สวัสดีครับ ตัวผมมีอภิญญา แต่ยังใช้ได้ไม่หมด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 10 กันยายน 2011.

1. ยอดคะน้า

ยอดคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ พระ บัวเข็มเป็นอีกชื่อ พระอุปคุตหรอกหรือ
    เคยอ่าน ที่พระอุปคุตกราบ ด้วยเหตุ ว่า มีความเคารพ ในความกตัญญู แม้จะเป็นรูปแปลงก็จริง
    แต่ก้แสดงความนอบน้อม สมกับเป็นผู้มีคุณธรรม

.............

สุดท้าย ก็ ผู้บรรลุธรรม พึงรู้ได้ด้วยตัวเอง

แต่ผู้ยังไม่บรรลุนี่ซิ จะเห็นพระพุทธเจ้า อย่างภาษิตที่ว่า
    ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

เข้าใจว่า
    หลวงปู่มั่น ท่านพบเพราะท่านบรรลุ
    แต่อย่างผู้ฝึก ยังไม่บรรลุ พบเจอมากกว่าหลวงปู่มั่นเยอะแยะก็น่าคิด^^

2. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    เราเคารพ สมมุติสงฆ์ เคารพพระอริยะ เคารพปุถุชน ที่ถือ ศีล 5
    อย่างที่บอก เราไหว้ พระพุทธเจ้า ได้ทุกที่ เพราะไม่ได้นึกว่า เป็นพระพุทธรูป
    เพราะฝังลงที่จิต สิ่งพระอาจารย์ ท่านบรรลุทั้งหลายนั้น
    เป็นปรมัถย์ปารมี ทีท่านเห็นเอง แม้แต่พระพุทธ ท่านยังหาคำบัณยัติยากมาก ได้อ่านในพระไตรปิฏก ว่าไม่มีเข้ามีออก พระพุทธเจ้ายังบัญยัติแค่บอกว่า
    เราเป็นเพียงผู้บอกทาง แล้ว......

ก็บอกแล้วไง ใครเห็นพระพุทธเจ้าเป็นรูปเป็นร่าง ระวังจะถูกปรุงแต่งเอา
    นิพพานไม่ได้เห็นด้วยอารมณ์
    ถึงได้บอกว่า ลองดูสักตั้งไงล่ะ

ถ้ากล่าวยังนั้น ภานุเดช ลองยกตัวอย่าง ที่พระพุทธเจ้าเสด็จมาหาเลยนะ
    อ้างอิง หลักฐานที่เชื่อถือได้ด้วย ไม่ใช่เล่าศิษย์ อ้างอิงเองนะ
    จะรอ

3. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าจะให้ถูก เฉพาะตน จะกล่าวว่า "ยังไม่ปฏิเสธ และก็ยังไม่ยอมรับ"

ขอยืนกางแขน เพราะยังมีกังขา ในวิตรณวิสุทธิ

เพราะถ้าล่วงไปด้านใดด้านหนึ่ง ด้วยที่ยังมีกังขา จะกลายเป็นฮาร์ดคอร์ ในทิฏฐิตน

ฉะนั้นขอไว้ในฐาน ที่ยังไม่รอบรู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2011
  4. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อันว่านิมิต มีทั้งจริง และ เท็จ ดั่งคำที่หลวงปู่แหวนกล่าว ที่ คุณ คุรุวาโร นำมากล่าว

ผู้ที่ไปเห็นนิมิต เป็นการเห็นจริง แต่สิ่งที่เห็นนั้นจริงหรือไม่

ผู้ที่ไม่เคยเห็น ยิ่งไม่รู้กันไปใหญ่ ว่าจริงหรือไม่

การกล่าวเตือนนั้น เป็นการบ่งบอก ว่าไม่ควรยึดติด ในสิ่งที่ได้พบเห็น

ผู้ที่รู้ และ เข้าใจ ควรน้อมนำมาสู่ตน และ พิจารณาถึงความเป็นที่สุด

ผู้ที่ได้ฌาณ แต่มิได้มีญาณ จักทำสิ่งใดได้ มีเพียงอารมณ์ที่นิ่งสงบ

เช่น สิ่งที่มีอยู่เก่าก่อน ที่หลายผู้ หลายคน สนใจอยู่นี้

หากชาติปางก่อนได้เพียงสมาธิ แต่ในชาติมาคบคิดว่าได้ฌาณ

ชาติปางก่อนได้เพียงฌาณ แต่ในชาตินี้มาคบคิดว่าได้ญาณ

ในขณะอยู่ขั้นสมาธิ ก็เห็นนิมิตได้แล้ว เพียงแต่เป็นสิ่งที่ไม่สามารถบังคับให้เป็นไปได้ดั่งใจตน

