::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    รูปหล่อทั้งนั่งและยืน และรูปหล่อตั้งหน้ารถ
    ก่อนที่จะมาเป็นรูปหล่ออย่างที่ทุกท่านได้เห็นตามภาพนี้
    ได้มีการแกะบล็อคแรกมาเป็นตัวอย่างให้พระอาจารย์อินทร (ผู้ดำเนินการจัดสร้าง) ได้ดูก่อน
    แต่ท่านเห็นว่า รูปหล่อพิมพ์แรกที่แกะบล็อคมานั้น ไม่เหมือนหลวงปู่เลย
    และงานก็ไม่ละเอียดเท่าที่ควร... ท่านจึงให้แกะบล็อคใหม่
    ส่วนบล็อคแรกที่หล่อมาเป็นตัวอย่างประมาณ 10 องค์ ท่านได้ส่งคืนทางร้านไป
    เก็บไว้เป็นที่ระลึกเพียง 2 องค์... ดังที่ตั้งโชว์ที่พิพิธภัณฑ์ในขณะนี้ครับ

ผมเลยลองถ่ายรูปมาให้ชมกัน ตามนี้ครับ

ในกลุ่มลูกศิษย์ลูกหา จะทราบกันดีว่า พระอาจารย์อินทรท่านพิถีพิถันในเรื่องการสร้างวัตถุมงคลมาก
    อย่างล็อกเกตที่สร้างพร้อมกัน ท่านเห็นว่าไม่สวย ท่านก็เลยเก็บบรรจุกรุ ไม่นำออกมาให้บูชา
    แม้จะได้รับการอธิษฐานจิตปลุกเสกจากหลวงปู่แล้วแบ่งให้ลูกศิษย์เป็นที่ระลึก
    เพียงคนละองค์สององค์ ที่เหลือพระอาจารย์อินทรเก็บลงกรุหมด...
    คาดว่า ในการสร้างพระธาตุเจดีย์ของวัดใหม่หนองหอย คงจะได้นำฝังใต้องค์พระธาตุ
    ผมจำได้ว่าเคยโพสรูปให้ชมในกระทู้นี้ เมื่อนานมาแล้ว น่าจะต้นๆ กระทู้ครับ

ส่วนของรูปหล่อองค์เล็ก (ตั้งหน้ารถ) ผมยังไม่ได้ถ่ายรูป
    ขอติดไว้ก่อนครับ.... เดี๋ยวมีโอกาสถ่ายรูปแล้วจะนำมาลงให้ชมกันครับ

ธีระยุทธ

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมประวัติการสร้าง...
    จำนวนสร้าง รูปหล่อทั้ง 3 แบบ... แบบละ 199 องค์ เท่านั้นครับ

ธีระยุทธ

3. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

แบบยืนนี่แหละครับคุณธีระยุทธ ที่มีพระธรรมธาตุเสด็จที่บนองค์พระครูบาอินครับ (ยังติดรูปถ่ายไว้นะครับ)

ผมรบกวนขอหมายเลขบัญชีธนาคารของคุณธีระยุทธได้ไหมครับ จะโอนเงินไปบูชาพระบูชาฟ้าหลั่งขนาด 9 นิ้วก่อนเลยครับ พอดีครูบาอินท่านมีเมตตาให้ผมอีกแล้วครับ เลยจะรีบส่งไปทำบุญและจองไว้ก่อนครับ จะนิมนต์ไว้ที่บ้านคุณธีระยุทธก่อนหรือจะฝากไว้ที่วัดก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

รบกวนส่งให้ผมทาง PM นะครับ

4. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    สรีกัญไชย ยังมีภาคต่ออีกไหมพี่ไก่ ติดตามอยู่เน้อ

แล้วเดี๋ยวนี้ยังมีครูบาตนใดสร้างดาบได้ขลังบ้างหนอ พอดีโต้งสั่งดาบปลายบัว(ธรรมดา)ไว้ ว่าจะตัดแปลงเป็นสรีกัญไชยไว้ประจำตัวสักเถื่อน

5. siwarit

น้องโต้งครับ น่าจะทำซักหลาย ๆ เล่มนะครับ อยากร่วมด้วยครับผม

6. สายครูบา

ผมขอศึกษากรรมวิธี พร้อมทั้งพิธีการสร้างการเสก องค์เสกก่อนนะครับ คงต้องขอความรู้จากพี่ไก่ และพี่ๆทุกท่าน

ขอความชี้แนะด้วยนะครับ

7. สายครูบา

ดาบเมือง ทำแบบโบราณ รูปแบบโบราณ สวยดี น่าอนุรักษ์ไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.2 KB
      เปิดดู:
      138
  8. siwarit

9. wannabexcite

สวัสดีครับโต้ง...

