@@@ร่วมด้วยช่วยกันแนะนำพระดีราคาไม่แพง฿$€¥

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 29 กันยายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อกันไปเลยครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

วัตถุมงคลของหลวงพ่อสุด วัดกาหลง ที่ทันท่านปลุกเศกให้ ยังมีอีก 2-3 รุ่นที่ราคายังไม่แพงนัก 300-500 บาท ใครผ่านไปแวะกราบทันและเก็บมาใว้บูชาได้นะครับ พอดีเพิ่งได้ไปเมื่อวาน

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช วัดเทพากร ธนบุรี กรุงเทพฯ เนื้ออัลปาก้า จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ. 2514-15 (ลป.โต๊ะ/ลพ.กวย/ลป.หน่าย ร่วมปลุกเสก)

(มีการปลุกเสกตั้งแต่ปี 2514 จนกระทั่งปี 2515 เสกรวม หลายวาระ พร้อมวัตถุมงคลแบบอื่นๆ)

เหรียญ 9สังฆราช 9มหาราช วัดเทพากร ธนบุรี กรุงเทพฯ
    จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2513-15 (ลป.โต๊ะ/ลพ.กวย/ลป.หน่าย ร่วมปลุกเสก) สภาพสวยมาก หายากมาก เหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช วัดเทพากร (มีการปลุกเสกตั้งแต่ปี 2513จนกระทั่งปี 2515เสกรวม 5วาระ พร้อมวัตถุมงคลแบบอื่นๆ) จัดพิธีพุทธาภิเษกอันยิ่งใหญ่ พระคณาจารย์ทั่วฟ้าเมืองไทยร่วมปลุกเสก พิธีพุทธาภิเษกทั้ง 5วาระ วาระที่ 1เมื่อวันที่ 17สิงหาคม พ.ศ. 2513โดยอาราธนาพระคณาจารย์ 19รูป นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก (ไม่ทราบรายนาม) วาระที่ 2เมื่อวันที่ 23กรกฎาคม พ.ศ. 2513ท่านเจ้าคุณโพธิวรคุณ นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก วาระที่ 3เมื่อวันที่ 23ตุลาคม พ.ศ. 2513 (วันปิยะมหาราช) ไม่ทราบรายนามคณาจารย์

วาระที่4เมื่อเสาร์ วันที่ 1มกราคม พ.ศ. 2515พระคณาจารย์ 40 รูป นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก รายนามพระคณาจารย์ที่เข้าร่วมพุทธาภิเษก
    - พระเทพวิริยากรณ์ วัดยานนาวา เป็นประธานจุดเทียนชัย
    - หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์
    - หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    - ท่านเจ้าคุณโพธิวรคุณ วัดโพธินิมิต
    - พระอาจารย์สุพจน์ วัดสุทัศน์
    - หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    - หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ
    - หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    - หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์
    - ครูบาวัง วัดบ้านเด่น
    - หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม
    - หลวงพ่อลมูล วัดเสด็จ

มหาราช 9.พระองค์ คือ
    1.พระเจ้าพรหมมหาราช
    2.พระเจ้าเม็งรายมหาราช
    3.พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
    4.พระเจ้าอู่ทองมหาราช
    5.พระนเรศวรมหาราช
    6.พระนารายณ์มหาราช
    7.พระเจ้าตากสินมหาราช
    8.พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
    9.พระปิยมหาราช

พระสังฆราช 9.พระองค์ คือ
    1.สมเด็จพระสังฆราช (สุก)
    2.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
    3.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์
    4.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส
    5.สมเด็จพระสังฆราชเจ้า พระเจ้าวรวงค์เธอ กรมหลวงชินวรสิริวัฒน์
    6.สมเด็จพระสังฆราช (แพ)
    7.สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงค์
    8.สมเด็จพระสังฆราช (ปลด)
    9.สมเด็จพระสังฆราช (อยู่)

(มีอ้างอิงในทำเนียบวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม) แต่นำมาออกที่วัดเทพากร เมื่อปี 2514-15 เพราะศิษย์ของท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนี้ เป็นพระชุดมากประสบการณ์ของท่านชุดหนึ่ง ปัจจุบันกลายเป็นของหายากแล้ว พิธีใหญ่ วัดเทพากร กทม. พ.ศ. 2514–15 หลวงพ่อกวย – หลวงปู่โต๊ะ และเกจิดังแห่งยุคอีกหลายรูปร่วมปลุกเสก

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2013
  4. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    สุดยอดครับ ต้องหามาขึ้นคอบ้างแล้ว

