มีคำถามมาให้ร่วมสนุกกันนะคะ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Toutou, 6 พฤษภาคม 2007.

1. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห จินตนาการสุดยอด...ยังไม่ถูกนะคะคุณน้องขา...

2. jumpol48

jumpol48 เป็นที่รู้จักกันดี

จุมพล วณิชชาภิวงศ์
    241/18 ถ.เทศบาลตำบลสามพราน ต.สามพราน อ.สามพราน จ.นคปฐม 73110

3. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    คำตอบของคุณ 7สยอง นั้นยังต้องอาศัยโชคช่วยในการหยิบได้ทองของลูกค้าให้ได้ภายในครั้งแรก
    หากโชคไม่เข้าข้าง ก็จำเป็นต้องหยิบทองออกเพื่อชั่งดูใหม่ถึง 5 ครั้ง ดังนั้นจึงยังไม่ใช้คำตอบที่ถูกต้องนะครับ
    ส่วนวิธีคิดของคุณ thos1964 นั้นคิดมาถูกทางแล้วครับ สำหรับคำตอบที่ถูกต้องของคำถามข้อนี้นั้น
    ไม่ว่าจะโชคร้ายเพียงใดก็ตาม จะสามารถชั่งเพื่อหาทองปลอมของลูกค้าได้ภายใน 3 ครั้งเท่านั้นครับ

ส่วนคำถามเรื่องโรมิโอกับจูเลียตที่ผมใบ้ว่าขาดอากาศหายใจตายนั้น ผมเพียงแค่ลดขอบเขตของปัญหาในแคบลงเท่านั้น
    เหลือเพียงแค่ เพราะเหตุใดโรมิโอกับจูเลียตจึงขาดอากาศหายใจตายทั้งๆที่โรมิโอกับจูเลียตสุขภาพแข็งแรงดี
    ไม่ได้มีโรคประจำตัวอะไรเลย การจะตอบปัญหาข้อนี้ได้จะต้องคิดอะไรที่อยู่นอกเหนือจากความเข้าใจเดิมๆที่เรามีอยู่
    มีอยู่สิ่งหนึ่งในปัญหาข้อนี้ที่โจทย์ไม่ได้บอกมาแต่เราเข้าใจผิดกันไปเอง สู้ๆครับ หรือไม่ก็รอคุณ Toutou มาเฉลย

4. รัก+ยม

รัก+ยม เป็นที่รู้จักกันดี

ปวดหัว -*-

5. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ไม่ต้องฝืนครับ คิดไปเรื่อยๆสบายๆดีกว่าครับ เพราะในระหว่างที่เราคิดเซลส์สมองจะค่อยๆสร้างเส้นประสาท
    ขึ้นมาเชื่อมเพื่อรองรับกับข้อมูลที่มีปริมาณมากๆ จำเป็นจะต้องอาศัยเวลาในการเชื่อมต่อเครือข่ายใยประสาท
    อย่างที่ผมบอกตอนแรกว่าปัญหาข้อนี้ผมไม่มีรางวัลอะไรให้ (ต้องขอขอบคุณคุณ Toutou ผู้ให้การสนับสนุนด้านของรางวัล)
    แต่สิ่งที่มีค่ายิ่งกว่าคือ ทักษะการจัดระเบียบความคิดที่ดีอันจะใช้ในการจัดการปัญหาที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันต่อไป
    การเร่งคิดให้ได้คำตอบเร็วๆจะเป็นผลเสียมากกว่า เปรียบไปก็เหมือนกับวิธียืดความยาวลำคอของชาวเขาเผ่ากระเหรี่ยงคอยาว
    พวกเขาถือว่าเพศหญิงเป็นหงส์ ความงามคิดเทียบจากความยาวของลำคอด้วย วิธีการยืดคอทำได้โดยค่อยๆนำห่วงมาคล้องคอ
    เพื่อดันให้ยืดขึ้นไปข้างบนทีละห่วงโดยจะทิ้งระยะเวลาให้ร่างกายปรับตัวด้วย ถ้าเร่งใส่เร็วเกินไปจะเป็นอันตรายได้ครับ

