สัพเพเหระของพญาครุฑ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย namitta, 13 กรกฎาคม 2010.

1. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

คำมั่นสัญญา เป็นเพลงจากวรรณกรรมพระอภัยมณี ช่วงเกี้ยวพาราสีนางลเวง ทั้งที่มีเมียครบถ้วนแล้วทั้งมนุษย์ ยักษ์ เงือก ก็ยังไม่เว้นวาย ตอนที่ ๓๖ พระอภัยมณีทำผูกคอตายได้นางลเวง ท่อนต้นเป็นบทก่อนถึงท่อนที่ถูกนำมาเป็นเพลง

๏ พระสวมสอดกอดแอบแนบถนอม งามลม่อมอย่าหมองเลยน้องเอ๋ย
    สัก แสนปีมิได้ร้างให้ห่างเชย ไม่ละเลยลืมสัตย์ปัฏิญาณ

ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน
    แม้ เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสไม่คลาดคลา
    แม้เนื้อเย็นเป็นห้วงมหรรณพ พี่ขอพบศรีสวัสดิ์เป็นมัจฉา
    แม่ เป็นบัวตัวพี่เป็นภุมรา เชยผกาโกสุมประทุมทอง
    เจ้าเป็นถ้ำอำไพขอให้พี่ เป็นราชสีห์สมสู่เป็นคู่สอง
    จะ ติดตามทรามสงวนนวลลออง เป็นคู่ครองพิศวาสทุกชาติไป ๚

2. แสงอุ่น

ยินดีด้วยครับ ขอให้เจริญรุ่งเรื่อง ทั้งทางโลกและทางธรรม

3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    นำเพลงมาลงประกอบค่ะ เผื่อใครไม่เคยได้ฟัง
    เวอร์ชั่นเก่าก็เพราะนะคะ อันนี้เป็นเวอร์ชั่นใหม่เจ้าค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=LPpuwhqrOXc&feature=related]YouTube - คำมั่นสัญญา : ธงไชย แมคอินไตย[/ame]

4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :'( เพลงมันโดนมากกกเลยตัวเอง
    คุณครุทา ยินดีด้วยนะคะ ขอให้เฮงๆๆๆตลอดไปค่ะ

5. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณมากๆค่ะ เราจะก้าวต่อไปในทางธรรม จนทำที่สุดแห่งกองทุกข์โดยสิ้นเชิง

6. แสงอุ่น

อีกเพลงหนึ่งครับ เพิ่มความคิดถึงกันเข้าไปอีกนิดนะ ^^
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ATf9gaQR_A0]YouTube - อสงไขย(The sis) - วิด Hyper_เพราะมากๆๆๆ_Ar song kai[/ame]

7. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรูปพญาครุฑ ที่วัดหลวงพ่อโอภาสี บางมด น่ะครับ
    ท่านจะอยู่ตรงท่าน้ำมีสององค์ อาคารด้านหลังของท่าน
    ที่เห็นเป็นโรงทาน ผมไม่เคยเห็นที่ไหนจะปั้นออกมาในลักษณะนี้
    จะมีอยู่สององค์ครับ ลักษณะเหมือกัน ซ้ายขวาของท่าน้ำ

หางของท่านนั้น ช่างเค้าปั้นเหมือนหางไก่นะครับ แปลกดี
    รูปผมถ่ายไว้ แต่ไม่รู้ไปไหนแล้ว เห็นครั้งแรกก็ชอบเลย
    เคยพาเพื่อนไปไหว้พระที่วัดนี้ (เพื่อนผมประมาณว่าคนมีองค์)
    ผมก็เลยพาเดินไปไหว้พญาครุฑท่าน

ผม : เฮ้ย..มึงมาดูอะไรนี่ดิ สวยดี (แล้วผมก็ไหว้ของผมไป)
    เพื่อน : เออๆ
    ผม : เออๆ..มึงก็เข้ามาใกล้ๆซิวะ
    เพื่อน : ไม่เอา กูกลัว!
    ผม : กลัวหอกอะไรว้า..สวยจะตาย เท่ห์ดีด้วย
    เพื่อน : เออ..มึงไหว้ไปเถอะ (แต่มันก็ไหว้ แต่ห่างๆ)
    ผม : แล้วแต่มึงโว๊ย..แต่ดูแล้วบางทีก็น่ากลัวเหมือกันวะ.