5. kidpid13

kidpid13 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    หลวงพ่อแฉ่งก็ยังไม่แพง เมื่อเทียบกับอายุ ที่สร้างพอ ๆ กับหลวงปู่ทวดเลย

ขนาดไฟล์:
      177.9 KB
      เปิดดู:
      4,462
      ขนาดไฟล์:
      179.7 KB
      เปิดดู:
      4,189
      ขนาดไฟล์:
      174 KB
      เปิดดู:
      4,235
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2013
  6. kidpid13

หลวงพ่อกวยรุ่นนี้ก็ไม่แพง ร้อยกลาง ๆ

ขนาดไฟล์:
      181.9 KB
      เปิดดู:
      4,302
      ขนาดไฟล์:
      200.6 KB
      เปิดดู:
      4,200
  7. kidpid13

พระผมหลักร้อยเกือบจะทั้งหมดเลย เพราะผมไม่ชอบของแพง องค์นี้จับมา 300 หลวงพ่อมุ่ย มั้ง

ขนาดไฟล์:
      193.4 KB
      เปิดดู:
      3,201
      ขนาดไฟล์:
      118.4 KB
      เปิดดู:
      3,068
      ขนาดไฟล์:
      174.5 KB
      เปิดดู:
      3,102
  8. kidpid13

นี่ก็หลักร้อย ... คงเป็นเพราะหักครึ่งด้วยมั้ง ถ้าไม่หัก ไม่อยากจะคิด...

9. kidpid13

นี่ก็หลวงพ่อแฉ่งอีก ตอนแรกไม่รู้พระอะไร ส่องครั้งเดียวจำติดตาเฉย เลยต้องกลับไปเก็บ
    พิมพ์นี้แทบไม่มีใครรู้จัก

10. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ Amuletism ยินดีกับกระทู้ใหม่ด้วยครับ ขอให้เป็นห้องสมุด ที่มีความรู้เกี่ยวกับพระเครื่อง ดีๆ น่าสะสม ให้กับเพื่อนสมาชิกทุกท่านได้พิจารณาครับ ^__^
    แนะนำองค์แรกครับ หลวงพ่อเงิน รุ่นกองทุน 53

11. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านamuletismและเพื่อนสมาชิก ผมได้หยิบเหรียญหยดน้ำรุ่นนี้ขี้นมา(ปี2556)แล้วทำให้นึกถึงปี2540รวมแล้วเป็น16ปีแห่งความหลัง ทั้งรัก ทั้งชัง ท้ังหวานและสุดจะข่มขืน(บทเพลงของครูสรุพล สมบัติเจริญ)สำหรับพี่น้องชาวไทยทั้งประเทศที่ประสบวิบากกรรมกันถ้วนหน้านั่นคือฟองสบู่ทางเศรษฐกิจแตก มันเป็นประวัติศาสตร์ของชาติที่ไม่รู้ว่าเราลืมกันไปแล้วหรือยังหรือว่ามันกำลังตามมาเพื่อจะหลอกหลอนคนไทยอีกครั้งในเร็วนี้หรือถึงคราวที่ประเทศชาติจะต้องล้มละลายอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
    เหรียญรุ่นนี้จึงเป็นเสมือนเครื่องเตือนใจของผม เหรียญนี้เป็นเหรียญหยดน้ำของวัดใหม่อัมพร อ.สูงเนินจ.นครราชสีมา ด้านหน้าเขียนว่า วัดใหม่อัมพรสร้างเฉลิมพระชนม์พรรษาร.๙ ๖รอบ๒๕๔๒ หลวงพ่อเสาร์ วัดกุดเวียน ส่วนด้านหลังเขียนว่าพระคณาจารย์ภาคอีสานรูปเดียว นั่งปรกสืบชะตาเมือง ณ วัดพระแก้ว เมื่อ ๒๐ ก.ย.๒๕๔๐ (พิธีนี้มีการถ่ายทอดสดทุกคนคงจำได้ พระสังฆราชเจ้าญาณสังวรเป็นประธานและการถ่ยทอดสดครั้งนี้แหละครับที่ผมรู้จักลป.เสาร์) ส่วนอีก๓รูปของแต่ละภาคนั้นถ้าผู้ใดรู้ช่วยนำมาลงในกระทู้นี่เพื่อเป็นวิทยาทานดว้ยนะครับ สำหรับเหรียญนี้ถ้าท่านสมาชิกพบเห็นที่ไหนก็ขอให้เก็บไว้เป็นที่ระลึกเพื่อจะได้ไม่ลืมประวัติศาสตร์อันเจ็บปวดที่เกิดขึ้นกับพวกเราคนไทย ขอขอบคุณทุกท่านที่ต้องเสียเวลาอ่านนะครับ

