สมเด็จองค์ปฐม 400 บาท ยอดเยี่ยมการคุ้มครอง มีผลในอนาคตอันใกล้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 22 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

(f) เมื่อเช้าไปบูชามาแล้วครับ คิดว่าจะไม่ทันได้มาใว้บูชาซะแล้วสิครับ
    ขอขอบคุณคุณมหาหิน เป็นอย่างสูงนะครับที่ช่วยบอกเรื่องสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ให้ลูกหลานของหลวงพ่อได้รู้ได้มีใว้บูชา ผมได้กราบนมัสการถามหลวงพ่อที่ท่านนำองค์ปฐมมาให้บูชา ท่านบอกว่าหลวงพ่อทำพิธีให้ วันที่9 ตุลาคม 2535นี่แหละครับ แล้วผมถามท่านอีกว่าใช่รุ่น 3 หรือเปล่า ท่านก็บอกว่า"ใช่" ผมจำได้ว่าเคยเห็นองค์ปฐมรุ่นนี้วางให้บูชาอยู่ในตู้นานแล้ว
    แต่ผมไม่รู้ว่าเป็นองค์ปฐม และเป็นรุ่นใหน พึ่งจะมารู้ก็เมื่อคุณมหาหิน
    ตั้งกระทู้บอกนี่แหละครับ ขอบคุณ คุณมหาหินเป็นอย่างมากครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ไม่ทราบว่าที่ได้รับมาครั้งนี้ มีกล่องใส่ให้ด้วยหรือไม่ครับ เพราะผมเคยไปเช่าบูชาที่สายลม ปรากฎว่าไม่มีกล่องให้ครับ พอดีเดือนนี้ไม่ได้เข้าสายลมครับ

3. ball

ball เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ผมส่งธนาณัติไปบูชาแล้วครับ

4. taewy

taewy เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ก็ไปบูชามาเหมือนกัน มีกล่องให้ด้วยค่ะ

5. ball

ที่บ้านสายลมตอนนี้ถ้าไปบูชาจะมีใหม ครับ

6. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    รอหน่อยครับ ที่ผ่านมาประมาณ10วันได้ครับ แต่ไม่เคยมีปัญหาครับ

7. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ไปเช่าบูชามาแล้วค่ะ.....โมทนาสาธุ...สาธุ...สาธุ...กับคุณมหาหินและคุณ woottipon ที่ให้ความรู้ในองค์สมเด็จองค์ปฐม และประวัติหลวงพ่อและขอเป็นกำลังใจให้กับคุณมหาหินและกับทุกท่านที่คิดดีค่ะ(verygood) (verygood) (verygood)

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พระท่านจะอยู่ที่บ้านสายลมจนถึงวันจันทร์ที่ 4 กันยายน ครับ รีบๆไปบูชาเถอะครับ ผมเองก็ฝากน้องให้เขาเข้าไปบูชามาให้อีกจำนวน 7 องค์ครับ เห็นว่ามีกล่องให้ด้วยเหมือนกับเช่าที่วัดเลยครับ และยังเช่าบูชาเหรียญของขวัญวันเกิดมาด้วยอีก 5 องค์ครับ

9. สิงหราข

สิงหราข เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    วันจันทร์อยู่ถึงกี่โมงครับ

10. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การบูชาพระ ผมอยากขอให้บูชาด้วยศรัทธาในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ข้อความที่จะกล่าวต่อไปนี้ ไม่มีเจตนาจะขัดแย้งความคิดเห็นของผู้ใดทั้งสิ้น เพียงแต่เป็นข้อมูลหนึ่งที่ผมได้รับทราบจากบุคคลที่มีความใกล้ชิดกับการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 3 รุ่น (ขออนุญาตไม่ระบุชื่อบุคคล เพราะจะเป็นการพาดพิงนะครับ) ผมได้รับข้อมูลวันเสาร์ที่ 2 กันยายน 2549 และจดบันทึกไว้และนำมาเล่าให้ฟังเท่านั้น ทุกท่านอ่านโดยใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ไม่ต้องเชื่อสิ่งที่ผมจดบันทึกไว้ ขอเพียงเคารพในองค์สมเด็จองค์ปฐมก็ใช้ได้แล้วครับ...

สมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุงจัดสร้างมี 3 รุ่นด้วยกัน

"รุ่นที่ 1" เป็นโลหะชุบทอง มีจำนวน 3,000 องค์ เป็นชนิดมีกริ่ง ทำพิธีที่วิหาร 100 เมตร ราคาจำหน่าย 100 บาท ไม่ถึง 1 ชม. ก็หมดทันที เพราะผู้คนเบียดเสียดต้องการกันมาก... ภายหลังจากที่หลวงพ่อฤาษีฯท่านสิ้น ได้มีที่ผู้บูชาไป ได้นำมาให้ทำบุญที่ซอยสายลม หรือที่วัดท่าซุง ผมก็จำไม่ได้แล้ว ตั้งราคา 120,000 บาท ....มีเด็กนักเรียนคนหนึ่งมาดูที่ตู้วางสมเด็จองค์ปฐมรุ่นนี้ เห็นเข้าได้บอกพระที่ดูแลว่าจะมาเช่า ผู้คนก็คิดว่าเด็กคนนั้นพูดเล่น หลายวันต่อมาเด็กนักเรียนคนนั้นก็มาบูชาสมเด็จองค์ปฐมองค์นี้ไปด้วยราคา 120,000 บาท จึงเป็นที่มาของราคามาตรฐานที่หากันในตลาด...สรุปแล้วรุ่นนี้หายากมาก ลูกศิษย์ใกล้ชิด หรือติดตามท่านต่อเนื่อง และต้องอยู่ในพิธีวันนั้นถึงจะได้ไป จากการสอบถามพี่...ที่อยู่ในเหตุการณ์วันนั้น เขาเป็นคนควบคุมพระรุ่นนี้ที่จะให้บูชาจำนวน 3,000 องค์ คู่กับหลวงพี่..... สรุปคือคนที่บูชาได้ในวันนั้นแล้ว ยังไม่มีผู้ใดคิดจะเอามาให้บูชาเพื่อหาเงินใช้ หรือคิดจะปล่อยออกมาเลยนะครับ ถือเป็นของรักของหวงของลูกแต่ละคนเลยก็ว่าได้ และโอกาสที่ท่านเหล่านั้นจะเอาออกมาให้ดูกันนั้นเรียกว่า ยากมากๆครับ และคนที่บูชาไปก็ไม่ใช่เซียนพระด้วย เป็นการบูชาด้วยความรัก และศรัทธาในองค์ปฐม และองค์หลวงพ่อจริงๆเท่านั้น ดังนั้นบรรดาเซียนพระทั่วไปน่าจะไม่มาเฝ้าหลวงพ่อในวันนั้นเพื่อหวังเช่าหาวัตถุมงคลรุ่นนี้ไปจำหน่าย หลวงพ่อท่านไม่ได้เน้นเรื่องนี้ไปมากกว่าการสร้างศรัทธาในคุณความดีของพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ท่านเน้นการทรงความดี และการปฏิบัติกรรมฐานมโนยิทธิเท่านั้น ดังนั้นจึงไม่น่าจะมีเซียนพระได้พระสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์เนื้อโลหะชุบทองรุ่น 1 นี้ไปในวันนั้นแน่นอน เท่ากับว่าคนที่จะปลอมพระรุ่น 1 นี้ก็ไม่เคยเห็นองค์จริงว่าขนาดสูงกี่ซม.กว้างกี่ซม. ฐานกริ่งเป็นยังไง ...อยากให้ลองถามลูกศิษย์ใกล้ชิดกันเอาเองนะครับว่าจริงเท็จแค่ไหน...