6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    คุณตู๋ แจ้งจำนวนของรางวัลด้วยนะครับ

ส่วนผู้ที่ตอบได้มากข้อที่สุด จะได้รับ บัตรสมาชิกกิตติมศักดิ์ "พลังจิตพิชิตอาหาร" แบบตลอดชีพครับ

ล้อเล่นนะครับ คุณตู๋ ไม่ค่อยได้เจอกันเลยช่วงนี้

7. 7สยอง

7สยอง เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2006
    โรมิโอกับจูเลียต ทั้งคู่อาจจะโดนน้ำขังตายในห้องนอนก็ได้นะครับ เพราะว่า มีคราบน้ำตอนพบศพ เดี๋ยวผมจะไปคิดอีกทีนะครับ ว่าเศษกระจก กับสิ่งที่โจทย์บอกมันจะเชื่อมโยงกันได้ยังไง

8. 7สยอง

ตอนฝนตก ทั้งคู่นอนอยู้ในห้องนอน ผู้ร่ายกระโดดจากรถไฟทุบหน้าต่างเข้ามาในห้องนอนของพวกเขาจัดการปิดปากปิดจมูกพวกเขาตายแล้วหนีไป

9. 7สยอง

ขอตอบอีกนะครับ-*- ช่วงฝนตกทั้งคู่นอนหลับอยู่ในห้องนอน รถไฟวิ่งผ่านหน้าบ้านพวกเขา + กับแรงฝน ทำให้หน้าต่างแตก ทั้งคู่นอนไม่รู้เรื่องความหนาวทำให้ทั้งคู่ตายไม่รู้ตัว

10. 7สยอง

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ-*- เน็ตบ้านผมรวนมากๆครับ เดี๋ยวติดเดี๋ยวตัดๆๆ

11. 7สยอง

สงสัยต้องไปอ่านโคนัน -*-

12. Toutou

อ้าว เลิกทายแล้วเหรอคะ...ที่จริง ทริกของการตอบปัญหาเชาว์ก็คือการ "คิดนอกกรอบ" คะ เพราะโจทย์อาจจะหลอกเราก็ได้นะ

ปัญหาโรมิโอและจูเลียต นอกจากที่ึคุณจันทร์เจ้าจะใบ้ว่าทั้งคู่ขาดอากาศหายใจแล้ว ขอใบ้เพิ่มอีกนิดว่า โรมีโอกับจูเลียตไม่ใช่คนจ้าาาาา

13. Toutou

ตั้งแต่โพสต์นี้ ขอแจกรางวัลให้กับผู้ที่ตอบถูกแค่ท่านละหนึี่งชุดนะคะ เพื่อจะได้กระจายรางวัลอย่างทั่วถึงคะ วันที่ 13 นี้ Toutou จะไปรับผ้ายันตร์จตุคามมาจากคุณคณานันท์ คะ และผู้จัดส่งของรางวัลคือน้อง Nakamura ค่ะ ขอบพระคุณ sponsor ทุกท่านมากๆคะ

