สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nilapavata, 19 กุมภาพันธ์ 2012.

1. nilapavata

nilapavata สมาชิก

ผมเล่นตามความเชื่อ เพราะสมเด็จท่านอายุก็ 3 ชั่วคนแล้ว ทุกวันนี้มีคนชี้นำอยู่กลุ่มเดียวเท่านั้นว่า เก๊ หรือ แท้ มวลสารองค์จริงเป็นอย่างไรก็ยังไม่มีใครรู้

อย่างองค์ของผมสีสรรไปทางข้าวบูด เนื้อก็แกร่งเหมือนกระเบื้องแล้ว มวลสารก็มี และที่แน่ๆ ด้านหลังผิวก็เหมือนข้างหน้านี่แหละครับ ถ้ามองด้านความหนา องค์นี้ก็ประมาณ 3 มิลนิดๆ ครับ ส่วนที่ผมไม่นิมนต์ท่านออกจากกรอบก็เพราะถ้าแกะออกมาเกิดหักขึ้นมามันก็ไม่คุ้มแล้วครับ

ถ้าดูด้านปาฏิหารย์ คุณพ่อหงายหลังตกพื้นซีเมนต์ลงมาความสูงประมาณ 2 เมตร ไม่น๊อคพื้นไปก็เพราะบารมีสมเด็จท่านช่วยแหละครับ ไม่เป็นอัมพาตก็บุญโขแล้ว

ผมเล่นพระมาก็เชื่อมั่นด้วยตนเอง ศึกษาด้วยตนเอง เคารพท่าน ที่นำมาให้ทุกท่านสวด ก็เพราะอยากจะเห็นว่าในเวบนี้ มีเนื้อพระแบบนี้บ้างรึเปล่า เท่านั้นแหละครับ สวดสนุกๆ ได้แลกเปลี่ยนความรู้

ที่เรียกเนื้อข้าวบูด เพราะสมเด็จท่านก็ใช้ข้าวสุกมาสร้างพระ คุณลองตักข้าวสุกที่หุงแล้วไปเก็บไว้นานๆ แล้วไปเปิดดูว่าสีจะออกสีอะไรครับ?

และสุดท้ายผมก็ยังไม่ได้คิดจะขายนะครับ เล่นสมเด็จอย่าไปติดยึดกับไม่กี่องค์ที่หนังสือเขาถ่ายให้ดูเลยครับ จะสิบปี ยี่สิบปี มันก็องค์เดิมๆ แหละครับ

ถ้าองค์ไหนเซียนใหญ่เอาไปลง ราคาก็พุ่งแล้วครับ ส่วนคนบูชาจะรอดตายรึเปล่า บางทียังสู้องค์ละร้อยแต่รอดตายไม่ได้เลยนะครับ

2. nilapavata

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าสมเด็จท่าน อย่างน้อยก็ต้องมี 20000 องค์ล่ะครับ อยู่ในคอชาวบ้านที่เขาไม่ยอมขายกัน พระที่อยู่กับเซียนหย่ายอาจจะเก๊ก็ได้ครับ อย่างบอย ท่าพระจันทร์ อายุเท่าไหร่กัน เราถึงต้องไปเชื่อตามเขา

ดูข่าวเสี่ย ป ฟ้อง ต เมือง น สิครับ ว่าขายพระเก๊ หรือ เซียน ป ยังต้องหนีมาอยู่เชียงใหม่ เพราะขายพระเก๊ หรือเซียนหลวงปู่โต๊ะ ยังโดนยิงคาวัดเลยครับ

ตามเซียนมาก ก็ไม่เห็นจะได้ประโยชน์อะไร เคยไปสนามประกวดพระต่างจังหวัดไหมครับ ถ้าชาวบ้านเอาพระไปประกวด ก็ตีเก๊ พอเก๊แล้วคนเอาไปก็ใจเสีย โดนพวกช้อนซื้อถูกๆ อยู่ข้างเวที หรือจะเรียกว่าเล่นเพื่อหวังใบประกาศ จะได้ราคาแพงๆ ก็น่าจะเป็นอย่างนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  3. nilapavata