"รุ่นพิเศษ" รุ่นนี้ไม่ค่อยมีคนทราบ ทราบกันภายในเฉพาะลูกศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้น รุ่นนี้ใช้ชนวนสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ที่วิหารสมเด็จองค์ปฐมสร้าง ไม่ทราบจำนวน ถือว่าหาได้ยากมากกว่ารุ่น 1 คือสร้างไว้บูชาเฉพาะบุคคลเท่านั้น

"รุ่นที่ 2" สืบเนื่องจากพระสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 1 ที่สร้างไว้จำนวน 3,000 องค์ (ตรงนี้อ่านดีๆนะครับ.....ผมได้ทราบด้วยความไม่แน่ใจว่า รุ่น 1 สร้าง 3,000 องค์ หรือว่าสร้างมากกว่านั้น เจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่อุดกริ่งสามารถทำได้เพียง 3,000 องค์ เท่านั้นจริงๆ จึงต้องนับว่ามีเพียง 3,000 องค์เท่านั้น ช่วงนั้นมีคนมารายงานหลวงพ่อฤาษีฯว่าได้มีผู้ที่รับรุ่นที่ 1 ไปแล้วนำไปเขย่า ท่านถือว่าเป็นการปรามาส รุ่นที่ 2 ที่เจาะใต้ฐานแล้วเตรียมจะอุดกริ่งเหมือนรุ่นที่ 1 แล้วนั้น หลวงพ่อท่านจึงรับสั่งทันทีว่า รุ่น 2 นี้ไม่ต้องอุดกริ่งเพื่อไม่คนเขย่าป้องกันการปรามาสพระ ตรงนี้ พระที่กำลังจะอุดกริ่งรุ่นนี้จึงไม่มีกริ่ง แต่จะเป็นเนื้อโลหะ lot เดียวกับรุ่น 1 นี้หรือไม่ ผมก็ไม่มั่นใจ หรือเป็นการสั่งหล่อใหม่ทั้งหมดถือเป็นโลหะคนละ lot กับรุ่น 1 นี้ก็ไม่ทราบได้) จำนวนการสร้างไม่ทราบจำนวน แต่รุ่นนี้ จะมีเนื้อทองคำ ราคาบูชา 10,000 บาท รุ่นเนื้อเงิน ราคา 500 บาท และเนื้อโลหะชุบทอง ราคา 100 บาท รุ่น 2 นี้จะเป็นบล็อคเดียวกับรุ่นที่ 1 ใต้ฐานเจาะรูอุดกริ่ง แต่ไม่มีกริ่ง ด้วยเหตุผลข้างต้นนะครับ

"รุ่นที่ 3" เป็นโลหะชุบทองชนิดมีเม็ดกริ่ง ซึ่งก็คือรุ่นที่กำลังให้บูชาตั้งแต่แรกเริ่มจนถึงทุกวันนี้ที่วัดท่าซุง และที่ซอยสายลม รุ่น 3 นี้จะแตกต่างจากรุ่น 1 และ 2 ข้อสังเกตุนี้ผมขออนุญาติไม่เปิดเผยนะครับ เพราะพี่....ได้เล่าให้ฟังว่า ราว 3 เดือนที่ผ่านมานี้มีการนำสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3 นี้ไปเปิดฐานเอากริ่งออกแล้วนำมาให้บูชาทอดแรกจากโรงงาน"ขาย"กัน 30,000 มือสุดท้ายตอนนี้ได้มาในราคา 6-7 หมื่น ผมใช้คำว่า"ขาย" เพราะมี 2 สาเหตุคือ 1. คนที่ทำไม่ได้เคารพในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และโดยเฉพาะไม่ได้เคารพในองค์หลวงพ่อฤาษีฯ (คนที่รัก และเคารพท่าน คงไม่ทำแบบนี้)ประการที่ 2 ไม่ได้มีการทำพิธีพุทธาภิเษกใดๆทั้งสิ้นที่วัดท่าซุง จึงไม่ถือว่าเป็นวัตถุมงคลที่ออกจากวัดแต่อย่างใด อันนี้คือมุมมองในด้านของวัตถุมงคลนะครับ คือผมมองว่า คนให้บูชาอาจจะกระทำด้วยจิตที่ไม่เคารพ เขาเรียกว่า "ขาย" หากกระทำด้วยความเคารพ เรียก"ให้บูชา" แต่หากคนที่เคารพเขาตั้งใจนำไปบูชาอยู่แล้ว จึงเรียก"ขอบูชา" ไม่เรียก"ขอซื้อ"(คงไม่ปกติใช่ไม๊ครับ?ที่คนที่ไปบูชาจะหาบูชาของที่ทำเลียนแบบท่าน) .....คนที่ปลอมแปลงพระ เขาไม่ทันได้เห็นรุ่น 1 และรุ่น 2 การปลอมแปลงรุ่น 3 ว่าเป็นรุ่น 2 ในลักษณะนี้ จึงไม่น่าจะสังเกตุยาก รุ่นที่ 3 นี้ หลวงพ่อฤาษีฯได้สั่งทำก่อนวันมรณภาพ แต่ทราบจากเจ้าหน้าที่ที่ซอยสายลมว่า พระรุ่นนี้มีพระเห็นหลวงพ่อมาทำพิธีให้ราวเดือนมกราคม 2536 จึงเรียกกันว่ารุ่นกายทิพย์ หรือรุ่นหมาหอน...จบการบันทึกการสอบถามจากพี่...

