ว่ากันเรื่อง วัดธรรมกาย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย วิถีคนจร, 14 มกราคม 2011.

1. กัปปะ

กัปปะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ขี้เกียจอธิบายแล้ว คุณรู้ตัวไหม ว่าคุณมันแปลกๆ เคยมีใครพูด

แบบนี้กับคุณไหม ไม่ทราบมีภรรยา มีลูกมั้ย เค้าว่าคุณเป็นยังไง

บ้าง หรือเป็นแบบนี้ทั้งครอบครัว
    ถึงผมจะแปลกหรือไม่แปลก ผมคิดว่าคุณน่าจะแปลกมากกว่าผมเสียด้วยซ้ำ เพราะอะไรหรือ แปลกตรงที่คุณทำให้ผมคิดว่าคุณมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับวัดธรรมกายหรือ รับเงินมาโพสเท่าไรล่ะ เห็นคอยแก้ต่างให้กับวัดนี้มาโดยตลอด ไม่ว่ามีใครโพสถึงวัดธรรมกาย เห็นมีคุณคนเดียวที่ออกมายืนกระต่ายขาเดียว อ้างโน่น อ้างนี่ ชี้แจงจนเหมือนจะเป็นเจ้าอาวาสซะงั๊น...และถึงผมจะแปลก ครอบครัวผมก็อาจจะแปลกที่คิดแบบเดียวกับผม เหมือนกับครอบครัวคุณที่แปลกไม่แพ้คุณ ขนาดสติปัญญาก้อไม่น่าโง่ แต่ดันไปเชื่อเรื่องงมงาย เหลวไหล คงเป็นกันทั้งครอบครัวล่ะสิ น่าแปลกที่เรียนมาไม่ใช่น้อย แต่กลับมาแพ้ในเรื่องแบบนี้ จริงไหม
    ถ้ามีคนทำโพลขึ้นมา ผมเชื่อว่าจะมีคนที่หลงงมงายแบบคุณไม่ถึง 1 ส่วน 4 ของประชากรไทยมั๊ง และไม่ว่าคนที่มีความรู้หรือไม่มีความรู้ก้ออาจถูกครอบงำจิตใจ ด้วยเรื่องโง่ๆ ที่พิสูจน์ไม่ได้ เช่น ปรามาสคนหัวโล้นนุ่งเหลือง แล้วจะเกิดภัยกับตัว อะไรทำนองนี้ มีแต่พวกที่หลงงมงาย จนไม่แยกแยะ ว่าอะไรจริงไม่จริง แต่ต้องมาตายน้ำติ้น นี่แหละมั๊ง ที่เขาเรียก เวรกรรม...
    ที่สำคัญผมไม่เคยโพสให้คุณอ่านเสียหน่อย แค่แสดงความคิดเห็นที่เป็นความจริงให้กับคนที่เขารับฟัง ผมเองก้อขี้เกียจเถียงกับคนประเภทคุณ ที่หลงงมงาย เสียจนเห็นผิดเป็นชอบ และที่สำคัญ ผมยังไม่เคยว่าวัดธรรมกายเลยแม้แต่น้อย เพียงเปรียบเทียบให้เห็นเท่านั้น ให้พุทธศาสนิกชนพิจารณาเอง ว่าควรหรือไม่ เห็นมีแต่คุณเท่านั้นที่โพสป่วนไปเรื่อย อยู่ห้องไหนถ้ามีกระทู้แบบนี้เป็นต้องเจอตลอด ต้องออกหน้าแทนวัดธรรมกายตลอด ถามอีกครังเถอะ...เขาจ้างคุณมาเท่าไร..และครอบครัวคุณไม่เสียใจหรือที่มีลูกแบบนี้ หรือคงภูมิใจมากสิ..หื หื

2. วงบุญพิเศษ

วงบุญพิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้นำเรื่องของคุณ ไปกราบเรียนถามพระสุปฎิปันโนท่านหนึ่ง ทรงอภิญญา ท่านบอกว่า "สิ่งที่คุณพูด คิด สงสัยไว้ทั้งหมด จะยังไม่ส่งผล จนกว่าคุณจะออกบวช ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติใดก็ตาม ทุกสิ่งที่คุณพูด คิด จะส่งผลให้สาธุชนที่เห็นสมณสารูปของคุณ ปรุงแต่งไปว่าคุณเป็นพระอย่างนั้น พระอย่างนี้"

ผมไม่เห็นความสำคัญอันใดที่จะสนธนากับคุณแล้ว เหตุเพราะผมเห็นว่าคุณไม่ได้มีความสำคัญอันใดต่อพระศาสนาทั้งในทางปริยัท ปฏิบัติ ปฏิเวธ

ส่วนที่ไปตั้งกระทู้ใหม่นั้น คงจงใจด่าวัดพระธรรมกายอีก คุณสงสัย คุณลังเล คุณคิดมาก เรื่องพระรูปนั้นรูปนี้ยังมีกิเลส ตรงนี้จะทำให้คุณห่างมรรคผลนิพพานไปอีกเป็นอสงไขยน่ะ หากบอกว่าไม่ใช่วัดพระธรรมกาย ก็ขอให้คำจำกัดความคำว่า "พระไม่ละกิเลส" ด้วยน่ะ แล้วคุณจะรู้ "วาระจิต" ของพระได้ยังไง ไปอ่านทารุกัมมิกสูตรดูน่ะ

จะทำอะไรให้พระศาสนา ให้สุดใจ ให้ใหญ่โต ให้เต็มกำลัง เหมือนผู้มีบุญในกาลก่อน หาว่ายึดติด ต่อไปหากผมจะสร้างเจดีย์ทองคำ สูง 1โยชน์ ถวายไว้ในพระศาสนา คุณคงเป็นคนแรกที่มาแสดงความไม่เห็นด้วย

ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง แต่มาแสดงความเห็นอย่างจริงจัง

แล้วนี่คุณก็มาสงสัยผมอีกว่าผมรับเงินวัดมาหรือเปล่า คุณก็สงสัยวัดไปในตัวอีกแล้ว ว่าจ้างคนมาpostหรือเปล่า ผมไม้ได้ป่วนน่ะ เห็นไหมว่าผมมีเหตุผล แต่คุณไม่เคยมีเหตุผล คุณเลยใช้คำว่า "ป่วน"

ถามหน่อนน่ะ คุณเคยเข้าไปในวัดพระธรรมกายไหม ว่าทำไม คนถึงแน่นวัดทั้งๆที่ใครๆก็ว่าวัดใหญ่ แต่ผมว่ามันไม่พอแล้วน่ะ

