เพื่อการกุศล ((ร่วมสร้างหอระฆัง รับตะกรุด 12 ราศี ลป.หงษ์ พรหมปัญโญ อีกรอบสุดท้ายแล้วครับ))

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย namayti, 19 พฤศจิกายน 2014.

1. namayti

namayti เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบ...ขออนุโมทนาบุญอีกคำรบแล้ว ท่าน Little Dragon ขอบพระคุณมากครับ พรุ่งนี้ลงสรุปรายการให้นะครับผม

2. kub

kub Active Member

5 มิถุนายน 2014
    ขอร่วมบุญ
    จองรายการที่ 3.ตะกรุดโทน(ด้ายขาว) +สีผึ้งหลวงปู่หงษ์
    พิเศษ รับล็อกเก็ต"พระพุทธไสยาสน์นาถศาสดามหามุนี" 400บาทจำนวน 1 ชุด

3. nuttalin

nuttalin เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    จอง ชุด 12 ราศี+ตะกรุดโทน 108 ให้ร่วมบุญเส้นละ 800 บาท 1 เส้นครับ

4. namayti

ขอบพระคุณมากครับ ท่าน kub ขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ...สาธุ
    ขอบพระคุณมากครับ ท่าน nuttalin ขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2014
  5. nuttalin

nuttalin เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ขอนำบทความที่คุณ อำพลเจน ได้กล่าวถึง ตะกรุด 12 ดอก ไว้มาให้อ่านกันครับ

ใครเคยบ่นบ่อย ๆ ว่าคิดถึงหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม เห็นทีจะหมดเรื่องบ่นเมื่ออยู่ตรงหน้าหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ

คนที่เหมือนทั้งน้ำเสียง ใบหน้า และท่าทาง บางทีอุปนิสัยอยู่คนละฟากไกลไม่มีใดเหมือน

หลวงปู่หงษ์เช่นเดียวกัน

ไม่มีอะไรเหมือนหลวงพ่อแช่มในบุคลิกนั้น

หากแต่เมตตา กรุณาที่มีให้ทุกคนที่ไปนมัสการหรือพึ่งท่านสิเหมือนสนิท

พบ ท่านครั้งแรกหรือเคยมาแล้วร้อยหนก็ได้รับเมตตากรุณาเสมอกัน, ไม่มีเหลื่อมล้ำ ต่ำสูง, คนจนคนมีก็เป็นคนเสมอภาคอยู่ตรงนั้น, เป็นแดนปลอดชนชั้นอีกแห่งหนึ่ง

ความงดงามแห่งเมตตาอย่างนี้ใช่จะเป็น สิ่งที่เสแสร้งแกล้งมีขึ้นได้ ต้องเป็นฝีมือของธรรมชาติเท่านั้นจึงเสกสรรให้มีในนิสัยของใครคนหนึ่ง

ป่าวร้องไว้เถิดว่ายังมีพระดีเด่นทางเมตตากรุณาแก่ศิษย์อีกองค์ที่วัดเพชรบุรี

สมัย ก่อนที่ตำบลทุ่งมน, คนทั้งหลายจะรู้จักกันแต่หลวงปู่ริม เมื่อสิ้นหลวงปู่ริมไปแล้ว หลวงปู่หงษ์ก็ขึ้นมาแทน,มิใช่ขึ้นมาแทนเพราะหาคนแทนไม่ได้ ท่านขึ้นมาด้วยอำนาจขลังและเมตตาที่มีต่อใคร ๆ อย่างคงเส้นคงวา

คราวแรกที่ผมได้รับตะกรุดคาดเอว 12 ดอกจากท่าน คำอันเป็นอหังการ์แห่งพระขลังก็พรั่งพรูออกมา
    “เขมรกำลังรบกัน” หลวงปู่หงษ์กล่าวพร้อมชูตะกรุด 12 ดอกขึ้นเสมออก
    “ให้ไปลองดูเลย ถ้าได้รับบาดเจ็บกลับมา ก็ให้เจ้ามาเชือดหลวงปู่”
    คุณฉลอง อิศระภิญโญ ได้รับพระสมเด็จรุ่นแรกพร้อมกับรับค้ำย้ำให้มั่นใจอีกด้วยว่า
    “เอาไปเลี่ยมสวย ๆ นะ เวลามีรถชนหรือเกิดอุบัติเหตุจะรู้เอง”

ท่านมั่นใจของท่านถึงปานนั้น

นึกถึงแต่คราวนำพระมหาฤาษีรุ่นแรกขึ้นเสกบนถ้ำหลวงปู่พรหมา ท่านได้กล่าวคล้ายอย่างนี้ว่า
    “ถ้าไม่นึกว่าจะเป็นการหมิ่นประมาทครูอาจารย์” ท่านชี้ที่องค์พระฤาษีที่ถือในมืออีกข้างหนึ่ง “เอาไว้วางที่ก้อนหินนั่น ปืนยิงไม่ออก”

