มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชุติภัทร

ชุติภัทร สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับคุณkiatti...สำหรับคำชี้แนะครับผม...โอกาสหน้าต้องรบกวนใหม่นะขอรับ...;41:VO

2. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ในหลักการ((ซึ่งจริงหรือไม่รู้)) เพราะเกิดไ่ม่ทัน องค์นี้เป็นยุคหลังของสมเด็จโต ซึ่งดูพิมพ์,การกดซึ่งหมายถึงความลึกเป็นหลักและคราบกรุฝังของกรุที่ติดออกจากผิวพระ ถามว่าองค์ลักษณะนี้หาง่ายไหมในตลาด ตอบว่าหาง่ายกว่าพิมพ์อื่นๆเยอะมาก โดยจุดสังเกต ต้องดูที่มวลสารเป็นหลักและการแตกลายงา ขอเดาด้วยเอวังประการฉะนี้แล.....

3. ดำลง

ดำลง สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณครับคุณkitti1234:cool:
    คุณ yamie ไม่รบกวนครับ จัดให้แล้วครับผม:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

4. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคร้าา ซิงเกอร์มาแล้ว

ขอบคุณคะ ที่นำภาพชัดๆมาให้ชมนะคะ

คุณเกียรติคะ การวิเคราะห์พระ แนะนำแนวทางเป็นเรื่องที่ดีคะ ไม่ว่าจะเล่นหรือสะสมกันแนวไหน แบบไหน ข้อมูลต่างๆก็จะเป็นเหตุผลข้อมูลให้ผู้ศึกษาใหม่ค้นคว้าหาความรู้ เป็นกำลังใจคะเป็นกำลังใจ หุหุหุหุหุ

5. yamie

ไม่ทราบใครทำเป็ด

หุหุหุหุ ยาก็ไม่รู้คะเห็นแล้วน่ารักดี อิอิอิอิอิ เลยนำมาลงรูปประจำตัว เป็ดมันก็คงงงๆนะคะ เหมือนตัวเองได้มงกุฎแบบไม่รู้เรื่อง ประมาณนี้ 5555

6. kiatti1234

ผมเองก็ตอบมั่วตอบซั่ว โปรดอย่าได้ถือสาหาเอาเป็นความตัดสินเลย....(โปรดฟังอีกครั้ง)ผมเองก็ตอบมั่วตอบซั่ว โปรดอย่าได้ถือสาหาเอาเป็นความตัดสินเลย.... เอาแค่แวะข้างทางให้"เส้ยน"คนนึงดูผ่านๆไปดีกว่าถ้าหากผมเก่งกว่านี้คงแก่หงั่กๆ จิงไหมคุณยา หุหุ

7. yamie

กระทบกระเทือนจิตใจ

กระทบกระเทือนจิตใจ :':)'( เลยต้องล็อคอินเข้ามา ครายแก่เหรอ ไม่รู้ ไม่ชี้ อย่าให้ผอมบ้างก็แล้วกันจะทำสวยแบบเดะๆให้ดู 555555555
    เมื่อคืนนั่งดู คุณ ต้อย เมืองนนท์ แนะนำวิธีการดูพระสมเด็จ ท่านบอกว่า คราบแป้งรองพิมพ์ที่พวกเราเรียกกัน ในความเห็นของท่าน คือ คราบของการระเหิดจากมวลสารข้างใน และ ส่วนผสมอื่นในองค์พระ ที่เกิดการยุบและเซ๊ตตัว และ ทำปฎิกิริยาจากสิ่งแวดล้อม ขับดันให้มีคราบฝ้าขาวจับที่หน้าผิวพระ และ ลักษณะผิวพระจะต้องไม่แห้งตึง ด้านหลังจะต้องมีวรรณะ เหี่ยวย่น ปรากฎให้เห็น ขอบด้านหลัง ต้องมีรอยปริแตกแยกยุบตัว ให้เห็นเป็นธรรมชาติ แล้วบอกว่า ให้จำไว้ว่า พระสมเด็จมีแม่พิมพ์มีบล๊อก ดังนั้น เนื้อหาต้องออกมาเหมือนกัน และ การปลอมมวลสาร การยุบตัวนั้น มีปลอมก็จริง แต่จะปลอมให้เป็นธรรมชาติ ไม่ใช่เรื่องง่าย เหอเหอเหอ นั่งฟังแล้วคิดตามไปด้วย หุหุหุหุหุ สงสัยต้องค้นคว้า อีกแยะแน่ๆเลยเรา ( บอกตัวเองแบบนี้ 5555 )

8. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค้าบบบ ฮือๆๆๆ
    :':)':)':)'(

tchai72

9. ห้องมืด

ห้องมืด สมาชิกใหม่

องค์นี้เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
    มีคนบอกว่าดูดี แต่ผมว่าไม่น่าจะดีนะ แล้วเพื่อนๆละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2011
  10. kiatti1234

ถ้าพูดถึงแท้สากล ถือว่าดูไม่ดี หากพูดถึงเฉพาะกลุ่มถือว่าอาจจะเก่าไม่ถือยุคครับ

11. ห้องมืด

THANKS YOU..............

12. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ส่วนตัวผม เห็นว่าองค์นี้ยังไม่ทันหลวงปู่ครับ

13. kiatti1234

ผมขออนุญาตนำบทความดีๆมาให้อ่านกันครับ
    ข้อแนะนำการสะสมพระ

นำบทความที่เคยsave เก็บไว้มาแบ่งปัน ให้เพื่อนรู้ครับ

จากบทความของคุณผ่านมา

ผมเพียงแต่อยากเตือนน้องๆทุกคนที่ได้อ่านกระทู้นี้ว่า การสะสมพระเครื่องหรือสิ่งที่เรารัก เป็นสิ่งที่ดีทำให้เราหายเครียดได้

1. ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจหรือเป็นลูกก็ตามที ถ้าเป็นคนมีเงินมากอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร แต่ถ้า น้องๆหรือคุณ ไม่ได้เป็นเจ้าของธุรกิจหรือลูกเจ้าของ ผมอยากให้เบาๆการซื้อหน่อย เก็บเงินสดไว้ดีกว่าครับ ยกเว้นเจอพระที่ถูกใจจริงๆ
    2. ถ้าน้องๆหรือคุณ เป็นพนักงานกินเงินเดือน ควรห้ามใจมากๆไว้ เสน่ห์พระเครื่องมันห้ามใจยาก ผมเห็นคุณ(ไม่รู้ว่าซื้อมารึยัง)ส่งพระองค์นี้มาผมก็ใจหายเพราะยิ่งสะสมก็ ยิ่งเป็นพระที่มีราคาสูงขึ้น คนที่ผมรู้จักหลายคน สะสมพระเครื่องช่วงก่อนปี 2540 และยังไม่มีครอบครัว ตอนนี้เหลือพระอยู่เพียงองค์เดียวไว้ห้อยคอครับ
    3. น้องๆหรือคุณ ถ้ายังไม่มีครอบครัว ยังไม่มีสามีและลูก ผมอยากเตือนน้องๆและคุณด้วยว่า การมีครอบครัวจะต้องใช้เงินมาก ยิ่งมีลูกมากก็ยิ่งต้องใช้เงินมากเป็นเงาตามตัวครับ และเมือถึงเวลาที่เงินขาดมือ ของที่น้องๆหรือคุณที่สะสมมาก็ต้องไปเปลี่ยนสภาพเป็นเงินกลับมา (ขายออกราคาจะตกกว่าซื้อเข้ามานะครับ) เพราะฉะนั้นน้องๆ หรือ คุณ ผมเพียงแต่ผ่านโลกมาเยอะ ไม่อยากเรียกว่าเป็นการสอน ขอเพียงอยากแนะนำ น้องๆและคุณให้ เก็บเงินสดไว้ให้มากกว่าหรือมีมูลค่ามากกว่าของที่น้องๆ หรือคุณสะสม ถึงเวลานั้นน้องๆ หรือคุณก็จะรู้ว่าเงินมีค่าจริงๆ
    4. ส่วนพวกพี่ๆในนี้บางคนมีครอบครัวแล้วและเป็นเจ้าของกิจการเองจึงมีความ สามารถที่จะซื้อของตามใจชอบได้ ส่วน น้องๆหรือคุณถ้ามีครอบครัวแล้วจะมีลูกแล้วหรือไม่ก็ตามที ผมก็เพียงแต่อยากเสนอแนะน้องๆและคุณให้เก็บเงินสดให้มากกว่าของที่เราสะสม ยกเว้นแต่น้องๆหรือคุณ มีพื้นฐานเงินมากอยู่แล้วก็ ไม่เป็นไร ซื้อได้ตามใจที่อยากสะสมครับ
    5. วันนี้ผมเห็นคุณส่งภาพพระมาก็ใจหายเพราะมันแพงขึ้นแพงขึ้นทุกที ก็เลยมีความคิดอยากบอก น้องๆและคุณด้วยก็เท่านั้นเอง เพราะผมผ่านคนมาเยอะและเป็นเรื่องจริงครับ พระองค์นี้สวยจริงและดูง่ายถ้าคุณซื้อมาแล้วหรือยังไม่ซื้อก็ตามช่วยบอกราคา ได้รึเปล่าครับ