ส่วนที่คุณว่า คุณไม่ได้เอ่ยว่าเป็นวัดพระธรรมกาย ผมดูบริบทก็ทราบโดยธรรมชาติว่าคุณกำลังพูดถึงใคร แล้วผมก็ยกเหตุผลแทนวัดเลย ผมเปิดเผย

ไม่เพียงแค่วัดพระธรรมกายน่ะ ทุกวัดผมก็ไปสู้แทนมาหมดแล้ว มีคนชวนแม่ผมเข้าศาสนาคริสต์ แล้วด่าศาสนาพุทธให้ผมกับแม่ฟัง ผมอายุ 14ปี ผมใช้เหตุผล พูดกับรองสังฆราชคริสตตักร จนยอมสัญญากับผมว่าจะไม่กล่าวตู่ใส่พระศาสนาอีก

เอาเถอะ
    ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมจะนั่งกรรมฐาน จนรุ่งสว่าง ผมจะอโหสิกรรมให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  3. กัปปะ

ผมขี้เกียจเถียงกับคนที่หลงงมงาย ไปกับสิ่งที่ตัวเองคิดว่ามันถูก เพราะพูดไปก็เท่านั้น ผมไม่ได้อยากโต้ตอบกับคุณ ผมแค่อยากให้คนอื่นๆ ได้อ่านในมุมอื่นๆบ้าง ไม่ใช่มีแต่เยินยอ วัด โอลิมปิค อะไรเนี่ย...
    สิ่งที่ผมคิด ผมคิดว่าพูดไปจนหมดแล้ว ไม่มีความจำเป็นต้องทำซ้ำๆ ไม่เหมือนคุณที่คอยแก้ต่าง มาโดยตลอด ไม่ว่าใครจะโพสอะไร ต้องเข้ามาแก้ต่าง ทั้งๆที่ความจริงเป็นอย่างไร ใครๆก็รู้ แต่อาจมีบางกลุ่มที่ยังหลงงมงายไปอีก แต่นั่นถือเป็นคนส่วนน้อยของประเทศ ขึ้นอยู่กลับความโง่ของแต่ละบุคคล ใครอยากโง่ ก็แล้วแต่เขา ผมไม่เกี่ยว
    และที่คุณบอกว่า ปรึกษาพระที่มีอภิญญาอะไรนั่นน่ะ ... ว่างๆให้ใช้อภิญญา กอดกายทิพย์ หรือ ล่องหน มาหาผม ให้ผมได้มีโอกาสกราบพระผู้มีอภิญญาจริงๆเสียที ถ้าทำได้แค่บอกกับชาวบ้านว่า ชาติก่อน เกิดเป็นโน่น เป็นนี่ ไม่ต้องมาหรอก ขี้เกียจเลี้ยงน้ำ...ผมหาแถวๆสนามหลวงก็ได้ มีเยอะแยะ
    จะนั่งกรรมฐานอโหสิกรรมให้ผมเหรอ...คงไม่ต้องหรอก อย่างคุณจะทำได้เหรอ จิตยังไม่นิ่งพอมั๊ง ขนาดแค่ตามโพสโต้ตอบกับคนที่มีความคิดต่าง ยังแสดงให้รู้ถึงว่าจิตใจตัวเองเป็นอย่างไร ยังไม่รู้ตัวเองอีกหรือ... เอาแค่ขอแผ่อุทิศส่วนกุศลไปให้ญาติพี่น้องตัวเอง ก็น่าจะพอมั๊ง เด็กน้อย..

4. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร
    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)
    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)
    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)
    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)
    อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)
    อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)
    อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)
    อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)
    อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)
    อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)
    ต่อเมื่อใด รู้เข้าใจด้วยตนว่า ธรรมเหล่านั้น เป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือถือปฏิบัติตามนั้น

5. วิถีคนจร

นั่งกรรมฐสนดูลูกแก้วหรือหนู ไปถึงไหนแล้วหล่ะ

ผมเห็นว่าหลายๆอย่างที่ผมอธิบายมา ก็คงเข้าใจกันแล้ว
    สมัยผมเด็กๆประมาญ ม.2-ม.3 ช่วงนั้นข่าววัดธรรมกายกำลังดังมาก
    ผมสนใจนะครับ ข่าวนั้นดังมากจนผมเอาเรื่องนั้นไปพูดกับ อาจาร์ย สอนพุทธศาสนา
    อาจาร์ย บอกว่า นรกจะกินกบาล ผมไม่เข้าใจทั้งๆที่ หลังฐานการยักยอกเงินวัดชัดเจน แต่ศาลยกฟ้องเพราะ ธรรมชัยโย นำเงินคืนวัดมากกว่า ผมอยากถามว่าเงินที่เขามาคืนวัดหลักร้อย ล้านมาจากไหน ก็เงินบริจาคนะ แต่ผิดปราชิกตั้งแต่ยักยอกเงินวัดแล้วหล่ะครับ เงินเป็นหลักสิบล้าน เป็นสิ่งที่เราไม่เข้าใจ ตอนนั้นมหาเถรสมาคมเขาก็ต่อต้าน พอเรื่องเงียบ วัดก็เจริญรุ่งเรืองมาก ทั้งๆที่เคยมีข่าวแทบทุกวันต่อต้านแทบทุกสื่อ ผ่านมาเป็น10ปี ทุวันนี้สื่อเงียบ

อำนาจเงินนี่มันจริงๆ เพื่อนผมบวชที่อยุธยา เล่าให้ฟังว่า มีจดหมายเวียนมาจากวัดพระธรรมกาย เชิญไปร่วมงาน พร้อมจะให้ค่ากิจนิมนต์ รูปละ500บาท
    แต่เจ้าคณะ สั่งห้ามใครไป ใครไปจะให้ออกจากวัด

ยังมีเรื่องรีสรอทที่ภาคเหนืออีกนะครับ ผมไม่อยากเล่าเกรงจะเป็นอันตราย

6. วิถีคนจร

เอาเป็นว่า ถ้าวิชาธรรมกายของจริงได้รับการเผยแพร่เมื่อไหร วัดธรรมกายก็คงแย่นะครับ
    ตอนนี้มีการค้นพบแล้ว และไม่เหมือนของวัดพระธรรมกายด้วย แต่เผยตอนนี้ อาจโดน..................โป้งๆ

7. วิถีคนจร

8. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปพบความเห็นจากแหล่งอื่นมานะครับ

2. อะนะ [58.136.25.163] 01 May 2009 - 10:46
    ที่บ้านเคยให้น้องบวชเณรฤดูร้อนที่นั่น(ลูกคุณอา) เห็นว่าเคร่งมีระเบียบดี

หลังจากสึกแล้วกลับมาเรียนหนังสือปกติ

วันนึงพระกับคนขับรถมาที่บ้านตอนจะ 3 ทุ่ม บอกว่า "มาเยี่ยมเยียน"

พอเข้าบ้านมาคุย ก็บอกไปว่าพ่อบ้านไม่อยู่ อยู่กันแต่แม่ลูก ลูกสาว

พยายามส่งสัญญาณว่าอย่าอยู่นานนะ ไม่ใช่เวลาสมควร

ก็ยังไม่ยอมกลับ พูดชวนโน่นนี่นั่น จะให้ทำบุญ...

