ลักษณะ "ว่าง" เป็นหลักธรรมขั้นใดครับ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ฟางว่าน, 15 ตุลาคม 2012.

1. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ก็มันเรื่องจริง เกิดกับตัวเองทั้งนั้น

เผลอ (ที่เป็นอยู่) คือ ขาดสติ ลืม หลง ไม่ทัน (ความคิด/จิตใจตนเอง) ปรุงแต่ง (ต่อความยาวสาวความยืด) ให้ค่า ตีราคาจริงจัง (ติดใจ) กับสภาวะ ปรากฏการณ์ ผัสสะที่เกิดขึ้นตรงหน้า ณ เวลานั้น ปรุงแต่งกับความคิดกับอารมณ์อันที่ลืมหลงนั้นไป เรียกว่าติดตาข่ายมาร (คำครูบาอาจารย์ผุดขึ้นมาในหัว อย่าติดตาข่ายมาร) พอรู้ตัวก็หลุดจากวงจรทุกข์ขณะนั้น จบสำหรับอึดใจที่เผลอไป ประมาณนี้

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

เห้ยๆ

ตกลง เรื่อง " คนเขียนเรื่องเด็ก6 ขวบ " ครึ่งลูกบวก10 นั่น คุณรู้อยู่แก่
    ใจว่าเป็น พระอาจารย์ประสงค์ ปริปุญโญ เป็นคนเขียน และเป็นคนสอนธรรม
    หรือเปล่า ถ้ารู้อยู่แก่ใจ ตำหนิการสอนของท่าน นี่ เผลอหรือเปล่า ติด
    บ่วงมารหรือเปล่า

แต่ถ้า เอ๋อ ไม่รู้ โดนเขาหว่านล้อมให้คิดว่าเป็น พระท่านอื่น แล้วตัวเอง
    ก็กระโดดงับ เอามาวิจารณ์ว่า สอนผิด สอนเด็กผิดๆ นี่ เผลอซ้ำซ้อนหรือ
    เปล่า เพราะเท่ากับ เอาคำสอนของพระท่านหนึ่ง ไป ป้ายสี ใส่ร้ายพระอีก
    ท่านหนึ่ง โอยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย......... นี่ เผลอหรือเปล่า ติด

แต่ถ้า เอ๋อสุดๆ ไม่รู้เลยว่าใครเขียน ไม่สนใจเลยว่าใครสอน ไม่ได้เจตนา
    จะว่า พระที่เขียนเรื่องการสอน เมื่อไม่เจตนาไม่ผิด โอยยยยย.........
    ไปกันใหญ่เลยนะ อ้างไม่เจตนากระทำไม่ผิดแบบนักกฏหมาย.....มันมี
    ที่ไหน ในทางธรรมเขาเรียกว่า เผลอเต็มประตู เผลอสุดลิ่มทิ่มประตู หรือเปล่า

ถามว่า หรือเปล่า นะเว้ยเฮ้ย ไม่ได้ ยกปรักปรำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2012
  3. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ตลก รับประทาน อีกคนแล้ว นะคะ

ที่ท่านกำลังพูดอยู่นี่ มันไม่เห็น ได้เรื่องอะไรเลยนะคะ:'(

เริ่มจะ กลายเป็น บุคคลไปทั่ว 4 แล้วหรือคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2012
  4. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิ ตลกรับประทานแน่นอน

ลองบอกว่า

คนที่เขาภาวนาเป็นหนะ เขาจะเห็นว่า วจีสังขาร ไม่ระงับ

เวลา วจีสังขาร ไม่ระงับเนี่ยะ คนที่เขาเป็นนักปฏิบัติ จะรู้เลยว่า จิตตอนนั้น
    ไม่มีกำลัง ฌาณ ปรากฏในจิต วจีสังขารจึงเกิดขึ้น

วจีสังขารจะเกิดได้ก็ต่อเมื่อ จิตมันลงมายึดถือกาย กายเกิด วจีสังขารจึงเกิด

แล้วถ้า เข้าใจผิด คิดว่า เข้าถึงธรรม รู้ธรรม เป็นเรื่องๆ เจื้อยแจ้ว แบบนี้

โอยยยยยยยยยยยยย.............. อีกไกลเลย ตัวกูตัวเบ้อเร้อเลย

5. หนึ่งจิต

ตอนนี้ บุคคลไปทั่ว 3 กำลังคุยกันกับ บุคคลไปทั่ว 4 อยู่นะคะ

เอ้า เชียร์ สุดๆ dannce_

6. Tboon

เห้ยๆ

ตกลง เรื่อง " คนเขียนเรื่องเด็ก6 ขวบ " ครึ่งลูกบวก10 นั่น คุณรู้อยู่แก่
    ใจว่าเป็น พระอาจารย์ประสงค์ ปริปุญโญ เป็นคนเขียน และเป็นคนสอนธรรม
    หรือเปล่า ถ้ารู้อยู่แก่ใจ ตำหนิการสอนของท่าน นี่ เผลอหรือเปล่า ติด

