วัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ซักวันจะคิดออก, 22 มีนาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ข้อมูลจากพี่ ผู้เฒ่าพเนจร

ต้องขอบอกว่าเยี่ยมจริง ๆ หลังจากได้ดู ต้นฉบับ DVD ชุดนี้แล้ว และก็เป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่งที่ไม่สามารถนำตัวอย่าง DVD ชุดนี้มาให้ชมกัน เนื่องจาก ไฟล์ใหญ่มาก หมดปัญญาที่จะบีบไฟล์ให้เล็กลงเพื่อที่จะนำตัวอย่างช็อตเด็ด ๆ มาให้ชมกันก่อนได้ ก็ทำได้แค่ถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือเล่าสู่กันฟังในที่นี้ พอเป็นน้ำจิ้มกันครับ.....

๐๐ ความตอนหนึ่งของ พระครูสารธรรมนิเทศ ( พระอาจารย์ทิน วรฺจิตโต ) เจ้าอาวาสวัดชายนาองค์ปัจจุบัน และเป็นศิษย์เอกผู้สืบทอดวิชาของหลวงพ่อตัดได้ กล่าวถึงพระจริยวัตรปฎิบัติของหลวงพ่อตัดตั้งแต่เริ่มเข้ามาอยู่และบูรณะวัด ชายนาจนเจริญรุ่งเรืองตราบจนทุกวันนี้ ตลอดจนได้เล่าถึงประวัติ และ มวลสารที่ใช้ในการจัดสร้างวัตถุมงคลตั้งแต่ยุคแรก ๆ จนถึงวัตถุมงคลยุคปัจจุบันอย่างละเอียดแบบที่เรา ๆ ท่าน ๆ ไม่เคยได้รับรู้รับทราบกันมาก่อน รวมถึงขั้นตอนในการจัดเก็บเยี่ยวชะนีเพื่อนำมาผสมจัดสร้างวัดถุมงคล

๐๐ ความตอนหนึ่งของ พระ ครูพิทักษ์วีรธรรม ( หลวงพ่อสืบ ปริมุตโต ) วัดสิงห์ จ.นครปฐม เกจิอาจารย์ผู้ศรัทธาที่หลวงพ่อตัดรับเป็นศิษย์ เจ้าของฉายา "สืบปืนเสีย" ผู้สร้างตะกรุดนวะหรคุณ ตะกรุดโสฬสสะกดไพรี ตะกรุดวิปัสสีตรีราชา ได้ กล่าวว่า หลวงพ่อตัด ได้ถ่ายทอดวิชาการทำปลัดขิก และ ได้แนะนำเคล็ดวิชา การวางยันต์ลงในตะกรุดเพิ่มเติมจากของท่านโดยให้เพิ่มอักขระยันต์ลงบนแผ่น ยันต์อีก 4 ตัว พร้อมกับแนะนำเคล็ดวิชาที่ใช้ปลุกเสกวัตถุมงคลให้เข้มขลังครบเครื่อง ด้วยการกำหนดจิตตั้งสมาธิพิจารณาร่างกาย ตั้งแต่เบื้องบน (ศีรษะ) ลงสู่เบื้องล่าง (ปลายเท้า) ด้วยอาการครบ 32 ก่อนถ่ายทอดพลังและอักขระยันต์ต่าง ๆ ลงสู่วัตถุมงคล

๐๐ ความตอนหนึ่งของ พระครูโสภิตวิริยาภรณ์ ( หลวงพ่ออิฏฐ์ วัดจุฬามณี ) พระเกจิอาจารย์ผู้ใกล้ชิดและศรัทธานับถือหลวงพ่อ ได้เล่า ถึงประสบการณ์ตรงที่ได้สัมผัสใกล้ชิดหลวงพ่อตัดว่า ครั้งหนึ่งท่านได้เคยขอให้หลวงพ่อตัดจารตะกรุดให้เพื่อเป็นที่ระลึก หลวงพ่อตัดจารตะกรุดและส่งให้หลวงพ่ออิฎฐ์ม้วนแล้ววางลงใส่พานส่งคืนให้หลวง พ่อตัดเพื่อปลุกเสก ปรากฎว่าในขณะที่หลวงพ่อตัดกำลังปลุกเสกตะกรุดอยู่ ได้เกิดสิ่งอัศจรรย์หรือที่เรา ๆ เรียกกันว่า อภินิหารนั้นแหละประมาณนั้น......ว่ากันว่าผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์วันนั้นตก ตะลึงกับสิ่งที่เห็นไปตาม ๆ กัน (แบบถ้าไม่เห็นกับตาใครมาเล่าให้ฟังก็ไม่เชื่อ)

