หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธเด้อพี่น้อง ซำบายดีกันนะครับ

แกมีเป็นจังใด๋มั่งพี่น้อง แกมี แกมา แล้วแกไปยังครับ[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    เล่นด้วยเด้อ อยากโดนด้วย ทีเผลออะครับ:cool:

2. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

อาการดีขึ้นหรือยังครับคุณ "ไม่เกิด"

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับทุก ๆ ท่าน deeja__a

;aa32

3. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ตอนนี้ดีขึ้นตามลำดับแล้วครับ เดินได้คล่องขึ้น ข้อเท้ายังบวมอยู่บ้าง คาดว่าวันเสาร์น่าจะปรกติครับ ... ( ขอบคุณครับ คุณMrCHAN )

4. MrCHAN

นำมาฝากครับคุณ "ไม่เกิด"

ข้อเท้าพลิกเป็นการบาดเจ็บที่พบได้บ่อย ซึ่งสาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากการเล่นกีฬาโดยเฉพาะมือสมัครเล่น เนื่องจากกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นรอบข้อเท้าจะได้รับบาดเจ็บง่าย หรือในกรณีข้อเท้าพลิกที่เกิดจากการเดินในที่พื้นผิวขรุขระ

การบาดเจ็บอาจจะมีอาการเพียงเล็กน้อยซึ่งอาการดีขึ้นเองภายในเวลาไม่กี่วัน จนไปถึงอาการรุนแรงซึ่งต้องได้รับการรักษาและคำแนะนำจากแพทย์ มิฉะนั้นอาจจะเกิดผลแทรกซ้อนและทุกข์กลภาพในเวลาต่อมา

โดยปกติเมื่อมีข้อเท้าพลิกซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการพลิกเข้าด้านใน จะทำให้เอ็นข้อเท้าทางด้านนอกได้รับบาดเจ็บ ซึ่งทางการแพทย์ได้แบ่งความรุนแรงของการบาดเจ็บออกเป็น 3 ระดับ
    ระดับที่ 1 มีการยืดหรือขาดของเอ็นเพียงเล็กน้อย อาจจะพบเพียงบวมและกดเจ็บบริเวณเอ็นที่ได้รับบาดเจ็บ
    ระดับที่ 2 จะมีการฉีกขาดของเอ็นเพียงบางส่วน(โดยปกติจะไม่เกินร้อยละ 50) ในกลุ่มนี้จะปวดและบวมค่อนข้างมากจนอาจจะทำให้เดินลงน้ำหนักไม่ค่อยได้
    ระดับที่ 3 ซึ่งถือว่ารุนแรงที่สุด จะมีการฉีกขาดของเอ็นทั้งหมด มักจะพบว่าไม่สามารถเดินลงน้ำหนักได้ และส้วนใหญ่จะพบว่ามีความหลวมของข้อ​

การดูแลเบื้องต้นเมื่อได้รับบาดเจ็บบริเวณข้อเท้า
    ลดการใช้งานของข้อที่ได้รับบาดเจ็บ
    ประคบด้วยความเย็นเพื่อลดอาการปวดและความบวม โดยอาจใช้น้ำแข็งผสมน้ำประคบจนรู้สึกว่าชาแล้วเอาออก
    หลังจากนั้นมาพบแพทย์โดยเฉพาะอย่างยิ่งกรณีที่ไม่สามารถเดินลงน้ำหนักได้ ซึ่งบ่งบอกว่ามีการบาดเจ็บรุนแรง ซึ่งต้องการรักษาจากแพทย์
    เมื่อท่านมาถึงสถานพยาบาล แพทย์จะทำการซักประวัติและตรวจร่างกาย ต่อจากนั้นแพทย์อาจจะส่งตรวจภาพถ่ายรังสีในกรณีที่สังสัยว่ามีกระดูกหักหรือ การบาดเจ็บอื่นร่วมด้วย เนื่องจากการบาดเจ็บของข้อเท้าโดยการพลิกเข้าด้านในอาจทำให้มีกระดูกหักได้ เช่นบริเวณตาตุ่มด้านในและนอก กระดูกฝ่าเท้า รวมไปถึงกระดูกผิวข้อของข้อเท้า