ส่วนองค์นี้ อยู่ใต้ต้นโพธิ์หน้าโรงทานน่ะครับ ประมาณว่า
    จะทำพิธีอะไร ก็ต้องบรวงสรวงบอกกล่าวกับท่าน ที่ตรงนี้
    พญาครุฑกับหลวงพ่อโอภาสี มีเรื่องราวเป็นมายังไงผม
    ไม่ค่อยจะทราบ แต่ผ้ายันต์กับเหรียญของท่านก็มีครุฑ

นอกจากพญาครุฑแล้ว ขอบอกครับ..วัดนี้ยังมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    อีกมากให้มากราบไหว้ ลองไปสัมผัสดูสักครั้งซิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2010
  8. คะรุทา

เท่ห์ หล่อ จริงๆเลยค่ะ พ่อครุฑเนี่ยะ เห้นแล้วหัวใจละลวยเชียวค่ะ อิอิ

9. pk010209

เป็นผู้ชายโรแมนติกนะเนี่ยคุณแสงอุ่น อิอิ
    ให้เจอท่านครุฑใกล้จริงๆก็ ไม่ไหวแฮะโดยเฉพาะองค์ที่ตึกธ.กรุงเทพอะ รู้สึกว่าท่านดุๆมาก แต่แอบคิดนึดนุง ว่าท่านก็หล่อดีแฮะ @v v@

10. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    หลวงพ่อโอภาสี กสิณไฟ ครุฑ
    ครุฑ เนี่ย ท่าจะไม่ใช่เล่นกสิณลม ซะแล้วนะครับ
    ไฟเป็นดวงๆ บนฟ้าเช่น พระอาทิตย์ น่าจะมีเหล่า ครุฑ ไปเล่น กันมาแล้วมั้ง
    ไม่ก็ตำนาน นกฟินิส์ ที่เผาตนเอง เมื่อแก่ และเกิดออกมาใหม่ จากขี้เถ้า

11. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    หลงเส่ห์พญาครุฑเข้าแล้ว ฮั่นแน่ .... มีปีก จะพาบินไปวิมานฉิมพลี นะนี่

12. angeltk229

เห็นด้วยอ่ะ
    ถ้าให้เจอคงกลัวเหมือนกัน
    แค่ไปยืนอยู่กลางวงล้อมของนกพิราบก็ยังกลัวจนแทบเป็นลมแย้วอ่ะ
    ตัวเองอย่าหวั่นไหวมากนะ
    กลับเมืองไหวป่ะ อย่าเพิ่งเป็นลมอยู่แถวนี้ล่ะ เค้ามาตามตัวเองกลับเมืองปาตาลล่ะ

13. คะรุทา

เหมือนพี่คนนึงที่เรารู้จักเลยค่ะ เขากลัวนก ขนนก มากมายเราแค่คิดว่าเขากลัวเล่นๆวันนึงบริษัทจัดงานแฟนซีมีคนใส่ชุดมีขนนกประดับเยอะๆ แค่เขาเดินออกมาแล้วเจอ เขาเป็นลมเลย อีกครั้งหนึ่งเขาขับมอเตอร์ไซค์พาคุณลุงซ้อนท้ายขับมาเจอรถขนเล้าไก่คว่ำอยู่ไก่นอนระเน ระนาด บ้างก็บินพรึบพรับ เขาตกใจปล่อยรถไหลไปเฉยๆเลย เกิดอุบัติเหตุถลอกปลอกเปลือกไป เราเคยถามเขาว่ากลัวทำไม เขาบอกว่าไม่รู้มันเหมือนจิตใต้สำนึกยังไงไม่รู้ เห็นขนนก ขนไก่อะไรประมาณนี้ไม่ได้เลย เขากลัวเขารู้สึกว่าขนนั้นมีอำนาจมาก แปลกแต่จริงเขาเกิดมาก็เป็นแบบนี้เลย ทั้งบ้านมีเขากับน้องสาวอีกคนที่เป็นแบบนี้ มาเที่ยวบ้านเราแค่เห็นพญาครุฑที่เราบูชาอยู่ เขากลัวมาก เขาบอกว่าหายใจไม่ออก ถ้าบินมาหาเขาเขาต้องตายแน่ๆเลย สงสัย เขาเคยเกิดเป็นนาคหรือเปล่านะ แต่เราไม่เห็นกลัวทั้งครุฑทั้งนาค เราว่าเขาน่ารักทั้งคู่เลย