แต่ในขณะอยู่ขั้นเข้าฌาณ กลับไม่มีนิมิต จนกว่าจิตจักมีญาณ จึงจะเห็นนิมิตที่เกิดขึ้น

ซึ่งผิดไปจากนิมิตในขั้นสมาธิ ที่สามารถพิสูจน์ได้ด้วยตนเอง ว่าจริงเท็จประการใด

แต่ที่ควรน้อมนำมาสู่ตนนั้น เป็นการปฎิบัติ ให้ถึงที่สุดแห่งทุกข์

ตามที่พระศาสดาได้ทรงสั่งสอนไว้ดีแล้ว จักเกิดประโยชน์ที่ยิ่งกว่า ที่กล่าวโดยไม่เห็นจริงครับ

ขอฝากไว้ให้คบคิด ถึงประโยชน์ที่ควรได้รับครับ

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    สุดท้ายก็กลับไปในเรื่องของ ปัตจัตตัง อยู่ดี ใช่ไมครับ...

ยอมรับนะ ผมก็เห็นด้วยกับคำนี้...

6. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ถ้าเป็น เรื่องของปัตจัตตัง ก็ต้องพิจารณาอีกว่า

ปัจจัตตังของเรา โดยที่ยังมีสังโยชน์ผูกมัดไว้
    หรือ ปัจจัตตัง ที่ทำลายสังโยชน์ได้แล้ว

จึงว่า เป็นปัจจัตตังแบบไหน

7. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยได้ยินอย่างนี้มั้ย

ในวันที่หลวงตาละสังขาร
    พระพุทธเจ้าหลายพระองค์เสด็จมา
    หลวงปู่มั่นก็มา

เคยได้ยินอย่างนี้มั้ย

8. <Q>

<Q> Active Member

9. Phanudet

1
    หลบภัย ครับ

ผมไม่มีความจำเป็นที่ต้องยกหลอกนะ...เพราะที่ผมกล่าว เขารู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง เหตุใดเล่าจำเป็นที่ต้องยกมาอีก...และผมก็ไม่ได้สนใจในประโยชน์ที่จะให้ใครยอมรับในสิ่งที่ผมพูด เพราะว่าเนื้อหานั้นไม่มีความจำเป็นที่ต้องยกมาให้...เพราะผู้ที่เขาเพียรศึกษาหรือศึกษามาแล้วย่อมรู้ หรือไม่รู้เขาก็ย่อมศึกษาเอาเอง....

แค่สองเรื่องที่ยกมาก่อนหน้าในนี้ หลวงปู่แหวนท่านพูด อันนี้ผมเคยผ่านตามาแล้ว หลวงตามหาบัวท่านพูด ผ่านหูผ่านตามาก็บ่อย ถ้าอยากศึกษาไปศึกษาเอาเอง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2011
  10. Phanudet

1
    นี่ท่านพูดตามตรงนะ ผมไม่ได้เป็นพระอรหันต์ ที่จะละสังโยชน์ได้หมด ฉะนั้นผมไม่แน่ชัด...

และผมก็ว่าใครในนี้ก็ตามก็ไม่มีใครที่จะรู้แน่ชัด เพราะไม่มีใครที่เป็นพระอรหันต์ แม้แต่ตัวท่านเองก็ตาม ที่ก็พึงบอกไปไม่ใช่เหรอครับว่าท่านยังสงสัยอยู่...

คนที่มาที่นี้ถ้าพูดตามตรง แบกทิฏฐิมากันทั้งนั้นหละครับ ใครบ้างที่พูดธรรมในกระทู้นี้ที่ไม่มีความคิดว่าตนเองดีกว่าคนอื่น ผมถามหน่อยเถอะ....

เพราะอะไร เพราะเป็นปุถุชนกันทั้งนั้นหละ....อยากดี อยากเด่น อยากได้ กูเกลียด กูจะเอาธรรมที่ไม่เห็นด้วยเข้าแย้งมึง ใช่ไม มองไปมันก็กิเลสด้วยกันทั้งนั้น.......

คำพูดที่ว่าดี ผมมองดูแล้ว ใครบ้างที่ทำได้....

