ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เตีย

เตีย เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    [FONT=&quot]ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับ คุณเก๋ณัฐา และทุกท่านครับ<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]1. ขอร่วมชำระหนี้สงฆ์ และทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองศ์ปฐม และสมเด็จพระพุทธเจ้า 28 พระองศ์ จำนวน 168 บาท[/FONT][FONT=&quot]ขอผลบุญอุทิศให้คุณพ่อคุณแม่ในชาติปัจจุปัน และคุณพ่อคุณแม่ในอดีตชาติด้วย ตลอดจนอุทิศให้ ปู่ย่าตายาย ลุง ป้า น้า อา ญาติพี่น้อง ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณทุกท่านทั้งในปัจจุปันชาติและอดีตชาติ ที่เคยมีพระคุณอันยิ่งใหญ่ต่อผม ขอท่านทั้งหลายที่กล่าวมาได้รับผลบุญ ถ้าท่านมีทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ และขอให้ท่านมีความสุขในทันที<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]2. ขอร่วมชำระหนี้สงฆ์ และ ทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองศ์ปฐม และสมเด็จพระพุทธเจ้า 28 พระองศ์ จำนวน [/FONT][FONT=&quot]56 บาท[/FONT][FONT=&quot] ขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรในชาติปัจจุปัน และเจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติ ถ้าท่านมีทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ และขอให้ท่านมีความสุขในทันที และขออโหสิกรรมต่อท่านด้วย<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]3. ขอร่วมชำระหนี้สงฆ์ และทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองศ์ปฐม และสมเด็จพระพุทธเจ้า 28 พระองศ์ จำนวน [/FONT][FONT=&quot]56.99 บาท[/FONT][FONT=&quot] ขอให้ผลบุญบารมีธรรมของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองศ์ ได้ช่วยเกื้อหนุนให้ผมและแฟน ได้ปฏิบัติวิปัสนาธรรมได้โดยง่าย สามารถเข้าถึงพระนิพพานได้โดยง่าย ในชาติปัจจุปันนี้เถิด<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]4. คุณนรภัทร อยู่สกุล ร่วมชำระหนี้สงฆ์ และทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองศ์ปฐม และสมเด็จพระพุทธเจ้า 28 พระองศ์ จำนวน 100 บาท[/FONT][FONT=&quot]<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]รวมทำบุญ [/FONT][FONT=&quot]380.99 บาท ครับ[/FONT][FONT=&quot]โอนทำบุญแล้วครับ [/FONT][FONT=&quot]บัญชี ธนาคารกรุงไทย ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง เลขที่บัญชี [/FONT][FONT=&quot]313-048-6607 เวลา 16.09[/FONT][FONT=&quot]<o> น.
    </o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2010
  2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่า ขอให้บุญรักษาค่ะ
    เก๋เชื่อเสมอว่าปากิหารย์จะเกิดเพราะเราจัดตั้งโครงด้วยความบริสุทธิ์ใจ
    และปรารถนาอย่างแรงกล้าเหลือเกินที่จะสร้างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมแห่งนี้
    เพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมพุทธบรมศาสดาแห่งพระพุทธศาสนาทั้ง 28 องค์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2010
  3. เก๋ณัฐา

วันนี้คุณรุ่งเพชรและคณะเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 12 ได้โอนปัจจัย
    70,000 บาท เพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ที่ 12
    และอีก 20,300 บาท เพื่อร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาทัั้ง 28 องค์ค่ะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะขอให้บุญรักษาพี่และคณะค่ะ อย่าลืมกลับมาชมบารมีตอนสร้างเสร็จเราจะสร้างตอนสิ้นปีค่ะ ท่านที่ต้องการ่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง 28 องค์กับมือ ขึ้นไปเลยค่ะ ไปเจอกันได้ที่วัดป่าโนนจ่าหอม จังหวัดอุบลราชธานี ในวันที่ 25 ธันวาคม พิมพ์จะมาถึงค่ะ เราจะเริ่มสร้างและสร้างจนเสร็จทั้ง 28 องค์ค่ะ งานบุญใหญ่ค่ะ

4. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

วัดป่าโนนจ่าหอม ตั้งอยู่ที่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ.อุบลราชธานี ซึ่งพระอาจารย์ชยางกูร
    ท่านเจ้าอาวาส ได้เมตตากรุณาเล่าให้ฟังว่า เป็นพื้นที่เดิมของบ้านข่าเมืองขอม แต่โบราณ มีโบราณวัตถุฝังอยู่มากมายครับ

โดยเฉพาะพื้นที่ที่ทางวัดได้นำมาบอกบุญซื้อที่เพิ่มเติมถวายวัดในครั้งนี้ ซึ่งเป็นพื้นที่ติดต่อเขตวัดในปัจจุบัน เดิมนั้นเป็นที่ตั้งของเมืองเก่า ที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรักษาอยู่ และท่านทั้งหลายเหล่านั้นต่างต้องการให้พื้นที่ดังกล่าวนี้ เป็นพื้นที่ของวัดป่าโนนจ่าหอม จึงได้ดลจิตดลใจให้เจ้าของที่ดินมีจิตศรัทธาในงานบุญยิ่งขึ้น และบอกขายที่บริเวณดังกล่าวให้แก่ทางวัดครั้งนี้ โดยได้ลดราคาลงเป็นอย่างมาก จากหลักล้าน เหลือเพียงหลักแสน ทั้งที่เนื้อทั้งหมดราว ๆ เกือบสิบไร่ และด้วยเหตุที่เนื้อที่วัดปัจจุบันจำกัดมาก และเพื่อให้เป็นไปตามเจตนารมย์ของเหล่าทวยเทพ องค์พญานาค และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ตั้งใจทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา พระอาจารย์ชยางกูรท่านเจ้าอาวาสวัดป่าโนนจ่าหอม จึงได้แจ้งให้คุณเก๋เธอนำความมาบอกบุญแก่ทุกท่านที่มีจิตศรัทธา เพื่อร่วมกันซื้อที่ดินถวายวัดในครั้งนี้ครับ

วัดป่าโนนจ่าหอมเป็นวัดหนึ่งที่ได้รับการคัดเลือกจากการเสี่ยงทายจากพระคณาจารย์ผู้ใหญ่ที่ต้องการสร้างบารมีธรรมร่วมกันในการจรรโลงพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี ตามพทธทำนาย เช่น พระอาจารย์โนรี ท่านเจ้าอาวาสวัดหนองหญ้าปล้อง จ. กาญจนบุรี รวมทั้งคณาจารย์คณะลูกศิษย์ลูกหาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (วัดท่าซุง)ท่านอื่น ๆ อีกด้วยครับ โดยการสร้างพระจะมีซุ้มเรือนแก้วประดับพระองค์ท่านอย่างสวยสดงดงาม แต่จะสร้างภายหลังครับ โดยหล่อองค์พระท่านให้สำเร็จก่อนเป็นอันดับแรกครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

การสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมต้น พระพุทธปฐมวงศ์ ซึ่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงนมัสการ มีอานุภาพและอานิสงฆ์สูงมากเพียงใด ผมจะไม่ขอกล่าวในที่นี้ แต่ในเบื้องต้นพระอาจารย์ชยางกูรท่านเจ้าอาวาส ได้ดำริที่จะสร้างสมเด็จองค์ปฐมขึ้น 13 พระองค์ 4 ปางโดยจะทำการบวงสรวงสร้างพิมพ์พระ 4 พิมพ์ขึ้นมาก่อน และเมื่อหล่อพระองค์ท่านเสร็จเรียบร้อยแล้ว 9 องค์ จะประดิษฐานที่วัดป่าโนนจ่าหอม ที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐม บนที่ดินที่กำลังบอกบุญอยู่ในขณะนี้ และอีก 4 องค์จะได้นำไปประดิษฐานที่วัดอื่น ๆ ซึ่งปรากฏว่ามีญาติโยมติดต่อขอรับเป็นเจ้าภาพเข้ามามากมาย จนกลายเป็นโครงการสร้างสมเด็จองค์ปฐม 28 พระองค์ในครั้งนี้ครับ

การสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นในครั้งนี้ แม้ว่าจะมีท่านเจ้าภาพทั้งที่เป็นเจ้าภาพสร้างทั้งองค์ และทั้งที่เป็นเจ้าภาพร่วมกัน จะไม่สามารถสำเร็จลงได้ หากไม่มีพื้นที่สำหรับประดิษฐาน ซึ่งได้แก่ พื้นที่ที่ทางวัดกำลังบอกบุญก่อสร้างอยู่ในขณะนี้ครับ

จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ทั้งที่ได้เป็นเจ้าภาพเดี่ยวในการสร้างองค์พระ และท่านอื่นๆ เป็นเจ้าภาพร่วมในการสร้างองค์พระ และที่ไม่ได้เป็นเจ้าภาพ ได้ร่วมกันบริจาคปัจจัยซื้อที่ถวายวัดในครั้งนี้ด้วยครับ โดยขอให้ตั้งใจถวายเป็นที่ของวัดทั้งหมด ทั้งมีอยู่เดิมและที่ใหม่ เพื่อให้ได้อานิสงฆ์สูงตามที่คุณเก๋เธอได้แนะนำไว้ครับ นอกจากนี้พระสมเด็จองค์ปฐมที่พวกเราทุกคนได้ร่วมกันสร้างในครั้งนี้ จะเป็นที่สักการะบูชาของทั้งเหล่ามนุษย์ ทวยเทพ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ไปตราบนานเท่านาน ซึ่งอานิสงฆ์ของพวกเราจะยิ่งเพิ่มพูนทวีสูงขึ้นไป เป็นทรัพย์ที่ติดตามเราไปทั้งในภพนี้และภพหน้า และช่วยตัดภพภูมิการเกิดให้สั้นลงด้วยครับ นอกจากนี้ หากเราละจากภพนี้ไปได้มีโอกาสไปจุติยังสวรรค์ชั้นฟ้า เราก็จะเป็นเทพที่มีรัศมีกายที่สุกสว่างมาก แสดงถึงความเป็นเทพที่มีอำนาจ มีบารมีมาก ตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ท่านได้เคยกล่าวไว้ครับ

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้วขอให้ทุกท่านได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นในชาติปัจจุบันครับ
    ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ด่วน!!!เชิญร่วมบุญบรรจุดวงชะตาบนแผ่นยันต์โภคทรัพย์ในสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ 28 องค์<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2010
  5. เก๋ณัฐา

บุญอันเนื่องด้วยสมเด้จองค์ปฐมครูบาอาจารย์กล่าว ช่วยส่งให้สำเร็จชนิดติดเทอร์โบค่ะ เร็วที่สุดแล้วค่ะ
    ดังนั้นพลาดไม่ได้ค่ะ ร่วมบุญได้ช้าสุดถึงวันที่ 30 ตุลาค่ะ อนุโมทนาค่า

6. ธรรมสถิต

ตัวอย่างงานศิลป์วัดป่าโนนจ่าหอมครับ

รูปขนาดเล็ก

[​IMG] [​IMG]

เป็นงานของช่างในท้องถิ่นบ้านโพนเมืองล้วน ๆ ครับ มีความวิจิตรงดงามเป็นอย่างยิ่ง
    ดังนั้นซุ้มเรือนแก้วประดับสมเด็จองค์ปฐมของวัด จะต้องสวยสดงดงามเพื่อเป็นพุทธบูชา
    สมดังที่พระอาจารย์ชยางกูรท่านเจ้าอาวาสวัดป่าโนนจ่าหอมท่านได้กล่าวไว้ครับ

รูปขนาดเล็ก

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้วขอให้ทุกท่านได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นในชาติปัจจุบันครับ
    ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

ด่วน!!!เชิญร่วมบุญบรรจุดวงชะตาบนแผ่นยันต์โภคทรัพย์ในสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ 28 องค์<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  7. ธรรมสถิต

ตัวอย่างงานศิลป์วัดป่าโนนจ่าหอมครับ (ต่อ)

