หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นไงขอ Limited Edition มาแล้ว...ขอที่หาไม่ได้อีกแล้วในปฐพีนี้........ โฮ้ยยยยยย จาละลายยยยย......... องค์ใหญ่ขนาดไหนครับ.......หลวงปู่ได้จารไว้รึเปล่าครับ หรือว่าอธิฐานจิต (ซึ่งอย่างไหนก็สุดยอดดดด)..... มีประสบการณ์บ้างรึยังครับบบบบ ขอโทษที่คำถามเยอะไปหน่อย.....เห็นแล้วตื่นเต้นครับบบบบบบ........

อิอิอิ ดีนะไม่ขอมาหั่นครึ่งเหมือนชานหมาก หุหุหุ

2. tum98

tum98 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ไม่ใหญ่มากครับ สูง 4ซม. กว้าง 2 ซม. หลวงปู่อธิฐานจิตครับ ประสบการณ์มอเตอร์ไซค์แหกโค้งรถพังยับ โช๊คหน้าคด ล้อหน้าเป็นเลข8 หมวกกันน็อคก็ไม่ได้ใส่ ใครมาดุก็นึกว่าตายสรุป ไม่เป้นอะไรเลยแค่แก้มถลอกนิดหน่อยเหมือนแมวข่วน

3. tum98

และอีกเรื่องประสบการณ์ วัยรุ่นแถวบ้านมีเรื่องกันฝ่ายตรงข้ามชักปืนยิงหมดโม่ไม่แตกสักนัดเสร็จแล้ว กระโดดกระชากสร้อยในคอที่แขวนหลวงปู่อยู่ แล้วชักปืนยิงอีกสรูปปืนไม่แตกอีก คนโดนยิงรอดมาได้เพราะที่เอวยังเหลือตะกรุดหลวงปู่อยู่ดอกหนึ่ง ตอนนี้กลายเป็นว่าตะกรุดหลวงปู่มีแต่คนตามหากันครับ

4. tum98

ไม่ได้มาคุยโวโออวดและแอบอ้างและมาปั่นราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่ แต่มาเล่าเพื่อบอกเล่าให้ลูกหลานและศิษย์ของหลวงปู่จงเชื่อและตั้งมั่นในตัวของหลวงปู่ว่า ไม่ต้องอายใครเมื่อในคอที่คล้องมีวัตถุมงคลของหลวงปู่นั้นคือสิ่งที่วิเศษที่สุดแล้ว

5. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

6. kang_som

ถ้าสังเกตุกันจะเห็นว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่ไม่มีตะกรุดอยู่ในสารระบบเลย......แม้กระทั้งในหนังสือ หลวงปู่ของเรา ก็ไม่มี ซึ่งท่านสร้างน้อยมากกกกกกกก........ท่านเรียนวิชาตะกรุดโทน จากหลวงปู่ทิม วัดกลาง ตามประวัติของท่านที่เคยได้อ่านไปครับ... ใครมีถือว่าสุดยอดเลยครับ...........มหาอุด คงกระพันเป็นเลิศ........

7. tum98

ก็มีอยู่บ้างหลวงปู่จารและแจก คนที่ได้ส่วนใหญ่จะไปม้วนเอง บ้างคนก้ซื้อแผ่นทองแดงมาให้หลวงปู่จาร ดูรูปประกอบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      439.9 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      437.9 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      385.6 KB
      เปิดดู:
      75
  8. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ว่าจะรอไว้ทำกรอบเงิน แต่เมื่อหลวงปู่รับรองขนาดนี้คงไม่รอแล้ว...

[​IMG][​IMG]

9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009

10. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ยินดีรับฟังด้วยความเต็มใจอย่างยิ่ง..... จริงแล้วประสบการณ์วัตถุมงคลที่ปลุกเสกโดยหลวงปู่ทองดำนั้นมีมานานแล้ว เพียงแต่ขาดการบันทึก เพียงแต่มีการบอกเล่า กันไปมา แต่พอนานวันก็อาจลืมเลือนได้ ผมว่าที่กระทู้นี้มีส่วนสำคัญอย่างมาก ที่จะรวบรวมเรื่องราวของหลวงปู่ทองดำ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับตัวหลวงปู่ และประสบการณ์ของวัตถุมงคล เรื่องราวต่างๆ ต้องอาศัยบุคคลที่ใกล้ชิดกับหลวงปู่ และบุคคลที่ใช้วัตถุมงคล หรือได้รับฟังเรื่องราวจากผู้ที่ประสบเหตุการณ์จากวัตถุมงคลที่ปลุกเสกโดยหลวงปู่ทองดำ .... ถ้าไม่มีกระทู้นี้ ผู้ที่เคารพ รัก และศรัทธา หลวงปู่ทองดำคงจะไม่ได้พบปะ พูดคุย เรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวกับหลวงปู่ทองดำได้...

11. ไม่เกิด

ไม่ต้องรอแล้วครับ เลี่ยมพลาสติกขึ้นคอไว้ก่อนเลย แต่ผมแนะนำนิดหนึ่งครับ สำหรับผู้ที่ต้องการอยากเลี่ยมพลาสติกกันน้ำแล้วใส่ในกรอบเงินหรือกรอบทองคำ เวลาจะเลือกกรอบ ต้องดูว่าวัตถุมงคลที่จะเลี่ยมนั้นสามารถที่จะลอดกรอบได้หรือเปล่า ....? ถ้าไม่ได้จะทำให้การเลี่ยมกันน้ำแล้วใส่ในกรอบได้ยากมาก อาจจะให้พระเสียหายหรือทำให้ดูไม่สวยได้ ถ้าไม่เขาใจก็โทรถามผมได้นะครับ จะอธิบายให้เข้าใจอย่างละเอียด เพราะถ้าเราซื้อมาผิดขนาด อาจจะต้องเสียเงินฟรีนะครับ... ( ช่างเลี่ยมพระขอแนะนำหน่อยครับ 0812066017 )

12. kang_som

ขอบคุณครับพี่เพชร สำหรับเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ในการเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ มีอะไรแบ่งปันกันได้ครับ พี่น้อง ลูกหลานหลวงปู่ ด้วยกันครับ

กำลังจะบอกท่านรองฯ ว่าถ้าใส่กรอบเรียบร้อยแล้วอย่าลืมเอามาให้ชมบารมีด้วยครับ

13. kang_som

ขอบคุณมากครับ ในนามของ จขกท. ดีใจและมีกำลังใจมากครับที่ได้มีเพื่อนๆ พี่ น้อง ที่เคารพและศรัทธาในบารมี วัตรปฏิบัติของหลวงปู่ทองดำ รวมถึงนำเรื่องราวและความรู้ รวมถึงวัตถุมงคลต่างๆ มาให้ได้ชมกัน ตอนแรกที่เปิดกระทู้นี้ไม่คิดว่าจะมาได้ถึงขนาดนี้จริงๆครับ ตั้งใจจะนำเสนอครูบาอาจารย์ภายในจังหวัดอุตรดิตถ์ จังหวัดบ้านเกิดของผมซึ่งเป็นจังหวัดเล็กๆ เท่านั้นเอง เพราะคนส่วนใหญ่จะรู้จักหลวงปู่ทองดำน้อยมาก หรือรู้จักก็แบบผิวเผิน เพราะหลวงปู่ท่านปฏิบัติแบบเงียบๆ ไม่โอ้อวด แต่ความเมตตาของท่านนั้นเหลือประมาณครับ ใครมีข้อสงสัย หรือมีอะไรแบ่งปันเชิญเต็มที่เลยครับ

14. ไม่เกิด

กราบหลวงปู่ทองดำ ... ครับ
    มาทักทายแต่เช้า วันนี้จะนำรูปที่ 3 มาให้ชมกัน เป็นรูปที่น่าจะเคยเห็นบ่อยๆ เพราะช่วงนั้นหลวงปู่ทองดำยังไม่เป็นที่รู้จักกันสักเท่าไร ขณะนั้นชื่อเสียงของหลวงพ่อคูณก็เป็นที่รู้จักกันทั่วประเทศแล้ว กรรมการวัดจึงจัดสร้างรุ่น ทองคูณ ขึ้นมา ..... และเป็นที่มา ของวลีเด็ด....( นั่งปรกกับหลวงปู่ทองดำ 5 นาที จิตท่านไปถึงไหนก็ไม่รู้ กูตามไม่ทันด๊อก...)