ลองเทียบกับสมเด็จวัดปราสาท ปี 06 ดูสิครับ ระยะการสร้าง 49 ปี ดูเนื้อพระศึกษาได้ครับ ระหว่างพระ 50 ปี กับ 150 ปี

4. nilapavata

ทรงดีครับ อย่าไปเชื่อใครครับ ถ้าปาฏิหารย์เกิดกับเรา แล้วจะรู้ว่าคุณค่ามีมากมายขนาดไหน

5. nilapavata

องค์นี้เนื้อดูแน่นๆ แก่ปูนนะครับ

6. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้คือพระสมเด็จอรหันต์

7. nilapavata

สวดองค์นี้ต่อได้นะครับ องค์นี้สมเด็จบางขุนพรหม ฐานแซม กรุเก่า

8. nilapavata

องค์นี้ได้จากชาวบ้านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  9. cp95

cp95 สมาชิกใหม่

ความรู้มากมายดีจัง เวลาเข๋าแอ็คติ้งกันเนี้ย :cool:

10. Galangal

Galangal Active Member

23 ธันวาคม 2011
    ด้วยความเคารพ ผิดพิมพ์คับ ({)

11. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ขออภัย ที่ต้องพูดความจริง ผมว่าเราศึกษากันคนละตำราแล้วครับ ผมว่าตาม ท่านเจ้าคุณธรรมถาวร(ช่วง (จันทโชติ) สิงหเสนี)ท่านบวชอยู่กับสมเด็จโต ตรียัมปวาย อ.ประชุม กาญจนวัฒน์ ฯและอีกหลายท่านที่วงการยอมรับ ส่วนที่มาเขียนตำราทีหลัง ผมไม่ยอมรับครับเพราะรูปในตำราโชว์หราพระปลอม ฝีมือเก่าหลายๆองค์ มีทั้งพระทอดน้ำมันของช่างเพชรบุรี ช่างราชบุรี พระอบไอสตรีมร้อนของจ่าทหารเรือ ศึกษาตั้งแต่มวลสาร กรรมวิธีการสร้าง ลักษณะพิมพ์ ธรรมชาติความเก่าพระ๑๐๐กว่าปี และทำใจเป็นกลางยอมรับความจริง จะไม่วุ่นวายใจครับท่าน ศึกษาก่อนสะสม คนสะสมพระเครื่องไม่มีใครที่ไม่โดนของปลอมหรอกครับ โดนเขาหลอกดีกว่าหลอกตัวเองครับผม

12. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ทำใจเป็นกลางยอมรับความจริง จะไม่วุ่นวายใจครับท่าน ศึกษาก่อนสะสม คนสะสมพระเครื่องไม่มีใครที่ไม่โดนของปลอมหรอกครับ โดนเขาหลอกดีกว่าหลอกตัวเองครับผม:cool:

13. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ขอฝาก รูปเหมือนขรัวโต แบบพิมพ์ชาวบ้าน (พิมพ์มือ)

ไฟล์ที่แนบมา:

14. nilapavata

ผมเล่นสมเด็จ ผมก็เชื่อมั่นตนเอง สมเด็จท่านเป็นพระที่ศักดิ์สิทธิ์ ผมนำมาลงเพื่อความรู้สนุกๆ ทุกวันนี้พระต้องมีใบประกวดใช่ไหม หรือต้องเป็นของเซียนใหญ่ คุณดูไทยรัฐเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา สมเด็จเป็นพิมพ์ใหญ่เคลื่อน บูชามาเป็นสิบล้าน ของเซียน จ ตามความคิดคุณ มันน่าเชื่อถือไหมล่ะ? สมเด็จมีพิมพ์เคลื่อนด้วย!