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>​

รูปขนาดเล็ก​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  8. เก๋ณัฐา

สมเด็จองค์ปฐมอีก 12 องค์ที่ยังขาดเจ้าภาพอยู่นะค่ะ
    สำหรับท่านที่ครั้งหนึ่งในชีวิตอยากจะสร้างเป็นเจ้าภาพสร้าง
    สมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่สักครั้ง พลาดไม่ได้ค่ะพี่จะพลาดได้อย่างไร
    ละค่ ขนาดเก๋นี่บอกตรงว่าถ้ามีกำลังจะเป็นเจ้าภาพเองทั้งหมดเลยทั้ง 28 องค์ค่ะ แต่บุญจะเป็นบุญใหญ่ได้ต้องแบ่งกันไปค่ะต้อง เคยเมตตาเอื้อเฟื้อกันฉันท์ใดก็ยังคงห่วงใยกันฉันท์นั้น ดังนั้นจึงนำสารบอกบุญจาก(หลวง)พ่อมาฝาก เคยสัญญาเกี่ยวข้องกันก็ให้รีบมาช่วย
    กันสร้างบารมีใหญ่ครั้งนี้ไปด้วยกัน เราจะไม่ไปคนเดียวจะพาทุกคนที่เกี่ยวข้องไปด้วย ไปด้วยกัน ไม่ทิ้งไว้แม้แต่คนเดียวค่ะ

9. ธรรมสถิต

ตามที่คุณเก๋ได้เรียนให้ทุกท่านทราบครับ ว่าการสร้างพระใหญ่ขนาดนี้ด้วยปัจจัยเพียง 70,000 บาทนั้น ในความเป็นจริงเป็นเรื่องที่ทำได้ยากมากครับ

แต่เนื่องจากพระอาจารย์ชยางกูร ท่านเจ้าอาวาส ท่านต้องการให้คณะของท่าน หรือ พวกเราทุกคนที่ได้มาร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอม ได้มีโอกาสสร้างบุญใหญ่ ที่มีอานิสงฆ์สูง โดยร่วมกันเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จพระบรมพิชิตมาร สมเด็จองค์ปฐมต้น เพื่อเร่งรัด และต่อบุญบารมี เป็นพระชำระหนี้สงฆ์ ช่วยลดภพชาติของการเวียน ว่าย ตาย เกิด และที่จะลืมไม่ได้ คือ เพื่อถวายบุญแก่องค์ในหลวงของเรา เพื่อความผาสุขของประเทศไทย โดยที่ท่านคำนึงถึงเสมอว่า ในยามที่ภาวะเศรษฐกิจที่ฝืดเคืองเช่นนี้ ไม่ควรเพิ่มภาระหนักให้แก่ท่านพุทธบริษัททั้งหลาย ดังนั้นพระอาจารย์ท่านจึงให้คุณเก๋มาบอกบุญดี ๆ นี้แก่พวกเราทุกคนเพียงองค์ละ 70,000 บาทครับ

ซึ่งท่านคิดเพียงค่าปูนที่หล่อองค์พระเท่านั้น เนื่องจากความพร้อมของวัดดังที่คุณเก๋ได้กล่าวมาแล้วข้างต้น นอกจากนี้ตามที่ได้เคยเรียนให้ทราบแล้วว่า การสร้างพระใหญ่ในครั้งนี้ ทางวัดไม่ได้ดำเนินการเพียงวัดเดียว แต่มีการดำเนินการร่วมกันกับพระคณาจารย์ที่ได้มีการทำ
    พิธีเสี่ยงทายเพื่อหาวัดที่จะมาสร้างบารมีร่วมกัน ซึ่งวัดป่าโนนจ่าหอม เป็นวัดหนึ่งที่ได้รับพระสมเด็จองค์ปฐม ที่จัดสร้างขึ้นเพื่อมอบให้กับวัดที่ได้รับเลือกจากการเสี่ยงทายในครั้งนี้ครับ

ภาพการบวงสรวงจากพระภิกษุสงฆ์ที่ได้มาช่วยประกอบแบบพิมพ์และร่วมหล่อองค์พระ พวกท่านได้มาร่วมกันสวดพระปริตร
    และเจริญชัยมงคลคาถาต่างๆ เมื่อ 14 มีนาคม 50 นำมาให้ชมอีกครั้ง เพื่อให้เห็นภาพครับ