สรีกัญไชยในส่วนของ literature review น่าจะจบที่ตรงนั้นครับ
    ส่วนส่วนที่สองเป็นการ "รวบรวมตำราสรีกัญไชยแบบต่างๆ" ให้ได้มากที่สุด
    ในส่วนของสำนักส่งเสริมใน มช. ผมคิดว่าน่าจะรวบรวมมาหมดแล้ว
    มีที่หอสมุดเฉลิมพระเกียรติอีกหน่อย ต้องไปเก็บ
    ส่วนของเมืองน่าน ก็ได้เมตตาจากพี่หนานบุญ เมืองงาช้างดำ
    นักเขียนชื่อดังของ "อุณมิลิต" ให้มาหลายตำรา...

ด้วยเหตุนี้... จึงมีข้อสรุปได้เป็นที่แน่นอนแล้วว่า
    ตำราดาบสหรีกัญไชย "มีหลายแบบ" และ "มีหลายสำนัก"
    และ "มีสร้างมานานแล้ว"

ส่วนที่สาม จะเป็น รวมประวัติการสร้างดาบสหรีกัญไชยของสำนักต่างๆ
    ตามที่พอจะรวบรวมได้...

โต้งลองตามรอย ทางสายนี้ดูไหมครับ อาจจะได้เจอองค์เสก องค์สร้างได้
    เท่าที่มีประวัติการสร้างชัดเจน... ครูบาอาจารย์ที่เคยสร้างดาบสหรีกัญไชย มีดังนี้

1. ครูบาขันแก้ว วัดสันพระเจ้าแดง
    2. ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง
    3. ครูบาสุมินทร์ วัดต้นแก้ว
    4. ครูบาวิฑูรย์ วัดวังมุย
    5. ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล
    6. ครูบาตั๋น วัดย่าพาย
    7. ครูบาอริยชาติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ
    8. สำนักสงฆ์กู่กัลปพฤกษ์ ลำพูน (เสกหลายคณาจารย์)
    9. พระอาจารย์ชนินทร์ ชนินโท สำนักสงฆ์รัศมีพรหมโพธิโก
    10. ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน (ท่านเคยเสก แต่ไม่ได้สร้างเอง)

อย่าเอาไปปนกับมีดหมอ หรือดาบครูอื่นๆ นะครับ
    นี่เฉพาะที่เป็นสหรีกัญไชยล้วนๆ แต่ตำราใครตำรามันนะ
    ส่วนใหญ่แล้วต่างกัน มากบ้าง น้อยบ้าง แล้วแต่สำนัก

สายครูบาอิน ท่านอาจารย์อินทร น่าจะได้สืบ "ไจยะสังคหะ" ไว้
    แต่ไม่มีการลงอักขระ... บนใบมีดครับ
    และที่สำคัญท่านยังไม่ยอมทำครับ... โต้งคงต้องหาทางสายอื่นนะ

ถ้ามีอะไรแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ น้อมรับฟังเต็มที่ครับ

ธีระยุทธ

10. สายครูบา

ขอบคุณนักๆครับพี่ไก่ ไว้ยังไงต้องหาเวลาไปพูดคุยกับพี่สักวันแล้ว

หาความรู้ให้แน่ชัดก่อนแล้วค่อยทำ ตอนนี้เอาดาบเปล่าๆมาไว้ก่อน อนุรักษ์สืบของเก่าของดีบ้านเฮา

11. wannabexcite

สวัสดีครับ...

ขออนุญาตย้อนกลับมาตอบเรื่องรูปหล่อของคุณอัสดงส์อีกครั้งครับ
    พอดีไปเจอว่ารูปหล่อรุ่นนี้ มีอยู่ในรายการประกวด ที่บิ๊กซี เชียงใหม่ วันที่ 19 ที่จะถึงนี้
    เหตุที่ต้องพูดคุยกันสักหน่อย เพราะอย่างที่ผมเคยโพสไว้ในกระทู้นี้ เมื่อไม่นานมานี้ว่า
    รูปหล่อ "รุ่นแรก" หน้าตัก 5 นิ้ว รุ่นนี้ มีอยู่ด้วยกัน 2 พิมพ์
    คือพิมพ์ฐานเล็ก กับพิมพ์ฐานกว้าง...

