มีคำถามมาให้ร่วมสนุกกันนะคะ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Toutou, 6 พฤษภาคม 2007.

1. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ว้า....ถามเฉยๆไม่มีรางวัลเหมือนที่คุณ รัตนาพรเคยถาม

เลยไม่อยากเล่นเลยงี้ 55
    หมดกำลงใจ

2. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ผมตอบไปแล้วถูกไปแล้ว งั้นขอข้ามเน้อ ข้อร้านทองนี่

3. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

โห คุณเปี๊ยกเล่นทวงรางวัลกันกลางบอร์ดเรยย ดีที่นาคาตัดหน้าแจกไปก่อน...ที่ตอบถูกคราวก่อน ยังติดเลี้ยงข้าวคุณเปี๊ยกอยู่มื้อนึงนะคะ หุหุ

นาคามูระแจกอีกแล้วคะ ขอเชิญน้องน้ำริน และคุณ Yellow แจ้งที่อยู่เพื่อรับ DVD ธรรมะจากนาคามูระได้เลยนะคะ :cool:

4. Toutou

คนละคำถามกันกับวันนั้นนะคะ แต่เด๋วจะเอามาถามอีก คุณเปี๊ยกข้ามไปก่อนนะคะ

5. thos1964

thos1964 เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งที่ ๑

แบ่งทองคำออกเป็น ๓ กอง กองละ ๓ ก้อน เอา สองกองขึ้นชั่งบนตาชั่ง

ถ้าตาชั่งแสดงผลว่าหนักเท่ากัน ก้อนที่เบากว่าอยู่ กองที่ ๓ ที่ไม่ได้ชั่ง
    ถ้าตาชั่งแสดงผลว่าข้างไหนเบากว่า ข้างนั้นมีทองก้อนที่เบากว่าปกติอยู่

ครั้งที่ ๒

เมื่อรู้แล้วว่าทองก้อนนั้นอยู่ที่กองไหน ก็เอาทองกองนั้น มาชั่งอีกที โดยชั่งเพียง ๒ ก้อน

ถ้าตาชั่งแสดงผลว่าหนักเท่ากัน ก้อนที่ไม่ได้ชั่งคือก้อนที่หาอยู่ (เบากว่าก้อนอื่น)
    แต่ถ้าตาชั่งแสดงผลว่ามีการหนักเบา ข้างที่เบาคือก้อนที่หาอยู่

ช่ายม๊ะคับ

6. Toutou

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบ (i)

รับไปเลยคะ DVD ธรรมะจากนาคามูระ ลงชื่อที่อยู่่ไว้ในบอร์ดเลยนะคะ

น้องน้ำริน กับคุณ Yellow ช่วยมาแจ้งที่อยู่เพ่ือจัดส่ง DVD ด้วยนะคะ (f)

7. thos1964

ฝากไว้ก่อนคับ เด๊วพรุ่งนี้ไปหาคำถามมาร่วมสนุกด้วย อิอิ

8. Toutou

คำถามจากเจ้าของร้านทอง...ต่อ

ต่อกันอีกหนึ่งคำถามนะคะ...

ที่ร้านทองอีกเช่นกัน สมมติว่ามีทองคำอยู่สิบกอง กองละสิบแท่ง มีอยู่ทองคำอยู่กองหนึ่งที่ทุกแท่งถูกขูดไปแท่งละ 0.1 กรัม

คราวนี้ใช้ตาชั่งดิจิตอลนะคะ [​IMG] หากว่าท่านสามารถเอาทองขึ้นชั่งบนตาชั่งได้เพียงครั้งเดียว จำนวนกี่แท่งก้อได้ ท่านจะชั่งอย่างไรเพื่อให้ทราบว่า ทองคำกองไหนที่ถูกขูดออกไปคะ???

คำถามนี้คุณเปีี๊ยกเคยตอบได้แล้วนะคะ...ข้ามไปก่อนเนอะ:cool:

9. thos1964

เอาทองจากกองที่ ๑ จำนวน ๑ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๒ จำนวน ๒ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๓ จำนวน ๓ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๔ จำนวน ๔ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๕ จำนวน ๕ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๖ จำนวน ๖ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๗ จำนวน ๗ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๘ จำนวน ๘ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๙ จำนวน ๙ ก้อน
    เอาทองจากกองที่ ๑๐ จำนวน ๑๐ ก้อน

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๑ กรัม ทองกองที่ ๑ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๒ กรัม ทองกองที่ ๒ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๓ กรัม ทองกองที่ ๓ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๔ กรัม ทองกองที่ ๔ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๕ กรัม ทองกองที่ ๕ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๖ กรัม ทองกองที่ ๖ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๗ กรัม ทองกองที่ ๗ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๘ กรัม ทองกองที่ ๘ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๐.๙ กรัม ทองกองที่ ๙ น้ำหนักขาด