เมื่อได้รับการวินิจฉัยว่าเอ็นข้อเท้าพลิก

แพทย์จะประเมินความรุนแรงของการบาดเจ็บแล้วให้การรักษา โดยการรักษาในระยะแรกจะมุ่งเน้นเพื่อลดความเจ็บปวดและความบวม ซึ่งได้แก่ การยกขาสูง ประคบความเย็น การให้ยาแก้ปวดและยาลดการอักเสบที่ไม่ใช่ สเตียรอยด์ การพันผ้ายืด เป็นต้น และอาจจะพิจารณาใส่เฝือกกรณีมีการบาดเจ็บรุนแรงมาก ส่วนการรักษาในระยะต่อมาจะเป็นการกายภาพบำบัดเพื่อฟื้นฟูสมรรถภาพของกล้าม เนื้อ และความรู้สึกของเอ็นรอบข้อเท้าเพื่อทีจะเป็นการป้องกันการเกิดการบาดเจ็บ ซ้ำ ซึ่งโดยทั่วไปใช้เวลาประมาณ 4-6 สัปดาห์

ข้อควรรู้

ในการประคบเย็น

อาจจะใช้น้ำแข็งผสมน้ำใส่ถุงพลาสติกห่อด้วยผ้าอีกชั้นหนึ่ง แล้ววางที่บริเวณที่บาดเจ็บโดยปกติสามารถวางได้นานถึง 20 นาที หรือจนมีความรู้สึกชา โดยให้ทำเช่นนี้ทุก 2-4 ชั่วโมง เป็นเวลา 2-3 วัน
    การกลับมาใช้งาน

ขึ้นกับความรุนแรงของการบาดเจ็บ โดยปกติถ้าบาดเจ็บไม่มากสามารถเดินลงน้ำหนักได้หลังจากอาการปวดบวมเริ่ม ทุเลา แต่อาจจะต้องมีการเสริมความมั่นคงของข้อเท้าด้วยการพันผ้ายืด ( elastic bandage ) หรือ สวมเครื่องพยุงข้อเท้า ( ankle support ) ช่วงระยะเวลาหนึ่ง

จะเล่นกีฬาได้เมื่อไร?
    เช่นเดียวกันกับการกลับมาใช้งาน ท่านสามารถกลับมาออกกำลังกายได้หลังจากอาการปวดบวมดีขึ้น เช่น ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน แต่ควรจะงดกีฬาที่จะต้องมีการบิดหมุนของข้อเท้า เช่น การวิ่ง เป็นต้น ช่วงระยะเวลาหนึ่งปกติใช้เวลาประมาณ 4-6 สัปดาห์

ที่มา> ราชวิทยาลัยศัลยกรรมกระดูก​

:z5

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทองดำครับ......... สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับวันนี้ปะไปกราบหลวงปู่ดี ถวายชัดผ้าไตร หมวกไหมพรม เสื้อไหมพรม เข้าหน้าหนาวแล้ว......แล้วก็จะพาเจ้าตัวน้อยไปถวายเป็นลูกของหลวงปู่ครับ เพื่อความสบายใจ แหะๆๆ........ พอดีมีหลายคนทักมา ทั้งพระ ทั้งหมดดูบอกว่าลูกชายเป็นคนจากข้างบนมาเกิด........ ต้องถวายให้พระเพราะบารมีเราไม่ถึงลูกจะเลี้ยงยาก........ มีหมอดูที่ดูดวงให้แฟน(ค่อนข้างแม่น) โทรกลับมาขอ ว ด ป ขอลูกจะดูให้ฟรีเพราะอยากรู้ว่าดวงของคนข้างบนที่มาเกิดจะเป็นยังไง.........

6. ไม่เกิด

อนุโมทนาบุญครับ คุณเอท

7. ไม่เกิด

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ยังดีหน่อยตอนที่ล้ม น้ำแข็งที่ผมใส่กระติกเอาไว้สำหรับที่ร้านก็หกด้วยก็เลยเอาน้ำแข็งประคบตอนนั้นเลยหล่ะ.... ได้ใช้ทันใจจริงๆ....

8. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ทองคำครับ

_/\_

9. motana2008

อ้ายพล โดนไปที จะหายเผลอเด้ออ้ายหลวงปู่ทองคำไม่มีที่เก็บอย่าลืมคนทางนี้เด้ออ้าย เอริ๊อกๆ
    (เพราะ)หลวงปู่ทองคำที่(อยู่)ทางโน้น คิดถึงคนทางนี้ ยังอยากได้ยินทุกเรื่องราว 555 ให้ใช้ทำนองของเพลง เล่าสู่กันฟัง ของพี่เบิร์ด เด้ออ้าย

อนุโมทนาครับพี่แกงส้ม

10. พลศิริ

โมทนาบุญด้วยนะครับอ้ายเอท:cool::cool::cool:
    ว่าแต่ระัวังอย่าให้หมอดูดวงลูกหลายเด้ออ้าย

11. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับคุณเอท:cool:ดีครับ เมื่อถวายเป็นลูกแล้วอย่าลืมขออนุญาตท่านด้วยว่าจะขอนำไปเลี้ยงและอบรมสั่งสอนให้เป็นคนดีของสังคมและพระพุทธศาสนานะครับ
    ไม่เช่นนั้นเดียวเวลาตีเวลาสั่งสอน เด็กจะไม่สบายครับ(ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ)

12. MrCHAN

สาธุ อนุโมทนามิ :VO

ขอบารมีพระรัตนตรัยคุ้มครองทั้งครอบครัวครับ น้องแกงส้ม

:z5

13. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่เอทด้วยจร้าาาาาา

14. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ ครับ หากเรามีการยกลูกให้เป็นลูกของพระแสดงว่าเรามีความเขื่อตามคติของคนรุ่นเก่าที่มีมา หากเราจะได้บอกกล่าวขอนำเด็กกลับไปเลี้ยงก็น่าจะสมบูรณ์ในวิธีการมากขึ้น

ผมคงต้องบอกกล่าวหลวงปู่ทวดขอลูกสาวนำกลับมาเลี้ยงดูบ้างแล้วเพราะเคยบอกยกลูกสาวให้เป็นลูกของหลวงปู่ทวดไว้เหมือนกัน

ขอบคุณเกร็ดความรู้ดีๆ จากคุณ AUN54 และอนุโมทนาบุญกับคุณเอทด้วยครับผม

15. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ได้รับพระจากคุณดินระเบิดในรายการบินก่อนผ่อนทีหลังแล้วนะครับ ขอบคุณมากมายครับผม

และเพิ่งจะโอนเงินให้เมื่อตะกี้ครับ 10/10/2555 เวลา 11.38 น.ยอด 100.03 บาท ครับ

16. kang_som

สงสัยเราจะใช้โปรโมชั่นเดียวกันครับ 5555

ของมาถึงวันนี้แล้วเหมือนกันครับ สภาพสมบูรณ์ดีครับ

17. motana2008

มีต่อโปรไหมครับ ขอสมัครด้วยคน ฮ่าๆๆ

18. kang_som

ผมลืมเรื่องนี้ไปเลยครับ ถวายท่านแล้ว ผมไม่ได้ขอท่านกลับ........... พลาดอย่างแรงแต่ตั้งใจว่าเดือนหน้าจะไปอีก...........

ไปครั้งนี้หลวงปู่ท่านทำพิธีสืบชะตาให้ด้วยครับ ไปถวายชุดผ้าไตร เสื้อไหมพรม หมวกไหมพรม ข้าวสาร 5 กิโล 2 ถุง แล้วก็น้ำเปล่าขวดเล็ก 1 แพ็ค สบายใจครับ ก่อนกลับเห้นหลวงตาที่อยู่ห้องติดกันนั่งอยู่หน้าห้องก็ถวายปัจจัยท่านด้วย ท่านให้ศีลให้พร

ขอพี่ๆ เพื่อนๆ ร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

19. พลศิริ

ชัยภูมิ บ่แม่นสิอด ติคั่นนะ ยังบ่ฮอดนำเพิ่นเลย:'(:'(:'(:'(:'(:'(

20. พลศิริ

อนุโมทนาครับอ้ายเอท ของฝากผมเด้อ:cool::cool::cool::cool:

ทวงต่อหน้าธารกำนัน จั่งมีพยาน:cool: