ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    โมทนาบุญด้วยนะคะแก๊งค์หนุ่มๆ ^^

สาวปราญแล้วตอนนี้ที่บ้านเป็นยังไง ระวังโรคที่มากับน้ำด้วยล่ะ

รู้สึกได้ถึงลมหนาวมาหลายวันแล้วเพื่อนธรรมทุกท่าน(ที่เอ่ยนามและไม่ได้เอ่ยนามก็ดี)

รักษาสุขภาพกันด้วยนะจ๊ะ ตราบใดที่ยังต้องครองขันธ์อยู่ก็ดูแลรักษาเขาดีๆนะ ^^

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

มีอะไรก็ไปเฟสบุค อิอิ

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---

พญานาคที่มาเกิดต้องทำหน้าที่สืบทอดพระศาสนา

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

---

พญานาคที่มาเกิดต้องทำหน้าที่สืบทอดพระศาสนา และ

5. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไปกราบพระที่วัดระฆัง นั่งสมาธิที่ตำหนักแดง กราบหลวงปู่เจิม ไปซื้อของที่ท่าพระจันทร์ แล้วจบลงที่การไหว้พระที่วัดชนะสงคราม เหนื่อยกายแต่สุขใจ ช่วงนี้ยังมีโอกาสขอใช้ให้คุ้มก่อน อีกหน่อยคงไม่ได้เที่ยวตะลอนๆแบบนี้แล้ว (อ้างอิงจาก พี่ปราญชลีสุดสวย)

ได้เจอที่หลวง พี่ปู่ พี่ปราญ และพี่อีกคนที่อยู่กลุ่มบัวผลิหน่อ ขอโมทนาบุญกับพี่ๆ ทุกท่าน และทุกองค์ที่อนุเคราะห์ผมในครั้งนี้ ดีใจมากๆ ครับที่ได้ไปทำบุญด้วยกัน (อีก)

ตอนที่นั่งสมาธิที่ตำหนักแดง ก่อนหมดเวลาทำสมาธิ รู้สึกเหมือนมีผู้หญิงสูงศักดิ์ ห่มสไบสีชมพูสด มายืนอยู่ตรงหน้า (ไม่รู้ว่าญาติใคร สงสัยมาโมทนาบุญ เรียนถามพี่ครูด้วยนะครับ)

เมื่อคืนฝัน เห็นน้ำท่วม กับเห็นพระพุทธรูปยืนเก่ามาก (เป็นพระพุทธรูปที่อาฟกานิสถาน ที่ถูกทำลายไป) ในใจไม่ได้รู้สึกอะไร แต่ทำไมร้องไห้พรากๆๆ สะอึกสะอื้นเลย จนตื่นขึ้นมา ยังสะอึกสะอื้น น้ำตาไหล ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ในใจไม่ได้คิดอะไรจริงๆ (อยากเรียนถามพี่ครูเช่นเดียวกันครับผม)

6. สิงหนวัติ

แต่ในฝัน องค์พระยังมีพระพักตร์ชัดเจน และไม่เก่ามากขนาดนี้ แต่ปัจจุบันนี้ไม่มีพระองค์นี้อยู่อีกแล้ว น่าเสียดายจริงๆ ครับ

7. โอ๊ตศ์

โอ๊ตศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ส่งใจไปถึงคณะฯ ที่อยู่ ณ วัดสะแก อยุธยาตอนนี้...

อนุโมทนาบุญด้วยนะขอรับ...