เอาทองทั้งหมดขึ้นชั่ง แล้วดูน้ำหนักที่หายไป ถ้าหายไป ๑.๐ กรัม ทองกองที่ ๑๐ น้ำหนักขาด

10. thos1964

คำถามผมมาหละครับ

มีชายคนหนึ่งประกอบอาชีพเลี้ยงวัว เขามีวัวอยู่ทั้งหมด ๑๙ ตัว ก่อนตาย เขาได้ทำพินัยกรรมแบ่งวัวทั้ง ๑๙ ตัวให้กับลูกชายทั้ง ๓ คนของเขา โดยมีเงื่อนไขว่า จะต้องไม่มีการตัดแบ่งวัว แต่ละคนจะต้องได้วัวเป็นตัวเป็น ๆ โดยมีเงื่อนไขดังนี้

๑. ลูกชายคนโตได้ส่วนแบ่งวัวจำนวน หนึ่งในสอง ของจำนวนวัวทั้งหมด
    ๒. ลูกชายคนที่สองได้ส่วนแบ่งวัวจำนวน หนึ่งในสี่ ของจำนวนวัวทั้งหมด
    ๓. ลูกชายคนที่สามได้วัวจำนวน หนึ่งในห้า ของจำนวนวัวทั้งหมด

ถามว่า ลูกชายคนโต คนที่สอง และคนที่สาม ได้วัวคนละกี่ตัวครับ

ของรางวัลรับจากคุณ Nakamura ที่ผมตอบถูกข้อชั่งทองนะครับ

11. Toutou

โอ๋ เก่งมากๆคะ คุณ thos ตอบได้สองคำถามรวดเลย สงสัยเจ้าของร้านทองมาเองนะ อย่าลืมแจ้งที่อยู่เพื่อรับ DVD ธรรมะนะคะ (bb-flower

12. Toutou

รู้แระ คุ้นๆ คำถามนี้ แต่เอาไว้ให้คนอื่นตอบดีกว่านะคะ

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ร่วมด้วยช่วยแจก กระทู้นี้ใครตอบถูกเราแจกผ้ายันต์จตุคามเพื่มอีกท่านละหนึ่งผืนครับ รับในงานวันที่ 13 พค.

คุณตู๋ ทำรายนามผู้ชนะด้วยครับผม

14. Toutou

โมทนาคะคุณเล็ก งานนี้สปอนเซอร์เพียบเลย...หุหุ

อยากเห็นจังคะ ผ้ายันตร์จตุคามแฮนด์เมด เห็นว่าไปซุ่มสกรีนกันที่ออฟฟิศคุณ zz เพิ่งเสร็จวันนี้เองใช่ไหมคะ? (verygood)

15. thos1964

เหมือนคำถามมันสะท้อนวัยของคนถามงัยมะรุเนอะ คุณตู๋ มะกี้เห็นคุณคณานันท์เข้ามา กะว่าต้องรู้คำตอบแน่ ๆ เลย เหอ ๆ เรื่องของรางวัล แล้วแต่คุณตู๋จะจัดการครับ ผมก็อยากเห็นเหมือนกันว่า เด็ก ๆ รุ่นใหม่ ๆ จะตอบคำถามว่ายังไงอ่าคับ

16. Toutou

เด็กๆเค้าก้อตอบกันได้นะคะ เมื่อกี้น้องน้ำรินก้อเก่งเชียว

รอดูดีกว่าคะว่าใครจะมาตอบคำถามแบ่งวัว...

17. 7สยอง

7สยอง เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2006
    นี่ๆ คำถามแบ่งวัวอ่าครับ ถ้าเรา ฆ่าวัวไปซัก 8 ตัว แล้วก็แบ่ง คนแรกได้ 2 ตัว คนที่สองได้ 4 ตัว คนที่ 3 ได้ 5 ตัว จิ (คำถามบอกว่าห้ามตัดแบ่งวัว เราฆ่าทิ้งเลย อิอิ) อันนี้ตอบเล่นๆนะครับ เดี๋ยวไปคิดต่อ

18. Toutou

อะคะ...ฆ่าวัวทิ้งเลยเหรอ...สยองไปนะ

19. 7สยอง

7สยอง เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2006
    งะตอบไวจังครับ แล้วถ้าให้มันมีลูกเพิ่มซักตัวล่ะ เป็น 20 ตัว คนแรกก็ได้ 10 ตัว คนที่สองก็ได้ 5 ตัว คนที่สามก็ได้ 4 ตัว ได้มั้ยหว่า -*-

20. Toutou

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบ (i)

จะให้มันออกลูกเพิ่ม หรือไปยืมวัวข้างบ้านมาก้อได้คะ 10+5+4 เท่ากับ 19 ตัวที่คุณพ่อทิ้งมรดกไว้ให้พอดี

เก่งๆๆ แจ้งที่อยู่เพื่อรับ DVD ธรรมะเลยนะคะ