วิชชา ธรรมกาย ไม่ได้มาจาก วัดพระธรรมกาย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย jack5487, 28 มิถุนายน 2008.

1. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

ขอบคุณในเมตตาครับ

.......................เหนื่อยไหมครับ..........

แหมถ้าอยู่ใกล้ๆ

เลี้ยงข้าวเที่ยงกันละ ทั้งคุณเอก และ คุณขันธ์

^^

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็แล้วผมกดข่มเขาที่ไหน ใครจะด่าผมอย่างไรก็ได้ ดูดีๆซิ

นี่ตอนนี้คุณโอม ก็เอากระจกส่องผมใหญ่เลย เนื้อหา ก็เหมือน
    ที่คุณขจรกล่าว คือ อย่าคิดว่าคนอื่นจะเหมือนตัวเอง

ก็ใครว่าคิดอย่างนั้นหละ ดูให้ดีๆนะ ว่าประเด็นตอนนี้ ผมไม่ได้
    แตะเรื่องธรรมกายอะไรเลย ที่ผมกำลังแตะ ก็คือสภาวะธรรมของท่านๆ
    โดยอาศัยอุบาย หรือจังหวะที่ อ.ขันธ์ เขาพาคุณทะเลาะ ผมก็ ส.ใส่เกือก
    เข้ามาชี้สภาวะธรรมให้ได้ยินกันก็เท่านั้น

เมื่อไม่เห็นสภาวะที่ชี้ ก็เพลินจมกับมัน สนุกกับมัน ผมก็เล่นด้วยเพลินไป
    ด้วย ไม่ได้รู้สึกเสียหายอะไร

และก็ไม่ได้หวังจะเอาอะไรจากพวกคุณ ดังนั้น คุณจะว่า หรือ จะชมก็เรื่อง
    ของคุณไม่ได้เกี่ยวอะไรกับความต้องการที่แท้ของผม

เพราะความต้องการที่แท้ของผมก็คือ ให้สภาวะธรรมของแต่ละคนนั้นผุดออก
    มา และเมื่อได้จังหวะ ก็ชี้ให้ทำ อนุสติ ตามหลัง ถ้าน้อมได้ ก็จะเห็น นี้คือ
    วิถีของผมในการชี้การทำวิปัสสนา ทำได้ในชีวิตประจำวัน

แต่ประโยชน์น้อย เพราะในกระทู้นั้น ย่อมเป็นคนที่มีจริตที่ไม่รับอะไรง่ายๆ
    อันนั้นเป็นธรรมดา ผมก็ปราถนาจะมาลุยเพื่อดู เพื่อรู้ และเข้าใจ เป็นวิบาก
    กรรมส่วนตัวที่ผมหวังปราถนาจะมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2008
  3. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

หลายกระทู้ เปรอะ.. เลอะ

หลายกระทู้ ตั้งผิดห้อง อะไรไม่เข้ากระทู้ ก็ควรดู
    ถ้าจะเบนประเด็นไปมาก ก็ควรไปลงในที่ควรใหม่

.

4. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมท่านเอกวีร์ ธรรมของท่านกระชับดี เพราะว่าผมมีธรรมนั้นปรากฎแต่ไม่เคยหยิบจับมาเป็นคำพูดได้อย่างท่านเอกวีร์

ข้อนี้ ขอยกย่อง

แต่สำหรับคน ที่ไม่เข้าใจ พูดให้ตายมันก็ยังไม่เข้าใจ ไล่ให้ไปตั้งกระทู้ใหม่ บ้างอะไรบ้าง
    มีอยู่ 3 คนโง่ คือ โอม เต้าเจี้ยว จง อัปปัญญา

นี่ สงสัย สามคนนี้ รวมหัวกัน ลงกระทะ เพราะว่ามันไม่มี อรรถธรรมหลุดออกจากปากสักนิด มีแต่ มูตร แต่คูตร ทั้งสามคนเลย จนผมเวทนามาก จริงๆ นี่แหละครับ คนที่ฝึก ธรรมกายมา แต๋วแตก กันยังไม่รุ้ตัว

5. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ 4 คนสิ ไม่ใช่ 3

โอม เต้าเจี้ยว อัปปัญญา จรจัด

6. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ โอม

ไม่ต้องเลี้ยงข้าวอะไรหรอก เพราะเพลงปรัชญาปารมิตา ที่คุณโพสไว้หลาย
    เดือนก่อนนะ ผมโหลดมาฟัง ใช้เป็นเครื่องอยู่ เป็นวิหารธรรม ในการทำ
    สมาธิ และวิปัสสนา ก็เป็นเพลงที่ดีมาก ทำให้สงบ และทำให้เห็นกิเลสได้มาก

พอเห็นกิเลสมาก ก็เกิดกุศลมาก ผมเห็นธรรมได้เยอะ ก็เพราะได้เพลงจากคุณ
    ผมเข้าวิปัสสนายานิกได้ ก็เพราะเพลงที่ได้จากคุณ

มีอีกเพลงนะ เพลง ความฝันอันสูงสุด อันนี้ดี แต่ฟังแล้วไม่เห็นกิเลส เห็น
    แต่อนุสัยตัวปณิธาน ตีแล้วตีอีก ผุดแล้วผุดอีก เป็นกลางได้แป๊ป ก็โดนเล่น
    งานอีก มันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2008
  7. เต้าเจี้ยว

ไม่ต้องห่วงนะคุณขันธ์
    ใครลงไม่ลงน่ะ
    ไม่ต้องคอยแช่งหรอกจ๊ะ ธรรมคุณคงมีแต่เรื่องพวกนี้..

. เอกวีร์ ก็เอาคำชมไปกอดนะ แล้วก็ชมกันไปกันมานะ
    แล้วก็มาแต่งถ้อยคำสวยหรูต่อไปนะ เอาให้พิศดารอย่างที่คุณชอบน่ะ
    สร้างความเชื่อถือ กันต่อไปนะ แต่คงไม่ได้ทุกคน

โธ่ อริยะ..

เดี๋ยวก็กลับมาโม้ธรรมอีก เออ.. แล้วดูพฤติกรรม ..
    เอกวีร์ ก็มาแก้ให้พิศดาร อีกนะ ทำไปเถอะ

(||)

8. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดอะไรออกมาให้มันมีธรรมะหน่อย
    แย้งอะไรไม่ได้ ก็เอาแต่สาดโคลน
    ผมเห็นผลงานของธรรมกายแบบนี้แล้ว
    ยิ่งต้องคอยบอกคอยเตือนพี่น้องพ้องเพื่อนให้ระวัง
    อย่าหลงไปทางนั้น มันถอยกลับออกมายาก
    ยากกว่าคนที่ไม่เคยปฏิบัติด้วยซ้ำไป...

9. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ขันธ์ [​IMG]
    อับปัญญา นี่ฉลาดเนอะ รู้ด้วยว่าผมหลอกลวง และ คนที่เขาเห็นจริงตามผมเขาคงโง่ นะสิ ให้ผมหลอกลวงได้
    มีคุณ อัปปัญญา กับ เต้าเจี้ยว ที่ฉลาด รู้ทันผม ว่าผมหลอกลวง เก่งจริง
    .............................
    ไม่เฉพาะผม หรือคุณเต้าเจี้ยวหรอกครับที่รู้

สายธรรมกายที่รู้การปฏิบัติ เขาก็รู้ทั้งนั้น ว่ามันใช่หรือไม่ คุณรู้จริงหรือรู้ไม่จริง

แต่คนอื่นเขาไม่รู้เขาฟังคุณเขาเชื่อเลย เพราะเขาไม่มีความรู้จริงเรื่องการปฏิบัติของสายอื่น

ใครจะปฏิบัติสายใหนก็แล้วแต่ความศรัทธาของเขาครับ จะไปด่าสายอื่น แล้วให้เขาศรัทธาการปฏิบัติของตัวมันไม่ควรทำ ทางที่ดียกข้อดีของสายตัวให้เขาฟัง แล้วเขาก็พิจารณาเลือกเอง

10. upanya

นั่นหนะธรรมะทั้งดุ้นนะ พิจารณาไม่ออกหรอคุณวิมุตติ

ความลำเอียงบังตาอยู่ แกะให้ออก

11. เต้าเจี้ยว

ก็ลองดูตัวเองบ้าง

.

