@@@ร่วมด้วยช่วยกันแนะนำพระดีราคาไม่แพง฿$€¥

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 29 กันยายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำ...วัตถุมงคลหลวงพ่อพ่วง วัดกก ท่านได้สร้างไว้มีหลายอย่าง เช่นในสมัยแรกๆ ท่านได้สร้างตะกรุด ลูกอม ผ้ายันต์แจกให้แก่ศิษย์ไว้คุ้มครองตัว ต่อมาในปี พ.ศ.2470 ท่านได้สร้างพระเนื้อผงใบลานเป็นพระพิมพ์สมาธินั่งบัว ปัจจุบันไม่ค่อยพบเห็น พระเครื่องเนื้อดินเผาผสมผงมวลสาร สร้างในปี พ.ศ.2473 ซึ่งมีทั้งหมด 24 พิมพ์ทรง และในปี พ.ศ.2478 ท่านได้สร้างพระเหรียญหล่อเนื้อเมฆพัด เป็นรูปท่านนั่ง มีทั้งแบบรูปไข่และทรงกลม ปัจจุบันหาได้ยากมาก สนนราคาสูงมากเช่นกัน
    เรื่องความศักดิ์สิทธิ์ในวัตถุมงคลของ หลวงปู่พ่วง นั้นเป็นที่กล่าวขานกันมากในสมัยนั้นถึงเรื่องมหาอุดคงกระพัน และโดยเฉพาะทางด้านเมตตามหานิยม หลวงพ่อพ่วงวัดกกท่านนี้ยังเป็นพระกรรมวาจาจารย์ของหลวงพ่อไปล่ วัดกำแพง และหลวงพ่อไปล่ยังได้ไปเรียนวิชาจากหลวงพ่อพ่วงอีกด้วย ขนาดหลวงปู่เอี่ยม วัดหนังยังยกย่องว่า "พระอุปัชฌาย์พ่วง" วัดกก องค์นี้แหละท่านเก่งจริงๆ(ขอคัดลอกเพื่อการศึกษาครับ)
    ยาวนิดนึงนะครับ แต่อยากให้ทุกท่าน มีไว้จริงฯครับ ที่วัดยังพอมีอยู่ ถึงจะไม่ใช่ พิมพ์นิยม แต่ สร้างในปี พ.ศ.เดียวกันครับ พระหลักร้อย พ.ศ.24xx กว่าฯ
    หาได้ยากนะครับ เน้นเลยนะครับ ที่วัดยังพอมี ไปที่วัดได้เลย รูปกล่องที่ผมลง เขาสั่งเพื่อมาใส่ครับ ตอนแรกผมยังไม่เชื่อเลย ว่าสมัยก่อนมีกล่องได้ไง อิ อิ...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อพ่วง วัดกก ท่านสุดยอดครับ
    ระดับพระอาจารย์ของหลวงพ่อไปล่
    ย่อมไม่ธรรมดาแน่นอนครับ
    ชอบเหรียญที่พี่สุเชฐนำมาให้ชม
    ศิลป์เข้มขลัง ดูมีเสน่ห์ครับ

3. Amuletism

หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ รุ่นสร้างโรงพยาบาลโคกโพธิ์
    พ.ศ. 2539 พิมพ์เตารีดกลาง เนื้อเงิน

ดีใจได้เนื้อเงิน ราคายังไม่สูงมากนักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2013
  4. Amuletism

ขอบคุณมากครับ พี่ Daotime
    ที่หยิบยกพระกรุวัดชนะสงครามมานำเสนอ
    แค่ชื่อวัดก็มงคลแล้ว พระก็ดี ราคาก็ไม่แพง
    แต่จำได้ว่าพระชุดนี้เป็นดินดิบ ไม่ได้เผา
    จึงต้องเก็บรักษาด้วยความระมัดระวังกันหน่อยครับ