อีกไม่นานคงได้ไปกราบครูบาอาจารย์

สาธุ...<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

8. สิงหนวัติ

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี (สมัยกรุงศรีอยุธยา - 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2342) หรือพระนามเดิมว่า สา พระธิดาองค์โตในสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก ประสูติจากพระอัครมเหสี (หยก) ในสมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นพระพี่นางพระองค์โตในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก เมื่อพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทรงปราบดาภิเษกเป็นปฐมกษัตริย์แห่งพระราชวงศ์จักรี ทรงสถาปนาท่านขึ้นเป็น สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี
    เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี เสกสมรสกับ หม่อมเสม ที่พระอินทรรักษา เจ้ากรมตำรวจใหญ่ซ้าย ฝ่ายพระราชวังบวรสถานมงคล มีพระโอรส-ธิดา คือ
    กรมพระราชวังบวรสถานภิมุข (วังหลัง) พระนามเดิม ทองอิน พระโอรสองค์ที่ 1 แต่เดิมเฉลิมพระยศเป็น พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงอนุรักษ์เทเวศร์
    พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงธิเบศรบดินทร์ พระนามเดิม บุญเมือง พระโอรสองค์ที่ 2
    พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงนรินทรรณเรศร์ พระนามเดิม ทองจีน พระโอรสองค์ที่ 3 เป็นต้นราชสกุลนรินทรางกูร
    พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้าหญิงทองคำ พระนามเดิม ทองคำ พระธิดาองค์ที่ 4 ได้เป็นเจ้านายฝ่ายในรวมอยู่ในกรมพระยาเทพสุดาวดี
    สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยาเทพสุดาวดี สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ 1 เมื่อวันศุกร์ แรม 10 ค่ำ เดือน 12 ปีมะแม จ.ศ. 1161 ตรงกับ วันที่ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2342 พระชันษา 70 ปีเศษ ถวายพระเพลิงพระศพ เมื่อข้างขึ้น เดือน 6 พ.ศ. 2343

(ท่านคงจะโปรดสีชมพูเป็นอย่างมาก ขอเดา) :cool::cool:

9. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวดจักรพรรดิเยอะๆนะครับ ไม่มีพระไว้ใช้ บอกผมครับ จัดส่งให้ ฟรีทุกอย่าง ^^
    ส่วนการปฎิบัติแนวทางหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า หาได้จาก เวบวัดถ้ำเมืองนะ หรือเวบนี้ก็ได้ครับ ....

เช่นกันครับพี่ รักษาตัวนะครับ

ไปวันที่ 3ตุลาครับ คุณโอ๊ต อิอิ สนไหม

:cool::cool:

10. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน
    เอาบุญมาฝากค่ะ วันอาทิตย์ที่ 12/09/2010 ไปงานยกฉัตร และ ฉลองพระใหญ่ที่วัดตะเคียนงามมาค่ะ ที่จังหวัดกาญจนบุรีค่ะ

11. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    โย่วๆๆๆๆ ทักทายๆๆๆๆๆๆ

12. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008

พญานาคที่มาเกิดต้องทำหน้าที่สืบทอดพระศาสนา// คำนี้รู้ซึ้งเลย.....

และ และอะไรต่อ อยากรู้นะเนี่ยยยยยยย catt7

ปล วันพรุ่งนี้ (อังคาร) จะจัดพานไหว้ครูแบบที่พี่ครูแนะนำ

ตอนยังแบเบาะ เหนื่อยเพราะตื่นบ่อย

แต่พอโตขึ้นคว่ำได้ คลานได้ ก็สนุกไปอีกแบบ

แสดงความยินดีอีกครั้งนะคะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กันยายน 2010
  13. Anakinson06

Anakinson06 Active Member

สัจธรรมคำสอนอันศักดิ์สิทธิ์ ขององค์พระศรีอริยเมตไตรย

บังเอิญเมื่อวานนี้ (12 กันยา 53) ได้มีโอกาสไปกราบพระบรมธาตุที่วัดแห่งหนึ่งในจังหวัดสุโขทัยครับ และได้เจอหนังสือเล่มหนึ่ซึ่งน่าสนใจดีเลยเอามาปันให้อ่านกันครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      108
  14. Anakinson06

พุทธทำนาย ข้อความจาก ปู่ฤษีมณีรัตน์(สมเด็จรุ่ง)

