สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. kitti66

kitti66 เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากที่ผมบูชาพระเครื่องหลวงปู่จันทร์ มาแล้ว3วัน วันที่28/9/2556 เวลาเช้าผมขับรถไปทำงานตามปรกติ (มอไซต์) ก็เกิดอุบัติเหตูขึ้นกับตัวผม มีรถเปลี่ยนเลนกระทันหันผมมาเร็วพอประมาณ น่าจะประมาณ80 เครื่อง110 ผมกดเบลคเต็มที่เพระระยะกระชั้นชิดมาก ไม่ชนแต่รถผมล้มโดยที่คู้กรณีไม่ลงมาดูผมซักนิด แต่ผมไม่ชนเขานะครับ กางขาดเสื้อขาด ยังคิดว่าแม้มีพระดียังต้องเจออีกแต่พอสำรวจร่างกายแล้วไม่มีแม้แต่รอยครับ ซึ้งคนที่ขับรถมอไซจะรู้ดีว่าล้มอย่างนี้ไม่รอดครับ อย่างน้อยสุดก็ต้องมีเลือดซิบบ้าง ที่สำคัญในใจผมคิดว่าไม่น่าจะพ้นต้องชนแน่ ระยะขนาดนี้ ถ้าชนผมเดือดร้อนแน่ครับเพราะรถไม่มีทะเบียน ผมไม่มีใบขับขี่ แล้วอาการเจ็บตัวก็น้อยมากจนไม่รู้สึกอะไรครับ พอตอนเย็น วันที่29/92556ผมมีกำหนดที่จะต้องไปรับรถที่จองไว้ พอดีเงินดาวขาดประมาณ30000 หาไม่ทันก็ตัดสินใจขอยืมเงินจากพี่ชาย ซึ้งเข้าช่วยมาแล้ว50000 ที่ยืมก็ถ้าได้ก็ถือว่ารอดตัวไป ปรากฎว่าพี่ชายให้เกินมาอีก20000เป็น50000 ยืม3ได้5 ก็น่าแปลกอยู่ครับ แต่เรื่องเสหน่กับผู้หญิงยังไม่รู้สึกอะไรนะครับอาจจะยังไม่ได้สังเกตุก็ได้ ปล ที่ผมแขวนตอนนี้ ก็คือ พระองค์ที่ผมลงถามในกระทู้พิมพ์นั้งบัว กลับพระเสด็จกลับหลวงปู่สุภา ปี 06 ชานหมากหลวงปู่หงษ์ ชานหมากหลวงปู่สุภา แมงมุมดักทรัพย์หลวงปู่สุภาครับ

2. ton 2499t

ton 2499t เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยไว้จริงๆครับ ทั้งแคล้วคลาดจากอุบัติเหตุแล้วก็เรื่องการเงินที่คล่องตัว ขอบคุณมากครับที่มาเล่าประสบการณ์ดีดีให้ฟัง ^_^

3. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    ศึกษากันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2014
  4. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รอลุ้นอยู่นานว่าเมื่อไหร่น้องท่านจะถ่ายรูปมาลงให้ชมเสียที่ คิดถึง ฝีมือการถ่ายก็เข้าขั้น ให้แสงก็ดี ส่งสัยพี่ต้องขอคำชี้แนะบ้างแล้ว

5. เอฟดำ

พิมพ์นี้ของหลวงปู่จันทร์ ปลอมออกมาเยอะแล้วแถวบ้านผมเลยต้องเอาออกมานิสนึง ครับพี่ส่วนเรื่องภาพถ่ายต้องซื้อพวกขาตั้งกล้องมาครับโหมดดอกไม้(Macro) กดหน่วงเวลา2-5วินาทีครับ ก็ได้แล้วพี่ ไฟใช้2ดวงยิงเข้าด้านบนของพระแล้วก็ด้านข้างแล้วแต่ว่าด้านไหนเกิดเงาสุดท้ายดินน้ำมันเอาไว้สำหรับติดหลังพระเวลาจะถ่ายครับทำให้พระอยู่ในองศาที่เราอยากได้ไม่ว่าจะ30 45 80องศา ด้านข้างก็เหมือนกันครับ แต่ถ้าจะให้ชัดกว่านี้ต้องเป็นกล้องเป็นแพงๆ สรุป ชัดไม่ชัดที่ตัวกล้องตัวเลนส์เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2013
  6. oudadisak

พี่มือสมัครเล่น ขอใช้ไอโฟนถ่ายเอาละกันน่าจะพอได้นะครับ

7. Thexy

Thexy เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2013
    ถามอีกทีครับ อยากรู้ว่ามวลสารก้อนขาวๆนั่นคืออะไรครับ ใครพอทราบบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      665.1 KB
      เปิดดู:
      183
  8. kitti66