ไม่รู้จริง ๆ ครับพี่

และมีอีกหลายเรื่องที่พี่ยกผมเก่งเกินกว่าที่ผมคิดเสียอีก เช่นเรื่องรู้พระไตรปิฎกแล้วทำไมเก็บใส่ตู้ตั่งเตียง ผมก็งง ๆ อยู่ทำไมรู้มากจัง ผมพูดนี่จากการปฏิบัติของตนเอง ได้ยังไงก็เล่าไปอย่างนั้น อาจจะมีบ้างที่จำได้ว่า เขายกพระไตรปิฎกมา ผมก็เลยยกมาบ้างเท่านั้นเองครับ
    ซึ่งถามว่า เอามาจากไหน ก็จากในเว็บนี้แหละสุดยอดแล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาหาเอง ดีจะตายไป

แต่ถ้า เอ๋อ ไม่รู้ โดนเขาหว่านล้อมให้คิดว่าเป็น พระท่านอื่น แล้วตัวเอง
    ก็กระโดดงับ เอามาวิจารณ์ว่า สอนผิด สอนเด็กผิดๆ นี่ เผลอซ้ำซ้อนหรือ
    เปล่า เพราะเท่ากับ เอาคำสอนของพระท่านหนึ่ง ไป ป้ายสี ใส่ร้ายพระอีก
    ท่านหนึ่ง โอยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย......... นี่ เผลอหรือเปล่า ติด

ไม่รู้แม้กระทั่งว่าเป็นพระ ตอนแรกยังเดาตามเขาว่า เป็นคุณ อุรุำเวลา ด้วยซ้ำครับ

แต่ถ้า เอ๋อสุดๆ ไม่รู้เลยว่าใครเขียน ไม่สนใจเลยว่าใครสอน ไม่ได้เจตนา
    จะว่า พระที่เขียนเรื่องการสอน เมื่อไม่เจตนาไม่ผิด โอยยยยย.........
    ไปกันใหญ่เลยนะ อ้างไม่เจตนากระทำไม่ผิดแบบนักกฏหมาย.....มันมี
    ที่ไหน ในทางธรรมเขาเรียกว่า เผลอเต็มประตู เผลอสุดลิ่มทิ่มประตู หรือเปล่า

ถามว่า หรือเปล่า นะเว้ยเฮ้ย ไม่ได้ ยกปรักปรำ

โอเคครับ เชื่อครับ คุณชอบลองใจผมบ่อย ทำไมผมจะไม่รู้ ไอ้เรื่องที่ผมกระโดกกระเดกบ้าง คุณก็อย่าถือสามาก แต่มาด่ามาก ๆ นี่มีเคือง โกรธเป็นนะโว๊ย :mad: :boo:

7. หนึ่งจิต

โอเคครับ เชื่อครับ คุณชอบลองใจผมบ่อย ทำไมผมจะไม่รู้ ไอ้เรื่องที่ผมกระโดกกระเดกบ้าง คุณก็อย่าถือสามาก แต่มาด่ามาก ๆ นี่มีเคือง โกรธเป็นนะโว๊ย [​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

...................
    เอ้า ฮุยเลฮุย ด้วยเหตุด้วยผลนะคะ ด้วยเหตุด้วยผล

dannce_

จะรอรับเศษธรรม ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2012
  8. Tboon

จริง ๆ พี่ มันผุดขึ้นมาเอง คงเพราะจำได้นั่นแหละ เหมือนเมื่อก่อนจำได้มั้ยที่เคยเล่าให้ฟัง กำลังงม ๆ ซาว ๆ หลงจมแช่อยู่กับกองสังขารความปรุงแต่งน่ะ แล้วจู่ ๆ คำของหลวงปู่ดูลย์ ผุดขึ้นมาในหัวเฉยเลยว่า "เหตุต้องละ ผลต้องละ" ป๊าดดดด กรูโง่อยู่ตั้งนาน ก็วางสิครับ ก็เลยเห็นไงว่า อ้อ! เวลาหลงจมแช่ มันแช่แบบนี้นี่เอง พอหลุดมาก็เลยเห็นว่า เออหลงไปได้เนอะ

อยากถามอะไรถามได้ ขออย่างเดียว อย่าเดามั่ว ๆ ให้ยุติกันด้วยธรรม ยุติธรรมหน่อยครับพี่น้อง

9. หนึ่งจิต

เนี่ย ที่ฉันถามไป ตอบมา แบบนี้ ตั้งแต่แรก ก็จบละ นะคะ

ไม่เห็นจะต้อง เลียนแบบ เป้น บุคคลไปทั่ว เขาเลย นะคะ

แต่ที่เล่ามานี่ คือ ผล นะคะ การหลง กับการเลิกหลง

แล้ว ก่อนที่จะหลง หลงได้ ยังไง ยังไม่เห็น เล่าเลยนะคะ :cool:

10. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ยังไม่ว่างกันเลย มันจะรู้ได้ไงว่าว่างเป็นไง ที่พูดน่ะ คิดเอาทั้งนั้นเลย แบร่ น้องเสื้อขาวคนงาม

11. หนึ่งจิต

ถ้าไม่ตอบ ท่านจะได้ เป็นบุคคลไปทั่ว 4 คน อย่างแน่นอน นะคะ :'(

12. Tboon

จะเอาเรื่องอะไรอะ_เจ๊ อธิบายได้แค่นี้ เจ๊_ถามเจาะหน่อย บางทีผมลืม ถ้าไม่กระทุ้ง บางทีไม่ขึ้นนะ ลืมหมด

13. หนึ่งจิต

อะโห ชีวิต ตกลง พร้อมที่จะรับการกระทุ้ง แล้วหรือคะ

เตรียมพร้อม สำหรับ การถูกกระทุ้ง แน่หรือคะ แรงนะคะ จะบอกให้ :cool:

พูดแบบนี้ แสดงว่า ไม่หลบ ไม่หลีก ไม่หนี เหมือน ท่าน 3 แล้ว ไช่มั้ยคะ

งั้นตอบคำถาม ที่ถามไปสิคะ

14. หนึ่งจิต

ได้คำตอบแล้ว ก็ว่างมั่ง พอว่างแล้ว ก็ ถามใหม่ ก็ไม่ว่างอีกรอบ

มันก็ แบบนี้ไปเรื่อยๆ แหล่ะค่ะ เพราะ ในเมื่อ ยังไม่เข้าใจ ใน ทั้งหมด ทั้งขณะว่างและขณะไม่ว่างค่ะ :cool:

15. หนึ่งจิต

เท่าที่อ่านมา จาก ทั้งหมด ก็คือออ ว่างได้ เฉพาะ ตอนที่ตั้งอยู่ กับ ว่างตอนดับไป และว่างตอน หลังดับไป แต่ ยังไม่เห็น ใครจะตอบ ว่า ว่าง ขณะเกิดขึ้น และ ว่างก่ิอนจะเกิดขึ้น เลยนะคะ

หรือ บุคคลไปทั่ว ทั้งหลาย ยังไม่เข้าใจส่วนนี้กัน ก็ไม่รู้นะคะ

16. บุคคลทั่วไป 3 คน

เออ นี่แหละ

แบบนี้แหละ ที่บ้านผมเขาเรียกว่า ภาวนาใช้ได้

ถ้าลองมัน แยกออกมา จับต้องได้ เอามากางได้ เอามาฉีกได้ แบบนี้

เขาเรียกว่า อินทรีย์ภาวนามันแสดงตัว .......

เห็นบ่อยๆ เป็นลักษณะของ จิตกุศล นะคร้าบ

แล้วถ้าเห็น แบบนี้ ทำได้แบบนี้ ซ้ำๆ จะเห็นเลยว่า ศีลที่ทำให้สัมมาสมาธิเกิดเองโดย
    ไม่ต้องจงใจเจตนาให้เกิดหนะ เขาภาวนาขึ้นมากันอย่างไร

ลองพิจารณา "จิตแบบนี้" ดูนะ ดูห่างๆหละ อย่าไปถือเอาว่าเป็นใคร หรือ ของใคร
    เข้ามายุ่มย่ามอีก

17. หนึ่งจิต

แสดงว่าคุณ -3 กลัวว่า คุณทีบูนจะโกรธ จะมีอารมณ์ จริงๆ กับท่าน 3 หรือคะ

จึง ทัก ท้วง เอาไว้ก่อน น่ะค่ะ :cool:

หรือกลัวว่า ทีบูนจะหลงเข้าไปโกรธ โดยไม่รู้ตัว หรือคะ

18. หลบภัย

วางไมค์ก่อน ดีไหม เจ้ :cool: ว่างแล้ว ไม่ว่าง อีก
    แล้วเห็นอะไร ตรงนี้

19. หนึ่งจิต

เรียกว่า ช่วง ชุลมุนค่ะ เอาไว้เมื่อ ฝุ่นควันจาก การตลบอบอวล ของ หนุมารคลุกฝุ่น ผ่านไปก่อนสิคะ ค่อย มา ตรวจสอบ ผลงาน ค่ะ

ช่วงนี้ ช่วง มรสุม ค่ะ :cool:

20. หลบภัย

ตอบไม่ตรงคำถาม ในเมื่อเห็นว่างแล้ว แล้ว ก็เห็นว่า สักพักมันไม่ว่าง
    แล้ว สรุป คือ รู้อะไร