ภาพสมเด็จองค์ปฐมขนาดห้อยคอที่ลงภาพนี้เป็นรุ่นที่ 2 เนื้อเงิน รูปทรงของพระสวยงาม ได้สัดส่วนมากเป็นบล็อคเดียวกับรุ่นที่ 1 เพียงแต่ไม่มีกริ่งอุดใต้ฐานพระครับ

เรื่องของพระคำข้าวอีกเรื่องที่อยากเล่าให้ฟัง แต่เวลาไม่มีแล้วนะครับ ขอเป็นวันหน้าแล้วกัน...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      75.5 KB
      เปิดดู:
      67
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2006
  11. :::เพชร:::

1
    ผมมีภาพชานหมากหลวงพ่อ และ ภาพพระธาตุน้ำหมากหลวงพ่อมาให้ชมกัน

ขนาดไฟล์:
      77.1 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      70.5 KB
      เปิดดู:
      63
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2006
  12. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    โอว ถ้ามีเวลาช่วยมาลงให้อ่านเป็นวิทยาทานต่อด้วยครับคุณเพชร

13. :::เพชร:::

1
    เพื่อท่านผู้ศรัทธาในสมเด็จองค์ปฐม ผมได้ภาพพิธีหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมจากรุ่นพี่ท่านหนึ่งมา จึงนำมาให้ได้จินตนาการว่าท่านก็สามารถเป็นส่วนหนึ่งของงานมหามงคลนี้ได้ เหตุการณ์วันอาทิตย์ที่ 15 มีนาคม 2535 ร่วมกันโมทนาสาธุนะครับ...

ส่วนภาพพุทธานุภาพสมเด็จองค์ปฐมได้จากภาพรุ่นพี่ท่านหนึ่งเช่นกันเป็นภาพที่หาดูได้ยากภาพหนึ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      62.1 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      76.6 KB
      เปิดดู:
      64
  14. ball

สุดยอดมากเลยครับรูปภาพ ผมชอบมากๆรูปที่ช่างกำลังเททองครับ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด สาธุ กราบ กราบ กราบ

15. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ชอบ ๆ เอาอีก ๆ รออ่านอยู่นะคะ คุณเพชร
    โมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

16. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

(f) สมเด็จองค์ปฐมที่ผมบูชามาสีทองที่ชุบเคลือบมา สีไม่ค่อยจะสุกปลั่งเลยครับ ผมว่าจะเอาไปให้ร้านที่เขารับชุบทอง ชุบให้ใหม่แล้วจะเอาไปเลี่ยมกรอบห้อยคอไม่ทราบว่าจะเป็นการปฏิบัติที่ไม่สมควรหรือเปล่าครับ
    พี่ๆที่ทราบกรุณาบอกด้วยนะครับ

17. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    สมควรอย่างยิ่งครับ ถ้ายิ่งคิดว่าเป็นการทำถวายบูชาพระพุทธองค์ โมทนาด้วย

แต่พวกนักสะสม นักเล่นพระเครื่องเขาจะไม่ทำกัน เพราะเป็นการทำลายสภาพ
    เดิม ตำหนิรูปพรรณบางอย่าง โดยเฉพาะที่เรียกว่าจุดตายจะเปลี่ยนแปลง ทำให้
    ราคาตก

18. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 4 กันยายน 49 พระท่านกลับวัดท่าซุงกี่โมงครับ

19. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจาเสียจายยยยย

ก่อนอื่นขอโมทนาบุญ และขอร่วมขบวนบุญไปกับพี่มหาหินด้วยนะครับ บุญใดที่พี่ได้รับ ผมขอโมทนาไปด้วยคนนะครับ ^o^สำหรับพี่ผู้ปิดทองหลังพระมานาน รู้สึกว่าหลังพระทองจะเต็มจนล้นแล้วล้นอีก ปิดข้างหน้ามั่งก็ได้นะพี่

เมื่อเช้าพี่นุชที่ถวายหมอนให้หลวงพ่อเอาไว้นอน โทรมาบอกว่า ข้าจองสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 เนี่ย 7 องค์ จะหมดแร้วนะ ไม่รู้ใครไปปล่อยข่าวลงเวปไซค์ คนแห่กันมาเอาไปหมด เอ็งจะเอาหรือเปล่า ผมฟังแล้วก็ดีใจแทนวัด แต่ก็ตอบฉะฉานไปว่า ไม่เอาครับ (อย่าพึ่งตำหนิผมครับ ผมมีเหตุผล) ที่ตอบแบบนั้นเพราะ ดูกำลังทรัพย์ตัวเองแล้ว มันไม่พอ ที่จริงก็พอได้แต่มันจะต้องดิ้นรนเพิ่มขึ้น แล้วถ้าผมไม่เอาแล้วที่ผมมีอยู่ล่ะ ทุกวันนี้ผมก็ห้อย มงกุฏเพชร เข็มกลัดรูปดาว เหรียญต่ออายุ แล้วก็ พระคำข้าว พระหางหมาก ผ้ายันต์ + กับวิปัสนากรรมฐาน แบบโง่ๆ ของผม ผมก็รู้สึกพอใจเป็นอย่างยิ่งแล้ว แต่ถ้ามีบุญนะ คงได้มาสักวัน แต่ถ้าตอนนี้บุญไม่ถึงแล้วของจะหมด ผมก็ไม่หดหู่ เพราะหลวงพ่อท่านก็บอกแล้วว่า วัตถุมงคลของท่าน ท่านไม่เคยทำเองเลย พระทำให้หมด ไม่ว่าจะรุ่นไหน ๆ บางคนไปยึดถึอที่รุ่น ว่ารุ่นนั้นต้องดีกว่ารุ่นนี้ มันจะดีได้ไงก็ในเมื่อพุทธโธ อัปปมาโน ธรรมโม อัปปมาโน สังโฆ อัปปมาโน ก็เท่ากันอ่ะ
    พี่มหาหินว่าจิงมะ

20. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เห็นด้วยกับพี่คนเก่านะครับ ปิดทองหรือชุบทองให้สวยเลยครับ
    อาจจะไม่ถูกใจพวกที่เรียกเซียนพระเครื่อง แต่ทำได้เลยครับ
    เป็นการทำให้พระสวยงาม เป็นพุทธบูชาด้วยทองคำด้วย บุญใหญ่หลวงนัก
    ปกติที่เขาไม่ทำกันเพราะกลัวเสียสภาพเดิมๆ(แบบที่เซียนเขาชอบๆกัน)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้