ร่วมประมูลวัตถุมงคล+พระขรรค์โสฬสวัดท่าขนุน เพื่อช่วยตุ๊ป้อสิงห์ วัดถ้ำป่าไผ่

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 26 สิงหาคม 2009.

1. blizzard_63

blizzard_63 Active Member

อยากเอาของมาร่วมประมูลด้วยได้ไหมครับ

ถ้าอยากเอาของมาร่วมประมูลด้วยได้ไหมครับ ก็จะส่งของให้ทางพี่เจ้าของกระทู้นี้ได้รึป่าว อยากร่วมบุญด้วยครับ

2. ahhaboy

ahhaboy เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าต่อก็ได้ครับ...แต่ก่อนเล่า ขอนิดหนึ่ง
    กำลังใจผมยังมีขึ้นมีลงเหมือนน้ำนี่แหละครับ...ผมยังมีรัก โลภ โกรธ หลงเหมือนปุถุชนทุกประการ เอาเป็นว่าอย่าชมกันเลยครับ เพราะผมพยายามที่จะ "ไม่ชอบคนชม และไม่นิยมนักติ" ชอบในที่นี้หมายถึงชอบใจนะครับ... ขอบคุณกันล่วงหน้าครับ

เมื่อได้คุยกับช่าง ช่างก็ซักถามใหญ่เลยครับ ว่าผมจะเอาไปทำอะไร เพราะเขากลัวผมเอาไปปั่นราคาขายให้ฝรั่ง ผมจึงบอกตามตรงไปว่า ผมจะเอาเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพื่อให้เป็นวัตถุมงคล และจะเอาไปเก็บ ไม่ได้ตั้งใจจะเอาไปขายต่อให้ใครอย่างเด็ดขาด พระขรรค์เล่มนี้ผมจึงได้มาในราคาที่ผมพอรับได้... (เคยถามราคาที่บ้านจ่าตุ่มว่าพระขรรค์ 16 นิ้ว เหล็กดามัสกัส คิดเท่าไหร่ คำตอบที่ได้คือประมาณเกือบแสน ถึงแสนกว่า แล้วแต่วัสดุทำด้าม ซึ่งปัจจุบันนี้คิดว่าบ้านจ่าตุ่มคงไม่ทำพระขรรค์ออกมาขายแล้ว เนื่องจากช่างเบื่อที่จะทำ...!!!)
    ช่างเขาก็เล่าให้ฟังว่าทำไมเขาถึงทำได้เพียงเจ้าเดียวในอรัญญิก อย่างที่ผมได้เล่าไปก่อนหน้านี้ และบอกให้ทราบถึงความยากในการตีเหล็ก ประมาณว่าต้องมีน้ำยาอะไรสักอย่างนี่แหละ ผมก็ไม่แน่ใจนัก และเตาต้องเป็นเตาที่ควบคุณอุณหภูมิให้ได้พอเหมาะ มิฉะนั้นเหล็กจะไม่ติดกัน ซึ่งช่างก็เอาตัวอย่างเหล็กที่ตีผิดสูตรมาให้ดู (เออแฮะ มันไม่ติดกันจริง ๆ ด้วย)