เป็นข้อความจากหนังสือใบลานสี ที่ได้ตกมาในวัดแห่งหนึ่งในจังหวัด"อัตตะบือ"ในประเทศลาว ลองอ่านดูครับ น่าสนใจดี เชื่อหรือไม่โปรดใช้วิจารณญานครับ(kiss)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      72
  15. Anakinson06

จ้าครอกฟ้าสิริรจนา เจ้าศรีอโนชา

ประวัติพระอัครชายาเธอ

เจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา

เจ้าฟ้าศรีอโนชาประสูติเมื่อจุลศักราช 1112 ปีมะเมีย (พ.ศ. 2293) ในช่วงกรุงศรีอยุธยาตอนปลายเป็นพระราชธิดาของเจ้าชายแก้ว หรือเจ้าฟ้าหลวงชายแก้ว เป็นเจ้าราชบุตรองค์ที่ 3 ของหนานทิพย์ช้างหรือพญาสุลวะลือชัยสงคราม กับแม่เจ้าพิมพาราชเทวีแห่งนครลำปาง ซึ่งเป็นองค์ปฐมวงศ์ ราชวงศ์ทิพย์จักราธิวงศ์ (เจ้าเจ็ดตน) เจ้าชายแก้วเมื่อครองนครลำปางได้อภิเษกกับแม่เจ้าจันทรา
    มหาเทวี ซึ่งเป็นพระมารดามีพระโอรสและพระธิดา 10 ท่าน ดังนี้

1. พระเจ้าบรมราชาธิบดีกาวิละ (เกิด พ.ศ. 2285) พระเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ องค์ที่ 1

2. พระเจ้าคำโสม (เกิด พ.ศ. 2287) พระเจ้าผู้ครองนครลำปาง องค์ที่ 2

3. พระเจ้าช้างเผือกธรรมลังกา (เกิด พ.ศ. 2289) พระเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่
    องค์ที่ 2

4. พระเจ้าดวงทิพย์ (เกิด พ.ศ. 2291) พระเจ้าผู้ครองนครลำปาง องค์ที่ 2

5. พระอัครชายาเธอ เจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา (เกิด พ.ศ. 2293) ในสมเด็จกรมพระบวรราชวังมหาสุรสิงหนาท

6. เจ้าหญิงสรีวัณณา (เกิด พ.ศ.2295) เสียชีวิตแต่ยังเยาว์วัย

7. เจ้าอุปราชหมูหล้า (เกิด พ.ศ. 2297) พระราชมหาอุปราชานราธิบดีศรีสุวรรณฝ่ายหน้าหอคำนครลำปาง

8. เจ้าหลวงเศรษฐีคำฝั้น (เกิด พ.ศ. 2299) เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ องค์ที่ 3 และเจ้าผู้ครองนครลำพูน องค์ที่ 1

9. เจ้าหญิงสรีบุญทัน (เกิด พ.ศ.2301) เสียชีวิตแต่ยังเยาว์วัย

10. พระเจ้าบุญมาเมือง (เกิด พ.ศ. 2303) พระเจ้าผู้ครองนครลำพูน องค์ที่ 2

จากพระโอรสและพระธิดาทั้ง 10 พระองค์นั้น พระธิดา 2 พระองค์เสียชีวิตแต่ยังเยาว์วัย ส่วนเจ้าฟ้าศรีอโนชา ได้เป็นพระอัครชายาในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนาท ทำให้เหลือบุตรอยู่รวม 7 พระองค์
    และทั้ง 7 พระองค์ได้เป็นเจ้าเมืองต่าง ๆ จึงรวมเรียกกันว่า เจ้าเจ็ดตน และลูกหลานที่เกิดจากพระองค์ดังกล่าวถือว่าเป็นเชื้อสายในสกุล ณ เชียงใหม่ ณ ลำพูน ณ ลำปาง จนทุกวันนี้