การร่วมกันสร้างบุญบารมีในครั้งนี้ วัดต่าง ๆ ที่ได้รับการคัดเลือกจะให้ความช่วยเหลือกันในด้านต่าง ๆ ตั้งแต่การจัดทำพิมพ์พระ 4 ปาง การทำพิธีบวงสรวง วัดในเขตที่มีอัญมณี หรือธาตุศักดิ์สิทธิ์ ก็จะนำมาอัญมณี หรือธาตุศักดิ์สิทธิ์นั้นมาร่วมกันประดับสมเด็จองค์ปฐมท่าน เช่น วัดในท้องถิ่นที่มีนิลขนาดใหญ่ ก็อาจจะนำนิลมาถวายเพื่อเป็นพระเนตรสมเด็จท่าน หรือ วัดป่าโนนจ่าหอม มีเพชรพญานาค ก็จะนำมาประดับองค์พระ ดังภาพงานศิลป์ของทางวัดที่ได้นำภาพมาให้พิจารณากัน เป็นต้น

[​IMG][​IMG][​IMG]

พระอาจารย์ชยางกูรท่านเจ้าอาวาสวัดป่าโนนจ่าหอม นอกจากท่านจะเป็นพระนักปฏิบัติแล้ว ท่านยังเป็นพระนักพัฒนา โดยได้ช่วยงานของเจ้าคณะจังหวัดด้วย ท่านจึงได้ติดต่อขอนักศึกษาเฉพาะทางด้านช่างศิลป์ จากสถาบันการศึกษาต่าง ๆ มาฝึกงานที่วัด เพื่อช่วยสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้นในครั้งนี้อีกด้วยครับ

นอกจากนี้แล้ว ท่านยังได้รับความช่วยเหลือจากทางราชการและกองทัพที่มีจิตศรัทธาช่วยด้านวัสดุอุปกรณ์ในการสร้างฐานองค์พระ และหล่อองค์พระท่าน รวมทั้งการขนส่งอุปกรณ์ต่าง ๆ

ที่สำคัญ ทางวัดยังได้รับความร่วมมือจากชาวบ้านโพนเมืองที่เจ็บป่วย และมาพักรักษาตัวที่วัดจนกระทั่งหาย โดยพระอาจารย์ชยางกูรท่านได้ช่วยรักษาให้ ซึ่งเมื่อหมดหน้านา ก็จะเข้ามาช่วยเป็นช่างก่อสร้างงานของทางวัดเสมอ ซึ่งทางวัดก็ได้สร้างโรงทานสำหรับเลี้ยงอาหารให้แก่ชาวบ้านที่มาช่วยงานวัดเหล่านี้ เพื่อตอบแทนชาวบ้านอีกทางหนึ่ง

ศาลาเอนกประสงค์ ใช้เป็นทั้งศาลาปฏิบัติธรรม/ สวดศพ/และพักสำหรับญาติโยมที่มารักษาโรคกรรมหรือมาปฏิบัติธรรม​

หรือแม้แต่ญาติโยมผู้ใหญ่ที่มาจากกรุงเทพฯ ที่ได้ทราบข่าวและมาพักที่วัด เพื่อให้พระอาจารย์รักษาให้ เมื่อหายดีแล้ว ได้ฝันถึงพระพุทธรูปองค์ใหญ่หลายองค์ จนขอรับเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมในครั้งนี้อีกด้วย

สำหรับญาติโยมที่ไปรักษาโรคประหลาด โรคกรรม หรือไปปฏิบัติธรรม​

ยังไม่รวมถึง ธาตุบริสุทธิ์ ที่พระอาจารย์ท่านขอจากเหล่าทวยเทพ องค์พญานาค สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของที่วัด ซึ่งจะนำมาสร้างเป็นพระเงิน ทอง นาก และพระแก้ว เพื่อล้อมรอบพระบรมสารีริกธาตุที่พระเกศของสมเด็จองค์ปฐม ตามจารีตประเพณีของการสร้างสมเด็จท่านเพื่อเป็นพุทธบูชา ซึ่งประเมินค่าไม่ได้อีกด้วย ซึ่งไม่ได้ขอได้ง่าย ๆ พระอาจารย์ท่านต้องปฏิบัติอย่างหนักถึงขนาดที่ไม่ได้ออกบิณฑบาตเป็นเดือน เพื่อสร้างบุญบารมีสำหรับการขอ ธาตุบริสุทธิ์ ในครั้งนี้