11. หลบภัย

เคยได้ยินไหม ภานุเดช

เชื่อเลย นี่ งี่เง่า
    ไม่เชื่อนี่พวกโง่
    ไม่เชื่อทำตามอย่างถูกทาง พวก พอคบได้ หลุดแน่ๆ
    ไม่เชื่อ ไม่ทำตาม พวกเสียชาติเกิด โฆษะบุรุษ

อย่างนี้แระ ถึงได้มีคำเล่าอ้างไม่รู้จบ เพราะคำพูดกันบอกปากต่อปาก ของศิษย์
    คนอื่นได้ยินชื่อ พระอาจารย์องค์นี้ ทั้งๆ ก็เชื่อ เพราะชื่อ
    จาก 1-2 เลยกลายเป็น 10

พระพุทธเจ้าทราบล่วงหน้า ท่านเลย วางกาลมาสูตรไว้

ไปทำงานต่อล่ะ เดี่ยวเป็นอทินาทาน

12. Phanudet

1
    ดีแล้วครับ ไปทำงานต่อเถอะนะ...

อย่างไร ธรรมที่ตัวเองยกมา อย่าลืม ไปทำให้มันได้ด้วยนะ...

13. <Q>

อย่าไปคิดมากครับ ทุกอย่างเป็นแค่ความเห็น

อันไหนไม่ตรงกับความเห็นเรา มันก็แสลงใจบ้างเป็นธรรมดา

ปล่อยๆบ้างก็ดีครับ

^-^

14. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

.........เริ่มต้นเรียนรู้เรื่อง อายตนะ ปฎิจสมุปบาท พอนานนานไป เห็นอะไรเข้า เลย ลืม?..............................:'(

15. ยอดคะน้า

อับดุล... เอ้ย
    ถามได้ .... ได้
    ตอบได้ .... ได้ ผิดถูกอีกเรื่อง

อับดุล ..... เอ้ย
    มีตังมั๊ย .... มี
    ยืมตังได้มั๊ย .... คิดดูก่อน
    ทำไมต้องคิดดูก่อน .... เงินตู ^^

16. <Q>

17. Phanudet

1
    ขอบคุณนะครับ...ที่บอกผม...อย่างไรผมจะถือว่าท่านมีเจตนาที่ดีนะครับ...

ฉะนั้นด้วยเจตนาที่ดี ผมก็มีเจตนาที่ดีกับท่านเช่นกัน....ผมขอยกคำพูดเดิมที่ท่านได้ให้กับผมไว้....มอบคืนให้กับท่าน...

............................................................

อย่าไปคิดมากครับ ทุกอย่างเป็นแค่ความเห็น

อันไหนไม่ตรงกับความเห็นเรา มันก็แสลงใจบ้างเป็นธรรมดา

ปล่อยๆบ้างก็ดีครับ

..............................................................

เพราะผมคิดว่า ทุกคนที่เข้ามมาที่นี่ย่อมมีเจตนาที่ดี ทุกคน อย่างน้อยก็ถือว่าเป็นผู้ที่ศึกษาธรรม แต่มันเป็นเรื่องธรรมดาของปุถุชน คนมีกิเลส ตามที่กล่าวไปแล้ว....

และผมเชื่อว่าตามปกติ คำพูดที่เราจะเสนอต่อใครก็ตาม อย่างน้อยที่สุดตนเองพึงทำได้ คุณธรรมขั้นต้น เรื่อง ศีล ๕ ข้อนี่ อย่างน้อยก็ควรทำให้มันได้....

บางคนพูดธรรม ศีล ๕ รักษาไว้ไม่ได้ ก็มี ของอย่างนี้มันรู้อยู่แก่ใจนะครับ...

ผมไม่ได้ว่าคุณนะ รวมๆ เพราะว่ามันเป็นความจริง...

18. Phanudet

1
    ปกติผมไม่ค่อยสรรเสริญ การต่อกระทู้เสวนาธรรมที่ยาวๆ...

เพราะเห็นแล้วมันไม่มีประโยชน์ สุดท้ายกระทู้ก็ตกไป....คนอ่านก็ไม่ได้อะไร....แม้แต่คนพูดเองบ้างครั้งก็หวังแต่ชนะ โดยไม่ได้สนใจในธรรมก็มี มันมีมาตั้งแต่สมัยใหนแล้วในบอร์ดนี้ คนเก่าๆ จากไป คนใหม่ๆ ก็เข้ามา แต่ที่เหมือนเดิม คือ กิเลส....

ผมว่าพูดไปได้ก็แค่นั้น....

เอาเป็นว่า ผมขอจบการเสวนาในส่วนของผมไว้แต่เพียงเท่านี้....

ขอความสวัสดี จงมีแก่ท่านทั้งหลาย...

19. หลบภัย

น่าสงสาร มากๆ เป็นบุคคลที่น่าสงสารที่สุด จินๆ นะ:'(

20. ยอดคะน้า

ธ ร ร ม ด า ๆ.. ^ ^