เจ้าฟ้าศรีอโนชา ทรงอภิเษกสมรสกับเจ้าพระยาสุรสีห์(บุญมา) พระนามบรรดาศักดิ์เป็น *ท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชาสุรสีห์พิษณุวาธิราช* ด้วยเพราะบรรดาศักดิ์ของสวามีในครานั้นเป็นเจ้าพระยาสุรสีห์พิษณุวาธิราช เจ้าเมืองพิษณุโลก

ต่อมา พระนางทรงมีพระธิดา 1 พระองค์ พระนามว่า เจ้าฟ้าหญิงพิกุลทอง ซึ่งเป็นพระราชธิดาองค์แรก ประสูติปีระกา พ.ศ.2320 ภายหลังที่ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นพระปฐมกษัตริย์แห่งพระบรมราชจักรีวงศ์ ทรงได้พระมหากรุณาธิคุณ พระราชทานพระฐานันดรศักดิ์เป็น สมเด็จพระเจ้าหลานเธอ ชั้น เจ้าฟ้า และทรง กรมขุน เป็นกรณีพิเศษเพียงพระองค์เดียว พระนามว่า พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ เจ้าฟ้าหญิงพิกุลทอง กรมขุนศรีสุนทร ทรงเป็นดั่งโซ่คล้องใจระหว่าง พระบรมราชจักรีวงศ์ และเจ้านายฝ่ายเหนือ ราชวงศ์ทิพย์จักราธิวงศ์ (เจ้าเจ็ดตน) เจ้าหญิงพิกุลทองสิ้นพระชนม์ในปี พ.ศ.2352 ภายหลังที่ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ได้เสด็จสวรรคตเพียง 1 ปี เท่านั้น สิริพระชันษาได้ 34 ปี
    คุณูปการอันยิ่งใหญ่ของเจ้าฟ้าศรีอโนชา

ครั้งเมื่อเจ้าพระยาสุรสีห์ฯ ได้เดินทางไปราชการพร้อมกับเจ้าพระยาจักรี (ทองด้วง) ที่กัมพูชา ฝ่ายทางด้านกรุงธนบุรีก็บังเกิดเหตุร้ายมีการจลาจลโดยพระยาสันและพรรคพวกไ ด้ก่อกบฏ การสู้รบเป็นที่โกลาหล พรรคพวกพระยาสันได้กระทำการเผาบ้านเมืองจนเสียหายไปทั่ว ขณะนั้นพระเจ้าตากสินทรงผนวชและทรงมุ่งเน้นเรื่องวิปัสสนากัมมฐานประทับอย ู่วัดแจ้งก็ถูกกลุ่มก่อการกบฎพระยาสันควบคุมตัวพระองค์ไว้ในพระอุโบสถและบ ังคับให้สละราชสมบัติ
    บ้านเมืองตกอยู่ในภาวะนี้ เจ้าฟ้าศรีอโนชา จึงได้หาตัวพระยาเจ่ง ซึ่งเป็นนายกองเชื้อสายมอญเพื่อปรึกษาหารือในการปราบปรามกบฏ จึงทรงออกอาชญาและให้นายกองมอญถือจดหมายไปยังชาวไทยญวนปากเพรียว(ชาวล้านน า) ให้มาช่วยปราบกบฏ พระนางทรงให้ไพร่พลที่เป็นชาวมอญและชาวล้านนาในสังกัดแต่งทัพเป็นกองเรือพ ายข้ามฟากแม่น้ำเจ้าพระยาไปตีกระหนาบหนุนพระวังหลังสู้รบกับกลุ่มก่อการกบ ฏจนสามารถ หงายเมือง ไว้ได้ จับกุมพระยาสันไว้ได้ เมื่อเจ้าพระยาจักรีและพระยาสุรสีห์ฯเสร็จจากราชการทัพเวียดนามและเขมร เดินทางกลับสู่กรุงธนบุรี เจ้าพระยาจักรีจึงได้ผ่านพิภพเสวยราชและสถาปนาพระราชวงศ์จักรีขึ้น ณ ปีพุทธศักราช 2325 หลังจากปราบดาภิเษกและสถาปนาพระราชวงศ์จักรีแล้ว เจ้าพระยาจักรี จึงได้สถาปนาเป็นสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ส่วนเจ้าพระยาสุรสีห์ฯ ผุ้น้องได้รับสถาปนาเป็นสมเด็จพระอนุชาธิราช กรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนาท ส่วนพระชายาเจ้าฟ้านางหลวงศรีอโนชา ได้รับการสถาปนาเป็น พระอัครชายาเธอ เจ้าครอกฟ้าสิริรจนา เจ้าศรีอโนชา

พระนางมีความสำคัญทรงที่ได้ทำให้แผ่นดินล้านนากับแผ่นดินสยามเป็นแผ่นเดีย วกัน จึงเป็นประดุจโซ่ทองคล้องใจสายสัมพันธ์ระหว่างอาณาจักรล้านนาสยามประเทศ ความชอบที่พระนางมีต่อราชวงค์จักรีได้มีส่วนเพิ่มพูนอำนาจและความไว้วางใจ ให้แก่ตระกูลเจ้าเจ็ดตนเป็นอันมาก หลังจากการขึ้นครองราชย์ของพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช จึงพระราชทานให้เลื่อนยศพระกาวิละขึ้นเป็น พระยาวิชรปราการ และเจ้านายในตระกูลเจ้าเจ็ดนองค์อื่นๆ ทั้งนี้เกิดจากความดีความชอบส่วนหนึ่งที่เจ้าฟ้านางหลวงศรีอโนชาได้กระทำน ั่นเองเจ้าฟ้าศรีอโนชาสิ้นพระชนม์เมื่อใดไม่ปรากฏ แต่กู่บรรจุอัฐิของพระนางตั้งอยู่ทางทิศใต้ ติดกับกำแพงด้านนอกของวัดพระธาตุลำปางหลวง จังหวัดลำปาง

16. Anakinson06

เจ้าครอกฟ้าสิริรจนา เจ้าศรีอโนชา ต่อจากกระทู้ที่แล้ว

พอดีได้มีโอกาสไปที่เชียงใหม่ และได้ไปที่วัดดอนจั่น ได้พบกับหลวงพ่อรูปหนึ่งท่านได้เล่าประวัติพระนางศรีอโนชาให้ฟัง (ตามข้างต้น) และบอกว่าท่านเป็นเหมือนดั่ง "สตรีที่โลกลืม" ทั้งที่ได้สร้างคุณงามความดีไว้ให้แผ่นดินสยาม แต่ไม่มีใครเลยที่นึกถึง แม้ข้าวจะกินยังไม่มี(ไม่มีใครทำบุญให้) ผมเลยรู้สึกว่าเราควรจะช่วยกันลำลึกนึกถึงพระนางกันหน่อยครับ และเวลาท่านใดทำบุญแล้วช่วยอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับพระนางด้วยนะครับ (ขอร้องทุกท่านหน่อยครับช่วยอ่านประวัติพระนางศรีอโนชากันหน่อยนะครับ):'(

17. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

โย่วๆๆๆ ยินดีต้องรับ ฝั่งนี้ยังว่างจ้า อิอิ มาโลดๆๆๆๆ

18. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เก็บอาการนิดนึงเจ้าค่ะพี่อาร์ท เห็นสาวๆเป็นไม่ได้เชียวน๊า:mad:

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

สวัสดี อิอิ ............

20. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เราคิดว่าไม่มีเรือลำใดใหญ่พอเท่าใจน้องเอง
    เรือใหญ่หลายๆที่ ที่ว่าแค่จอดให้เติมเสบียง ... หาไม่พาไปแต่อย่าใด

เรือลำน้อยของเธอตังหากหาก พาไปเองตามกระแสกรรม จนถึงฝังบรมสุข ไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว เราขอเป็นกำลังใจกันและกัน

โมทนาครับ