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงและเข้มแข็งทั้งร่างกายและจิตใจทั้งครอบครัวครับ

โดยคุณ : คนผ่านมา

ถ้าได้สะสมไว้ ตอนนั้น ตอนนี้ ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วครับ

เรื่อง: ขอพูดบ้าง การสะสมพระเครื่อง ไม่ว่า มือเก่าหรือมือใหม่ครับ

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมสามารถจิ่มดีดได้เสร็จภายในวันนี้แน่นอนครับ เพราะฉะนั้นจะมาจิ่มดีดใหม่ในวันหน้าครับ

ช่วง นี้เห็นมีกระทู้ของคุณหมอต้น เป็นกระทู้ที่ดี ทั้งความคิด การถ่ายทอด สรุปทุ่มเทให้เพื่อนๆมาก และก็เป็นสิ่งดี ที่มีความคิดเห็น แตกต่างและเพิ่มเติมไปด้วย ดูแล้วอบอุ่นครับ บ้านหลังนี้

ถ้าจำกัน ได้ เมื่อ 2527 กับ 2540 ประเทศไทยต้องเจอกับภาวะการเงินอย่างหนัก เป็นช่วงขาลง ใครที่มีพระหลักๆ เช่นพระเบญจภาคี ทั้งดิน ชิน ผงทั้งหลาย ต่างปล่อยพระของตัวเองเพื่อพยุงธุรกิจของตัวเอง บางคนก็ฝากเซียนขาย ตอนนั้นพระราคาถูกจริงๆ แต่ต้องเป็นพระยอดนิยมเท่านั้น ที่จะมีคนจะซื้อต่อ ขนาดวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ราคายังไม่ถึง ล้านบาท พระสมเด็จบางขุนพรหมสวยๆ ก็ไม่เกิน 5 แสนบาท แต่ใช่ว่าทุกคนจะปล่อยได้หมดและจะได้ในเวลาอันรวดเร็ว 2 ช่วงนั้น ผมได้มาหลายองค์เหมือนกัน ทุกวันนี้ถ้าเอามาปล่อย คงจะได้กำไรบ้าง อย่างนี้เค้าเรียกว่า ดวงครับ ไม่ใช่เก่งบวกเฮง

ผม เห็นมามากต่อมากแล้วครับ นักสะสมรุ่นใหม่ส่วนใหญ่มักเริ่มต้นจากการสะสมจริงๆ แล้วต่อๆไปก็เปลี่ยนแนวมาเป็น ซื้อบ้างขายบ้าง แต่ส่วนใหญ่แล้วไม่ประสพความสำเร็จ ถึงเเม้ว่าจะทำเป็นงานอดิเรก มีกำไรเล็กๆน้อยๆ ขนาดมืออาชีพที่ทำมานานยังแทบเอาตัวไม่รอดเลย ในที่นี้ผมหมายถึงพวกเซียนพระที่มีแผงพระเป็นของตัวเอง