ครูบาอาจารย์ใดที่ตอกย้ำสรรพคุณของพระเครื่องหรือเครื่องรางของท่านถึงขนาดนี้นับว่า
    มีน้อยองค์ และเมื่อนำไปทดสอบดูก็ได้ผลดีจริง

แต่ครูอาจารย์จอมปลอมก็ย่อมมี แต่เรื่องนี้ยังพอมีหนทางพิสูจน์กันได้เสมอ

ผมเชื่อในหลวงปู่หงษ์ว่าขลังดังปากว่า

เคยได้ยินพระอาจารย์สุทธิศักดิ์ กันตสีโล ศิษย์หลวงปู่หล้า วัดภูจ้อก้อ มุกดาหาร เล่าว่า
    “โยมอำพลรู้จักหลวงปู่หงษ์ สุรินทร์ไหม”
    “ทำไมหรือครับ”
    “ปากกา ของท่านแน่นอนมาก” พระอาจารย์สุทธิศักดิ์ล้วงปากกาลูกลื่นด้ามหนึ่งออกมาจากอังสะ “อาตมาเคยทดลองใช้ 2 ครั้งได้ผลดี” (เสียดายลืมถามว่าเอาไปใช้ได้ผลดีอย่างไรในเรื่องอะไร)
    ท่านกล่าวต่อไปว่า
    “เคย เห็นกับตาครั้งหนึ่งที่วัด (ผมจำชื่อไม่ได้) มีคนมายิงสัตว์ในเขตวัด ยิงจนลำกล้องปืนแทบแดงแจ๋ก็ไม่ได้กินสัตว์, วัดนั้นหลวงปู่หงษ์เคยมาทำเอาไว้คนจะมาล่าสัตว์ในเขตวัดไม่ได้”

เรื่องขลังของปากกา ผมเคยประสบกับตัวเองครั้งหนึ่ง,

ตอน นั้นเดินทางกลับอุบลฯ รถกำลังวิ่งอยู่ใกล้โค้งบนเขาอะไรไม่ทราบ ( น่าจะเป็นบริเวณที่เรียกกันว่าบันไดม้า ผู้พิมพ์ ) ซึ่งเขาลูกนี้อยู่ก่อนถึงมวกเหล็ก มีถนนสวนกันสองเส้น แต่ละเส้นอ้อมหลบเขา ไม่ได้ขนานหรือสวนทางแบบประชิดกัน,

มีรถติดเป็นขบวน 6 คัน แล่นช้าอืดทืดน่าเบื่อหน่าย ทำให้ผมตัดสินใจแซงในโค้งถึง 6 คันรวด มีรถคุณคงศักดิ์ แสงทองสุข ขับตามและแซงด้วยกัน พอพ้นโค้งก็ถึงกับสะดุ้งโหยง,

ตำรวจทางหลวงกับฉลามบกตัวโปรดจอดดัก อยู่หัวโค้ง ตำรวจท่านหนึ่งเดินออกมายืนขวางถนนชูมือเบรกรถผมไว้ ในใจผมสลดหดหู่หมดท่าอย่างคาวบอยตกม้า แซงทางโค้งต่อหน้าต่อตาอย่างนี้เป็นอันเสร็จแน่

วูบนั้นนึกได้ว่ามี ปากกาหลวงปู่หงษ์อยู่กับตัว รีบควักออกมาโบกไปข้างหน้า 3 ครั้ง พร้อมสวดคาถาของท่าน “นะ เม ติ” ก็เกิดแปลกประหลาดขึ้นทันที

เมื่อรถ ที่ผมขับชะลอเข้าไปใกล้ ๆ เตรียมหยุดมอบตัว ท่านก็โบกมือไล่ให้ผมผ่านไป และในใจนึกห่วงคุณคงศักดิ์ ซึ่งเป็นผู้ร่วมกระทำความผิดด้วยกัน ท่านก็ไล่รถของคุณคงศักดิ์ให้ผ่านไปพร้อมกับผม แล้วหันไปจับคันที่ 3 ซึ่งก็คือคันแรกที่วิ่งช้าจนเป็นเหตุให้คันอื่นต้องติดเป็นขบวนแทน

เรื่องนี้ยังไม่กล้าสรุปว่าเพราะปากกาหรือไม่ แต่นับว่าแปลกดี

ใคร ไม่เชื่อให้ไปถามคุณพิชย จารุทัศนางกูร ซึ่งเป็นพยานนั่งข้างคนขับ (ผม) ถ้าคุณพิชยเกิดหลับอยู่ในตอนนั้นก็คงถามไม่ได้ คำถามที่ควรยิ่งคือถามว่าคุณพิชยท่านหลับหรือตื่นอยู่

