สมเด็จจิตรลดา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย yutwai, 29 มิถุนายน 2011.

1. aski

aski สมาชิกใหม่

ผมมีอยู่ 1 องค์ครับ เป็นเนื้อและมวลสารที่คิดว่าไม่เคยมีลงในเว๊ปไหนเลย คือเนื้อเรซินใสออกเขียวอ่อนๆ ผิวด้านหน้ามีเม็ดเล็กเต็มพื้นที่ มวลสารผสมมี ดอกไม้แห้ง และเส้นพระเจ้า(เส้นผม) มองทุกด้าน หน้า ข้าง ฐาน ก็ปรากฎความหนาแน่นมวลสารเท่าๆกัน ด้านหลังปิดทอง ซึ่งแผ่นทองหดต้ว เกิดเป็นรอยย่น ตลอดแผ่นหลังองค์พระ ขอขอบคุณครับ ขอพระองค์ทรงพระเจริญฯ

2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับผม ใส่แล้วเหนื่อยผมคิดว่าผมเป็นคนเดียวนะเนี้ย แต่ทุกอย่างก็ประสบความสำเร็จด้วยดีนะ :cool:

ป.ล. พระสร้างมากกว่า 3,000 องค์ครับ และช่วงหลัง ๆ (คือ หลังจากปี 2513 แล้ว) ก็ยังมีผู้ที่รับใช้ใกล้ชิดได้รับพระราชทานอยู่บ้างนะครับ อย่างเช่น คุณปราโมทย์ ไม้กลัด (ขออนุญาตที่เอยนาม เพราะท่านเคยบอกในบทสัมภาษณ์นะครับ แต่ท่านอื่น ๆ ขออนุญาตไม่เอยนามกล่าวถึงนะครับ) นอกนั้นก็คล้ายที่ว่ามาล่ะครับ ถ้าไม่เป็นทางการ (ถ้าเป็นทางการ คือ ตั้งใจพระราชทานหลาย ๆ คนพร้อมกัน) พระองค์ท่านจะใส่องค์พระไว้ในกระเป๋าเสื้อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2015