ช่วยที่ครับว่าใช้ของหลวงปู่รึเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

9. เอฟดำ

เห็นพระของแต่ล่ะท่านแล้ว ทำให้ผมไม่อยากจะเข้ามา บอร์ดนี้เลยครับ อย่าพึงตกใจไปครับ พระทุกท่าน สวยๆทั้งนั้น แบบว่าอยากได้ โลภ อ่ะครับ เข้ามาดูทีไรต้องไปเดิน สนามพระทุกที

10. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

วันถัดไปจะมาเล่าประสบการณ์ครับ เบื่อกันหรือยังครับ

11. kitti66

พระที่ผมลงพอได้ใช้รึเปล่าครับผมจะได้เอาไว้เป็นแนวทางต่อไปครับคุณเอฟดำ
    ผมเคยอธิฐานขอหลวงปู่ว่าให้ผมเจอพระหลวงปู่ยุคแรกๆซักองค์ในรารคาที่ผมเช่าได้ ผมจะได้หยุดซักที่ไม่งั้นไม่เป็นอันทำงาน 5555 จะหาพระอย่างเดียว เมื่อคืนนอนยังฝันเลยว่ามีลุงแก่ๆๆเอาพระมาปล่อยให้เิปิดกล่องพระออกมาเป็นสิบองค์ของหลวงปู่ทั้งนั้น สวยมาก ตื่นขึ้นมายังดีใจไม่หายนึกว่าเป็นเรื่องจริง555

12. kitti66

ปูเสือรอเลยครับ

13. kitti66

ปูเสือรอเลยครับ

14. oudadisak

องค์นี้ไม่ใช้ครับ จากความรู้อันน้อยนิดที่มีอยู่ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ยังไงรอเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอีกที่นะครับ

15. kitti66

ขอบคุณครับ

16. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีวันเสาร์ทุกท่านครับ รู้สึกเนื้อผงมหาเสน่ห์เกาะพงัน หลวงปู่จันทร์มาแรงมากครับช่วงนี้ ตามเดิมผมเก็บพระหลวงปู่จันทร์อยู่แล้ว เพราะศรัทธาเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว มีเก็บอยู่พอหอมปากหอมคอครับ หลายวันก่อนผมได้มีโอกาสไปเดินสนามพระ (ขอไม่เอยที่นะครับ) ประสบการณ์เล่าสู่กันฟังครับ

เจอพระบนโต๊ะผมถามว่าพระของที่ไหนสวยดี " ลูกพี่แกบอกของทางใต้ครับ เกาะพงัน แท้ครับแท้ไม่ต้องห่วง แล้วลูกพี่แกบรรยายหลายนาที แถมชี้ให้ดูว่ามีอยู่ 3 องค์ บนโต๊ะ 2 องค์นี้แท้ครับพี่ อีกองค์ผมให้ดูเป็นตัวอย่างว่าเก๊ ขนาดนั้นเลยหรอขอชมหน่อย พอลองส่องดูทั้งแท้ทั้งเก๊ไม่ต้องถามผมต่อนะคับ แถมบอกผมอีกว่าผมเนี่ยเอาพระเกาะพงันส่งทางใต้ทุกอาทิตย์เลย ผมถามว่ามีพระเกาะพงัน เยอะขนาดนั้นหรอ ก็ส่งได้ทุกอาทิตย์ ??? ยังบอกผมอีกว่าแขวนอยู่ดูไหม ผมไม่ทันตอบลูกพี่แกขวักออกมาให้ดูเลย งั้นผมขอส่องดูเนื้อได้ไหมครับ ผมดูแล้วก็ไม่ต่างจากบนโต๊ะเลยแต่ไม่กล้าเอย ได้แต่บอกว่าสวยดี ลูกพี่แกบอกต่อว่าแขวนมาพักหนึ่งแล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย ????? เห็นเงียบๆ ไม่เหมือนเค้าพูดกันเลย " ผมเลยได้แต่ยิ้มให้ลูกพี่แก

เจ้าต่อมาเห็นวางอยู่ 2 องค์ เลยลองถามดู " สนใจหรอเปิดให้ถูกๆๆ เอาไหม พิมพ์นี้เค้าเล่นกัน ผมส่องดูเลยถามเนื้อมันแปลกๆๆนะครับ เค้าตอบมาว่าของหลวงปู่มีหลายเนื้ออย่าคิดมาก เค้าบอกที่คอก็แขวนมีคนขอซื้อหลายคนแล้วแต่ไม่ปล่อย เอาให้ดู อีกแล้วคับท่านวันนี้วันอะไรกัน 2 เจ้าของร้านมาแบบเดียวกันเลยครับ อยากจะบอกแกมากเลยแต่กลัวโดนชุดใหญ่ "