วัตถุมงคลของ หลวงปู่หงษ์ นับว่าศรัทธาที่สุด แต่ท่านมีข้อห้ามที่หลายคนลำบากจะถือก็คือ ห้ามดื่มเหล้า และห้ามเจ้าชู้ผิดลูกผิดเมียชาวบ้าน
    คุณชินพร มหาลวเลิศ แย๊ปกับหลวงปู่ว่า ถ้าไม่ได้ถือพระติดตัวไปกินเหล้าโดยเอาพระเก็บไว้ที่หิ้งเสียก่อนอย่างนี้จะได้ไหม
    “พระก็เสื่อมคาหิ้งนั้นแหละ” หลวงปู่ว่า “ถ้าถือไม่ได้อย่าเอาไป”

ของดีที่น่าจะรีบมีไว้ที่สุดในขณะนี้คือ
    1. ปากกา เพียงนำปากกาด้ามหนึ่งไปขอให้ท่านลงอักขระปลุกเสก ซึ่งเมื่อเสกสำเร็จแล้ว ปากกาจะมีอานุภาพในทางขีดเขียนอะไรที่เห็นว่าสำคัญยิ่ง เช่น เอาไปใช้ในการสอบของเด็กนักเรียน นักศึกษา และปากกาที่อยู่กับตัวก็จะเป็นเครื่องรางป้องกันภยันตรายให้ผู้ถือหรือพก ด้วย
    2. ตะกรุดคาดเอว 12 ดอก ดีเด่นทางป้องกันตัวเป็นอันดับหนึ่ง

ทั้ง 2 สิ่งนี้วัดทำเอง โดยเฉพาะปากกาหลวงปู่จะทำเองทั้งหมด ตั้งแต่จารอักขระถึงปลุกเสก

รีบไปแต่วันนี้ก่อนที่หลวงปู่จะทำไม่ไหว

ส่วน วัตถุมงคลอื่น ๆ เช่นพระกริ่งรุ่นแรก, ปรกใบมะขามรุ่นแรก, พระสมเด็จรุ่นแรก, พระปิดตา, รูปถ่าย, ตะกรุดคู่และตะกรุดนานาชนิดที่วัดยังมีให้ผู้สนใจบูชา

ของดีของท่านทุกสิ่งดีหมดและมีสรรพคุณเหมือนกันหมด

แต่ก็จะดีเฉพาะคนไม่กินเหล้าเท่านั้น

คนที่ยังกินเหล้าขอให้ทำใจด้วย

วัด เพชรบุรี ไปไม่ยาก ให้มุ่งไปที่ตัวอำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ก่อน ทางแยกเข้าวัดจะอยู่ข้าง ๆ โรงพัก เข้าไปตามเส้นทางนั้นประมาณ 10 กว่ากิโลเมตรก็ถึง

ท่านเป็นพระดีที่ขลังอยู่ในตัว อย่างหาตัวจับยากอีกองค์ที่ควรไปกราบเป็นอย่างยิ่ง

จะไปเพื่อรำลึกถึงหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม หรือไปเพื่อลืมเรื่องรำลึกถึงหลวงพ่อแช่มก็สุดแต่อัธยาศัย

...............................................

ตีพิมพ์ครั้งแรกในนิตยสารศักดิ์สิทธิ์ฉบับที่ 298

6. Fairika

Fairika สมาชิก

จอง ชุด12 ราศี+ตะกรุดโทน 108 ให้ร่วมบุญเส้นละ 800 บาท 1 เส้นค่ะ

7. namayti

โอ้...ดีจัง...ขอบพระคุณมากครับท่าน nuttalin ที่นำเรื่องราวดีเหล่านี้มาโพสต์ให้รับรู้รับทราบกัน..นำเป็นบุญอีกเช่นกันครับท่าน...ขอบคุณมากครับ
    เรื่องเล่าประสบการณ์จากวัตถุมงคลของหลวงปู่มีมากมายครับ เพียงแต่ไม่มีใครได้รวบรวมเอาไว้...ส่วนตัวผมเองก็มีไม่น้อยเหมือนกัน ตั้งแต่สมัยไปกราบถวายตัวเป็นศิษย์ท่าน..ให้หลวงปู่ครอบครูให้เมื่อปี 2548 ก็พบเจอกับเหตุการณ์มากมาย..แต่ถ้าจะโพสต์ต่อสาธารณะแบบนี้เกรงว่าจะไม่ควร...ไม่เหมือนกับการเผยแพร่หลักธรรมคำสอนของหลวงปู่ หรือที่มีเขียนเป็นบทความเอาไว้แล้ว...ประมาณว่า"ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีตี" เป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน ลองอาราธนาใช้ดูนะครับแล้วก็จะรู้เองครับ...หลวงปู่ขออย่างเดียวคือ ต้องถือศีล 5 ให้ได้ โดยเฉพาะศีลข้อ 5 เรื่องประสบการณ์นี่คุยส่วนตัวได้ครับ...ยินดีแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังได้ครับ...ขอบคุณท่าน nuttalin อีกครั้งครับผม