จากนั้นที่บ้านเลิกไปเลยค่ะ

กรณีนี้เข้าใจว่าเป็นพฤติกรรมส่วนตัวพระ แต่ที่บ้านก็ขอใช้วิจารณญาณของครอบครัวด้วยค่ะ

3. ae [58.9.110.21] 01 May 2009 - 11:07
    เป็นวัดที่มีปัญหา จึงไม่ศรัทธาครับ
    และตัวเจ้าอาวาสเอง ต้อง ปาราชิก ไปแล้ว

ศาลตัดสิน ไม่ใช่ ศีล ตัดสิน
    การนำของเกิน 4 มาสก เป็นของตน ต้องปาราชิกโดยอัตโนมัติ
    ซ้ำร้ายศาลบอกให้คืน ยังหวงทรัพย์ไว้ กว่าจะยอมคืนวัดก็ตั้งนาน

พระพุทธเจ้าบัญญัติไว้ใน ศีล ทั้งหมด
    มีส่วนนึงห้ามสะสมทรัพย์ อันนี้ผิดน้อยหน่อย ข้ามราตรี ก็อาบัติทีนึง
    แต่ข้อ ห้ามนำของเกิน4มาสกเป็นของตน
    นี่ต้องปาราชิกนับจากเอาไป แต่ตอนแรก ตี๊ต่าง ว่าไม่รู้
    แต่พอศาลสั่ง นั่นถือว่ารู้แล้ว
    แต่ยังสู้คดีต่อ เพื่อให้ ทรัพย์ เป็นของตน
    นี่เท่ากับ กรรม สำเร็จประโยชน์แล้ว

พระพุทธเจ้าตรัสเกี่ยวกับ พระทุศีล
    หรือ ลูกชาวบ้านอาศัยผ้าเหลือง ไว้ว่า
    ให้ คว่ำบาตรเสีย คือ อย่าไปอนุเคราะห์การกินอยู่
    เพราะไม่ได้บุญไม่พอ แถมบาปมาด้วย

ยกเว้นแต่ว่า คิดว่าเขาเป็น สมมติสงฆ์ หรือ พระอริยะ โดยสนิทใจ
    แต่ สมมติสงฆ์ ที่ผิดนั้น ก็รับกรรมไป
    เพราะชาวบ้านให้ข้าวให้น้ำ โดยหวังเจือจาน เนื้อนาบุญ
    ถ้า สมมติสงฆ์ ไม่สมกับเป็น เนื้อนาบุญ
    เมื่อบุญหมด ก็จะเป็นหนี้เขาทั้งชาติ

ที่ผมดูดวงได้ เพราะ วิบากกรรม กำหนดมา
    จึงไม่ใช่ ปัจจุบันกรรม แต่เป็น บุพกรรม ที่สร้างวิบากให้เกิดขึ้น
    ถ้าบุญเขาเยอะ ชาตินี้ก็ไม่ทันให้ผล แต่ชาติหน้าก็ยินดีด้วย
    คงไม่ได้เจอกันซักสี่แสน ห้าแสนปี
    - -

4. คนข้างกระดาน [124.122.232.182] 01 May 2009 - 13:21
    เรียน เจ้าของ กขกท ครับ เรื่องวัดธรรมกาย นะครับ ไม่ใช่ว่าใคร ใส่ร้ายเขา
    หรอกครับ แต่เพียงว่า เจ้าอาวาส องค์ ปัจจุบัน เขานำเอา หลักที่แท้จริงของ
    หลัก ธรรมกาย ที่เจ้าประคุณ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำที่ท่านทรง ริเริ่มมา เปลี่ยนแปลง
    ไปเพื่อหวัง ใน ลาภสัการะ บูชา โดยเอา กิเลสของมนุนษ ที่มีความอยาก ได้ใค่ร
    อยากจะไป แต่ สวรรค โดยที่ไม่ได้เป็นไป ตามหลักแห่ง องค์สมเด็จ สัมาพุทธเจ้า
    ท่าน ทรง สอนไว้ แล้วที่ร้ายกาจ กว่านั้น ยังแสดง อิทฐิพล ขมขู่ ชาวบ้านแถวนั้น
    เรื่อง การซื้อที่ดิน อันนี้ ลูกน้องผมเอง ที่เขาโดนมา ร้องเรียนใครก็ไม่มีความคืบ
    หน้า แล้วอย่าง ญาติผม ก็เคยไปหลุ่มหลง ในคำหลอกล่อ ของทางวัดว่า ให้ทำบุญ
    เอาเงินเข้า วัดมากๆ จะได้บุญ มหาศาล โดยที่ไม่ต้องคำนึงถึงตัวเอง อันนี้ผิดมากๆ
    ต่อ คำสอน ของพระพุทธเจ้า ที่สอนให้รู้ว่า การทำบุญ นั้นอย่าให้เกิดทุกข์ ไม่ว่าตัวเอง หรือใคร จะไม่ได้บุญ กลับเป็นปาบ
    อันนี้สุดท้ายจะเชื่อหรือไม่ แล้วแต่คุณนะครับ ใครทำกรรมใด ก็ต้องรับกรรม
    นั้น บ้างครั้ง อาจจะใช้เวลาบ้าง กว่าจะเห็น ผมแห่ง กรรม

5. อืมม [202.176.173.244] 01 May 2009 - 15:25
    วัดนี้ เค้าซื้อขายบุญตามขนาดด้วยค่ะ
    เงินทำบุญแบ่งตามไซส์ เอส เอ็ม แอล ไซส์ใหญ่ๆจะได้ถวายกับตัวท่านอะไรสักอย่าง