ภาพพระเงิน พระทอง ที่ถวายเป็นพุทธบูชาที่องค์พระที่วัดครับ (ภาพเดิม)​

พระอาจารย์เมตตาเล่าให้ฟังว่า การที่เราสร้างสมเด็จองค์ปฐม ซึ่งพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ทรงนมัสการ เป็นบุญใหญ่มากอยู่แล้ว เมื่อนำมาประกอบกับธาตุบริสุทธิ์ที่ทวยเทพได้ถวายเป็นพุทธบูชา บุญที่คณะของท่านที่มาร่วมกันสร้างบุญวิหารทานใหญ่ในครั้งนี้จะยิ่งมีอานิสงฆ์สูงมากยิ่งขึ้น และเหล่าทวยเทพทั้งหลายที่นำธาตุบริสูทธิ์นี้ รวมทั้งกายสิทธิ์ประดับองค์พระและซุ้มเรือนแก้วที่จะจัดสร้างต่อไปภายหลัง จะมาอารักขา และกราบไหว้บูชา ไม่เฉพาะมนุษย์เท่านั้น และเราสร้างขึ้นหลายองค์ตามที่มีท่านผู้มีจิตศรัทธารับเป็นเจ้าภาพ บุญที่คณะของท่านหรือพวกเราทุกคนจะได้รับนั้น จะมากมายเพียงใด

นี่จึงเป็นคำตอบว่า ทำไม จึงสามารถบอกบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมต้น พระใหญ่ ขนาดหน้าตัก 6 เมตรโดยใช้ปัจจัยเพียง 70,000 บาทครับ ดังนั้น พุทธบริษัทท่าน คณะใดที่มีจิตศรัทธาในสมเด็จองค์ปฐมท่าน และมีจิตศรัทธาที่จะสร้างบุญต่อบารมีในครั้งนี้กับวัดป่าโนนจ่าหอม ก็ขอเรียนเชิญครับ หรือจะร่วมซื้อที่ถวายวัดเพื่อประดิษฐานองค์ปฐมท่านก็ได้บุญใหญ่นี่เช่นกันครับ เพราะไม่มีที่ดินเพิ่ม ก็ไม่สามารถมีที่ประดิษฐานพระองค์ท่านได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  10. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ผมเห็นความตั้งใจแล้วรู้สึกดีมากครับ
    ผมก็เอาใจช่วยครับ ผมได้นำไปบอกบุญต่อแล้วครับและจะบอกไปเรื่อยๆ
    ขอให้พระพุทธเจ้าทั้งหลายเทวดาทั้งหลายอำนวยผลบุญนี้ให้สำเร็จสมปรารถนาตามที่คุณเก๋ณัฐา ตั้งใจด้วยเทอญ
    มีผู้ใจบุญที่กำลังหาทรัพย์มาช่วยกันสร้างองค์ปฐมอยู่ผมเชื่อครับ

11. wirote1960

wirote1960 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2008
    วันที่ 7 กันยายน 2553 ผมโอนเงินร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 28 องค์ จำนวน 1000 บาท ( หนี่งพันบาท) โอนเงินเข้าบัญชี 313-048-6607 พระชยางกูร โชติช่วง ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการสร้างบุญกุศลครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  12. ธรรมสถิต

ขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพาน

13. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บญรักษาค่ะ

14. ธรรมสถิต

การหล่อและตกแต่งองค์พระของวัดป่าโนนจ่าหอม หลายท่านที่ได้เห็นภาพพระท่าน อาจจะคิดว่าออกแบบ
    และดำเนินการโดยช่างฝีมือผู้ชำนาญการ แต่ความจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้นครับ