5. Amuletism

ขอบคุณครับ พี่ ddd445
    สำหรับข้อมูลที่นำมาแนะนำกัน
    ลองดูข้อมูลในเนต มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ให้เช่า
    แต่ยังไม่มีเวปไหน ลงประวัตืให้ได้ศึกษาเลยครับ

6. tompkt

tompkt เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนำเสนอ (เพิ่งได้มา)

พระเนื้อผงพุทธคุณ (พระกลีบบัว) หลวงพ่อสนิท วัดลำบัวลอย นครนายก รุ่นแรก หลวงพ่อท่านแกะเอง ผสมผงที่ สะสมมาเมื่อครั้งออกธุดงค์แสวงหาอาจารย์ดังในอดีต พระเครื่องรุ่นนี้สร้างจำนวนน้อยมาก ลักษณะพระเนื้อผงทรงสี่เหลี่ยมมีกรอบกระจก มีพระพุทธนั่งบนกลีบบัว ด้านข้างมีฉัพพรรณรังสี หลวงพ่อหวงมาก ไม่ได้นำออกมาแจกง่าย ส่วนใหญ่จะมอบพระเครื่องรุ่นอื่นให้แทน หลวงพ่อปลุกเสกมาตลอดชีวิตท่าน ทุกครั้งที่มีพิธีพุทธาภิเษกก็จะมีการนำออกมาชุบ (อาบ) น้ำว่านและเก็บกลับ เข้าไว้ปลุกเสกซ้ำแล้ว ซ้ำอีกอย่างนี้มาเสมอ.. พระรุ่นนี้มีผสมของ ผงหลวงปู่ศุข ผงสมเด็จพระพุฒาจารย์โต และผงอื่น ๆ รวมทั้งว่านมงคลที่ท่านเก็บไว้อีกจำนวนมาก ท่านจะให้ออกบูชาต่อเมื่อท่านมรภาพแล้ว และหลวงพ่อก็เคยบอกว่า..พระเครื่องรุ่นนี้วิเศษนักอีกหน่อยจะหายาก.

ส่วนที่หาง่าย ของท่านตอนนี้น่าจะเป็นสาริกา รุ่น 2 รุ่น 3 ครับ มีร่วมทำบุญ กับวัดลำบัวลอย 1 พันแล้วได้ วัตถุมงคล จากวัดครับ

7. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ก็พระดีราคาถูกครับ

รูปหล่อรุ่นแรกของพระคุณเจ้าหลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล จ.อุดรฯ ปีพ.ศ.2511

รุ่นนี้สร้างแจกในปี พ.ศ.2511 พร้อมๆ กับเหรียญหลวงปู่ขาว รุ่น 2 แบบต่างๆ ในคราวฉลองเจดีย์วัดถ้ำกลองเพล และพิธีหายอาพาธใหญ่ ของหลวงปู่ขาวครับ สร้างโดยร้านไทยสมัคคี ซึ่งเป็นหลานแท้ๆ ของหลวงปู่ขาว

รายนามคณาจารย์ที่มาร่วมงานคร่าวๆ ดังนี้ครับ
    ๑. หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล
    ๒. หลวงปู่บัว สิริปุณโญ วัดป่าหนองแซง
    ๓. หลวงปู่ฝั้น อาจาโร วัดป่าอุดมสมพร
    ๔. หลวงปู่อ่อน ญาณสิริ วัดป่านิโรโครธาราม
    ๕. หลวงปู่บุญมา ฐิปเปโม วัดสิริสาละวัน
    ๖. หลวงปู่เทสก์ เทศน์รังสี วัดหินหมากเป้ง
    ๗. พระอาจารย์มหาบัว ญาณสัมปันโน วัดป่าบ้านตาด