๐๐ ความตอนหนึ่งของ หมอเชาว์ และ กำนันอาภร ทนยิ้ม ได้ เล่าถึงหลวงพ่อตัดว่าท่านเป็นพระที่ใช้ชีวิตที่เรียบง่าย สมถะแต่เคร่งครัดในระเบียบวินัยมาก ๆ เลยทีเดียว และหลวงพ่อท่านยังเป็น พระผู้เมตตา พระนักพัฒนา ตลอดตั้งแต่ที่ท่านครองสมณะเพศบรรพชิติ หลวงพ่อท่านมี่แต่ ให้...ให้...ให้...แล้วก็ให้...จวบจนถึงวันที่ท่านได้ละสังขาร.......

๐๐ ความตอนหนึ่งของ พี่บัณฑิต ผู้จัดสร้างตำนานพระกริ่งอันลือลั่น (พระกริ่งรุ่นแรก หลวงพ่อตัด วัดชายนา) ได้เล่าถึงประสบการณ์ วัตถุมงคล และวิชาอาคมของหลวงพ่อไว้ดังนี้
    - อากง(คุณพ่อ) เล่าให้ฟังว่าหลวงพ่อตัดท่านเก่งวิชาอาคมมาก ปลุกเสกปลัดขิก วิ่งว่อนในกุฎิ
    - ใช้ วิชากำบังกาย โดยการกำหนดจิตตั้งสมาธิ ปิดบังกายตนให้รอดพ้นจากเงื้อมือโจรห้าร้อยที่เข้ามาขโมยทรัพย์สินในกุฎิและ หมายปองชีวิตหลวงพ่อ ถึงสองครั้งสองครา
    - เล่าถึงหลวงพ่อมีวิชา เร่งกรรม
    - เล่าถึงประสบการณ์ตรงของเหรียญ รุ่นสอง โดนรุมกินโต๊ะ แค่หัวโน ไม่แตก

ที่มา
    http://forums.212cafe.com/watchaina/board-36/topic-5.html

2. paperman

paperman Active Member

10 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญ กรมหลวงชุมพรฯ อาจารย์หม่อม นิรนาม ไตรภูมิ 400 บาท

พระพุทธนิมิตพิชิตมาร อาจารย์ หม่อม นิรนาม ไตรภูมิ 500 บาท

ไม่ทราบ 2 รายการนี้ยังมีเหลืออยู่ไม๊ครับ

3. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีอยู่ ทั้งคู่ เลยครับผม

4. ซักวันจะคิดออก

พระผงนั่งโต๊ะ หลวงพ่อตัด วัดชายนา เกศาชัด แบ่งบูชา ๗๐๐ บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ซักวันจะคิดออก

พระผงนั่งโต๊ะ หลวงพ่อตัด วัดชายนา เกศาชัด แต่ขอบล้ม แบ่งบูชา ๖๐๐ บาท

6. ซักวันจะคิดออก

พระผงนั่งโต๊ะ หลวงพ่อตัด วัดชายนา เกศาชัด แบ่งบูชา ๗๐๐ บาทครับ

ท่านปุ๊จองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2011
  7. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมา ดันๆ ยามวิกาล ครับผม

8. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาดัน ยามเช้าครับ ^^

แข็งแรงๆ ครับพี่

9. ซักวันจะคิดออก

สมเด็จรูปเหมือนขาโต๊ะรุ่นแรก จากข้อมูลที่พี่ๆเค้ารวบรวมมาได้
    หลวงพ่อและพระลูกวัดในสมัยนั้นได้หามวลสารเองทั้งหมด
    โดยมีว่านต่างๆหลายชนิด เกศาหลวงพ่อและผงวิเศษอื่นๆ ซึ่งมีคุณวิเศษในตัว
    เนื่องจากทยอยสร้างเป็นชุดๆ เลยทำให้พระรุ่นนี้มีหลายโซนเนื้อครับ
    ทั้งเนื้อเทา ครีม แก่น้ำมัน ออกสีเหลืองเหมือนขมิ้น
    โดยเริ่มสร้างครั้งแรกประมาณปี 2518 ทำต่อเนื่องเรื่อยมา
    จนมาแจกอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2525 ในงานผูกพัทธสีมา
    จำนวนสร้างทั้งหมดจากข้อมูลที่สอบถามจากหลวงพ่อคือ 100,000 องค์
    แต่บรรจุลงกรุไว้ตามที่ต่างๆ ในวัดและบางส่วนนำมาเป็นมวลสารสร้างพระในรุ่นหลังๆ อีกหลายรุ่น ประมาณ 70,000 องค์
    สมเด็จรูปเหมือนขาโต๊ะรุ่นแรกนี้ ท่านตั้งใจทำมาก
    ถึงขนาดท่านได้เอ่ยเลยว่า
    " รุ่นนี้ท่านทำเองดีทุกทางดีทุกอย่างมึงเก็บกันให้ดีนะต่อไปจะหาไม่ได้ "
    น่าเก็บมากครับ ราคายังไม่แรงเท่าไหร่แต่หาองค์สวยๆยากเหลือเกินครับ