ทางวัดเป็นผู้ดำเนินการเอง ร่วมกับช่างในหมู่บ้านครับ ซึ่งพระอาจารย์ชยางกูร ท่านเจ้าอาวาสจะกำกับดูแล
    รวมทั้งลงมือด้วยตัวของท่านเองด้วยครับ

ท่านได้เมตตาเล่าให้ผมฟังว่า เหล่าทวยเทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของที่วัด ท่านจะมาร่วมสร้างด้วยครับ
    ท่านจะดลจิตดลใจให้ช่างทำงานตามแบบที่ท่านต้องการครับ

พระวิหารของวัดป่าโนนจ่าหอม ที่กำลังอยู่ระหว่างการก่อสร้าง และรอปัจจัยเพื่อมุงกระเบื้องหลังคาให้สำเร็จ
    เป็นตัวอย่างของการก่อสร้างที่สามารถสร้างได้ออกมาตามแบบที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านต้องการโดยที่พระอาจารย์ท่านเล่าว่า
    แทบจะไม่ผิดเพี้ยนเลยครับ

การก่อสร้างทั้งด้วยแรงมนุษย์และด้วยความช่วยเหลือขององค์เทพ หลายครั้งที่ทั้งพระและช่าง มักมีอาการเจ็บป่วย
    ไม่สบาย หรือเมื่องานเสร็จในแต่ละวัน ก็มักจะหลับอย่างแทบเป็นแทบตายเลยครับ

สมเด็จองค์ปฐมต้นที่เริ่มแรก ทางวัดต้องการก่อสร้างเพียง 13 องค์ เพื่อประดิษฐานที่วัดป่าโนนจ่าหอมเอง 9 องค์
    และนำไปประดิษฐานยังวัดที่ยังขาดพระใหญ่อีก 4 วัด ซึ่งต่อมาได้มีพุทธบริษัทแสดงความจำนง ขอรับเป็นเจ้าภาพเข้ามาเพิ่มขึ้น
    จนกลายเป็นที่มาของการสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมต้น องค์ปฐมพุทธวงศ์ถึง 28 พระองค์ในครั้งนี้ ยังขาดเข้าภาพอีก 12 องค์ครับ

ท่านใดที่ยังไม่เคยได้สร้างสมเด็จองค์ปฐมสักครั้งในชีวิต หรือเคยแต่ยังไม่ได้สร้างพระใหญ่ขนาดหน้าคัก 6 เมตร สูง 13 เมตรเลย
    ก็ขอเรียนเชิญทุกท่านอย่าพลาดโอกาสทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม บุญดี ๆ ของวัดป่าโนนจ่าหอมในครั้งนี้ด้วยกันครับ

การที่เราได้ทำบุญสร้างสมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1
    สมเด็จองค์ปฐมต้น นับเป็นมหามงคลเป็นอย่างยิ่ง

จิตของเราจะปลื้มปิติ และจะจดจำบุญใหญ่นี้ไว้ได้ไปตลอด
    แม้วาระสุดท้ายของภพนี้ และเป็นเสบียงที่ยิ่งใหญ่ของเราในภพหน้าครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าพึงมีแก่ทุกท่าน ทุกชาติ ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2010
  15. vvasan

vvasan เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบูญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง28 องค์จำนวน 420 บาท
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งปวง

16. ธรรมสถิต

พระอาจารย์เมตตาเล่าให้ฟังว่า การที่เราสร้างสมเด็จองค์ปฐม ซึ่งพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ทรงนมัสการ เป็นบุญใหญ่มากอยู่แล้ว เมื่อนำมาประกอบกับธาตุบริสุทธิ์ที่ทวยเทพได้ถวายเป็นพุทธบูชา บุญที่คณะของท่านที่มาร่วมกันสร้างบุญวิหารทานใหญ่ในครั้งนี้จะยิ่งมีอานิสงฆ์สูงมากยิ่งขึ้น และเหล่าทวยเทพทั้งหลายที่นำธาตุบริสูทธิ์นี้ รวมทั้งกายสิทธิ์ประดับองค์พระและซุ้มเรือนแก้วที่จะจัดสร้างต่อไปภายหลัง จะมาอารักขา และกราบไหว้บูชา ไม่เฉพาะมนุษย์เท่านั้น และเราสร้างขึ้นหลายองค์ตามที่มีท่านผู้มีจิตศรัทธารับเป็นเจ้าภาพ บุญที่คณะของท่านหรือพวกเราทุกคนจะได้รับนั้น จะมากมายเพียงใด