ตลกดี ทุ่มซื้อบุญกันซะ เอาเงินไปสร้างโรงพยาบาลดีกว่ามั้งทีละเป็นแสนเนี่ย

6. kitty [58.64.72.61] 01 May 2009 - 16:17
    เพื่อนสนิทของเราคนนึงก้เข้าธรรมกายไปแร้วคะ แต่เราคงไม่เข้า จิงๆการเข้าธรรมกายก้ดีนะคะทำให้คนนั้นเกรงกลัวต่อบาปดูเป็นคนดีมากกกก ส่วนเรื่องทำบุญก้คงต้องแล้วแต่วิจารณญาณคะ เพื่อนก้มีชวนเข้าวัด เราเคยไปบ้างแต่เห็นว่าไม่ใช่แนวของตนตอนช่วงหลังๆจึงไม่ไปดีกว่า
    เลือกไปวัดปากน้ำ หรือไปวัดใกล้บ้านแทนคะ เราก้เพียงเก็บสิ่งดีๆเช่นการเตือนสติไม่ให้ทำบาป คิดว่าเลือกนำสิ่งดีๆจากวัดที่เราพอรับได้มาใช้กับตัวเองหนะคะ
    ส่วนกับเพื่อน ก้จะหลีกเลี่ยงการพูดคุยเรื่องวัดธรรมกายหรือเรื่องศาสนาไปเลยคะ เพราะคุยทีไรก้ไม่ค่อยเข้ากันหนะคะ อย่างที่เขาว่า เรื่องศาสนาการเมืองห้ามคุยคะเดี๋ยวจะทะเลาะกัน

7. เสื่อมศรัทธา [192.168.60.22] 01 May 2009 - 16:18
    โดยส่วนตัว เดี๋ยวนี้รู้สึกเสื่อมศรัทธาทั้งพระและวัดธรรมกายนี้มาก ยิ่งถ้าใครได้เห็นพิธีทอดกฐินของวัดนี้ตอนที่มีคุณศศินาใส่ชุดนกยูงและมีคำอธิบายรายละเอียดของการทำบุญแล้วได้เป็นสร้อยเพชรข้าวต้มมัด ตะเกียบคู่ ฯลฯอะไรทำนองเนี้ยะ จะรู้สึกเหมือนเราอย่างแน่นอน
    ป.ล.สมัยก่อนเคยพลาดทำบุญสร้างเจดีย์ทรงจานบินไป10,000 บาทด้วยนะ

8. ดารา [117.47.63.156] 01 May 2009 - 16:43
    มีน้องที่ทำงานอยู่คนนึง หลงใหลในวัดธรรมกายมาก...ทำบุญจนหมดตัว...ตอนนี้กู้เงินสหกรณ์ไปทำบุญ ต้องผ่อนส่งชำระหนี้อยู่...บ้านตัวเองก็ยังเป็นหนี้ ลูกก็ยังต้องเรียน สามีก็ลำบาก พูดอย่างไรก็ไม่ฟัง...แต่ก็จำใจอยู่เพราะรักลูกมาก...

ตอนหลังไม่มีเงินไปทำบุญก็พยายามชักชวนเพื่อนไปทำบุญ มาเรี่ยไรเงิน พอได้ก้อนนึงก็จะวิ่งไป่วัดแล้วก็บอกว่าเงินของหนูเอง...และเห็นว่ามีการทำบุญแบบผ่อนส่งกันด้วย...งงค่ะ

ก็ลองพิจารณาดูเอาค่ะ ว่าจะทำให้เขาศรัทธาได้อย่างไร....

9. ผ่านมา [125.24.104.135] 01 May 2009 - 16:44
    ผมเข้าวัดนี้เพราะเพื่อนพาไปครับ

รู้สึกว่าเป็นวัดที่ดีครับ สอนเรื่องวิบากกรรม โดยเอา case study ของจริงชีวิตคนมาเฉลย ว่าเป็นเพราะกรรมใด และหลวงพ่อก็ตอบคำถามทุกคำถามที่เขียนกันเข้ามาทุกวัน จันทร์-เสาร์ มาตลอดห้าปีแล้ว โดยส่วนใหญ่จะเป็นคำถามที่ไม่มีใครตอบได้ครับ เช่นเรื่องวิบากกรรม ตายแล้วไหน (ใช้ทิพยจักขุ)

วัดนี้มีจุดมุ่งหมายคือที่สุดแห่งธรรมในความหมายคือ "รื้อวัฏฏะ" คือพาทุกคนไปนิพพานให้หมด หลวงพ่อเคยบอกว่าทรงผมสุดท้ายของสังสารวัฏคือ ทรงโกนหัว (แบบพระ) และเสื้อผ้าชุดสุดท้ายของสังสารวัฏะคือชุดจีวรครับ

แต่การที่จะไปให้ถึงได้นั้นต้องสั่งสมบุญเป็นเสบียงให้มากที่สุดครับ โดยเฉพาะหลวงพ่อบอกว่า "เราจำเป็นต้องรวย" เพื่อใช้สร้างบารมี ดังนั้นจึงให้ทำบุญที่เกี่ยวกับความรวยให้มากที่สุดครับ

การปฏิบัติธรรมของที่นี่เป็นแบบสมถะครับ (ไม่ใช่วิปัสสนา) โดยยกย่องหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ว่าเป็นต้นวิชชาธรรมกายครับ

ขอบคุณ27500:

9. banpong

ความเห็น ที่เห็นด้วย บ้างครับ

1.สร้างศาสนาสถานใหญ่ เพื่อรองรับงานสร้างคนดี (ผู้สนับสนุนมาก ลูกศิษย์ทั่วโลก หลายแสน ถ้าที่ไม่พอจะนั่งกันตรงไหน)
    2.ที่เห็นใหญ่โต แค่วัตถุภายนอก สมบัติพระศาสนาทั้งนั้นไม่มีใครเป็นเจ้าของ... แต่พระ กับเด็กวัด มีแค่ห้องโล่งๆกับเสื่อ หรือที่นอนบางๆ ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกที่เกินจำเป็น ไม่เชื่อลองไปบวช หรือสมัครเป็นเด็กวัดดูได้
    3.พระที่นั่น ไม่มีท่านใดเช้าเอน เพลนอน ทุกท่านตั้งใจปฏิบัติ และงานพระศาสนาที่ต้องรับผิดชอบเยอะมาก
    4.เรื่องเงินเยอะ อันนี้แน่นอนที่สุด แต่แปลกนะ คนที่เค้าทำบุญมีแต่ความปลื้ม และไม่คิดเสียดาย คนที่เข้าใจผิดเรื่องเงินวัด กลับไม่ใช่เจ้าของเงิน
    5.เรื่องจริงมีอยู่ว่า ถ้าวัดหลอก หรือไม่ดีจริง คงไม่ยืนหยัดได้ถึงวันนี้ (ร่วม 40 ปีแล้ว) แถมยังมีผู้ที่ศรัทธาเพิ่มขึ้นอีกจำนวนมากทั่วโลก