เมื่อสั่งไปแล้ว ผมก็ไม่ไว้วางใจว่าช่างจะทำออกมาถูกเสป็คหรือเปล่า ผมจึง fax รูป พระขรรค์ดามัสกัส 16 นิ้ว ของพระอาจารย์เล็กไปให้ช่างเขาดูเป็นตัวอย่าง พอส่งรูปไปแล้ว ผมก็โทรตามผลทันที เพราะเนื่องจากกลัวว่าช่างจะทำผิดแบบ
    กว่าช่างจะตีเสร็จ เล่นเอาลืมไปเลย ประมาณว่าน่าจะเกือบสองเดือนเห็นจะได้ แล้วช่างก็บอกว่าจะโทรมาเมื่อตีเสร็จแล้ว ผมรอแล้วรอเล่า ช่างก็ไม่โทรกลับมาสักที จึงได้โทรไปที่ร้าน ซึ่งขอบอกว่าโทรติดยากมาก ๆ จึงได้รู้ว่าพระขรรค์ทำเสร็จแล้ว ผมดีใจมาก วันเสาร์ต่อมาผมไปรับพระขรรค์ที่ร้าน พอเดินเข้าไปในร้าน ผมก็เห็นพระขรรค์ถูกวางโชว์ยั่วน้ำลายนักท่องเที่ยวอยู่ในตู้ ผมก็งงนิด ๆ เพราะมีพระขรรค์ 11 นิ้ว ดามัสกัส กับ 16 นิ้ว ดามัสกัส(ขนาดความยาวมาทราบภายหลัง) ผมไม่รู้ว่าพระขรรค์ของผมเป็นเล่มไหนกันแน่ จึงหาตลับเมตรมาวัด แล้วก็โทรถามช่างอีกทีเพื่อความแน่ใจ (ช่างไม่อยู่ร้าน)
    พอทราบว่าเป็นเล่มนี้ ก็เกิดอาการ "รักพี่เสียดายน้อง" เนื่องจากพระขรรค์ 11 นิ้ว นี่ก็ช่างเย้ายวนเหลือเกิน สอบถามราคา คนขายจึงบอกว่า ฝรั่งมาวางเงินจองเรียบร้อยแล้ว
    พร้อมทั้งบอกว่า ทีแรกฝรั่งว่าจะเหมาหมด (อ้าวเฮ้ย !) พอทราบว่าอีกเล่มมีเจ้าของแล้ว จึงได้จองไปเพียงเล่มเดียว และรู้สึกว่า ฝรั่งจะจ่ายหนักกว่าผมอีกนะครับ...
    เพราะเขาบอกว่าเขาไม่เคยเห็นมีดรูปทรงแบบนี้ (หมายถึงรูปทรงแบบพระขรรค์ ท่านที่ไปเดินหาในตลาดมีดจะทราบดีว่า พระขรรค์รูปทรงนี้ หาในตลาดไม่ได้เลย ต้องสั่งตีใหม่เท่านั้น!!!)
    พระขรรค์ 11 นิ้ว ของฝรั่งนั้น จะเป็นการตีทบไปอีกทบหนึ่งมากกว่าพระขรรค์ของผมหนึ่งทบ หากจำไม่ผิดของผมน่าจะเป็น 1800 ทบ ส่วนของฝรั่งจะเป็น 3600 ทบ ริ้วนี่ละเอียดเชียว...
    เนื่องจากร้านไม่ได้ทำฝักมาให้ ผมจึงห่อใส่พลาสติกเก็บเอาไว้ ถือไปไหนมาไหน ใคร ๆ ก็ไม่ขอดู (ฮ่า ๆๆ) พระขรรค์เล่มนี้ผ่านมือเสี่ยนรินทร์มาหลายรอบมาก ๆ แต่เสี่ยนรินทร์ก็ไม่ยักกะเปิดดู ความลับของสวรรค์จึงยังเป็นความลับต่อไป...ความมาแตกเอาตอนที่ผมประกาศสละโสด...เอ้ย...สละพระขรรค์นี่เอง

ขอให้ประมูลกันให้สนุกสนานนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2009
  3. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ หมดเวลายังครับ

4. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีและโมทนาด้วยครับ ตัดใจอยู่จนนาทีสุดท้ายครับ อิอิ

5. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    พึ่งจะมีโอกาสได้เข้ามาวันนี้
    สำหรับพระขรรค์เหล็กลาย
    เป็นการผสมกันของเหล็กเนื้อปกติ(เนื้อแข็ง) กับเหล็กที่มีส่วนผสมของคาร์บอนเป็นจำนวนมาก(เนื้ออ่อน)
    แล้วตีด้วยกรรมวิธีเฉพาะ ถ้าเราไปนั่งฟังพวกคนชอบมีด ช่างทำมีดพูด เราจะไม่รู้เรื่องเลย หรือต้องออกมานั่งหาข้อมูลก่อนแล้วเข้าไปคุย บางทีก็เหล็กเกรดนั้น เกรดนี้ ชนิดนั้น ชนิดนี้ เป็นตัวเลขกับภาษาอังกฤษ ซึ่งจริงแล้วต่างกันที่ปริมาณของเหล็ก กับคาร์บอนเป็นหลัก
    ด้ามนี้สวยครับ อีกอย่างการตีเหล็กลายจะมีความเฉพาะตัวมากกว่าเหล็กขาวตรงที่ แต่ละเล่ม จะมีลายต่างกัน ไม่เหมือนกัน เพราะขึ้นอยู่กับการตี คล้ายกับลายของดาบซามูไรแท้ ๆ ที่จะมีลายแต่ละเล่มไม่เหมือนกัน ง่าย ๆ ก็คือ ลายนี้เล่มเดียวในโลก
    สำหรับบ้านจ่าตุ่ม ถ้าไม่ผิดน่าจะประมาณนิ้วละหมื่นมั้งครับ ฟังไม่ผิดนิ้วละหมื่นจริง ๆ
    การดูแลรักษา เนื่องจากมีดมีส่วนผสมของคาร์บอนมาก ทำให้การดูแลรักษาจึงมากกว่าปกติ เหล็กประเภทนี้ไม่ค่อยถูกโฉลกกับไขมันของร่างกายสักเท่าไหร่ พูดง่าย ๆ ไม่ควรไปจับ(ยกเว้นพระอาจารย์ กรณีนี้อยากให้ท่านเมตตาจับลูบคลำ จนกลายเป็นแก้วเสียจริง ๆ) เพราะหากจับแล้วทิ้งเอาไว้ ให้รีบทำการเช็ดทันที แล้วเคลือบด้วยน้ำมัน หรือน้ำยากันสนิม หากไม่เช่นนั้นแล้วพระขรรค์ท่านอาจจะมีลายเพิ่มได้ครับ ลายจากสนิม
    ทีนี้ปกติเหล็กประเภทนี้หากหมดคม ก็สามารถทำการลับใหม่ได้ แต่ด้วยลักษณะที่มีทั้งอ่อนและแข็ง จะทำให้นานไป เหล็กจะสึกไม่เท่ากัน ส่วนอ่อนจะมากกว่า ส่วนแข็งก็ทนหน่อยครับ แต่พระขรรค์โสฬส พวกเราคงไม่ต้องเอาไปฟาดฟันจริง ๆ หรอกมั้งครับ เสียของหมด
    แถมครับ ๆ สำหรับผู้ประมูลได้ ดีใจด้วยครับ
    สำหรับเรื่องมาม่า ก็ขอเอากับพระขรรค์นั้นแหละครับ อุตส่าห์ทุ่มขนาดนี้ ขอเลยครับ
    (ลองเอาไปฟัดกับพวก นักสิทธิ์ วิทยาธร สักรอบไหมครับ ว่าใครจะแน่ ฮ่า ๆ ไม่ชนะ ก็เดี้ยงกลับมา ไม่รู้สิครับ ล้อเล่นนะครับ)

6. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    เพิ่มเติมอีกนิดครับ
    กรณีที่เกิดมีสนิมขึ้นมาแล้ว ให้ค่อย ๆ ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดที่สุด ค่อย ๆ เลียดไปตามรอยสนิมครับ ไม่ต้องแรงนะครับ ล้างให้สะอาด เช็ดให้แห้ง รอจนแห้งสนิท แล้วพ่นน้ำยากันสนิม หรือน้ำมันเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2009
  7. ดวงฤทัย

ดวงฤทัย เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: ดีใจกับพี่กบด้วยนะคะ

น้องแถวอยากบอกว่าสิ่งของใดที่พระอาจารย์ท่านหยิบจับ

โดยเฉพาะพระเครื่องหรือวัตถุมงคล จะพิเศษกว่าชิ้นอื่น ๆ เสมอค่ะ

เคยเห็นท่านนับสร้อยลูกประคำที่มีผู้นำมาถวาย น้องแถวอยากผาติกรรมใจจะขาด ก็คิดว่าเอาน่าเพิ่งมีคนมาถวายท่าน เดี๋ยวรอพรุ่งนี้ค่อยมาเมียงมองส่งกระแสจิตอ้อนท่าน เผื่อท่านจะเมตตาให้ผาติกรรม แต่....ผลก็คือ...ฮือ ฮือ :'(

ได้แค่เมียงมอง อย่าว่าแต่ขอผาติกรรมเลยค่ะ จะขอลูบ ๆ คลำ ๆ ยังไม่ได้เลย เพราะมีผู้มีบุญมากกว่าน้องแถวได้รับสร้อยประคำนั้นไปแล้ว ฮือ ฮือ :'(

คิดถึงทีไรเศร้าเสียใจทุกที โอ้ย....ชีช้ำ :'( :'( :'( :'(

8. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 2479900" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>เด็กท้ายแถว</TD><TD class=alt1>:cool: ดีใจกับพี่กบด้วยนะคะ

น้องแถวอยากบอกว่าสิ่งของใดที่พระอาจารย์ท่านหยิบจับ

โดยเฉพาะพระเครื่องหรือวัตถุมงคล จะพิเศษกว่าชิ้นอื่น ๆ เสมอค่ะ

เคยเห็นท่านนับสร้อยลูกประคำที่มีผู้นำมาถวาย น้องแถวอยากผาติกรรมใจจะขาด ก็คิดว่าเอาน่าเพิ่งมีคนมาถวายท่าน เดี๋ยวรอพรุ่งนี้ค่อยมาเมียงมองส่งกระแสจิตอ้อนท่าน เผื่อท่านจะเมตตาให้ผาติกรรม แต่....ผลก็คือ...ฮือ ฮือ :'(