พุทธคุณครบทุกอย่าง ดีทุกทาง ทั้งเมตตา โชคลาภ แคล้วคลาด มหาอุด

และมีดีอีกอย่างคือสามารถแก้พิษต่างๆได้ด้วยครับ

10. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระ แล้ว ครับผม (เหรียญ สวยชิ้ง วันนี้จะไปเลี่ยม แถวดาวคนอง ครับผม)

11. ซักวันจะคิดออก

ผมติดใจพระเครื่องสายอาจารย์หม่อม มาพอสมควรแล้ว

ด้วยความที่พุทธศิลป์สวยงามมาก

ส่วนตัวผมชอบห้อยพระเนื้อผง เนื้อว่าน เพราะรู้สึกเย็นกว่า

แต่พระเหรียญก็เก็บเยอะพอดู

12. ซักวันจะคิดออก

ถ้าท่านยังสนใจอยู่ ยังงัยรบกวนแจ้งที่กระทู้ หรือ PM

ก่อนวันอาทิตย์นะครับ

จะได้นำติดตัวมาด้วย

เพราะผมจะกลับคลังทุกวันศุกร์

แล้วกลับมาที่พักใหม่ วันอาทิตย์

13. paperman

ขอบูชาทั้ง 2 รายการเลยนะครับ พอดีเงินเพิ่งเข้าเลยมาช้าไปสักนิด รวมทั้งหมด เป็น 950 บาทนะครับ

ขอความกรุณาอีกนิดครับว่า ขอให้ใส่กล่องมาน่ะครับ ไม่เอาซองกันกระแทก เพราะมันไม่หนาพอจะรับมือไปรษณีย์อุบล แตกมาแล้ว ผมเข็ดเลยพระผงกับซองกันกระแทกเนี่ย

โอนแล้วจะแจ้งนะครับ ภายในวันนี้แหละครับ

14. ซักวันจะคิดออก

โหย ไม่พอรับมือเลยหรือครับ

น่ากลัวจัง

งั้นเวลาจะแพ็คแบบเสริมกันกระแทกหลายๆชั้นเลยแล้วกันครับ

15. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ซักวันจะคิดออก ไม่มีพระนักธรรม หลวงพ่อทรง มาแบ่งบ้างหรือครับ อยากได้

16. The Anonymous

The Anonymous Active Member

ท่านมดครับเกือบลืมที่จองไว้เลย DVD 2 ชุด โอนให้เรียบร้อยแล้วน่ะครับ 350 บาท :cool:

17. paperman

แจ้งการโอนเงินครับ

โอนเงินแล้วนะครับ
    วันที่ 28/04/54 19:45
    จำนวน 950.29
    Seq. No. 3614 A

ส่งมาได้ที่

นายสิทธิชัย ศุภธีรารักษ์
    วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานี แผนกเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์
    เลขที่ 5 ถ.แจ้งสนิท อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000

ปล. ครั้งที่พระหัก เป็นพระผงหลวงปู่ทวด ของหลวงปู่หมุน วัดบ้านจานครับ :'( ยังดีที่ทางต้นทางส่งพระใหม่มาให้ครับ น้ำตาซึมเลยตอนเห็นพระหักครึ่ง

ขอบคุณมากครับ

18. ซักวันจะคิดออก

รับทราบครับ

ขออภัยที่เข้ามาดูกระทู้ล่าช้า

พรุ่งนี้จะรีบดำเนินการจัดส่งให้ครับ

19. The Anonymous

The Anonymous Active Member

ยืนยันอีกรอบน่ะครับ เผื่อท่านมดไม่เจออยู่คนล่ะหน้าหนึ่ง

ปล. เมื่อวานท่านมดได้ไปบูชาขุนแผนหมื่นทัพไหมครับ

20. ซักวันจะคิดออก

รับทราบครับ ขออภัยที่ลืมยืนยันไว้

เรื่องหมื่นทัพ ยังไม่ได้ไปเลยครับ

ต้องรออีกซักพักอ่ะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้