3

เบส (ผู้ใช้ใหม่) 10 ก.ย. 2553, 10:05:10 แจ้งการละเมิด
    ทรัพสินทร์ เงิน เป็นตัวกำหนด ชั้นของสวรรค์ รึเปล่าครับ
    แล้วคนจนๆ จะขึ้นสวรรค์ได้ไหมครับ
    ผมไม่รู้เรื่องศาสนาเท่าไหร่ครับ

3

toony 10 ก.ย. 2553, 12:30:02 แจ้งการละเมิด ประวัติที่มีการแก้ไข
    ถึง wordevil

คุณก็เคยแต่คิดว่าเป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ แต่คุณไม่มีวันที่จะได้รู้จริงๆตราบใดที่คุณยังไม่เคยได้มาสัมผัสด้วยตัวคุณเอง

3

ยังไม่มีชื่อเล่น (ผู้ใช้ใหม่) 7 ต.ค. 2553, 17:25:28 แจ้งการละเมิด
    ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยไม่เข้าใจวัดนี้ เพราะตั้งแต่ผมเป็นเด็กประถม วัดนี้ก็ถูกโจมตีเลย ทำให้ผมมีอคติที่ไม่ดีต่อวัดนี้เป็นอย่างมาก ผมเกลียดวัดนี้ แต่พอผมได้มาเรียนต่อที่กรุงเทพ ผมก็เลยมีโอกาสได้ไปทำบุญที่วัดนี้ ตอนแรกผมคิดว่า วัดอะไรแปลกมากมายขนาดนี้ ผมได้ฟังธรรมจากหลวงพ่อ ทำให้ผมเข้าใจชีวิตตัวเองมากขึ้น ผมเริ่มฝึกสมาธิทำให้ผมรู้สึกตัวมากขึ้น จิตใจผมที่เคยขี้อิจฉา ชอบผูกอาฆาตพยาบาทคนอื่นก็ลดลง ผมเริ่มเป็นคนดีขึ้นกว่าเดิม ศัตรูของผมที่เคยมีมากมาย ก็มีน้อยลง เมื่อผมไม่คิดโกรธใคร ความสุขในชีวิตก็เพิ่มขึ้น ยิ่งได้ฝึกสมาธิยิ่งใจสงบร่มเย็น ความสุขมันมากกว่าตอนผมไปมั่วผู้หญิงซะอีก ก่อนหน้านั้นผมเจ้าชู้มาก เพราะผมคิดว่า ผู้หญิงคือของเล่น ได้แล้วก็ทิ้ง ถ้าท้องขึ้นมาผมจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น แต่พอผมเข้าวัดนี้ เป็นครั้งแรกที่ผมฟังธรรมแล้วเริ่มเข้าใจ ผมเริ่มคิดถึงจิตใจของคนอื่น ผมเลยเลิกเจ้าชู้ เพราะวีดีโอ จำลองภาพนรกของวัดนี้ วัดนี้สื่อการสอนดีจริงๆ ผมอยากให้ทุกคนได้ดู บางครั้งเรานั่งฟังเทศน์ อาจจะนึกภาพไม่ออก แต่ถ้ามาวัดนี้ ภาพประกอบมีหมด ทำให้เด็กๆอย่างก็จินตนาการออก ผมเป็นส่วนน้อยของเด็กคณะวิศวะที่ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ก็เพราะวัดนี้ เพราะหลวงพ่อท่านบอกว่าร่างกายนี้มีไว้ทำความดี เหล้า บุหรี่ และของมึนเมา จะทำลายร่างกาย ให้มีอายุสั้นลง ทำให้เราทำความดีได้น้อยลง เพื่อนผมหลายคนก็เลิกเหล้าเลิกบุหรี่เพราะวัดนี้ แล้วที่บอกว่าวัดนี้ชอบกล่อมเกลาให้คนทำบุญจนหมดตัวนั้นผิดมหันต์ ที่บอกว่าทำบุญ มันมีหลายแบบไม่ใช่ให้เงินอย่างเดียว ปล่อยนก ปล่อยปลา ช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกก็ได้บุญเหมือนกัน แล้ววัดนี้ก็ไม่ได้บอกให้ทำบุญกับวัดนี้วัดเดียว เค้าสอนให้ทำบุญกับวัดไหนก็ได้ แต่พระวัดนั้นต้องปฏิบัติดี ปฏิบัติควร ปฏิบัติชอบ แล้ววัดนี้ก็ไม่ใช่เทวนิยมอย่างที่คนเข้าใจกัน ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้น แต่นิสัยของผมคือ ผมไม่ชอบฟังความข้างเดียว ผมชอบฟังความจากสองฝ่าย ผมเลยเอาตัวเองที่มีอคติเข้าไปคลุกคลีกับวัดดู จากที่ผมติดลบกับวัดนี้อย่างรุนแรง ผมเพิ่งรู้ว่าที่หลวงพ่อท่านสร้างสิ่งปลูกสร้างต่างๆทางศาสนาอย่างมากมาย ก็เพื่อจะให้คนรุ่นหลังได้รู้ว่า ศาสนาพุทธเคยเจริญรุ่งเรืองเฟื่องฟูในประเทศไทย ถึงแม้ว่าในอนาคตศาสนาพุทธอาจจะต้องสูญหายไปจากโลก แผ่นดินไทยนี้จะเป็นแผ่นดินผืนสุดท้ายที่มีศาสนาพุทธอยู่ และที่บอกว่าวัดนี้เป็นวัดจานบิน ผมขอบอกว่า ตามพระไตรปิฎกแล้ว วัดไม่ได้จำกัดรูปแบบการสร้างทางวิศวกรรม จะสร้างอย่างไรก็ได้ตามความสามารถที่จะสร้างได้ ตัวอย่างพระวัดป่า จะสร้างวัดแบบเป็นไม้คล้ายบ้านคนก็ได้ ถือว่าไม่ผิดธรรมวินัย วัดบางวัดจะตกแต่งภายนอกคล้ายกับศาสนาพราหมก็ได้ ถือว่าไม่ผิดธรรมวินัย วัดบางวัดบางวัดสร้างแบบศิลปะขอม บางวัดศิลปะพม่า บางวัดศิลปะอินเดีย ถ้าเป็นวัดในเมืองนอกก็อาจมีศิลปะแบบตะวันตก ที่จริงแล้วการสร้างวัดก็เป็นศิลปะอย่างหนึ่ง ทำไมพวกเราถึงไม่สนับสนุนศิลปะที่แปลกตา เพราะคนเรามักยึดติดกับอะไรเดิมๆ ไม่คิดจะเปลี่ยนแปลง บางครั้งคนเราก็ต้องหัดมองโลกในแง่ดี เปิดใจกว้าง แล้วการที่วัดพระธรรมกาย ทำพิธีบูชาครูบาอาจารย์บ่อยก็เพราะ หลวงพ่อท่านเป็นคนมีความกตัญญู รู้คุณคน ตามพุทธศาสนสุภาษิตที่ว่า ความกตัญญู เป็นสมบัติของคนดี แล้วที่ว่าหลวงพ่อท่านไม่ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์จากในหลวงนั้น เป็นการกล่าวเท็จ ที่จริงแล้วท่านได้รับสมณศักดิ์จากในหลวงให้เป็นพระราชาคณะชั้นราช ชื่อว่า พระราชภาวนาวิสุทธิ์ ไม่เชื่อก็ลองดูเวปนี้Samanasak มีชื่อท่านอยู่ด้วยท่านก็ได้รับพัดยศเหมือนพระราชาคณะคนอื่นๆ แล้วตอนที่วัดพระธรรมกายเป็นข่าวดัง ที่บอกว่าหลวงพ่อทำผิดธรรมวินัยนั้น ประกาศจากสมเด็จพระสังฆราชก็มีการปลอมลายเซ็นของสมเด็จพระสังฆราช สุดท้ายมาหลวงพ่อจึงหลุดพ้นคดี ที่จริงท่านต้องฟ้องหนังสือทุกฉบับที่ลงข่าวกลั่นแกล้งท่าน แต่ด้วยความเมตตาของท่าน ท่านถอนฟ้องหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ และเดินหน้าปฏิบัติกิจของสงฆ์ต่อไป โดยไม่คิดโกรธฝ่ายใด และอโหสิกรรมให้กับทุกคน วัดนี้ไม่เคยบิดเบือนคำสอนจากพระไตรปิฎก แล้วที่หลายคนเข้าใจว่าวัดนี้ให้นั่งเพ่งลูกแก้วนั้น ไม่เป็นความจริง ที่จริงแล้วเป็นการกำหนดจิตไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด บางคนสงสัยว่าทำไมไม่นั่งพิจาราลมหายใจหรือเดินจงกรมเหมือนที่อื่น ก็ขอบอกไว้เลยนะครับว่า การฝึกกรรมฐาน มี 40 วิธี คือ กสิณ 10 อสุภกรรมฐาน 10 อนุสสติกรรมฐาน 10 อาหาเรปฏิกูลสัญญา 1 จตุธาตุววัฏฐาน 1 พรหมวิหาร 4 มวดอรูปฌาณ 4 วิธีที่วัดนี้ฝึกคือ อาโลกสิณ เป็นหนึ่งในหมวด กสิณ 10 จะว่าใครก็ควรจะศึกษาข้อมูลทั้งด้านดีและด้านเสียนะ อย่าว่ากันทั้งๆที่ไม่รู้ เราอยู่ศาสนาเดียวกัน ทำไมต้องมาแตกความสามัคคีด้วย การนับถือวัดแต่ละวัด ก็เป็นจริตของแต่ละคน ว่าชอบฟังเทศน์ฟังธรรมที่วัดไหน ขอแค่พระในวัดปฏิบัติดีก็พอแล้ว บะบาย

