*รวมพลคนรักกุมารทอง พร้อมข้อมูลกุมารทอง วัดสามง่าม พร้อมเเผนที่ไปวัด*

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pranurat, 3 พฤศจิกายน 2009.

1. กวงสี่อิม

กวงสี่อิม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ตอนนี้เหลือแค่70ก่าๆ ครับ ใกล้หมดแล้ว ถ้าจะไปบูชา ควรรีบๆนะครับ
    ท่านกลับมาเล วันที่23 ผมว่าจะเช่านานแล้วละครับ แต่รอท่านกลับมาวัดแค่นั้นเอง (วัดอยุ่แถวบ้านครับ)

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    กุมารทองครูบาสุบินอย่าลืมเจิมน้ำในหลอดให้น้องกุมารทุกวันพระ 15 ค่ำด้วยนะครับ ไม่เหงาๆ

3. กวงสี่อิม

อ่อครับ ท่านบอกว่าให้เลือกเอาว่าจะเจิม ขึ้น 1ค่ำ หรือจะเอา15ค่ำ ก้อสุดแล้วแต่อะครับ

4. กวงสี่อิม

ยังไม่หมดนะครับเหลือ 70ก่าองค์ สร้าง 2553 องค์ครับ ท่านบอกว่าเพราะข่าวลือว่าหมดตั้งแต่ปีที่แล้ว เลยไม่มีคนมาบูชาไปเลยในปีนี้

และบางคนไปบูชามาที่ศูนย์พระ แล้วนำมาให้เจิมให้ ท่านบอกว่าไม่มีดวงจิตแล้วครับ ต้องเรียกให้ใหม่ครับ
    ปล.ที่วัดดีที่สุดครับ

5. kazuaki

kazuaki เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ดีเลยว่าจะไปอยู่เลยอยากได้จากมืออะ

6. upavana

upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    totally agree with you...
    other web board, they are more to 'selling' their kumanthong...

7. กวงสี่อิม

ขอบ้างนิสนึงนะครับ...คือว่าเจ้าทรัพย์องค์นี้ ลายอักขระดูแปลกๆไปนิสนะครับ
    โดยเฉพาะอักขระที่ฐานของกุมารนั้นดูแปลกนิสนึง ข้างหลังฐานนั้น ดูเป็นตัวอักษรเด่นมากไป(ผมก้อไม่แน่ใจ) ตัวฐานดูเบี้ยวๆไงไม่รู้(อาจจะเปนเรื่องธรรมดาครับ) ส่วนอักขระที่ฐานชั้นล่างสุดนั้นรุ่นเจ้าทรัพย์ของผมไม่มีนะครับ ใต้ฐานเรื่องตราปั้ม มันปลอมได้ครับ ผมเห็นมาหลายวัดแล้วครับ ตัดทิ้งได้เลยครับ

ปล.ดูไม่เป็นหลอกครับ แต่แค่รองเพียบกับเจ้าทรัพย์ของผมแล้วมันไม่เหมือนกันเลยครับ หรือผิดพลาดประการใดผมขออภัยด้วยนะครับ ด้วยความเคารพอย่างสูง (เจ้าทรัพย์ผมบูชามาจากในกุฏิหลวงพ่อแย้มเลยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2010
  8. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพคราบเรื่องการจารนั้นกรณีแบบนี้เป็นไปได้คราบเพราะว่าคนจารที่วัดนั้นมีหลายคนด้วยกันซึ่งการจารยันต์ก็จะแตกต่างกันออกไปบางคนเขียนตัวเล็กบางคนเขียนตัวใหญ่ถ้าเขียนไม่พอก็ล้นลงมา ส่วนเรื่องการทำตราปั๊มวัดปลอมนั้นมีแน่นอนคราบแต่ข้อสังเกตุระหว่างจริงกับปลอมนั้นมีอยู่อยากรุ้เรื่องนี้ไปสอบถามที่ตู้ในกุฏิหลวงปู่ได้คราบว่าแตกต่างอย่างไรเพราะเวลาคนนำตุ๊กตาทองไปตรวจสอบที่วัดเค้าก็จะดูตราปั้มกันก่อนเลยเป็นอันดับแรก ส่วนที่ว่าฐานเบี้ยวนั้นเนื้อดินกดมือจะให้สวยสมบูรณ์แบบไปเสียทุกองค์นั้นเป็นไปไม่ได้..

ไปวัดก็ลองศึกษาสังเกตุดูนะคราบกุมารที่สร้างออกมาพร้อมกันแต่ละองค์ในตะกล้าบนกุฏิหลวงปู่ยังไม่เหมือนกันเลย

9. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากบูชาบ้างได้มั้ยคร้าบบบบบบบบ

10. metus

metus Active Member

14 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาติแบ่งกุมารของวัดสามง่ามและอีกมากมายให้บูชานะครับ ได้ทั้งน้องๆน่ารัก ได้ทั้ง บุญ ครับ

http://palungjit.org/posts/3070549

11. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    แท้หลายตาแล้วครับ อย่าได้ลังเล หรือสงสัยเลย