12. วิมุตติ

อ้างอิง
    นั่นหนะธรรมะทั้งดุ้นนะ พิจารณาไม่ออกหรอคุณวิมุตติ

ความลำเอียงบังตาอยู่ แกะให้ออก
    .............................................................
    ก็ลองดูตัวเองบ้าง
    .............................................................

เหอๆๆๆๆๆ
    นี่ไม่คิดจะมองด้วยเหตุด้วยผลบ้างหรือ

<!-- / message --><!-- sig -->

13. upanya

ผลงานที่จับโกหกของคนลวงโลกได้หนะหรือครับ

และไม่มีการสาดโคลน มีแต่ความจริงเท่านั้นที่พูดอยู่เนี่ยนะ ความจริงทั้งนั้น

อยู่ที่ยอมรับได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละ

14. วิมุตติ

ใจเย็นๆ ครับ
    โทสะเกิด น้อมไปดูสิ
    ไม่เห็นต้องใช้ตัวใหญ่เลย หุๆๆๆๆ

15. upanya

คุณวิมุตติลองกลับไปอ่านกระทู้นี้ใหม่สิครับ

เอาตั้งแต่ต้น จะได้เห็น

16. upanya

เห็นอยู่ตลอดครับ คุณขันธ์สอนมา

ที่เน้นเพราะกลัวอ่านข้ามไปครับ

17. วิมุตติ

ผมยังไม่เห็นคุณอัปปัญญาแสดงธรรมที่แย้งได้เลย
    มีแต่เพ่งไปที่ผู้พูด
    คุณสมถะ นับว่าดีหน่อย แต่ก็ก๊อปมาแป๊ะซะยืดยาว ไม่ใช่ธรรมที่ออกมาจากใจตน
    ไม่สรุปให้มันกระชับหน่อย น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง
    คุณโอมยิ่งแล้วใหญ่ อธิบายอะไรไม่ได้ ก็โยนว่า ให้ไปหาครูอาจารย์
    นี่แสดงว่า ยังไม่รู้เรื่องธรรมกายดีพอหนิ แล้วเหตุใดจึงยืนยันว่าดีจริง แปลกคน นี่มันงมงายชัดๆ
    เหอๆๆๆๆ

18. บุคคลทั่วไป 3 คน

อิอิ มาก้าวไปอีกขั้นกันดีกว่า

เรียกว่า มาเป็นเพื่อนกัน

ยากไหม ไม่ยากหรอก แค่ น้อมมาอยู่กับปัจจุบัน

โจร(ผม และ อ.ขันธ์ และ....) อยู่รวมกับ ตำรวจ(ท่านๆ) ได้ ก็เพราะปัจจุบัน

งงไหม เป็นไปได้ไหม

19. เต้าเจี้ยว

พัฒนา ได้ตามอาจารย์คุณเลยนะ ยินดีด้วย

บุคคลย่อมเป็นไปตามกรรม

.

20. บุคคลทั่วไป 3 คน

คงเคยเห็นนะ เวลาเกิดภัยพิบัติ มีผัสสะแรงๆ จนเราลืมกาย ลืมใจตัวเอง

เป็นสภาวะกึ่มๆ ละสักกายทิฏฐิ มันจะมีแต่ดูสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นปัจจุบัน พอภัย
    มาถึงกลุ่ม หรือ คณะ ก็สามัคคีกันได้

ถามว่า แท้จริงแล้ว ที่สามัคคีกันได้ เป็นเพราะ ปัจจัยภายนอก คือ ภัยพิบัติ
    หรือ ว่า มาจากปัจจัยภายใน ละสักกายทิฏฐิ

หรือว่า แท้จริงกว่านั้น คือ การอยู่เป็นปัจจุบัน

สันติเกิดขึ้น เพราะปัจจัยตัวไหนแน่