พิธีนี้พิธีใหญ่ คณาจารย์สายพระป่ามาร่วมงานกันเพียบครับ แต่ละองค์ล้วนแล้วสุดยอด หลวงปู่ขาวท่านเป็นพระอาวุโสของสายกัมมัฏฐานองค์หนึ่งซึ่งเป็นที่เคารพและศรัทธาในองค์หลวงปู่ ท่านมากมายครับ

ถือว่าเป็นวัตถุมงคลแบบรูปเหมือนของหลวงปู่ขาว รุ่นแรก และเป็นพิธีใหญ่ที่มีครูบาอาจารย์มากันมากมายครับ....ประสบการณ์ในวัตถุมงคลของหลวงปู่ขาว ก็ดีเยี่ยมทุกๆ ด้านครับ

ขนาดไฟล์:
      181.3 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      166.6 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      201.1 KB
      เปิดดู:
      131
  8. hundred club

hundred club เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2012
    ของดีราคาไม่แพง กรุพระยาสุเรนทร์ครับ ราคาหลักพันต้นถึงกลางครับ

9. Amuletism

สุดยอดครับ พี่ครูชายแดน พระอรหันต์ทั้งนั้นที่มาปลุกเสก
    แปลกมาก ที่วัตถุมงคลสายพระป่า กลับไม่แพงอย่างที่ควรจะเป็น
    แต่จะคิดอีกที ก็ดีนะครับ เราจะได้มีสิทธิได้ของดีราคาไม่แพงไว้ใช้บ้าง

10. Amuletism

พระปิดตาพิมพ์สองหน้า เนื้อผงคลุกรัก
    หลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า พ.ศ. ๒๕๐๕

พระปิดตาหลวงปู่เฮี้ยงองค์นี้ เป็นพิมพ์พิเศษ คือพิมพ์ 2 หน้า
    ทั้งยังเป็นพิมพ์นิยม คือพิมพ์แข้ง 3 จุด
    (สังเกตจุด 3 จุด ในร่องขาที่ซ้อนกัน)
    องค์จริงเนื้อจัดครับ ติดรางวัลงานใหญ่มาแล้ว
    ราคายังพอเช่าหาได้ครับ หมื่นเศษ ไม่ถูก
    แต่ท่านที่อยากได้ปิดตาหลวงพ่อแก้ว
    ก็ต้องถือว่าไม่แพง ใช้องค์นี้แทนได้ครับ
    ถ้าเป็นปิดตาเนื้อผงไม่คลุกรัก จะถูกกว่า
    อยู่หลักพันต้นถึงพันกลางครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ตุลาคม 2013
  11. Amuletism

พระปิดตาหลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า ขึ้นชื่อลือชามากเรื่องเมตตามหานิยม
    เพราะวัตถุมงคลของท่านรวบรวมผงพุทธคุณต่างๆที่มีผู้นำมาถวาย อาทิ
    1 ผงแท่งของหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรี
    2 ผงหลวงพ่อเจียม วัดกำแพง จ.ชลบุรี
    3 ผงหลวงพ่อโต วัดเนิน จ.ชลบุรี
    4 ผงของหลวงพ่อภู วัดต้นสน จ.ชลบุรี
    5 ผงจากถ้าขุนตาล ตามบันทึกว่ามีฤาษีสร้างบรรจุไว้เมื่อ 700-800 ปีมาแล้ว
    6 ผงที่ท่านทำขึ้นเอง เช่นผงใบลานเก่าสุมไฟ ว่าน108 เกสรดอกไม้ 108 แร่เกาะล้าน แร่เขาแดง เขาเขียว ไม้มงคล เช่น ยอดสวาท ยอดรักซ้อน ดอกพิกุล ดอกกาหลง ดินอุดรูหนู อุดรูปู วันเสาร์ห้า ดินกลางใจเมือง ผงธูปในโบสถ์ และตามสถานที่ศักสิทธิ์ต่างๆ ฯลฯ

12. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณamuletism และเพื่อนสมาชิก
    ผมต้องขอโทษด้วยที่ได้แนะนำวัตถุมงคลของหลวงปู่เสาร์ ติสสปัญโญแต่ไม่ได้กล่าวถึงประวัติของท่านไว้ให้ทราบด้วย ผมจึงขอถือโอกาสนี้เล่าถีงปรัะวัติชีวิตของท่านโดยย่อๆให้ทราบต่อไป
    พระครูอุดมศีลาภรณ์(หลวงปู่เสาร์ ติสสปัญโญ) นามเดิมของท่านชื่อ เสาร์ ไชยพันธ์ เกิดเมื่อวันเสาร์ เดือนยี่ ปีชวด ตรงกับวันที่ 10 มกราคม 2455 เนื่องจากว่าท่านเกิดวันเสาร์ บิดา-มารดาของท่านจึงตั้งชื่อนี้ให้ บิดาท่านชื่อนายคำ ไชยพันธ์ มารดาชื่อนางอุมา ไชยพันธ์ ท่านมีพี่น้องร่วมสายโลหิต11คน พื้นเพเดิมของท่านเป็นคนบ้านเตาเหล็ก อ. อุทุมพรพิสัย จ.ศรีสะเกษ การศึกษาท่านได้เข้าเรียนที่โรงเรียนเมืองหลวงจนจบชั้ฯประถมสาม สมัยนั้นถือว่าจบหลักสูตร เพราะความตั้งใจที่จะบวชเรียนมาก บิดา-มารดา นำท่านไปฝากกับพระอาจารย์ยันต์ วัดบ้านเตาเหล็ก ให้เป็นเด็กวัดเพื่อฝึกฝนตนเองก่อนบวช จากนั้นพระอาจารย์ยันต์จึงนำท่านไปฝาก พระอุปชาฌ์ฉิม ธมรตโน วัดทุ่งชัย หลวงปู่ฉิมรับท่านไว้และทำการบรรพชาเป็นสามเณรให้ขณะที่ท่านอายุได้17ปี ท่านได้ศึกษาเล่าเรียนตำรับตำราต่างๆ ตลอดจนด้านวิปัสนา กรรมฐานจากหลวงปู่ฉิม พออายุครบ20ปี หลวงปู่ฉิมก็ทำการอุปสมบทให้ ได้ฉายาว่า" ติสสปัญโญ" หลังจากบวชได้2 พรรษา ท่านคิดว่าควรจะเข้ากรุงเทพฯเพื่อศึกษาปริยติธรรมด้านภาษาบาลี จึงออกเดินธุดงค์จากจ.ศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ และแวะเยี่ยมสหธรรมมิกที่วัดภูเขาลาด พักอยู่ประมาณ 2 เดือน จึงออกเดินทางมุ่งหน้าเข้ากรุงเทพฯ ในช่วงนั้นเองที่ท่านเสียเวลาหลงป่าจนมาถึงป่าช้าบ้านดอน ต.บุ่งขี้เหล็ก อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา จึงปักกลดอยู่ที่ป่าช้านั้น ชาวบ้านที่ได้พบเห็นเกิดความเลื่อมใส จึงขอนิมนต์ท่านจำพรรษาที่วัดกุดเวียน ท่านพิจารณาแล้วเห็นว่าใกล้จะเข้าพรรษาแล้ว จะเดินทางต่อไปก็ไม่สะดวก วัดกุดเวียนก็ไม่มีพระจำพรรษาเป็นวัดร้าง สภาพก็เป็นป่า ท่านจึงรับนิมนต์หลังจากออกพรรษาท่านจึงเดินธุดงค์ผ่านทางภาคกลางและทางภาคเหนือตอนล่าง ท่านได้เห็นความทุกข์ของชาวบ้าน ความตั้งใจที่จะเข้ากรุงเทพฯจึงหมดไป ท่านจึงกลับมาพัฒนาวัดกุดเวียนและช่วยสงเคราะห์ชาวบ้านไม่ว่าจะเป็นด้านการแพทย์แผนไทย เสมือนว่าท่านเป็นหมอแผนโบราณผสมผสานไปกับการใช้คาถาอาคมแก้คุณไสยต่างๆ(วิชาเหล่านี้ท่านได้จากหลวงปู่ฉิมและโยมคูณที่ได้ถ่ายทอดให้ ) ท่านช่วยเหลือชาวบ้านอยู่เป็น10ปี ตอมาความเจริญเริ่มเข้าไปถึง ทางสาธารณะสุขจึงขอให้ท่านเลิกรักษา ท่านจึงหันมาทางคาถาอาคมเริ่มจากเครื่องรางออกแจกจ่ายให้แก่ญาติโยม(ส่วนใหญ่จะเป็นญาติโยมจากแดนไกล ชาวบ้านที่อยู่ใกล้ๆจะไม่ค่อยสนใจ)โดยเฉพาะทหารที่จะไปรบเวียตนามจะมาขอตะกรุดที่เรียกว่าตะกรุดมหารูด(ทหารที่มีตะกรุดนี้จะรอดตายกลับมาเมืองไทยทุกคน จริงเท็จประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับผมได้ฟังจากนายทหารเก่าๆที่ไปรบเวียตนามเขาเท้าความหลังให้ท่านฟังพอดีผมนั่งอยู่ด้วย) พอป๊2511 ท่านก็เริ่มสร้างพระเครื่องผสมผสานไปด้วย และยังมีวัดอื่นๆที่มาขออนุญาตจัดสร้างและให้ท่านปลุกเสกให้ พระเครื่องของท่านจึงมีหลายรุ่นหลายแบบ และใช้ได้ทุกรุ่นครับ และผมเชื่อมั่นว่าพระเครื่องและเครื่องรางของท่านมีทั้งกำกับด้วยคาถาอาคม และพลังจิตครับ เสียดายที่ท่านมรณะภาพแล้วเมื่อ30กันยายน2550 และพระราชทานเพลิงศพเมื่อ15มกราคม2555 ผมก็ขอจบลงเท่านี้นะครับ และขอฝากรูปเกศาของท่านที่ผมได้มาบูชาไว้ ปัจจุบันเกิดองค์ธาตุวางอยู่ใต้เสันเกศา