พิมพ์ฐานเล็กสร้างประมาณสามร้อยกว่าองค์ ในขณะที่พิมพ์ฐานกว้างแบบของคุณอัสดงส์นี้
    สร้างแค่ประมาณไม่ถึงร้อยองค์ ถ้าจำไม่ผิด คือเท่าอายุหลวงปู่ คือ 89 องค์ (ตอนนั้น)
    รวมแล้วรูปหล่อรุ่นแรกมีประมาณสี่ร้อยกว่าองค์ครับ

จุดสังเกตุหนึ่งก็คือ ฐานแคบจะไม่สวมประคำ แต่ฐานกว้าง จะสวมประคำครับ

ในงานประกวดครั้งที่ผ่านๆ มา จะเห็นแต่รูปหล่อฐานเล็กส่งเข้าประกวด
    แต่ครั้งนี้... ผมขออนุญาต "ยุ" ให้คุณอัสดงส์ส่งรูปหล่อฐานกว้างองค์นี้เข้าประกวดครับ
    เพราะ....
    1. พระองค์นี้สวย สมบูรณ์มาก (ดูจากรูปเล็กๆ ที่ไม่ค่อยชัดนี้แหละ)
    องค์ของผมยังไม่สวยสมบูรณ์เท่าองค์นี้เลยครับ (แต่พิเศษ...???)

2. พระฐานกว้าง สร้างน้อยกว่าฐานแคบ
    เปรียบได้กับการส่งพระเนื้อเงิน เข้าสู้พระเนื้อทองแดง ถ้าสวยพอๆ กันโอกาสย่อมจะมีมากกว่า

3. ผมได้คุยกับกรรมการแล้ว รับทั้งสองแบบแน่นอน

ถ้ามีโอกาส ถ่ายรูปองค์นี้แบบสวยๆ มาโพสให้พี่ๆ น้องๆ ชมกันบ้างนะครับ
    หนึ่งในน้อยกว่าร้อย... และยังเป็นรุ่นแรก นิยมสุดๆ
    ได้ไว้บูชาก็น่าภูมิใจมั่กๆๆๆๆ ครับ

ธีระยุทธ

ปล. ตกลงส่งเข้าประกวดนะครับ... อิอิ

12. siwarit

ผมว่าจะถามคุณธีระยุทธ หลายทีแล้วครับว่าสร้อยปะคำที่เห็นนี่มีแยกให้ต่างหากใช่ไหมครับ แต่ของผมที่บ้านที่ได้มา ไม่มีสร้อยปะคำเลยครับ

13. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14. อัสดงส์

CIMG9644.JPG CIMG9647.JPG

ถ่ายมาให้ชมใหม่...ฝีมือถ่ายได้แค่นี้...({)

15. Nopparuj

Nopparuj เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จผาสุก ศิษย์จากที่ไหนสร้างถวายหลวงปู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2010
  16. wannabexcite

สวัสดีครับ คุณศิวฤทธิ์

ปกติแล้ว สร้อยประคำจะอยู่ในกล่ององค์พระอยู่แล้ว ทุกองค์ครับ
    ตอนเสก แยกกันเสก แล้วนำมาใส่ในกล่องพระทีหลัง
    แก็อาจจะมีบ้างที่หลงลืม... พระของคุณศิวฤทธิ์ อาจจะเข้าเคสเดียวกัน
    เดี๋ยวยังไงแล้ว ผมจะลองสอบถามพระอาจารย์ว่ามีสร้อยประคำเหลืออีกหรือเปล่า
    จะได้จัดส่งไปให้นะครับ...

ธีระยุทธ

17. siwarit

รบกวนคุณธีระยุทธด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

18. wannabexcite

รูปหล่อองค์นี้ สวยสมบูรณ์มากครับ
    ส่งเข้าประกวดเถอะ ติดรางวัลแน่นอนครับ

ธีระยุทธ

19. wannabexcite

สวัสดีครับคุณ Nopparuj

ต้องขออภัยด้วยครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ว่าเป็นศิษย์คณะไหนสร้างถวาย
    เคยสอบถามพระอาจารย์ ท่านบอกว่าเป็นลูกศิษย์จากกรุงเทพ
    แต่ไม่ทราบว่าเป็นคณะไหน กลุ่มใด หรือชื่ออะไรครับ

ธีระยุทธ

20. อัสดงส์

ขอบคุณ สมพรปาก อิ อิ