1

m (ผู้ใช้ใหม่) 18 ต.ค. 2553, 13:53:22 แจ้งการละเมิด
    ทำให้เราได้เข้าใจเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิต

1

warway (ผู้ใช้ใหม่) 9 พ.ย. 2553, 20:04:08 แจ้งการละเมิด
    ผมไม่สนับสนุน กับเรื่องที่มันไม่มีอยู่จริง
    นรก สวรรค์ ผมไม่รู้ ว่ามีจริงหรือเปล่า
    แต่ผมไม่ได้ลบหู่

เพื่อนมนุษย์ บนโลก สัตว์ ทั้งหลาย
    ธรรมชาติทั้งหลาย มีอยู่ จริง จับต้องได้ รู้สึกได้

หลายท่านบอกว่า วัดมี สมาชิคนับได้ หลายล้านคน ทั่วโลก
    หลายท่านพูดว่า พระที่วัดนี้ตั้งใจปฎิบัติธรรมกันจริงจัง
    ไม่ได้ นั่งๆนอนๆ เอนเช้า นอนเพล
    (การที่มีใจเปรียบเทียบ นี่สามารถเรียกได้ว่า ท่านนั้นใจเป็นธรรมได้อย่างไร)

อนึ่ง แล้ว สมาชิคเหล่านั้น วันๆ ท่านทำอะไร
    หรือคิดเพียงแต่ว่า จะสร้างบุญกันอย่างไร
    ต้องทำบุญกี่บาท ต้องหาสมาชิคให้ได้กี่คน ถึงจะได้เลื่อนชั้นวรรณะ

อนึ่ง มัน จำเป็นหรือไม่อย่างไร ที่ต้องสร้างวัดที่มีขนาดใหญ่โต
    เพื่อ อะไร รองรับ สมาชิค ที่จะมาจากทั่วโลก มันจำเป็น ขนาดนั้นเลยเหรอ
    ok ถ้าจำเป็น ก็ สร้างไปไม่มี ใครว่าท่าน

แต่ เงินที่ ใช้ในการบำรุงรักษานั้น ต้องเสียค่าให้จ่ายมากมาย
    ในการ รักษา แล้วเงิน เหล่านั้น ท่านได้แต่ ใดมา

แน่นอน ท่านไม่สามารถที่จะหยุดได้อีกต่อไป
    ต้องหา สมาชิคเพิ่ม ขึ้นเรื่อยๆ
    แล้วจะหา อย่างไร ก็ ต้อง ตั้ง กุศโลบาย ขึ้นมา
    ให้เพื่อท่านทั้งหลายที่นับถือ แล้วใช้ท่านเป็นสะพาน
    ไปยังเงินที่จะนำมาบำรุงวัด

เนื่องด้วยความเชื่อที่บอกกันแบบปากต่อปากต่อๆกันมา
    จึงทำให้ ท่านทั้งหลาย
    ทำทุกทาง เพื่อ บำรุงวัดนี้
    (แล้วการทำเช่นนี้ ท่านจะสามารถผ่านกิเลสไปได้อย่างไร ในเมื่อท่านยังยึดติดกับสิ่งปูกสร้าง)