14. angeltk229

ปราญฯไม่รู้สึกกลัวขนาดนั้นค่ะ
    คือแบบว่า
    นกแค่ตัวเดียวก็โอเคค่ะ แต่ถ้านกเป็นหมู่คณะนี่ทำใจลำบากค่ะ
    เคยไปให้อาหารปลาแล้วคุณนกพิราบมาขอแบ่งขนมปังด้วย ทีแรกมาแค่ตัวเดียวก็ยังร่าเริงให้อาหารเขาได้
    แต่พอบินมารุมล้อมเป็นหมู่คณะนี่ ออกอาการหน้ามืด ยืนตัวสั่น จนแม่ค้าขายอาหารปลาต้องมาช่วยไล่
    แล้วช็อตที่น่ากลัวที่สุดก็ตอนเขามาไล่นกนี่แหละค่ะ เพราะคุณนกเขาก็พร้อมใจกันบินพึ่บพั่บๆๆ--":boo:

15. คะรุทา

เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ วันนี้ไปทำบุญที่วุดจุฬามณีและได้บูชาท่านท้าวเวสสุวรรณโณมา 1 องค์ รหัสเลข 54 ค่ะ แล้วไปห่มผ้าพระสังกัจจายด้วยค่ะ
    แล้วก็มาค่ายบางกุ้งวัดโบสถ์ปรกโพธิ์ แล้วก็วัดหลวงพ่อบ้านแหลม ได้นำผ้าไปห่มท่านด้วย เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยนะคะ ....
    อ้อ....ที่ค่ายบางกุ้งมีเหรียญองค์พ่อตากสินมหาราชด้านหน้า ส่วนด้านหลังเป็นพญาครุฑพระตรามหาเดชให้กับผู้ร่วมทำบุญ 200 บาทด้วยค่ะ...ได้จีวรหลวงปู่เนื่องที่วัดจุฬามณีมาด้วยค่ะ ศาลาทรงไทยของหลวงปู่งดงามมากค่ะ สังขารของท่านอยู่ในโลงแก้วค่ะ ยังปิติสุขใจมากๆเลยค่ะ ภาพหลวงพ่อบ้านแหลมที่เรานำพาไปห่มท่านยังติดตาอยู่เลยค่ะ อนุโมทนาสาธุร่วมกันนะคะ

16. pk010209

เค้าตัวหนักนะจะบินขึ้นไหวเหรอ 55555

17. pk010209

555 ปราญตัวเองคอยมาดูเค้าหน่อยละกันนะ

18. แสงอุ่น

เรียกว่าอารมณ์ดีมากกว่าครับ เห็นเพลงเพราะ จึงนำมาให้สดับรับฟังครับ
    สัญญาเก่า สัญญาณแรงเหลือเกิน เผลอที่ไรเป็นคิดขึ้นมาทุกทีสิน่า
    ^^

19. angeltk229

เอาเพลงเหงาๆมาฝากที่บ้านท่านครุฑค่ะ
    เหงา เศร้าในแบบฉบับ Bird Bird

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=NTyEfZAVq60&feature=related]YouTube - เดียวดายกลางสายลม-นรีกระจ่าง[/ame]

20. คะรุทา

พ่อครุฑทั้งหลายจ๋า..สงกาสัย ..เราต้องบูชาท่านเฉพาะที่บ้านแบบไม่ให้ใครเห็นโฉมของท่านเสียแล้ว ... เพราะเดี๋ยวมีความผิด....