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าพึงมีแก่ทุกท่าน ทุกชาติ ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

17. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

18. ธรรมสถิต

การสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมต้น พระพุทธปฐมวงศ์ ซึ่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงนมัสการ
    นับเป็นบุญใหญ่ ที่มีอานิสงฆ์สูงเป็นอเนกอนันต์ครับ

เป็นการสร้างและต่อบุญบารมี ที่สามารถตัดภพภูมิให้สั้นลง นับเป็นอริยะทรัพย์สำหรับท่านที่ตกกระแสธรรม
    และมีอานิสงฆ์ที่สูงยิ่งในการเพิ่มพูนโลกียทรัพย์ สำหรับปุถุชนคนธรรมดาทั้งหลาย

พระคาถาเงินล้านของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง หากผู้สวดตั้งอยู่ในศีลในธรรม
    มีความเคารพในพระรัตนตรัย และนึกถึงภาพสมเด็จองค์ปฐมท่านให้สว่างชัดเจนแจ่มใส จะมีผลเป็นอย่างยิ่งครับ

ปัจจัยในการทำบุญสร้างสมเด็จพระบรมพิชิตมาร สมเด็จองค์ปฐมต้นของทุกท่าน จะมากหรือน้อยเพียงใดก็ตาม

หากทำด้วยความเต็มใจ ไม่เสียดาย มีจิตใจที่เปี่ยมล้นไปด้วยความเคารพศรัทธาในพระองค์ท่าน

ทาน อันได้แก่ จาคะทานและวิหารทาน ที่ได้บำเพ็ญขึ้นในครั้งนี้
    จะค้ำชูอุดหนุนให้พวกเราทั้งหลาย ประสบแต่ความสุขความเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกทางธรรม และมีความคล่องตัวในทุกอย่าง
    ด้วยบารมีธรรมอันยิ่งใหญ่ไพศาลแห่งพระองค์ท่านครับ

<TABLE class=tborder id=post3766700 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_3766700 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG]

ขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("3766700")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

19. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาสาธุบุญ กับผู้ร่วมบุญทุกๆ ท่านเจ้าค่ะ

ทั้งนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญแล้ว วันที่6/9/53 จำนวนเงิน 599.- ค่ะ
    ร่วมบุญกันคนละหยดละหยาด คนละบาทสองบาท เดี๋ยวก็เต็มค่ะ

" ห้วงน้ำเต็มมหาสมุทร เกิดจากเม็ดฝนทีละหยด"

20. Push_me_again

Push_me_again Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้ผมได้ไปโอนเงินร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม องค์ท้ี่ 7 ตามที่ได้ปวารณาไว้เรียบร้อยแล้วนะครับ ที่ ธ.กรุงไทย สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า จำนวนเงิน 70,000 บาทถ้วน ครบองค์เต็มจำนวนนะครับ
    ขอให้ผลบุญแห่งการสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์และสร้างบารมีให้ยิ่งๆ ขึ้นไปในครั้งนี้ จงบันดาลให้ในหลวงทรงมีพระพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งปวง และจงเป็นพลวปัจจัยช่วยหนุนนำส่งให้ชีวิตของข้าพเจ้าประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งในทางโลก และในทางธรรม และขออุทิศบุญนี้ให้แก่บิดา มารดา บรรพบุรุษทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ตลอดจนองค์เทพเทวาที่คอยปกปักษ์รักษาคุ้มครอง และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาซึ่งผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้ และได้รับซึ่งความสุขความเจริญโดยทั่วถึงกัน ตราบกระทั่งเข้าสู่นิพพานโดยทั่วหน้ากันเทอญ...

ปล.ขออนุโมทนาอีกครั้งกับสาธุชนผู้มีจิตศรัทธาอันเป็นกุศลทุกท่าน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