความเข้าใจของเรา ถูกผิดไม่มีใครต่อว่า เพราะเราต่างศึกษาร่วมกัน ทุกคนย่อมสามารถแก้ไขข้อมูลได้

7. xlmen

อืม....จะบอกอย่างไรดีครับนี่....ลักษณะพิมพ์ไผ่ตองนั้นถ้าจะว่าไปแล้วก็มีหลายเกจิมากที่สร้างขึ้นมานะครับ...
    ถ้าพิจารณาจากสีของรัก+ทอง แล้วสามารถตัดประเด็นว่าไม่น่าจะทันยุคสมเด็จได้เลยครับ....เพราะถ้าทันยุคจริงป่านนี้รักดำคงจะร่อน ผุ แตก หลุด ออกไปแล้วครับ...

สรุป คิดว่าน่าจะเป็นพระเกจิสร้างยุคหลังนะครับ....

(ถ้าไม่โชคร้ายไปเจอแฝดสยามเป็นโหลหรือเป็นเข่งเข้าซะก่อนครับ..หุหุ)

8. wasabi san

องค์นี้เป็นสมเด็จเกศไชโย นอกพิมพ์ สวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501.5 KB
      เปิดดู:
      615
  9. wasabi san

ตามคุณxlmen ครับ

10. xlmen

พระของลพ.ทัต เรียนตามตรงด้วยความเคารพครับว่า.....
    ภาพไม่ชัดเลยครับ....กระผมก็เช็ดแว่นเช็ดแล้วเช็ดอีกสงสัยจังว่าแว่นเราเบลอหรือเปล่าน้อ....อิอิ

ถ้าเป็นไปได้รบกวนถ่ายรูปใหม่เถอะขอรับ....จะได้ดูง่ายสบายตากว่านี้ครับ.....(ขอด้านหลังด้วยนะครับ)

แต่ถ้าให้ดูแบบคร่าวๆ แล้ว...พิมพ์ทรงผมว่ามีปัญหานิหน่อยครับ...หุหุ
    ส่วนคราบน้ำมันตั่งอิ๋วที่ติดองค์พระบริเวณฐานสิงห์ที่ดูเหมือนไข่ปลานั้น....ผมมองแล้วยังรู้สึกแปลกๆ ครับว่าคราบดังกล่าวจะผุดจากในเนื้อ หรือแปะติดเฉพาะบนผิวพระกันแน่ครับ ???

ลักษณะการผุดของน้ำมันตั่งอิ๋วองค์นี้ผมว่าผิดธรรมชาติไปนิดนะครับ...

เดี๋ยวลพ.ทัตคงต้องรอคุณวาซาบิมาช่วยดูให้อีกแรงแล้วหละครับ....

11. wasabi san

โยมมองว่าการแตกรานลักษณะนี้ไม่ดีขอรับ ท่านหลวงพี่ทัต

12. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>A-Ho-Si, Kawinpun, psom, wasabi san, xlmen </TD></TR></TBODY></TABLE>

สาธุ สาธุ...กับทุกคน ได้ความรู้ดี

13. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ อยู่กันพร้อมเห็นหลังๆมีลงพระอื่นที่ไม่ใช่สมเด็จ ... ขอนำภาพมาให้พี่ๆ พิจารณากันเพลินๆมั่งละกันครับ สกุลลำพูนผมมีแค่นี้ครับ ^^

ขนาดไฟล์:
      139.4 KB
      เปิดดู:
      437
      ขนาดไฟล์:
      117.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      119.3 KB
      เปิดดู:
      405
      ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      408
      ขนาดไฟล์:
      107.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      123.6 KB
      เปิดดู:
      395
  14. wasabi san