ได้แค่เมียงมอง อย่าว่าแต่ขอผาติกรรมเลยค่ะ จะขอลูบ ๆ คลำ ๆ ยังไม่ได้เลย เพราะมีผู้มีบุญมากกว่าน้องแถวได้รับสร้อยประคำนั้นไปแล้ว ฮือ ฮือ :'(

คิดถึงทีไรเศร้าเสียใจทุกที โอ้ย....ชีช้ำ :'( :'( :'( :'(

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่น้องแถวกล่าวถึงประคำที่พระอาจาร์ยเล็ก ใช่เส้นนี้หรือเปล่าครับ
    ผมได้จากท่านมาเมื่อเดือนที่แล้วที่บ้านอนุสาวรีย์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      68
  9. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    รายการประมูลที่ 28

ประคำ 108 พร้อมพระกริ่ง ของหลวงพ่ออุตตมะ
    คุณประภาสบูชามาจากพระอาจารย์เล็ก ที่บ้านอนุสาวรีย์หลายปีแล้วครับ

เข้าพีธีเสาร์ ๕ หลายครั้ง รวมทั้งโสฬสด้วยครับผม

ราคาขั้นต่ำ 9 บาท

เพิ่มครั้งละไม่ต่ำกว่า 100 บาท

สิ้นสุด วันพุธที่ 7 ตุลาคม 2552

เวลา 18.10 (GMT+7) ตามเวลาในเว็บครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      816
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      870
      ขนาดไฟล์:
      90.1 KB
      เปิดดู:
      785
  10. kwin

kwin Active Member

รายการประมูลที่ 28

ขอร่วมประมูลด้วยครับ
    = 1,999บาท

11. ดวงฤทัย

ถ้าได้รับจากพระอาจารย์เมื่อเดือนที่แล้วก็ใช่เลยค่ะ :'( :'( :'(

แต่ไม่ต้องเมตตานำมาให้น้องแถว(ดู)นะคะ เดี๋ยวจะมีการตีหัวชิงสร้อยประคำเกิดขึ้นค่ะ

12. ดวงฤทัย

รายการประมูลที่ ๒๘

แฮ่ แฮ่ สร้อยประคำพร้อมพระกริ่งที่ผาติกรรมมาจากท่านพระอาจารย์!!!!

๒,๒๐๐ บาท (เรียกน้ำย่อยกันก่อนค่ะ)

(เพราะสร้อยประคำทุกเส้น พระอาจารย์ท่านจะนับพร้อมบริกรรมคาถาเมื่อได้รับมา ก่อนมอบหรือให้ผู้อื่นผาติกรรมเสมอค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2009
  13. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

14. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อยากร่วมด้วยจังครับ

โมทนาครับผม

15. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเกรงใจกันครับ ประมูลต่อได้เลย

16. passri

passri เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    สวัสดีครับ ขออธิบายเรื่องพระกริ่ง และประคำ
    พระกริ่งผมบูชามาจากวัด ส่วนประคำผมไปกราบหลวงพ่อเล็กที่บ้านอนุฯ ได้รับประคำมาซึ่งหลวงพ่อเล็กบอกว่าเป็นของหลวงพ่ออุตตมะ เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 ก.ค. 2547 (พอดีเขียนไว้ในถุงที่เก็บประคำถ้าเขียนวันที่ไม่ผิด) และนำมาเข้าพิธีดังที่บอกข้างต้น ขอบคุณครับ

17. อ่องอ๋า

อ่องอ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    แจ้งโอนเงิน 29,000 บาท
    เข้าบัญชีคุณชัยรัตน์ ธรรมทัตโต ธ.ไทยพาณิชย์
    เลขที่ 075-2-25164-8
    วันนี้เวลาประมาณ 14:40:33 น.

เป็นค่า
    พลอยหัวใจเหลือง 9,000
    พลอยหัวใจเเดง 9,000
    พลอยสี่เหลี่ยมแดง 11,000

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  18. linjin

linjin Active Member

นับถือน้ำใจจริง จริ้ง คุณอ๋องอ๋า เนี้ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  19. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    ประมูล ต่อ 2,999 บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2009
  20. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

รายการประมูลที่ ๒๘

๔,๙๙๙ บาท