ขนาดไฟล์:
      9.7 MB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      154
  12. kidpid13

หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ครับ พิมพ์นี้ยังเห็นได้ตามตลาดนัดทั่ว ๆ ไป หลักร้อยเท่านั้นเอง
    ป.ล. พระที่ผมมีผมก็ว่าดีทั้งหมดอ่ะ ... และส่วนใหญ่ หลักร้อยผมก็คิดว่าถูก ถ้าผมลงเยอะโปรดอย่าว่าผมนะค้าบ ยังมีอีกเพียบเลย เพราะผม ซื้อเข้าอย่างเดียว ไม่ขายออก

13. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดพระดีทั้งชุดเลยครับ

ใครชอบพระร่วง องค์นี้เหมาะสุดครับ
    ปลุกเสกโดยสุดยอดเกจิอาจารย์ระดับประเทศ
    พระร่วงหลังรางปืนของสุโขทัยนั้น
    พุุทธศิลป์งดงามอลังการ ผมว่าชีวิตนี้ถ้ามีโอกาสเห็นของแท้
    ก็เป็นบุญของชีวิตแล้ว ถ้าแขวนก็คงต้ององค์นี้แหละครับ

14. Amuletism

ขอบคุณมากๆ ครับ พี่ kidpid13
    ที่นำพระดีๆ มาให้ชมกันเรื่อยๆ
    สำหรับผม ขอให้เป็นพระแท้ พิธีดี ถือว่าดีหมด
    ยิ่งผ่านการปลุกเสกจากเกจิที่เราศรัทธาก็ยิ่งยิ่ง
    กระทู้นี้ตั้งขึ้นก็เพื่อที่เพื่อนๆ จะได้มาแลกเปลี่ยนข้อมูลพระแท้ที่ไม่แพง
    เพื่อเปิดโอกาสให้นักสะสมใหม่มีทางเลือก
    แทนที่จะไปหลงเช่า พระเก๊ยอดนิยมต่างๆ ที่ไร้พุทธคุณ
    เป็นการเสียเงินโดยไร้ค่า แขวนไปคนเป็นเห็นแล้ว ก็ไม่รู้จะบอกยังไง
    พระผงพี่ที่นำมาให้ชมเนื้อหาจัดจ้านดีทุกองค์ครับ
    เล่นแบบนี้ชัวส์กว่า เดินไปหาสมเด็จเนื้อแปลก
    เนื้อหาแบบนี้ บอกได้ว่าแท้ แม้จะไม่รู้จักพระมาก่อนเลย

สมเด็จหลังพระสีวลี หลวงพ่อกวย
    เป็นของดีออกที่วัดราชนัดดา ราคายังโอเคมากๆ
    ผมมีเนื้อใบลานสีดำ อยู่องค์นึงเหมือนกัน
    ที่ไม่แพง เพราะพวกเซียนสวดกันไปสวดกันมา
    เรื่องผลประโยชน์นั้นพูดยากจริงๆ
    เหมือนเหรียญรุ่นสาม หลังยันต์นั่นแหละ
    แต่สมเด็จพิมพ์เอวเล็กอย่างองค์นี้ ค่อนข้างมีการยืนยันแน่นอนครับ
    ว่าหลวงพ่อกวยเสกและออกให้วัดราชนัดดาจริง
    เรื่องนี้ ผมได้ทราบว่าเพื่อนที่บวชที่วัดราชนัดดา
    และได้รับพระพิมพ์เอวเล็กจากพระรุ่นพี่มาตามจะสึกครับ
    นิยมกว่าพิมพ์เอวใหญ่ ซึ่งมีเสียงสวดมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ตุลาคม 2013
  15. Amuletism

ขอบพระคุณมากครับพี่บอย
    ที่นำพระดีๆ มาให้ชม พี่สะสมแต่พระแท้ดูง่าย
    และส่วนใหญ่ของเป็นของดีอนาคตไกลทั้งสิ้นครับ
    นับถือ ๆ ครับ

16. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครับผมรับทราบครับ

17. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีเหมือนของ ครู อยู่องค์ครับ พระร่วงดอยสุเทพ แต่ของผมจะเป็นหลัง เจดี นูนครับ

ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      276
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      330
  18. kidpid13