สรุปคำถามและรายชื่อผู้ตอบถูกจนถึงตอนนี้คะ
    1. ปริศนาเทวดาเฝ้าประตูสวรรค์-นรก 1 => น้องน้ำริน => แจ้งที่อยู่กับนาคามูระแล้ว
    2. ปริศนาเทวดาเฝ้าประตูสวรรค์-นรก 2 => คุณ yellow => รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยคะ
    3. คำถามจากร้านทอง 1 => คุณ thos1964 => รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยคะ
    4. คำถามจากร้านทอง 2 => คุณ thos1964 => รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยคะ
    5. ปัญหาแบ่งมรดกวัว จากคุณ thos1964 => คุณ 7สยอง => 1027/1-2 ถ.วันลูกเสือ ต.เมืองใต้ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ 33000
    6. ปริศนาข้ามแพ => คุณ 7สยอง
    7. 1,9,9,1 => 7สยอง
    8. หายไปไหน 10 บาท? => 7สยอง
    9. อดีต ปัจจุบัน อนาคต 1=> คุณ yellow => รบกวนแจ้งที่อยู่ด้วยคะ
    10. อดีต ปัจจุบัน อนาคต 2 => jumpol48 => จุมพล วณิชชาภิวงศ์
      241/18 ถ.เทศบาลตำบลสามพราน ต.สามพราน อ.สามพราน จ.นคปฐม 73110
    11. ปัญหาราคากล้องกับซองใส่กล้อง => รอน้องรัก-ยมมาตอบคนเดียวนะคะ
    12. โรมีโอกับจูเลียต => ???
    13. ปัญหาชั่งทองของคุณจันทร์เจ้า => ???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2007
  14. น้ำริน

น้ำริน เป็นที่รู้จักกันดี

โลมิโอกับจูเลียดเป็นปลาค่ะ
    รถไฟวิ่งผ่านมาเกิดการสั่นสะเทือนทำให้ตู้ปลา(โรมิโอกับจูเลียต)ตกลงมาแตก ทำให้ปลาน้อยทั้งสองสิ้นชีพ

15. Toutou

ถูกต้องแล้วคะ น้ำรินเก่งมากเลย ใบ้นิดเดียวทายถูกเลย :cool:

16. 7สยอง

-*- โอ้โหทำไปได้

17. 7สยอง

เอ้าเหลือข้อ 13 ข้อสุดท้ายมาช่วยกันคิดหน่อยครับ ยากมากมาย -*-

18. jumpol48

jumpol48 เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นง่ายๆงี้เลยหรอ - -

19. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ชั่งทอง 12 ก้อน

กองที่1 = {a,b,c}
    กองที่2 = {d,e,f}
    กองที่3 = {g,h,i}
    กองที่4 = {j,k,l}

/* a,b,...,l แทนทอง 12 ก้อน

ชั่งกองที่ 1,2
    - ไม่เท่ากัน ชั่งฝั่งที่เบากว่า /* สมมติว่า กอง1 เบากว่ากอง2
    - ชั่ง a,b
    - ไม่เท่ากัน ก้อนa หรือ ก้อนb
    - เท่ากัน ก้อนc
    - เท่ากัน ไปชั่งกองที่เหลือ
    ชั่งกองที่ 3,4
    - ชั่ง 3,4 หาฝั่งที่เบากว่า /*สมมติว่า กอง4 เบากว่ากอง3
    - ชั่ง j,k
    - ไม่เท่ากัน ก้อนj หรือ ก้อนk
    - เท่ากัน ก้อนl

โอกาสที่ดีที่สุด คือชั่ง 2 ครั้ง
    โอกาสที่แย่ที่สุด คือชั่ง 4 ครั้ง
    ค่าเฉลี่ย คือชั่ง 3 ครั้ง

20. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ชั่งทอง 12 ก้อน 2

หรือวิธีที่สอง

1. แบ่งชั่งฝั่งละ 6 ก้อน นำฝั่งที่เบา 6 ก้อนมา
    2. แบ่งชั่งฝั่งละ 3 ก้อน นำฝั่งที่เบา 3 ก้อนมา
    3. แบ่งชั่งฝั่งละ 1 ก้อน
    - ฝั่งซ้าย เบากว่า ก้อนฝั่งซ้ายคือก้อนที่ต้องการ
    - ฝั่งขวา เบากว่า ก้อนฝั่งขวาคือก้อนที่ต้องการ
    - ฝั่งซ้าย = ฝั่งขวา ก้อนที่ไม่ได้นำขึ้นชั่งคือก้อนที่ต้องการ

สรุป ชั่ง 3 ครั้ง