++รบกวนพี่ๆ เพิ่มเติมสักองค์ครับ...หน้า10

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย khanthong, 31 มีนาคม 2011.

1. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ภปร08 พอดูดินแล้วไม่ใช่ดินไทยครับ ดินแบบนี้เป็นดินฝรั่ง ทำเสริมยุคแรกๆ องค์นี้แท้ครับแต่ไม่ใช่ยุคต้นที่นิยมสุดๆ ความนิยมเล่นหาก็จะแพงกว่าแบบที่เสริมยุคหลัง แต่ถูกกว่าบล็อคดินไทยเยอะครับ

2. khanthong

khanthong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ..พี่คนปั่นพระ..
    และถ้าองค์ภปร.องค์นี้ เอาไปส่งประกวดอย่างที่พี่ว่า
    เค้ารับไหมครับ..ต้องเป็นยุคต้น อย่างเดียวรึเปล่าวครับ

--องค์ลีลาเนื้อดิน องค์ใหญ่ถ้าพี่ผ่านตา หรือพอทราบแล้ว
    แนะนำด้วยนะครับพี่ เมื่อวานผมลองดูใน กูเกิ้ล
    ไม่เจอเลย (องค์ใหญ่ๆ)
    --มีรายการอื่นอีก จะมาขอรบกวนพี่ต่อนะครับ

ขอบคุณพี่ล่วงหน้าครับผม..:cool:

3. คนปั้นพระ

การส่งประกวดก็ต้องดูอีกล่ะครับว่าเค๊าเขียนใบรายการไว้ว่าอะไร ส่วนมากก็เป็นที่รู้กันว่าต้องเป็นยุคต้น เพราะเค๊าจะระบุปี2508ไว้ ส่วนองค์ที่เสริมก็จะออกมาทีหลัง อาจจะออกในปีนั้นหรือหลังจากปีนั้นมาก็ได้ เดี๋ยวนี้ปัจจุบันทางวัดบวรก็ยังมีให้บูชาอยู่(แต่ไม่ใช่รุ่นแบบของคุณนะครับ) ถ้าจำไม่ผิดก็ราคาประมาณ4000บาท

ปล.แต่ผมก็ไม่ได้เข้างานประกวดหลายปีมากแล้ว ไม่รู้ว่าเค๊ามีกติกาอะไรเปลี่ยนไปหรือเปล่า ก็ต้องลองสอบถามกับทางสมาคมดู หาเบอร์แล้วลองโทรไปสอบถามก็ได้ครับ

4. khanthong

ถ่ายภาพมาใหม่ครับพี่คนปั่นพระ...

พระลีลาเนื้อดินองค์ใหญ่...ใครทราบบ้างครับ

องค์พระ สูง 9 นิ้ว....กว้าง 3 นิ้ว...หนา 1.5 นิ้ว

ใครทราบบ้างคร๊าบ...บอกทีอยากรู้จัง

แนะนำด้วยนะครับ....

@@@ พี่คนปั่นพระคร๊าบ..ถ่ายสังกัจจายน์ ไว้ลืมเอามาให้ชมอีกที @@@

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2012
  5. khanthong

รบกวนนะครับพี่...

องค์นี้พี่เคย ดูให้แล้วครับตั่งแต่หน้า 1 ผมถ่ายรูปมาใหม่..พอดีมีคนขอ
    แต่อยากให้แน่ใจน่ะครับ
    หน้าตัก 7 นิ้ว...พี่เคยบอกเป็นพระอยุธยาสามขาครับ
    รุปชัดๆ พอพันธงได้ไหมครับ...
    แนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับผม

6. คนปั้นพระ

ถ้ามองตามรูปถ่าย มองที่ศิลปและธรรมชาติของพระแล้วก็ต้องบอกว่าแท้เลย แต่ติดตรงดินที่ใต้ฐาน เมื่อมองจากภาพถ่ายแล้วมันมีข้อสงสัยอยู่บ้างครับ จะให้ฟันธงแบบร้อยเปอร์เซ็นก็คงต้องดูองค์จริงครับ แต่พระที่บ้านของคุณkhanthongดูจากหน้าเสื่อก็เห็นมีแต่พระแท้และเก็บเก่ามานานแล้วเปอร์เซ็นว่าองค์นี้แท้นั้นก็สูงไปด้วยครับ องค์นี้ศิลปออกไปทางยุคกำแพงเพชร เวลาซื้อคนซื้อจะตีเป็นอยุธยาสามขา แต่เวลาขายเค๊าจะตีเป็นพระกำแพงสามขา

ปล.องค์ลีลาเป็นพระแท้แต่ผมไม่ทราบที่จริงๆ เห็นด้านหลังของพระเค๊าเขียนบอกไว้ ก็ลองค่อยๆแกะดูครับ

ปล.

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ดูเหมือน พิมพ์ลีลาถ้ำหีบ สุโขทัย แต่คงไม่ใช่แค่ล้อพิมพ์
    ด้านหลังเขียน ลีลาถ้าหีบ ถ้ำแทน สมัยสุวรรณภูมิ

ส่วนความคิด ขอใช้คำว่าความคิด ผมว่าเป็นของหลวงพ่อขอม วัดโพธาราม สุพรรณบุรี
    เพราะด้านหลังมีพระหลายองค์

8. khanthong

ขอบคุณมากครับ...พี่คนปั้นพระ...พี่stoes ....ที่ช่วยแนะนำนะครับ
    ไว้คราวหน้านำพระถ่ายรูปมาชัดๆ ขอรบกวนพี่ๆ..เพื่อนๆอีกนะครับ
    ...
    องค์..พระลีลาใครทราบมีข้อมูลบอกด้วยนะครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านคร๊าบบบ...

9. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็น 2495 ที่ใต้องค์พระ มีก้าน หรือ แท่งเหล็ก ครับ แต่องค์นี้สร้างปีไหนไม่ทราบครับผม :cool:

10. khanthong

พี่คนปั้นพระ...ถ่ายภาพมาใหม่ ชัดๆ..ฟันธงพอได้ไหม...

องค์นี้พี่เคยว่า เป็นอยุธยาอู่ทอง...รูปชัดขึ้นพอฟันธงได้ไหมครับ
    ฐาน 10 นิ้ว
    หน้าตัก 8 นิ้ว....ครับ
    รบกวนนะครับพี่..ขอบคุณพี่ล่วงหน้าเลยนะครับ...:cool:

11. คนปั้นพระ

จริงๆที่ให้เรียกพระบูชาอยุธยาอู่ทอง เพราะพระอยุธยายุคแรกจะเอาศิลปะของยุคอู่ทอง สุโขทัย กำแพงเพชร มาผสมรวมเป็นพระพุทธรูปยุคนี้ ที่จริงเรียกพระอยุธยายุคต้นนั้นน่าจะถูกที่สุด แต่ถ้าลอกแบบยุคอู่ทองมาทั้งหมดก็จะเรียกว่าพระอู่ทอง3(หน้าหนุ่มหรือหน้ากลาง)ซึ่งก็สร้างยุคเดียวกันกับองค์นี้ เผลอๆออกมาจากกรุเจ้าสามพระยาด้วยกันก็เป็นได้
    ที่พิมพ์มาทั้งหมดเยอะๆนั้นไม่ใช่อะไร จะแค่บอกว่า...พระแท้ครับ

12. khanthong

.
    .
    ขอบคุณมากครับ...พี่คนปั้นพระ...:cool:

13. khanthong

พี่ๆ..พอทราบบ้างไหมครับ..ผ้ายันต์ผืนนี้..
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ...
    อยากทราบที่มาจริงๆครับผม
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านนะครับ...

14. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผ้ายันต์ผืนนี้เหมือนเคยเห็นว่าเคยนำมาถามแล้ว

ก็ยังคงบอกไม่ได้เหมือนเดิมว่าของที่ไหนเพราะในผืนยันต์มีแต่คาถา วัฏฏปริตร และคาถากันไฟ ไม่บอกชื่อผู้สร้างเอาไว้ด้วย

แต่ที่น่าสนใจคือมีคาถาบทหนึ่งเป็นของหลวงพ่อปานที่เรียนมาจากหลวงปู่ปั้นวัดพิกุลโสคันณ์ อยุธยา ( สุกโกปัญจะ พระโส นามะยักโข เมตตะทันตะ ปะริวาสะโก อะสุณีหะเต โหตุเต ชะยะมังคะลานิ )ดังนั้นถ้าให้เดาคือต้องเป็นของวัดใดวัดหนึ่งที่เกี่ยวพันกับหลวงพ่อปาน หรือไม่ก็วัดพิกุลโสคันเป็นแน่แท้

15. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้นี้น่าสนใจ เหมือนกระทู้คุณ keepbarking

ขออีกน่ะจ้ะ

16. khanthong

ใช่ครับพี่ ศนิวาร..เคยนำมาถามแล้ว
    ผมก็พยายามดูเรื่อยๆอยู่เหมือนกัน ยังหาที่ไม่ได้ซะที
    ก็ลงถามพี่ๆ เพื่อนๆ อีกทีเผื่อใครพอจะทราบที่มา หรือผ่านตาบ้างน่ะครับ
    ยังไงก็ขอบคุณพี่นะครับ..ยังพอแนะแนวทาง เผื่อจะลองเสริซ ทาง กูเกิ้ลเจอบ้าง
    .
    .
    ขอบคุณพี่ เสาวภาครับ..ที่แวะเยี่ยมชม ทักทายกันครับ
    .
    .
    ใครพอทราบแนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ...ขอบคุณมากๆครับ

17. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    ขอลงบ้างขอบคุณคนปั้นพระเคยให้ความรู้กับผมแล้ว

ขนาดไฟล์:
      601.3 KB
      เปิดดู:
      49
  18. choo04

ขอถามท่านคนปั้นพระอีกครั้งครับว่าที่ไหนสมัยใด ได้มาจากเชียงรายครั้งแรกที่ได้มาเขียวเข้มทั้งองค์ผมใช้หินเจียรตั้งแท่นใส่แปรงขัดสนิมออกลอกสีเขียวออกก็เห็นสีน้ำตาลลอกสีน้ำตาลออกก็เป็นทองเหลือง

ขนาดไฟล์:
      500.9 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  19. choo04

ขอฝากอีก2องค์ครับ ช่วยดูหน่อยครับใช่หรือไม่

ขนาดไฟล์:
      621.7 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      593.9 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      724.6 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      706.9 KB
      เปิดดู:
      47
  20. คนปั้นพระ

ดูจกาภาพถ่าย ผมดูว่าเป็นศิลปทางประเทศจีนครับ ถ้าไม่นำเข้ามาจากจีน ก็จะเป็นพระหล่อตามศาลเจ้าหรือโรงเจในไทยสมัยก่อนครับ

ปล.พระบูชาเก่าหรือใหม่พยายามอย่าไปขัดถูหรือล้างผิวนะครับ เพราะอาจจะทำให้พระนั้นเสียหายหรือทำให้ดูได้ยากขึ้นก็เป็นได้ครับ