ด้วยความยินดีครับท่าน Amuletism
    ส่วนตัวผมชอบไปเดินตลาดนัด... ดูโน่นดูนี่ นิสัยส่วนตัวชอบของถูกอยู่แล้ว ผมโตมากับของมือสองเพราะบ้านผมไม่ค่อยมีเงิน...ออกแนวจน ๆ ชินแล้ว ผมชอบเดินตลาดนัดหาของกิน ของใช้ ถูก ๆ โดยเฉพาะของมือสอง .เครื่องใช้ในชีวิตประจำวัน หนังสือมือสอง จะชอบเป็นพิเศษ

บางทีผ่านแผงพระ ก็มองบ้าง....แม้พยายามห้ามใจทุกครั้งเพราะ...มีเยอะแล้ว แต่สุดท้าย ท้ายสุด ถ้าเจอถูกใจ ถูกตังค์ ก็คงต้องรับมา อย่างหลวงพ่อกวยองค์นี้ เห็นเนื้อแล้วถูกใจ เพราะแห้งเก่าเป็นธรรมชาติมาก อย่างต่ำต้องทิ้งไว้สักยี่สิบปี ถึงจะแห้งและมีรอยรานได้ขนาดนี้ พระสมเด็จใหม่เลียนแบบวัดเกศรุ่นเก่าองค์ข้าง ๆ พี่แกยังบอกตั้งสามพัน ได้ยินแล้วหูอื้อ...ผมก็ถามไปยังงั้น ไม่ซื้อหรอก แต่นึกในใจของปลอมทำไมแพงจังฟะ หลวงพ่อกวย เจ้าของบอก 8 ผมบอกถ้าได้ 5 ก็เอา เขาก็ให้มา ผมคิดว่าไม่แพงนะ ของดีด้วย

ป.ล....ผมเลิกทักว่าพระใครปลอมนานแล้ว ... เพราะมันจะทำให้คนโดนทักไม่ชอบและเกลียดขี้หน้าผมขึ้นมา

และคำว่า ปลอม นิยามของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันเสมอไป

บางคนบอกแค่เป็นรูปพระพุทธเจ้าก็แท้แล้ว ห้อยแล้วทำดีคิดดีก็ได้เหมือนกัน

บางคนบอก พระที่ห้อยคอปลอมหมด พระที่แท้มีพ่อและแม่เท่านั้น เพราะเวลาคุณไม่สบาย พระที่ห้อยคอไม่ได้กระโดดออกมาขี่จักรยานไปเซเว่น ซื้อยามาให้คุณกิน..... แต่สิ่งสักศิทธิ์ที่ดูแลปกป้องคุณ คือคนที่ยังมีชีวิตอยู่ พ่อและแม่ ต่างหากที่เขาจะอยู่เคียงข้างคุณตลอดไป นั่นแหละคือพระแท้ของคุณ

19. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ขอแนะนำสายใต้ที่ของดีราคายังไม่แรง

1.หลวงปู่เขียววัดหรงมล นครศรีธรรมราช เหรียญรุ่นแรกกาไหล่ทองหลักแสนแล้ว แต่ถ้าปิดตาเนื้อตะกั่วลงถม ยังหลักพันถึงหมื่นต้น พุทธคุณดีเยี่ยม ถึงแม้ปัจจุบันผมจะใส่พระหลักแสน-ล้าน ก็ยังต้องมีปิดตาหลวงปู่เขียวไว้เสมอ(ใช้มาตั้งแต่สมัยอนุบาลแล้ว) ประสบการณ์เพียบ ตอนเด็กๆโดนหมากัดไม่รู้กี่ครั้งไม่เข้า

2.หลวงพ่อจันทร์วัดทุ่งเฟื้อ นครศรีธรรมราช เหรียญรุ่นแรกแตะราคาหมื่นกลางไปแล้ว ของที่น่าบูชาติดตัวก็มี รูปหล่อทองเหลือง กับเนื้อผงที่บรรจุเกศาท่าน(ผมวัยเด็กเป็นลูกศิษย์อยู่กับท่านบ่อย)
    กับควายธนูมี 2รุ่น รุ่นแรกเนื้อว่านมั๊ง ผสมตะไคร่ที่จมูกจรเข้ กับรุ่น2เป้นทองแดง

20. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ
    ร่วมด้วยคะ ยามีหลวงปู่หมุนคะ ได้มาเกือบสองปีแล้วคะ องค์นี้สภาพพระสึกใช้งาน รุ่นแรกหมุนเงินหมุนทอง๙๙๙ สร้างจำนวน 3000 เหรียญ

ขนาดไฟล์:
      315 KB
      เปิดดู:
      12,380
      ขนาดไฟล์:
      492.3 KB
      เปิดดู:
      12,656