พวกนี้ต้อง รับซื้อราคาที่ถูกแล้วขายออกในราคาที่แพงให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ มันหมดยุดแล้วครับ ตอนนี้ตลาดไม่ได้อยู่ในมือผู้ขายหรือผู้ซื้อ ตราบใดที่ภาวะการเงินในประเทศยังไม่มั่นคงอยู่ในขณะนี้ และอีกนานกว่าจะมั่นคง หนังสือพระทุกวันนี้ตัวดีเลยครับ ชอบเขียนเชียร์พระว่าดีมีอนาคต ราคาจะแพงขึ้นแน่นอน ถ้าไม่ซื้อไว้ตอนนี้ ทำให้นักสะสมที่ขาดประสบการณ์ โดนลากเข้าไปด้วย เพราะฉะนั้นอย่างเชื่อเต็มที่นัก จริงๆแล้ว ในเมืองไทยมีบุคคลที่มีอำนาจในการซื้อสูงอยู่ไม่เกิน 200 คน ที่สามารถซื้อพระได้ปีละเป็นเงิน1ล้านถึง100ล้านบาท แต่ว่ากว่าจะซื้อหรือขายได้ ต่อราคาแล้วต่ออีก และตีเช็ดเป็นจำนานหลายๆใบ คนพวกนี้ไม่ใช่คนโง่ เขาสามารถรวยขึ้นมาได้จากความสามารถของเขา มิได้เกิดจากดวงหรือเฮงหรอก เพราะฉะนั้นคนเหล่นนี้ซื้อพระแบบไม่โง่ให้โดนฟันมากๆหรอกครับ ถ้าพระองค์นั้น ไม่ใช่พระดังหรือเก็บเก่าหรือมีชื่อเสียงมาแต่ก่อนและต้องมีหลักฐานว่าเจ้า ของพระเดิมเป็นใคร การซื้อพระก็เปรียบเหมือนกับซื้อรถมือสอง พอถอยออกจากโชว์รูมแล้วจะกลายเป็นรถมือสองทันที พระก็เช่นเดียวกัน ลองเอาพระที่คุณซื้อวันนี้(มั่นใจว่ามีอนาคต)ไปขายอีกศูนย์ดูซิครับ ราคาพระจะตกลงมาทันทีในวันเดียวกัน

1.ถ้าคุณยังไม่แต่งงาน แต่ในอนาคตคุณต้องมีครอบครัวแน่ และก็คงต้องมีลูกด้วยเช่นกัน และลูกก็ไม่รู้ว่ามีกี่คน คนที่มีลูกแล้วจะทราบดีว่า ต้องใช้เงินเป็นจำนานมากในการเลียงดูลูกต่อ 1 คน ส่วนพวกที่ยังไม่มีครอบครัว พวกคุณนึกภาพไม่ออกหรอกครับต้องโดนเข้ากับตัวเองถึงจะรู้สึกครับ สมมติว่า คุณยังไม่มีครอบครัว แต่คุณซื้อพระเก็บไว้เยอะเผื่อไว้ได้กำไรในภายภาคหน้า แต่คุณมีครอบครัวแล้วมีลูกแล้ว และต้องการใช้เงินด่วน คุณก็ต้องเอาพระที่คุณซื้อเก็บไว้ตอนที่ยังไม่มีครอบครัวเอาออกมาขาย ผมรับประกันได้เลยว่า ราคาพระต้องตกลงมามากอยู่ดี (ถึงตอนนั้น คุณคงจะบอกกับตัวเองว่า รู้นี้ สะสมเงินให้มากกว่าสะสมพระดีกว่า) ข้อแนะนำ คุณจะสะสมพระได้ก็ต่อเมื่อคุณมีเงินมากกว่า 5 เท่าของจำนวนราคาพระที่คุณจะซื้อครับ เวลาร้อนเงินจะได้มีเงินมาหมุนครับ

2.ถ้า คุณมีธุรกิจเป็นของตัวเอง คุณมั่นใจแล้วหรือว่า การเงินมั่นคง มีเงินหมุนเวียนพอ อย่าลืมนะครับ ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ถึงตอนนั้นที่คุณร้อนเงิน ทางbankจะรับพระของคุณเป็นหลักทรัพย์ ค้ำประกันหรือ เปล่าเลย บ้าน ที่ดิน เครื่องจักร และทองคำ ต่างหากที่ทางbankจะรับไว้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกัน ถ้าคุณไม่มีสิ่งเหล่านี้มากพอ คุณก็ต้องเอาพระที่คุณเก็บว่าต้องมีกำไรเอาออกมาขายแน่นอน ผมรับประกันได้เลยว่า ราคาพระจะตกลงไปมาก (ถึงตอนนั้น คุณจะบอกกับตัวเองว่า รู้นี้ สะสะเงินให้มากกว่าสะสมพระจะดีกว่า) ข้อแนะนำ คุณควรจะเงินเก็บมากกว่า 5 เท่าของราคาพระทั้งหมดที่คุณที่ซื้อ เวลาร้อนเงิน จะได้มีเงินสดใช้ครับ

3.คุณจะทำกำไรจากการซื้อขายพระ ได้นั้น ก็ต่อเมือคุณทำเป็นอาชีพครับ และต้องมีทีมเป็นของตัวเอง และต้องมีเงินสดสำลองไว้มากด้วย และต้องมันใจด้วยว่า ทีมของคุณจะไม่มีการแทงด้านหลังกัน เพราะเงินๆทองๆไม่เข้าใครออกใคร เมื่อคุณทำอาชีพแล้ว ถูกเรียกว่าว่าเซียนพระแล้ว ถึงเวลานั้นคุณก็รับซื้อพระในราคาที่ถูก และขายออกในราคาที่สูงเท่าที่จะขายได้ คุณถึงจะมีกำไร (แล้วเมื่อไรครับ พระที่คุณซื้อเข้าถึงจะขายออกไปได้ ยิ่งนาน เงินทุนก็ยิ่งจม ดอกเบี้ยก็ตามหลังมาติดๆ

4.ช่วงนี้กระแสพระในสนาม ได้ถูกปลุกขึ้นมาเป็นกรุๆ หรือเป็นจังหวัด พวกนี้จะเชียร์พระอะไรหรือกรุไหนดีและจะทำให้กระแสพระนั้นๆถูกปลุกขึ้นในแรง และเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ (แน่นอนพวกที่เชียร์ก็ต้องมีพระพวกนี้อยู่ในมือมากพอสมควร แต่จะค่อยๆปล่อยทีละองค์สององค์ โดยเริ่มจากพระที่สวยน้อยที่สุดต้องขายออกไปให้ได้ก่อน ส่วนพระที่สวยมากๆจะถูกเก็บว่า จนกว่าจะมีลูกค้าถามหาอยากได้พระแท้ สวย ราคาไม่เกี่ยง ถึงตอนนั้นจึงจะเอาออกมาขาย นะตอนนั้นพระกรุนั้นหรือจังหวัดนั้น ราคาพระก็ได้ถูกดันราคาให้สูงเกินจริง ตอนนี้ละครับที่ลูกค้าซื้อพระไป องค์พระได้อยู่กับก๋งแน่ไม่สามารถไปไหนได้
    ถ้า ไม่เชื่อ วันนี้ไปซื้อพระที่คุณคิดว่ามีกำไรหรือราคาไม่ตก ให้ซื้อจากศูนย์หนึ่ง แล้วคุณก็ไปขายให้อีกศูนย์หนึ่ง(คนละสถานที่นะครับ) รับประกันได้เลยว่า ในวันเดียวกันพระของคุณราคาได้ตกลงไปมากแล้ว
    ตอนนี้ พระทางสุพรรณบุรี ได้ถูกปลุกขึ้นมาก่อน เพราะว่าจะมีรายการพระเครื่องแฟนพันธ์แท้ ที่ป๋อง สุพรรณได้ที่ 1 พระมเหศวรตอนนี้ราคาแพงมาก แพงเกินจริง พลอยทำให้กรุอื่น แพงตามขึ้นมาด้วย ไม่ว่าจะเป็นพระขุนแผน หรือพระร่วงแบบต่างๆ อยากให้เข้าใจกันว่า พวกนี้มันเป็นกระแสที่ได้ถูกสร้างขึ้นมาจากสื่อต่างๆ และอ้างอิงตัวบุคคลด้วย แต่ผมไม่ได้หมายความว่าไม่ให้ซื้อนะครับ ถ้าคุณมีเงินมาก คุณก็ซื้อไปเลย ถ้ามีเงินน้อยขอรอเวลาหน่อย อีกหน่อยราคามันก็ลงมาเอง