เก็บหรือบูชาพระผงของหลวงปู่จันทร์เดียวนี้ส่องดูเนื้ออย่างเดียวไม่ได้แล้วนะครับ ถึงจะมีหลายพิมพ์ก็ตาม ต้องดูอายุของธรรมชาติ ริ้วรอยของพิมพ์ และอีกหลายจุด ผมเองเก็บแต่พิมพ์หลักๆแล้วครับ เดียวนี้พระไหนดังก็มีเก๊เนียนๆออกมาเรยๆนะคับ บางท่านเล่นเกาะสมุยเป็นเกาะพงันก็มี นานา จิตตัง ครับทุกท่าน

17. tompkt

tompkt เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอีกพิมพ์หนึ่งของแซยิด ๙ ชั้นครับ ผมได้มา 2 ปีแล้วครับ

18. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

[SIZE="5"เอาพระสำเนามากันผิดพลาดครับ[/SIZE]

19. oudadisak

ดูง่ายดีครับ เนื้อเหมือนสมเด็จวัดระฆังเก๊เลยครับ

20. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าประสบการณ์ครับ. วันหนึ่งเมื่อไม่นานเท่าไหร่ด้วยความรีบเร่งที่จะไปธุระผมจึงตัดสินใจขับขี่รถจักรยานยนต์ออกไป พอขับไปถึงลานโล่งกว้างซึ่งไม่ไกลจากที่พำนักผมเท่าใด ไค้มีชายฉกรรจ์หลายคนได้โดดมาขวางหน้ารถผมแบบกะทันหันทำให้ผมตกใจแต่เมื่อพิจารณาแล้วบุคคลล้วนรู้จักผมทั้งสิ้น ผมจึงเอ่ยทักขึ้นว่า อ้าวทำอะไรกันที่นี่ คนหนึ่งพูดขึันว่า พี่ช่วยดูพระเกาะพงันองค์นี้หน่อยว่าแท้หรือเปล่า ผมรับมาพิจารณาแล้วบอกว่า อืม.องค์นี้แท้สวยดูง่าย ในใจผมนึกว่าเขาจะเอามาให้ผมเช่าเลยแอบดีใจอยู่ในที แต่ชายคนที่รับพระไปไม่พูดพรำ่ทำเพลงรีบเดินไปหาชายอีกคนที่ถีอไก่รออยู่บริเวณลานโล่งเลยทันทีแล้วเขาก้อเอาพระผูกเข้าที่คอไก่ มาถึงตอนนี้ผมรู้เลยทันทีว่าจะเกิดอะไรขึ้น จึงทักขึันว่า อย่าทำเลยมันบาปแล้วก้อเสียดายพระด้วยพระเกาะพงันดีแน่นอนไม่ต้องลองอย่างนี้ดอกนะ พวกเขาหาได้สนใจคำทัดทานของผมไม่ เขาจัดการยิงไก่ตัวนั้นเลยทันทีผลปรากฏว่า สามนัดแรกกระสุนปืนไม่ลั่นมาลั่นเอานัดที่สี่และกระสุนก้อเข้าเป้าดั่งจับวางเพราะเขายิงในระยะเผาขนเลยทีเดียว ไก่ตัวนั้นกระเด็นลอยไปไกลโขแต่ไม่มีอาการเจ็บหรือทรุดให้เห็นเลยมีแต่อาการตกใจกลัวอย่างรนรานเท่านั้นกว่าจะจับได้ก้อจับกันหลายตลบ เจ้าของพระรีบคว้าพระวิ่งหนีขึ้นรถหายไปเลยทันทีโดยไม่พูดกับเลยสักคน พวกในกลุ่มนั้นได้แต่ร้อง อ้าว. เฮ้ย. กันทุกคน เมื่อมาดูที่ตัวไก่มีเพียงรอยจำ้แดงของลูกกระสุนเท่านั้นไม่มีอาการบาดเจ็บหรือชำ้ในเลย ต่อมาผมเจอเจ้าของพระจึงถามว่าทำไมวันนั้นจึงวิ่งหนีไป ได้รับคำตอบว่าผมกลัวมีคนจะถามเช่าผมๆไม่ให้ใครดอกพระดีๆอย่างนี้ผมจะเก็บไว้บูชา ผมจึงพูดว่า ผมบอกแล้วไงว่าพระเกาะพงันดีจริงไม่ต้องลอง ปืนที่เขาทดสอบยิงเป็นปืน 9.มม ครับ