ขนาดไฟล์:
      6.6 MB
      เปิดดู:
      741
  15. ไม่เกิด

รูปสุดท้าย ( เด็ดสุด ) ผมคิดว่าบางท่านอาจจะไม่เคยเห็นมาก่อน วันรุ่งพรุ่งนี้ ติดตามชมนะครับ....

16. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    save รูปไว้แล้วด้วยความชำนาญขอบคุณ คุณ ไม่เกิด " ที่นำของดีมีมงคลมาแบ่งปันครับ

ผมเคยเจอรูปหลวงปู่ทองดำช่วงพรรษายังไม่มากในเว็ปหนึ่ง เป็นรูปหลวงปู่ประกอบพิธีสงฆ์นั่งเรียงอยู่กับพระอีกหลายรูปน่าจะเป็นในศาลาวัดแห่งหนึ่ง เสียดายเจ้าของภาพห้ามคลิ๊กขวา เลยไม่มีมาให้ชมกัน

รอชมรูปเด็ดจากคุณไม่เกิด ครับ

17. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ปิดตาเหล็กน้ำพี้ ด้านล่างจะเป็นแบบนี้ทุกองค์เลยใช่หรือป่าวครับ
    DSC01302.JPG DSC01303.JPG DSC01304.JPG

18. kang_som

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้ดีกว่า,,,,,,,,

แต่เท่าที่ดูรอยยันต์ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไรเลยครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

19. ไม่เกิด

ด้านล่างจะเป็นแบบนี้แหละครับ จะมีโค๊ดแผ่นเงินเล็กๆ ติดอยู่ แต่ที่ไม่มีก็น่าจะมีเพราะว่าโค๊ดแผ่นเงินนั้นหลุดออกไป แต่ความคมชัดของพิมพ์หรือยันต์นั้นก็แล้วแต่ละองค์ละครับ เพราะเป็นการหล่อและเนื้อของเหล็กน้ำพี้ก็ต้องใช้ความร้อนสูงมากทำให้ยากต่อการหล่อมากๆ ยิ่งเป็นแบบรูปหล่อหลวงปู่ทองดำ ยิ่งหาแบบสวยๆ ติดรายละเอียดได้ยากมากครับ... และที่ต้องใช้แผ่นโค๊ดติด ก็เพราะว่าเนื้อเหล็กน้ำพี้มีความแข็งมากๆ จนตอกโค๊ดไม่ได้ ( คิดดูนะครับตอกโค๊ดไม่เข้าเลย แสดงว่าเนื้อของเหล็กน้ำพี้แข็งขนาดไหน ) แต่ถ้าจะหาไว้ใช้ก็หาที่มีโค๊ดด้วยก็ดีครับ เพราะอีกหน่อยก็คงจะหายากขึ้นและแผ่นโค๊ดก็จะมีความหมายสำหรับดูว่าเป็นของเทียมเลียนแบบหรือเปล่า....

20. ไม่เกิด

กราบหลวงปู่ทองดำ ... ครับ
    วันนี้เข้ามาตามสัญญา อยากให้เพื่อนได้มีรูปหลวงปู๋ทองดำที่ผมคิดว่า หายากและอาจจะไม่เคยเห็นมากก่อน ควรค่าแก่การนำไปอัดขยายใส่กรอบเพื่อกราบไหว้ได้เลย.... ( จะอัดขยายเผื่อผมบ้างก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน ... อิ อิ )
    ถ้าท่านผู่ใดทราบความเป็นมาและสามารถบอกเล่าถึงรายละเอียดของรูปได้ ก็จะทำให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับข้อมูลที่ทำให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น...

ขนาดไฟล์:
      7.6 MB
      เปิดดู:
      955