ขนาดไฟล์:
      8.7 MB
      เปิดดู:
      159
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2013
  13. Amuletism

ขอบพระคุณมากครับ พี่ ddd445
    ที่กรุณาสละเวลาเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม
    ทำให้ผมและเพื่อนสมาชิกได้รับข้อมูลประวัติที่หาอ่านยาก
    ทั้งยังได้ชมเกศาหลวงปู่เป็นสิริมงคลอีกครับ

14. ddd445

ครับ ขอบคุณเช่นกันครับ ก็ขอให้คุณและครอบครัวพบแต่สิ่งที่ดีๆตลอดไปครับ ส่งท้ายด้วยรูปถ่ายของหลวงปู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      124
  15. to2517

to2517 Active Member

22 กันยายน 2011
    รุ่นนี้ครับ

16. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีองค์ครับม่รู้ผ่านไหมครับถ่ายไมค่อยชัดพระผมใส่รวมกันไม่ได้แยกใส่ซองพรซ้ำหมด

ขนาดไฟล์:
      675.8 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      520.3 KB
      เปิดดู:
      140
  17. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ของหลวงพ่อสุพจน์ วัดสุทัศน์ ก็น่าเก็บครับ ราคาไม่แรงมากผสมผงสมเด็จเนื้อสวยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      138
  18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณท่าน สุเขฐ มากๆ ผมเคยอ่านหนังสือที่แนะนำพระเก่าแต่พุทธคุณดี เหมือนกัน แต่เค้าไม่ลงรายละเอียดว่า ที่วัดยังมีอยู่ คุณสุเขฐ พอจะทราบราคาประมาณ ได้ใหมครับ เพื่อว่าจะหาโอกาสไป

19. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ก็ของดีราคาถูกอีกรุ่นหนึ่งครับ นางพญาโรงพยาบาลสงฆ์ ปี 2500

พระนางพญา รุ่นสร้างโรงพยาบาลสงฆ์ ปี 2500

ประกอบพิธีสร้างที่พระวิหารหลวง วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.พิษณุโลก ประกอบพิธีสร้าง เมื่อ 30 และ 31 มกราคม 2500

โดยมีพระอาจารย์ดังนี้

1.สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดสระเกศ

2.ท่านเจ้าคุณราชโมลี วัดระฆังโฆสิตาราม

3.หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม

4.ท่านเจ้าคุณปภัสสรมุนี วัดมิ่งเมือง เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด

5.หลวงพ่อเมี้ยน วัดพระเชตุพน

6.หลวงพ่อหลาย วัดราษฎร์บำรุง ชลบุรี

7.ท่านเจ้าคุณโสภณสมาจาร วัดหนองบัว กาญจนบุรี

8.หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง นนทบุรี

9.หลวงพ่อสุก วัดโตนดหลวง เพชรบุรี

10.ท่านพระครูปลัดบุญรอด นครศรีธรรมราช

11.หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรี

12.หลวงพ่อ เต๋ วัดสามง่าม นครปฐม

13.หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา

14.หลวงพ่อแสวง วัดกลางสวน สมุทรปราการ

15.หลวงพ่อบุญธรรม วัดพระปฐมเจดีย์ นครปฐม

16.ท่านพระครูไพโรจน์วุฒิคุณ วัดโพธินิมิต ธนบุรี

17.ท่านพระครูวิริยกิติ วัดประดู่ฉิมพลี ธนบุรี

18.ท่านพระครูปลัดเกียรติ วัดมหาธาตุ พระนคร

19. พระครูกัลยาณวิสุทธิคุณ วัดดอนยานนาวา พระนคร

และพระเกจิอาจารย์ อีกหลายร้อยรูป

20. ddd445

ขอร่วมด้วยช่วยแนะนำพระดีราคาไม่แพง พระร่วงหลังรางปืนย้อนยุค 2 วัด
    วัดที่1 พระร่วงหลังรางปืนย้อนยุควัดพระศรีรัตนมหาธาตุราชวรวิหาร(วัดพระปรางค์)อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย พิธีพุทธาภิเศกปี2549 มีลป.ทิม วัดพระขาว ลพ.รวยลพ.อุ้น ลพนะ ฯและอีกหลายรูป ไม่ทราบว่าพระยังจะเหลืออยู่หรือไม่ หาเบอร์ทางวัดไม่ได้ แต่ลองสอบถามที่อุทยานประวัติศาสตร์ ศรีสัชนาลัย 0-5567-9211 ดูว่าจะสอบถามขอบูชาพระของวัดได้อย่างไร
    วัดที่2 พระร่วงหลังรางปีนย้อนยุคของวัดท่าเกษม อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย สอบถามรายละเอียดได้ที่ 084-5772098,081-9739097หรือที่วัด081-9739097,084-5792098
    ตอนนี้ของวัดที่1 ราคาเริ่มสูงแล้ว รายละเอียดลงหาดูจากกูเกิลก็แล้วกันนะครับพระ2วัดนี้ผมได้นำลงไว้ในกระทู้เชิญอนุรักษ์พระกรุแล้ว การที่ผมนำมาลงไว้ในกรทู้นี้คงไม่ผิดกติกานะครับ ก็ต้องขออภัยด้วยถ้าเป็นการไม่ถูกต้อง

ขนาดไฟล์:
      9 MB
      เปิดดู:
      521
      ขนาดไฟล์:
      6.9 MB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      8.5 MB
      เปิดดู: