สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ธณต:cool::cool::cool::cool:

2. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณพี่ธนต พระปิดตาองค์นี้ก็มรดกอีกครับ(นิทานก่อนถาม555) ยังมีพระสมเด็จหลวงปู่ภู ออกวัดเกาะนัมมทา ราชบุรี อยู่ร่วมกันอีกองค์ ทำให้เข้าใจว่าพระปิดตาองค์นี้เป็นของหลวงปู่ภู เพราะพิมพ์ท่านคล้ายกัน ____เก็บท่านไว้นึกถึงบรรพบุรุษครับ____
    ขออภัยนะครับ ขอรบกวนถามอีกเรื่อง พระปิดตาในรูป ถูกแช่น้ำไว้เป็นเวลานาน เนื้อพระละลาย ถ้าเป็นพระแท้ เนื้อพระจะละลายไหมครับ คิดว่าคงมีเคสอย่างผมหลายท่านที่อยากรู้เช่นกัน ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      151.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      151.6 KB
      เปิดดู:
      36
  3. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011

สวยครับ ครู :cool::cool::cool:

4. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่หนุ่มคอนถมเอาภาพตรงมุมที่กะเทาะมาให้ดูครับ:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      74.7 KB
      เปิดดู:
      51
  5. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ไถพี่ชายมาครับ

ตอนแรกพี่ชายบอกว่าคุณพ่อคุณแม่มีพระปิดตาหลวงพ่อแก้วด้วย แล้วพี่ชายผมขอไปห้อยตั้งนานแล้ว ผมเองก็จำไม่ได้บอกว่าไม่เคยเห็น แต่ยังไงผมขอนะ พี่ชายเลยบอกว่าอีกแร่ะบอกว่ามีอะไรจะขอไปหมด (พี่เค้าถึงไม่ค่อยยอมให้ดูกรุที่เค้าได้ไปทั้งหมดซะที) พอพี่ชายเอามาให้ อ้าวเจ้าคุณศรี วัดอ่างศิลานิ แต่ไม่เป็นไรเอา 55555555++ รุ่นนักกล้าม แต่ที่ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ไหน (ใหญ่ กลาง เล็ก จิ๋ว) รู้แต่เนื้อนิยมทาชาดปิดทอง กับอีกองค์เล็กจิ๋วเลย แต่ยันต์ด้านหลังเบลอมาก เหมือนเป็น อุ นูนบาง ๆ ครับ (ถ่ายจาก soxy xperia z ไม่ค่อยชัดครับ)

ขนาดไฟล์:
      727.1 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      538.7 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      332.7 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      373.7 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  6. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเก่าดีนะครับคุณหมอ

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับอยากส่องจังงง (k)(k)

8. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

สิ่งที่พึ่งคิด คือ พระของเจ้าคุณศรี วัดอ่างศิลา นั้น เป็นยุคเดียวกับหลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า แต่พระของหลวงปู่เฮี้ยง ค่านิยมจะสูงกว่าเพราะเค้าว่ามีผงของหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ผสมอยู่ครับ แต่สำหรับเจ้า..ชลบุรี ที่อยู่บางแสน ทุกคนในบ้านจะมีพระของเจ้าคุณศรี อยู่ในคอทุกคนเป็นหลักครับ จะว่าเป็นพระบ้านเกิดก็น่าจะใช่ แต่ถ้าไม่มีดีจริง คงไม่อยู่ในคอท่าน ๆ หรอกครับ :boo:

9. paper_white

เห็นถามหลายกระทู้ ศึกษาก่อนซิครับ องค์นี้ฟ้องตรงตรายางด้านหลัง ที่เป็น บางขุนพรหม ปี 2509 ดังนั้น องค์นี้ถ้าเก่าสุดก็เป็น บางขุนพรหม 2509 ไม่ถึงสมเด็จโตแน่ ๆ แต่ศึกษาพิมพ์ทรงก่อนว่า บางขุนพรหม ปี 2509 พิมพ์เกศบัวตูมนั้นมีลักษณะอย่างไร องค์นี้ใช่ไหมครับ :boo:

ปล. คงเป็นไปไม่ได้ที่ทางวัดจะนำตรายางปี 2509 ไปปั๊มรุ่นเปิดกรุปี 2500 :boo:

10. นํ้าข้าว

ก็อก ก็อก ก็อก มีใครอยู่บ้างคร๊าบบบ คิดถึงเจ้าของบ้านจังคร๊าบบบบ

11. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านมากครับ พระที่นำมาลงถามนั้นส่วนใหญ่ไม่รู้ครับท่าน พระที่รู้แล้วไม่ได้นำมาลงถามหรอกครับท่าน และพระสมเด็จถ้าแท้ผมไม่คิดที่จะนำมาโชว์หรอกครับ ชอบสะสมพระครับ นำมาลงเพื่ออยากรู้ที่มาที่ไปครับ รบกวนท่านช่วยดูว่าถ้าเปรียบเทียบ กับ รูป บางขุนพรหม...พระสองคลอง ที่ผมนำมาลงนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เป็นไปได้บ้างใหมครับ ขอบคุณครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2013
  12. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พี่Tin
    รูปแรกที่ยกมาครับ
    ไม่ต้องไปดูมันนะครับ
    เก๊ยกเว็บครับ
    ผมหลงทางจากเว็บนี้มาแล้วครับ
    เด๋วติดตา

13. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ อาจารย์...งั้นเปลี่ยนเลยครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2013
  14. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ธณต พี่น้ำข้าว พี่หมอ พี่tin พี่ hiddenbhume พี่ครูชายแดน ครับ
    ท่านเจ้าบ้าน สบายดีไหมครับ ส่งข่าวหน่อยคิดถึง ครับ

15. นํ้าข้าว

หวัดดีครับ.พี่ทิพย์ ใช่ครับ พี่ธณต หายไปหลายวันแล้วไปไหนน้อ ไม่มาเล่านิทานให้น้องๆฟังให้หายคิดถึงบ้างเลย...

16. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พึ่งกลับมาครับพอดีเจ้านายให้ตามไปเมืองนอกนะครับ ก็แอบเข้ามาดูบ้างแต่กว่าจะเสร้จงานเข้าที่พักก็ดึกเอาการเลยไม่ได้ตอบกลับนะครับ

แล้วจะเล่าให้จบนะครับวันนี้เขียนรายงานเสร็จก็มึนเเล้วละครับติดไว้อีกแล้วครับ

17. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    น้องๆคิดถึงนะพี่

18. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ความเดิมจากตอนที่แล้ว

ที่นี้อยู่กันไปซักพัก ก็เรียกกันว่ารวมกันเราอยู่แต่แยกกันอยู่บ้างก็ได้ จึงมีการแยกตัวตั้งกลุ่มก้อนกันขึ้นใช้ชื่อต่างๆกันบางที่ก็ขออาศัยชื่อกลุ่มที่มีชื่ออยู่แล้วสมัยหนึ่งจึงมีงานประกวดพระกันเรียกว่า ทุกอาทิตย์ บางทีอาทิตย์นึงสอง สามงานก็มี หรือบางทีก็งานชนกันเลย

ส่วนพระที่ประกวดก็แยกย่อยจนสับสน มันมีสาเหตุอีก ยกไว้ก่อน หรือบางงานก็เอาพระใหม่เป็นหลักเลย เรียกว่าพระออกมาจากเตาก็จัดประกวดเเล้วจนบางคนสงสัยว่าเอาอะไรตัดสินเมื่อพระมาจากเบ้าเดียวกัน หรือบางทีพระยังไม่ทันหมดจากวัดเลย อันนี้ก็โปรโมทพระชัดๆ แต่เมื่อมีประกวดก็ได้ผล พระที่เคยเหลือค้างวัดก็เกลี้ยงในพริบตา

การแยกประเภทพระจนน่าปวดหัวเพื่ออะไร พระบางหลวงพ่อ ทันสร้างไว้หลายพิมพ์ งานรุ่นเก่าๆอย่างมากก็แยกแค่พิมพ์ แต่สมัยนั้นแยกตำหนิกันเลย อย่างเช่น วัดหนังนะหัวเข่า แข้งขีด หรือ อะไรก็แล้วแต่ที่จะสรรกันมาตั้งกัน ผมเคยโดนมาแล้ว ส่งไปเขาไม่รับบอกต้องส่งอีกโต๊ะ โต๊ะนี้เเข้งขีด ก็งงไปพักมารู้ทีหลังว่า ขืนรับ ยุ่งแน่ เพราะกรรมการ ตกลงกับคนซื้อว่าได้รางวัลแน่ๆ สวยเเชมป์ ที่นี้พระดันมีตำหนิที่หน้าแข้งเรียกว่าเป็นรอยมากกว่าเลยตั้งเป็นแข้งขีดมา แล้วก็ส่งพระที่สวยน้อยกว่า ลงแข่ง องค์นั้นก็ ที่ ๑ วันยันค่ำ

อันนี้ยังพอรับได้ แต่ที่แย่กว่านั้นยังมี

19. นํ้าข้าว

ต่อครับพี่..อาโกโอเลี้ยงแก้วครับ

20. นํ้าข้าว

อ้าว..ลืมสั่งให้พี่..ธณต ขอโทษครับพี่..อาโก ของพี่ธณต เอากาแฟเย็นนะครับ