ลายมือนี้ผมก็มีอยู่ แถมไปรับเองที่วัดทุกองค์

เดี๋ยวลูกไม่รักนะคร๊าบ

12. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กุมารองค์นี้ดีครับถึงแม้จะไม่มีปั๊มตัวหนังสือว่า เจ้าทรัพย์ และรอยจารอาจจะแปลกหน่อยเพราะว่าคนจารมีหลายคน บ่อยครั้งที่จารไม่ทัน บางครั้งตรงขาทั้งสองข้างอาจพบว่ามีจารทั้งขาข้างบนและขาข้างล่าง บางครั้งจารแค่ขาข้างล่าง ส่วนฐานนั้นจารไม่พออาจมีจารข้างล่างต่อก็เคยพบตอนไปบูชาบ้างเหมือนกันครับ ดูลักษณะโดยรวมและเนื้อดินแล้วเป็นธรรมชาติดีครับ

13. กวงสี่อิม

ขอสอบถามนิสนึงครับ

คือว่านะครับ..
    1.กุมารของวัดสามง่ามจุดธูปบนหรือเรียกกินข้าวนี่ 5 ดอกหรือ 2ดอกกันแน่ครับ
    2.ถ้าที่บ้านเลี้ยงกุมารจากหลายๆที่รวมกัน จะจุดธูปกี่ดอกเวลาถวายอาหารและบนขออะครับ (เป็นไปไม่ได้ที่จะจุดเรียกทีละสำนัก)
    3.กุมารนะหน้าทอง ครูบาสุบิน เน้นเลยว่าให้จุด 1 ดอก แล้วแบบนี้จะจุดรวมกับวัดสามง่ามอย่างไรครับ

14. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    นั่น เห็นไหม พอหลายใจเลยงานเข้า เหมือนมีสาวๆอ่ะ หลายคนก็งานเข้า เอิ๊กๆ

15. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    จุดกี่ดอกก็ ไม่รู้ แต่เรียกชื่อเขาให้หมดแล้วกัน เดี๋ยวงอน

16. บ๊าด

บ๊าด เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    ขออนุญาตตอบนะคะ
    ข้อ1.จุดบนว่ากันว่า5ดอกค่ะ ส่วนจุดธูปเรียกมารับตอนถวายอาหารก็แล้วแต่ว่าจะจุดกี่ดอกค่ะ บางท่านก็2บางท่านก็5
    ข้อ2และข้อ3.ส่วนตัวบ๊าดจะยึดองค์ที่ต้องจุดมากสุด เป็นหลักค่ะ (เมื่อก่อนตอนเรียกน้องๆจะจุด5ดอก แต่พอเลี้ยงของหลวงปู่ครูบาเจ้าดวงดีเพิ่ม ปัจจุบันเลยจุด7ดอกค่ะ)
    บางท่านไม่จุดเลยค่ะ พูดเอานี่แหละ
    ในความคิดบ๊าด พูดออกเสียงเขาจะสื่อได้ดีกว่าพูดในใจค่ะ ถ้าจุดธูปก็จะสื่อได้ดีกว่าพูดออกเสียง

17. tumnansakyun

tumnansakyun เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับๆพี่ที่มาช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ เรื่องตัวอักขระนั้นผมก็ไม่ทราบทีแรกก็แปลกใจครับว่าทำไมไม่เหมือนองค์ที่มีอยู่เพราะบรรทัดล่างสุดไม่มีอักขระเหมือนองค์นี้ผมเลยสงสัยครับ ตัวหนังสือสีแดงที่เขียนว่าเจ้าทรัพย์ที่ฐานมีนะครับแต่ดูลักษณะแล้วไม่เหมือนเขียนเหมือนปั้มเอามากกว่าเลือนๆไม่ค่อยชัดถ้าไม่ดูตัวจริงอาจไม่เห็นลองดูดีๆนะครับมีอยู่ครับ ที่จริงแล้วผมก็รักเค้าเหมือนลูกองค์อื่นแหละครับ ขอพี่ๆมาแสดงความคิดเห็นกันอีกนะครับจะได้แชร์ความรู้กันไปในตัวด้วย ขอบคุณครับ

18. กวงสี่อิม

ขอบพระคุณครับด้วยความเคารพ
    1.งั้นผมจะบนก้อจุด 5 ดอกตลอดแล้วกัน (เพราะวัดสามง่ามต้อง5 ดอกแน่นอนใช่ไหมครับ)
    2.เรียกทานข้าวไม่จุด แต่ทุกวันพระจะจุด 5 ดอกเพื่อถวายอาหาร
    3.ส่วนกุมารนะหน้าทอง นั้นจะมีคาถาและพิธีกำกับเยอะ เขาเน้นว่า 1 ดอกเท่านั้น เรื่องนี้คงไม่มีปัญหา จุด1ดอกเพื่อท่องคาถากำกับ และเจิมหน้าผาก พอแล้วครับ

ปล.คุณบ๊าด คอนเฟริมหน่อยครับ

19. กวงสี่อิม

เอาเปนว่าถ้าเป็นผมในสถานะแบบนี้ คิดมากนิดๆ ผมไปวัดสามง่าม หาหลวงปู่แย้มท่านเลยครับ ให้ท่านเจิมให้เลย จะได้สบายใจครับผม

20. กวงสี่อิม

555 บ่หลายใจนะครับ แต่ชอบของแรง เลยต้องพิสูจกันหน่อย