5.ต่อจากพระทางสุพรรณบุรีแล้ว ได้ข่าวว่าจะดันพระทางกำแพงเพชรทุกเนื้อขึ้นมา หลังจากที่กระและพระสุพรรณบุรีได้ลดลงมาบ้างแล้ว พระทางกำแพงมีมากกรุและมากเนื้อมากสภาพ พระเบญจภาคีก็อยู่ในนี้ด้วย แล้วคอยดูต่อไปนะครับ
    ตอนนี้ควรสะสมพระหรือพระเกจิที่ตัวคุณเองนับถือ จริงๆไว้ห้อยคอไว้ครับ ส่วนพเงินสดในมือมากกว่า 5 เท่าของราคาพระที่คุณจะซื้อ จะทำอะไรอย่าทำเกินตัวของคุณเอง ไม่โมโห ไม่โกธร ไม่หลง ไม่อิจฉา คุณก็จะมีสุขภาพที่ดีแล้วครับ
    ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงและเข้มแข็งทั้งร่ายกายและจิตใจทั้งครอบครัวครับ
    (ผม มีงานอดิเรกด้วยคือ รับจำนำพระที่พวกเซียนพระเวลาร้อยเงินก็เอามาจำนำ ถ้าขาดส่งดอกเบี้ยก็ยึดพระได้เลย และราคาก็ถูกกว่าที่เซียนรับซื้อเข้ามาซะอีก ขนาดเซียนพระที่รับซื้อพระในราคาที่ถูกยังต้องมาขาดทุนให้ผม แล้วพวกมือใหม่ยังคุณๆ ทั้งหลาย จะไปได้รอดหรือ สะสมแค่ชอบก็พอแล้วครับ เชื่อผมเถิดครับ ในอนาคตพวกคุณต้องใช้เงินอีกมาก อย่าลืมนะครับ สะสมเงินให้ได้ 5 เท่า ของพระที่คุณจะซื้อ คุณร้อนเงิน คุณจะได้มีเงินใช้ทันการครับ)
    โอ้ย เมื่อยนิ้วและสายตาจริงๆ ทำไมตัวหนังสือมันเล็กลง หรือว่าสายตาของผมมันเปลี่ยนไปก็ไม่รู้

" ถ้าได้สะสมไว้ ตอนนั้น ตอนนี้ ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วครับ "

เป็นคำพูดของผมเองนะครับ

ส่วนอื่น เอามาจาก ของคุณ คนผ่านมา ต้องขอขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อเตือนใจ ทำให้ผมยังคงไม่มีพระที่แพงๆ กะคนอื่นสักที
    เครดิต : Bloggang.com : phon77 :

14. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    โดนใจครับ

ขอบคุณจริงๆ แล้วก็สมควรเป็นจริงดั่งบทความที่นำมาลง ถูกต้องแล้วครับ ถ้าผมมีเงิน 1,000,000 บาท ผมจะไม่เช่าพระแพงๆครับ จะไปซื้อรถ 6ล้อ รับถมดินดีกว่าครับ เพราะเราไม่มีเงิน เหลือเฟือครับ ขอบคุณ คุณ คนผ่านมา และ คุณ KT. 1234 มากครับ โดนใจจริงๆครับ ถ้าผมเป็นเจ้าของ สนามบินสุวรรณภูมิ ก็ว่าไปอย่างครับ อูบะๆๆๆๆ ฝันไปเถ๊อะ :cool::cool::cool:

15. ห้องมืด

16. kiatti1234

สำหรับปัจจุบันนี้ "พระแท้อยู่ที่ผู้ถือ"ครับ

17. สุนัย

สุนัย เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากช่วยดูพระสมเด็จด้วยครับท่านสมาชิก

18. ekachai08

ekachai08 สมาชิก

สมเด็จองค์นี้ของปู่ผมครับ เป็นสมเด็จอะไรแท้ หรือปล่าว องค์จริงจะเล็กกว่าสมเด็จทั่วไปที่เคยเห็นกันทั่วไปนิดนึงครับ.

ขนาดไฟล์:
      18.1 KB
      เปิดดู:
      51
  19. kiatti1234

ผมว่าแท้ยุคหลังนะครับ แต่หาวัดมะได้

20. สุนัย

สุนัย เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเป็นพิมพ์อะไรทรงอะไรครับผมไม่รู้จริงๆแต่อยากรู้วัดนะครับมีท่านสมาชิกท่านใดรู้บ้างครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้