คุณสะสมขนาดนี้ ไม่ธรรมดาแล้ว คุณKawinpun แตกฉานในพิมพ์

ทุกองค์แท้หมดเลย ดูง่ายครับชุดนี้
    ได้สวมเสื้อสีเขียวเลยครับ

อนุโมทนา

15. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับk.xlmen

16. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ซาหวัดดีคร้า หุหุหุ เห็นพี่วาซาบิมา อดดีใจไม่ได้ รีบไปกด อนุโมทนากลายเป็น ไม่เห็นด้วย ห้าห้าห้า เกือบลบไม่ทัน ฮ่าฮ่า เอิ๊กกก ไม่งั้น เจอก้านคอแน่เลย ดีใจจังเห็นพี่วาซาบิมา คิดถึงคะ ไม่เห็นวันสองวันเหมือนเป็นปี( ปากหวานประเหลาะ หุหุหุหุ )
    วันนี้ น้องไปแอบส่องพระท่าน ผศ .ดร มาคะ เลยได้รูปมาถามความเห็นพี่ๆด้วยคะ องค์แรกนะคะ แฟนแกะออกจากกรอบทอง งัดออกมาถ่ายชัดๆ ท่านอยากทราบว่า พระองค์นี้เป็นตาคือ ไหมคร้าา
    ขอเชิญ พี่ๆเซียนช่วยพิจารณา และแนะนำน้องๆด้วยคะ อย่าเพิ่งไปไหนนะคะ กำลังโหลดรูปคะ
    เฮ้อ โหลดไม่ได้ ไปย่อรูปก่อนแป๊บนะคร้า

17. yamie

มาแล้วคร้า รูปมาแล้ว แต่ว่าไม่ทำภาพใหญ่นะคะ เดี๋ยวจะดึงหน้าเพลส ช้า IMG_0003.JPG IMG_0015.JPG

18. yamie

ต่อไป องค์ที่สองคะ องค์นี้ รู้สึกประทับใจยังไงไม่รู้คะ ชอบเนื้อหา แต่ภาพถ่ายมาไม่ชัดคะ เพราะถ่ายตอนกลางคืนใช้หลอดไฟส่อง สีอาจจะเพี้ยนคะ เพราะองค์จริงค่อนข้างสีออกเขียวๆอมดำยังไงไม่รู้ แต่ที่ผุดบนเนื้อพระนี่สิคะว่าแปลก คืออะไรคะ สวยมากคะ สีดำเข้มผุดจากในเนื้อพระออกมา บางพื้นที่องค์พระ เหมือนเห็ดกำลังดันพื้นดินขึ้นเป็นรอยปริแตก ออกมาคะ
    เท่านี่ยาทราบมา เขาว่ากันว่าผงสุพรรณมักละเอียดมาก เนื้อจะจัดมันวาว แต่เคยเห็นพระ พี่มาโพส ผงสุพรรณคราวที่แล้วได้เข้าใจว่า ไม่จำเป็นต้องละเอียดเพราะ เนื้อว่าน ดันผิวขึ้นมาได้ อืม แต่องค์นี้ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่านะคะ แต่ถามที่มาแล้ว ท่านบอกว่า เป็นของเก่าเก็บมาแต่รุ่นทวด แล้วตกไปเป็นของลูกหลานเหลน เพิ่งไปตามเอากลับมาคืนได้คะ อิอิอิ เลยฉวยโอกาส แฮ๊บบบถ่ายรูปมาด้วยเลยคะ แต่สีองค์พระจริงๆไม่ใช่สีแดงอิฐนะคะ สีคล้ายๆองค์ตะแคงด้างล่างคะ สีออกเขียวดำๆเทาๆโคลนๆ ยังไงไม่รู้ แปลกดีคะ เหอเหอเอิ๊กกก[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      429.1 KB
      เปิดดู:
      394
      ขนาดไฟล์:
      237.2 KB
      เปิดดู:
      386
      ขนาดไฟล์:
      593.7 KB
      เปิดดู:
      401
      ขนาดไฟล์:
      689.9 KB
      เปิดดู:
      381
      ขนาดไฟล์:
      287.4 KB
      เปิดดู:
      391
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      399
  19. wasabi san

ช่วงนี้ไม่ทราบเป็นอย่างไร เจอแต่คนเชื้อสายบางนมโค หรือไม่ก็ศรัทธาหลวงพ่อปานท่าน ถือว่าเป็นบุพนิมิตที่ดี

เอามาให้ชม 2 องค์ ก็แล้วกัน คุณyamie เทียบดูครับว่าตรงขนาดไหน

พิมพ์คนละแม่พิมพ์กันครับ

20. yamie

[​IMG][​IMG]เป็นเม็ดๆผุดขึ้นทั่วองค์คะ กะจะโชว์ภาพเต็ม แต่สีเพี้ยนจริงๆคะ หน้าหลัง สีเพี้ยนๆ แต่รายละเอียด เหมือนรูปย่อคะ ขึ้นเต็มองค์คะ

ขนาดไฟล์:
      610.6 KB
      เปิดดู:
      408
      ขนาดไฟล์:
      694.3 KB
      เปิดดู:
      353
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้