ซึ่งการทำแบบนี้ ท่านจะสามารถ ละสิ่งที่เรียก
    กิเลสในใจท่านได้อย่างไร
    ในเมื่อ ท่านทั้งหลาย ยัง ยึดติดกับ สิ่งที่เป็น รูปประธรรม แบบนี้

สร้างวัดใหญ่ มันอาจจะ ทำให้ท่านรู้สึกดีได้เป็นส่วนหนึ่งของ ส่วนที่เรียกว่าใหญ่โต
    แต่ถ้าท่านเข้าใจ ความเป็นไปของโลกใบนี้
    สิ่งที่ท่าน สร้างด้วยการลงแรง นับหลายปี

กลับมีสิ่งหนึ่งที่สามารถทำให้ แรงเงินแรงใจของท่านหายไปได้ในไม่กี่นาที

คำตอบนั้น คือธรรมชาติ ท่านไม่สามารถเอาชนะสิ่งที่เรียกว่าธรรมชาติบนโลกใบนี้
    ต่อให้ท่าน มี สมาชิก ครึ่งโลก ที่คิดแต่เพียงจะหาเงิน หรือ สร้างอะไรที่มัน ใหญ่โตเกินความพอดี
    ท่าน ก็ยังไม่สามารถเอาชนะสิ่งที่เรียกว่า ธรรมชาติไปได้

สุดท้ายนี้ วัดนี้ เกินสิ่งที่เรียกว่าพอดีไปแล้ว
    แล้ว ก็ยังหาคำว่าพอดีไม่เจอ
    แล้วก็ยังไม่รู้จะไปจบที่ตรงไหน

ไม่มีสิ่งมีชีวิต หรือสิ่งปูกสร้างใดๆ บนโลกใบนี้ หนีพลังแห่งธรรมชาติไปได้

1

ยังไม่มีชื่อเล่น (ผู้ใช้ใหม่) 23 ธ.ค. 2553, 11:49:28 แจ้งการละเมิด
    โดยส่วนตัวเราแล้วก็เคยไม่ชอบธรรมกายเหมือนกัน รู้สึกว่าเป็นลัทธิที่โกงกินเงินของคน หรือ หลอกเอาเงินกับผู้ที่อยากทำบุญ ทำบุญด้วยเงินมากๆจึงจะได้บุญมาก ครั้งหนึ่งเคยเข้าร่วมบวชอุบาสิกาแก้ว เพราะด้วยเหตุที่อยากไปจับผิดนั่นแหละ พอเข้าไปก็ไปฟังธรรมสวดมนตร์ทั่วๆไป แต่สิ่งที่ทำให้เรารู้สึกว่าแตกต่างจากที่อื่นคือ การเทศที่ทำให้คนทั่วไปเข้าใจได้ง่าย หลักของธรรมกายจริงๆแล้วคือ นั่งสมาธิ (ตามที่เราเข้าใจนะ) การที่เข้าไปบวชในครั้งนี้ไม่มีใครบอกให้เราบริจาคเงินซักบาท มีอย่างมากแค่ใส่บาตรพระที่รู้สึกว่าต้องจ่ายตังค์นะ เราว่าคนที่ไม่ชอบหรือแอนตี้ต้องลองเข้าไปศึกษาดูเอง เอาเป็นว่าเข้าไปจ้องจับผิดก็ได้ และถ้าคิดว่าวัดไม่ดจริงๆ การบวชอุบาสิกาแก้วครั้งนี้คงไม่มีใครยอมไปบวชเป็นล้านหรอก(เราคิดว่าคนเป็นล้านๆไม่ได้โง่ทุกคนหรอกนะ ถ้าเขาไม่ดีจริงคงไม่มีใครไป)

นอกจากนี้วัดที่สร้างให้ใหญ่ๆน่ะ มันมีที่มาที่ไป เนื่องจากศาสนาพุทธในไทยค่อนข้างจะเสื่อมลงไปมาก ไม่ค่อยรุ่งเรืองเหมือนแต่ก่อน วัดที่ใหญ่โตได้ก็เกิดจากวัดเล็กๆก่อนน่ะแหละ พอจำนวนคนเริ่มศรัทธามากขึ้น ท่านเองคงทราบดีว่าอีกหน่อยจะมีคนมากขึ้น ก็เลยสร้างให้ใหญ่โตขึ้นเพื่อรองรับคนมากขึ้น สำหรับเราการกอบกู้ศาสนาเป็นเรื่องที่ดี ที่ไหนสอนให้เป็นคนดีเราว่าก็ดีด้วย

ส่วนเรื่องของวัดอื่นเข้าเอน เพลนอน นั่นน่ะหรือ ท่านก็ไม่ได้เปรียบเทียบอะไรหรอก ที่เราได้ฟังมาก็ฟังมาจากคนทั่วไปน่ะแหละ ต้องบอกว่าพระในไทยส่วนใหญ่แล้วไม่ได้บวชเพราะศรัทธาในศาสนาหรอก บวชเพราะเห็นเป็นอาชีพหนึ่งบ้าง บวชเพราะไม่รู้จะอะไรบ้าง หลายๆเหตุผลทางโลก เราจึงเห็นในข่าวเกิดเรื่องเสื่อมเสีย เช่น พระข่มขืน พระ....หลายๆประการ เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนไม่ศรัทธาในศาสนาเลย

ของอย่างนี้ไม่ต้องเชื่อใครหรือฟังใครหรอกค่ะ เราต้องลองเข้าไปสัมผัสเอง 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น 10 ตาเห็นไม่เท่ามือคลำ

0

tomnui 1 ก.ย. 2553, 11:02:36 แจ้งการละเมิด
    วัดส่วนใหญ่ทำนุบำรุงศาสนะสถานที่ทรุดโทรม เพื่อให้มีการดำรงพระศาสนาต่อไป
    ส่วนธรรมกาย สร้างวัตถุให้ใหญ่โตโดยการหลอกลวงแกมบังคับ
    เป้าหมายของพวกเขาไม่ได้คิดถึงการดำรงไว้ซึ่งศาสนา แต่ดำรงไว้เพื่อพวกเขาเอง
    ศาสนาเดียวกัน แต่แตกต่างที่จุดมุ่งหมายครับ