15. มืดบอด

ชักจะชอบกระทู้นี้แล้วซิ มันดีจัง

ผมเคยลงกระทู้รูปขรัวโตด้านบนเไปแล้ว ถามว่าเก่าไหม
    ทุกเสียตอบว่า เก่าไม่ถึงยุค ดูรูปแล้วฟันกระจายเลย แต่ผมไม่ว่ากันดอก เพราะรูปมันอนิจังคือหลอก

องค์นี้ส่องของจริงเก่ามาก ลงรักน้ำเกลี้ยงรักษาเนื้อพระ และน่าจะเก่ากว่าสมเด็จวัดระฆังเสียอีก แต่เป็นแบบนอกพิมพ์ เขาไม่เล่นกันเลยมั่วกันใหญ่ ส่วนวัดปราศ นั้นมันยุกค์หลัง ความเก่าไม่ถึงขนาดองค์นี้แม้แต่นิดเดียว หากองค์นี้เรียนแบบวัดปราศฉะไหนเลยอาุยุเก่าว่าเป็นร้อยปี สรุป ใครเรียนแบบใครก็ไม่รู้

ส่วนมูลสารไม่ต้องพูดครับวัดระฆังแทบเทียบไม่ติด เพราะองค์นี้น่าจะเป็นยุคต้นๆเลย ท่านคงถามว่าผมรู้ได้อย่างไรโม้หรือเปล่า ผมอาจคิดไปเองก็ได้เพราะผมเกิดไม่ทันครับ แต่ผมพิจารณาดูส่องแล้วส่องอีก เม็ดมวลสารไม่ได้ละเอียดเช่นในเนื้อพิมพ์พระแบบสมเด็จครับ เป็นมวลสารแบบหยาบๆเหมือนการใช่ครกตำด้วยมือ(หากดูจากคริบวีดีโอประวัติพระพุทธาจารย์ฯนะ) และมวลสารมีครบทุกสีเช่น แดง ส้ม ขาวขุ่น ขาวใส(เม็ดกลมไม่ม่เหลี่ยมเลย) พระธาตุเหลือง ดำ เขียว ทอง คือครบทุกอย่างแบบโบราณ แถมเห็นชัดเพราะติดที่ผิวเนื้อนอกและด้านในเนื้อก็เยอะมาก

ตำพระบิ่นดานบนนิดหนึ่งเห็นเนื้อในเป็นผงขาว
    ด้านหลังมีเหล็กไหลหรือไม่ใช่ผมไม่แน่ใจแต่คาดว่าน่าจะใช่
    ส่วนมุมล่างดานขวามีเม็ดพระธาตุ1องค์ จะมองใสก็ใส หรือขุ่นก็ขุ่นแปลกดี

ถามทุกท่าน(ด้วยภาพ)เขาบอกว่าไม่แท้
    แต่สำหรับผมองค์นี้ยิ่งกว่าองค์ครูเีีสียอีก ธรรมชาติที่ดู(ตามรูป)ไม่มีองค์ใดเทียบถึงเลย

เสียดายที่ไม่มีกล้องดีๆที่ภ่ายได้ถึงเนื้อใน จะได้เห็นเป็นวิทยาทานโดยทั่วไป

(พระองค์เนื้อผ่านการพิสูจน์(ไสยศาสตร์)แล้วท่านขรัวโตพุทธาภิเษกเอง ความเชื่อส่วนบุคคลนะ)

16. nilapavata

นำพระตั้งบนพื้นที่สว่างๆ แต่เงาสะท้อนน้อยๆ แต่จะให้ดี อย่าให้แสงนีออนทำมุมมาก สีจะเพี้ยน ตั้งกล้องมือถือแบบ macro แต่ set up ความละเอียดภาพไว้สูงสุดจะกี่ pixel หรือ MB ก็ว่ากันไป จากนั้นใช้ photoshop มา crop แล้วใช้ image resize เลือกขนาดของภาพที่ต้องการ ก็น่าจะได้รูปที่ชัดขึ้นแล้วนะครับ

จากนั้นเข้าเวบ ฝากรูป เว็บฝากภาพ ฝากไฟล์รูป โหลดเร็วทันใจ ไม่มีวันหมดอายุ แล้วอัพโหลดรูป

ตามด้วยเลือก copy code จาก ตย ที่ผมวงรีไว้ ก็จะได้รูปที่ชัดขึ้นแล้วครับ [​IMG]

แต่โดยความคิดส่วนตัวนะครับ พระยุคแรกๆ ส่วนใหญ่ท่านจะสร้างจากเนื้อดินนะครับ

17. มืดบอด

ขอบคุณสำหรับวิธีการถ่ายรูปครับ เดี๋ยวจะไปทดลองดู

ในส่วนพระรุ่นแรกๆที่ว่าจะเป็นเนื้อดินนั้น ด้วยความเคารพ
    ขรัวโต มีขรัวตาแสงเป็นอาจารย์ สอนวิธีการทำผงพระพุทธคุณและได้ทำไว้น่าจะเยอะมากเพราะท่านล่วงรู้อนาคต ว่าลูกหนานจะเล่นหากันจนตาเหลือก จึงสร้างพระเครื่องไว้เยอะมาก พิมพ์ก็เป็นร้อยๆ ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ชาวบ้านหรือพิมพ์หลวงฯ ใครเอาพิพม์อย่างไรมาท่านเมตตาทำให้หมด แต่วงการเล่นแค่พิมพ์หลวงฯพระประธานไม่กี่พิมพ์เอง ฉะนั้นผมจึงดูเนื้อมวลสารเป็นหลักเอาพุธคุณยึดเหนี่ยวเป็นหลัก ไม่ได้ยึดราคาเพราะมันเป็นอนิจัง

มาเข้าเรื่องต่อ ด้วยความเคารพอีกครั้งผมไม่เคยได้ยินหรือได้ทราบเลยว่าขรัวโตได้ทำเนื้อดินไว้เลย หากผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วย
    สรุปความคิดผมน่าจะมีเนื้อผงตั้งแต่ยุคต้นมาแล้ว

แต่น่าจะต่างกันอยู่ที่ว่า รุ่นการสร้างแรกๆเป็นการสร้างโดยชาวบ้าน สร้างที่วัด วิธีการทำมวลสาร น่าจะใช้ครกตำด้วยมือ มวลสารที่ออกมาไม่ได้ละเอียดเป็นผงผุ่นนะ ส่วนพิมพ์เหมือนขรัวโตนั้นส่วนใหญ่ไม่มีใครทำ และขรัวโตก็ไม่น่าจะทำเป็นรูปแบบตัวเองด้วย แต่ด้วยความศรัธาของชาวบ้านด้วยความเคารพนับถือและเก็บไว้เป็นการสักการบูชาให้รุ่นลูกรุ่นหลานว่าท่านนั้นมีจริง จึงได้แกะพิมพ์รูปเหมือนท่านและนำมาถวายให้ท่านนำผงมากดพิมพ์ให้และให้ท่านพุทธาภิเษกให้ และฝังวัตถุมงคลต่างๆไว้(แต่จำนวนคงจะน้อยมาก)
    ส่วนยุคกลางหรือหลัง(ที่เขาเล่นกัน)น่าจะเป็นการสร้างด้วยช่างหลวงฯใช้เครื่องบทเครื่องตำเนื้อมวลสารจึงน่าจะละเอียดมากพระพิมพ์ที่สร้างมวลสารจึงระเอียดหนึกนุ่ม
    (หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วย)

18. มืดบอด

ลองถ่ายดูแล้วได้2รูปดูไปก่อนนะ เพราะแบ็ทเตอร์รี่อ่อน

19. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระสมเด็จอรหํ เซียนพระบางคนแสดงความคิดเห็นว่า มีอายุน้อยกว่าพระสมเด็จฯทั้ง วัดครับ จริงหรือเท็จ?ผมไม่ทราบครับ"

20. มืดบอด

ต้องขออภัยไว้ ณที่นี้ด้วยแอบเอาภาพหน้าเน็ตฯมาเปรียบ
    นี่คือวัดปราสาท

แล้วลองพิจารณาดูว่า ใครเรียนแบบใคร นะ