8. redalert

redalert เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2013
    ผมได้โอนเงินจำนวน 1,000.-สำหรับ 2 รายการนี้ให้เรียบร้อยแล้วครับ ที่อยู่ตามpmครับ:cool:

ปิดรายการที่ 597 แมงมุมตาเพชร"เรียกดักทรัพย์"หลวงปู่สุภา กันตสีโล วัดสีสสุภาราม ปี 2547 สภาพสวย หายากครับ รับประกันแท้ตลอดชีพ ขอที่ 400.-(redalert)ฟรีส่ง EMS

<hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> ขอร่วมบุญจองรายการที่ 1.ตะกรุด 12ราศรี ตอกโค๊ตนะ เชือกขาว พร้อมสีผึ้ง1ตลับ 600บาท ด้วยครับคุณครู:cool:

9. namayti

รับทราบครับ...ขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ

10. namayti

อัพเดท...ล่าสุด...(23-24 พ.ย.57)..ถูกผิดทักท้วงนะครับ
    สรุปรายการคงเหลือให้ร่วมบุญ
    1.ตะกรุด 12 ราศี+โทน คงเหลือ 22 เส้น

2.ตะกรุด 12 ราศี คงเหลือ 14 เส้น
    3.ตะกรุดโทน(ด้ายขาว) คงเหลือ 1 ดอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2014
  11. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

24/11/57 เวลา 07.20 น. โอนเงิน 800.08 บาทแล้วครับ

12. namayti

ขออนุญาตลงมงคลของหลวงปู่อีกชิ้นให้ชมกันครับครับ.."คฑาหวายเสก".ใช้ดีจริงสารพัดกันครับ...ชุดนี้ประการณ์สูงเลยเชียวแหละ...
    ผมติดรถเดินทางประจำ...เคยเจอเหตุการณ์และอาราธนาใช้ช่วยผู้คนบ่อยครั้งเหมือนกัน...ดีเยี่ยมสุดๆ..ขอบอก
    หายากเหมือนกันครับ...ที่สำคัญหลวงปู่เมตตาให้จึงมั่นใจทั่วไทยจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2014
  13. namayti

รับทราบบุญนี้แล้วครับท่านพี่ Little Dragon...จัดส่งแล้วจะแจ้งเลข EMS ครับผม...ขออนุโมทนาครับ

14. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

"คฑาหวายเสก" มีให้บูชามั๊ยครับ

15. tit srion

tit srion เป็นที่รู้จักกันดี

จัดหนักเลยนะครับพี่หมอ:cool:

16. namayti

จัดส่งเรียบร้อยครับ..
    ท่าน ชัยณรงค์ EK 5448 1819 9 TH (ขอนแก่น)

ท่าน จิรัฏฐ์ EK 5448 1820 8 TH (ศรีราชา)
    ท่าน โสธยา EK 5448 1814 5 TH (อุทัยธานี)
    ท่าน การุณ EK 5448 1813 7 TH (สมุทรสาคร)
    ท่าน นฐมน EK 5448 1818 5 TH (ขอนแก่น)
    ขอบพระคุณทุกท่านมา ณ โอกาสนี้...ขออนุโมทนาครับ
    นะเมติ นะเมติ นะเมติ นะเมติ ๆ ๆ

17. kub

kub Active Member

5 มิถุนายน 2014
    โอนแล้วครับ รายละเอียดอยู่ในโพสต์ร.ร.บ้านหนองนกเขียนโพนทัน ขอเชิญร่วมบุญ..พร้อมรับเหรียญ ลพ.พิบูลย์

18. tit srion

tit srion เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดโทน(ด้ายขาว) คงเหลือ 1 ดอก
    ผมรับไว้บูชาเองครับผม:cool:

19. namayti

รับทราบ...ขออนุโมทนาครับ

20. namayti

อัพเดท ล่าสุด ถูกผิดทักท้วงนะครับ
    สรุปรายการคงเหลือให้ร่วมบุญ
    1.ตะกรุด 12 ราศี+โทน คงเหลือ 22 เส้น ให้ทำบุญเส้นละ 800.-
    2.ตะกรุด 12 ราศี คงเหลือ 14 เส้น
    ให้ทำบุญเส้นละ 600.-
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    พิเศษทำบุญคู่ 2 รายการ 1,300.- ค่าจัดส่ง EMS ผมร่วมอนุโมทนาออกให้ฟรีครับ