ขอบคุณคุณคิด เห็น อย่างไร เกี่ยว กับ วัดพระธรรมกาย - มีคำตอบ - กูรู

10. banpong

ผมโพส ทั้งความเห็น ด้านเห็นด้วย และไม่เห็น ด้วย จะเห็นได้ว่า มนุษย์เราต่างคนก็ต่างคิต
    ต่างจริต เป็น นานาจิตตัง ใครคิดแบบใดโปรด พิจรณาเอา

11. Nuthsunti

Nuthsunti เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง ข้อความ ของคุณ วงบุญพิเศษ ที่ว่า
    " ส่วนตัวผมเองเป็นพุทธภูมิน่ะ แต่ไม่ได้อยู่ในหมู่คณะวัดพระธรรมกายครับ แต่ชอบไปทำบุญที่นั่น และชอบการฝึกวิชชาธรรมกาย "

ผมอ่าน แล้วรู้สึกชอบประโยคนี้ จริงๆ
    เพราะโดยส่วนตัวแล้ว ผมมีความคิดว่าหากได้สร้างบารมีโดยขอ เกาะกลุ่มไปกับผู้ที่สร้างบารมีเป็นกลุ่มใหญ่ๆอย่างของกลุ่ม วัดพระธรรมกาย แล้วจะช่วยให้ไม่พลาดไป หลงทำกรรมหนักจนต้องเสียเวลา ตกนรก นานๆ จะได้ใช้เวลาส่วนใหญ่สร้างบารมีในสุขติภูมิครับ
    ขอ อนุโมทนา สาธุ กับคุณวงบุญพิเศษ ด้วยครับ

12. วิถีคนจร

13. วิถีคนจร

14. วงบุญพิเศษ

โอเคครับ เป็นอันว่าเรื่องนี้คงเป็นกรณีพิพาทไปยาวนาน

ถึงแม้ผมจะไม่ได้เป็นศิษย์วัดพระธรรมกายโดยตรง แต่เมื่อใดที่เกิดการพูดเรื่อง

นี้ขึ้นมา และมีการรื้อเรื่องนี้มาพูดพอสมควร ผมก็จะกระโจนลงไปให้ข้อมูล

ตลอดไป

เรื่องวัดใหญ่นั้นคงไม่ใช่ปัญหา ประชากรทั่วโลก6,000ล้าน หากจะสร้างจุด

ศูนย์รวมพุทธศาสนาสักแห่ง พื้นที่รองรับคนได้เป็นล้าน คงไม่มีปัญหา

เรื่องนั่งกรรมฐานของผมนั้น เป็นเอกายโน ผมไม่ได้เพ่งลูกแก้วน่ะ ลองศึกษาวิชชาธรรมกายดูดีๆ ไม่ใช่เพ่ง เพ่งไปก็ไม่เห็นหรอก แต่นั่นเป็นเรื่องการปฎิบัติ ผมจะนั่งโดยกำหนด
    พุทธานุสติกรรมฐาน1ชั่งโมง
    จาคานุสสติกรรมฐาน1ชั่วโมง
    จากนั้นจึงเดินจิตตามฐานทั้ง7โดยอาศัยMP3ของหลวงพ่อสด ไปจน
    กว่าร่างกายจะเพลีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  15. วงบุญพิเศษ

ครับ ลึกๆแล้วผมก็คิดแบบนั้น แต่ก็ไม่ไว้ใจใคร100%น่ะ แต่มโนปนิธานหมู่คณะวัดนี้ เค้าจะอยู่เป็นชุดสุดท้าย ผมจึงเลือกจะไปร่วม และปกป้องหมู่คณะนี้ครับ

16. วิถีคนจร

อยู่เป็นชุดสุดท้าย คืออะไร ครับ

17. วงบุญพิเศษ

อยู่เป็นชุดสุดท้าย คือ หมู่คณะวัดพระธรรมกายเป็นพุทธภูมิวิริยาธิกะพิเศษครับ ที่พิเศษคืออธิษฐานเพิ่มว่าในกาลที่พวกเขาจักได้โพธิญาณ ขอให้ได้ขนหมู่สัตว์ทั้งหมดทั้งมวล ทุกภพทุกภูมิเข้าพระนิพพานด้วยครับ ซึ่งต้องอาศัยการสั่งสมบารมี 80อสงไขยมหากัปป์ เศษนับไม่ถ้วนครับ หากบารมียังไม่ได้ขนาดนั้น หมู่คณะนี้ก็จักลงมาเวียนสร้างบารมีไปทุกพุทธันดร

พุทธภูมิวิริยาธิกะพิเศษนั้น นอกจาก80อสงไขย เศษแสนมหากัปป์ กับอีกเท่าไหร่ไม่ทราบเพื่อจักได้ความพิเศษนั้นๆ อย่างพระศรีอาริยเมตไตรยนั้นอธิษฐานพิเศษของให้มีพระเจ้าบรมจักพรรดิมาร่วมยุคกับท่าน เพื่อการเผยแผ่ศาสนาไป4ทวีป

นี่แล ที่ผมว่าหมู่คณะนี้จะอยู่เป็นชุดสุดท้าย

มาดูครับ มโนปณิธานสูงสุดของพระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

<DIV align=justify><DIV">" ทวย เทพผู้สถิตย์ ณ ผาดำเอย ข้าผู้ครองผ้ากาสาวพัสตร์ อันเป็นธงชัยแห่งพระอรหันต์ จะขอปักธงรบ อหิงสาปรโมธัมโม ขึ้น ณ ที่นี้ ในดวงใจข้า เหนือขุนเขาอันเป็นศิริ ซึ่งเป็นที่สถิตย์แห่งจอมไท </DIV">ข้าขอ ประกาศให้ทราบว่า ข้าจะขออุทิศชีวิตนี้ พลีเพื่อพระศาสนา จะบ่มบารมีให้แก่รอบ เพื่อยกตนและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ให้พ้นจากกองทุกข์ ตราบใด ที่สรรพสัตว์ทั้งหลาย ยังเข้าสู่พระนิพพานไม่หมด ข้าจะขออยู่เยี่ยงนี้ เพื่อย่ำธรรมเภรี โปรดสัตว์โลกต่อไป และจะขอเข้าพระนิพพานเป็นคนสุดท้าย " </DIV>
    ธมมฺชโย ภิกขุ

นี่แลจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมเค้าจึงสร้างบารมีกันยิ่งยวด

18. วงบุญพิเศษ

19. กัปปะ

โอ๊...MLM ชัด ชัด..[/B

20. กัปปะ

อยากรู้ครับ รบกวนคุณวิถีคนจร บอกรายละเอียดสักเล็กน้อยได้ไหมครับ บอกส่วนตัวก็ได้ครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